แผน 1 1
- 1. 10
สุขศึกษาฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ร่างกายของเรา
เรื่องที่ 1 อวัยวะภายนอก
1 สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด
อวัยวะภายนอกทุกส่วนของร่างกายมีความสาคัญ และมีหน้าที่แตกต่างกัน
2 ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
พ 1.1 ป.1/1 อธิบายลักษณะและหน้าที่ของอวัยวะภายนอก
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
- อธิบายลักษณะและหน้าที่ของอวัยวะภายนอกได้
3 สาระการเรียนรู้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
ลักษณะและหน้าที่ของอวัยวะภายนอกที่มีการเจริญเติบโตและพัฒนาการไปตามวัย
- ตา หู คอ จมูก ผม มือ เท้า เล็บ ผิวหนัง ฯลฯ
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
4 สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการคิด
- ทักษะการระบุ
4.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5 คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. ตรงต่อเวลา
4. มีความรับผิดชอบ
1ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 อวัยวะภายนอก
- 2. 11
สุขศึกษาฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ร่างกายของเรา
เรื่องที่ 1 อวัยวะภายนอก
6 กิจกรรมการเรียนรู้
วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ : เทคนิคคู่คิดสี่สหาย
นักเรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
สื่อการเรียนรู้ : เพลงตาดู หูฟัง คาถามกระตุ้นความคิด
1. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด
2. ครูสอนนักเรียนร้องเพลงตาดู หูฟัง จากนั้นให้นักเรียนร้อง
ตามและทาท่าทางประกอบให้ถูกต้องตามเนื้อเพลง ครูสังเกต
นักเรียนว่าทาถูกหรือไม่ พร้อมทั้งเสนอแนะแก้ไขและชมเชย
นักเรียนที่สามารถทาท่าทางประกอบได้ถูกต้อง
3. ครูให้นักเรียนที่นั่งใกล้กันจับคู่กัน จากนั้นให้นักเรียนเขียน
บันทึกอวัยวะภายนอกที่สามารถมองเห็นได้ลงในสมุด
4. นักเรียนแลกเปลี่ยนกันตรวจดูว่า คู่ของตนเองสารวจเห็น
อวัยวะใดในร่างกายบ้าง และมีอวัยวะใดที่เขียนบันทึก
แตกต่างกัน
นักเรียนคิดว่า
อวัยวะใดในร่างกายของเราสาคัญมากที่สุด
จงอธิบายเหตุผล
(พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ใน
ดุลยพินิจของครูผู้สอน)
ขั้นสอน
สื่อการเรียนรู้ :
1. หนังสือเรียน สุขศึกษาฯ ป. 1
2. บัตรคา
3. ใบงานที่ 1.1
1. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตาม
ความสามารถ คือ เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลาง
ค่อนข้างอ่อน และอ่อน
2. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง อวัยวะ
ภายนอก จากหนังสือเรียน
เรามีตาไว้ดู เรามีหูไว้ฟัง
คุณครูท่านสอนท่านสั่ง
เราตั้งใจฟัง เราตั้งใจดู
- 3. 12
สุขศึกษาฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ร่างกายของเรา
เรื่องที่ 1 อวัยวะภายนอก
3. ครูติดบัตรคาชื่ออวัยวะต่างๆ บนกระดาน จากนั้นให้
นักเรียนแยกประเภทของอวัยวะตามที่ครูกาหนด ดังนี้
- อวัยวะภายนอก
- อวัยวะภายใน
4. นักเรียนฝึกแยกอวัยวะจากบัตรคาลงในกระดาษและ
ตรวจสอบความถูกต้องตามความเข้าใจ จากนั้นให้สมาชิก
ในกลุ่มผลัดกันนาเสนอข้อมูลอวัยวะที่ได้แยกไว้เบื้องต้น
แล้วช่วยกันตรวจสอบความถูกต้องอีกครั้ง
5. ครูเฉลยคาตอบด้วยการจาแนกบัตรคาตามประเภทของ
อวัยวะให้นักเรียนเห็นอย่างชัดเจน
6. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปลักษณะของอวัยวะภายนอก
และอวัยวะภายใน ดังนี้
- อวัยวะที่เราสามารถมองเห็นได้ เรียกว่า อวัยวะภายนอก
- อวัยวะที่เราไม่สามารถมองเห็นได้ เรียกว่า อวัยวะภายใน
7. ครูอธิบายให้นักเรียนฟังว่า อวัยวะแต่ละส่วนของเรามี
หน้าที่และมีความสาคัญต่อร่างกาย จากนั้นให้ช่วยกัน
บอกว่า อวัยวะที่ครูชี้ในแต่ละส่วนมีหน้าที่อย่างไรบ้าง
8. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันทาใบงานที่ 1.1 เรื่อง หน้าที่
ของอวัยวะภายนอก โดยให้สมาชิกแต่ละคนในกลุ่มหา
คาตอบในใบงานด้วยตนเองจนครบทุกข้อ จากนั้นจับคู่กับ
เพื่อนในกลุ่มผลัดกันอธิบายคาตอบของตนเองให้เพื่อนฟัง
(นักเรียนอีกคู่หนึ่งก็ปฏิบัติกิจกรรมเช่นเดียวกัน)
9. สมาชิกรวมกลุ่มเดิม (4 คน) ผลัดกันอธิบายคาตอบของคู่
ตนเองให้เพื่อนอีกคู่หนึ่งฟังและสรุปคาตอบที่เป็นมติของกลุ่ม
แล้วบันทึกคาตอบลงในใบงานที่ 1.1 เสร็จแล้วนาส่งครูตรวจ
ขั้นสรุป
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : — คาถามกระตุ้นความคิด
1. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด
2.
นักเรียนร่วมกันสรุปลักษณะของอวัยวะภายนอก
และ
บอกหน้าที่ของอวัยวะภายนอก
ถ้าอวัยวะภายนอกส่วนใดส่วนหนึ่ง
เกิดอุบัติเหตุหรืออักเสบจะส่งผลกระทบต่อการดาเนินชีวิต
ประจาวันหรือไม่ จงอธิบาย
(หากเป็นอวัยวะที่สาคัญก็จะส่งผลกระทบต่อการดาเนินชีวิตประจาวันเป็นอ
ย่างมาก เช่น ตา แขน ขา)
- 4. 13
สุขศึกษาฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ร่างกายของเรา
เรื่องที่ 1 อวัยวะภายนอก
7 การวัดและประเมินผล
วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 (ประเมินตามสภาพจริง)
ตรวจใบงานที่ 1.1 ใบงานที่ 1.1 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ ตรงต่อเวลา
และมีความรับผิดชอบ
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
8 สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน สุขศึกษาและพลศึกษา ป.1
2) บัตรคา
3) เพลงตาดู หูฟัง
4) ใบงานที่ 1.1 เรื่อง หน้าที่ของอวัยวะภายนอก
8.2 แหล่งการเรียนรู้
—
- 6. 15
สุขศึกษาฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ร่างกายของเรา
เรื่องที่ 1 อวัยวะภายนอก
ใบงานที่
1.1 หน้าที่ของอวัยวะภายนอก
คาชี้แจง ให้นักเรียนดูภาพแล้วบอกว่าเป็นอวัยวะใด และมีหน้าที่อย่างไร
1.
อวัยวะนี้ คือ
มีหน้าที่
2.
อวัยวะนี้ คือ
มีหน้าที่
3.
อวัยวะนี้ คือ
มีหน้าที่
4.
อวัยวะนี้ คือ
มีหน้าที่
- 7. 16
สุขศึกษาฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ร่างกายของเรา
เรื่องที่ 1 อวัยวะภายนอก
ใบงานที่
1.1 หน้าที่ของอวัยวะภายนอก
คาชี้แจง ให้นักเรียนดูภาพแล้วบอกว่าเป็นอวัยวะใด และมีหน้าที่อย่างไร
1.
อวัยวะนี้ คือ ตา
มีหน้าที่ ใช้ดูสิ่งต่างๆ รอบตัวเรา
2.
อวัยวะนี้ คือ หู
มีหน้าที่ ใช้ฟังเสียงต่างๆ
3.
อวัยวะนี้ คือ ผม
มีหน้าที่ ใช้ปกคลุมศีรษะ
4.
อวัยวะนี้ คือ จมูก
มีหน้าที่ ใช้หายใจและดมกลิ่น
- 8. 17
สุขศึกษาฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ร่างกายของเรา
เรื่องที่ 1 อวัยวะภายนอก
แบบสังเกตพฤติกรรม การทางานรายบุคคล
คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ลงในช่อง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
ลาดับ
ที่
ชื่อ – สกุล
ของผู้รับการ
ประเมิน
ความมีวินัย
ความมีน้าใจ
เอื้อเฟื้อ
เสียสละ
การรับฟัง
ความคิดเห็น
การแสดง
ความคิดเห็น
การตรงต่อเว
ลา
รวม
15
คะแนน
3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอ ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11 พอใช้
ต่ากว่า 8 ปรับปรุง
- 9. 18
สุขศึกษาฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ร่างกายของเรา
เรื่องที่ 1 อวัยวะภายนอก
แบบสังเกตพฤติกรรม การทางานกลุ่ม
คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ลงในช่อง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
ลาดับ
ที่
ชื่อ – สกุล
ของผู้รับการ
ประเมิน
ความร่วมมือ
กันทากิจกรร
ม
การแสดงคว
ามคิดเห็น
การรับฟังควา
มคิดเห็น
ความตั้งใจทา
งาน
การแก้ไขปัญ
หา/หรือปรับ
ปรุงผลงานก
ลุ่ม
รวม
15
คะแนน
3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอ ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11 พอใช้
ต่ากว่า 8 ปรับปรุง
- 10. 19
สุขศึกษาฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ร่างกายของเรา
เรื่องที่ 1 อวัยวะภายนอก
แบบประเมิน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ลงในช่อง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
คุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ด้าน
รายการประเมิน
ระดับคะแนน
3 2 1
1. รักชาติ ศาสน์
กษัตริย์
1.1 ยืนตรงเคารพธงชาติ และร้องเพลงชาติได้
1.2 เข้าร่วมกิจกรรมที่สร้างความสามัคคี ปรองดอง และเป็นประโยชน์
ต่อโรงเรียน
1.3 เข้าร่วมกิจกรรมทางศาสนาที่ตนนับถือ ปฏิบัติตามหลักศาสนา
1.4 เข้าร่วมกิจกรรมที่เกี่ยวกับสถาบันพระมหากษัตริย์ตามที่โรงเรียนจัดขึ้น
2. ซื่อสัตย์ สุจริต 2.1 ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง และเป็นจริง
2.2 ปฏิบัติในสิ่งที่ถูกต้อง
3. มีวินัย รับผิดชอบ 3.1 ปฏิบัติตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ ข้อบังคับของครอบครัว
มีความตรงต่อเวลาในการปฏิบัติกิจกรรมต่างๆ ในชีวิตประจาวัน
4. ใฝ่เรียนรู้ 4.1 รู้จักใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ และนาไปปฏิบัติได้
4.2 รู้จักจัดสรรเวลาให้เหมาะสม
4.3 เชื่อฟังคาสั่งสอนของบิดา-มารดา โดยไม่โต้แย้ง
4.4 ตั้งใจเรียน
5. อยู่อย่างพอเพียง 5.1 ใช้ทรัพย์สินและสิ่งของของโรงเรียนอย่างประหยัด
5.2 ใช้อุปกรณ์การเรียนอย่างประหยัดและรู้คุณค่า
5.3 ใช้จ่ายอย่างประหยัดและมีการเก็บออมเงิน
6. มุ่งมั่นในการ
ทางาน
6.1 มีความตั้งใจและพยายามในการทางานที่ได้รับมอบหมาย
6.2 มีความอดทนและไม่ท้อแท้ต่ออุปสรรคเพื่อให้งานสาเร็จ
7. รักความเป็นไทย 7.1 มีจิตสานึกในการอนุรักษ์วัฒนธรรมและภูมิปัญญาไทย
7.2 เห็นคุณค่าและปฏิบัติตนตามวัฒนธรรมไทย
8. มีจิตสาธารณะ 8.1 รู้จักช่วยพ่อแม่ ผู้ปกครอง และครูทางาน
8.2 รู้จักการดูแล รักษาทรัพย์สมบัติและสิ่งแวดล้อมของห้องเรียน โรงเรียน
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอ ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
46 - 60 ดี
30 - 45 พอใช้
ต่ากว่า 30 ปรับปรุง
- 11. 20
สุขศึกษาฯ ป.1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ร่างกายของเรา
เรื่องที่ 1 อวัยวะภายนอก
ด้านความรู้
ด้านสมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ด้านอื่นๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))
ปัญหา/อุปสรรค
แนวทางการแก้ไข
ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
( )
ตาแหน่ง
แบบบันทึกหลังแผนการสอน