SlideShare a Scribd company logo
แผนการจัดการเรียนรู้
วิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่เบื้องต้น รหัสวิชา 20901-2005
(Basic Mobile Devices Programming)
หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพ พุทธศักราช 2562
ประเภทวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
สาขาวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศ
โดย
นางสมพร โมกษะรัตน์
ครูชำนาญการ
แผนกวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศ
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2565
วิทยาลัยเทคนิคพังงา สถาบันการอาชีวศึกษาภาคใต้ 2
สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
กระทรวงศึกษาธิการ
คํานํา
แผนการจัดการเรียนรู้ประกอบรายวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่เบื้องต้น รหัส
20901-2005 เล่มนี้จัดทําขึ้นเพื่อเป็นแนวทางในการเรียนการสอน สําหรับอาจารย์ผู้สอนและบุคคลที่
เกี่ยวข้องที่จะสามารถนําไปใช้ในด้านการจัดการเรียนการสอนได้อย่างมีประสิทธิภาพ
แผนการจัดการเรียนรู้เล่มนี้ แบ่งออกเป็น 7 หน่วย ประกอบด้วย 1) ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับ
อุปกรณ์เคลื่อน 2) หลักการและภาษาที่ใช้ในการเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์พกพา 3) ลักษณะของโปรแกรม
สำเร็จรูปในการพัฒนาโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ 4) การสร้างโปรเจคใหม่ด้วย Android app 5) การ
พัฒนาโปรแกรมเครื่องคิดเลข 6) การพัฒนาโปรแกรมร้านอาหาร และ 7) การติดตั้งและถอนโปรแกรมบน
อุปกรณ์เคลื่อนที่
ผู้จัดทําขอขอบคุณผู้ที่เกี่ยวข้องทุกท่านที่มีส่วนร่วมในการจัดแผนการจัดการเรียนรู้เล่มนี้หากมี
ข้อบกพร่องประการใด ขอความกรุณาให้ข้อคิดเห็นและคําแนะนํา เพื่อจะนําไปสู่การปรับปรุงในการจัดทํา
แผนการจัดการเรียนรู้ในรายวิชาให้ดียิ่งขึ้นต่อไป และหวังเป็นอย่างยิ่งว่า แผนการจัดการเรียนรู้เล่มนี้ จะ
เป็นประโยชน์ต่ออาจารย์ นักศึกษาตลอดจนบุคคลทัวไป
ลงชื่อ..................................................
(นางสมพร โมกษะรัตน์)
สารบัญ
หลักสูตรรายวิชา
ชื่อวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์พกพาเบื้องต้น รหัสวิชา 20901-2005 ท-ป-น 1-4-3
หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพ พุธศักราช 2562 ประเภทวิชา เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
สาขาวิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ สาขางาน การพัฒนาโปรแกรมบนอุปกรณ์พกพา
กล่มุ สมรรถนะวิชาชีพเฉพาะ
จุดประสงค์รายวิชา เพื่อให้
1. เข้าใจเกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
2. สามารถเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
3. มีกิจนิสัยในการทำงานด้วยความประณีต รอบคอบและปลอดภัย ตระหนักถึงคุณภาพของงาน
สมรรถนะรายวิชา
1. แสดงความรู้เกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
2. เขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
คำอธิบายรายวิชา
ศึกษาและปฏิบัติเกี่ยวกับหลักการ และภาษาที่ใช้ในการเขียนโปรแกรมบนสมาร์ทโฟน แท๊บเลต
หรืออุปกรณ์เคลื่นที่ อื่น ๆ การใช้งานระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ ติดตั้งและถอนโปรแกรม
ประยุกต์ใช้งานบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ด้วยภาษาโปรแกรมหรือ
เครื่องมือสำเร็จรูป
ตารางวิเคราะห์หลักสูตร
รหัสวิชา 20001-2001 ชื่อวิชา คอมพิวเตอร์และสารสนเทศเพื่องานอาชีพ หน่วยกิต (ท-ป-
น) 1-2-3 .ระดับชั้น ปวช.1 สาขาวิชา/กลุ่มวิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ .
พฤติกรรม
ชื่อหน่วย
พุทธิพิสัย
ทั
ก
ษะพิ
ส
ั
ย
จิ
ต
พิ
ส
ั
ย
รวม
ลำดั
บ
ความสำคั
ญ
จำนวนคาบ
ความรู
้
ความเข้
า
ใจ
นำไปใช้
วิ
เ
คราะห์
สั
ง
เคราะห์
ประเมิ
น
ค่
า
1. ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ 2 5
2. หลักการและภาษาที่ใช้ในการเขียน
โปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
2 5
3. ภาษาที่ใช้ในการเขียนโปรแกรมบน
อุปกรณ์เคลื่อนที่
2 10
4. ลักษณะของโปรแกรมสาเร็จรูปในการ
พัฒนาโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
2 10
5. การสร้างโปรเจคใหม่ด้วย Android app 4 10
6. การพัฒนาโปรแกรมเครื่องคิดเลข 4 20
7. การพัฒนาโปรแกรมร้านอาหาร 4 20
วัดผลประเมินผล 5
รวม 85
ลำดับความสำคัญ 3 1 1 2 2 4 1 1
ลำดับความสำคัญ
1 มากที่สุด 2 = มาก 3 = ปานกลาง 4 = น้อย 5 = น้อยที่สุด
กำหนดการสอน
หน่วยที่ ชื่อหน่วย/รายการสอน สัปดาห์ที่ ชั่วโมงที่
1 ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ 1 1-5
2 หลักการและภาษาที่ใช้ในการเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ 2 6-10
3 ภาษาที่ใช้ในการเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ 3-4 11-20
4 ลักษณะของโปรแกรมสาเร็จรูปในการพัฒนาโปรแกรมบนอุปกรณ์
เคลื่อนที่
5-6 21-30
5 การสร้างโปรเจคใหม่ด้วย Android app 7-8 31-40
6 การพัฒนาโปรแกรมเครื่องคิดเลข 9-12 41-60
7 การพัฒนาโปรแกรมร้านอาหาร 13-17 61-80
- วัดผลประเมินผล 18 5
หน่วยการเรียนรู้และสมรรถนะประจำหน่วย
ชื่อหน่วย
สมรรนถะ
ความรู้ ทักษะ
คุณลักษณะที่มีพึ่ง
ประสงค์
หน่วยที่ 1
ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับ
อุปกรณ์เคลื่อนที่
แสดงความรู้เกี่ยวกับ
คอมพิวเตอร์และ
อุปกรณ์โทรคมนาคม
ผู้เรียนประยุกต์ใช้
ความรู้ในการเลือกใช้
คอมพิวเตอร์และ
อุปกรณ์โทรคมนาคม
ตามลักษณะการตาม
ลักษณะงานอาชีพ
1.เป็นผลเมืองที่ดีของชาติ
๒.ธำรงไว้ซึ่งความเป็นไทย
3. ศรัทธา ยึดมั่น และ
ปฏิบัติตนตามหลักศาสนา
๔. เคารพเทิดทูนสถาบัน
พระมหากษัตริย์
5.ประพฤติตามข้อตกลง
กฎเกณฑ์ ระเบียบ
ข้อบังคับของครอบครัว
โรงเรียน และสังคม
6. ตั้งใจเพียงพยายามใน
การเรียน และเข้าร่วม
กิจกรรมการเรียนรู้
7. ดำเนินชีวิตอย่าง
พอประมาณ มีเหตุผล
รอบคอบ มีคุณธรรม
8. มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี
ปรับตัวเพื่ออยู่ในสังคมได้
อย่างมีความสุข
9. ตั้งใจและรับผิดชอบใน
หน้าที่การงาน
หน่วยที่ 2
หลักการและภาษาที่ใช้ใน
การเขียนโปรแกรมบน
อุปกรณ์เคลื่อนที่
แสดงความรู้เกี่ยวกับ
ข้อมูลสารสนเทศและ
ระบบเครือข่าย
คอมพิวเตอร์
ประยุกต์ใช้ความรู้
เกี่ยวกับข้อมูล
สารสนเทศและระบบ
เครือข่ายตามลักษณะ
งานอาชีพ
หน่วยที่ 3
ภาษาที่ใช้ในการเขียน
โปรแกรมบนอุปกรณ์
เคลื่อนที่
แสดงความรู้เกี่ยวกับ
การสืบค้นข้อมูล
สารสนเทศ
ประยุกต์สืบค้นข้อมูล
สารสนเทศตาม
ลักษณะงานอาชีพ
หน่วยที่ 4
ลักษณะของโปรแกรม
สำเร็จรูปในการพัฒนา
โปรแกรมบนอุปกรณ์
เคลื่อนที่
แสดงความรู้เกี่ยวกับ
การจัดเก็บ ค้นคืน
ส่งผ่าน และ
ดำเนินการข้อมูล
สารสนเทศ
ปฏิบัติการจัดเก็บ ค้น
คืน ส่งผ่าน และ
ดำเนินการข้อมูล
สารสนเทศตาม
ลักษณะงานอาชีพ
หน่วยที่ 5
การสร้างโปรเจคใหม่ด้วย
Android app
แสดงความรู้เกี่ยวกับ
การประยุกต์ใช้
โปรแกรมสำเร็จรูปใน
การนำเสนอและ
ประยุกต์ใช้โปรแกรม
สำเร็จรูปในการ
นำเสนอและสื่อสาร
ชื่อหน่วย
สมรรนถะ
ความรู้ ทักษะ
คุณลักษณะที่มีพึ่ง
ประสงค์
สื่อสารข้อมู
สารสนเทศตาม
ลักษณะงานอาชีพ
ข้อมูสารสนเทศตาม
ลักษณะงานอาชีพ
10. ทำงานด้วยเพียง
พยายามและอดทนเพื่อให้
สำเร็จตามเป้าหมาย
หน่วยที่ 6
การพัฒนาโปรแกรมเครื่อง
คิดเลข
แสดงความรู้เกี่ยวกับ
การประยุกต์ใช้
โปรแกรมสำเร็จเพื่อ
นำเสนอ ข้อมูล
สารสนเทศประเภท
สื่อสิ่งพิมพ์
ประยุกต์ใช้โปรแกรม
สำเร็จเพื่อนำเสนอ
ข้อมูลสารสนเทศ
ประเภทสื่อสิ่งพิมพ์
ตามลักษณะงาน
อาชีพ
หน่วยที่ 7
การพัฒนาโปรแกรม
ร้านอาหาร
แสดงความรู้เกี่ยวกับ
การประยุกต์ใช้
โปรแกรมสำเร็จเพื่อ
นำเสนอข้อมูล
สารสนเทศประเภท
ตัวเลขและตาราง
คำนวณ
ประยุกต์ใช้โปรแกรม
สำเร็จเพื่อนำเสนอ
ข้อมูลสารสนเทศ
ประเภทตัวเลขและ
ตารางคำนวณตาม
ลักษณะงานอาชีพ
แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยที่ 1
รายวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ สัปดาห์ที่ 1
ชื่อหน่วย ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ จำนวน 5 ชั่วโมง
สาระสำคัญ
อุปกรณ์เคลื่อนที่ คือ“อุปกรณ์ ที่ใช้ในการพกพาทำงานได้เหมือนกับเครื่องคอมพิวเตอร์”เนื่องจาก
ป็นอุปกรณ์ที่พกพาได้ จึงมีคุณสมบัติเด่น คือ ขนาดเล็ก (พอจะถือไปในสถานที่ต่าง ๆ ได้) น้ำหนักเบา, ใช้
พลังงานค่อนข้างน้อย, มักใช้ทำหน้าที่ได้หลายอย่าง, ติดต่อแลกเปลี่ยนข่าวสารกับคอมพิวเตอร์ได้ และที่
สำคัญ คือ สามารถเพิ่มหน้าที่การทำงานได้ โดยอาศัย Mobile Application
สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
แสดงความรู้เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์โทรคมนาคม
จุดประสงค์การเรียนรู้ (สมรรถนะรายวิชา)
จุดประสงค์ทั่วไป
เข้าใจลักษณะของอุปกรณ์เคลื่อนที่
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1. บอกความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้
2. บอกประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้
3. อธิบายการทำงานของระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
4. มีคุณธรรมจริยธรรม ค่านิยม และมีคุณลักษณะอันพึงประสงค์
สาระการเรียนรู้
1. ความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่
2. ประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่
3. ระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
กิจกรรมการเรียนการสอน (วิธีการสอนแบบMIAP)
1. ให้นักศึกษาทําแบบทดสอบก่อนเรียนเพื่อประเมินความรู้ก่อนเรียน
2. การบรรยายในชั้นเรียน โดยใช้ สื่อภาพเลื่อน (PPTX) ประกอบการสอน
3. การยกตัวอย่างประกอบเพื่อให้ เกิดความเข้าใจมากขึ้น
4. การซักถามและอภิปรายกลุ่มเพื่อทบทวนความรู้ และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น
5. ให้นักศึกษาทําแบบทดสอบหลังเรียนเพื่อประเมินความรู้หลังเรียน
6. ให้นักศึกษาทําแบบทบทวนเพื่อทบทวนความรู้หลังเรียน
กิจกรรมครู กิจกรรมนักเรียน
ขั้นตอนการทำกิจกรรมการสอน โดย MIAP
1. 1. ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (Motivation)
1.1 นักศึกษาล้างมือ ทำความสะอาด อุปกรณ์คอมพิวเตอร์
1.2 ครูตั้งคำถาม: อุปกรณ์เคลื่อนที่มีอะไร
1.3 ครูตั้งคำถาม: อุปกรณ์เคลื่อนที่ที่นักเรียนใช้ในชีวิตประจำวัน
นักศึกษาใช้คอมพิวเตอร์หรืออุปกรณ์โทรคมนาคมอะไรบ้าง
1. นักศึกษาตอบคำถาม
2. ขั้นการให้เนื้อหา(Information)
ครูเริ่มสอนเนื้อหา โดยการอธิบายและสาธิต
- อธิบายเกี่ยวกับความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่
- ความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่
- ประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่
- ระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
นักศึกษาจดบันทึกและ
ซักถามเมื่อมีข้อสงสัย
ถาม – ตอบ
2. ขั้นพยายาม (Application)
2.1 ให้นักศึกษาทำใบงาน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
2.2 ครูแจกใบงาน
นักศึกษาทำใบงาน หน่วย
การเรียนรู้ที่ 1
3. ขั้นสำเร็จ (Progress)
4.1 ให้นักศึกษารายบุคลทำใบงาน
4.2 นักศึกษาทำแบบทดสอบหลังเรียน
4.3 เฉลยแบบทดสอบหลังเรียน
4.4 ครูเก็บคะแนนที่ได้แต่ละคน
4.5 ครูประเมินตามเกณฑ์การประเมินผล ของการปฏิบัติงาน
4.6 ทำความสะอาดห้องเรียน ครูแจ้งให้นักศึกษาทำความสะอาด
ห้องเรียน ปิดไฟ ปิดเครื่องปรับอากาศ สำรวจความเรียนร้อยของห้องเรียน
ก่อนออกจากห้องเรียน
4.1 นักศึกษาทำใบงาน
4.2 นักศึกษาทำแบบทดสอบ
หลังเรียน
4.3 ทำความสะอาดห้องเรียน
ปิดไฟ ปิดเครื่องปรับอากาศ
สำรวจความเรียนร้อยของ
ห้องเรียนก่อนออกจาก
ห้องเรียน
สื่อประกอบการสอน
1. สื่อ PowerPoint เรื่อง ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่
2. สื่อ e-Book เรื่อง ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่
3. แบบฝึกหัด/ใบงาน ประจำหน่วยการเรียนรู้
4. Google classroom วิชาการเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่เบื้องต้น
การวัดผลและประเมินผล
เครื่องมือการประเมิน วิธีวัดและประเมิน
เกณฑ์
การประเมิน
แบบฝึกหัด ตรวจแบบฝึกหัด
ข้อละ 1 คะแนน
ถูก 1 คะแนน
ไม่ถูก 0 คะแนน
ได้คะแนน
ร้อยละ 75 ขึ้นไป
แบบฝึกปฏิบัติ ตรวจแบบฝึกปฏิบัติ
ข้อละ 1 คะแนน
ถูก 1 คะแนน
ไม่ถูก 0 คะแนน
ได้คะแนน
ร้อยละ 75 ขึ้นไป
แบบทดสอบหลังเรียน ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน
ข้อละ 1 คะแนน
ถูก 1 คะแนน
ไม่ถูก 0 คะแนน
ได้คะแนน
ร้อยละ 75 ขึ้นไป
แบบสังเกตพฤติกรรมด้านคุณธรรม
จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึง
ประสงค์
สังเกตพฤติกรรม
ดี 2 คะแนน
พอใช้ 1 คะแนน
ปรับปรุง 0 คะแนน
ได้คะแนน
ร้อยละ 80 ขึ้นไป
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้
ข้อสรุปหลังการสอน
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………...….……………..………………………
……………………...........................................................................................................................................……
…………………………………………….……………………………………...............................................…………………………
…………………………………………….…………………………………………...............................................……………………
ปัญหาที่พบ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………...….……………..………………………
……………………...........................................................................................................................................……
…………………………………………….……………………………………...............................................…………………………
…………………………………………….…………………………………………...............................................……………………
แนวทางแก้ปัญหา
……………………………………………………………………………………………………………………...………………………………
………………………………………………………………………………………………………………..….…………………………………
…………………………………………….……………………………………………………………..................................................
……………………………………………………………………………………………………………………...………………………………
………………………………………………………………………………………………………………..….…………………………………
…………………………………………….……………………………………………………………..................................................
(นางสมพร โมกษะรีตน์) (นายวุฒิวงศ์ เอียดศรีชาย)
ครูผู้สอน หัวหน้าแผนกวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศ
แบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยที่ 1
รายวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
ชื่อหน่วย ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่
เรื่อง ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่
จุดประสงค์เพื่อ
1. เข้าใจลักษณะของอุปกรณ์เคลื่อนที่
2. บอกความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้
3. บอกประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้
4. อธิบายการทำงานของระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
คำสั่ง จงทำเครื่องหมายกากบาท () เลือกคำตอบที่ถูกต้องลงในกระดาษคำตอบที่แจกให้
1. ข้อใดกล่าวถูกต้องที่สุดเกี่ยวกับความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่
ก. คอมพิวเตอร์แบบพกพาคือคอมพิวเตอร์ที่ได้รับการออกแบบมาให้เคลื่อนย้ายจากที่หนึ่งไปอีก
ที่หนึ่งได้ง่าย
ข. เป็นคอมพิวเตอร์ ขนาดเล็กพอ เพื่อถือและใช้งานในมือ โดยปกติแล้วอุปกรณ์คอมพิวเตอร์
พกพาใด ๆ จะมีอินเทอร์เฟซแบบจอแบน LCD หรือ OLED
ค. แท็บเล็ตพีซี หรือ แท็บเล็ต เป็นคอมพิวเตอร์ที่รวมการทำงานทุกอย่างไว้ในจอสัมผัส
ง. เป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่มีประสิทธิภาพ
2. อุปกรณ์เคลื่อนที่สามารถแบ่งได้เป็นกี่ประเภท
ก. 7 ประเภท
ข. 8 ประเภท
ค. 9 ประเภท
ง. 10 ประเภท
3. ข้อใดต่อไปนี้ไม่ได้จัดว่าเป็นคอมพิวเตอร์พกพา
ก. เครื่องเล่นสื่อดิจิทัล
ข. คอมพิวเตอร์แท็บเล็ต
ค. เครื่องคำนวณกราฟ
ง. ฟีเจอร์โฟน
4. โทรศัพท์มือถือมีความมายตรงกับข้อใด
ก. เป็นกล้องถ่ายรูปที่ใช้ระบบดิจิทัล โดยเก็บรูปภาพลงในสื่ออิเล็กทรอนิกส์เช่น เอสดีการ์ด
หรือคอมแพ็กต์แฟลช
ข. เป็นเครื่องมือทางโทรคมนาคมส่วนตัวอย่างง่าย สำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความ
ทางเดียว กับจำนวนข้อความที่จำกัด
ค. อุปกรณ์นำทางแบบพกพา (PND) เป็นผลิตภัณฑ์ อิเล็กทรอนิกส์ แบบพกพาซึ่งรวม
ความสามารถในการระบุตำแหน่ง (เช่นฟังก์ชัน GPS ) และ การนำทาง
ง. อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ใช้ในการสื่อสารสองทางผ่าน โทรศัพท์เคลื่อนที่ใช้คลื่นวิทยุในการ
ติดต่อกับเครือข่ายโทรศัพท์มือถือ
5. กล้องดิจิทัลมีความมายตรงกับข้อใด
ก. เป็นกล้องถ่ายรูปที่ใช้ระบบดิจิทัล โดยเก็บรูปภาพลงในสื่ออิเล็กทรอนิกส์เช่น เอสดีการ์ด
หรือคอมแพ็กต์แฟลช
ข. เป็นเครื่องมือทางโทรคมนาคมส่วนตัวอย่างง่าย สำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความ
ทางเดียว กับจำนวนข้อความที่จำกัด
ค. อุปกรณ์นำทางแบบพกพา (PND) เป็นผลิตภัณฑ์ อิเล็กทรอนิกส์ แบบพกพาซึ่งรวม
ความสามารถในการระบุตำแหน่ง (เช่นฟังก์ชัน GPS ) และ การนำทาง
ง. อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ใช้ในการสื่อสารสองทางผ่าน โทรศัพท์เคลื่อนที่ใช้คลื่นวิทยุในการ
ติดต่อกับเครือข่ายโทรศัพท์มือถือ
6. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับ Phablets
ก. เป็นโทรศัพท์เคลื่อนที่ที่มีความสามารถเพิ่มเติมเหนือจากโทรศัพท์เคลื่อนที่ทั่วไป
ข. เป็นสิ่งที่เรียกอุปกรณ์ถูกสร้างออกมาเพื่อให้สามารถมีฟังก์ชันสำหรับทำงานระหว่างสมาร์ท
โฟนกับแท็บเล็ต
ค. โทรศัพท์มือถือที่สามารถถ่ายภาพและมักบันทึกวิดีโอ โดยใช้กล้องดิจิตอลในตัวอย่างน้อย
หนึ่งตัว
ง. โทรศัพท์มือถือระดับกลาง เป็นโทรศัพท์มือถือที่ในขณะเวลาหนึ่งผู้ผลิตไม่ถือว่ามันเป็น
สมาร์ทโฟน
7. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับ สมาร์ทโฟน
ก. เป็นโทรศัพท์เคลื่อนที่ที่มีความสามารถเพิ่มเติมเหนือจากโทรศัพท์เคลื่อนที่ทั่วไป
ข. เป็นสิ่งที่เรียกอุปกรณ์ถูกสร้างออกมาเพื่อให้สามารถมีฟังก์ชันสำหรับทำงานระหว่าง
สมาร์ทโฟนกับแท็บเล็ต
ค. โทรศัพท์มือถือที่สามารถถ่ายภาพและมักบันทึกวิดีโอ โดยใช้กล้องดิจิตอลในตัวอย่างน้อย
หนึ่งตัว
ง. โทรศัพท์มือถือระดับกลาง เป็นโทรศัพท์มือถือที่ในขณะเวลาหนึ่งผู้ผลิตไม่ถือว่ามันเป็น
สมาร์ทโฟน
8. เครื่องมือทางโทรคมนาคมสำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความทางเดียว หมายถึงข้อใด
ก. กล้องดิจิทัล
ข. เพจเจอร์ (Pager)
ค. เครื่องคิดเลขแบบพกพา
ง. ผู้ช่วยดิจิทัลส่วนบุคคล (PDA)
9. อุปกรณ์เคลื่อนที่ในข้อใดคือคอมพิวเตอร์ที่สวมใส่ได้
ก. นาฬิกาเครื่องคิดเลข
ข. สมาร์ทวอทช์ (Smart Watch)
ค. จอแสดงผลที่ศีรษะ
ง. ถูกทุกข้อ
10. เป็นบัตรพลาสติกชนิดหนึ่ง มีขนาดเท่ากับ บัตรเครดิต หรือ บัตรเอทีเอ็ม แตกต่างกันตรงที่มีการฝังชิป
ไว้บนบัตรด้วย หมายถึงข้อใด
ก. หัวติดตั้งจอแสดงผล (HMD)
ข. สมาร์ทการ์ด ( Smart Card )
ค. สมาร์ทวอทช์ (Smart Watch)
ง. นาฬิกาเครื่องคิดเลข
ใบงานหน่วยการเรียนรู้ที่ 1
รายวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
ชื่อหน่วย ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่
เรื่อง ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่
จุดประสงค์เพื่อ
1. เข้าใจลักษณะของอุปกรณ์เคลื่อนที่
2. บอกความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้
3. บอกประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้
4. อธิบายการทำงานของระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
คำสั่ง จงตอบคำถามข้างล่างนี้ตามเนื้อหาที่เรียนมา
1. อุปกรณ์เคลื่อนที่ มีความหมายว่าอย่างไร
2. อุปกรณ์เคลื่อนที่มีกี่ประเภท จงอธิบายแต่ละประเภท
3. คอมพิวเตอร์แท็บเล็ต มีลักษณะอย่างไร
4. สมาร์ทโฟน มีลักษณะอย่างไร
5. กล้องดิจิทัล มีลักษณะอย่างไร
แบบทดสอบหลังเรียนหน่วยที่ 1
รายวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
ชื่อหน่วย ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่
เรื่อง ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่
จุดประสงค์เพื่อ
1. เข้าใจลักษณะของอุปกรณ์เคลื่อนที่
2. บอกความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้
3. บอกประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้
4. อธิบายการทำงานของระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
คำสั่ง จงทำเครื่องหมายกากบาท () เลือกคำตอบที่ถูกต้องลงในกระดาษคำตอบที่แจกให้
1. ข้อใดกล่าวถูกต้องที่สุดเกี่ยวกับความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่
ก. คอมพิวเตอร์แบบพกพาคือคอมพิวเตอร์ที่ได้รับการออกแบบมาให้เคลื่อนย้ายจากที่หนึ่งไปอีก
ที่หนึ่งได้ง่าย
ข. เป็นคอมพิวเตอร์ ขนาดเล็กพอ เพื่อถือและใช้งานในมือ โดยปกติแล้วอุปกรณ์คอมพิวเตอร์
พกพาใด ๆ จะมีอินเทอร์เฟซแบบจอแบน LCD หรือ OLED
ค. แท็บเล็ตพีซี หรือ แท็บเล็ต เป็นคอมพิวเตอร์ที่รวมการทำงานทุกอย่างไว้ในจอสัมผัส
ง. เป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่มีประสิทธิภาพ
2. อุปกรณ์เคลื่อนที่สามารถแบ่งได้เป็นกี่ประเภท
ก. 7 ประเภท
ข. 8 ประเภท
ค. 9 ประเภท
ง. 10 ประเภท
3. ข้อใดต่อไปนี้ไม่ได้จัดว่าเป็นคอมพิวเตอร์พกพา
ก. เครื่องเล่นสื่อดิจิทัล
ข. คอมพิวเตอร์แท็บเล็ต
ค. เครื่องคำนวณกราฟ
ง. ฟีเจอร์โฟน
4. โทรศัพท์มือถือมีความมายตรงกับข้อใด
ก. เป็นกล้องถ่ายรูปที่ใช้ระบบดิจิทัล โดยเก็บรูปภาพลงในสื่ออิเล็กทรอนิกส์เช่น เอสดีการ์ด
หรือคอมแพ็กต์แฟลช
ข. เป็นเครื่องมือทางโทรคมนาคมส่วนตัวอย่างง่าย สำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความ
ทางเดียว กับจำนวนข้อความที่จำกัด
ค. อุปกรณ์นำทางแบบพกพา (PND) เป็นผลิตภัณฑ์ อิเล็กทรอนิกส์ แบบพกพาซึ่งรวม
ความสามารถในการระบุตำแหน่ง (เช่นฟังก์ชัน GPS ) และ การนำทาง
ง. อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ใช้ในการสื่อสารสองทางผ่าน โทรศัพท์เคลื่อนที่ใช้คลื่นวิทยุในการ
ติดต่อกับเครือข่ายโทรศัพท์มือถือ
5. กล้องดิจิทัลมีความมายตรงกับข้อใด
ก. เป็นกล้องถ่ายรูปที่ใช้ระบบดิจิทัล โดยเก็บรูปภาพลงในสื่ออิเล็กทรอนิกส์เช่น เอสดีการ์ด
หรือคอมแพ็กต์แฟลช
ข. เป็นเครื่องมือทางโทรคมนาคมส่วนตัวอย่างง่าย สำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความ
ทางเดียว กับจำนวนข้อความที่จำกัด
ค. อุปกรณ์นำทางแบบพกพา (PND) เป็นผลิตภัณฑ์ อิเล็กทรอนิกส์ แบบพกพาซึ่งรวม
ความสามารถในการระบุตำแหน่ง (เช่นฟังก์ชัน GPS ) และ การนำทาง
ง. อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ใช้ในการสื่อสารสองทางผ่าน โทรศัพท์เคลื่อนที่ใช้คลื่นวิทยุในการ
ติดต่อกับเครือข่ายโทรศัพท์มือถือ
6. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับ Phablets
ก. เป็นโทรศัพท์เคลื่อนที่ที่มีความสามารถเพิ่มเติมเหนือจากโทรศัพท์เคลื่อนที่ทั่วไป
ข. เป็นสิ่งที่เรียกอุปกรณ์ถูกสร้างออกมาเพื่อให้สามารถมีฟังก์ชันสำหรับทำงานระหว่างสมาร์ท
โฟนกับแท็บเล็ต
ค. โทรศัพท์มือถือที่สามารถถ่ายภาพและมักบันทึกวิดีโอ โดยใช้กล้องดิจิตอลในตัวอย่างน้อย
หนึ่งตัว
ง. โทรศัพท์มือถือระดับกลาง เป็นโทรศัพท์มือถือที่ในขณะเวลาหนึ่งผู้ผลิตไม่ถือว่ามันเป็น
สมาร์ทโฟน
7. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับ สมาร์ทโฟน
ก. เป็นโทรศัพท์เคลื่อนที่ที่มีความสามารถเพิ่มเติมเหนือจากโทรศัพท์เคลื่อนที่ทั่วไป
ข. เป็นสิ่งที่เรียกอุปกรณ์ถูกสร้างออกมาเพื่อให้สามารถมีฟังก์ชันสำหรับทำงานระหว่าง
สมาร์ทโฟนกับแท็บเล็ต
ค. โทรศัพท์มือถือที่สามารถถ่ายภาพและมักบันทึกวิดีโอ โดยใช้กล้องดิจิตอลในตัวอย่างน้อย
หนึ่งตัว
ง. โทรศัพท์มือถือระดับกลาง เป็นโทรศัพท์มือถือที่ในขณะเวลาหนึ่งผู้ผลิตไม่ถือว่ามันเป็น
สมาร์ทโฟน
8. เครื่องมือทางโทรคมนาคมสำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความทางเดียว หมายถึงข้อใด
ก. กล้องดิจิทัล
ข. เพจเจอร์ (Pager)
ค. เครื่องคิดเลขแบบพกพา
ง. ผู้ช่วยดิจิทัลส่วนบุคคล (PDA)
9. อุปกรณ์เคลื่อนที่ในข้อใดคือคอมพิวเตอร์ที่สวมใส่ได้
ก. นาฬิกาเครื่องคิดเลข
ข. สมาร์ทวอทช์ (Smart Watch)
ค. จอแสดงผลที่ศีรษะ
ง. ถูกทุกข้อ
10. เป็นบัตรพลาสติกชนิดหนึ่ง มีขนาดเท่ากับ บัตรเครดิต หรือ บัตรเอทีเอ็ม แตกต่างกันตรงที่มีการฝังชิป
ไว้บนบัตรด้วย หมายถึงข้อใด
ก. หัวติดตั้งจอแสดงผล (HMD)
ข. สมาร์ทการ์ด ( Smart Card )
ค. สมาร์ทวอทช์ (Smart Watch)
ง. นาฬิกาเครื่องคิดเลข
เฉลยใบงานหน่วยการเรียนรู้ที่ 1
รายวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
ชื่อหน่วย ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่
เรื่อง ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่
จุดประสงค์เพื่อ
1. เข้าใจลักษณะของอุปกรณ์เคลื่อนที่
2. บอกความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้
3. บอกประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้
4. อธิบายการทำงานของระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
คำสั่ง จงตอบคำถามต่อไปนี้ให้ถูกต้อง
1. อุปกรณ์เคลื่อนที่ มีความหมายว่าอย่างไร
ตอบ อุปกรณ์ ที่ใช้ในการพกพาทำงานได้เหมือนกับเครื่องคอมพิวเตอร์
2. อุปกรณ์เคลื่อนที่มีกี่ประเภท จงอธิบายแต่ละประเภท
ตอบ มีอุปกรณ์เคลื่อนที่แบ่งออกแบบมาเพื่อการใช้งานที่แตกต่างกัน เป็น 7 ประเภท ดังนี้
1. ประเภทคอมพิวเตอร์พกพา ได้แก่ คอมพิวเตอร์แท็บเล็ต เน็ตบุ๊ก เครื่องเล่นสื่อดิจิทัล ผู้ช่วย
ดิจิทัลระดับองค์กร เครื่องคำนวณกราฟ คอนโซลเกมมือถือ พีซีแบบพกพา แล็ปท็อป อุปกรณ์อินเทอร์เน็ต
บนมือถือ (MID) ผู้ช่วยดิจิทัลส่วนบุคคล (PDA) เครื่องคิดเลขแบบพกพา เครื่องเล่นสื่อแบบพกพา
2. ประเภทโทรศัพท์มือถือ ได้แก่ กล้องถ่ายรูป โทรศัพท์ ฟีเจอร์โฟน สมาร์ทโฟน Phablets
3. ประเภทกล้องดิจิทัล ได้แก่ กล้องวิดีโอดิจิทัล กล้องถ่ายภาพนิ่งดิจิตอล (DSC) กล้องวิดีโอ
ดิจิทัล (DVC) กล้องหน้า
4. ประเภทเพจเจอร์
5. ประเภทอุปกรณ์นำทางส่วนบุคคล
6.ประเภท คอมพิวเตอร์ที่สวมใส่ได้ ได้แก่ นาฬิกาเครื่องคิดเลข สมาร์ทวอทช์ จอแสดงผลที่ศีรษะ
7. ประเภทสมาร์ทการ์ด
3. คอมพิวเตอร์แท็บเล็ต มีลักษณะอย่างไร
ตอบ เครื่องคอมพิวเตอร์ส่วนบุคคลที่สามารถพกพาได้และใช้หน้าจอสัมผัสในการทำงานเป็น
อันดับแรก ออกแบบให้สามารถทำงานได้ด้วยตัวมันเอง
4. สมาร์ทโฟน มีลักษณะอย่างไร
ตอบ โทรศัพท์มือถือหรือเซลลูลาร์ที่ใช้ระบบปฏิบัติการมือถือ (OS) และทำหน้าที่เหมือน
มินิคอมพิวเตอร์ สมาร์ทโฟนยังทำหน้าที่เป็นเครื่องเล่นสื่อแบบพกพากล้องดิจิทัลกล้องวิดีโอและอุปกรณ์นำ
ทาง GPS ระบบปฏิบัติการจัดเตรียมอุปกรณ์ที่มีความสามารถในการประมวลผลขั้นสูงรันแอพพลิเคชั่นและ
ทำให้อุปกรณ์สามารถใช้คุณสมบัติพื้นฐานดังต่อไปนี้: เข้าถึงหน้าเว็บและเรียกดูเว็บโดยใช้เครือข่ายข้อมูล
4G และ 3G และการสนับสนุน Wi-Fi พร้อมกับบรอดแบนด์มือถือการสื่อสารระยะใกล้และบลูทู ธ ส่งอีเมล
และซิงค์กับบัญชีอีเมลหลายบัญชี ดูแก้ไขและแบ่งปันเอกสาร ดาวน์โหลดไฟล์ สร้างและเล่นรายการเพลง
ถ่ายภาพและบันทึกวิดีโอ เล่นเกมและชมภาพยนตร์ สื่อสารกับเพื่อนและครอบครัวผ่านข้อความ
และวิดีโอแชท
5. กล้องดิจิทัล มีลักษณะอย่างไร
ตอบ กล้องถ่ายรูปที่ไม่ต้องใช้ฟิล์ม ภาพที่ถ่ายได้จะถูกบันทึกแบบดิจิตอลโดยวงจร
อิเล็กทรอนิกส์ภายในกล้อง โดยอยู่ในรูปแบบของไฟล์ภาพซึ่งสามารถส่งเข้าไปยังคอมพิวเตอร์เพื่อพิมพ์
ออกมาเป็นภาพ สามารถตกแต่งภาพด้วยโปรแกรมต่างๆ เช่น Photoshop ส่งผ่านอินเทอร์เน็ต ทำเว็บ
หรือนำไปใช้งานในลักษณะอื่นๆ ต่อไป
แบบทดสอบ ก่อนเรียน-หลังเรียนหน่วยที่ 1
รายวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
ชื่อหน่วย ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่
เรื่อง ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่
จุดประสงค์เพื่อ
1. เข้าใจลักษณะของอุปกรณ์เคลื่อนที่
2. บอกความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้
3. บอกประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้
4. อธิบายการทำงานของระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่
คำสั่ง จงทำเครื่องหมายกากบาท () เลือกคำตอบที่ถูกต้องลงในกระดาษคำตอบที่แจกให้
1. ข้อใดกล่าวถูกต้องที่สุดเกี่ยวกับความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่
ก. คอมพิวเตอร์แบบพกพาคือคอมพิวเตอร์ที่ได้รับการออกแบบมาให้เคลื่อนย้ายจากที่หนึ่งไปอีก
ที่หนึ่งได้ง่าย
ข. เป็นคอมพิวเตอร์ ขนาดเล็กพอ เพื่อถือและใช้งานในมือ โดยปกติแล้วอุปกรณ์คอมพิวเตอร์
พกพาใด ๆ จะมีอินเทอร์เฟซแบบจอแบน LCD หรือ OLED
ค. แท็บเล็ตพีซี หรือ แท็บเล็ต เป็นคอมพิวเตอร์ที่รวมการทำงานทุกอย่างไว้ในจอสัมผัส
ง. เป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่มีประสิทธิภาพ
2. อุปกรณ์เคลื่อนที่สามารถแบ่งได้เป็นกี่ประเภท
ก. 7 ประเภท
ข. 8 ประเภท
ค. 9 ประเภท
ง. 10 ประเภท
3. ข้อใดต่อไปนี้ไม่ได้จัดว่าเป็นคอมพิวเตอร์พกพา
ก. เครื่องเล่นสื่อดิจิทัล
ข. คอมพิวเตอร์แท็บเล็ต
ค. เครื่องคำนวณกราฟ
ง. ฟีเจอร์โฟน
4. โทรศัพท์มือถือมีความมายตรงกับข้อใด
ก. เป็นกล้องถ่ายรูปที่ใช้ระบบดิจิทัล โดยเก็บรูปภาพลงในสื่ออิเล็กทรอนิกส์เช่น เอสดีการ์ด
หรือคอมแพ็กต์แฟลช
ข. เป็นเครื่องมือทางโทรคมนาคมส่วนตัวอย่างง่าย สำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความ
ทางเดียว กับจำนวนข้อความที่จำกัด
ค. อุปกรณ์นำทางแบบพกพา (PND) เป็นผลิตภัณฑ์ อิเล็กทรอนิกส์ แบบพกพาซึ่งรวม
ความสามารถในการระบุตำแหน่ง (เช่นฟังก์ชัน GPS ) และ การนำทาง
ง. อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ใช้ในการสื่อสารสองทางผ่าน โทรศัพท์เคลื่อนที่ใช้คลื่นวิทยุในการ
ติดต่อกับเครือข่ายโทรศัพท์มือถือ
5. กล้องดิจิทัลมีความมายตรงกับข้อใด
ก. เป็นกล้องถ่ายรูปที่ใช้ระบบดิจิทัล โดยเก็บรูปภาพลงในสื่ออิเล็กทรอนิกส์เช่น เอสดีการ์ด
หรือคอมแพ็กต์แฟลช
ข. เป็นเครื่องมือทางโทรคมนาคมส่วนตัวอย่างง่าย สำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความ
ทางเดียว กับจำนวนข้อความที่จำกัด
ค. อุปกรณ์นำทางแบบพกพา (PND) เป็นผลิตภัณฑ์ อิเล็กทรอนิกส์ แบบพกพาซึ่งรวม
ความสามารถในการระบุตำแหน่ง (เช่นฟังก์ชัน GPS ) และ การนำทาง
ง. อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ใช้ในการสื่อสารสองทางผ่าน โทรศัพท์เคลื่อนที่ใช้คลื่นวิทยุในการ
ติดต่อกับเครือข่ายโทรศัพท์มือถือ
6. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับ Phablets
ก. เป็นโทรศัพท์เคลื่อนที่ที่มีความสามารถเพิ่มเติมเหนือจากโทรศัพท์เคลื่อนที่ทั่วไป
ข. เป็นสิ่งที่เรียกอุปกรณ์ถูกสร้างออกมาเพื่อให้สามารถมีฟังก์ชันสำหรับทำงานระหว่างสมาร์ท
โฟนกับแท็บเล็ต
ค. โทรศัพท์มือถือที่สามารถถ่ายภาพและมักบันทึกวิดีโอ โดยใช้กล้องดิจิตอลในตัวอย่างน้อย
หนึ่งตัว
ง. โทรศัพท์มือถือระดับกลาง เป็นโทรศัพท์มือถือที่ในขณะเวลาหนึ่งผู้ผลิตไม่ถือว่ามันเป็น
สมาร์ทโฟน
7. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับ สมาร์ทโฟน
ก. เป็นโทรศัพท์เคลื่อนที่ที่มีความสามารถเพิ่มเติมเหนือจากโทรศัพท์เคลื่อนที่ทั่วไป
ข. เป็นสิ่งที่เรียกอุปกรณ์ถูกสร้างออกมาเพื่อให้สามารถมีฟังก์ชันสำหรับทำงานระหว่าง
สมาร์ทโฟนกับแท็บเล็ต
ค. โทรศัพท์มือถือที่สามารถถ่ายภาพและมักบันทึกวิดีโอ โดยใช้กล้องดิจิตอลในตัวอย่างน้อย
หนึ่งตัว
ง. โทรศัพท์มือถือระดับกลาง เป็นโทรศัพท์มือถือที่ในขณะเวลาหนึ่งผู้ผลิตไม่ถือว่ามันเป็น
สมาร์ทโฟน
8. เครื่องมือทางโทรคมนาคมสำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความทางเดียว หมายถึงข้อใด
ก. กล้องดิจิทัล
ข. เพจเจอร์ (Pager)
ค. เครื่องคิดเลขแบบพกพา
ง. ผู้ช่วยดิจิทัลส่วนบุคคล (PDA)
9. อุปกรณ์เคลื่อนที่ในข้อใดคือคอมพิวเตอร์ที่สวมใส่ได้
ก. นาฬิกาเครื่องคิดเลข
ข. สมาร์ทวอทช์ (Smart Watch)
ค. จอแสดงผลที่ศีรษะ
ง. ถูกทุกข้อ
10. เป็นบัตรพลาสติกชนิดหนึ่ง มีขนาดเท่ากับ บัตรเครดิต หรือ บัตรเอทีเอ็ม แตกต่างกันตรงที่มีการฝังชิป
ไว้บนบัตรด้วย หมายถึงข้อใด
ก. หัวติดตั้งจอแสดงผล (HMD)
ข. สมาร์ทการ์ด ( Smart Card )
ค. สมาร์ทวอทช์ (Smart Watch)
ง. นาฬิกาเครื่องคิดเลข

More Related Content

What's hot

ใบงาน 1.2 คำศัพท์เกี่ยวกับอุุปกรณ์คอมพิวเตอร์
ใบงาน 1.2 คำศัพท์เกี่ยวกับอุุปกรณ์คอมพิวเตอร์ใบงาน 1.2 คำศัพท์เกี่ยวกับอุุปกรณ์คอมพิวเตอร์
ใบงาน 1.2 คำศัพท์เกี่ยวกับอุุปกรณ์คอมพิวเตอร์
โรงเรียนหาดใหญ่รัฐประชาสรรค์
 
โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งานโครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งานNuchy Geez
 
แผนคอมฯ ม.3 ใหม่
แผนคอมฯ ม.3 ใหม่แผนคอมฯ ม.3 ใหม่
แผนคอมฯ ม.3 ใหม่Surapong Jakang
 
ตัวอย่างโครงงานคอม
ตัวอย่างโครงงานคอมตัวอย่างโครงงานคอม
ตัวอย่างโครงงานคอมปยล วชย.
 
04 บทที่ 4-ผลการดำเนินโครงงาน
04 บทที่ 4-ผลการดำเนินโครงงาน04 บทที่ 4-ผลการดำเนินโครงงาน
04 บทที่ 4-ผลการดำเนินโครงงานTanyarad Chansawang
 
บทที่ 2 เอกสารที่เกี่ยวข้อง
บทที่ 2 เอกสารที่เกี่ยวข้องบทที่ 2 เอกสารที่เกี่ยวข้อง
บทที่ 2 เอกสารที่เกี่ยวข้องKittichai Pinlert
 
คำศัพท์เทคโนโลยีสารสนเทศ
คำศัพท์เทคโนโลยีสารสนเทศคำศัพท์เทคโนโลยีสารสนเทศ
คำศัพท์เทคโนโลยีสารสนเทศ
Phatthira Thongdonmuean
 
การพัฒนาทักษะการพิมพ์ของนักเรียนประถมศึกษาที่ 4
การพัฒนาทักษะการพิมพ์ของนักเรียนประถมศึกษาที่ 4การพัฒนาทักษะการพิมพ์ของนักเรียนประถมศึกษาที่ 4
การพัฒนาทักษะการพิมพ์ของนักเรียนประถมศึกษาที่ 4Jiraporn Kru
 
โครงงานเเยมกล้วย(Complete)
โครงงานเเยมกล้วย(Complete)โครงงานเเยมกล้วย(Complete)
โครงงานเเยมกล้วย(Complete)
Pongpan Pairojana
 
ภาคผนวกโครงงานกล้อง
ภาคผนวกโครงงานกล้องภาคผนวกโครงงานกล้อง
ภาคผนวกโครงงานกล้องkrupornpana55
 
บทที่ 3 วิธีการดำเนินงาน [โครงการอ่านหนังสือให้กับผู้พิการทางสายตา]
บทที่ 3 วิธีการดำเนินงาน [โครงการอ่านหนังสือให้กับผู้พิการทางสายตา]บทที่ 3 วิธีการดำเนินงาน [โครงการอ่านหนังสือให้กับผู้พิการทางสายตา]
บทที่ 3 วิธีการดำเนินงาน [โครงการอ่านหนังสือให้กับผู้พิการทางสายตา]
Kull Ch.
 
ใบงานที่ 1 เรื่องความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการตัดต่อวิดีโอ
ใบงานที่ 1 เรื่องความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการตัดต่อวิดีโอใบงานที่ 1 เรื่องความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการตัดต่อวิดีโอ
ใบงานที่ 1 เรื่องความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการตัดต่อวิดีโอ
Jaturapad Pratoom
 
กิตติกรรมประกาศ
กิตติกรรมประกาศกิตติกรรมประกาศ
กิตติกรรมประกาศ
maerimwittayakom school
 
หลักการทรงงาน 23 ข้อกับการประยุกต์ใช้
หลักการทรงงาน 23 ข้อกับการประยุกต์ใช้หลักการทรงงาน 23 ข้อกับการประยุกต์ใช้
หลักการทรงงาน 23 ข้อกับการประยุกต์ใช้
Sutthiluck Kaewboonrurn
 
บทที่ 4.ผลการดำเนินงาน
บทที่ 4.ผลการดำเนินงานบทที่ 4.ผลการดำเนินงาน
บทที่ 4.ผลการดำเนินงาน
น๊อต เอกลักษณ์
 
โครงงานคอมพิวเตอร์
โครงงานคอมพิวเตอร์โครงงานคอมพิวเตอร์
โครงงานคอมพิวเตอร์Sarocha Makranit
 

What's hot (20)

ใบงาน 1.2 คำศัพท์เกี่ยวกับอุุปกรณ์คอมพิวเตอร์
ใบงาน 1.2 คำศัพท์เกี่ยวกับอุุปกรณ์คอมพิวเตอร์ใบงาน 1.2 คำศัพท์เกี่ยวกับอุุปกรณ์คอมพิวเตอร์
ใบงาน 1.2 คำศัพท์เกี่ยวกับอุุปกรณ์คอมพิวเตอร์
 
โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งานโครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
 
แผนคอมฯ ม.3 ใหม่
แผนคอมฯ ม.3 ใหม่แผนคอมฯ ม.3 ใหม่
แผนคอมฯ ม.3 ใหม่
 
ตัวอย่างโครงงานคอม
ตัวอย่างโครงงานคอมตัวอย่างโครงงานคอม
ตัวอย่างโครงงานคอม
 
04 บทที่ 4-ผลการดำเนินโครงงาน
04 บทที่ 4-ผลการดำเนินโครงงาน04 บทที่ 4-ผลการดำเนินโครงงาน
04 บทที่ 4-ผลการดำเนินโครงงาน
 
บทที่ 2 เอกสารที่เกี่ยวข้อง
บทที่ 2 เอกสารที่เกี่ยวข้องบทที่ 2 เอกสารที่เกี่ยวข้อง
บทที่ 2 เอกสารที่เกี่ยวข้อง
 
แผนการสอนการสร้างเว็บเพจ
แผนการสอนการสร้างเว็บเพจแผนการสอนการสร้างเว็บเพจ
แผนการสอนการสร้างเว็บเพจ
 
คำศัพท์เทคโนโลยีสารสนเทศ
คำศัพท์เทคโนโลยีสารสนเทศคำศัพท์เทคโนโลยีสารสนเทศ
คำศัพท์เทคโนโลยีสารสนเทศ
 
โครงการ เยี่ยมบ้าน
โครงการ     เยี่ยมบ้านโครงการ     เยี่ยมบ้าน
โครงการ เยี่ยมบ้าน
 
การประมวลผลข้อมูล
การประมวลผลข้อมูลการประมวลผลข้อมูล
การประมวลผลข้อมูล
 
การพัฒนาทักษะการพิมพ์ของนักเรียนประถมศึกษาที่ 4
การพัฒนาทักษะการพิมพ์ของนักเรียนประถมศึกษาที่ 4การพัฒนาทักษะการพิมพ์ของนักเรียนประถมศึกษาที่ 4
การพัฒนาทักษะการพิมพ์ของนักเรียนประถมศึกษาที่ 4
 
โครงงานเเยมกล้วย(Complete)
โครงงานเเยมกล้วย(Complete)โครงงานเเยมกล้วย(Complete)
โครงงานเเยมกล้วย(Complete)
 
ภาคผนวกโครงงานกล้อง
ภาคผนวกโครงงานกล้องภาคผนวกโครงงานกล้อง
ภาคผนวกโครงงานกล้อง
 
บทที่ 3 วิธีการดำเนินงาน [โครงการอ่านหนังสือให้กับผู้พิการทางสายตา]
บทที่ 3 วิธีการดำเนินงาน [โครงการอ่านหนังสือให้กับผู้พิการทางสายตา]บทที่ 3 วิธีการดำเนินงาน [โครงการอ่านหนังสือให้กับผู้พิการทางสายตา]
บทที่ 3 วิธีการดำเนินงาน [โครงการอ่านหนังสือให้กับผู้พิการทางสายตา]
 
ใบงานที่ 1 เรื่องความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการตัดต่อวิดีโอ
ใบงานที่ 1 เรื่องความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการตัดต่อวิดีโอใบงานที่ 1 เรื่องความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการตัดต่อวิดีโอ
ใบงานที่ 1 เรื่องความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการตัดต่อวิดีโอ
 
ตัวอย่างโครงงานคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างโครงงานคอมพิวเตอร์ตัวอย่างโครงงานคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างโครงงานคอมพิวเตอร์
 
กิตติกรรมประกาศ
กิตติกรรมประกาศกิตติกรรมประกาศ
กิตติกรรมประกาศ
 
หลักการทรงงาน 23 ข้อกับการประยุกต์ใช้
หลักการทรงงาน 23 ข้อกับการประยุกต์ใช้หลักการทรงงาน 23 ข้อกับการประยุกต์ใช้
หลักการทรงงาน 23 ข้อกับการประยุกต์ใช้
 
บทที่ 4.ผลการดำเนินงาน
บทที่ 4.ผลการดำเนินงานบทที่ 4.ผลการดำเนินงาน
บทที่ 4.ผลการดำเนินงาน
 
โครงงานคอมพิวเตอร์
โครงงานคอมพิวเตอร์โครงงานคอมพิวเตอร์
โครงงานคอมพิวเตอร์
 

Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่เบื้องต้น

รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์
รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์
รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์Somsak Kaeosijan
 
รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์
รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์
รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์aonaon080
 
ป๊อก 5555
ป๊อก 5555 ป๊อก 5555
ป๊อก 5555 aonaon080
 
ใบงานที่ 8 เรื่อง โครงงานประเภท “การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์”
ใบงานที่ 8 เรื่อง โครงงานประเภท “การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์”ใบงานที่ 8 เรื่อง โครงงานประเภท “การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์”
ใบงานที่ 8 เรื่อง โครงงานประเภท “การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์”Justice MengKing
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
โรงเรียนชุมชนโนนแดง
 
การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์ วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...
การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์  วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์  วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...
การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์ วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...
Noppakhun Suebloei
 
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งานใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งานKaRn Tik Tok
 
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งานใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งานSoldic Kalayanee
 
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งานใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งานMintra Pudprom
 
Course Outline M6
Course Outline M6Course Outline M6
Course Outline M6
Khemjira_P
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
โรงเรียนชุมชนโนนแดง
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
โรงเรียนชุมชนโนนแดง
 
แผนการเรียนรู้Ict
แผนการเรียนรู้Ictแผนการเรียนรู้Ict
แผนการเรียนรู้Ict
Rachanok Songsang
 
ใบงานที่ 2-8 คอมพิวเตอร์
ใบงานที่ 2-8 คอมพิวเตอร์ใบงานที่ 2-8 คอมพิวเตอร์
ใบงานที่ 2-8 คอมพิวเตอร์
nobnab_rk
 
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้ว
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้ววิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้ว
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้วThank Chiro
 
03 ใบงานที่2 8
03 ใบงานที่2 803 ใบงานที่2 8
03 ใบงานที่2 8jupjeep
 
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์Mintra Pudprom
 
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์KaRn Tik Tok
 
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์Soldic Kalayanee
 

Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่เบื้องต้น (20)

รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์
รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์
รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์
 
1
11
1
 
รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์
รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์
รายงานโครงงานคอมพิวเตอร์
 
ป๊อก 5555
ป๊อก 5555 ป๊อก 5555
ป๊อก 5555
 
ใบงานที่ 8 เรื่อง โครงงานประเภท “การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์”
ใบงานที่ 8 เรื่อง โครงงานประเภท “การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์”ใบงานที่ 8 เรื่อง โครงงานประเภท “การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์”
ใบงานที่ 8 เรื่อง โครงงานประเภท “การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์”
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
 
การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์ วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...
การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์  วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์  วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...
การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์ วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...
 
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งานใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
 
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งานใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
 
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งานใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
ใบงานที่ 7 เรื่อง โครงงานประเภทการประยุกต์ใช้งาน
 
Course Outline M6
Course Outline M6Course Outline M6
Course Outline M6
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
 
แผนการเรียนรู้Ict
แผนการเรียนรู้Ictแผนการเรียนรู้Ict
แผนการเรียนรู้Ict
 
ใบงานที่ 2-8 คอมพิวเตอร์
ใบงานที่ 2-8 คอมพิวเตอร์ใบงานที่ 2-8 คอมพิวเตอร์
ใบงานที่ 2-8 คอมพิวเตอร์
 
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้ว
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้ววิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้ว
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้ว
 
03 ใบงานที่2 8
03 ใบงานที่2 803 ใบงานที่2 8
03 ใบงานที่2 8
 
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์
 
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์
 
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์
ใบงานที่ 8 โครงงานประเภท การพัฒนาโปรแกรมประยุกต์
 

แผนการจัดการเรียนรู้ การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่เบื้องต้น

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ วิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่เบื้องต้น รหัสวิชา 20901-2005 (Basic Mobile Devices Programming) หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพ พุทธศักราช 2562 ประเภทวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศ โดย นางสมพร โมกษะรัตน์ ครูชำนาญการ แผนกวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศ ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2565 วิทยาลัยเทคนิคพังงา สถาบันการอาชีวศึกษาภาคใต้ 2 สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา กระทรวงศึกษาธิการ
  • 2. คํานํา แผนการจัดการเรียนรู้ประกอบรายวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่เบื้องต้น รหัส 20901-2005 เล่มนี้จัดทําขึ้นเพื่อเป็นแนวทางในการเรียนการสอน สําหรับอาจารย์ผู้สอนและบุคคลที่ เกี่ยวข้องที่จะสามารถนําไปใช้ในด้านการจัดการเรียนการสอนได้อย่างมีประสิทธิภาพ แผนการจัดการเรียนรู้เล่มนี้ แบ่งออกเป็น 7 หน่วย ประกอบด้วย 1) ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับ อุปกรณ์เคลื่อน 2) หลักการและภาษาที่ใช้ในการเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์พกพา 3) ลักษณะของโปรแกรม สำเร็จรูปในการพัฒนาโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ 4) การสร้างโปรเจคใหม่ด้วย Android app 5) การ พัฒนาโปรแกรมเครื่องคิดเลข 6) การพัฒนาโปรแกรมร้านอาหาร และ 7) การติดตั้งและถอนโปรแกรมบน อุปกรณ์เคลื่อนที่ ผู้จัดทําขอขอบคุณผู้ที่เกี่ยวข้องทุกท่านที่มีส่วนร่วมในการจัดแผนการจัดการเรียนรู้เล่มนี้หากมี ข้อบกพร่องประการใด ขอความกรุณาให้ข้อคิดเห็นและคําแนะนํา เพื่อจะนําไปสู่การปรับปรุงในการจัดทํา แผนการจัดการเรียนรู้ในรายวิชาให้ดียิ่งขึ้นต่อไป และหวังเป็นอย่างยิ่งว่า แผนการจัดการเรียนรู้เล่มนี้ จะ เป็นประโยชน์ต่ออาจารย์ นักศึกษาตลอดจนบุคคลทัวไป ลงชื่อ.................................................. (นางสมพร โมกษะรัตน์)
  • 4. หลักสูตรรายวิชา ชื่อวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์พกพาเบื้องต้น รหัสวิชา 20901-2005 ท-ป-น 1-4-3 หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพ พุธศักราช 2562 ประเภทวิชา เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ สาขางาน การพัฒนาโปรแกรมบนอุปกรณ์พกพา กล่มุ สมรรถนะวิชาชีพเฉพาะ จุดประสงค์รายวิชา เพื่อให้ 1. เข้าใจเกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ 2. สามารถเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ 3. มีกิจนิสัยในการทำงานด้วยความประณีต รอบคอบและปลอดภัย ตระหนักถึงคุณภาพของงาน สมรรถนะรายวิชา 1. แสดงความรู้เกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ 2. เขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ คำอธิบายรายวิชา ศึกษาและปฏิบัติเกี่ยวกับหลักการ และภาษาที่ใช้ในการเขียนโปรแกรมบนสมาร์ทโฟน แท๊บเลต หรืออุปกรณ์เคลื่นที่ อื่น ๆ การใช้งานระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ ติดตั้งและถอนโปรแกรม ประยุกต์ใช้งานบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ด้วยภาษาโปรแกรมหรือ เครื่องมือสำเร็จรูป
  • 5. ตารางวิเคราะห์หลักสูตร รหัสวิชา 20001-2001 ชื่อวิชา คอมพิวเตอร์และสารสนเทศเพื่องานอาชีพ หน่วยกิต (ท-ป- น) 1-2-3 .ระดับชั้น ปวช.1 สาขาวิชา/กลุ่มวิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ . พฤติกรรม ชื่อหน่วย พุทธิพิสัย ทั ก ษะพิ ส ั ย จิ ต พิ ส ั ย รวม ลำดั บ ความสำคั ญ จำนวนคาบ ความรู ้ ความเข้ า ใจ นำไปใช้ วิ เ คราะห์ สั ง เคราะห์ ประเมิ น ค่ า 1. ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ 2 5 2. หลักการและภาษาที่ใช้ในการเขียน โปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ 2 5 3. ภาษาที่ใช้ในการเขียนโปรแกรมบน อุปกรณ์เคลื่อนที่ 2 10 4. ลักษณะของโปรแกรมสาเร็จรูปในการ พัฒนาโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ 2 10 5. การสร้างโปรเจคใหม่ด้วย Android app 4 10 6. การพัฒนาโปรแกรมเครื่องคิดเลข 4 20 7. การพัฒนาโปรแกรมร้านอาหาร 4 20 วัดผลประเมินผล 5 รวม 85 ลำดับความสำคัญ 3 1 1 2 2 4 1 1 ลำดับความสำคัญ 1 มากที่สุด 2 = มาก 3 = ปานกลาง 4 = น้อย 5 = น้อยที่สุด
  • 6. กำหนดการสอน หน่วยที่ ชื่อหน่วย/รายการสอน สัปดาห์ที่ ชั่วโมงที่ 1 ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ 1 1-5 2 หลักการและภาษาที่ใช้ในการเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ 2 6-10 3 ภาษาที่ใช้ในการเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ 3-4 11-20 4 ลักษณะของโปรแกรมสาเร็จรูปในการพัฒนาโปรแกรมบนอุปกรณ์ เคลื่อนที่ 5-6 21-30 5 การสร้างโปรเจคใหม่ด้วย Android app 7-8 31-40 6 การพัฒนาโปรแกรมเครื่องคิดเลข 9-12 41-60 7 การพัฒนาโปรแกรมร้านอาหาร 13-17 61-80 - วัดผลประเมินผล 18 5
  • 7. หน่วยการเรียนรู้และสมรรถนะประจำหน่วย ชื่อหน่วย สมรรนถะ ความรู้ ทักษะ คุณลักษณะที่มีพึ่ง ประสงค์ หน่วยที่ 1 ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับ อุปกรณ์เคลื่อนที่ แสดงความรู้เกี่ยวกับ คอมพิวเตอร์และ อุปกรณ์โทรคมนาคม ผู้เรียนประยุกต์ใช้ ความรู้ในการเลือกใช้ คอมพิวเตอร์และ อุปกรณ์โทรคมนาคม ตามลักษณะการตาม ลักษณะงานอาชีพ 1.เป็นผลเมืองที่ดีของชาติ ๒.ธำรงไว้ซึ่งความเป็นไทย 3. ศรัทธา ยึดมั่น และ ปฏิบัติตนตามหลักศาสนา ๔. เคารพเทิดทูนสถาบัน พระมหากษัตริย์ 5.ประพฤติตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ ข้อบังคับของครอบครัว โรงเรียน และสังคม 6. ตั้งใจเพียงพยายามใน การเรียน และเข้าร่วม กิจกรรมการเรียนรู้ 7. ดำเนินชีวิตอย่าง พอประมาณ มีเหตุผล รอบคอบ มีคุณธรรม 8. มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี ปรับตัวเพื่ออยู่ในสังคมได้ อย่างมีความสุข 9. ตั้งใจและรับผิดชอบใน หน้าที่การงาน หน่วยที่ 2 หลักการและภาษาที่ใช้ใน การเขียนโปรแกรมบน อุปกรณ์เคลื่อนที่ แสดงความรู้เกี่ยวกับ ข้อมูลสารสนเทศและ ระบบเครือข่าย คอมพิวเตอร์ ประยุกต์ใช้ความรู้ เกี่ยวกับข้อมูล สารสนเทศและระบบ เครือข่ายตามลักษณะ งานอาชีพ หน่วยที่ 3 ภาษาที่ใช้ในการเขียน โปรแกรมบนอุปกรณ์ เคลื่อนที่ แสดงความรู้เกี่ยวกับ การสืบค้นข้อมูล สารสนเทศ ประยุกต์สืบค้นข้อมูล สารสนเทศตาม ลักษณะงานอาชีพ หน่วยที่ 4 ลักษณะของโปรแกรม สำเร็จรูปในการพัฒนา โปรแกรมบนอุปกรณ์ เคลื่อนที่ แสดงความรู้เกี่ยวกับ การจัดเก็บ ค้นคืน ส่งผ่าน และ ดำเนินการข้อมูล สารสนเทศ ปฏิบัติการจัดเก็บ ค้น คืน ส่งผ่าน และ ดำเนินการข้อมูล สารสนเทศตาม ลักษณะงานอาชีพ หน่วยที่ 5 การสร้างโปรเจคใหม่ด้วย Android app แสดงความรู้เกี่ยวกับ การประยุกต์ใช้ โปรแกรมสำเร็จรูปใน การนำเสนอและ ประยุกต์ใช้โปรแกรม สำเร็จรูปในการ นำเสนอและสื่อสาร
  • 8. ชื่อหน่วย สมรรนถะ ความรู้ ทักษะ คุณลักษณะที่มีพึ่ง ประสงค์ สื่อสารข้อมู สารสนเทศตาม ลักษณะงานอาชีพ ข้อมูสารสนเทศตาม ลักษณะงานอาชีพ 10. ทำงานด้วยเพียง พยายามและอดทนเพื่อให้ สำเร็จตามเป้าหมาย หน่วยที่ 6 การพัฒนาโปรแกรมเครื่อง คิดเลข แสดงความรู้เกี่ยวกับ การประยุกต์ใช้ โปรแกรมสำเร็จเพื่อ นำเสนอ ข้อมูล สารสนเทศประเภท สื่อสิ่งพิมพ์ ประยุกต์ใช้โปรแกรม สำเร็จเพื่อนำเสนอ ข้อมูลสารสนเทศ ประเภทสื่อสิ่งพิมพ์ ตามลักษณะงาน อาชีพ หน่วยที่ 7 การพัฒนาโปรแกรม ร้านอาหาร แสดงความรู้เกี่ยวกับ การประยุกต์ใช้ โปรแกรมสำเร็จเพื่อ นำเสนอข้อมูล สารสนเทศประเภท ตัวเลขและตาราง คำนวณ ประยุกต์ใช้โปรแกรม สำเร็จเพื่อนำเสนอ ข้อมูลสารสนเทศ ประเภทตัวเลขและ ตารางคำนวณตาม ลักษณะงานอาชีพ
  • 9. แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยที่ 1 รายวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ สัปดาห์ที่ 1 ชื่อหน่วย ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ จำนวน 5 ชั่วโมง สาระสำคัญ อุปกรณ์เคลื่อนที่ คือ“อุปกรณ์ ที่ใช้ในการพกพาทำงานได้เหมือนกับเครื่องคอมพิวเตอร์”เนื่องจาก ป็นอุปกรณ์ที่พกพาได้ จึงมีคุณสมบัติเด่น คือ ขนาดเล็ก (พอจะถือไปในสถานที่ต่าง ๆ ได้) น้ำหนักเบา, ใช้ พลังงานค่อนข้างน้อย, มักใช้ทำหน้าที่ได้หลายอย่าง, ติดต่อแลกเปลี่ยนข่าวสารกับคอมพิวเตอร์ได้ และที่ สำคัญ คือ สามารถเพิ่มหน้าที่การทำงานได้ โดยอาศัย Mobile Application สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้ แสดงความรู้เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์โทรคมนาคม จุดประสงค์การเรียนรู้ (สมรรถนะรายวิชา) จุดประสงค์ทั่วไป เข้าใจลักษณะของอุปกรณ์เคลื่อนที่ จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม 1. บอกความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้ 2. บอกประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้ 3. อธิบายการทำงานของระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ 4. มีคุณธรรมจริยธรรม ค่านิยม และมีคุณลักษณะอันพึงประสงค์ สาระการเรียนรู้ 1. ความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ 2. ประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่ 3. ระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ กิจกรรมการเรียนการสอน (วิธีการสอนแบบMIAP) 1. ให้นักศึกษาทําแบบทดสอบก่อนเรียนเพื่อประเมินความรู้ก่อนเรียน 2. การบรรยายในชั้นเรียน โดยใช้ สื่อภาพเลื่อน (PPTX) ประกอบการสอน 3. การยกตัวอย่างประกอบเพื่อให้ เกิดความเข้าใจมากขึ้น 4. การซักถามและอภิปรายกลุ่มเพื่อทบทวนความรู้ และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น
  • 10. 5. ให้นักศึกษาทําแบบทดสอบหลังเรียนเพื่อประเมินความรู้หลังเรียน 6. ให้นักศึกษาทําแบบทบทวนเพื่อทบทวนความรู้หลังเรียน กิจกรรมครู กิจกรรมนักเรียน ขั้นตอนการทำกิจกรรมการสอน โดย MIAP 1. 1. ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (Motivation) 1.1 นักศึกษาล้างมือ ทำความสะอาด อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ 1.2 ครูตั้งคำถาม: อุปกรณ์เคลื่อนที่มีอะไร 1.3 ครูตั้งคำถาม: อุปกรณ์เคลื่อนที่ที่นักเรียนใช้ในชีวิตประจำวัน นักศึกษาใช้คอมพิวเตอร์หรืออุปกรณ์โทรคมนาคมอะไรบ้าง 1. นักศึกษาตอบคำถาม 2. ขั้นการให้เนื้อหา(Information) ครูเริ่มสอนเนื้อหา โดยการอธิบายและสาธิต - อธิบายเกี่ยวกับความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ - ความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ - ประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่ - ระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ นักศึกษาจดบันทึกและ ซักถามเมื่อมีข้อสงสัย ถาม – ตอบ 2. ขั้นพยายาม (Application) 2.1 ให้นักศึกษาทำใบงาน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 2.2 ครูแจกใบงาน นักศึกษาทำใบงาน หน่วย การเรียนรู้ที่ 1 3. ขั้นสำเร็จ (Progress) 4.1 ให้นักศึกษารายบุคลทำใบงาน 4.2 นักศึกษาทำแบบทดสอบหลังเรียน 4.3 เฉลยแบบทดสอบหลังเรียน 4.4 ครูเก็บคะแนนที่ได้แต่ละคน 4.5 ครูประเมินตามเกณฑ์การประเมินผล ของการปฏิบัติงาน 4.6 ทำความสะอาดห้องเรียน ครูแจ้งให้นักศึกษาทำความสะอาด ห้องเรียน ปิดไฟ ปิดเครื่องปรับอากาศ สำรวจความเรียนร้อยของห้องเรียน ก่อนออกจากห้องเรียน 4.1 นักศึกษาทำใบงาน 4.2 นักศึกษาทำแบบทดสอบ หลังเรียน 4.3 ทำความสะอาดห้องเรียน ปิดไฟ ปิดเครื่องปรับอากาศ สำรวจความเรียนร้อยของ ห้องเรียนก่อนออกจาก ห้องเรียน สื่อประกอบการสอน 1. สื่อ PowerPoint เรื่อง ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ 2. สื่อ e-Book เรื่อง ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ 3. แบบฝึกหัด/ใบงาน ประจำหน่วยการเรียนรู้ 4. Google classroom วิชาการเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่เบื้องต้น
  • 11. การวัดผลและประเมินผล เครื่องมือการประเมิน วิธีวัดและประเมิน เกณฑ์ การประเมิน แบบฝึกหัด ตรวจแบบฝึกหัด ข้อละ 1 คะแนน ถูก 1 คะแนน ไม่ถูก 0 คะแนน ได้คะแนน ร้อยละ 75 ขึ้นไป แบบฝึกปฏิบัติ ตรวจแบบฝึกปฏิบัติ ข้อละ 1 คะแนน ถูก 1 คะแนน ไม่ถูก 0 คะแนน ได้คะแนน ร้อยละ 75 ขึ้นไป แบบทดสอบหลังเรียน ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน ข้อละ 1 คะแนน ถูก 1 คะแนน ไม่ถูก 0 คะแนน ได้คะแนน ร้อยละ 75 ขึ้นไป แบบสังเกตพฤติกรรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึง ประสงค์ สังเกตพฤติกรรม ดี 2 คะแนน พอใช้ 1 คะแนน ปรับปรุง 0 คะแนน ได้คะแนน ร้อยละ 80 ขึ้นไป
  • 12. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้ ข้อสรุปหลังการสอน ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………...….……………..……………………… ……………………...........................................................................................................................................…… …………………………………………….……………………………………...............................................………………………… …………………………………………….…………………………………………...............................................…………………… ปัญหาที่พบ ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………...….……………..……………………… ……………………...........................................................................................................................................…… …………………………………………….……………………………………...............................................………………………… …………………………………………….…………………………………………...............................................…………………… แนวทางแก้ปัญหา ……………………………………………………………………………………………………………………...……………………………… ………………………………………………………………………………………………………………..….………………………………… …………………………………………….…………………………………………………………….................................................. ……………………………………………………………………………………………………………………...……………………………… ………………………………………………………………………………………………………………..….………………………………… …………………………………………….…………………………………………………………….................................................. (นางสมพร โมกษะรีตน์) (นายวุฒิวงศ์ เอียดศรีชาย) ครูผู้สอน หัวหน้าแผนกวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศ
  • 13. แบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยที่ 1 รายวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ ชื่อหน่วย ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ เรื่อง ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ จุดประสงค์เพื่อ 1. เข้าใจลักษณะของอุปกรณ์เคลื่อนที่ 2. บอกความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้ 3. บอกประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้ 4. อธิบายการทำงานของระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ คำสั่ง จงทำเครื่องหมายกากบาท () เลือกคำตอบที่ถูกต้องลงในกระดาษคำตอบที่แจกให้ 1. ข้อใดกล่าวถูกต้องที่สุดเกี่ยวกับความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ ก. คอมพิวเตอร์แบบพกพาคือคอมพิวเตอร์ที่ได้รับการออกแบบมาให้เคลื่อนย้ายจากที่หนึ่งไปอีก ที่หนึ่งได้ง่าย ข. เป็นคอมพิวเตอร์ ขนาดเล็กพอ เพื่อถือและใช้งานในมือ โดยปกติแล้วอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ พกพาใด ๆ จะมีอินเทอร์เฟซแบบจอแบน LCD หรือ OLED ค. แท็บเล็ตพีซี หรือ แท็บเล็ต เป็นคอมพิวเตอร์ที่รวมการทำงานทุกอย่างไว้ในจอสัมผัส ง. เป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่มีประสิทธิภาพ 2. อุปกรณ์เคลื่อนที่สามารถแบ่งได้เป็นกี่ประเภท ก. 7 ประเภท ข. 8 ประเภท ค. 9 ประเภท ง. 10 ประเภท 3. ข้อใดต่อไปนี้ไม่ได้จัดว่าเป็นคอมพิวเตอร์พกพา ก. เครื่องเล่นสื่อดิจิทัล ข. คอมพิวเตอร์แท็บเล็ต ค. เครื่องคำนวณกราฟ ง. ฟีเจอร์โฟน
  • 14. 4. โทรศัพท์มือถือมีความมายตรงกับข้อใด ก. เป็นกล้องถ่ายรูปที่ใช้ระบบดิจิทัล โดยเก็บรูปภาพลงในสื่ออิเล็กทรอนิกส์เช่น เอสดีการ์ด หรือคอมแพ็กต์แฟลช ข. เป็นเครื่องมือทางโทรคมนาคมส่วนตัวอย่างง่าย สำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความ ทางเดียว กับจำนวนข้อความที่จำกัด ค. อุปกรณ์นำทางแบบพกพา (PND) เป็นผลิตภัณฑ์ อิเล็กทรอนิกส์ แบบพกพาซึ่งรวม ความสามารถในการระบุตำแหน่ง (เช่นฟังก์ชัน GPS ) และ การนำทาง ง. อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ใช้ในการสื่อสารสองทางผ่าน โทรศัพท์เคลื่อนที่ใช้คลื่นวิทยุในการ ติดต่อกับเครือข่ายโทรศัพท์มือถือ 5. กล้องดิจิทัลมีความมายตรงกับข้อใด ก. เป็นกล้องถ่ายรูปที่ใช้ระบบดิจิทัล โดยเก็บรูปภาพลงในสื่ออิเล็กทรอนิกส์เช่น เอสดีการ์ด หรือคอมแพ็กต์แฟลช ข. เป็นเครื่องมือทางโทรคมนาคมส่วนตัวอย่างง่าย สำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความ ทางเดียว กับจำนวนข้อความที่จำกัด ค. อุปกรณ์นำทางแบบพกพา (PND) เป็นผลิตภัณฑ์ อิเล็กทรอนิกส์ แบบพกพาซึ่งรวม ความสามารถในการระบุตำแหน่ง (เช่นฟังก์ชัน GPS ) และ การนำทาง ง. อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ใช้ในการสื่อสารสองทางผ่าน โทรศัพท์เคลื่อนที่ใช้คลื่นวิทยุในการ ติดต่อกับเครือข่ายโทรศัพท์มือถือ 6. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับ Phablets ก. เป็นโทรศัพท์เคลื่อนที่ที่มีความสามารถเพิ่มเติมเหนือจากโทรศัพท์เคลื่อนที่ทั่วไป ข. เป็นสิ่งที่เรียกอุปกรณ์ถูกสร้างออกมาเพื่อให้สามารถมีฟังก์ชันสำหรับทำงานระหว่างสมาร์ท โฟนกับแท็บเล็ต ค. โทรศัพท์มือถือที่สามารถถ่ายภาพและมักบันทึกวิดีโอ โดยใช้กล้องดิจิตอลในตัวอย่างน้อย หนึ่งตัว ง. โทรศัพท์มือถือระดับกลาง เป็นโทรศัพท์มือถือที่ในขณะเวลาหนึ่งผู้ผลิตไม่ถือว่ามันเป็น สมาร์ทโฟน
  • 15. 7. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับ สมาร์ทโฟน ก. เป็นโทรศัพท์เคลื่อนที่ที่มีความสามารถเพิ่มเติมเหนือจากโทรศัพท์เคลื่อนที่ทั่วไป ข. เป็นสิ่งที่เรียกอุปกรณ์ถูกสร้างออกมาเพื่อให้สามารถมีฟังก์ชันสำหรับทำงานระหว่าง สมาร์ทโฟนกับแท็บเล็ต ค. โทรศัพท์มือถือที่สามารถถ่ายภาพและมักบันทึกวิดีโอ โดยใช้กล้องดิจิตอลในตัวอย่างน้อย หนึ่งตัว ง. โทรศัพท์มือถือระดับกลาง เป็นโทรศัพท์มือถือที่ในขณะเวลาหนึ่งผู้ผลิตไม่ถือว่ามันเป็น สมาร์ทโฟน 8. เครื่องมือทางโทรคมนาคมสำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความทางเดียว หมายถึงข้อใด ก. กล้องดิจิทัล ข. เพจเจอร์ (Pager) ค. เครื่องคิดเลขแบบพกพา ง. ผู้ช่วยดิจิทัลส่วนบุคคล (PDA) 9. อุปกรณ์เคลื่อนที่ในข้อใดคือคอมพิวเตอร์ที่สวมใส่ได้ ก. นาฬิกาเครื่องคิดเลข ข. สมาร์ทวอทช์ (Smart Watch) ค. จอแสดงผลที่ศีรษะ ง. ถูกทุกข้อ 10. เป็นบัตรพลาสติกชนิดหนึ่ง มีขนาดเท่ากับ บัตรเครดิต หรือ บัตรเอทีเอ็ม แตกต่างกันตรงที่มีการฝังชิป ไว้บนบัตรด้วย หมายถึงข้อใด ก. หัวติดตั้งจอแสดงผล (HMD) ข. สมาร์ทการ์ด ( Smart Card ) ค. สมาร์ทวอทช์ (Smart Watch) ง. นาฬิกาเครื่องคิดเลข ใบงานหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 รายวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ ชื่อหน่วย ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ เรื่อง ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่
  • 16. จุดประสงค์เพื่อ 1. เข้าใจลักษณะของอุปกรณ์เคลื่อนที่ 2. บอกความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้ 3. บอกประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้ 4. อธิบายการทำงานของระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ คำสั่ง จงตอบคำถามข้างล่างนี้ตามเนื้อหาที่เรียนมา 1. อุปกรณ์เคลื่อนที่ มีความหมายว่าอย่างไร 2. อุปกรณ์เคลื่อนที่มีกี่ประเภท จงอธิบายแต่ละประเภท 3. คอมพิวเตอร์แท็บเล็ต มีลักษณะอย่างไร 4. สมาร์ทโฟน มีลักษณะอย่างไร 5. กล้องดิจิทัล มีลักษณะอย่างไร
  • 17. แบบทดสอบหลังเรียนหน่วยที่ 1 รายวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ ชื่อหน่วย ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ เรื่อง ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ จุดประสงค์เพื่อ 1. เข้าใจลักษณะของอุปกรณ์เคลื่อนที่ 2. บอกความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้ 3. บอกประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้ 4. อธิบายการทำงานของระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ คำสั่ง จงทำเครื่องหมายกากบาท () เลือกคำตอบที่ถูกต้องลงในกระดาษคำตอบที่แจกให้ 1. ข้อใดกล่าวถูกต้องที่สุดเกี่ยวกับความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ ก. คอมพิวเตอร์แบบพกพาคือคอมพิวเตอร์ที่ได้รับการออกแบบมาให้เคลื่อนย้ายจากที่หนึ่งไปอีก ที่หนึ่งได้ง่าย ข. เป็นคอมพิวเตอร์ ขนาดเล็กพอ เพื่อถือและใช้งานในมือ โดยปกติแล้วอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ พกพาใด ๆ จะมีอินเทอร์เฟซแบบจอแบน LCD หรือ OLED ค. แท็บเล็ตพีซี หรือ แท็บเล็ต เป็นคอมพิวเตอร์ที่รวมการทำงานทุกอย่างไว้ในจอสัมผัส ง. เป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่มีประสิทธิภาพ 2. อุปกรณ์เคลื่อนที่สามารถแบ่งได้เป็นกี่ประเภท ก. 7 ประเภท ข. 8 ประเภท ค. 9 ประเภท ง. 10 ประเภท 3. ข้อใดต่อไปนี้ไม่ได้จัดว่าเป็นคอมพิวเตอร์พกพา ก. เครื่องเล่นสื่อดิจิทัล ข. คอมพิวเตอร์แท็บเล็ต ค. เครื่องคำนวณกราฟ ง. ฟีเจอร์โฟน
  • 18. 4. โทรศัพท์มือถือมีความมายตรงกับข้อใด ก. เป็นกล้องถ่ายรูปที่ใช้ระบบดิจิทัล โดยเก็บรูปภาพลงในสื่ออิเล็กทรอนิกส์เช่น เอสดีการ์ด หรือคอมแพ็กต์แฟลช ข. เป็นเครื่องมือทางโทรคมนาคมส่วนตัวอย่างง่าย สำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความ ทางเดียว กับจำนวนข้อความที่จำกัด ค. อุปกรณ์นำทางแบบพกพา (PND) เป็นผลิตภัณฑ์ อิเล็กทรอนิกส์ แบบพกพาซึ่งรวม ความสามารถในการระบุตำแหน่ง (เช่นฟังก์ชัน GPS ) และ การนำทาง ง. อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ใช้ในการสื่อสารสองทางผ่าน โทรศัพท์เคลื่อนที่ใช้คลื่นวิทยุในการ ติดต่อกับเครือข่ายโทรศัพท์มือถือ 5. กล้องดิจิทัลมีความมายตรงกับข้อใด ก. เป็นกล้องถ่ายรูปที่ใช้ระบบดิจิทัล โดยเก็บรูปภาพลงในสื่ออิเล็กทรอนิกส์เช่น เอสดีการ์ด หรือคอมแพ็กต์แฟลช ข. เป็นเครื่องมือทางโทรคมนาคมส่วนตัวอย่างง่าย สำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความ ทางเดียว กับจำนวนข้อความที่จำกัด ค. อุปกรณ์นำทางแบบพกพา (PND) เป็นผลิตภัณฑ์ อิเล็กทรอนิกส์ แบบพกพาซึ่งรวม ความสามารถในการระบุตำแหน่ง (เช่นฟังก์ชัน GPS ) และ การนำทาง ง. อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ใช้ในการสื่อสารสองทางผ่าน โทรศัพท์เคลื่อนที่ใช้คลื่นวิทยุในการ ติดต่อกับเครือข่ายโทรศัพท์มือถือ 6. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับ Phablets ก. เป็นโทรศัพท์เคลื่อนที่ที่มีความสามารถเพิ่มเติมเหนือจากโทรศัพท์เคลื่อนที่ทั่วไป ข. เป็นสิ่งที่เรียกอุปกรณ์ถูกสร้างออกมาเพื่อให้สามารถมีฟังก์ชันสำหรับทำงานระหว่างสมาร์ท โฟนกับแท็บเล็ต ค. โทรศัพท์มือถือที่สามารถถ่ายภาพและมักบันทึกวิดีโอ โดยใช้กล้องดิจิตอลในตัวอย่างน้อย หนึ่งตัว ง. โทรศัพท์มือถือระดับกลาง เป็นโทรศัพท์มือถือที่ในขณะเวลาหนึ่งผู้ผลิตไม่ถือว่ามันเป็น สมาร์ทโฟน
  • 19. 7. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับ สมาร์ทโฟน ก. เป็นโทรศัพท์เคลื่อนที่ที่มีความสามารถเพิ่มเติมเหนือจากโทรศัพท์เคลื่อนที่ทั่วไป ข. เป็นสิ่งที่เรียกอุปกรณ์ถูกสร้างออกมาเพื่อให้สามารถมีฟังก์ชันสำหรับทำงานระหว่าง สมาร์ทโฟนกับแท็บเล็ต ค. โทรศัพท์มือถือที่สามารถถ่ายภาพและมักบันทึกวิดีโอ โดยใช้กล้องดิจิตอลในตัวอย่างน้อย หนึ่งตัว ง. โทรศัพท์มือถือระดับกลาง เป็นโทรศัพท์มือถือที่ในขณะเวลาหนึ่งผู้ผลิตไม่ถือว่ามันเป็น สมาร์ทโฟน 8. เครื่องมือทางโทรคมนาคมสำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความทางเดียว หมายถึงข้อใด ก. กล้องดิจิทัล ข. เพจเจอร์ (Pager) ค. เครื่องคิดเลขแบบพกพา ง. ผู้ช่วยดิจิทัลส่วนบุคคล (PDA) 9. อุปกรณ์เคลื่อนที่ในข้อใดคือคอมพิวเตอร์ที่สวมใส่ได้ ก. นาฬิกาเครื่องคิดเลข ข. สมาร์ทวอทช์ (Smart Watch) ค. จอแสดงผลที่ศีรษะ ง. ถูกทุกข้อ 10. เป็นบัตรพลาสติกชนิดหนึ่ง มีขนาดเท่ากับ บัตรเครดิต หรือ บัตรเอทีเอ็ม แตกต่างกันตรงที่มีการฝังชิป ไว้บนบัตรด้วย หมายถึงข้อใด ก. หัวติดตั้งจอแสดงผล (HMD) ข. สมาร์ทการ์ด ( Smart Card ) ค. สมาร์ทวอทช์ (Smart Watch) ง. นาฬิกาเครื่องคิดเลข
  • 20. เฉลยใบงานหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 รายวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ ชื่อหน่วย ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ เรื่อง ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ จุดประสงค์เพื่อ 1. เข้าใจลักษณะของอุปกรณ์เคลื่อนที่ 2. บอกความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้ 3. บอกประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้ 4. อธิบายการทำงานของระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ คำสั่ง จงตอบคำถามต่อไปนี้ให้ถูกต้อง 1. อุปกรณ์เคลื่อนที่ มีความหมายว่าอย่างไร ตอบ อุปกรณ์ ที่ใช้ในการพกพาทำงานได้เหมือนกับเครื่องคอมพิวเตอร์ 2. อุปกรณ์เคลื่อนที่มีกี่ประเภท จงอธิบายแต่ละประเภท ตอบ มีอุปกรณ์เคลื่อนที่แบ่งออกแบบมาเพื่อการใช้งานที่แตกต่างกัน เป็น 7 ประเภท ดังนี้ 1. ประเภทคอมพิวเตอร์พกพา ได้แก่ คอมพิวเตอร์แท็บเล็ต เน็ตบุ๊ก เครื่องเล่นสื่อดิจิทัล ผู้ช่วย ดิจิทัลระดับองค์กร เครื่องคำนวณกราฟ คอนโซลเกมมือถือ พีซีแบบพกพา แล็ปท็อป อุปกรณ์อินเทอร์เน็ต บนมือถือ (MID) ผู้ช่วยดิจิทัลส่วนบุคคล (PDA) เครื่องคิดเลขแบบพกพา เครื่องเล่นสื่อแบบพกพา 2. ประเภทโทรศัพท์มือถือ ได้แก่ กล้องถ่ายรูป โทรศัพท์ ฟีเจอร์โฟน สมาร์ทโฟน Phablets 3. ประเภทกล้องดิจิทัล ได้แก่ กล้องวิดีโอดิจิทัล กล้องถ่ายภาพนิ่งดิจิตอล (DSC) กล้องวิดีโอ ดิจิทัล (DVC) กล้องหน้า 4. ประเภทเพจเจอร์ 5. ประเภทอุปกรณ์นำทางส่วนบุคคล 6.ประเภท คอมพิวเตอร์ที่สวมใส่ได้ ได้แก่ นาฬิกาเครื่องคิดเลข สมาร์ทวอทช์ จอแสดงผลที่ศีรษะ 7. ประเภทสมาร์ทการ์ด
  • 21. 3. คอมพิวเตอร์แท็บเล็ต มีลักษณะอย่างไร ตอบ เครื่องคอมพิวเตอร์ส่วนบุคคลที่สามารถพกพาได้และใช้หน้าจอสัมผัสในการทำงานเป็น อันดับแรก ออกแบบให้สามารถทำงานได้ด้วยตัวมันเอง 4. สมาร์ทโฟน มีลักษณะอย่างไร ตอบ โทรศัพท์มือถือหรือเซลลูลาร์ที่ใช้ระบบปฏิบัติการมือถือ (OS) และทำหน้าที่เหมือน มินิคอมพิวเตอร์ สมาร์ทโฟนยังทำหน้าที่เป็นเครื่องเล่นสื่อแบบพกพากล้องดิจิทัลกล้องวิดีโอและอุปกรณ์นำ ทาง GPS ระบบปฏิบัติการจัดเตรียมอุปกรณ์ที่มีความสามารถในการประมวลผลขั้นสูงรันแอพพลิเคชั่นและ ทำให้อุปกรณ์สามารถใช้คุณสมบัติพื้นฐานดังต่อไปนี้: เข้าถึงหน้าเว็บและเรียกดูเว็บโดยใช้เครือข่ายข้อมูล 4G และ 3G และการสนับสนุน Wi-Fi พร้อมกับบรอดแบนด์มือถือการสื่อสารระยะใกล้และบลูทู ธ ส่งอีเมล และซิงค์กับบัญชีอีเมลหลายบัญชี ดูแก้ไขและแบ่งปันเอกสาร ดาวน์โหลดไฟล์ สร้างและเล่นรายการเพลง ถ่ายภาพและบันทึกวิดีโอ เล่นเกมและชมภาพยนตร์ สื่อสารกับเพื่อนและครอบครัวผ่านข้อความ และวิดีโอแชท 5. กล้องดิจิทัล มีลักษณะอย่างไร ตอบ กล้องถ่ายรูปที่ไม่ต้องใช้ฟิล์ม ภาพที่ถ่ายได้จะถูกบันทึกแบบดิจิตอลโดยวงจร อิเล็กทรอนิกส์ภายในกล้อง โดยอยู่ในรูปแบบของไฟล์ภาพซึ่งสามารถส่งเข้าไปยังคอมพิวเตอร์เพื่อพิมพ์ ออกมาเป็นภาพ สามารถตกแต่งภาพด้วยโปรแกรมต่างๆ เช่น Photoshop ส่งผ่านอินเทอร์เน็ต ทำเว็บ หรือนำไปใช้งานในลักษณะอื่นๆ ต่อไป
  • 22. แบบทดสอบ ก่อนเรียน-หลังเรียนหน่วยที่ 1 รายวิชา การเขียนโปรแกรมบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ ชื่อหน่วย ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ เรื่อง ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์เคลื่อนที่ จุดประสงค์เพื่อ 1. เข้าใจลักษณะของอุปกรณ์เคลื่อนที่ 2. บอกความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้ 3. บอกประเภทของอุปกรณ์เคลื่อนที่ได้ 4. อธิบายการทำงานของระบบปฏิบัติการบนอุปกรณ์เคลื่อนที่ คำสั่ง จงทำเครื่องหมายกากบาท () เลือกคำตอบที่ถูกต้องลงในกระดาษคำตอบที่แจกให้ 1. ข้อใดกล่าวถูกต้องที่สุดเกี่ยวกับความหมายของอุปกรณ์เคลื่อนที่ ก. คอมพิวเตอร์แบบพกพาคือคอมพิวเตอร์ที่ได้รับการออกแบบมาให้เคลื่อนย้ายจากที่หนึ่งไปอีก ที่หนึ่งได้ง่าย ข. เป็นคอมพิวเตอร์ ขนาดเล็กพอ เพื่อถือและใช้งานในมือ โดยปกติแล้วอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ พกพาใด ๆ จะมีอินเทอร์เฟซแบบจอแบน LCD หรือ OLED ค. แท็บเล็ตพีซี หรือ แท็บเล็ต เป็นคอมพิวเตอร์ที่รวมการทำงานทุกอย่างไว้ในจอสัมผัส ง. เป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่มีประสิทธิภาพ 2. อุปกรณ์เคลื่อนที่สามารถแบ่งได้เป็นกี่ประเภท ก. 7 ประเภท ข. 8 ประเภท ค. 9 ประเภท ง. 10 ประเภท 3. ข้อใดต่อไปนี้ไม่ได้จัดว่าเป็นคอมพิวเตอร์พกพา ก. เครื่องเล่นสื่อดิจิทัล ข. คอมพิวเตอร์แท็บเล็ต ค. เครื่องคำนวณกราฟ ง. ฟีเจอร์โฟน
  • 23. 4. โทรศัพท์มือถือมีความมายตรงกับข้อใด ก. เป็นกล้องถ่ายรูปที่ใช้ระบบดิจิทัล โดยเก็บรูปภาพลงในสื่ออิเล็กทรอนิกส์เช่น เอสดีการ์ด หรือคอมแพ็กต์แฟลช ข. เป็นเครื่องมือทางโทรคมนาคมส่วนตัวอย่างง่าย สำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความ ทางเดียว กับจำนวนข้อความที่จำกัด ค. อุปกรณ์นำทางแบบพกพา (PND) เป็นผลิตภัณฑ์ อิเล็กทรอนิกส์ แบบพกพาซึ่งรวม ความสามารถในการระบุตำแหน่ง (เช่นฟังก์ชัน GPS ) และ การนำทาง ง. อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ใช้ในการสื่อสารสองทางผ่าน โทรศัพท์เคลื่อนที่ใช้คลื่นวิทยุในการ ติดต่อกับเครือข่ายโทรศัพท์มือถือ 5. กล้องดิจิทัลมีความมายตรงกับข้อใด ก. เป็นกล้องถ่ายรูปที่ใช้ระบบดิจิทัล โดยเก็บรูปภาพลงในสื่ออิเล็กทรอนิกส์เช่น เอสดีการ์ด หรือคอมแพ็กต์แฟลช ข. เป็นเครื่องมือทางโทรคมนาคมส่วนตัวอย่างง่าย สำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความ ทางเดียว กับจำนวนข้อความที่จำกัด ค. อุปกรณ์นำทางแบบพกพา (PND) เป็นผลิตภัณฑ์ อิเล็กทรอนิกส์ แบบพกพาซึ่งรวม ความสามารถในการระบุตำแหน่ง (เช่นฟังก์ชัน GPS ) และ การนำทาง ง. อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ใช้ในการสื่อสารสองทางผ่าน โทรศัพท์เคลื่อนที่ใช้คลื่นวิทยุในการ ติดต่อกับเครือข่ายโทรศัพท์มือถือ 6. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับ Phablets ก. เป็นโทรศัพท์เคลื่อนที่ที่มีความสามารถเพิ่มเติมเหนือจากโทรศัพท์เคลื่อนที่ทั่วไป ข. เป็นสิ่งที่เรียกอุปกรณ์ถูกสร้างออกมาเพื่อให้สามารถมีฟังก์ชันสำหรับทำงานระหว่างสมาร์ท โฟนกับแท็บเล็ต ค. โทรศัพท์มือถือที่สามารถถ่ายภาพและมักบันทึกวิดีโอ โดยใช้กล้องดิจิตอลในตัวอย่างน้อย หนึ่งตัว ง. โทรศัพท์มือถือระดับกลาง เป็นโทรศัพท์มือถือที่ในขณะเวลาหนึ่งผู้ผลิตไม่ถือว่ามันเป็น สมาร์ทโฟน
  • 24. 7. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับ สมาร์ทโฟน ก. เป็นโทรศัพท์เคลื่อนที่ที่มีความสามารถเพิ่มเติมเหนือจากโทรศัพท์เคลื่อนที่ทั่วไป ข. เป็นสิ่งที่เรียกอุปกรณ์ถูกสร้างออกมาเพื่อให้สามารถมีฟังก์ชันสำหรับทำงานระหว่าง สมาร์ทโฟนกับแท็บเล็ต ค. โทรศัพท์มือถือที่สามารถถ่ายภาพและมักบันทึกวิดีโอ โดยใช้กล้องดิจิตอลในตัวอย่างน้อย หนึ่งตัว ง. โทรศัพท์มือถือระดับกลาง เป็นโทรศัพท์มือถือที่ในขณะเวลาหนึ่งผู้ผลิตไม่ถือว่ามันเป็น สมาร์ทโฟน 8. เครื่องมือทางโทรคมนาคมสำหรับการส่งข้อความสั้น ๆ โดยรับข้อความทางเดียว หมายถึงข้อใด ก. กล้องดิจิทัล ข. เพจเจอร์ (Pager) ค. เครื่องคิดเลขแบบพกพา ง. ผู้ช่วยดิจิทัลส่วนบุคคล (PDA) 9. อุปกรณ์เคลื่อนที่ในข้อใดคือคอมพิวเตอร์ที่สวมใส่ได้ ก. นาฬิกาเครื่องคิดเลข ข. สมาร์ทวอทช์ (Smart Watch) ค. จอแสดงผลที่ศีรษะ ง. ถูกทุกข้อ 10. เป็นบัตรพลาสติกชนิดหนึ่ง มีขนาดเท่ากับ บัตรเครดิต หรือ บัตรเอทีเอ็ม แตกต่างกันตรงที่มีการฝังชิป ไว้บนบัตรด้วย หมายถึงข้อใด ก. หัวติดตั้งจอแสดงผล (HMD) ข. สมาร์ทการ์ด ( Smart Card ) ค. สมาร์ทวอทช์ (Smart Watch) ง. นาฬิกาเครื่องคิดเลข