Pinagsanib Na Banghay Aralin sa EPP at EKAWP 6 
Name: Jane S. Ologuin 
School: Nazareth Elementary School 
District: Sergio Osmeña II District 
I. Layunin: Naipapakita ang wastong gawi sa paggawa upang makatipid 
sa oras, lakas, at pinagkunan 
II. Paksa: Pagpapanatili ng Sustansiya, Anyo, At Lasa ng Pagkaing Inihanda 
Sanggunian: MGPP 6 pp. 24-26; MG pp. 32-34 
PELC 9.4.4p.68 
Kagamitan: mga larawan, gamit sa paghahanda 
pagpapahalaga: pagkamalusog/mapamaraan 
III. Pamamaraan: 
A. Panimulang Gawain 
1. Pagsasanay 
Paligsahan ng bawat pangkat sa pinakamraming masusulat na pagkain na 
kabilang sa tatlong pangkat ng pagkain. 
2. Balik-Aral: 
Sa tulong ng larawan, magbalik-aral sa mga katangian ng mga sariwang 
pagkain. 
B. Panlinang na Gawain 
1. Pagganyak 
Paano mo natitiyak na masustansiya at ligtas ang mga pagkaing idudulot 
sa inyong pamilya? 
2. Suliranin 
Anu-ano ang mga alituntunin na dapat tandaan sa pagpapanatili ng 
sustansiya, anyo at lasa ng pagkaing inihahanda? 
3. Pagtatalakayan 
a. Ipabasa ng malakas isa-isa sa mga bata ang mag alituntunin sa 
pagpanatili ng sustansiya, anyo at lasa ng pagkain. 
b. Isa-isa itong ipaliwanang sa mga bata. 
c. Pagsagot sa mag suliranin. 
4. Paglalahat 
Ang sustansiya, anyo at lasa ng pagkain ay mapapanatili kung 
ang tagapagluto ay sumusunod sa wastong pamamaraan ng paghahanda 
at pagluluto. 
5. Paglalapat 
Magbigay ng mga alituntuning sinusunod sa pagpapanatili ng anyo, lasa 
at sustansiya ng karne, isda, mais, gulay at bigas. 
IV. Pagtataya 
Tama O Mali 
____1. Hugasan ang pagkain bago lutuin o balatan. 
____2. Nawawala ang thiamine kapag hinahalo ang pagkain habang niluluto. 
____3. Ang mga water soluble vitamins ay ang mga bitaminang nawawala 
sa prutas at gulay na hinuhugasan. 
____4. Ang karne ay niluluto sa malakas na apoy. 
____5. Dapat na agad-agad ibabad sa tubig ang mga binabalatang kamote at 
patatas upang hindi mapanatili ang tunay nitong kulay. 
V. Takdang- Aralin: 
Magsaliksik kung paano ginawa ng nana yang pagpapanatili ng sustansiya , 
anyo at lasa ng pagkaing kanyang inihanda para sa inyong pamilya..
Banghay Aralin sa HEKASi 6 
Name: Jane S. Ologuin 
School: Nazareth Elementary School 
District: Sergio Osmeña II District 
I. Layunin: Naiuugnay ang kahalagahan ng edukasyon at kalusugan ng 
mamamayan sa pagpapaunlad ng kabuhayan ng bansa. 
II. Paksa: Pagpapabuti ng Uri ng Kalusugan 
Sanggunian: Ang Pilipino sa Pagbuo ng Bansa6, p.287 
PELC V. B1.3, pahina 37 
Kagamitan: mga larawan 
pagpapahalaga: pagkamalusog 
III. Pamamaraan: 
A. Panimulang Gawain 
1. Balitaan 
2. Balik-Aral: 
Ano ang mga paraang ginawa ng pamahalaan para sa pagpapabuti ng 
edukasyon?. 
B. Panlinang na Gawain 
1. Pagganyak 
Malusog ka ba? Pinagbubuti kaya ng pamahalaa ang ating kalusugan? 
2. Paglalahad 
Pagbasa sa Aralin 
Pagpapalitan ng kuru-kuro 
3. Pagtatalakayan 
Ano ang kahalagahan ng kalusugan sa pagpapaunlad ng bansa? 
Anu-ano ang ginagawa ng pamahalaanupang mapabuti ang uri ng 
kalusugan ng mga mamamayan? 
Paano ipinapatupad ng pamahalaa ang programa sa kalusugan? 
Ano ang DOH? Ano ang bagong pamamalakad nito? 
C. Pangwakas na Gawain 
1. Paglalahat 
Anu-ano ang mga paraang ginagawa ng pamahalaan para sa 
pagpapabuti ng uri ng kalusugan? 
2. Paglalapat 
Para sa iyo, pinagbubuti ba ng pamahalaan ang uri ng kalusugan sa ating 
bansa? 
3. Pagpapahalaga 
Ano ang maaaring mangyari sa ekonomiya ng bansa kapag hindi gumawa ng 
paraan ang pamahalaan parta sa pagpapapbuti ng uri ng kalusugan? 
Mahalaga ba ang pagiging malusog ng bawat mamamayan? Paano ito 
nakatutulong sa pagkakaroon ng pag-unlad ng isang bansa? 
IV. Pagtataya 
Anu-ano ang mga paraang ginagawa ng pamahalaa upang mapabuti ang uri 
ng kalusugan sa ating bansa? 
V. Takdang-Aralin 
Magsaliksik kung paano ginawa ng pamahalaan para mapaunlad ang uri ng 
agham at teknolohiya sa ating bansa.
Banghay Aralin sa HEKASi 5 
Name: Jane S. Ologuin 
School: Nazareth Elementary School 
District: Sergio Osmeña II District 
I. Layunin: Natutukoy ang mga palatandaan ng kaunlaran sa larangan ng 
pulitika. 
Nakapagbibigay ng mga halimbawa ng mga katangian ng isang 
maunlad na bansa sa larangan ng pulitika. 
II. Paksa: Ang mga palatandaan ng Kaunlaran 
Pag-unlad na Pampulitika 
Sanggunian: Ang Pilipino sa Pagbuo ng Bansa 5, p.54-56 
Pilipinas Bansang Papaunlad 5, pp. 48-51 
PELC V. B1.3, pahina 37 
Kagamitan: mga larawan na may kaugnayan sa pamahalaan at mamamayan 
pagpapahalaga: kahalagahan ng pamahalaan 
III. Pamamaraan: 
A. Panimulang Gawain 
1. Balitaan 
2. Balik-Aral: 
Anu-ano ang mga palatandaan ng kaunlaran sa larangan ng kultura?. 
B. Panlinang na Gawain 
1. Pagganyak 
Nais ba ninyong malaman na ang isang bansa ay kinakailangang maging 
maunlad sa larangan ng pulitika?? 
2. Paglalahad 
Pangkatin ang mga bata. 
Pagbasa sa aralin 
Bawat pangkat magkaroon ng dramatisasyon ng mga pangyayaring 
ngpapakita ng mga palatandaan ng kaunlaran sa larangan ng pulitka sa 
bansa. 
3. Pagtatalakayan 
Ano ang pamahalaan? 
Ano ang sisteman ng pamahalaan sa pilipinas? 
Mahalaga ba ang pamahalaan sa pag-unlad ng bansa? Bakit? 
Kailan natin masasabi na maunlad ang bansa batay sa pamahalaan 
nito? 
C. Pangwakas na Gawain 
1. Paglalahat 
Anu-ano ang mga palatandaan ng kaunlaran sa larangan ng pulitika? 
Ano ang mga halimbawa ng mga katangian ng isang bansa sa larangan ng 
pulitika? 
2. Paglalapat 
Para sa iyo, totoo bang maunlad ang pulitika ng pilipinas? Bakit? 
3. Pagpapahalaga 
Mahalag ba sa atin ang pamahalaan, mga karapatan at mga kalayaan ng mga 
mamamayang pilipino? 
Ipaliwanag: 
Maunlad ang bansang may sistemang pulitikal na ang pinanggagalingan ng sigla 
at lakas ay ang tunay na demokrasya ng mga mamamayan? 
Maunlad ba ang kalgayang pampulitika sa Pilipinas? Bakit? 
IV. Pagtataya 
Anu-ano ang mga palatandaan ng kaunlaran sa larangan ng pulitika? 
Anu-ano ang mga halimbawa ng mga katangian ng isang bansa sa larangan ng 
pulitika? 
V. Takdang-Aralin 
Magsaliksik at mgsasagawa ng ulat sa klase sa pinakamaunlad na probinsiya sa 
Pilipinas na maunlad sa larangan ng pulitka at sa kalusugan.

Lesson plan epp 6 -wastong gawi sa paggawa

  • 1.
    Pinagsanib Na BanghayAralin sa EPP at EKAWP 6 Name: Jane S. Ologuin School: Nazareth Elementary School District: Sergio Osmeña II District I. Layunin: Naipapakita ang wastong gawi sa paggawa upang makatipid sa oras, lakas, at pinagkunan II. Paksa: Pagpapanatili ng Sustansiya, Anyo, At Lasa ng Pagkaing Inihanda Sanggunian: MGPP 6 pp. 24-26; MG pp. 32-34 PELC 9.4.4p.68 Kagamitan: mga larawan, gamit sa paghahanda pagpapahalaga: pagkamalusog/mapamaraan III. Pamamaraan: A. Panimulang Gawain 1. Pagsasanay Paligsahan ng bawat pangkat sa pinakamraming masusulat na pagkain na kabilang sa tatlong pangkat ng pagkain. 2. Balik-Aral: Sa tulong ng larawan, magbalik-aral sa mga katangian ng mga sariwang pagkain. B. Panlinang na Gawain 1. Pagganyak Paano mo natitiyak na masustansiya at ligtas ang mga pagkaing idudulot sa inyong pamilya? 2. Suliranin Anu-ano ang mga alituntunin na dapat tandaan sa pagpapanatili ng sustansiya, anyo at lasa ng pagkaing inihahanda? 3. Pagtatalakayan a. Ipabasa ng malakas isa-isa sa mga bata ang mag alituntunin sa pagpanatili ng sustansiya, anyo at lasa ng pagkain. b. Isa-isa itong ipaliwanang sa mga bata. c. Pagsagot sa mag suliranin. 4. Paglalahat Ang sustansiya, anyo at lasa ng pagkain ay mapapanatili kung ang tagapagluto ay sumusunod sa wastong pamamaraan ng paghahanda at pagluluto. 5. Paglalapat Magbigay ng mga alituntuning sinusunod sa pagpapanatili ng anyo, lasa at sustansiya ng karne, isda, mais, gulay at bigas. IV. Pagtataya Tama O Mali ____1. Hugasan ang pagkain bago lutuin o balatan. ____2. Nawawala ang thiamine kapag hinahalo ang pagkain habang niluluto. ____3. Ang mga water soluble vitamins ay ang mga bitaminang nawawala sa prutas at gulay na hinuhugasan. ____4. Ang karne ay niluluto sa malakas na apoy. ____5. Dapat na agad-agad ibabad sa tubig ang mga binabalatang kamote at patatas upang hindi mapanatili ang tunay nitong kulay. V. Takdang- Aralin: Magsaliksik kung paano ginawa ng nana yang pagpapanatili ng sustansiya , anyo at lasa ng pagkaing kanyang inihanda para sa inyong pamilya..
  • 2.
    Banghay Aralin saHEKASi 6 Name: Jane S. Ologuin School: Nazareth Elementary School District: Sergio Osmeña II District I. Layunin: Naiuugnay ang kahalagahan ng edukasyon at kalusugan ng mamamayan sa pagpapaunlad ng kabuhayan ng bansa. II. Paksa: Pagpapabuti ng Uri ng Kalusugan Sanggunian: Ang Pilipino sa Pagbuo ng Bansa6, p.287 PELC V. B1.3, pahina 37 Kagamitan: mga larawan pagpapahalaga: pagkamalusog III. Pamamaraan: A. Panimulang Gawain 1. Balitaan 2. Balik-Aral: Ano ang mga paraang ginawa ng pamahalaan para sa pagpapabuti ng edukasyon?. B. Panlinang na Gawain 1. Pagganyak Malusog ka ba? Pinagbubuti kaya ng pamahalaa ang ating kalusugan? 2. Paglalahad Pagbasa sa Aralin Pagpapalitan ng kuru-kuro 3. Pagtatalakayan Ano ang kahalagahan ng kalusugan sa pagpapaunlad ng bansa? Anu-ano ang ginagawa ng pamahalaanupang mapabuti ang uri ng kalusugan ng mga mamamayan? Paano ipinapatupad ng pamahalaa ang programa sa kalusugan? Ano ang DOH? Ano ang bagong pamamalakad nito? C. Pangwakas na Gawain 1. Paglalahat Anu-ano ang mga paraang ginagawa ng pamahalaan para sa pagpapabuti ng uri ng kalusugan? 2. Paglalapat Para sa iyo, pinagbubuti ba ng pamahalaan ang uri ng kalusugan sa ating bansa? 3. Pagpapahalaga Ano ang maaaring mangyari sa ekonomiya ng bansa kapag hindi gumawa ng paraan ang pamahalaan parta sa pagpapapbuti ng uri ng kalusugan? Mahalaga ba ang pagiging malusog ng bawat mamamayan? Paano ito nakatutulong sa pagkakaroon ng pag-unlad ng isang bansa? IV. Pagtataya Anu-ano ang mga paraang ginagawa ng pamahalaa upang mapabuti ang uri ng kalusugan sa ating bansa? V. Takdang-Aralin Magsaliksik kung paano ginawa ng pamahalaan para mapaunlad ang uri ng agham at teknolohiya sa ating bansa.
  • 3.
    Banghay Aralin saHEKASi 5 Name: Jane S. Ologuin School: Nazareth Elementary School District: Sergio Osmeña II District I. Layunin: Natutukoy ang mga palatandaan ng kaunlaran sa larangan ng pulitika. Nakapagbibigay ng mga halimbawa ng mga katangian ng isang maunlad na bansa sa larangan ng pulitika. II. Paksa: Ang mga palatandaan ng Kaunlaran Pag-unlad na Pampulitika Sanggunian: Ang Pilipino sa Pagbuo ng Bansa 5, p.54-56 Pilipinas Bansang Papaunlad 5, pp. 48-51 PELC V. B1.3, pahina 37 Kagamitan: mga larawan na may kaugnayan sa pamahalaan at mamamayan pagpapahalaga: kahalagahan ng pamahalaan III. Pamamaraan: A. Panimulang Gawain 1. Balitaan 2. Balik-Aral: Anu-ano ang mga palatandaan ng kaunlaran sa larangan ng kultura?. B. Panlinang na Gawain 1. Pagganyak Nais ba ninyong malaman na ang isang bansa ay kinakailangang maging maunlad sa larangan ng pulitika?? 2. Paglalahad Pangkatin ang mga bata. Pagbasa sa aralin Bawat pangkat magkaroon ng dramatisasyon ng mga pangyayaring ngpapakita ng mga palatandaan ng kaunlaran sa larangan ng pulitka sa bansa. 3. Pagtatalakayan Ano ang pamahalaan? Ano ang sisteman ng pamahalaan sa pilipinas? Mahalaga ba ang pamahalaan sa pag-unlad ng bansa? Bakit? Kailan natin masasabi na maunlad ang bansa batay sa pamahalaan nito? C. Pangwakas na Gawain 1. Paglalahat Anu-ano ang mga palatandaan ng kaunlaran sa larangan ng pulitika? Ano ang mga halimbawa ng mga katangian ng isang bansa sa larangan ng pulitika? 2. Paglalapat Para sa iyo, totoo bang maunlad ang pulitika ng pilipinas? Bakit? 3. Pagpapahalaga Mahalag ba sa atin ang pamahalaan, mga karapatan at mga kalayaan ng mga mamamayang pilipino? Ipaliwanag: Maunlad ang bansang may sistemang pulitikal na ang pinanggagalingan ng sigla at lakas ay ang tunay na demokrasya ng mga mamamayan? Maunlad ba ang kalgayang pampulitika sa Pilipinas? Bakit? IV. Pagtataya Anu-ano ang mga palatandaan ng kaunlaran sa larangan ng pulitika? Anu-ano ang mga halimbawa ng mga katangian ng isang bansa sa larangan ng pulitika? V. Takdang-Aralin Magsaliksik at mgsasagawa ng ulat sa klase sa pinakamaunlad na probinsiya sa Pilipinas na maunlad sa larangan ng pulitka at sa kalusugan.