1. Instructional Planning
(The process of systematically planning, developing, evaluating, and managing the
instructional process by using principles of teaching and learning - D.O. 42, s.2016)
Detailed Lesson Plan (DLP) Format
DLP Blg.: Asignatura: Baitang: Kwarter: Oras(haba): Petsa:
9 ARALING PANLIPUNAN 10 3
60 minutes
(1 Day)
APRIL 18,
2023
Gabayan ng Pagkatuto: Nasusuri ang bahaging ginagampanan ng mga
organisasyon sa karapatang pantao upang
matugunan ang iba’t ibang isyu at hamong
panlipunan
Code:
(Taken from the Curriculum Guide) AP10MKP-IVe-5
Susi ng Konsepto ng Pag-unawa Bahaging ginagampanan ng mga karapatang pantao.
Domain
Adapted Cognitive Process
Dimensions (D.O. No. 8, s.
2015)
Mga Layunin:
Knowledge
The fact or condition of
knowing something with
familiarity gained through
experience or association
Remembering
(Pag-alala)
Understanding
(Pag-unawa)
Natatalakay ang mga organisasyon sa karapatang
pantao na umiiral sa isang lugar upang matugunan ang
iba't-ibang isyu at hamong panlipunan.
Skills
The ability and capacity
acquired through
deliberate, systematic,
and sustained effort to
smoothly and adaptively
carryout complex
activities or the ability,
coming from one's
knowledge, practice,
aptitude, etc., to do
something
Applying
(Pag-aaplay)
Analyzing
(Pagsusuri)
Evaluating
(Pagtataya)
Nasusuri ang bahaging ginagampanan ng mga
organisasyon sa karapatang pantao upang matugunan
ang iba't-ibang isyu at hamong panlipunan.
Creating
(Paglikha)
Attitude (Pangkasalan) Valuing
Naipapahayag ang bahaging ginagampanan ng
organisasyon sa karapatang pantao sa lipunan.
Values (pagpapahalaga) Valuing
Napapahalagahan ang mga organisasyong nagtaguyod
ng karapatang pantao sa lipunan.
2. Content (Nilalaman)
Mga Organisasyong Nagtaguyod sa Karapatang
Pantao
2. 3. Learning Resources (Kagamitan)
Modules , Powerpoint, TG at LM (pahina 383-385),
mga larawan tungkol sa mga organisasyong nagsulong
sa karapatang pantao, activity cards
4. Pamamaraan
4.1 Panimulang Gawain VIDEO-SURI
Magpakita ng video tungkol sa abortion .
1.Tungkol sa ano ang ipinakitang video?
2. May alam ba kayong pangyayaring naganap sa inyong
pamayanan.
3. Ano ang masasabi mo sa gawaing ito?
10 minuto
4.2 Gawain
Larawan Suri : Panuto : Hatiin ang klase sa dalawang
pangkat at sasagutan ang mga tanong sa activity cards .
At iuulat ito sa loob ng 5 minuto.
Suriing mabuti ang larawan na ipinapakita tungkol mga
iba't-ibang organisasyong nagsulong sa mga karapatang
pantao at pagkatapos tukuyin ang mga larawan kung saan
ito ipinapatupad sa Pilipinas o sa buong Daigdig. Sagutan
ang mga gabay na tanong.
Gabay na Tanong:
• Group 1- Ano- ano ang mga pandaigdigang
organisasyong nagtaguyod sa karapatang pantao?
• Group 2 - Ano- ano ang mga organisasyon sa Pilipinas na
nagtaguyod sa karapatang pantao?
2. Ano-ano ang mga layunin ng mga organisasyong
nagtaguyod sa karapatang pantao?
3.Paano ginagampanan ng mga organisasyong nagtaguyod
ng karapatang pantao?
15 minuto
4.3 Analisis 1. Bakit kailangang may mga organisayong magtataguyod
ng karapatang pantao?
2. Anu-ano ang mga layunin ng mga organisasyong ito?
3. Bakit kaya pinagtutuunan ng pansin ng mga
organisasyon ang karapatang pantao?
4. Ano-ano ang pinagkaiba ng mga organisasyong
nagtaguyod ng karapatang pantao sa Pilipinas at sa ibang
bansa?
5 minuto
3. 4.4 Abstraksiyon
Pang International na Organisasyon
Amnesty International – ito ay isang pandaigdigang
kilusan na may kasapi at tagasuportang umaabot sa
mahigit pitong milyong katao. Ang motto nito ay “It is
better to light a candle than to curse the darkness.”
Pangunahing adhikain nito ang magsagawa ng
pagsasaliksik at kampanya laban sa pang-aabuso ng
mga karapatang pantao sa buong daigdig.
Human Rights Action Center (HRAC) – Itinatag ito ni
Jack Healey na isang kilalang human rights activist.
Naging tagapagtaguyod ito ng mga karapatang pantao sa
buong daigdig at nagsilbing-boses ng mga walang boses
at tagapagtaguyod ng karapatang pantao sa buong
daigdig.
Global Rights –Pangunahing layunin ng pandaigdigang
samahang ito na itaguyod at pangalagaan ang karapatan
ng mga taong walang gaanong boses sa lipunan at
pamahalaan.
Asian Human Rights Commission (AHRC) –
Layunin ng samahang ito ang magkaroon ng higit na
kamalayan tungkol sa karapatang pantao at
pagsasakatuparan nito sa buong Asya.
African Commission on Human and People’s Rights –
Ito ay isang quasi-judicial body na pinasinayaan noong
1987 sa Ethiopia. Layon nitong proteksiyonan at
itaguyod ang karapatan ng mga tao at magbigay ng
interpretasyon sa African Charter on Human and
People’s Rights.
Mga Organisasyon sa Pilipinas
Commission on Human Rights (CHR) - ang may
pangunahing tungkulin na pangalagaan ang mga
karapatang pantao ng mga mamamayan.
Philippine Human Rights Information Center
(PhilRights)- Hangad ng PhilRights na magkaroon ng
bansang may kultura ng pagkaka-pantay-pantay ng tao.
Philippine Alliance of Human Rights Advocates
(PAHRA) - Nilalayon ng PAHRA na itaguyod,
pangalagaan, at isakatauparan ang tunay na pag-iral ng
mga karapatang pantao sa bansa.
KARAPATAN: Alliance for the Advancement of
People’s Rights- Itinataguyod at pinangangalagaan nito
ang mga karapatang pantao sa Pilipinas. Ilan sa mga
programa ng alyansa ang magkaroon ng mataas na
antas ng kamalayan ang mga mamamayan sa kanilang
mga karapatan, maging aktibo sa pagsuporta sa mga
gawaing magtataguyod sa karapatang pantao.
1. Ilan lahat ang mga organisasyong nagtataguyod ng
karapatang pantao at ano-anong ang mga organisasyong
ito?
2. Ano-ano ang mga layunin ng mga organisasyong
nagtaguyod sa karapatang pantao?
5 minuto
4. 3. Paano ginagampanan ng mga organisasyonang
pagtataguyod ng karapatang pantao?
4.5 Aplikasyon Pangkatang Pagbabahagi : Hagdan sa pagkatuparan.
Hatiin ang klase sa parehong pangkat.
Pumili ng isang organisasyong nagtataguyod ng karapatang
pantao sa daigdig o sa ating bansa. Magsaliksik sa piniling
organisasyon. Pagkatapos ay buuin ang diyagram batay sa
hinihingi ng bawat baitang sa hagdan. Isulat ang sagot sa
ilalim ng baitang.
15 minuto
Gabay na Tanong :
1. Nararapat ba na pagtuunan ng pansin ng iyong piniling
organisasyon ang isyung inilahad sa diyagram? Bakit?
2. Makatuwiran ba ang aksiyong isinagawa ng
organisasyon upang maitaguyod/mapangalagaan ang
karapatang pantao ng mga sangkot/biktima? at Bakit?
3. Kung ikaw ang pinuno ng nasabing organisasyon, anong
hakbang o solusyon ang iyong isasakatuparan upang
matugunan ang naturang isyung may kaugnayan sa
karapatang pantao?
4.6 Assessment (Pagtataya)
Tests
Panuto: Suriin ang mga layunin
kung anong organisasyon ang
tumataguyod nito. Hanapin sa
hanay B ang mga layunin ng bawat
organisasyon na makikita sa Hanay
A.
5 minuto
5. 4.7 Takdang-Aralin
Reinforcing / strengthening
the day’s lesson
Magsuri pa ng iba pang organisasyon na
nagsusulong ng karapatang pantao.
2 minuto
4.8 Panapos na Gawain “To deny people their human rights is to challenge their very humanity.” – Nelson
Mandela
2 minuto
5. Remarks
6. Reflections
A. No. of learners who earned 80%
in the evaluation.
C. Did the remedial
lessons work? No. of
learners who have caught
up with the lesson.
B. No. of learners who require
additional activities for
remediation.
D. No. of learners who
continue to require
remediation.
E. Which of my learning strategies
worked well? Why did these work?
F. What difficulties did I encounter
which my principal or supervisor
can help me solve?
G. What innovation or localized
materials did I use/discover which I
wish to share with other teachers?
Prepared by:
Name: NIKKI ROSE L. CADIAO School:
VICTORIAS NHS-GASTON
EXTENSION
Position/
Designation:
TEACHER I Division: NEGROS OCCIDENTAL
Contact
Number:
Email
address: