1. nAp AN HOC pHAN KE ToAN QUANTIll
LOP n~ HOC virA HOC vir A LAM K2
Cau 1:
1, Viit phuang trinh chi phi ilifn, nuac va chi phi san xuat chung
* Bi~n phi don vi = 120.000.000: 8.000 =IS.000d/sp
Phuong trinh chi phi dien mroc (chi phi h6n hop): y = ax + b (a: bien phi don vi, b: dinh phi, x: s6
hrong san pham san xu~t)
Chi phi dien, mroc (J mire san hrong cao nhat:
= 634.000.000 - 15.000 x 15.000 - 160.000.000 = 249.000.000 (d).
f)i~m cao nhat: xmax = 15.000 sp nrong trng y(max) = 249.000.000
f)i~m thfipnhat: xmin = 8.000 sp tuong (rugy(min) = 200.000.000
Tac6:
249.000.000- 200.000.000
a
15.000 - 8.000
7.000 (d/sp)
b=200.000.000 -7.000 x 8.000 = 144.000.000 (d)
V~yPhuong trinh chi phi di~o, nutrc: y = 7.000x + 144.000.000
* Phuong trinh chi phi san xufitchung c6 dang: y = A.x + B
V6i A: bien phi SXC, A = 15.000 + 7.000 = 22.000d/sp
B: dinh phi SXC, B = 144.000.000 + 160.000.000 = 204.000.000
Khi do phuong trinh chi phi SXC co dang: Y = 22.000X + 204.000.000
2. V6i san hrong san xufitx = 13.500 san pham thi chi phi san xufit chung: (O,Sd)
= 22.000 x 13.500 + 204.000.000 = SOl.OOO.OOOd
Cau 2: (3 diem)
1, Dl;ftodn san luang san xuat: (4 x 0,25 = 1il)
1.DU ToAN sAN LUONG sAN pHAM sAN XUAT NAM N+1.
Chi tieu DVT
Quy
Ca nam
I II III IV
1. San hrong tieu thu du kien SP 150.000 174.000 180.500 165.500 670.000
2. San hrong t6n kho cu6i leY SP 17.400 18.050 16.550 16.000 16.000
3. San hrong t6n kho dciuky SP 15.000 17.400 18.050 16.550 15.000
4. San hrong cclnsan xu~t SP 152.400 174.650 179.000 164.950 671.000
2. DU ToAN CHI PHi VAT LIEU A NAM N+l (2 di~m)
Chi tieu DVT Quy I QuyII Quy III QuyIV Cit nlim
1. San hrong SP cclnsan xu~t SP 152.400 174.650 179.000 164.950 671.000
2. Luong NVL tieu hao/sp kg 0,8 0,8 0,8 0,8 0,8
3. Tong lueng NVL cin cho
sx kg 121.920 139.720,0 143.200,0 131.960 536.800
4. Luong VL t6n cu6i leY kg 13.972 14.320 13.196 12.000 12.000
5. LUQ11gVL t6n dciuleY kg 12.192 13.972 14.320 13.196 12.192
6. LUQ1lgVL can mua trong
kY kg 123.700 140.068 142.076 130.764 536.608
7. Don gia VL Ngd 30 30 30 30 30
8. Chi phi VL dn cho SX Ngd 3.657.600 4.191.600 4.296.000 3.958.800 16.104.000
9. Gia trj VL dn mua Ngd 3.711.000 4.202.040 4.262.280 3.922.920 16.098.240
PT_KTQT_DHVLVH MD: 09042015002- Page 3/2
2. Cau 3:
1, Dinh gid ban san pham theo hai phuang phdp (l,Sd)
* Phuong phap dinh phi toan br): (0,75d)
Chi phi nen = 22.000 + 25.000 + 8.000 + (800.000.0001100.000) = 63.000d/sp
T6ng chi phi san xuat = 63.000 x 100.000 = 6.300.000.000d
Chi phi ngoai SX = 15.000 x100.000 + 250.000.000 = 1.750.000.000d
LQ'inhuan mong muon = 2.000.000.000 x 25% = 500.000.000d
Ty I~chi phi tang them = [1.750.000.000 + 500.000.000]/6.300.000.000 = 35,71%
Gia ban don vi = 63.000 x (1+ 35,71%) = 85.500dlsp.
*Phuong phdp biin phi true tiip (0,75d)
Chi phi nen = 22.000+25.000 + 8.000 + 15.000 = 70.000d/sp
T6ng bi~nphi = 100.000 x 70.000 = 7.000.000.000d
T6ng dinh phi = 800.000.000 + 250.000.000 = 1.050.000.000d
Ty I~chi phi tang them: (1.050.000.000+500.000.000)17.000.000.000 = 22,14%
Gia ban don vi = 70.000 x (1+ 22,14%) = 85.500/sp.
2, N~uDN chap nh~n don hang thi: (ld)
+ Doanh thu co dtroc illdon hang: 10.000 x 73.200 = 732.000.000d
+ T6ng bien phi la: 10.000 x 70.000 = 700.000.000d
Lai illdon hang: 32.000.000d
Do DN co cong suAtt6i da la 120.000 san pham nhung chi moi san xuat va tieu thu 100.000 san
pham do do DN v~n con co kha nang san xu~t them hrong cua don d~t hang. Ben canh do vi~c tieu thu
100.000 san pham da giup DN bu d~p h~t dinh phi nen khi thirc hien them don hang nay thi DN co
them LN la 32.000.000 d6ng. V~y DN nen chApnhan don hang nay.
Cau 4: (1,5di€m)
Xdc djnh diim hoa van
CIDTIEV SANPHAMM SANPHAMN CONGTY
1. Doanh thu 1.965.000.000 1.035.000.000 3.000.000.000t-::.----r------.----.---------------.----------- --- ..-...-..-.-..-...------...-...-.....-...- ...--..-..--..-....-..------ . . . .
2. Bien phi 1.200.000.000 630.000.000 1.830.000.000
3. Lai tren bi€nphT-------------- --------765~OOO~oo(f----------405-.000.00-0------u70.000.000-
-.---------------------- • ._. .. M'._.H._ _••_ _ _•.._ ...••. __• •. .•• .__ . .. .• . ._. .
4. Dinh phi 975.000.000
5. LQ'inhuan 195.000.000r:--------r---r-------.,,·--------- -------.-.-....-.--.-..--.-....-..-.-.------.---...---------- . .
6. Ty I~ket cau san pham 65,5% 34,5%
Ty I~Iai tren bien phi binh quan: 1.170.000.000*100/3.000.000.000 = 39%
Doanh thu hoa v6n chung: 975.000.000/39% = 2.500.000.000d
Doanh thu bOav6n cua san ph~m M: 2.500.000.000 x 65,5% = 1.637.500.000d
San Iuqng bOav6n cua san ph~m M: 1.637.500.000/32.750 = 50.000 sp
Doanh thu hoa v6n cua san ph~m N: 2.500.000.000 x 34,5% = 862.500.000d
San Iuqng bOav6n cua san ph~m N: 862.500.000/34.500 = 25.000sp
PT_KTQT_DHVLVH MD: 09042015002- Page 4/2