GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
School: BARIIS ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V
Teacher: ERMA A. AMORS Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates and
Time: JANUARY 27 – 31, 2020 (WEEK 3) Quarter: 4TH
QUARTER
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
A. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa
Mapanuring pakikinig at pagunawa
Sa napakinggan
Naipamamalas ang kakayahan at
tatas
sa pagsasalita at pagpapahayag ng
sariling ideya, kaisipan, karanasan at
damdamin
Naisasagawa ang mapanuring
pagbasa
sa iba’t ibang uri ng teksto at
napapalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t
ibang kasanayan upang
maunawaan ang iba’t
ibang teksto
Napauunlad ang
kasanayan sa
pagsulat ng iba’t
ibang uri ng
sulatin
B. Pamantayan sa Pagaganap Nakabubuo ng nakalarawang
balangkas batay sa napakinggan
Nakagagawa ng radio
broadcast/teleradyo, debate at ng
isang forum
Nakagagawa ng grap o tsart tungkol
sa binasa, nakapagsasagawa ng
isang debate tungkol sa isang isyu o
binasang
paksa
Nagagamit ang silidaklatan
sa pagsasaliksik
Nakasusulat ng talatang
Nangangatwiran tungkol sa isang
isyu o paksa at makagagawa ng
portfolio ng mga sulatin
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat
ang code ng bawat kasanayan)
Naisasakilos ang napakinggang awit
Napapangkat ang mga salitang
magkaka-ugnay
F5PN-IVc-f-5 , F5PT-IVc-j-6/ Pahina
76 ng 143
Nagagamit ang iba’ t ibang uri ng
pangungusap sa
pakikipanayam/interview
F5WG-IVc-13.5
Nasasagot ang mga tanong sa
binasang tekstong pang-
impormasyon
F5PB-IVc-d-3.2
Nagagamit nang wasto ang Dewey
Classification System
F5EP-IVc-9.3
Nakasusulat ng iskrip para sa
radio broadcasting at teleradyo
F5PU-IVci-2.12
A. NILALAMAN Pagsasakilos ang napakinggang awit.
Pagpapangkat ang mga salitang
magkaka-ugnay
Paggamit ang iba’ t ibang uri ng
pangungusap
sapakikipanayam/interview
Pagsasagot ang mga tanong sa
binasang tekstong pang-
impormasyon
Paggamit nang wasto ang Dewey
Classification System
Pagsulat ng iskrip para sa radio
broadcasting at teleradyo
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
Punla 5 p127, Landas sa Pagbasa 6 p
9,22
Punla 5 p54-56 Hiyas sa Wika 5 p48,200
Bagong Filipino 5 Wika p16-17
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Tsart ng awit
larawan
Metacards
Tsart
Metacards
Larawan
tsart
B. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng bagong
aralin
1.Pagsasanay :
Maglalaro tayo kagaya ng sa Family
Frued.Magbigay ng mga trabaho na
gumagamit ng pito?
2.Balik-aral:
Ano ang dapat natin tandaan kapag
1.Pagsasanay
Unahan sa pagbibigay ng kahulugan
ang mga sumusunod na salita :
bilao ng palay mag-
usyosoginhawa nagtungo isaing
2.Balik-aral
Anu-anong uri ng pangungusap ang
1.Pagsasanay
Pagbabaybay
Idikta muli ang sampung salita
2.Balik-aral
Ano ang kahalagahan ng Dewey
System?
nais natin magpahayag tungkol sa
isang nasaksihan ninyong
pangyayari?
ginagamit sa pakikipanayam?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin A.Pagganyak :
Iparinig ang awit ng Smokey
Mountain na Anak ng Pasig
A.Pagganyak
Tumawag ng walong bata upang
Ipabuo ito : Pagsasagot ang mga
tanong sa binasang tekstong pang-
impormasyon
Pagganyak
Guessing game ; Sinong news
anchor ito :
Di kita tatantanan?
Magandang gabi bayan?
SOCO?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin
Paglalahad :
Pangkatin ang klase sa apat. Habang
pinakikinggan ang awit ng Anak ng
Pasig. Umisip kayo ng galaw o kilos
na nababagay sa lyrics ng awit.
Hanapin ninyo sa lyrics ng awit ang
magkakaugnay na salita o maari din
umisip kayo ng mga salitang kaugnay
ng mga salitang may salunguhit sa
lyrics.
Paglalahad
Ilahad ang kwento ni Pole at ang
Bigas
Si Pole at ang Bilao ng Bigas
Refer to LM
Paglalahad
Magparinig ng isang balita mula
sa radio.
Tingan sa Bagong Filipino 5 Wika
p16-17
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #1
Pagtalakay :
Pag –usapan ang mga kilos na
pwedeng gamitin sa awit. Ano mga
dapat isaalang- alang kapag
naglalapat ng kilos sa awit? Paano
ninyo nasabi na magkaugnay ang
mga salita?
.Pagtalakay :
Sagutin ang sumusunod na mga
tanong tungkol sa Kwento:
1.Saan naganap ang kwento?Sa
anong yugto ng buhay ni Pole ito
naganap ?
2.Sinu-sino ang iba pang tauhan sa
kwento?Ilarawan ang bawat isa sa
kanila.
3.Ilarawan mo si Pole.
4.Ano ang kusang ginawa ni Pole na
hindi iniutos ng kanyang ina?
5.Ginawa ba niya ang nararapat
gawin? Ano ang naramdaman niya
sa kanyang ginawa?
6.Paano siya naiiba sa kanyang mga
kaibigan?
7.Dapat ba siyang hangaan at
tularan ng kabataang tulad mo?
Bakit?
8.Kailan mo naipakikita ang mga
katangiang tulad ng kay Pole?
.Pagtatalakay
Ano ang paksa ng binasang balita
?
Saan ibinatay ang pamagat?
Saan inilagay ang
pinakamahalagang bahagi ng
balita?
Anu-anong tanong ang sinasagot
nito?
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2
. Pagpapayamang Gawain:
A.Gawin Ninyo
:Kumuha ng kapareha.Ibigay ang
pagkakaugnay ng bawat pares ng
salita ay magkasingkahulugan o
magkasalungat:
Pagpapayamang Gawain
A.Gawin Ninyo
Pangkatin ang klase Ipagawa sa
bawat pangkat ang habi ng tauhan
ni Pole
Pole
Pagpapayamang Gawain
A.Gawin Ninyo
Pangkatin ang klase.Bigyan ang
bawat pangkat ng pitong bagay
ng walang kaugnayan sa bawat
isa. Ipagamit ang mga bagay na
1.Hangal : matalino
6.lihim: sekreto
2.Lumubog:lumutang
7.namangha:nagulat
3.Nagdaralita:naghihirap
8.dahop:sagana
4.Umuusok: umaaso
9.intindihin:unawain
5.Matagal:sandal
10. Nabatid: nalaman
Katangian Patunay ito upang makagawa ng isang
bagay na kapaki-pakinabang.
Bigyang diin ganito rin ang strip
sa radio. Bawat isa sa mga
makikita natin sa istrip ay
tungkuling ginagawa upang
mapaganda ang isang radio show.
F. Paglinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Assessment)
B.Gawin Mo
Kung papipilin ka ng isang awit na
nagsasaad ng damdamin mo para sa
ating bansa, anong awit ang pipiliin
mo? Ilista sa hiwalay na papel ang
liriko o ang bahagi ng liriko ng awit
na ito.
B.Gawin mo
Basahin at sagutin ang mga tanong:
May isang batang ang pangalan ay
David. Marunong manalangin at
saka umawit. Itong batang si David
ay kumuha ng limang bato upang
gamitin niya sa kanyang paltik laban
kay Goliat na lubhang malaki sa
kanya. HNoong nagkaharap na si
david at Goliat , tinawanan lang niya
ito dahil sa bata pa sya at maliit pa.
Ngunit di natakot si David isang bato
ang nilagay sa kanyang tirador at
pinaikot- ikot. At tumama ito sa noo
si Goliat at natumba at tumama pa
ang ulo nito sa bato.
Sinu-sino ang pangunahing tauhan
sa kwento?
Bakit pinagtatawanan lamang ni
Goliat si Davd?
B.Gawin mo
Ayusin nang sunud-sunod ang
mga pangyayari sa ibaba upang
makabuo ng isang magandang
balita. Gawin ito sa sagutang
papel.
Liga ng Basketbol
Nagsimula noong Linggo ang liga
ng basketbol sa Palmera, Phase
I,II,III at IV. Sinimulan ang laro sa
ganap na ika-3 ng hapon. Isang
parading nilahukan ng lahat ng
lahat ng manlalaro ang nagbukas
ng liga. Panauhing pandangal ang
alkalde ng lungsod. Nanalo sa
pagandahan ng uniporme ang
koponang Asit. Masayang-masaya
ang mga nanonood sa basketbol
tuwing Sabado at Lingngo ng
gabi.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
. Paglalapat :
Paano mo maipapakita ang
pagmamahal mo sa ating inang
kalikasan ? Isulat ito sa isang talata
at gamitan ng mga salitang
magkaka-ugnay.
Paglalapat
Minsan nang tanungin ang dating
Pangulong Fidel V. Ramos kung sino
sa mga Pangulo ng Pilipinad ang
hinahangaan niya. Walang atubili
kanyang sinabi na si Dr. Jose P.
Laurel dahil nagging pangulo ito
noong panahon ng Hapon dahil
napakahirap magpasya noon
sapagkat maninimbang sa
Pamahalaang Hapon at kapakanan
ng mga Pilipino. Bakit humanga ang
dating Pangulong Ramos kay Dr.
Jose P. Laurel?
c.Paglalapat
Paano mo gagawin ang isang
skrip sa radio na hindi makkasakit
sa damdamin ng iyong kapwa?
Anong mga pananalita ang dapat
mong gamitin?
H. Paglalahat ng Arallin .Paglalahat :
Ano ang natutunan mo sa aralin ?
Ano ang dapat natin gawin upang
Paglalahat
Anong aral ang napulot natin sa
kwento ni Pole?
b.Paglalahat
Anu-ano ang dapat tandaan sa
pagsulat ng skrip para sa radio o
manatiling maayos an gating
kapaligiran?
Ano ang natutuhan mo sa aralin? teleradyo?
I. Pagtataya ng Aralin . Pagtataya :
Ibigay ang mga salitang
magkakaugnay at ang paraan ng
pagkakaugnay ng mga ito (gamit,
bahagi,lokasyon o ugnayan sa kulay).
Halimbawa sa bilang 1, ang watawat
at tagdan ang magkaugnay. Ang
paraan ng pagkakaugnay ay
lokasyon dahil ikinakabit ang
watawat sa tagdan nito. Gawin ang
bilang 2-10 sa sagutang papel.
1. watawat,awit,tagdan, bata
(lokasyon)
2.langit, bughaw, burol,lupa
3.dagat,bapor,dyip, bus
4.dingding,palay, bahay,paaralan
5.panghiwa,palakol,kutsilyo,martilyo
6.pala,pako,panghukay, gunting
7.araro,gulong,kariton,puno
8.ibon,pugad,aso,pusa
9.kotse,garahe,kabayo,kambing
10.Pilipinas, Timog-silangan, malayo,
lahi
Pagtataya :
Basahin at sagutin ang sumusunod
na tanong :
Walang panginoon - Deogracias
Rosario
1.Bakit galit si Marcos kay Don
Teong?
2.Sino ang pangunahing tauhan sa
kwento?
3.Ano ang nagging dahilan ng
kamtayan ni Don Teong?
4.Kung ikaw si Marcos gagawin mo
rin ba ang kanyang ginawa? Bakit?
5.Anong aral ang napulot natin sa
kwento?
. Pagtataya
Gumawa ng isang skrip sa radio
tungkol sa tamang paraan ng
paglilinis sa katawan o kaya
tungkol sa halalan sa inyong
lugar.
J. Karagdagang gawain para sa takdang-
aralin at remediation
V. Takdang Aralin:
Magsaliksik sa iba’t ibang uri ng
pangungusap na maaring gamitin sa
pakikipanayam.
Takdang-Aralin
Magsaliksik tungkol sa Dewey
System at alamin kung paano at
saan ito ginagamit.
Takdang-Aralin
Makinig sa radio o telebisyon ng
ulat tungkol sa kalgayan ng
panaho. Isulat ang ulat tungkol sa
kalagayan ng panahon. Isulat ang
ulat sa iyong notebook at
humandang basahin ito sa harap
ng klase. Sundin ang mga
hakbang :1.Pakinggan ang balita.
2.Isulat ang pamagat, ang
pangunahing ideya o paksa sa
unang pangungusap.
3.Sunadn ito ng mga
pangungusap na nagsasaad ng
detalye.
4.Iwasto ang isinulat bago
basahin sa klase.
C. Mga Tala
D. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
___ of Learners who earned 80%
above
___ of Learners who earned 80%
above
___ of Learners who earned 80%
above
___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80%
above
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
___ of Learners who require
additional activities for remediation
___ of Learners who require
additional activities for remediation
___ of Learners who require
additional activities for remediation
___ of Learners who require additional
activities for remediation
___ of Learners who require
additional activities for remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
___Yes ___No
____ of Learners who caught up the
lesson
___Yes ___No
____ of Learners who caught up the
lesson
___Yes ___No
____ of Learners who caught up the
lesson
___Yes ___No
____ of Learners who caught up the
lesson
___Yes ___No
____ of Learners who caught up
the lesson
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
___ of Learners who continue to
require remediation
___ of Learners who continue to
require remediation
___ of Learners who continue to
require remediation
___ of Learners who continue to
require remediation
___ of Learners who continue to
require remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
Strategies used that work well:
___ Group collaboration
___ Games
___ Power Point Presentation
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Discussion
___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in
doing their tasks
Strategies used that work well:
___ Group collaboration
___ Games
___ Power Point Presentation
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Discussion
___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
Cooperation in doing their tasks
Strategies used that work well:
___ Group collaboration
___ Games
___ Power Point Presentation
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Discussion
___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
Cooperation in doing their tasks
Strategies used that work well:
___ Group collaboration
___ Games
___ Power Point Presentation
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Discussion
___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
Cooperation in doing their tasks
Strategies used that work well:
___ Group collaboration
___ Games
___ Power Point Presentation
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Discussion
___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
Cooperation in doing their tasks
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
__ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs
__ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
__Reading Readiness
__Lack of Interest of pupils
__ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs
__ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
__Reading Readiness
__Lack of Interest of pupils
__ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs
__ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
__Reading Readiness
__Lack of Interest of pupils
__ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs
__ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
__Reading Readiness
__Lack of Interest of pupils
__ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs
__ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
__Reading Readiness
__Lack of Interest of pupils
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making use big books from
views of the locality
__ Recycling of plastics to be used
as Instructional Materials
__ local poetical composition
__Fashcards
__Pictures
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making use big books from
views of the locality
__ Recycling of plastics to be used
as Instructional Materials
__ local poetical composition
__Fashcards
__Pictures
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making use big books from
views of the locality
__ Recycling of plastics to be used
as Instructional Materials
__ local poetical composition
__Fashcards
__Pictures
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making use big books from
views of the locality
__ Recycling of plastics to be used as
Instructional Materials
__ local poetical composition
__Fashcards
__Pictures
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making use big books from
views of the locality
__ Recycling of plastics to be
used as Instructional Materials
__ local poetical composition
__Fashcards
__Pictures

FILIPINO 5_Q4_W3 DLL.docx

  • 1.
    GRADES 1 to12 DAILY LESSON LOG School: BARIIS ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V Teacher: ERMA A. AMORS Learning Area: FILIPINO Teaching Dates and Time: JANUARY 27 – 31, 2020 (WEEK 3) Quarter: 4TH QUARTER LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES A. LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa Mapanuring pakikinig at pagunawa Sa napakinggan Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napapalawak ang talasalitaan Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin B. Pamantayan sa Pagaganap Nakabubuo ng nakalarawang balangkas batay sa napakinggan Nakagagawa ng radio broadcast/teleradyo, debate at ng isang forum Nakagagawa ng grap o tsart tungkol sa binasa, nakapagsasagawa ng isang debate tungkol sa isang isyu o binasang paksa Nagagamit ang silidaklatan sa pagsasaliksik Nakasusulat ng talatang Nangangatwiran tungkol sa isang isyu o paksa at makagagawa ng portfolio ng mga sulatin C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan) Naisasakilos ang napakinggang awit Napapangkat ang mga salitang magkaka-ugnay F5PN-IVc-f-5 , F5PT-IVc-j-6/ Pahina 76 ng 143 Nagagamit ang iba’ t ibang uri ng pangungusap sa pakikipanayam/interview F5WG-IVc-13.5 Nasasagot ang mga tanong sa binasang tekstong pang- impormasyon F5PB-IVc-d-3.2 Nagagamit nang wasto ang Dewey Classification System F5EP-IVc-9.3 Nakasusulat ng iskrip para sa radio broadcasting at teleradyo F5PU-IVci-2.12 A. NILALAMAN Pagsasakilos ang napakinggang awit. Pagpapangkat ang mga salitang magkaka-ugnay Paggamit ang iba’ t ibang uri ng pangungusap sapakikipanayam/interview Pagsasagot ang mga tanong sa binasang tekstong pang- impormasyon Paggamit nang wasto ang Dewey Classification System Pagsulat ng iskrip para sa radio broadcasting at teleradyo KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian 1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 2. Mga pahina sa Kagamitang Pang- Mag-aaral Punla 5 p127, Landas sa Pagbasa 6 p 9,22 Punla 5 p54-56 Hiyas sa Wika 5 p48,200 Bagong Filipino 5 Wika p16-17 3. Mga pahina sa Teksbuk 4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource B. Iba pang Kagamitang Panturo Tsart ng awit larawan Metacards Tsart Metacards Larawan tsart B. PAMAMARAAN A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin 1.Pagsasanay : Maglalaro tayo kagaya ng sa Family Frued.Magbigay ng mga trabaho na gumagamit ng pito? 2.Balik-aral: Ano ang dapat natin tandaan kapag 1.Pagsasanay Unahan sa pagbibigay ng kahulugan ang mga sumusunod na salita : bilao ng palay mag- usyosoginhawa nagtungo isaing 2.Balik-aral Anu-anong uri ng pangungusap ang 1.Pagsasanay Pagbabaybay Idikta muli ang sampung salita 2.Balik-aral Ano ang kahalagahan ng Dewey System?
  • 2.
    nais natin magpahayagtungkol sa isang nasaksihan ninyong pangyayari? ginagamit sa pakikipanayam? B. Paghahabi sa layunin ng aralin A.Pagganyak : Iparinig ang awit ng Smokey Mountain na Anak ng Pasig A.Pagganyak Tumawag ng walong bata upang Ipabuo ito : Pagsasagot ang mga tanong sa binasang tekstong pang- impormasyon Pagganyak Guessing game ; Sinong news anchor ito : Di kita tatantanan? Magandang gabi bayan? SOCO? C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Paglalahad : Pangkatin ang klase sa apat. Habang pinakikinggan ang awit ng Anak ng Pasig. Umisip kayo ng galaw o kilos na nababagay sa lyrics ng awit. Hanapin ninyo sa lyrics ng awit ang magkakaugnay na salita o maari din umisip kayo ng mga salitang kaugnay ng mga salitang may salunguhit sa lyrics. Paglalahad Ilahad ang kwento ni Pole at ang Bigas Si Pole at ang Bilao ng Bigas Refer to LM Paglalahad Magparinig ng isang balita mula sa radio. Tingan sa Bagong Filipino 5 Wika p16-17 D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 Pagtalakay : Pag –usapan ang mga kilos na pwedeng gamitin sa awit. Ano mga dapat isaalang- alang kapag naglalapat ng kilos sa awit? Paano ninyo nasabi na magkaugnay ang mga salita? .Pagtalakay : Sagutin ang sumusunod na mga tanong tungkol sa Kwento: 1.Saan naganap ang kwento?Sa anong yugto ng buhay ni Pole ito naganap ? 2.Sinu-sino ang iba pang tauhan sa kwento?Ilarawan ang bawat isa sa kanila. 3.Ilarawan mo si Pole. 4.Ano ang kusang ginawa ni Pole na hindi iniutos ng kanyang ina? 5.Ginawa ba niya ang nararapat gawin? Ano ang naramdaman niya sa kanyang ginawa? 6.Paano siya naiiba sa kanyang mga kaibigan? 7.Dapat ba siyang hangaan at tularan ng kabataang tulad mo? Bakit? 8.Kailan mo naipakikita ang mga katangiang tulad ng kay Pole? .Pagtatalakay Ano ang paksa ng binasang balita ? Saan ibinatay ang pamagat? Saan inilagay ang pinakamahalagang bahagi ng balita? Anu-anong tanong ang sinasagot nito? E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 . Pagpapayamang Gawain: A.Gawin Ninyo :Kumuha ng kapareha.Ibigay ang pagkakaugnay ng bawat pares ng salita ay magkasingkahulugan o magkasalungat: Pagpapayamang Gawain A.Gawin Ninyo Pangkatin ang klase Ipagawa sa bawat pangkat ang habi ng tauhan ni Pole Pole Pagpapayamang Gawain A.Gawin Ninyo Pangkatin ang klase.Bigyan ang bawat pangkat ng pitong bagay ng walang kaugnayan sa bawat isa. Ipagamit ang mga bagay na
  • 3.
    1.Hangal : matalino 6.lihim:sekreto 2.Lumubog:lumutang 7.namangha:nagulat 3.Nagdaralita:naghihirap 8.dahop:sagana 4.Umuusok: umaaso 9.intindihin:unawain 5.Matagal:sandal 10. Nabatid: nalaman Katangian Patunay ito upang makagawa ng isang bagay na kapaki-pakinabang. Bigyang diin ganito rin ang strip sa radio. Bawat isa sa mga makikita natin sa istrip ay tungkuling ginagawa upang mapaganda ang isang radio show. F. Paglinang sa Kabihasan (Tungo sa Formative Assessment) B.Gawin Mo Kung papipilin ka ng isang awit na nagsasaad ng damdamin mo para sa ating bansa, anong awit ang pipiliin mo? Ilista sa hiwalay na papel ang liriko o ang bahagi ng liriko ng awit na ito. B.Gawin mo Basahin at sagutin ang mga tanong: May isang batang ang pangalan ay David. Marunong manalangin at saka umawit. Itong batang si David ay kumuha ng limang bato upang gamitin niya sa kanyang paltik laban kay Goliat na lubhang malaki sa kanya. HNoong nagkaharap na si david at Goliat , tinawanan lang niya ito dahil sa bata pa sya at maliit pa. Ngunit di natakot si David isang bato ang nilagay sa kanyang tirador at pinaikot- ikot. At tumama ito sa noo si Goliat at natumba at tumama pa ang ulo nito sa bato. Sinu-sino ang pangunahing tauhan sa kwento? Bakit pinagtatawanan lamang ni Goliat si Davd? B.Gawin mo Ayusin nang sunud-sunod ang mga pangyayari sa ibaba upang makabuo ng isang magandang balita. Gawin ito sa sagutang papel. Liga ng Basketbol Nagsimula noong Linggo ang liga ng basketbol sa Palmera, Phase I,II,III at IV. Sinimulan ang laro sa ganap na ika-3 ng hapon. Isang parading nilahukan ng lahat ng lahat ng manlalaro ang nagbukas ng liga. Panauhing pandangal ang alkalde ng lungsod. Nanalo sa pagandahan ng uniporme ang koponang Asit. Masayang-masaya ang mga nanonood sa basketbol tuwing Sabado at Lingngo ng gabi. G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- araw na buhay . Paglalapat : Paano mo maipapakita ang pagmamahal mo sa ating inang kalikasan ? Isulat ito sa isang talata at gamitan ng mga salitang magkaka-ugnay. Paglalapat Minsan nang tanungin ang dating Pangulong Fidel V. Ramos kung sino sa mga Pangulo ng Pilipinad ang hinahangaan niya. Walang atubili kanyang sinabi na si Dr. Jose P. Laurel dahil nagging pangulo ito noong panahon ng Hapon dahil napakahirap magpasya noon sapagkat maninimbang sa Pamahalaang Hapon at kapakanan ng mga Pilipino. Bakit humanga ang dating Pangulong Ramos kay Dr. Jose P. Laurel? c.Paglalapat Paano mo gagawin ang isang skrip sa radio na hindi makkasakit sa damdamin ng iyong kapwa? Anong mga pananalita ang dapat mong gamitin? H. Paglalahat ng Arallin .Paglalahat : Ano ang natutunan mo sa aralin ? Ano ang dapat natin gawin upang Paglalahat Anong aral ang napulot natin sa kwento ni Pole? b.Paglalahat Anu-ano ang dapat tandaan sa pagsulat ng skrip para sa radio o
  • 4.
    manatiling maayos angating kapaligiran? Ano ang natutuhan mo sa aralin? teleradyo? I. Pagtataya ng Aralin . Pagtataya : Ibigay ang mga salitang magkakaugnay at ang paraan ng pagkakaugnay ng mga ito (gamit, bahagi,lokasyon o ugnayan sa kulay). Halimbawa sa bilang 1, ang watawat at tagdan ang magkaugnay. Ang paraan ng pagkakaugnay ay lokasyon dahil ikinakabit ang watawat sa tagdan nito. Gawin ang bilang 2-10 sa sagutang papel. 1. watawat,awit,tagdan, bata (lokasyon) 2.langit, bughaw, burol,lupa 3.dagat,bapor,dyip, bus 4.dingding,palay, bahay,paaralan 5.panghiwa,palakol,kutsilyo,martilyo 6.pala,pako,panghukay, gunting 7.araro,gulong,kariton,puno 8.ibon,pugad,aso,pusa 9.kotse,garahe,kabayo,kambing 10.Pilipinas, Timog-silangan, malayo, lahi Pagtataya : Basahin at sagutin ang sumusunod na tanong : Walang panginoon - Deogracias Rosario 1.Bakit galit si Marcos kay Don Teong? 2.Sino ang pangunahing tauhan sa kwento? 3.Ano ang nagging dahilan ng kamtayan ni Don Teong? 4.Kung ikaw si Marcos gagawin mo rin ba ang kanyang ginawa? Bakit? 5.Anong aral ang napulot natin sa kwento? . Pagtataya Gumawa ng isang skrip sa radio tungkol sa tamang paraan ng paglilinis sa katawan o kaya tungkol sa halalan sa inyong lugar. J. Karagdagang gawain para sa takdang- aralin at remediation V. Takdang Aralin: Magsaliksik sa iba’t ibang uri ng pangungusap na maaring gamitin sa pakikipanayam. Takdang-Aralin Magsaliksik tungkol sa Dewey System at alamin kung paano at saan ito ginagamit. Takdang-Aralin Makinig sa radio o telebisyon ng ulat tungkol sa kalgayan ng panaho. Isulat ang ulat tungkol sa kalagayan ng panahon. Isulat ang ulat sa iyong notebook at humandang basahin ito sa harap ng klase. Sundin ang mga hakbang :1.Pakinggan ang balita. 2.Isulat ang pamagat, ang pangunahing ideya o paksa sa unang pangungusap. 3.Sunadn ito ng mga pangungusap na nagsasaad ng detalye. 4.Iwasto ang isinulat bago basahin sa klase. C. Mga Tala D. Pagninilay A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above
  • 5.
    B. Bilang ngmag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation ___ of Learners who require additional activities for remediation ___ of Learners who require additional activities for remediation ___ of Learners who require additional activities for remediation ___ of Learners who require additional activities for remediation ___ of Learners who require additional activities for remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation ___ of Learners who continue to require remediation ___ of Learners who continue to require remediation ___ of Learners who continue to require remediation ___ of Learners who continue to require remediation ___ of Learners who continue to require remediation E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Power Point Presentation ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Discussion ___ Case Method ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Power Point Presentation ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Discussion ___ Case Method ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Power Point Presentation ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Discussion ___ Case Method ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Power Point Presentation ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Discussion ___ Case Method ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Power Point Presentation ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Discussion ___ Case Method ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor? __ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful IMs __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works __Reading Readiness __Lack of Interest of pupils __ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful IMs __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works __Reading Readiness __Lack of Interest of pupils __ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful IMs __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works __Reading Readiness __Lack of Interest of pupils __ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful IMs __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works __Reading Readiness __Lack of Interest of pupils __ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful IMs __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer/ Internet Lab __ Additional Clerical works __Reading Readiness __Lack of Interest of pupils G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making use big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition __Fashcards __Pictures Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making use big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition __Fashcards __Pictures Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making use big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition __Fashcards __Pictures Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making use big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition __Fashcards __Pictures Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making use big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition __Fashcards __Pictures