BANGHAY ARALIN
SAARALING PANLIPUNAN
EKONOMIKS
I. Layunin:
Sa loob ng nakatakdang oras ang mga mag -aaral ay inaasahang;
a. Nakikilala ang mga sektor na bumubuo ng industriyang agrikultura; sa
paghahalaman, paghahayupan, pagugubat at pagmimina.
b. Nasusuri ang bahaging ginagampanan ng industriya ng agrikultura sa
paghahalaman, paghahayupan, pagugubat at pagmimina.
c. Nasusuri ang mga dahilan at epekto ng suliranin o problema sa sektor ng
agrikiltura.
d. Natatalakay at nakikilala ang mga ahensya at institusyon na nakakatulong sa
paglago ng sektor ng agrikultura.
e. Maisagawa at maitaguyod ang mga programang pang-agrikultura.
f. Naipapaliwanag ang ibat-ibang uri ng yamang napapalitan at 'di
napapalitan.
II. Paksang Aralin:
A. Paksa: Ekonomiks: SEKTOR NG AGRIKILTURA
B. Kagamitan: Visual Aids at Powerpoint
C. Sanggunian: Internet at Libro
III. Pamamaraan
Gawaing Guro
A. Pagbabalik-Aral
 Ano ang Ekonomiks?
 Ang ang Mikroekonomiks at Makroekonomiks?
 Ipaliwanag ang pagkakaugnay - ugnay ng
supply-demand-produksyon?
B. Pagganyak
 Bilang mag-aaral ano ang isa sa pinakamahalagang gamit
ninyo?
 Sa inyong palagay saan nagmula ang mga hilaw na
materyales nito?
 Paano ba naipapagalaw ng mga hilaw na materyales ang
ating ekonomiya?
C. Paglalahad:
EKONOMIKS: SEKTOR NG AGRIKULTURA
 Isang maka agham at masining na may kinalaman sa pagpaparami ng mga hayop at
tanim o pangugubat (pagtrotroso).
D. Pagtatalakay: SEKTOR NG AGRIKULTURA
Nahahati ito sa:
a. Paghahalaman
b. Paghahayupan ( pangingisda)
c. Paggugubat
d. Pagmimina
 Talakayin ang ibat-ibang sektor ng agrikultura.
 Bigyang-suri ang kahalagahan ng agrikultura at mga suliraning kinakaharap nito.
 Talakayin ang mga programa ng mga ahensya ng gobyerno para sa pagpapa-unlad ng
ating agrikultura.
 Bigyang-halaga at pag-unawa ang ibat-ibang yaman, ito man ay napapalitan o 'di
napapalitan.
E. Paglalapat
 Bumuo ng 2 o higit at gumawa ng presentasyon ukol sa napiling
sektoral na problema at bigyan ito ng solusyon.
-paghahalaman -paghahayupan -paggugubat -pagmimina
F. Paglalahat
 Ano ang Agtikultura?
 Anu- ano ang mga sektor ng agrikultura?
 Anu-ano ang nga mahahalagang bahagi ang ginagampanan ng
agrikultura sa bansa?
 Ibigay ang mga suliranin na kinakaharap ng sektor ng agrikultura?
 Talakayin ang ibat-ibang uri ng yaman.
IV. Ebalwasyon
"ORAL RECITATION"
1. Ibigay ang ibat- ibang uri ng sektor ng agrikultura.
2. Bilang mag- aaral paano mo nabibigyang halaga ang pag-aagrikultura?
3. Naniniwala ka bang uunlad ang Pilipinas sa pag- aagrikultura? Sa paanong paraan?
4. Sa inyong sariling opinyon, ano pa ba ang dapat gawin ng gobyerno para sa ikaka-
unlad ng ating agrikultura?
5. Sa napapanahong hirap na binibigay ng El Nino sa bansa anu-ano ating maibabahagi
upang maisaayos ang ating produksyon ng bigas?
6. Anu-ano ang mahahalagang ginagampanan ng Agrikultura sa ating bansa?
7. Ipaliwanag ang ibat-ibang uri ng Yaman.
8. Sa iyong sariling opinyon, alin ang mas dapat pahalagahan- ang yamang napapalitan o
ang 'di napapalitan?
9. Ano ang pinakakilalang suliranin ng ating maghahayupan ngayon? At paano kaya natin
ito masosolusyunan?
10. Ang sektor ng pangingisda ay isa sa pinakamalaking sektor ng agrikultura, ito rin ang
may kinakaharap na suliranin tulad ng sobrang paghuli ng mga isda na tuluyang nauubos
na ang lahi. Sa paanong paraan natin ito masosolusyunan?
V. Takdang Aralin:
 Manood ng programang " agri tayo dito" sa tsanel 4 abs-cbn at gumawa ng
collage ikol dito. Gumamit ng mga lumang peryodiko at magazine sa pag collage.
Inihanda ni:
Cresna O. Amba

Banghay aralin

  • 1.
    BANGHAY ARALIN SAARALING PANLIPUNAN EKONOMIKS I.Layunin: Sa loob ng nakatakdang oras ang mga mag -aaral ay inaasahang; a. Nakikilala ang mga sektor na bumubuo ng industriyang agrikultura; sa paghahalaman, paghahayupan, pagugubat at pagmimina. b. Nasusuri ang bahaging ginagampanan ng industriya ng agrikultura sa paghahalaman, paghahayupan, pagugubat at pagmimina. c. Nasusuri ang mga dahilan at epekto ng suliranin o problema sa sektor ng agrikiltura. d. Natatalakay at nakikilala ang mga ahensya at institusyon na nakakatulong sa paglago ng sektor ng agrikultura. e. Maisagawa at maitaguyod ang mga programang pang-agrikultura. f. Naipapaliwanag ang ibat-ibang uri ng yamang napapalitan at 'di napapalitan. II. Paksang Aralin: A. Paksa: Ekonomiks: SEKTOR NG AGRIKILTURA B. Kagamitan: Visual Aids at Powerpoint C. Sanggunian: Internet at Libro III. Pamamaraan Gawaing Guro A. Pagbabalik-Aral  Ano ang Ekonomiks?  Ang ang Mikroekonomiks at Makroekonomiks?  Ipaliwanag ang pagkakaugnay - ugnay ng supply-demand-produksyon? B. Pagganyak  Bilang mag-aaral ano ang isa sa pinakamahalagang gamit ninyo?  Sa inyong palagay saan nagmula ang mga hilaw na materyales nito?  Paano ba naipapagalaw ng mga hilaw na materyales ang
  • 2.
    ating ekonomiya? C. Paglalahad: EKONOMIKS:SEKTOR NG AGRIKULTURA  Isang maka agham at masining na may kinalaman sa pagpaparami ng mga hayop at tanim o pangugubat (pagtrotroso). D. Pagtatalakay: SEKTOR NG AGRIKULTURA Nahahati ito sa: a. Paghahalaman b. Paghahayupan ( pangingisda) c. Paggugubat d. Pagmimina  Talakayin ang ibat-ibang sektor ng agrikultura.  Bigyang-suri ang kahalagahan ng agrikultura at mga suliraning kinakaharap nito.  Talakayin ang mga programa ng mga ahensya ng gobyerno para sa pagpapa-unlad ng ating agrikultura.  Bigyang-halaga at pag-unawa ang ibat-ibang yaman, ito man ay napapalitan o 'di napapalitan. E. Paglalapat  Bumuo ng 2 o higit at gumawa ng presentasyon ukol sa napiling sektoral na problema at bigyan ito ng solusyon. -paghahalaman -paghahayupan -paggugubat -pagmimina F. Paglalahat  Ano ang Agtikultura?  Anu- ano ang mga sektor ng agrikultura?  Anu-ano ang nga mahahalagang bahagi ang ginagampanan ng agrikultura sa bansa?  Ibigay ang mga suliranin na kinakaharap ng sektor ng agrikultura?  Talakayin ang ibat-ibang uri ng yaman. IV. Ebalwasyon
  • 3.
    "ORAL RECITATION" 1. Ibigayang ibat- ibang uri ng sektor ng agrikultura. 2. Bilang mag- aaral paano mo nabibigyang halaga ang pag-aagrikultura? 3. Naniniwala ka bang uunlad ang Pilipinas sa pag- aagrikultura? Sa paanong paraan? 4. Sa inyong sariling opinyon, ano pa ba ang dapat gawin ng gobyerno para sa ikaka- unlad ng ating agrikultura? 5. Sa napapanahong hirap na binibigay ng El Nino sa bansa anu-ano ating maibabahagi upang maisaayos ang ating produksyon ng bigas? 6. Anu-ano ang mahahalagang ginagampanan ng Agrikultura sa ating bansa? 7. Ipaliwanag ang ibat-ibang uri ng Yaman. 8. Sa iyong sariling opinyon, alin ang mas dapat pahalagahan- ang yamang napapalitan o ang 'di napapalitan? 9. Ano ang pinakakilalang suliranin ng ating maghahayupan ngayon? At paano kaya natin ito masosolusyunan? 10. Ang sektor ng pangingisda ay isa sa pinakamalaking sektor ng agrikultura, ito rin ang may kinakaharap na suliranin tulad ng sobrang paghuli ng mga isda na tuluyang nauubos na ang lahi. Sa paanong paraan natin ito masosolusyunan? V. Takdang Aralin:  Manood ng programang " agri tayo dito" sa tsanel 4 abs-cbn at gumawa ng collage ikol dito. Gumamit ng mga lumang peryodiko at magazine sa pag collage. Inihanda ni: Cresna O. Amba