SlideShare a Scribd company logo
GRADES 1 to 12
Pang-Araw-araw na
Tala sa Pagtuturo
Paaralan: IRAWAN NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas: GRADO 10 Markahan: Una Petsa: Setyembre 25-29, 2023
Guro: ROSSEL D. TABINGA Asignatura: FILIPINO Linggo: Ikaapat Oras:
APITONG
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng
Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil
ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan. (Panitikang Mediterranean)
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa alinmang akdang pampanitikang Mediterranean.
Ang mag-aaral ay nakapagsasalaysay ng binuong sariling wakas ng kuwento sa pamamagitan ng Storyboard.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code sa bawat kasanayan
Individual Cooperative Learning
(ICL)
F10PN-If-g-66
Naipaliliwanag ang ilang
pangyayaring napakinggan na may
kaugnayan sa kasalukuyang mga
pangyayari sa daigdig.
F10PS-If-g-68
Nakikibahagi sa round table
discussion kaugnay ng mga isyung
pandaigdig.
F10EP-If-g-29
Nakagagamit ng internet para a
pananaliksik.
F10PT-If-g-66
Nabibigyang-kahulugan ang
mahihirap na salita o ekspresyong
ginamit sa akda batay sa konteksto
ng pangungusap.
F10PB-If-g-67
Napatutunayang ang mga
pangyayari sa akda ay maaaring
maganap sa tunay na buhay.
F10WG-If-g-61
Nagagamit ang angkop na mga
panghalip bilang panuring sa mga
tauhan.
F10WG-If-g-61
Nagagamit ang angkop na mga
panghalip bilang panuring sa mga
tauhan.
*Naisasalaysay ang binuong sariling
wakas ng kuwento sa pamamagitan
ng Storyboard.
II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Aralin 1.4:
“Ang Kuwintas”
Maikling Kuwento mula sa France ni
Guy de Maupassant
*Kultura ng France: Kaugalian at
Tradisyon
*Maikling Kuwento
Panitikan:
“Ang Kuwintas”
Maikling Kuwento mula sa France ni
Guy de Maupassant
Gramatika at Retorika:
*Panghalip Bilang Panuring sa
mga Tauhan (Anapora at
Katapora)
Teksto: Kultura ng France:
Kaugalian at Tradisyon
* Maikling Kuwento
* Panghalip Bilang Panuring sa mga
Tauhan (Anapora at Katapora)
-Pagbuo ng Storyboard
KAGAMITANG PANTURO
Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 19-21
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 21-23
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
p. 23-24
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
p. 24
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
2. Kagamitang Pang-Mag-aaral
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 56-58
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 58-66
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 66-71
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig,
pp. 72-73
3. Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
sipi ng akda powerpoint presentation grap, larawan, bidyu klip Larawan, sipi ng kada, bidyu klip
laptop, overhead projector laptop, overhead projector laptop, overhead projector, speaker laptop, overhead projector, speaker
III. PAMAMARAAN
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay
ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Pagtuklas Paglinang Pagninilay at Pag-unawa Paglipat
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o
Pagsisimula ng Bagong Aralin
Panonood ng Bidyu klips:
Isyung Pandaigdig
Paglalahad sa mga nalaman sa
Maikling Kuwento ng Tauhan
Paglalahad sa bisa ng akdang
natalakay.
Pagnilayan at Unawain:
*Gawain 10: Patunayan Mo
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pangkatang Gawain: Round Table
Discussion tungkol sa bidyu klips
Paglalahad sa Pokus na Tanong Paglalahad sa Gawain
C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa
Bagong Aralin
Gawain 1: Hanapin Mo
Gawain 2: Ilarawan Mo
Gawain 3: Pangngalan Mo, Palitan
Mo!
Panonood ng bidyu klip:
*Paggawa ng Storyboard
Paglalahad sa Pamantayan
D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto
at Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #1
Pagtalakay: Kuwento ng Tauhan Dugtungang pagbasa sa akda:
“Ang Kuwintas”
Gawain 6: Kilalanin Mo
Gawain 7: Patunayan Mo
Gawain 8: Kultura: Paghambingin
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto
at Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #2
Pangkatang Gawain:
-Pagbasa sa Teksto.
“Kultura ng France: Kaugalian at
Tradisyon”
Bawat pangkat ay magbabahagi ng
napag-alaman batay sa 1.
Kasaysayan at Wika, 2. Relihiyon at
Pagpapahalaga, 3. Lutuin at
Pananamit, 4. Sining, Piyesta at
Pagdiriwang
Gawain 4: Paglinang ng
Talasalitaan
Pagsasanib ng Gramatika at
Retorika:
*Panghalip Bilang Panuring sa
mga Tauhan (Anapora at
Katapora)
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)
Gawain 5: Unawain Mo Pagsasanay 1, p. 70
Pagsasanay 2-3, pp. 70-71
Gawain sa Paglipat:
*Bumuo ng sariling wakas ng
kuwento at isalaysay ito sa
pamamagitan ng Storyboard
Pagbabahaginan ng Awtput
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-
Araw-araw na Buhay
H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya ng Aralin Ano ang pagkakaugnay ng kultura
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
ng France sa ating kultura?
J. Karagdagang Gawain para sa
Takdang-Aralin at Remediation
Basahin: “Ang Kuwintas,” pp. 60-66 Basahin: “Ang Kuwintas,” pp. 60-66 Magsaliksik:
* Panghalip Bilang Panuring sa mga
Tauhan (Anapora at Katapora)
Kasunduan:
Humanda sa paggawa ng
Inaasahang Produkto para sa aralin
Sagutin ang Gawain 1 sa p. 75
IV. MGA TALA
_____Natapos ang aralin at maaari
nang magpatuloy sa susunod na
aralin.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasiyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral
patungkol sa paksang pinag-aaralan
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa pagkakaantala/pagsuspindi sa
mga klase dulot ng mga gawaing
pang-eskwela/mga sakuna/pagliban
ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
_____Natapos ang aralin at maaari
nang magpatuloy sa susunod na
aralin.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasiyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral
patungkol sa paksang pinag-aaralan
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa pagkakaantala/pagsuspindi sa
mga klase dulot ng mga gawaing
pang-eskwela/mga sakuna/pagliban
ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
_____Natapos ang aralin at maaari
nang magpatuloy sa susunod na
aralin.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasiyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral
patungkol sa paksang pinag-aaralan
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa pagkakaantala/pagsuspindi sa
mga klase dulot ng mga gawaing
pang-eskwela/mga sakuna/pagliban
ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
_____Natapos ang aralin at maaari
nang magpatuloy sa susunod na
aralin.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasiyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral
patungkol sa paksang pinag-aaralan
_____Hindi natapos ang aralin dahil
sa pagkakaantala/pagsuspindi sa
mga klase dulot ng mga gawaing
pang-eskwela/mga sakuna/pagliban
ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
V. PAGNINILAY
Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan?
Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
____Sama-samang Pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na Pangkatang Talakayan
____Malayang Talakayan
____Inquiry-Based Learning
____Replektibong Pagkatuto
____Paggawa ng Poster
____Panonood ng Video
____Powerpoint Presentations
____Integrative Learning
(Integrating Current Issues)
____Reporting/ Gallery Walk
____Problem-based Learning
____Peer Learning
____Games
____ANA/KWL Technique
____Decision Chart
____Quiz Bee
Iba pang Estratehiya:
____Sama-samang Pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na Pangkatang Talakayan
____Malayang Talakayan
____Inquiry-Based Learning
____Replektibong Pagkatuto
____Paggawa ng Poster
____Panonood ng Video
____Powerpoint Presentations
____Integrative Learning
(Integrating Current Issues)
____Reporting/ Gallery Walk
____Problem-based Learning
____Peer Learning
____Games
____ANA/KWL Technique
____Decision Chart
____Quiz Bee
Iba pang Estratehiya:
____Sama-samang Pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na Pangkatang Talakayan
____Malayang Talakayan
____Inquiry-Based Learning
____Replektibong Pagkatuto
____Paggawa ng Poster
____Panonood ng Video
____Powerpoint Presentations
____Integrative Learning
(Integrating Current Issues)
____Reporting/ Gallery Walk
____Problem-based Learning
____Peer Learning
____Games
____ANA/KWL Technique
____Decision Chart
____Quiz Bee
Iba pang Estratehiya:
____Sama-samang Pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na Pangkatang Talakayan
____Malayang Talakayan
____Inquiry-Based Learning
____Replektibong Pagkatuto
____Paggawa ng Poster
____Panonood ng Video
____Powerpoint Presentations
____Integrative Learning
(Integrating Current Issues)
____Reporting/ Gallery Walk
____Problem-based Learning
____Peer Learning
____Games
____ANA/KWL Technique
____Decision Chart
____Quiz Bee
Iba pang Estratehiya:
Paano ito nakatulong?
____Nakatulong upang maunawaan
ng mga mag-aaral ang aralin.
____Naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas
sa kanila.
____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral.
____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:
Paano ito nakatulong?
____Nakatulong upang maunawaan
ng mga mag-aaral ang aralin.
____Naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas
sa kanila.
____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral.
____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:
Paano ito nakatulong?
____Nakatulong upang maunawaan
ng mga mag-aaral ang aralin.
____Naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas
sa kanila.
____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral.
____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:
Paano ito nakatulong?
____Nakatulong upang maunawaan
ng mga mag-aaral ang aralin.
____Naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas
sa kanila.
____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral.
____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na masosolusyunan sa tulong ng
aking punongguro at supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?
Inihanda ni: Inirekomendang Aprubahan ni:
ROSSEL D. TABINGA LORNA A. QUIATZON
Guro sa Filipino Dalubguro I
Inaprubahan ni:
MARILYN M. BADILLA
Punungguro II

More Related Content

Similar to 4-DLL-IN-FILIPINO-10.-Aralin-1.4.doc

DLL_FILIPINO 9 2ngd Grading (Topic 1).docx
DLL_FILIPINO 9 2ngd Grading (Topic 1).docxDLL_FILIPINO 9 2ngd Grading (Topic 1).docx
DLL_FILIPINO 9 2ngd Grading (Topic 1).docx
rosemariepabillo
 
2 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.2.doc
2 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.2.doc2 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.2.doc
2 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.2.doc
Matthew Angelo Gamboa
 
Linggo 1-1.docx
Linggo 1-1.docxLinggo 1-1.docx
Linggo 1-1.docx
MitchellCam
 
Aralin 3.2 (1).docx
Aralin 3.2 (1).docxAralin 3.2 (1).docx
Aralin 3.2 (1).docx
EsterLadignonReyesNo
 
Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9
Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9
Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9
AnalisaObligadoSalce
 
DLL FILIPINO 10-Aralin 2.1.doc
DLL FILIPINO 10-Aralin 2.1.docDLL FILIPINO 10-Aralin 2.1.doc
DLL FILIPINO 10-Aralin 2.1.doc
raihaniekais
 
Aralin 1 llllllllllllllllllllllllllllllllllllllll
Aralin 1 llllllllllllllllllllllllllllllllllllllllAralin 1 llllllllllllllllllllllllllllllllllllllll
Aralin 1 llllllllllllllllllllllllllllllllllllllll
RholdanAurelio1
 
Aralin 4.8 (Pangwakas na Gawain).docx
Aralin 4.8 (Pangwakas na Gawain).docxAralin 4.8 (Pangwakas na Gawain).docx
Aralin 4.8 (Pangwakas na Gawain).docx
JeanroseSanJuan
 
5 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.5.doc
5 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.5.doc5 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.5.doc
5 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.5.doc
Matthew Angelo Gamboa
 
LESSON PLAN IN FILIPINO 10.docQUARTER...4
LESSON PLAN IN FILIPINO 10.docQUARTER...4LESSON PLAN IN FILIPINO 10.docQUARTER...4
LESSON PLAN IN FILIPINO 10.docQUARTER...4
AnalisaObligadoSalce
 
filipino 10_2nd quarter.docx
filipino 10_2nd quarter.docxfilipino 10_2nd quarter.docx
filipino 10_2nd quarter.docx
jeffrielbuan3
 
August 7 11
August 7 11August 7 11
August 7 11
eshnhsteacher
 
8 PAUNAWA, BABALA AT ANUNSIYO.docx
8 PAUNAWA, BABALA AT ANUNSIYO.docx8 PAUNAWA, BABALA AT ANUNSIYO.docx
8 PAUNAWA, BABALA AT ANUNSIYO.docx
GinaBarol1
 
9 MENU NG PAGKAIN.docx
9 MENU NG PAGKAIN.docx9 MENU NG PAGKAIN.docx
9 MENU NG PAGKAIN.docx
PATRICKJOSEPHBRIONES
 
HELEN M. Q3W3 DLL.doc
HELEN M. Q3W3 DLL.docHELEN M. Q3W3 DLL.doc
HELEN M. Q3W3 DLL.doc
HelenLanzuelaManalot
 
1_DLL_IN_FILIPINO_10._Aralin_1.1.doc
1_DLL_IN_FILIPINO_10._Aralin_1.1.doc1_DLL_IN_FILIPINO_10._Aralin_1.1.doc
1_DLL_IN_FILIPINO_10._Aralin_1.1.doc
ALIZAMARIE3
 
Aralin 1-panitikang asyano filipino 9REGIE.doc
Aralin 1-panitikang asyano filipino 9REGIE.docAralin 1-panitikang asyano filipino 9REGIE.doc
Aralin 1-panitikang asyano filipino 9REGIE.doc
Jayson Jose
 
Aralin 2.doc
Aralin 2.docAralin 2.doc
Aralin 2.doc
KayzeelynMorit1
 
ikatlong markahan aralin unang aralin sa ikatlong markahan
ikatlong markahan aralin unang aralin sa ikatlong markahanikatlong markahan aralin unang aralin sa ikatlong markahan
ikatlong markahan aralin unang aralin sa ikatlong markahan
johnedwardtupas1
 
Week 2
Week 2Week 2
Week 2
rodbal32
 

Similar to 4-DLL-IN-FILIPINO-10.-Aralin-1.4.doc (20)

DLL_FILIPINO 9 2ngd Grading (Topic 1).docx
DLL_FILIPINO 9 2ngd Grading (Topic 1).docxDLL_FILIPINO 9 2ngd Grading (Topic 1).docx
DLL_FILIPINO 9 2ngd Grading (Topic 1).docx
 
2 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.2.doc
2 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.2.doc2 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.2.doc
2 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.2.doc
 
Linggo 1-1.docx
Linggo 1-1.docxLinggo 1-1.docx
Linggo 1-1.docx
 
Aralin 3.2 (1).docx
Aralin 3.2 (1).docxAralin 3.2 (1).docx
Aralin 3.2 (1).docx
 
Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9
Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9
Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9
 
DLL FILIPINO 10-Aralin 2.1.doc
DLL FILIPINO 10-Aralin 2.1.docDLL FILIPINO 10-Aralin 2.1.doc
DLL FILIPINO 10-Aralin 2.1.doc
 
Aralin 1 llllllllllllllllllllllllllllllllllllllll
Aralin 1 llllllllllllllllllllllllllllllllllllllllAralin 1 llllllllllllllllllllllllllllllllllllllll
Aralin 1 llllllllllllllllllllllllllllllllllllllll
 
Aralin 4.8 (Pangwakas na Gawain).docx
Aralin 4.8 (Pangwakas na Gawain).docxAralin 4.8 (Pangwakas na Gawain).docx
Aralin 4.8 (Pangwakas na Gawain).docx
 
5 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.5.doc
5 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.5.doc5 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.5.doc
5 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.5.doc
 
LESSON PLAN IN FILIPINO 10.docQUARTER...4
LESSON PLAN IN FILIPINO 10.docQUARTER...4LESSON PLAN IN FILIPINO 10.docQUARTER...4
LESSON PLAN IN FILIPINO 10.docQUARTER...4
 
filipino 10_2nd quarter.docx
filipino 10_2nd quarter.docxfilipino 10_2nd quarter.docx
filipino 10_2nd quarter.docx
 
August 7 11
August 7 11August 7 11
August 7 11
 
8 PAUNAWA, BABALA AT ANUNSIYO.docx
8 PAUNAWA, BABALA AT ANUNSIYO.docx8 PAUNAWA, BABALA AT ANUNSIYO.docx
8 PAUNAWA, BABALA AT ANUNSIYO.docx
 
9 MENU NG PAGKAIN.docx
9 MENU NG PAGKAIN.docx9 MENU NG PAGKAIN.docx
9 MENU NG PAGKAIN.docx
 
HELEN M. Q3W3 DLL.doc
HELEN M. Q3W3 DLL.docHELEN M. Q3W3 DLL.doc
HELEN M. Q3W3 DLL.doc
 
1_DLL_IN_FILIPINO_10._Aralin_1.1.doc
1_DLL_IN_FILIPINO_10._Aralin_1.1.doc1_DLL_IN_FILIPINO_10._Aralin_1.1.doc
1_DLL_IN_FILIPINO_10._Aralin_1.1.doc
 
Aralin 1-panitikang asyano filipino 9REGIE.doc
Aralin 1-panitikang asyano filipino 9REGIE.docAralin 1-panitikang asyano filipino 9REGIE.doc
Aralin 1-panitikang asyano filipino 9REGIE.doc
 
Aralin 2.doc
Aralin 2.docAralin 2.doc
Aralin 2.doc
 
ikatlong markahan aralin unang aralin sa ikatlong markahan
ikatlong markahan aralin unang aralin sa ikatlong markahanikatlong markahan aralin unang aralin sa ikatlong markahan
ikatlong markahan aralin unang aralin sa ikatlong markahan
 
Week 2
Week 2Week 2
Week 2
 

4-DLL-IN-FILIPINO-10.-Aralin-1.4.doc

  • 1. GRADES 1 to 12 Pang-Araw-araw na Tala sa Pagtuturo Paaralan: IRAWAN NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas: GRADO 10 Markahan: Una Petsa: Setyembre 25-29, 2023 Guro: ROSSEL D. TABINGA Asignatura: FILIPINO Linggo: Ikaapat Oras: APITONG UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman. A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan. (Panitikang Mediterranean) B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique tungkol sa alinmang akdang pampanitikang Mediterranean. Ang mag-aaral ay nakapagsasalaysay ng binuong sariling wakas ng kuwento sa pamamagitan ng Storyboard. C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Isulat ang code sa bawat kasanayan Individual Cooperative Learning (ICL) F10PN-If-g-66 Naipaliliwanag ang ilang pangyayaring napakinggan na may kaugnayan sa kasalukuyang mga pangyayari sa daigdig. F10PS-If-g-68 Nakikibahagi sa round table discussion kaugnay ng mga isyung pandaigdig. F10EP-If-g-29 Nakagagamit ng internet para a pananaliksik. F10PT-If-g-66 Nabibigyang-kahulugan ang mahihirap na salita o ekspresyong ginamit sa akda batay sa konteksto ng pangungusap. F10PB-If-g-67 Napatutunayang ang mga pangyayari sa akda ay maaaring maganap sa tunay na buhay. F10WG-If-g-61 Nagagamit ang angkop na mga panghalip bilang panuring sa mga tauhan. F10WG-If-g-61 Nagagamit ang angkop na mga panghalip bilang panuring sa mga tauhan. *Naisasalaysay ang binuong sariling wakas ng kuwento sa pamamagitan ng Storyboard. II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo. Aralin 1.4: “Ang Kuwintas” Maikling Kuwento mula sa France ni Guy de Maupassant *Kultura ng France: Kaugalian at Tradisyon *Maikling Kuwento Panitikan: “Ang Kuwintas” Maikling Kuwento mula sa France ni Guy de Maupassant Gramatika at Retorika: *Panghalip Bilang Panuring sa mga Tauhan (Anapora at Katapora) Teksto: Kultura ng France: Kaugalian at Tradisyon * Maikling Kuwento * Panghalip Bilang Panuring sa mga Tauhan (Anapora at Katapora) -Pagbuo ng Storyboard KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral. A. Sanggunian 1. Gabay ng Guro Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp. 19-21 Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp. 21-23 Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, p. 23-24 Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, p. 24
  • 2. UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW 2. Kagamitang Pang-Mag-aaral Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp. 56-58 Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp. 58-66 Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp. 66-71 Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp. 72-73 3. Teksbuk 4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resource B. Iba pang Kagamitang Panturo sipi ng akda powerpoint presentation grap, larawan, bidyu klip Larawan, sipi ng kada, bidyu klip laptop, overhead projector laptop, overhead projector laptop, overhead projector, speaker laptop, overhead projector, speaker III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan. Pagtuklas Paglinang Pagninilay at Pag-unawa Paglipat A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o Pagsisimula ng Bagong Aralin Panonood ng Bidyu klips: Isyung Pandaigdig Paglalahad sa mga nalaman sa Maikling Kuwento ng Tauhan Paglalahad sa bisa ng akdang natalakay. Pagnilayan at Unawain: *Gawain 10: Patunayan Mo B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pangkatang Gawain: Round Table Discussion tungkol sa bidyu klips Paglalahad sa Pokus na Tanong Paglalahad sa Gawain C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Bagong Aralin Gawain 1: Hanapin Mo Gawain 2: Ilarawan Mo Gawain 3: Pangngalan Mo, Palitan Mo! Panonood ng bidyu klip: *Paggawa ng Storyboard Paglalahad sa Pamantayan D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong Kasanayan #1 Pagtalakay: Kuwento ng Tauhan Dugtungang pagbasa sa akda: “Ang Kuwintas” Gawain 6: Kilalanin Mo Gawain 7: Patunayan Mo Gawain 8: Kultura: Paghambingin E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong Kasanayan #2 Pangkatang Gawain: -Pagbasa sa Teksto. “Kultura ng France: Kaugalian at Tradisyon” Bawat pangkat ay magbabahagi ng napag-alaman batay sa 1. Kasaysayan at Wika, 2. Relihiyon at Pagpapahalaga, 3. Lutuin at Pananamit, 4. Sining, Piyesta at Pagdiriwang Gawain 4: Paglinang ng Talasalitaan Pagsasanib ng Gramatika at Retorika: *Panghalip Bilang Panuring sa mga Tauhan (Anapora at Katapora) F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment) Gawain 5: Unawain Mo Pagsasanay 1, p. 70 Pagsasanay 2-3, pp. 70-71 Gawain sa Paglipat: *Bumuo ng sariling wakas ng kuwento at isalaysay ito sa pamamagitan ng Storyboard Pagbabahaginan ng Awtput G. Paglalapat ng Aralin sa Pang- Araw-araw na Buhay H. Paglalahat ng Aralin I. Pagtataya ng Aralin Ano ang pagkakaugnay ng kultura
  • 3. UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW ng France sa ating kultura? J. Karagdagang Gawain para sa Takdang-Aralin at Remediation Basahin: “Ang Kuwintas,” pp. 60-66 Basahin: “Ang Kuwintas,” pp. 60-66 Magsaliksik: * Panghalip Bilang Panuring sa mga Tauhan (Anapora at Katapora) Kasunduan: Humanda sa paggawa ng Inaasahang Produkto para sa aralin Sagutin ang Gawain 1 sa p. 75 IV. MGA TALA _____Natapos ang aralin at maaari nang magpatuloy sa susunod na aralin. _____Hindi natapos ang aralin dahil sa kakulangan sa oras. _____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasiyon ng mga napapanahong mga pangyayari. _____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-aaralan _____Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkakaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela/mga sakuna/pagliban ng gurong nagtuturo. Iba pang mga Tala: _____Natapos ang aralin at maaari nang magpatuloy sa susunod na aralin. _____Hindi natapos ang aralin dahil sa kakulangan sa oras. _____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasiyon ng mga napapanahong mga pangyayari. _____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-aaralan _____Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkakaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela/mga sakuna/pagliban ng gurong nagtuturo. Iba pang mga Tala: _____Natapos ang aralin at maaari nang magpatuloy sa susunod na aralin. _____Hindi natapos ang aralin dahil sa kakulangan sa oras. _____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasiyon ng mga napapanahong mga pangyayari. _____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-aaralan _____Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkakaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela/mga sakuna/pagliban ng gurong nagtuturo. Iba pang mga Tala: _____Natapos ang aralin at maaari nang magpatuloy sa susunod na aralin. _____Hindi natapos ang aralin dahil sa kakulangan sa oras. _____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasiyon ng mga napapanahong mga pangyayari. _____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-aaralan _____Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkakaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela/mga sakuna/pagliban ng gurong nagtuturo. Iba pang mga Tala: V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita. A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
  • 4. UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? ____Sama-samang Pagkatuto ____Think-Pair-Share ____Maliit na Pangkatang Talakayan ____Malayang Talakayan ____Inquiry-Based Learning ____Replektibong Pagkatuto ____Paggawa ng Poster ____Panonood ng Video ____Powerpoint Presentations ____Integrative Learning (Integrating Current Issues) ____Reporting/ Gallery Walk ____Problem-based Learning ____Peer Learning ____Games ____ANA/KWL Technique ____Decision Chart ____Quiz Bee Iba pang Estratehiya: ____Sama-samang Pagkatuto ____Think-Pair-Share ____Maliit na Pangkatang Talakayan ____Malayang Talakayan ____Inquiry-Based Learning ____Replektibong Pagkatuto ____Paggawa ng Poster ____Panonood ng Video ____Powerpoint Presentations ____Integrative Learning (Integrating Current Issues) ____Reporting/ Gallery Walk ____Problem-based Learning ____Peer Learning ____Games ____ANA/KWL Technique ____Decision Chart ____Quiz Bee Iba pang Estratehiya: ____Sama-samang Pagkatuto ____Think-Pair-Share ____Maliit na Pangkatang Talakayan ____Malayang Talakayan ____Inquiry-Based Learning ____Replektibong Pagkatuto ____Paggawa ng Poster ____Panonood ng Video ____Powerpoint Presentations ____Integrative Learning (Integrating Current Issues) ____Reporting/ Gallery Walk ____Problem-based Learning ____Peer Learning ____Games ____ANA/KWL Technique ____Decision Chart ____Quiz Bee Iba pang Estratehiya: ____Sama-samang Pagkatuto ____Think-Pair-Share ____Maliit na Pangkatang Talakayan ____Malayang Talakayan ____Inquiry-Based Learning ____Replektibong Pagkatuto ____Paggawa ng Poster ____Panonood ng Video ____Powerpoint Presentations ____Integrative Learning (Integrating Current Issues) ____Reporting/ Gallery Walk ____Problem-based Learning ____Peer Learning ____Games ____ANA/KWL Technique ____Decision Chart ____Quiz Bee Iba pang Estratehiya: Paano ito nakatulong? ____Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin. ____Naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. ____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral. ____Pinaaktibo nito ang klase. Iba pang dahilan: Paano ito nakatulong? ____Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin. ____Naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. ____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral. ____Pinaaktibo nito ang klase. Iba pang dahilan: Paano ito nakatulong? ____Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin. ____Naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. ____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral. ____Pinaaktibo nito ang klase. Iba pang dahilan: Paano ito nakatulong? ____Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin. ____Naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. ____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral. ____Pinaaktibo nito ang klase. Iba pang dahilan:
  • 5. UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW F. Anong suliranin ang aking naranasan na masosolusyunan sa tulong ng aking punongguro at supervisor? G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? Inihanda ni: Inirekomendang Aprubahan ni: ROSSEL D. TABINGA LORNA A. QUIATZON Guro sa Filipino Dalubguro I Inaprubahan ni: MARILYN M. BADILLA Punungguro II