SlideShare a Scribd company logo
1 of 113
Download to read offline
PAGSAGOT ANG MGA
TANONG TUNGKOL SA
NAPAKINGGANG
KUWENTO
LAYUNIN
Nasasagot ang mga tanong tungkol
sa napakinggang kuwento
(F6PN-Ia-g3.1)
Paunang Pagtataya
Ibigay ang paunang pagtataya sa
ibaba upang malaman ang
kahandaan ng mag-aaral para sa
aralin.
Panuto: Lagyan ng kung ang
patlang kung nagawa nang wasto
ang mga gawain at kung di
nagawa nang wasto ang mga
gawain.
1. Nasasagot ko ang mga tanong
tungkol sa napakinggang
kuwento.
2. Nabibigyang kahulugan ko ang
mga salitang hiram.
3. Napagsunod-sunod ko ang
pangyayari sa kuwento sa tulong
ng nakalarawang balangkas.
4. Natutuhan ko ang paggamit ng
pangkalahatang sanggunian.
5. Nagagamit ko ang pangngalan
sa pakikipag-usap sa iba’t ibang
sitwasyon.
Vocabulary Knowledge Scale
Sa bawat salitang ipapakita ng guro
na nakasulat sa bituin, isusulat nila
sa papel ang bilang kung 5-1 kung
saan nag-uugnay ang kanilang
nararamdaman o naiisip.
5 - alam ko ang salita/parirala at kaya
kong gamitin sa pangungusap
4 - alam ko ang salita/parirala at
maibibigay ko ang kahulugan
3 - nakita ko na dati itong
salita/parirala. Sa palagay ko
maibibigay ko ang kahulugan.
2 - Nakita ko na dati ang salita/parirala
ngunit di ko alam ang kahulugan.
1 - hindi ko pa nakikita ang
salita/parirala.
dagling
nalaunan
kabihasnan
Pagkatapos maipakita ang mga
salita, gawin ang talasalitaan)
Talasalitaan
Basahin ang pangungusap at ibigay
ang pagkakaunawa ninyo sa
salitang nakasalungguhit.
1. Hindi nila malaman kung ano ang
bagay na iyon, kaya hinabol nila si
Boking na dagling nakapagtago sa
isang bato.
2. Hindi nalaunan ay natauhan na ang
babae at nagpakilalang anak ng isang
hari na naligaw sa kagubatan.
3. Itinago nila ang kanilang anak sa
kabundukan upang malayo sa
kabihasnan.
Pagganyak
Ano ang pakiramdam kapag ang
lola ninyo o nanay ninyo ay
kinukuwentuhan kayo? Gusto ninyo
bang makarinig ng kuwento?
Paglalahad/Pamomodelo
Makinig nang mabuti upang madali
ninyong masasagot ang mga
tanong.
Mapalad si Boking
Maliit man sa tingin, may
nagagawa rin.
Taga-Romblon sina Lola Rosin
gang ina ni Mama. Tuwing bakasyon
ay umuuwi kami. Gustong-gusto kong
makinig sa mga kuwento ni Lola. Isa
sa kuwento niya ang tungkol kay
Boking.
Noong hindi pa marami ang tao
sa Romblon may mag-asawang
Pedro at Tekla. Nagkaanak sila ng
isang napakaliit na sanggol na
hindi masabi kung ito’y tao o isang
bagay na parang walang buhay.
Ang anak nilang ito ay tinawag
na Boking. Simula nang isilang si
Boking ikinahiya na ito ng kanyang
mga magulang dahil sa kalagayan
niya. Itinago nila ang kanilang
anak sa kabundukan upang
malayo sa kabihasnan.
Lumipas ang maraming taon,
hindi pa rin lumalaki si Boking.
Matanda na ang kanyang mga
magulang at mahina na. Napilitan
si Boking na maghanap ng
pagkain. Isang araw, naghanap
siya ng masasakyan.
Nakita niya si kalabaw at dali-
daling sumakay dito. Dahil sa
nabigla ang hayop sa pagkasakay
ni Boking, biglang tumakbo ito
hanggang marating ang kabilang
nayon. Pinigil ito ng mga tao
hanggang may nakita siyang
bumaba rito.
Hindi nila malaman kung ano
ang bagay na iyon, hinabol nila si
Boking na dagling nakapagtago sa
isang bato. Hindi nila nahuli si
Boking kaya iniwan na nila ito.
Nagpatuloy si Boking sa paghahanap
ng makakain. Sa isang dako ay may
nakita siyang isang babaeng
nakahandusay sa lupa. Marami itong
galos sa katawan. Pinilit niyang dalhin ito
sa isang punongkahoy upang gamutin.
Hindi nalaunan ay natauhan na ang babae
at nagpakilalang anak ng isang hari na
naligaw sa kagubatan
Nabigla naman si Boking ay hindi
ito nagpahalata siya sa Prinsesa.
Bilang pasasalamat ay binigyan ng
prinsesa si Boking ng isang panyo na
may anting-anting. Nabigla si Boking
nang biglang naglaho ang prinsesa.
Nang umuwi si Boking, nagulat
siya ng matagpuan doon ang
napakaraming pagkain. Isang araw,
nagpapahinga si Boking ng tawagin
siya ng mga magulang. May
naghahanap daw sa kanyang
dalawang kawal at ipinatatawag daw
siya sa palasyo.
Nang dumating siya sa kaharian
sinabi sa kanya na siya ang napili ng
mahal na prinsesa na maging kabiyak
niya. Ito’y dahil sa kanyang ginawang
tulong sa kagubatan. Simula noon ay
tumira na si Boking at ang kanyang
mga magulang sa palasyo.
Panuto: Basahin ang tanong at
tumawag ng kaklase para sagutin ang
tanong.
Paano niya natulungan
ang prinsesa?
Paano siya naging
mapalad sa kamay ng
prinsesa?
Bakit itinago ng
magulang sa bundok si
Boking?
Bakit napilitang
maghanap ng pagkain sa
Boking?
Bakit hinabol siya ng
mga tao?
Paglalahat
Paano ang pagsagot ng mga tanong
tungkol sa napakinggang kuwento?
■Masasagot ang mga tanong sa
kuwentong napakinggan kung
makikinig nang mabuti sa nagbabasa.
■Uunawaing mabuti ang kuwentong
pinakikinggan.
■Madaling matandaan ang daloy ng
kuwento upang masagot nang tama
ang mga tanong.
Gawin Natin 1
Panuto: Pakinggang mabuti at
unawain ang kuwentong babasahin
ng inyong kaklase. Basahin nang
malakas ang katanungan na
ibibigay sa inyo at sagutin ninyo ang
tanong.
Ang Mausisang Sisiw
Nakikikalaykay ang sisiw na si
Susie sa lupang nilalakaran nilang
mag-iina. Tinutuka niya ang mga
nagkalat na bigas sa kapatagan at
naghahanap pa ng ibang makakain.
Taking-taka ang sisiw sa kanyang
nakikita sa lupa.
“Nanay, paano bibilangin ang
lupa?” nagtatakang tanong ni Susie.
“Anak, hindi maaaring biulangin ang
lupa,” sagot ng ina.
“Pero ang mga uod po, nabibilang.
Heto, isang uod, dalawang uod, ayun
ang ikatlong uod,” taking-takang
sinambit ni Susie.
“Halika anak, dakutin mo ang lupa,”
banggit ng ina.
Dinakot ni Susie ang lupa at nakita
kung gaano kaliit ang mga ito. Nang
biglang humangin, nawala ang dinakot
na lupa sa kamay.
“Halika anak, dakutin mo ang lupa,”
banggit ng ina.
Dinakot ni Susie ang lupa at nakita kung
gaano kaliit ang mga ito. Nang biglang
humangin, nawala ang dinakot na lupa sa
kamay.
“Nanay, nawala ang lupang dinakot ko.
Siguro’y maliit ang mga ito”, wika ng
sisiw.
“Oo anak. Sa sobrang liit mahirap
bilangin ang mga yan. Kagaya rin iyan ng
ating balahibo, ng bigas na tinutuka natin.
Ang pawis na lumalabas sa ulo natin
kapag napapagod, luha kapag umiiyak,
ang asin na ginagawa ng mga hayop sa
tabing-dagat, pati ang tubig, kape’t
softdrinks ay hindi nabibilang,” turo ng
inahin.
Isang umaga nagpaalam si Susie sa
kanyang ina na pupunta sa silid-
aklatan ni Tiyagong Kuwago.
Binabagtas niya ang daan papunta sa
silid-aklatan nang mapag-aliwan
niyang tukuyin ang mga nakikita sa
paligid.
Una niyang nakita ang lupa. “Ahhh, hindi
ka nabibilang. Pati ang paborito kong
mais at munggo, hirap kaming bilangin
kayo.”
Dumaan siya sa pamamagitan ng puno
ng kapok. “Matayog na puno, nabibilang
ka ba? Oo, nabibilang ka!” Maya-maya’y
humangin at nagsipaglaglagan ang mga
bulak.
“Hindi ko mabibilang ang hibla ng
kapok. Pati ang haring hangin, hindi
mabibilang,” nayayamot na banggit ni
Susie sa sarili
Nang malapit na siya sa silid-aklatan ni
Tiyagong Kuwago, nakakita siya ng mga
musang na kumakain ng kape. “Kaya kong
bilangin ang butil ng kapeng inyong
kinakain, mga kaibigang musang. Pero
kapag nadurog na ang mga ito, aba, hindi
ko na kayang bilangin pa!” Natawa lang
ang mga musang sa pagkakausisa ni
Susie.
Nang makarating na si Susie sa silid-
aklatan, hinihingal na siya.
“Susie, magandang umaga, hinihingal
ka na. Mabuting magpahinga ka
muna. Uminom ka muna ng tubig,”
sabay abot ni Tiyagong Kuwago ng
isang basong tubig.
“Maraming salamat po, Ginoong
Tiyagong Kuwago,” sabay lagot ni
Susie sa tubig. Nang mahabol na ni
Susie ang hininga, binanggit niya kay
Tiyago, “Alam po ba ninyo, Ginoong
Tiyagong Kuwago, hindi puwedeng
bilangin ang lupa, pati ang paborito
kong munggo’t mais, ang hangin, “
pagmamayabang ni Susie.
“Napakatalino mo talagang inakay,
Susie. Alam kong nais mo na naman
magbasa. Halika’t pumanhik ka na sa
silid-aklatan,” wika ni Tiyagong
Kuwago.
Sino ang pangunahing tauhan
sa kuwentong binasa?
Ano ang dahilan ng inahin
kung bakit hindi mabilang ang
lupa?
Habang naglalakbay si Susie
papuntang silidaklatan, sino
ang nakita niya?
Sa inyong palagay, bakit
pinayagan si Susie ng kanyang
ina na pumunta mag-isa sa
silidaklatan ni Tiyagong
Kuwago?
Bakit kaya pumunta si Susie
sa silidaklatan ni Tiyagong
Kuwago? Sa inyong palagay,
ano ang gagawin ni Susie sa
loob ng silid-aklatan?
Gawin Natin 2
Pangkatang sa apat ang klase. Ang bawat
pangkat ay bibigyan ng manila paper at
pentel pen. Ngayon naman ang guro ay
gagamit ng voice recorder. Panuto:
Makinig muli sa kuwento na
mapapakinggan ninyo sa voice recorder.
Gumawa ng limang (5) tanong mula sa
kuwento. Isulat ang mga tanong sa
inyong manila paper.
Ang Gamot ni Bien
Bata pa ay may kapilyuhan na ang batang
si Bien. Madali siyang umisip ng paraan
upang huwag makagalitan. Isang araw ay
inutusan siya ng ina na bumili ng paso.
“Bien, ibili mo nga ako ng dalawang paso.
Nabasag ang pasong pinagtatamnan ko ng
rosas. Eto ang pera at dalian mo sana,”
ang utos ng ina kay Bien.
“Opo, Nanay,” sagit ni Bien na
agad umalis papuntang palengke.
May kalayuan din ang bahay nila sa
bayan. Nagdudumali siyang
makarating sa palengke. Nakabili
naman agad ng paso si Bien.
Napansin niyang maaga pa, kaya
marahan lamang ang paglalakad niya.
Nanood muna siya ng mga nakapaskil
na larawan sa isang sinehan.
Itinabi niya sa isang sulok ang mga
pasong dala niya. Paglabas ng mga
tao sa sinehan ay nagkagulo na sa
labasan. Lahat ng tao ay kamot nang
kamot. Dahil sa siksikan sa labasan,
natapakan ang mga paso ni Bien at
nabasag.
Malungkot na pinulot ni Bien ang
nagdurog-durog na paso. Alam niyang
pagagalitan siya ng ina. Mabilis na
nag-isip siya ng paraan upang
makalusot sa problema. Maya-maya
pa’y napasuntok siya sa tuwa.
Kinuha niya ang mga basag na paso
at umalis. Dinikdik niya nang pinong-
pino ang mga basag na paso. Hindi
naglaon at bumalik siya sa palengke.
May panibagong tinda siya.
“Mabisang gamut sa kati! Bili na
kayo at murang-mura!”
Agad naglapitan ang mga taong galing
sa sinehan at inusyoso ang mga ballot
sa papel na tinda ni Bien. “Bili, bili kayo!
Baratilyo! Baratilyo! Piso-piso lang!
Garantisadong maaalis angh kati!”
Naubos ang tinda ni Bien at marami
siyang pinagbilhan. Nakabili pa siya ng
tatlong paso. Taking-taka ang ina niya
ngunit hindi na lamang umimik.
Nang sumunod na araw, nagbalik sa
kabayanan si Bien. Nakita siya ng
mga tao at hinabol siya. Galit na galit
ang mga tao kay Bien.
Gawin Ninyo 1
Pangkatin sa apat ang klase. Sabihin:
Maglaro Tayo. Makinig sa kuwento ng
guro. Bawat pangkat ay bibigyan ng
guro ng envelop. Sa loob ng envelop
ay may mga metacards. Unahang
pagtambalin ang tanong at sagot idikit
ito sa pisara.
Panuto: Pagtambalin ang tanong sa
tamang sagot. Unahan makatapos,
pag natapos na isigaw ang kanilang
Yell.
Sa Pag-aalaga ng Pugo,
Uunlad ang Kabuhayan
Hindi magiging problema ang
pagbagsak ng piso kung magiging
matiyaga sa paghahanapbuhay, tulad
ng pag-aalaga ng pugo.
Pangkaraniwang empleyado lamang
si Melanio Mendoza, tubong Pateros
na lalong kilala sa tawag na Mang
Melan. Nasa bahay lamang ang
kanyang asawa. Walo ang kaniyang
anak. Sasapat ba sa pamilya ang
buwanang sahod niyang sampung
libo, walong daang piso?
“Tumaas na ang halaga ng mga bilihin
at itataas na rin ng ating kasera ang
upa natin sa bahay sa susunod na
buwan. Paano na ang dalawang anak
natin na nag-aaral sa kolehiyo?” ang
sabi ni Aling Tricia, ang asawa ni
Mang Melan.
“Kailangang maragdagan ang kita ko.
Kawawa naman kung mahihinto ng
pag-aaral ang dalawang bata. Pero
paano? ang tanong ni Mang Melan.
Halos mag-uumaga na nang makatulog
si Mang Melan. Pinag-isipan niya kung
paano madaragdagan ang kaniyang
kita. Saka niya naalaala ang minsang
sinabi sa kaniya ng kaniyang
kababatang si Mang Juaquin: Malaking
pera ang kapalit ng pag-aalaga ng mga
pugo.
Kinabukasan, pinuntahan ni Mang
Melan si Mang Juaquin.
“Nagsimula akong mag-alaga ng mga
pugo dahil nakatuwaan ko lang. bumili
muna ako ng sampu na naging libangan
ng aking mga anak. Naragdagan ng
sampu ang aking mga pugo hanggang
sad umami at maging isang daan.
Dalawang daan na ang mga pugo ko
ngayon. Pinakikinabangan ko lahat,” ang
sabi ni Mang Juaquin.
“Ano ba ang kinakain ng mga pugo mo?”
ang tanong ni Mang Melan.
“Chick booster at broiler ang kinakain ng
mga sisiw at starter naman ang kinakain
ng malalaking pugo,” ang sagot ni Mang
Juaquin. “Kailangang may sapat na
bitamina ang mga pugo upang mailigtas
sa anumang peste.”
“Kailan naging itlog ang mga alaga
mo?” ang tanong ni Mang Melan.
“Isang beses sa isang araw mangitlog
ang mga pugo. Masarap at
malinamnam ang lasa ng itlog ng pugo
ngunit malakas sa kolesterol. Tumatagal
ito nang mahigit sa isang linggo lalo’t
kung nasa palamigan.
Walang pagkalugi rito dahil kapag hindi
na nangingitlog ang pugo ay ipinagbibili
ko para katayin at lutuin,” ang sagot ni
Mang Juaquin. “Limang minuto lamang
kung lutuin ang pugo.
“Magkano ba ang halaga ng isang
pugo?” ang tanong ni Mang Melan.
“Walong piso lang ang isang sisiw ng
pugo samantalang singkuwenta naman
ang halaga ng ng itlog,” ang sagot ni
Mang Juaquin. “Habang nagtatrabaho
ka mag-alaga ka ng pugo. Nakalilibang
na ay kikita ka pa.”
Kinabukasan, nagsimulang mag-alaga
ng pugo si Mang Melan. Iyon ang
simula ng pagunlad ng buhay ng
kaniyang pamilya.
“Salamat kay Juaquin. Salamat sa
pugo,” ang sabi ni Mang Melan.
Gawin Ninyo 2
Panuto: Makinig nang mabuti sa
kuwento ng guro. Pagkatapos
magbasa ng guro, ipapasa ng guro ang
kahon. Sa kahon mayroon mga tanong
bubunutin, basahin ang tanong at
sagutin ito. Kapag huminto ang tugtog
sa inyo ikaw ang babasa at sasagot sa
tanong na nabunot mo.
Oo Nga't Pagong
Alam kong batid mo na ang kwento ng
pagong at matsing na nakapulot ng
punong saging. Natapos ang kwento
nang itapon ng hangal na matsing ang
pagong sa ilog. Hindi ba't malaking
kahangalan iyon? Pero hindi doon
natapos ang kwento. Ganito iyon.
Matagal-tagal ding hindi umahon ang
pagong. Natatakot kasi siyang muling
magkita sila ni matsing. Nang inaakala
niyang matagal nang panahon ang
lumipas, naglakas-loob siyang umahon
sa ilog at maglakad-lakad naman sa
dalampasigan.
Nakarating si Pagong sa isang taniman ng
mga sili. Marahang-marahang naglalakad si
Pagong sa paligid ng taniman. Natutuwang
minamasdan ni Pagong ang mga puno ng
sili na hitik na hitik sa bungang pulang-pula
dahil sa kahinugan. Wiling-wili siya sa
panonood sa mga mapupulang sili at hindi
niya namalayan ang paglapit ni matsing.
"Aha! Nahuli rin kita! Hindi ka na
makaliligtas ngayon sa akin," ang sabi ni
Matsing sabay sunggab sa nagulat na
pagong. "Kung naloko mo ako noon,
ngayon ay hindi na. Hinding hindi na,"
nanggigigil na sigaw ni Matsing.
"Teka, teka, Ginoong Matsing, hindi ko
kayo naiintindihan sa pinagsasasabi
ninyo," ani Pagong.
"Ano? Hindi ba't ikaw ang pagong na
nagtanim ng saging? Ikaw ang pagong
na inihagis ko sa ilog?" sabi ni Matsing.
"Aba! Hindi po. Hindi ko po nalalaman
iyon. At hindi ko rin kilala kung sino
mang pagong iyong inihagis nyo sa ilog,"
tugon ni Pagong.
"Hindi nga ba ikaw iyong damuhong
pagong na iyon?" tanong ni Matsing na
pinakasipat-sipat ang hawak na pagong.
"Talaga pong hindi!" ani Pagong.
"Matagal na po ako rito. Ang gawain ko
po ay magbantay ng mga mapupulang
bungang ito," dugtong pa ni Pagong.
"Bakit, ano ba ang mga mapupulang
bungang iyan?" ang tanong ni Matsing.
"A, e, ito po ay gamot sa mata ng lola ko.
Inilalagay niya po ito sa mata kapag
kumakati. Pero hindi po kayo maaaring
kumuha nito, para sa lola ko lamang
ito," sabi ni Pagong.
"Makati rin ang mata ko. At sa ayaw
mo't sa gusto, kukuha ako nito," ani
Matsing at namitas agad ng maraming
pulang sili. Piniga niya't niligis ang mga
sili sa dalawang palad at kanya itong
ipinahid sa kanyang mga mata.
"Kra-kra-kra..." nagtatatarang na sigaw
ni Matsing pagkat halos umusok ang
dalawang mata nya sa hapdi at kirot.
Mainit na mainit ang mga mata niya.
Kinapa-kapa ni Matsing si Pagong.
Subalit wala na ito at nakalayo nang
nagtatawa. Naisahan na naman ang
hangal na matsing.
Maraming araw ding nangapa-ngapa ng
mga bagay sa kanyang paligid si
Matsing. At si Pagong naman ay
malayang nakapamamasyal.
Isang araw, nasa isang bakuran si Pagong.
May handaan doon at nagkakatay ng
baboy. Sa malapit sa kinalalagyan ni
Pagong ay may mga taong nagpapakulo ng
tubig sa isang malaking kawa. Tahimik na
nagmamasid-masid doon si Pagong.
Nagulat siya. Bigla kasi siyang sinunggaban
ni Matsing.
"Nahuli na naman kita. Niloko mo ako
noon. Hinding hindi na kita paliligtasin
ngayon," ang sabi ni Matsing. "Dahil sa
iyo, matagal akong hindi nakakita."
"Ako po ang dahilan? Bakit po?" tanong
ni Pagong.
"E, ano pa! Hindi ba't ikaw ang Pagong
na kinunan ko ng sabi mo'y gamot sa
mata ng lola mo? E iyon pala'y
nakabubulag," ang sabi ni Matsing.
"Aba, naku! Hindi po. Ako po'y matagal
na rito sa pwesto kong ito. Ako po'y
nagbabantay ng kawang iyon na
paliguan ng aking nanay," ang sabi ni
Pagong. Itinuro kay matsing ang tubig na
kumukulo sa kawa.
"Iyang tubig na iyan ang pampaligo ng
nanay mo?" manghang tanong ni Matsing.
"Opo! Pero sekreto po namin iyan. Huwag
po ninyong sasabihin kahit kanino. Iyan
po ang pampapula ng pisngi ng Nanay
ko," paliwanag ni Pagong.
"Ibig ko ring pumula ang pisngi ko," sabi
ni Matsing.
"Ay hindi po maaari ito para sa inyo.
Talagang para sa nanay ko lamang po
iyan," sabi ni Pagong.
"A, basta! Gusto ko ring pumula ang
pisngi ko," sabi ng hangal na matsing at
tumakbong mabilis at lumundag sa loob
ng kawa ng kumukulong tubig.
At doon natapos ang makulay na
buhay ng hangal na matsing.
Paglalapat
Pagtataya
Gawin Mo
Panuto: Pakinggang mabuti ang
ikukuwento ng inyong guro. Sagutin
ang mga tanong sa ibaba nito.
Ang Unggoy at ang
Buwaya
Sa isang pulo ay may nakatirang mag-
amang lahi ang mga unggoy. Sa pulong
ito, malinaw, malalim at malinis na tubig
sa ilog nakapalibot dito. Nakatira rin ang
lahi ng matatakaw na buwaya sa ilog na
nakapalibot sa pulo.
Masarap at masaya ang buhay ng mga
unggoy dahil marami ang mga
punongkahoy na namumunga rito.
Gayundin ang mga buwaya dahil sagana
sila sa isda at iba pang hayop na minsan
ay naliligaw sa ilog. Subalit dahil sa
pagdami ng mga matsing at buwaya,
dumating ang panahon ang wala na halos
silang makain.
Isang araw, habang masaya
naglalambitin sa mga sanga ang mga
unggoy, napansin ng isa na maraming
bungang-kahoy sa kabilang pulo.
Tuwang-tuwa ang kanyang mga
kasamahan. Gustong-gusto nilang
lumangoy papunta sa kabilang pampang.
Ngunit dahil maraming buwayang gutom
ang nangakaabang sa kanila, wala
silang madaraanan. Gustong-gusto ng
buwaya ang masarap nilang atay.
Pumunta ang tusong unggoy sa tabi ng ilog
at tinawag ang pinuno ng mga buwaya.
“Pinunong Buwaya, may mahalagang
mensahe ang hari,” ang kanyang pakli.
Lumabas naman ang pinuno na halos
nasa tabi ng unggoy. “Ano ang
maipaglilingkod namin sa mahal na hari?”
usisa ng punong buwaya.
“Nais malaman ng hari kung ilan kayong
lahat. Magpapasko na kasi at bibigyan
kayo ng regalo. Pumila kayo at
bibilangin ko kung ilan kayong lahat,”
sagot naman ng unggoy.
Sinabihan ng buwaya ang lahat ng
kanyang mga tauhan na pumila.
Magsimulang magbilang ang unggoy.
“Isa, dalawa, tatlo, apat ….. tatlumpu’t
pito,” sabay talon sa kabilang pampang.
Nakatawid siya sa kabilang pulo nang
walang kapagud-pagod.
1. Tungkol saan ang kuwentong binasa?
2. Sino-sino ang mga tauhan sa kuwento?
3. Bakit naubos ang mga pagkain ng
unggoy at mga buwaya?
4. Kung ikaw ang nasa kalagayan ng
unggoy, ano ang gagawin mo upang
makatawid sa kabilang pulo?
5. Isalaysay kung paano nakatawid sa
kabilang pulo ang unggoy?
Takdang Aralin
Panuto: Magsaliksik ng maikling
kuwento. Gumawa ng mga tanong
tungkol sa kuwento.
Iparinig ang kuwento sa mga
kaklase at tanungin sila tungkol sa
kuwento.

More Related Content

Similar to 413453600-Pagsagot-Ang-Mga-Tanong-Tungkol-Sa-Napakinggang-Kuwento.pdf

Gabay sa-guro baitang-7-ikalawang-markahan
Gabay sa-guro baitang-7-ikalawang-markahanGabay sa-guro baitang-7-ikalawang-markahan
Gabay sa-guro baitang-7-ikalawang-markahanBaita Sapad
 
UNIT 1, FILIPINO WEEK 6, Day 1-4.ppsx
UNIT 1, FILIPINO WEEK 6, Day 1-4.ppsxUNIT 1, FILIPINO WEEK 6, Day 1-4.ppsx
UNIT 1, FILIPINO WEEK 6, Day 1-4.ppsxAnneCarlos2
 
mtb2ppt.pptx. mothertoungesubject. Demo teaching gradw1
mtb2ppt.pptx. mothertoungesubject. Demo teaching gradw1mtb2ppt.pptx. mothertoungesubject. Demo teaching gradw1
mtb2ppt.pptx. mothertoungesubject. Demo teaching gradw1KristineAbeGail2
 
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptxESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptxMarydelTrilles
 
aralin 2, maikling kwento 7 [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved].pptx
aralin 2, maikling kwento 7 [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved].pptxaralin 2, maikling kwento 7 [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved].pptx
aralin 2, maikling kwento 7 [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved].pptxElyRoseAppleMariano
 
Aralin sa filipino 7 unang markahan-solampid
Aralin sa filipino 7  unang markahan-solampidAralin sa filipino 7  unang markahan-solampid
Aralin sa filipino 7 unang markahan-solampidrickson saydoquen
 
Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)
Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)
Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)Cherry Realoza-Anciano
 
FILIPINO Q4_WK5_D2.pptx
FILIPINO Q4_WK5_D2.pptxFILIPINO Q4_WK5_D2.pptx
FILIPINO Q4_WK5_D2.pptxJoannaMarie68
 
Filipino 10_Q3_Modyul 4_ver1.pdf
Filipino 10_Q3_Modyul 4_ver1.pdfFilipino 10_Q3_Modyul 4_ver1.pdf
Filipino 10_Q3_Modyul 4_ver1.pdfLUELJAYVALMORES4
 
IKATLONG LINGGO-DENOTASYON KONOTASYON.pptx
IKATLONG LINGGO-DENOTASYON KONOTASYON.pptxIKATLONG LINGGO-DENOTASYON KONOTASYON.pptx
IKATLONG LINGGO-DENOTASYON KONOTASYON.pptxShalynTolentino2
 
Kahulugan ng SalitaALS.pptx
Kahulugan ng SalitaALS.pptxKahulugan ng SalitaALS.pptx
Kahulugan ng SalitaALS.pptxjose isip
 
ARALIN 5 FIL 1.pptx Kabanata II leksyon sa Filipnio
ARALIN 5 FIL 1.pptx Kabanata II leksyon sa FilipnioARALIN 5 FIL 1.pptx Kabanata II leksyon sa Filipnio
ARALIN 5 FIL 1.pptx Kabanata II leksyon sa FilipnioDindoArambalaOjeda
 
FILIPINO GRADE 5 K-12 ALAB FILIPINO 1ST QUARTEER WEEK 3
FILIPINO GRADE 5 K-12 ALAB FILIPINO 1ST QUARTEER WEEK  3FILIPINO GRADE 5 K-12 ALAB FILIPINO 1ST QUARTEER WEEK  3
FILIPINO GRADE 5 K-12 ALAB FILIPINO 1ST QUARTEER WEEK 3Hercules Valenzuela
 
Reading Marungko Filipino/ Enlish Deped
Reading Marungko Filipino/ Enlish  DepedReading Marungko Filipino/ Enlish  Deped
Reading Marungko Filipino/ Enlish DepedJonLimen
 

Similar to 413453600-Pagsagot-Ang-Mga-Tanong-Tungkol-Sa-Napakinggang-Kuwento.pdf (20)

Gabay sa-guro baitang-7-ikalawang-markahan
Gabay sa-guro baitang-7-ikalawang-markahanGabay sa-guro baitang-7-ikalawang-markahan
Gabay sa-guro baitang-7-ikalawang-markahan
 
UNIT 1, FILIPINO WEEK 6, Day 1-4.ppsx
UNIT 1, FILIPINO WEEK 6, Day 1-4.ppsxUNIT 1, FILIPINO WEEK 6, Day 1-4.ppsx
UNIT 1, FILIPINO WEEK 6, Day 1-4.ppsx
 
mtb2ppt.pptx. mothertoungesubject. Demo teaching gradw1
mtb2ppt.pptx. mothertoungesubject. Demo teaching gradw1mtb2ppt.pptx. mothertoungesubject. Demo teaching gradw1
mtb2ppt.pptx. mothertoungesubject. Demo teaching gradw1
 
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptxESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
 
aralin 2, maikling kwento 7 [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved].pptx
aralin 2, maikling kwento 7 [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved].pptxaralin 2, maikling kwento 7 [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved].pptx
aralin 2, maikling kwento 7 [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved] [Autosaved].pptx
 
MTB 1 Q1 power point.pptx
MTB 1 Q1 power point.pptxMTB 1 Q1 power point.pptx
MTB 1 Q1 power point.pptx
 
Lesson Plan Power Point .pptx
Lesson Plan Power Point .pptxLesson Plan Power Point .pptx
Lesson Plan Power Point .pptx
 
Talambuhay
TalambuhayTalambuhay
Talambuhay
 
Aralin sa filipino 7 unang markahan-solampid
Aralin sa filipino 7  unang markahan-solampidAralin sa filipino 7  unang markahan-solampid
Aralin sa filipino 7 unang markahan-solampid
 
Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)
Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)
Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)
 
FILIPINO Q4_WK5_D2.pptx
FILIPINO Q4_WK5_D2.pptxFILIPINO Q4_WK5_D2.pptx
FILIPINO Q4_WK5_D2.pptx
 
Filipino 10_Q3_Modyul 4_ver1.pdf
Filipino 10_Q3_Modyul 4_ver1.pdfFilipino 10_Q3_Modyul 4_ver1.pdf
Filipino 10_Q3_Modyul 4_ver1.pdf
 
IKATLONG LINGGO-DENOTASYON KONOTASYON.pptx
IKATLONG LINGGO-DENOTASYON KONOTASYON.pptxIKATLONG LINGGO-DENOTASYON KONOTASYON.pptx
IKATLONG LINGGO-DENOTASYON KONOTASYON.pptx
 
Kahulugan ng SalitaALS.pptx
Kahulugan ng SalitaALS.pptxKahulugan ng SalitaALS.pptx
Kahulugan ng SalitaALS.pptx
 
ARALIN 5 FIL 1.pptx Kabanata II leksyon sa Filipnio
ARALIN 5 FIL 1.pptx Kabanata II leksyon sa FilipnioARALIN 5 FIL 1.pptx Kabanata II leksyon sa Filipnio
ARALIN 5 FIL 1.pptx Kabanata II leksyon sa Filipnio
 
FILIPINO GRADE 5 K-12 ALAB FILIPINO 1ST QUARTEER WEEK 3
FILIPINO GRADE 5 K-12 ALAB FILIPINO 1ST QUARTEER WEEK  3FILIPINO GRADE 5 K-12 ALAB FILIPINO 1ST QUARTEER WEEK  3
FILIPINO GRADE 5 K-12 ALAB FILIPINO 1ST QUARTEER WEEK 3
 
Reading Marungko Filipino/ Enlish Deped
Reading Marungko Filipino/ Enlish  DepedReading Marungko Filipino/ Enlish  Deped
Reading Marungko Filipino/ Enlish Deped
 
COT 1 Filipino 6.pptx
COT 1 Filipino 6.pptxCOT 1 Filipino 6.pptx
COT 1 Filipino 6.pptx
 
Aralin 1.4a panitikan-kuwento ni solampid
Aralin 1.4a panitikan-kuwento ni solampidAralin 1.4a panitikan-kuwento ni solampid
Aralin 1.4a panitikan-kuwento ni solampid
 
Q2W1_Filipino.pptx
Q2W1_Filipino.pptxQ2W1_Filipino.pptx
Q2W1_Filipino.pptx
 

More from NelizaSalcedo

Brown Aesthetic Group Project Presentation.pptx
Brown Aesthetic Group Project Presentation.pptxBrown Aesthetic Group Project Presentation.pptx
Brown Aesthetic Group Project Presentation.pptxNelizaSalcedo
 
orca_share_media1681902232358_7054409260788301852.pptx
orca_share_media1681902232358_7054409260788301852.pptxorca_share_media1681902232358_7054409260788301852.pptx
orca_share_media1681902232358_7054409260788301852.pptxNelizaSalcedo
 
426903546-Panukalang-Proyekto-docx.docx
426903546-Panukalang-Proyekto-docx.docx426903546-Panukalang-Proyekto-docx.docx
426903546-Panukalang-Proyekto-docx.docxNelizaSalcedo
 
blooms taxonomy.docx
blooms taxonomy.docxblooms taxonomy.docx
blooms taxonomy.docxNelizaSalcedo
 
philippinearthistory-12-121129200902-phpapp01.pdf
philippinearthistory-12-121129200902-phpapp01.pdfphilippinearthistory-12-121129200902-phpapp01.pdf
philippinearthistory-12-121129200902-phpapp01.pdfNelizaSalcedo
 
Appreciating-Music.pptx
Appreciating-Music.pptxAppreciating-Music.pptx
Appreciating-Music.pptxNelizaSalcedo
 
Is rizal really still alive report
Is rizal really still alive  reportIs rizal really still alive  report
Is rizal really still alive reportNelizaSalcedo
 

More from NelizaSalcedo (10)

Brown Aesthetic Group Project Presentation.pptx
Brown Aesthetic Group Project Presentation.pptxBrown Aesthetic Group Project Presentation.pptx
Brown Aesthetic Group Project Presentation.pptx
 
orca_share_media1681902232358_7054409260788301852.pptx
orca_share_media1681902232358_7054409260788301852.pptxorca_share_media1681902232358_7054409260788301852.pptx
orca_share_media1681902232358_7054409260788301852.pptx
 
PPT.pptx
PPT.pptxPPT.pptx
PPT.pptx
 
426903546-Panukalang-Proyekto-docx.docx
426903546-Panukalang-Proyekto-docx.docx426903546-Panukalang-Proyekto-docx.docx
426903546-Panukalang-Proyekto-docx.docx
 
singing.pptx
singing.pptxsinging.pptx
singing.pptx
 
blooms taxonomy.docx
blooms taxonomy.docxblooms taxonomy.docx
blooms taxonomy.docx
 
EA.docx.pdf
EA.docx.pdfEA.docx.pdf
EA.docx.pdf
 
philippinearthistory-12-121129200902-phpapp01.pdf
philippinearthistory-12-121129200902-phpapp01.pdfphilippinearthistory-12-121129200902-phpapp01.pdf
philippinearthistory-12-121129200902-phpapp01.pdf
 
Appreciating-Music.pptx
Appreciating-Music.pptxAppreciating-Music.pptx
Appreciating-Music.pptx
 
Is rizal really still alive report
Is rizal really still alive  reportIs rizal really still alive  report
Is rizal really still alive report
 

413453600-Pagsagot-Ang-Mga-Tanong-Tungkol-Sa-Napakinggang-Kuwento.pdf

  • 1. PAGSAGOT ANG MGA TANONG TUNGKOL SA NAPAKINGGANG KUWENTO
  • 2. LAYUNIN Nasasagot ang mga tanong tungkol sa napakinggang kuwento (F6PN-Ia-g3.1)
  • 3. Paunang Pagtataya Ibigay ang paunang pagtataya sa ibaba upang malaman ang kahandaan ng mag-aaral para sa aralin.
  • 4. Panuto: Lagyan ng kung ang patlang kung nagawa nang wasto ang mga gawain at kung di nagawa nang wasto ang mga gawain.
  • 5. 1. Nasasagot ko ang mga tanong tungkol sa napakinggang kuwento. 2. Nabibigyang kahulugan ko ang mga salitang hiram. 3. Napagsunod-sunod ko ang pangyayari sa kuwento sa tulong ng nakalarawang balangkas.
  • 6. 4. Natutuhan ko ang paggamit ng pangkalahatang sanggunian. 5. Nagagamit ko ang pangngalan sa pakikipag-usap sa iba’t ibang sitwasyon.
  • 7. Vocabulary Knowledge Scale Sa bawat salitang ipapakita ng guro na nakasulat sa bituin, isusulat nila sa papel ang bilang kung 5-1 kung saan nag-uugnay ang kanilang nararamdaman o naiisip.
  • 8. 5 - alam ko ang salita/parirala at kaya kong gamitin sa pangungusap 4 - alam ko ang salita/parirala at maibibigay ko ang kahulugan 3 - nakita ko na dati itong salita/parirala. Sa palagay ko maibibigay ko ang kahulugan. 2 - Nakita ko na dati ang salita/parirala ngunit di ko alam ang kahulugan. 1 - hindi ko pa nakikita ang salita/parirala.
  • 12. Pagkatapos maipakita ang mga salita, gawin ang talasalitaan)
  • 13. Talasalitaan Basahin ang pangungusap at ibigay ang pagkakaunawa ninyo sa salitang nakasalungguhit.
  • 14. 1. Hindi nila malaman kung ano ang bagay na iyon, kaya hinabol nila si Boking na dagling nakapagtago sa isang bato. 2. Hindi nalaunan ay natauhan na ang babae at nagpakilalang anak ng isang hari na naligaw sa kagubatan. 3. Itinago nila ang kanilang anak sa kabundukan upang malayo sa kabihasnan.
  • 15. Pagganyak Ano ang pakiramdam kapag ang lola ninyo o nanay ninyo ay kinukuwentuhan kayo? Gusto ninyo bang makarinig ng kuwento?
  • 16. Paglalahad/Pamomodelo Makinig nang mabuti upang madali ninyong masasagot ang mga tanong.
  • 18. Maliit man sa tingin, may nagagawa rin. Taga-Romblon sina Lola Rosin gang ina ni Mama. Tuwing bakasyon ay umuuwi kami. Gustong-gusto kong makinig sa mga kuwento ni Lola. Isa sa kuwento niya ang tungkol kay Boking.
  • 19. Noong hindi pa marami ang tao sa Romblon may mag-asawang Pedro at Tekla. Nagkaanak sila ng isang napakaliit na sanggol na hindi masabi kung ito’y tao o isang bagay na parang walang buhay.
  • 20. Ang anak nilang ito ay tinawag na Boking. Simula nang isilang si Boking ikinahiya na ito ng kanyang mga magulang dahil sa kalagayan niya. Itinago nila ang kanilang anak sa kabundukan upang malayo sa kabihasnan.
  • 21. Lumipas ang maraming taon, hindi pa rin lumalaki si Boking. Matanda na ang kanyang mga magulang at mahina na. Napilitan si Boking na maghanap ng pagkain. Isang araw, naghanap siya ng masasakyan.
  • 22. Nakita niya si kalabaw at dali- daling sumakay dito. Dahil sa nabigla ang hayop sa pagkasakay ni Boking, biglang tumakbo ito hanggang marating ang kabilang nayon. Pinigil ito ng mga tao hanggang may nakita siyang bumaba rito.
  • 23. Hindi nila malaman kung ano ang bagay na iyon, hinabol nila si Boking na dagling nakapagtago sa isang bato. Hindi nila nahuli si Boking kaya iniwan na nila ito.
  • 24. Nagpatuloy si Boking sa paghahanap ng makakain. Sa isang dako ay may nakita siyang isang babaeng nakahandusay sa lupa. Marami itong galos sa katawan. Pinilit niyang dalhin ito sa isang punongkahoy upang gamutin. Hindi nalaunan ay natauhan na ang babae at nagpakilalang anak ng isang hari na naligaw sa kagubatan
  • 25. Nabigla naman si Boking ay hindi ito nagpahalata siya sa Prinsesa. Bilang pasasalamat ay binigyan ng prinsesa si Boking ng isang panyo na may anting-anting. Nabigla si Boking nang biglang naglaho ang prinsesa.
  • 26. Nang umuwi si Boking, nagulat siya ng matagpuan doon ang napakaraming pagkain. Isang araw, nagpapahinga si Boking ng tawagin siya ng mga magulang. May naghahanap daw sa kanyang dalawang kawal at ipinatatawag daw siya sa palasyo.
  • 27. Nang dumating siya sa kaharian sinabi sa kanya na siya ang napili ng mahal na prinsesa na maging kabiyak niya. Ito’y dahil sa kanyang ginawang tulong sa kagubatan. Simula noon ay tumira na si Boking at ang kanyang mga magulang sa palasyo.
  • 28. Panuto: Basahin ang tanong at tumawag ng kaklase para sagutin ang tanong.
  • 30. Paano siya naging mapalad sa kamay ng prinsesa?
  • 31. Bakit itinago ng magulang sa bundok si Boking?
  • 32. Bakit napilitang maghanap ng pagkain sa Boking?
  • 33. Bakit hinabol siya ng mga tao?
  • 34. Paglalahat Paano ang pagsagot ng mga tanong tungkol sa napakinggang kuwento?
  • 35. ■Masasagot ang mga tanong sa kuwentong napakinggan kung makikinig nang mabuti sa nagbabasa. ■Uunawaing mabuti ang kuwentong pinakikinggan. ■Madaling matandaan ang daloy ng kuwento upang masagot nang tama ang mga tanong.
  • 36. Gawin Natin 1 Panuto: Pakinggang mabuti at unawain ang kuwentong babasahin ng inyong kaklase. Basahin nang malakas ang katanungan na ibibigay sa inyo at sagutin ninyo ang tanong.
  • 38. Nakikikalaykay ang sisiw na si Susie sa lupang nilalakaran nilang mag-iina. Tinutuka niya ang mga nagkalat na bigas sa kapatagan at naghahanap pa ng ibang makakain. Taking-taka ang sisiw sa kanyang nakikita sa lupa.
  • 39. “Nanay, paano bibilangin ang lupa?” nagtatakang tanong ni Susie. “Anak, hindi maaaring biulangin ang lupa,” sagot ng ina. “Pero ang mga uod po, nabibilang. Heto, isang uod, dalawang uod, ayun ang ikatlong uod,” taking-takang sinambit ni Susie.
  • 40. “Halika anak, dakutin mo ang lupa,” banggit ng ina. Dinakot ni Susie ang lupa at nakita kung gaano kaliit ang mga ito. Nang biglang humangin, nawala ang dinakot na lupa sa kamay.
  • 41. “Halika anak, dakutin mo ang lupa,” banggit ng ina. Dinakot ni Susie ang lupa at nakita kung gaano kaliit ang mga ito. Nang biglang humangin, nawala ang dinakot na lupa sa kamay. “Nanay, nawala ang lupang dinakot ko. Siguro’y maliit ang mga ito”, wika ng sisiw.
  • 42. “Oo anak. Sa sobrang liit mahirap bilangin ang mga yan. Kagaya rin iyan ng ating balahibo, ng bigas na tinutuka natin. Ang pawis na lumalabas sa ulo natin kapag napapagod, luha kapag umiiyak, ang asin na ginagawa ng mga hayop sa tabing-dagat, pati ang tubig, kape’t softdrinks ay hindi nabibilang,” turo ng inahin.
  • 43. Isang umaga nagpaalam si Susie sa kanyang ina na pupunta sa silid- aklatan ni Tiyagong Kuwago. Binabagtas niya ang daan papunta sa silid-aklatan nang mapag-aliwan niyang tukuyin ang mga nakikita sa paligid.
  • 44. Una niyang nakita ang lupa. “Ahhh, hindi ka nabibilang. Pati ang paborito kong mais at munggo, hirap kaming bilangin kayo.” Dumaan siya sa pamamagitan ng puno ng kapok. “Matayog na puno, nabibilang ka ba? Oo, nabibilang ka!” Maya-maya’y humangin at nagsipaglaglagan ang mga bulak.
  • 45. “Hindi ko mabibilang ang hibla ng kapok. Pati ang haring hangin, hindi mabibilang,” nayayamot na banggit ni Susie sa sarili
  • 46. Nang malapit na siya sa silid-aklatan ni Tiyagong Kuwago, nakakita siya ng mga musang na kumakain ng kape. “Kaya kong bilangin ang butil ng kapeng inyong kinakain, mga kaibigang musang. Pero kapag nadurog na ang mga ito, aba, hindi ko na kayang bilangin pa!” Natawa lang ang mga musang sa pagkakausisa ni Susie.
  • 47. Nang makarating na si Susie sa silid- aklatan, hinihingal na siya. “Susie, magandang umaga, hinihingal ka na. Mabuting magpahinga ka muna. Uminom ka muna ng tubig,” sabay abot ni Tiyagong Kuwago ng isang basong tubig.
  • 48. “Maraming salamat po, Ginoong Tiyagong Kuwago,” sabay lagot ni Susie sa tubig. Nang mahabol na ni Susie ang hininga, binanggit niya kay Tiyago, “Alam po ba ninyo, Ginoong Tiyagong Kuwago, hindi puwedeng bilangin ang lupa, pati ang paborito kong munggo’t mais, ang hangin, “ pagmamayabang ni Susie.
  • 49. “Napakatalino mo talagang inakay, Susie. Alam kong nais mo na naman magbasa. Halika’t pumanhik ka na sa silid-aklatan,” wika ni Tiyagong Kuwago.
  • 50. Sino ang pangunahing tauhan sa kuwentong binasa?
  • 51. Ano ang dahilan ng inahin kung bakit hindi mabilang ang lupa?
  • 52. Habang naglalakbay si Susie papuntang silidaklatan, sino ang nakita niya?
  • 53. Sa inyong palagay, bakit pinayagan si Susie ng kanyang ina na pumunta mag-isa sa silidaklatan ni Tiyagong Kuwago?
  • 54. Bakit kaya pumunta si Susie sa silidaklatan ni Tiyagong Kuwago? Sa inyong palagay, ano ang gagawin ni Susie sa loob ng silid-aklatan?
  • 55. Gawin Natin 2 Pangkatang sa apat ang klase. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng manila paper at pentel pen. Ngayon naman ang guro ay gagamit ng voice recorder. Panuto: Makinig muli sa kuwento na mapapakinggan ninyo sa voice recorder. Gumawa ng limang (5) tanong mula sa kuwento. Isulat ang mga tanong sa inyong manila paper.
  • 56. Ang Gamot ni Bien
  • 57. Bata pa ay may kapilyuhan na ang batang si Bien. Madali siyang umisip ng paraan upang huwag makagalitan. Isang araw ay inutusan siya ng ina na bumili ng paso. “Bien, ibili mo nga ako ng dalawang paso. Nabasag ang pasong pinagtatamnan ko ng rosas. Eto ang pera at dalian mo sana,” ang utos ng ina kay Bien.
  • 58. “Opo, Nanay,” sagit ni Bien na agad umalis papuntang palengke.
  • 59. May kalayuan din ang bahay nila sa bayan. Nagdudumali siyang makarating sa palengke. Nakabili naman agad ng paso si Bien. Napansin niyang maaga pa, kaya marahan lamang ang paglalakad niya. Nanood muna siya ng mga nakapaskil na larawan sa isang sinehan.
  • 60. Itinabi niya sa isang sulok ang mga pasong dala niya. Paglabas ng mga tao sa sinehan ay nagkagulo na sa labasan. Lahat ng tao ay kamot nang kamot. Dahil sa siksikan sa labasan, natapakan ang mga paso ni Bien at nabasag.
  • 61. Malungkot na pinulot ni Bien ang nagdurog-durog na paso. Alam niyang pagagalitan siya ng ina. Mabilis na nag-isip siya ng paraan upang makalusot sa problema. Maya-maya pa’y napasuntok siya sa tuwa.
  • 62. Kinuha niya ang mga basag na paso at umalis. Dinikdik niya nang pinong- pino ang mga basag na paso. Hindi naglaon at bumalik siya sa palengke. May panibagong tinda siya.
  • 63. “Mabisang gamut sa kati! Bili na kayo at murang-mura!”
  • 64. Agad naglapitan ang mga taong galing sa sinehan at inusyoso ang mga ballot sa papel na tinda ni Bien. “Bili, bili kayo! Baratilyo! Baratilyo! Piso-piso lang! Garantisadong maaalis angh kati!” Naubos ang tinda ni Bien at marami siyang pinagbilhan. Nakabili pa siya ng tatlong paso. Taking-taka ang ina niya ngunit hindi na lamang umimik.
  • 65. Nang sumunod na araw, nagbalik sa kabayanan si Bien. Nakita siya ng mga tao at hinabol siya. Galit na galit ang mga tao kay Bien.
  • 66. Gawin Ninyo 1 Pangkatin sa apat ang klase. Sabihin: Maglaro Tayo. Makinig sa kuwento ng guro. Bawat pangkat ay bibigyan ng guro ng envelop. Sa loob ng envelop ay may mga metacards. Unahang pagtambalin ang tanong at sagot idikit ito sa pisara.
  • 67. Panuto: Pagtambalin ang tanong sa tamang sagot. Unahan makatapos, pag natapos na isigaw ang kanilang Yell.
  • 68. Sa Pag-aalaga ng Pugo, Uunlad ang Kabuhayan
  • 69. Hindi magiging problema ang pagbagsak ng piso kung magiging matiyaga sa paghahanapbuhay, tulad ng pag-aalaga ng pugo.
  • 70. Pangkaraniwang empleyado lamang si Melanio Mendoza, tubong Pateros na lalong kilala sa tawag na Mang Melan. Nasa bahay lamang ang kanyang asawa. Walo ang kaniyang anak. Sasapat ba sa pamilya ang buwanang sahod niyang sampung libo, walong daang piso?
  • 71. “Tumaas na ang halaga ng mga bilihin at itataas na rin ng ating kasera ang upa natin sa bahay sa susunod na buwan. Paano na ang dalawang anak natin na nag-aaral sa kolehiyo?” ang sabi ni Aling Tricia, ang asawa ni Mang Melan.
  • 72. “Kailangang maragdagan ang kita ko. Kawawa naman kung mahihinto ng pag-aaral ang dalawang bata. Pero paano? ang tanong ni Mang Melan.
  • 73. Halos mag-uumaga na nang makatulog si Mang Melan. Pinag-isipan niya kung paano madaragdagan ang kaniyang kita. Saka niya naalaala ang minsang sinabi sa kaniya ng kaniyang kababatang si Mang Juaquin: Malaking pera ang kapalit ng pag-aalaga ng mga pugo.
  • 74. Kinabukasan, pinuntahan ni Mang Melan si Mang Juaquin.
  • 75. “Nagsimula akong mag-alaga ng mga pugo dahil nakatuwaan ko lang. bumili muna ako ng sampu na naging libangan ng aking mga anak. Naragdagan ng sampu ang aking mga pugo hanggang sad umami at maging isang daan. Dalawang daan na ang mga pugo ko ngayon. Pinakikinabangan ko lahat,” ang sabi ni Mang Juaquin.
  • 76. “Ano ba ang kinakain ng mga pugo mo?” ang tanong ni Mang Melan. “Chick booster at broiler ang kinakain ng mga sisiw at starter naman ang kinakain ng malalaking pugo,” ang sagot ni Mang Juaquin. “Kailangang may sapat na bitamina ang mga pugo upang mailigtas sa anumang peste.”
  • 77. “Kailan naging itlog ang mga alaga mo?” ang tanong ni Mang Melan.
  • 78. “Isang beses sa isang araw mangitlog ang mga pugo. Masarap at malinamnam ang lasa ng itlog ng pugo ngunit malakas sa kolesterol. Tumatagal ito nang mahigit sa isang linggo lalo’t kung nasa palamigan.
  • 79. Walang pagkalugi rito dahil kapag hindi na nangingitlog ang pugo ay ipinagbibili ko para katayin at lutuin,” ang sagot ni Mang Juaquin. “Limang minuto lamang kung lutuin ang pugo.
  • 80. “Magkano ba ang halaga ng isang pugo?” ang tanong ni Mang Melan. “Walong piso lang ang isang sisiw ng pugo samantalang singkuwenta naman ang halaga ng ng itlog,” ang sagot ni Mang Juaquin. “Habang nagtatrabaho ka mag-alaga ka ng pugo. Nakalilibang na ay kikita ka pa.”
  • 81. Kinabukasan, nagsimulang mag-alaga ng pugo si Mang Melan. Iyon ang simula ng pagunlad ng buhay ng kaniyang pamilya. “Salamat kay Juaquin. Salamat sa pugo,” ang sabi ni Mang Melan.
  • 82. Gawin Ninyo 2 Panuto: Makinig nang mabuti sa kuwento ng guro. Pagkatapos magbasa ng guro, ipapasa ng guro ang kahon. Sa kahon mayroon mga tanong bubunutin, basahin ang tanong at sagutin ito. Kapag huminto ang tugtog sa inyo ikaw ang babasa at sasagot sa tanong na nabunot mo.
  • 84. Alam kong batid mo na ang kwento ng pagong at matsing na nakapulot ng punong saging. Natapos ang kwento nang itapon ng hangal na matsing ang pagong sa ilog. Hindi ba't malaking kahangalan iyon? Pero hindi doon natapos ang kwento. Ganito iyon.
  • 85. Matagal-tagal ding hindi umahon ang pagong. Natatakot kasi siyang muling magkita sila ni matsing. Nang inaakala niyang matagal nang panahon ang lumipas, naglakas-loob siyang umahon sa ilog at maglakad-lakad naman sa dalampasigan.
  • 86. Nakarating si Pagong sa isang taniman ng mga sili. Marahang-marahang naglalakad si Pagong sa paligid ng taniman. Natutuwang minamasdan ni Pagong ang mga puno ng sili na hitik na hitik sa bungang pulang-pula dahil sa kahinugan. Wiling-wili siya sa panonood sa mga mapupulang sili at hindi niya namalayan ang paglapit ni matsing.
  • 87. "Aha! Nahuli rin kita! Hindi ka na makaliligtas ngayon sa akin," ang sabi ni Matsing sabay sunggab sa nagulat na pagong. "Kung naloko mo ako noon, ngayon ay hindi na. Hinding hindi na," nanggigigil na sigaw ni Matsing.
  • 88. "Teka, teka, Ginoong Matsing, hindi ko kayo naiintindihan sa pinagsasasabi ninyo," ani Pagong. "Ano? Hindi ba't ikaw ang pagong na nagtanim ng saging? Ikaw ang pagong na inihagis ko sa ilog?" sabi ni Matsing.
  • 89. "Aba! Hindi po. Hindi ko po nalalaman iyon. At hindi ko rin kilala kung sino mang pagong iyong inihagis nyo sa ilog," tugon ni Pagong. "Hindi nga ba ikaw iyong damuhong pagong na iyon?" tanong ni Matsing na pinakasipat-sipat ang hawak na pagong.
  • 90. "Talaga pong hindi!" ani Pagong. "Matagal na po ako rito. Ang gawain ko po ay magbantay ng mga mapupulang bungang ito," dugtong pa ni Pagong. "Bakit, ano ba ang mga mapupulang bungang iyan?" ang tanong ni Matsing.
  • 91. "A, e, ito po ay gamot sa mata ng lola ko. Inilalagay niya po ito sa mata kapag kumakati. Pero hindi po kayo maaaring kumuha nito, para sa lola ko lamang ito," sabi ni Pagong.
  • 92. "Makati rin ang mata ko. At sa ayaw mo't sa gusto, kukuha ako nito," ani Matsing at namitas agad ng maraming pulang sili. Piniga niya't niligis ang mga sili sa dalawang palad at kanya itong ipinahid sa kanyang mga mata.
  • 93. "Kra-kra-kra..." nagtatatarang na sigaw ni Matsing pagkat halos umusok ang dalawang mata nya sa hapdi at kirot. Mainit na mainit ang mga mata niya. Kinapa-kapa ni Matsing si Pagong. Subalit wala na ito at nakalayo nang nagtatawa. Naisahan na naman ang hangal na matsing.
  • 94. Maraming araw ding nangapa-ngapa ng mga bagay sa kanyang paligid si Matsing. At si Pagong naman ay malayang nakapamamasyal.
  • 95. Isang araw, nasa isang bakuran si Pagong. May handaan doon at nagkakatay ng baboy. Sa malapit sa kinalalagyan ni Pagong ay may mga taong nagpapakulo ng tubig sa isang malaking kawa. Tahimik na nagmamasid-masid doon si Pagong. Nagulat siya. Bigla kasi siyang sinunggaban ni Matsing.
  • 96. "Nahuli na naman kita. Niloko mo ako noon. Hinding hindi na kita paliligtasin ngayon," ang sabi ni Matsing. "Dahil sa iyo, matagal akong hindi nakakita." "Ako po ang dahilan? Bakit po?" tanong ni Pagong.
  • 97. "E, ano pa! Hindi ba't ikaw ang Pagong na kinunan ko ng sabi mo'y gamot sa mata ng lola mo? E iyon pala'y nakabubulag," ang sabi ni Matsing.
  • 98. "Aba, naku! Hindi po. Ako po'y matagal na rito sa pwesto kong ito. Ako po'y nagbabantay ng kawang iyon na paliguan ng aking nanay," ang sabi ni Pagong. Itinuro kay matsing ang tubig na kumukulo sa kawa.
  • 99. "Iyang tubig na iyan ang pampaligo ng nanay mo?" manghang tanong ni Matsing. "Opo! Pero sekreto po namin iyan. Huwag po ninyong sasabihin kahit kanino. Iyan po ang pampapula ng pisngi ng Nanay ko," paliwanag ni Pagong.
  • 100. "Ibig ko ring pumula ang pisngi ko," sabi ni Matsing. "Ay hindi po maaari ito para sa inyo. Talagang para sa nanay ko lamang po iyan," sabi ni Pagong.
  • 101. "A, basta! Gusto ko ring pumula ang pisngi ko," sabi ng hangal na matsing at tumakbong mabilis at lumundag sa loob ng kawa ng kumukulong tubig. At doon natapos ang makulay na buhay ng hangal na matsing.
  • 103. Pagtataya Gawin Mo Panuto: Pakinggang mabuti ang ikukuwento ng inyong guro. Sagutin ang mga tanong sa ibaba nito.
  • 104. Ang Unggoy at ang Buwaya
  • 105. Sa isang pulo ay may nakatirang mag- amang lahi ang mga unggoy. Sa pulong ito, malinaw, malalim at malinis na tubig sa ilog nakapalibot dito. Nakatira rin ang lahi ng matatakaw na buwaya sa ilog na nakapalibot sa pulo.
  • 106. Masarap at masaya ang buhay ng mga unggoy dahil marami ang mga punongkahoy na namumunga rito. Gayundin ang mga buwaya dahil sagana sila sa isda at iba pang hayop na minsan ay naliligaw sa ilog. Subalit dahil sa pagdami ng mga matsing at buwaya, dumating ang panahon ang wala na halos silang makain.
  • 107. Isang araw, habang masaya naglalambitin sa mga sanga ang mga unggoy, napansin ng isa na maraming bungang-kahoy sa kabilang pulo. Tuwang-tuwa ang kanyang mga kasamahan. Gustong-gusto nilang lumangoy papunta sa kabilang pampang.
  • 108. Ngunit dahil maraming buwayang gutom ang nangakaabang sa kanila, wala silang madaraanan. Gustong-gusto ng buwaya ang masarap nilang atay.
  • 109. Pumunta ang tusong unggoy sa tabi ng ilog at tinawag ang pinuno ng mga buwaya. “Pinunong Buwaya, may mahalagang mensahe ang hari,” ang kanyang pakli. Lumabas naman ang pinuno na halos nasa tabi ng unggoy. “Ano ang maipaglilingkod namin sa mahal na hari?” usisa ng punong buwaya.
  • 110. “Nais malaman ng hari kung ilan kayong lahat. Magpapasko na kasi at bibigyan kayo ng regalo. Pumila kayo at bibilangin ko kung ilan kayong lahat,” sagot naman ng unggoy.
  • 111. Sinabihan ng buwaya ang lahat ng kanyang mga tauhan na pumila. Magsimulang magbilang ang unggoy. “Isa, dalawa, tatlo, apat ….. tatlumpu’t pito,” sabay talon sa kabilang pampang. Nakatawid siya sa kabilang pulo nang walang kapagud-pagod.
  • 112. 1. Tungkol saan ang kuwentong binasa? 2. Sino-sino ang mga tauhan sa kuwento? 3. Bakit naubos ang mga pagkain ng unggoy at mga buwaya? 4. Kung ikaw ang nasa kalagayan ng unggoy, ano ang gagawin mo upang makatawid sa kabilang pulo? 5. Isalaysay kung paano nakatawid sa kabilang pulo ang unggoy?
  • 113. Takdang Aralin Panuto: Magsaliksik ng maikling kuwento. Gumawa ng mga tanong tungkol sa kuwento. Iparinig ang kuwento sa mga kaklase at tanungin sila tungkol sa kuwento.