SlideShare a Scribd company logo
1 of 22
ANG DALAWANG
APPROACH SA
PAGTUGON SA
MGA HAMONG
PANGKAPALIGIR
AN
ANG DISASTER
I. LAYUNIN
A. Kasanayan sa Pagkatuto
Nauunawaan ang mga konsepto na may kaugnayan sa pagsasagawa ng CBDRM Plan AP10MHP- Ih-13
Mga Layunin
1. Natatalakay ang kahulugan at mga konsepto ng disaster management
2. Naipapahayag ang katangian, kahinaan at kalakasan ng dalawang approach sa pagharap sa suliraning
pangkapaligiran
3. Napapahalagahan ang pagsasanib ng top-down at bottom-up approach sa pagharap sa mga suliranin at hamong
pangkapaligiran
II. NILALAMAN
B. Aralin/Paksa: Ang Dalawang Approach sa Pagtugon sa Hamong Pangkapaligiran
III. KAGAMITANG PAMPAGKATUTO
A. Sanggunian
Mga pahina sa Gabay ng Guro 90-105
Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-aaral 82-99
Mga pahina sa Teksbuk
Karagdagang kagamitan mula sa Portal ng LR
B. Iba pang Kagamitang Panturo
I
PAMAMARAAN
A. Pagsisimula ng bagong aralin:
Gawain 1: VIDEO SURI- GMA Integrated
News. Pagpapakita ng isang video
presentation sa kasalukuyang kalagayan
ng daigdig
Mga Pamprosesong Tanong:
1. Ano-ano ang isyung
pangkapaligiran ang
ipinakita sa video clips?
2. Bakit malaki ang epekto sa
Pilipinas ng patuloy na
pagkasira ng ating planeta?
PAMAMARAAN
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin
Gawain 1: CONCEPT MAP.
Susuriin ng mga mag-aaral ang
mga konsepto/organisasyon
tungkol sa disaster management
mula sa isang web at bigyan ng
kahulugan ang nabuo nila na
konsepto
Disaster
Management
Mga Pamprosesong Tanong:
1. Ano ba ng nabuo na konsepto mula sa iyong
binigay na sagot?
2. May mahalagang epekto ba ito sa pagbuo
ng isang epektibong disaster management?
Bakit?
PAMAMARAAN
C. Pag-uugnay ng mga
aralin sa bagong aralin
Gawain 1:
FLOW CHART SURI
Suriin ang Flow chart
Mula sa Flow chart
1. Ano ang ipinahihiwatig ng
flow chart?
2. May malaking gampanin ba
ang pamahalaan sa paglahok
sa disaster management?
Ipaliwanag
PAMAMARAAN
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad
ng kasanayan #1
• Ang Kahulugan at Konsepto ng Disaster Management
• Ang kahulugan ng PDRRMF
 Ang dalawang layunin sa PDRRMF
 Top-down at Bottom-up Approach
ANO ANG DISASTER
MANAGEMENT?
• Ayon kay Carter
(1992), ito ay isang
dinamikong proseso
na sumasakop sa sa
pamamahala ng
pagpaplano, pag-
oorganisa, pagtukoy
ng mga kasapi,
pamumuno at
pagkontrol.
Kabilang din dito ang iba’t ibang organisasyon na dapat magtulungan at
magkaisa upang maiwasan, maging handa, makatugon, at makabangon ang
isang komunidad mula sa epekto ng sakuna, kalamidad at hazard
• Sistematikong
pamamahala
- May organisasyon
- May pondo
- May kakayahan
- May kagamitan
- May kasanayan
- May plano
PHILIPPINE DISASTER RISK REDUCTION AND
MANAGEMENT FRAMEWORK
• Nakabatay ang Philippine Disaster Risk Reduction
and Management Act of 2010 sa dalawang
pangunahing layunin:
• 1) Ang hamon na dulot ng mga kalamidad at hazard ay
dapat pagplanuhan at hindi lamang haharapin sa
panahon ng pagsapit ng iba’t ibang kalamidad; at
• (2) Mahalaga ang bahaging ginagampanan ng
pamahalaan upang mabawasan ang pinsala at
panganib na dulot ng iba’t ibang kalamidad at hazard.
• Ang mga nabanggit na layunin ay kasama sa mga
naging batayan sa pagbuo ng Philippine Disaster Risk
Reduction And Management Framework (PDRRMF).
PHILIPPINE DISASTER RISK REDUCTION AND
MANAGEMENT FRAMEWORK
• Binibigyang diin ng National Disaster Risk
Reduction Framework ang
• 1. pagiging handa ng bansa at mga komunidad
sa panahon ng mga kalamidad at hazard. Sa
pamamagitan nito,
• 2. ang pinsala sa buhay at ari-arian ay maaaring
mapababa o maiwasan.
• 3 Isinusulong din ng PDRRM Framework ang
kaisipan na ang paglutas sa mga suliranin at
hamong pangkapaligiran ay hindi lamang
tungkulin ng ating pamahalaan.
Bakit mahalaga ang pagbuo
ng PDRRMF at NDRRMF?
PHILIPPINE DISASTER RISK REDUCTION AND
MANAGEMENT FRAMEWORK
• Ang proseso sa pagbuo ng isang disaster
management plan ay dapat na produkto ng
pagkakaisa at pagtutulungan ng iba’t ibang
sektor ng lipunan tulad ng pamahalaan, private
sector, business sector, non-governmental
organizations (ngos), at higit sa lahat ng mga
mamamayang naninirahan sa isang partikular na
komunidad.
• Ang ganitong proseso ay tinatawag na
Community Based-disaster And Risk
Management (CBDRM).
Ano ang proseso sa
pagbuo ng isang
disaster management
PAMAMARAAN
E. Paglinang sa kabihasaan:
2. Panlinang na Aralin: Interactive instruction strategy
Gawain 1: KKK Chart
Panuto: Punan ng tamang sagot ang KKK chart. Gamiting
batayan ang nabuong KKK chart upang sagutin ang
kasunod na tanong.
2. Panlinang na Aralin: Interactive instruction strategy
Gawain 1: KKK Chart
Panuto: Punan ng tamang sagot ang KKK chart. Gamiting batayan ang nabuong KKK chart upang sagutin ang
kasunod na tanong.
BOTTOM-UP APPROACH
TOP DOWN APPROACH
KAHULUGAN
KAHINAAN
KALAKASAN
1.___________________
2.___________________
3.___________________
1.___________________
2.___________________
3.___________________
1.___________________
2.___________________
3.___________________
1.___________________
2.___________________
3.___________________
Organisasyon
Organisasyon
2. Panlinang na Aralin: Interactive instruction strategy
Gawain 1: KKK Chart
Panuto: Punan ng tamang sagot ang KKK chart. Gamiting batayan ang nabuong KKK chart upang sagutin ang
kasunod na tanong.
BOTTOM-UP APPROACH
TOP DOWN APPROACH
KAHULUGAN
KAHINAAN
KALAKASAN
1.___________________
2.___________________
3.___________________
1.___________________
2.___________________
3.___________________
1.___________________
2.___________________
3.___________________
1.___________________
2.___________________
3.___________________
PDRRMF/NDRRMC CBDRRM
KATANGIAN
• Pamprosesong tanong:
• 1. Ano ang kahulugan ng bottom-up approach, top down approach?
• 2. Ano ang kalakasan ng top-down approach ang makatutulong sa
maayos na pagbuo ng disaster management plan?
• 3. Alin sa mga kalakasan ng bottom-up approach ang dapat bigyang-
pansin sa proseso ng pagbuo ng disaster management plan?
• 4. Nararapat bang isang approach ang gamitin sa pagbuo ng disaster
management plan? Bakit?
2. Pangwakas na Gawain
a. Paglalahat
Natutunan ko na
_________________________________________________
________________________________________________
WHO ARE AFFECTED BY
DISASTERS
Everyone.
The poor who have the least capability to
deal with disasters.
Children, the old, women and the less-privileged
A portion of the “middle class” instantly becomes poor
because it loses its means for well-being.
Small businesses and family enterprises often sustain
catastrophic losses.
REALITIES IN RP
RP’s geographical location
RP as an archipelaegic
country
Emerging global concerns
Limited resources
PRINCIPLES OF DRRM
• Hindi natin kayang pigilan ang pagdatal ng isang
natural na disaster
• May kakayanan naman tayo na mabawasan ang
idudulot na pinsala nito o
• Mapaliit ang mapaminsalang impak nito
• Kaya bang pigilan ang disaster?
2. Pangwakas na Gawain
b. Paglalapat
2. Bilang isang mag-aaral, ano ba ang maaring
maitulong mo para mas maging epektibo ito sa iyong
komunidad?
1. May malaking kontribusyon ba ang PDRRMF sa
pagbigay ng epektibong disaster management sa
Pilipinas?
2. Pangwakas na Gawain
Gawain 4: EXIT TICKET:
Isulat sa isang ¼ na papel ang kanilang naintindihan at
magbigay ng maikling repleksiyon mula sa pinag aralan.
c. Pagtataya
Ibigay ang hinihingi ng sumusunod na pahayag.
1. Ito tumutukoy sa kakayahan ng pamayanan na harapin ang
mga epekto na dulot ng kalamidad.
2. Tumutukoy ito sa tao, lugar, at imprastruktura na may
mataas na posibilidad na maapektuhan ng mga hazard.
3. Ito ay tumutukoy sa mga hazard na bunga ng mga gawain
ng tao.
4. Ito ay tumutukoy sa mga pangyayari na nagdudulot ng
panganib at pinsala sa tao, kapaligiran, at mga gawaing pang-
ekonomiya.
5. Ito ay tumutukoy sa mga banta na maaaring dulot ng kalikasan o ng gawa ng
tao.
6. Ito naman ay tumutukoy sa mga hazard na dulot ng kalikasan.
7. Ito ay tumutukoy sa inaasahang pinsala sa tao, ari-arian, at buhay dulot ng
pagtama ng isang kalamidad
8. Ayon kina Abarquez at Zubair (2004), ito ay isang pamamaraan kung saan ang
mga pamayanang may banta ng hazard at kalamidad ay aktibong nakikilahok sa
pagtukoy, pagsuri, pagtugon, pagsubaybay, at pagtataya ng mga risk na maaari
nilang maranasan.
9. Sa approach na ito, lahat ng gawain mula sa pagpaplano na dapat gawin
hanggang sa pagtugon sa panahon ng kalamidad ay inaasa sa mas nakatataas na
tanggapan o ahensya ng pamahalaan.
10. Isa sa mga katangian ng approach na ito ay ang malawak na partisipasyon ng
mga mamamayan sa komprehensibong pagpaplano at mga gawain sa pagbuo ng
desisyon.

More Related Content

Similar to 2 Ang Dalawang approach sa pagtugon sa mga hamong.pptx

ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...
ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...
ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...MerryChristJoely
 
Ang Dalawang Approach sa Pagtugon sa mga Hamong Pangkapaligiran.pptx
Ang Dalawang Approach sa Pagtugon sa mga Hamong Pangkapaligiran.pptxAng Dalawang Approach sa Pagtugon sa mga Hamong Pangkapaligiran.pptx
Ang Dalawang Approach sa Pagtugon sa mga Hamong Pangkapaligiran.pptxJenjayApilado
 
Aralin3-CBDRRM-Part 1.pptx
Aralin3-CBDRRM-Part 1.pptxAralin3-CBDRRM-Part 1.pptx
Aralin3-CBDRRM-Part 1.pptxmaydz rivera
 
DISASTER MANAGEMENT RISK REDUCTION PRESENTATION
DISASTER MANAGEMENT RISK REDUCTION PRESENTATIONDISASTER MANAGEMENT RISK REDUCTION PRESENTATION
DISASTER MANAGEMENT RISK REDUCTION PRESENTATIONJennyRoseQuirino1
 
ANG PAMAMAHALA SA KALAMIDAD (1).pptx
ANG PAMAMAHALA SA KALAMIDAD (1).pptxANG PAMAMAHALA SA KALAMIDAD (1).pptx
ANG PAMAMAHALA SA KALAMIDAD (1).pptxjessapoquiz
 
Paghahandang Nararapat Gawin sa Harap ng Panganib na Dulot ng mga Suliraning ...
Paghahandang Nararapat Gawin sa Harap ng Panganib na Dulot ng mga Suliraning ...Paghahandang Nararapat Gawin sa Harap ng Panganib na Dulot ng mga Suliraning ...
Paghahandang Nararapat Gawin sa Harap ng Panganib na Dulot ng mga Suliraning ...Joehaira Mae Trinos
 
ARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptx
ARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptxARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptx
ARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptxhazelpalabasan1
 
Mga Angkop na Hakbang Sa CBDRRM PLan
Mga Angkop na Hakbang Sa CBDRRM PLanMga Angkop na Hakbang Sa CBDRRM PLan
Mga Angkop na Hakbang Sa CBDRRM PLanstephanie829237
 
Q1 WEEK 5 COMMUNITY-BASED DISASTER AND RISK MANAGEMENT APPROACH.pptx
Q1 WEEK 5 COMMUNITY-BASED DISASTER AND RISK MANAGEMENT APPROACH.pptxQ1 WEEK 5 COMMUNITY-BASED DISASTER AND RISK MANAGEMENT APPROACH.pptx
Q1 WEEK 5 COMMUNITY-BASED DISASTER AND RISK MANAGEMENT APPROACH.pptxARLYN P. BONIFACIO
 
KONTEMPORARYONG ISYU: ANG-DISASTER-MANAGEMENT-AT-ANG-DALAWANG-APPROACH
KONTEMPORARYONG ISYU: ANG-DISASTER-MANAGEMENT-AT-ANG-DALAWANG-APPROACHKONTEMPORARYONG ISYU: ANG-DISASTER-MANAGEMENT-AT-ANG-DALAWANG-APPROACH
KONTEMPORARYONG ISYU: ANG-DISASTER-MANAGEMENT-AT-ANG-DALAWANG-APPROACHSheehanDyneJohan
 
KONTEKSTO NG SULIRANING PANGKAPALIGIRAN.pptx
KONTEKSTO NG SULIRANING PANGKAPALIGIRAN.pptxKONTEKSTO NG SULIRANING PANGKAPALIGIRAN.pptx
KONTEKSTO NG SULIRANING PANGKAPALIGIRAN.pptxHonneylouGocotano1
 
Disaster-Prevention-and-Mitigation-COT-Copy.pptx
Disaster-Prevention-and-Mitigation-COT-Copy.pptxDisaster-Prevention-and-Mitigation-COT-Copy.pptx
Disaster-Prevention-and-Mitigation-COT-Copy.pptxMaLeahLlenado
 
ARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptx
ARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptxARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptx
ARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptxLanzCuaresma2
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q1_W6.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q1_W6.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q1_W6.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q1_W6.docxRachelCioconJava
 

Similar to 2 Ang Dalawang approach sa pagtugon sa mga hamong.pptx (20)

ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...
ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...
ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...
 
Ang Dalawang Approach sa Pagtugon sa mga Hamong Pangkapaligiran.pptx
Ang Dalawang Approach sa Pagtugon sa mga Hamong Pangkapaligiran.pptxAng Dalawang Approach sa Pagtugon sa mga Hamong Pangkapaligiran.pptx
Ang Dalawang Approach sa Pagtugon sa mga Hamong Pangkapaligiran.pptx
 
Aralin3-CBDRRM-Part 1.pptx
Aralin3-CBDRRM-Part 1.pptxAralin3-CBDRRM-Part 1.pptx
Aralin3-CBDRRM-Part 1.pptx
 
ap10-Q#4-.pptx
ap10-Q#4-.pptxap10-Q#4-.pptx
ap10-Q#4-.pptx
 
DISASTER MANAGEMENT RISK REDUCTION PRESENTATION
DISASTER MANAGEMENT RISK REDUCTION PRESENTATIONDISASTER MANAGEMENT RISK REDUCTION PRESENTATION
DISASTER MANAGEMENT RISK REDUCTION PRESENTATION
 
ANG PAMAMAHALA SA KALAMIDAD (1).pptx
ANG PAMAMAHALA SA KALAMIDAD (1).pptxANG PAMAMAHALA SA KALAMIDAD (1).pptx
ANG PAMAMAHALA SA KALAMIDAD (1).pptx
 
Quarter 1 week 7- G10
Quarter 1 week 7- G10Quarter 1 week 7- G10
Quarter 1 week 7- G10
 
Paghahandang Nararapat Gawin sa Harap ng Panganib na Dulot ng mga Suliraning ...
Paghahandang Nararapat Gawin sa Harap ng Panganib na Dulot ng mga Suliraning ...Paghahandang Nararapat Gawin sa Harap ng Panganib na Dulot ng mga Suliraning ...
Paghahandang Nararapat Gawin sa Harap ng Panganib na Dulot ng mga Suliraning ...
 
ARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptx
ARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptxARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptx
ARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptx
 
Mga Angkop na Hakbang Sa CBDRRM PLan
Mga Angkop na Hakbang Sa CBDRRM PLanMga Angkop na Hakbang Sa CBDRRM PLan
Mga Angkop na Hakbang Sa CBDRRM PLan
 
Q1 WEEK 5 COMMUNITY-BASED DISASTER AND RISK MANAGEMENT APPROACH.pptx
Q1 WEEK 5 COMMUNITY-BASED DISASTER AND RISK MANAGEMENT APPROACH.pptxQ1 WEEK 5 COMMUNITY-BASED DISASTER AND RISK MANAGEMENT APPROACH.pptx
Q1 WEEK 5 COMMUNITY-BASED DISASTER AND RISK MANAGEMENT APPROACH.pptx
 
KONTEMPORARYONG ISYU: ANG-DISASTER-MANAGEMENT-AT-ANG-DALAWANG-APPROACH
KONTEMPORARYONG ISYU: ANG-DISASTER-MANAGEMENT-AT-ANG-DALAWANG-APPROACHKONTEMPORARYONG ISYU: ANG-DISASTER-MANAGEMENT-AT-ANG-DALAWANG-APPROACH
KONTEMPORARYONG ISYU: ANG-DISASTER-MANAGEMENT-AT-ANG-DALAWANG-APPROACH
 
KONTEKSTO NG SULIRANING PANGKAPALIGIRAN.pptx
KONTEKSTO NG SULIRANING PANGKAPALIGIRAN.pptxKONTEKSTO NG SULIRANING PANGKAPALIGIRAN.pptx
KONTEKSTO NG SULIRANING PANGKAPALIGIRAN.pptx
 
AP 10` 18, 22.pptx
AP 10` 18, 22.pptxAP 10` 18, 22.pptx
AP 10` 18, 22.pptx
 
Disaster-Prevention-and-Mitigation-COT-Copy.pptx
Disaster-Prevention-and-Mitigation-COT-Copy.pptxDisaster-Prevention-and-Mitigation-COT-Copy.pptx
Disaster-Prevention-and-Mitigation-COT-Copy.pptx
 
Approach 2
Approach 2Approach 2
Approach 2
 
ARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptx
ARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptxARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptx
ARALIN-6-MGA-HAKBANG-SA-PAGBUO-NG-CBDRRM-PLAN.pptx
 
CBDRM 1.pptx
CBDRM 1.pptxCBDRM 1.pptx
CBDRM 1.pptx
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q1_W6.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q1_W6.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q1_W6.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q1_W6.docx
 
K.i.g10modyul1aralin2
K.i.g10modyul1aralin2K.i.g10modyul1aralin2
K.i.g10modyul1aralin2
 

Recently uploaded

Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptx
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptx
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptxChristineJaneWaquizM
 
AP 4 - MAY BAHAGI AKO SA KAHUSAYANG PANSIBIKO
AP 4 - MAY BAHAGI AKO SA KAHUSAYANG PANSIBIKOAP 4 - MAY BAHAGI AKO SA KAHUSAYANG PANSIBIKO
AP 4 - MAY BAHAGI AKO SA KAHUSAYANG PANSIBIKONecelynMontolo
 
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptxQ4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptxdiannesofocado8
 
Grade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptx
Grade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptxGrade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptx
Grade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptxGeizukiTaro
 
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptx
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptxAP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptx
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptxRanjellAllainBayonaT
 
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptx
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptxBahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptx
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptxjennygomez299283
 
Presentation in science 3 (init at liwanag)
Presentation in science 3 (init at liwanag)Presentation in science 3 (init at liwanag)
Presentation in science 3 (init at liwanag)AngelicaSantiago45
 
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxGrade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxmtmedel20in0037
 
Araling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptx
Araling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptxAraling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptx
Araling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptxarleenrodelas1
 
Quarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram and gram.pptx
Quarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram  and gram.pptxQuarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram  and gram.pptx
Quarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram and gram.pptxcherrypastoral
 
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pKabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pmarryrosegardose
 
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptx
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptxisyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptx
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptxLornaBajarOliva
 
AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5
AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5
AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5TeacherTinCabanayan
 
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...jourlyngabasa001
 
araling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptx
araling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptxaraling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptx
araling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptxfedelgado4
 
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas (Canva).pptx
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas (Canva).pptxKalakalang Panlabas ng Pilipinas (Canva).pptx
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas (Canva).pptxLucy Datuin
 
Modyul-14.MGA ISYUNG MORAL TUNGKOL SA SEKSIWALIDAD
Modyul-14.MGA ISYUNG MORAL TUNGKOL SA SEKSIWALIDADModyul-14.MGA ISYUNG MORAL TUNGKOL SA SEKSIWALIDAD
Modyul-14.MGA ISYUNG MORAL TUNGKOL SA SEKSIWALIDADlykamaevargas77
 
Part 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptx
Part 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptxPart 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptx
Part 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptxEVELYNGRACETADEO1
 
ESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptx
ESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptxESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptx
ESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptxChristineJaneWaquizM
 
Module 3 Grade 7 pagkalaya ng timog at silangang asya.pptx
Module 3 Grade 7 pagkalaya ng timog at silangang asya.pptxModule 3 Grade 7 pagkalaya ng timog at silangang asya.pptx
Module 3 Grade 7 pagkalaya ng timog at silangang asya.pptxsmileydainty
 

Recently uploaded (20)

Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptx
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptx
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptx
 
AP 4 - MAY BAHAGI AKO SA KAHUSAYANG PANSIBIKO
AP 4 - MAY BAHAGI AKO SA KAHUSAYANG PANSIBIKOAP 4 - MAY BAHAGI AKO SA KAHUSAYANG PANSIBIKO
AP 4 - MAY BAHAGI AKO SA KAHUSAYANG PANSIBIKO
 
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptxQ4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
 
Grade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptx
Grade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptxGrade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptx
Grade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptx
 
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptx
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptxAP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptx
AP 6 PPT Q4 W6 Day 4 - Mga Isyung Pangkapaligiran (Climate Change, Atbp).pptx
 
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptx
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptxBahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptx
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptx
 
Presentation in science 3 (init at liwanag)
Presentation in science 3 (init at liwanag)Presentation in science 3 (init at liwanag)
Presentation in science 3 (init at liwanag)
 
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxGrade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
 
Araling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptx
Araling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptxAraling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptx
Araling Panlipunan 6-Q4-Week 4-D1 (1).pptx
 
Quarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram and gram.pptx
Quarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram  and gram.pptxQuarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram  and gram.pptx
Quarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram and gram.pptx
 
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pKabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
 
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptx
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptxisyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptx
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptx
 
AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5
AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5
AP 9 Ekonomiks Ikaapat na Markahan Modyul 5
 
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...
 
araling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptx
araling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptxaraling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptx
araling panlipunan grade 9 4th quarter AP9Q4M1.pptx
 
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas (Canva).pptx
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas (Canva).pptxKalakalang Panlabas ng Pilipinas (Canva).pptx
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas (Canva).pptx
 
Modyul-14.MGA ISYUNG MORAL TUNGKOL SA SEKSIWALIDAD
Modyul-14.MGA ISYUNG MORAL TUNGKOL SA SEKSIWALIDADModyul-14.MGA ISYUNG MORAL TUNGKOL SA SEKSIWALIDAD
Modyul-14.MGA ISYUNG MORAL TUNGKOL SA SEKSIWALIDAD
 
Part 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptx
Part 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptxPart 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptx
Part 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptx
 
ESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptx
ESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptxESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptx
ESP- PAMILYA SA ISANG MAPAYAPANG KOMUNIDAD.pptx
 
Module 3 Grade 7 pagkalaya ng timog at silangang asya.pptx
Module 3 Grade 7 pagkalaya ng timog at silangang asya.pptxModule 3 Grade 7 pagkalaya ng timog at silangang asya.pptx
Module 3 Grade 7 pagkalaya ng timog at silangang asya.pptx
 

2 Ang Dalawang approach sa pagtugon sa mga hamong.pptx

  • 1. ANG DALAWANG APPROACH SA PAGTUGON SA MGA HAMONG PANGKAPALIGIR AN ANG DISASTER
  • 2. I. LAYUNIN A. Kasanayan sa Pagkatuto Nauunawaan ang mga konsepto na may kaugnayan sa pagsasagawa ng CBDRM Plan AP10MHP- Ih-13 Mga Layunin 1. Natatalakay ang kahulugan at mga konsepto ng disaster management 2. Naipapahayag ang katangian, kahinaan at kalakasan ng dalawang approach sa pagharap sa suliraning pangkapaligiran 3. Napapahalagahan ang pagsasanib ng top-down at bottom-up approach sa pagharap sa mga suliranin at hamong pangkapaligiran II. NILALAMAN B. Aralin/Paksa: Ang Dalawang Approach sa Pagtugon sa Hamong Pangkapaligiran III. KAGAMITANG PAMPAGKATUTO A. Sanggunian Mga pahina sa Gabay ng Guro 90-105 Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-aaral 82-99 Mga pahina sa Teksbuk Karagdagang kagamitan mula sa Portal ng LR B. Iba pang Kagamitang Panturo I
  • 3. PAMAMARAAN A. Pagsisimula ng bagong aralin: Gawain 1: VIDEO SURI- GMA Integrated News. Pagpapakita ng isang video presentation sa kasalukuyang kalagayan ng daigdig Mga Pamprosesong Tanong: 1. Ano-ano ang isyung pangkapaligiran ang ipinakita sa video clips? 2. Bakit malaki ang epekto sa Pilipinas ng patuloy na pagkasira ng ating planeta?
  • 4. PAMAMARAAN B. Paghahabi sa layunin ng aralin Gawain 1: CONCEPT MAP. Susuriin ng mga mag-aaral ang mga konsepto/organisasyon tungkol sa disaster management mula sa isang web at bigyan ng kahulugan ang nabuo nila na konsepto Disaster Management Mga Pamprosesong Tanong: 1. Ano ba ng nabuo na konsepto mula sa iyong binigay na sagot? 2. May mahalagang epekto ba ito sa pagbuo ng isang epektibong disaster management? Bakit?
  • 5. PAMAMARAAN C. Pag-uugnay ng mga aralin sa bagong aralin Gawain 1: FLOW CHART SURI Suriin ang Flow chart Mula sa Flow chart 1. Ano ang ipinahihiwatig ng flow chart? 2. May malaking gampanin ba ang pamahalaan sa paglahok sa disaster management? Ipaliwanag
  • 6. PAMAMARAAN D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng kasanayan #1 • Ang Kahulugan at Konsepto ng Disaster Management • Ang kahulugan ng PDRRMF  Ang dalawang layunin sa PDRRMF  Top-down at Bottom-up Approach
  • 7. ANO ANG DISASTER MANAGEMENT? • Ayon kay Carter (1992), ito ay isang dinamikong proseso na sumasakop sa sa pamamahala ng pagpaplano, pag- oorganisa, pagtukoy ng mga kasapi, pamumuno at pagkontrol. Kabilang din dito ang iba’t ibang organisasyon na dapat magtulungan at magkaisa upang maiwasan, maging handa, makatugon, at makabangon ang isang komunidad mula sa epekto ng sakuna, kalamidad at hazard • Sistematikong pamamahala - May organisasyon - May pondo - May kakayahan - May kagamitan - May kasanayan - May plano
  • 8. PHILIPPINE DISASTER RISK REDUCTION AND MANAGEMENT FRAMEWORK • Nakabatay ang Philippine Disaster Risk Reduction and Management Act of 2010 sa dalawang pangunahing layunin: • 1) Ang hamon na dulot ng mga kalamidad at hazard ay dapat pagplanuhan at hindi lamang haharapin sa panahon ng pagsapit ng iba’t ibang kalamidad; at • (2) Mahalaga ang bahaging ginagampanan ng pamahalaan upang mabawasan ang pinsala at panganib na dulot ng iba’t ibang kalamidad at hazard. • Ang mga nabanggit na layunin ay kasama sa mga naging batayan sa pagbuo ng Philippine Disaster Risk Reduction And Management Framework (PDRRMF).
  • 9. PHILIPPINE DISASTER RISK REDUCTION AND MANAGEMENT FRAMEWORK • Binibigyang diin ng National Disaster Risk Reduction Framework ang • 1. pagiging handa ng bansa at mga komunidad sa panahon ng mga kalamidad at hazard. Sa pamamagitan nito, • 2. ang pinsala sa buhay at ari-arian ay maaaring mapababa o maiwasan. • 3 Isinusulong din ng PDRRM Framework ang kaisipan na ang paglutas sa mga suliranin at hamong pangkapaligiran ay hindi lamang tungkulin ng ating pamahalaan. Bakit mahalaga ang pagbuo ng PDRRMF at NDRRMF?
  • 10. PHILIPPINE DISASTER RISK REDUCTION AND MANAGEMENT FRAMEWORK • Ang proseso sa pagbuo ng isang disaster management plan ay dapat na produkto ng pagkakaisa at pagtutulungan ng iba’t ibang sektor ng lipunan tulad ng pamahalaan, private sector, business sector, non-governmental organizations (ngos), at higit sa lahat ng mga mamamayang naninirahan sa isang partikular na komunidad. • Ang ganitong proseso ay tinatawag na Community Based-disaster And Risk Management (CBDRM). Ano ang proseso sa pagbuo ng isang disaster management
  • 11. PAMAMARAAN E. Paglinang sa kabihasaan: 2. Panlinang na Aralin: Interactive instruction strategy Gawain 1: KKK Chart Panuto: Punan ng tamang sagot ang KKK chart. Gamiting batayan ang nabuong KKK chart upang sagutin ang kasunod na tanong.
  • 12. 2. Panlinang na Aralin: Interactive instruction strategy Gawain 1: KKK Chart Panuto: Punan ng tamang sagot ang KKK chart. Gamiting batayan ang nabuong KKK chart upang sagutin ang kasunod na tanong. BOTTOM-UP APPROACH TOP DOWN APPROACH KAHULUGAN KAHINAAN KALAKASAN 1.___________________ 2.___________________ 3.___________________ 1.___________________ 2.___________________ 3.___________________ 1.___________________ 2.___________________ 3.___________________ 1.___________________ 2.___________________ 3.___________________ Organisasyon Organisasyon
  • 13. 2. Panlinang na Aralin: Interactive instruction strategy Gawain 1: KKK Chart Panuto: Punan ng tamang sagot ang KKK chart. Gamiting batayan ang nabuong KKK chart upang sagutin ang kasunod na tanong. BOTTOM-UP APPROACH TOP DOWN APPROACH KAHULUGAN KAHINAAN KALAKASAN 1.___________________ 2.___________________ 3.___________________ 1.___________________ 2.___________________ 3.___________________ 1.___________________ 2.___________________ 3.___________________ 1.___________________ 2.___________________ 3.___________________ PDRRMF/NDRRMC CBDRRM KATANGIAN
  • 14. • Pamprosesong tanong: • 1. Ano ang kahulugan ng bottom-up approach, top down approach? • 2. Ano ang kalakasan ng top-down approach ang makatutulong sa maayos na pagbuo ng disaster management plan? • 3. Alin sa mga kalakasan ng bottom-up approach ang dapat bigyang- pansin sa proseso ng pagbuo ng disaster management plan? • 4. Nararapat bang isang approach ang gamitin sa pagbuo ng disaster management plan? Bakit?
  • 15. 2. Pangwakas na Gawain a. Paglalahat Natutunan ko na _________________________________________________ ________________________________________________
  • 16. WHO ARE AFFECTED BY DISASTERS Everyone. The poor who have the least capability to deal with disasters. Children, the old, women and the less-privileged A portion of the “middle class” instantly becomes poor because it loses its means for well-being. Small businesses and family enterprises often sustain catastrophic losses.
  • 17. REALITIES IN RP RP’s geographical location RP as an archipelaegic country Emerging global concerns Limited resources
  • 18. PRINCIPLES OF DRRM • Hindi natin kayang pigilan ang pagdatal ng isang natural na disaster • May kakayanan naman tayo na mabawasan ang idudulot na pinsala nito o • Mapaliit ang mapaminsalang impak nito • Kaya bang pigilan ang disaster?
  • 19. 2. Pangwakas na Gawain b. Paglalapat 2. Bilang isang mag-aaral, ano ba ang maaring maitulong mo para mas maging epektibo ito sa iyong komunidad? 1. May malaking kontribusyon ba ang PDRRMF sa pagbigay ng epektibong disaster management sa Pilipinas?
  • 20. 2. Pangwakas na Gawain Gawain 4: EXIT TICKET: Isulat sa isang ¼ na papel ang kanilang naintindihan at magbigay ng maikling repleksiyon mula sa pinag aralan.
  • 21. c. Pagtataya Ibigay ang hinihingi ng sumusunod na pahayag. 1. Ito tumutukoy sa kakayahan ng pamayanan na harapin ang mga epekto na dulot ng kalamidad. 2. Tumutukoy ito sa tao, lugar, at imprastruktura na may mataas na posibilidad na maapektuhan ng mga hazard. 3. Ito ay tumutukoy sa mga hazard na bunga ng mga gawain ng tao. 4. Ito ay tumutukoy sa mga pangyayari na nagdudulot ng panganib at pinsala sa tao, kapaligiran, at mga gawaing pang- ekonomiya.
  • 22. 5. Ito ay tumutukoy sa mga banta na maaaring dulot ng kalikasan o ng gawa ng tao. 6. Ito naman ay tumutukoy sa mga hazard na dulot ng kalikasan. 7. Ito ay tumutukoy sa inaasahang pinsala sa tao, ari-arian, at buhay dulot ng pagtama ng isang kalamidad 8. Ayon kina Abarquez at Zubair (2004), ito ay isang pamamaraan kung saan ang mga pamayanang may banta ng hazard at kalamidad ay aktibong nakikilahok sa pagtukoy, pagsuri, pagtugon, pagsubaybay, at pagtataya ng mga risk na maaari nilang maranasan. 9. Sa approach na ito, lahat ng gawain mula sa pagpaplano na dapat gawin hanggang sa pagtugon sa panahon ng kalamidad ay inaasa sa mas nakatataas na tanggapan o ahensya ng pamahalaan. 10. Isa sa mga katangian ng approach na ito ay ang malawak na partisipasyon ng mga mamamayan sa komprehensibong pagpaplano at mga gawain sa pagbuo ng desisyon.