SlideShare a Scribd company logo
1 of 16
Download to read offline
1. สาระสาคัญ
การสร้างภาพเคลื่อนไหวใน Flash นั้นทาได้อยู่ 3 วิธี คือ การสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบเฟรมต่อเฟรม
ที่เราต้องระบุข้อมูลทุกเฟรมด้วยตนเอง และการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีน ซึ่งเราเพียงกาหนดบางเฟรมที่
สาคั¬เท่านั้น ส่วน Flash จะคานวณและสร้างเฟรมอื่นๆ ให้เองโดยอัตโนมัติ และการเคลื่อนไหวโดยการใส่
กระดูก
2. สมรรถนะประจาหน่วยการเรียนรู้
1. แสดงความรู้เกี่ยวการสร้างงานแอนิเมชั่น
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. สร้างแอนิเมชั่นแบบเฟรมต่อเฟรมได้
2. สร้างแอนิเมชั่นแบบทวีนได้
3. สามารถสร้างเอฟเฟ็กต์ภาพเคลื่อนไหวด้วยมาสก์เลเยอร์ได้
4.คุณธรรม/จรรยาบรรณวิชาชีพ ( Profession Ethic ) ตามค่านิยมหลักของคนไทย 12 ประการ
1. ซื่อสัตย์ เสียสละ อดทน มีอุดมการณ์ในสิ่งที่ดีงามเพื่อส่วนรวม
2. ใฝ่หาความรู้ หมั้นศึกษา เล่าเรียน ทางตรงทางอ้อม
3. มีความเข้มแข็งทั้งทางร่างกายและจิตใจ ไม่ยอมแพ้ต่ออานาจฝ่ายตาหรือกิเลส มีความละอาย เกรง
กลัวต่อบาปตามหลักศาสนา
4. คานึงถึงผลประโยชน์ของส่วนรวมและต่อชาติ มากกว่าผลประโยชน์ของตนเอง
แผนการจัดการเรียนรู้หน่วยที่ 10
จานวน 8 ชั่วโมง
รหัส 2204-2106 วิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ หน่วยกิต 3
ชื่อหน่วย การสร้างงานแอนิเมชั่น
ตารางวิเคราะห์จุดประสงค์การเรียนรู้
โดยบูรณาการหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
จุดประสงค์การสอน
หน่วยที่ 10
เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น
ทางสายกลาง
รวม
ลาดับความสาคัญ
3 ห่วง
2 เงื่อนไข
ความรู้ คุณธรรม
พอประมาณ
มีเหตุผล
มีภูมิคุ้มกัน
รอบรู้
รอบคอบ
ระมัดระวัง
ซื่อสัตย์สุจริต
ขยันอดทน
มีสติปัญญา
แบ่งปัน
1. สร้างแอนิเมชั่นแบบเฟรมต่อเฟรม         8 2
2. สร้างแอนิเมชั่นแบบทวีน        7 3
3. สร้างเอฟเฟ็กต์ภาพเคลื่อนไหวด้วย
มาสก์เลเยอร์           10 1
รวม 1 3 2 3 3 3 3 3 3 1
ลาดับความสาคัญ 3 1 2 1 1 1 1 1 1 3
กิจกรรมการเรียนรู้
จานวน 4 คาบ
1. ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
- ให้นักเรียนดูผลงานการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบเฟรมต่อเฟรม
- สอบถามผู้เรียนถึงการสร้างงานแอนิเมชั่น ว่ามีหลักการทาอย่างไร เพื่อใช้ในการนาเข้าสู่บทเรียน
2. ขั้นสอน
1. ครูให้นักเรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom จากที่ได้สร้าง
จาก Google Form
2. ครูอธิบายและสาธิตการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบเฟรมต่อเฟรม ด้วยโปรแกรม Adobe Flash
พร้อมทั้งให้นักเรียนฝึกปฏิบัติตาม
3. ร่วมกันสรุปบทเรียน พร้อมบันทึกผลการสรุป แล้วลุกขึ้นนาเสนอกับครูผู้สอน
4. ผู้เรียนและครูผู้สอนร่วมกันประเมินข้อสรุปของผู้เรียน ที่ออกแสดงความคิดเห็นเพื่อให้ได้ข้อสรุปที่
ถูกต้อง และครูผู้สอนแสดงความชื่นชมกับผู้เรียนทุกคนที่ออกแสดงความคิดเห็นและมีส่วนร่วมในกิจกรรมที่
มอบหมาย
5. ทาใบงาน ตรวจสอบใบงาน แก้ไขใบงาน
6. ทบทวนเนื้อหา
7. ทาแบบฝึกหัดหลังเรียน
8. ร่วมกันเฉลยแบบฝึกหัด
3. ขั้นสรุป
- ครูกับผู้เรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับการสร้างงานแอนิเมชั่น
กิจกรรมการเรียนรู้
จานวน 4 คาบ
1. ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
- ให้นักเรียนดูผลงานการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีน และสร้างภาพเคลื่อนไหวด้วยมาสก์เลเยอร์
- สอบถามผู้เรียนถึงการสร้างงานแอนิเมชั่นในแต่ละแบบว่ามีหลักการทาอย่างไร เพื่อใช้ในการนาเข้า
สู่บทเรียน
2. ขั้นสอน
1. ครูซักถามความคิดเห็นของนักเรียนว่า การสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบเฟรมต่อเฟรม แตกต่างจาก
การสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีนหรือไม่
2. ครูอธิบายและสาธิตการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีน และมาสก์เลเยอร์ ด้วยโปรแกรม Adobe
Flash พร้อมทั้งให้นักเรียนฝึกปฏิบัติตาม
3. ร่วมกันสรุปบทเรียน พร้อมบันทึกผลการสรุป แล้วลุกขึ้นนาเสนอกับครูผู้สอน
4. ผู้เรียนและครูผู้สอนร่วมกันประเมินข้อสรุปของผู้เรียน ที่ออกแสดงความคิดเห็นเพื่อให้ได้ข้อสรุปที่
ถูกต้อง และครูผู้สอนแสดงความชื่นชมกับผู้เรียนทุกคนที่ออกแสดงความคิดเห็นและมีส่วนร่วมในกิจกรรม
ที่มอบหมาย
5. ทาใบงาน ตรวจสอบใบงาน แก้ไขใบงาน
6. ทบทวนเนื้อหา
7. ทาแบบฝึกหัดหลังเรียน
8. ร่วมกันเฉลยแบบฝึกหัด
9. ครูให้นักเรียนทาแบบทดสอบหลังเรียน ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom จากที่ได้สร้าง
จาก Google Form
3. ขั้นสรุป
- ครูกับผู้เรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับการสร้างงานแอนิเมชั่น
งานที่มอบหมาย/ผลงาน/ชิ้นงาน
1. ก่อนเรียน
- ให้ผู้เรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียนเรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น
2. ขณะเรียน
- ศึกษาเนื้อหาหน่วยที่ 10 เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่นในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom
และฝึกปฏิบัติการสร้างภาพเคลื่อนไหวด้วยโปรแกรม Adobe Flash
- ถาม-ตอบข้อคาถามระหว่างเรียน
- ปฎิบัติงานมอบหมาย และส่งงานในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom
3. หลังเรียน
- ทาแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom
จากที่ได้สร้างจาก Google Form
- ศึกษาเพิ่มเติมจากบทเรียนออนไลน์ Google Classroom
4. ผลงาน/ชิ้นงาน/ความสาเร็จของผู้เรียน
- สุมดจดบันทึกเนื้อหาระการเรียนรู้ในชั้นเรียน
- ผลงานการสร้างภาพเคลื่อนไหวเฟรมต่อเฟรม แบบทวีน และมาร์กเลเยอร์ ที่จัดเก็บผล
งานอยู่ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom อย่างเป็นระบบ
- ทาแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น ผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 80 เปอร์เซ็นต์ ของ
แบบทดสอบ
สื่อการเรียน/การสอน
- Power Point เรื่องการสร้างงานแอนิเมชั่น
- ตัวอย่างงานภาพเคลื่อนไหวเฟรมต่อเฟรม แบบทวีน และมาร์กเลเยอร์
- ใบความรู้ เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น
- ห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom
แหล่งการเรียนรู้ /สถานที่
- ห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom
- ห้องเรียนปฏิบัติการคอมพิวเตอร์
- โปรแกรม Adobe Flash
การบูรณาการ/ความสัมพันธ์กับวิชาอื่น
-วิชา โปรแกรมคอมพิวเตอร์กราฟิก
-วิชา องค์ประกอบศิลป์สาหรับคอมพิวเตอร์
การวัดและประเมินผล
1. ก่อนเรียน
- แบบทดสอบก่อนเรียนเรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น
2. ขณะเรียน
- แบบสังเกตขณะเรียน
- แบบประเมินพฤติกรรมผู้เรียนตามค่านิยมหลักของคนไทย 12 ประการ
3. หลังเรียน
- ทาแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น
ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80 เปอร์เซ็นต์ ของแบบทดสอบ
แบบฝึกหัดท้ายหน่วยเรียน
เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น
จงตอบคาถามต่อไปนี้
1. จงอธิบายขั้นตอนวิธีการสร้างแอนิเมชั่นของลูกบอลกระทบบนพื้นซึ่งเป็นการสร้างแอนิเมชั่นแบบ
เฟรมต่อเฟรมอย่างคร่าวๆ
2. จงอธิบายวิธีการสร้างแอนิเมชั่นของลูกบอลเคลื่อนที่ซึ่งเป็นการสร้างแอนิเมชั่นแบบทวีนอย่าง
คร่าวๆ
3. การเคลื่อนไหวชนิดทวีนแบ่งเป็นกี่แบบ แต่ละแบบมีลักษณะต่างกันอย่างไร
4. จงอธิบายวิธีการสร้างเอฟเฟ็กต์ภาพเคลื่อนไหวด้วยมาสก์เลเยอร์อย่างคร่าวๆ
6. มาร์กเลเยอร์สามารถนามาใช้กับงานแอนิเมชั่นได้อย่างไรบ้าง จงอธิบาย
7. จงอธิบายวิธีการสร้างเอฟเฟ็กต์ภาพเคลื่อนไหวด้วยมาร์กเลเยอร์อย่างคร่าวๆ
แบบทดสอบก่อนเรียน
เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น
คาชี้แจง จงเลือกคาตอบที่ถูกต้องที่สุดเพียงคาตอบเดียว
1. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับโปรแกรม Flash
ก. ใช้สร้าง Animation 2D
ข. ใช้สร้าง Animation 3D
ค ใช้ออกแบบผลิตภัณฑ์
ง. ใช้ตัตต่อวิดีโอ
2. ไฟล์ชนิดใดที่เป็นไฟล์ต้นฉบับ สามารถเปิดขึ้นมาแก้ไขด้วยโปรแกรม Flash
ก. .fla
ข. .flv
ค. .swf
ง. ..exe
3. ไฟล์ที่เกิดขึ้นหลังจากการกดปุ่ม Ctrl+Enter คือไฟล์ชนิดใด
ก. .fla
ข. .flv
ค. .swf
ง. ..exe
4. ถ้าเปิดโปรแกรมแล้ว Tool box หายไป จะต้องคลิกที่เมนูใด เพื่อเปิด Tool box ออกมาใช้งาน
ก. Edit
ข. Insert
ค. Modify
ง. Window
5. เครื่องมือในรูป มีไว้สาหรับทาอะไร
ก. วาดภาพ
ข. เลือกวัตถุ
ค. เทสีในพื้นที่
ง. เทสีในเส้น
6.
ส่วนประกอบของโปรแกรม Flash ในรูปภาพนี้ เรียกว่าอะไร
ก. Stage
ข. Properties
ค. Panel
ง. Timeline
7. เมื่อต้องการ Insert Keyframe ต้องกดปุ่มใด
ก. F5
ข. F6
ค. F7
ง. F8
8. ถ้าต้องการสร้าง Animation รถยนต์วิ่งจากซ้ายไปขวา และล้อรถหมุนไปด้วยขณะรถเคลื่อนที่ ต้องการ
Animation รูปแบบใด
ก. Frame by Frame
ข. Motion Tween
ค. Shape Tween
ง. Mask Layer
9. Symbol คืออะไร
ก. เครื่องมือสาหรับเทสีในพื้นที่
ข. ภาพที่สร้างบน Stage ด้วยเครื่องมือ line tool
ค. สาเนาของภาพที่นามาจาก Library
ง. กราฟิก ปุ่มหรือมูฟวี่คลิกที่สร้างเป็นต้นแบบให้สามารถนาไปใช้ได้หลายครั้ง
10. ภาพในข้อใดเป็นสถานะบน Timeline ที่บ่งบอกเป็นการสร้าง Animation แบบ Motion Tween
ก.
ข.
ค.
ง.
แบบทดสอบหลังเรียน
เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น
คาชี้แจง จงเลือกคาตอบที่ถูกต้องที่สุดเพียงคาตอบเดียว
1. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับโปรแกรม Flash
ก. ใช้สร้าง Animation 2D
ข. ใช้สร้าง Animation 3D
ค ใช้ออกแบบผลิตภัณฑ์
ง. ใช้ตัตต่อวิดีโอ
2. ไฟล์ชนิดใดที่เป็นไฟล์ต้นฉบับ สามารถเปิดขึ้นมาแก้ไขด้วยโปรแกรม Flash
ก. .fla
ข. .flv
ค. .swf
ง. ..exe
3. ไฟล์ที่เกิดขึ้นหลังจากการกดปุ่ม Ctrl+Enter คือไฟล์ชนิดใด
ก. .fla
ข. .flv
ค. .swf
ง. ..exe
4. ถ้าเปิดโปรแกรมแล้ว Tool box หายไป จะต้องคลิกที่เมนูใด เพื่อเปิด Tool box ออกมาใช้งาน
ก. Edit
ข. Insert
ค. Modify
ง. Window
5. เครื่องมือในรูป มีไว้สาหรับทาอะไร
ก. วาดภาพ
ข. เลือกวัตถุ
ค. เทสีในพื้นที่
ง. เทสีในเส้น
6.
ส่วนประกอบของโปรแกรม Flash ในรูปภาพนี้ เรียกว่าอะไร
ก. Stage
ข. Properties
ค. Panel
ง. Timeline
7. เมื่อต้องการ Insert Keyframe ต้องกดปุ่มใด
ก. F5
ข. F6
ค. F7
ง. F8
8. ถ้าต้องการสร้าง Animation รถยนต์วิ่งจากซ้ายไปขวา และล้อรถหมุนไปด้วยขณะรถเคลื่อนที่ ต้องการ
Animation รูปแบบใด
ก. Frame by Frame
ข. Motion Tween
ค. Shape Tween
ง. Mask Layer
9. Symbol คืออะไร
ก. เครื่องมือสาหรับเทสีในพื้นที่
ข. ภาพที่สร้างบน Stage ด้วยเครื่องมือ line tool
ค. สาเนาของภาพที่นามาจาก Library
ง. กราฟิก ปุ่มหรือมูฟวี่คลิกที่สร้างเป็นต้นแบบให้สามารถนาไปใช้ได้หลายครั้ง
10. ภาพในข้อใดเป็นสถานะบน Timeline ที่บ่งบอกเป็นการสร้าง Animation แบบ Motion Tween
ก.
ข.
ค.
ง.
ใบมอบหมายงาน
เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น
วิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ รหัสวิชา 2204-2106
เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น เวลา 2 คาบ
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
จุดประสงค์การเรียนรู้
เพื่อให้นักเรียนสามารถสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบเฟรมต่อเฟรมได้
งานมอบหมาย
1. ให้นักเรียนสร้างชิ้นงานการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบเฟรมต่อเฟรม ตามความคิดสร้างสรรค์ของ
นักเรียนเอง โดยมีองค์ประกอบดังนี้
1.1 วัตถุสามารถการเคลื่อนไหวแบบย้ายตาแหน่งได้
1.2 วัตถุสามารถเคลื่อนไหวแบบย่อ ขยายได้
1.3 มีข้อความอยู่ในชิ้นงาน
2. นักเรียนมีเวลาในการทาใบมอบหมายงานจานวน 2 คาบ เมื่อทาใบมอบหมายเสร็จแล้วส่งให้ครู
ตรวจผลงาน
แหล่งข้อมูลค้นคว้าเพิ่มเติม
พีรญา ดุนขุนทด. เอกสารประกอบการเรียน วิชาโปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ รหัสวิชา
2204-2106. 2559.
_______. บทเรียนออนไลน์ (บทเรียนวิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ). [ออนไลน์]
2561. [สืบค้นวันที่ 8 กันยายน 2558]. จาก https://classroom.google.com
เกณฑ์การประเมิน
1. แบบประเมินพฤติกรรมรายบุคคล
2. แบบประเมินใบมอบหมายงาน
ใบมอบหมายงาน
เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น
วิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ รหัสวิชา 2204-2106
เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น เวลา 2 คาบ
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เพื่อให้นักเรียนสามารถสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีนได้
2. เพื่อให้นักเรียนสามารถสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบมาร์กเลเยอร์ได้
งานมอบหมาย
1. ให้นักเรียนสร้างชิ้นงานการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีน โดยการสร้างรถยนต์วิ่งบนถนน และ
มีฉากเป็นองค์ประกอบด้วย เช่น เมฆ ท้องฟ้า ตึก หรือต้นไม้ หรือองค์ประกอบอื่นๆ ตามความสวยงาม
2. .ให้นักเรียนสร้างชิ้นงานการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบมาร์กเลเยอร์ ตามความคิดสร้างสรรค์ของ
นักเรียน
3. นักเรียนมีเวลาในการทาใบมอบหมายงานจานวน 2 คาบ เมื่อทาใบมอบหมายเสร็จแล้วส่งให้ครู
ตรวจผลงาน
แหล่งข้อมูลค้นคว้าเพิ่มเติม
พีรญา ดุนขุนทด. เอกสารประกอบการเรียน วิชาโปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ รหัสวิชา
2204-2106. 2559.
_______. บทเรียนออนไลน์ (บทเรียนวิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ). [ออนไลน์]
2561. [สืบค้นวันที่ 8 กันยายน 2558]. จาก https://classroom.google.com
เกณฑ์การประเมิน
1. แบบประเมินพฤติกรรมรายบุคคล
2. แบบประเมินใบมอบหมายงาน
แบบประเมินพฤติกรรมรายบุคคล
หน่วยที่ 10 การสร้างงานแอนิเมชั่น
สาขาวิชา....................................... ภาคเรียนที่.......................ปีการศึกษา......................ระดับชั้น.................
คาชี้แจง: พิจารณาจากพฤติกรรมของนักเรียนที่แสดงออกในขณะปฏิบัติการเรียนการสอน ระดับความคิดเห็น
มีดังนี้
ที่
รายการ
ประเมิน
ชื่อสกุล
ความ
รับผิดชอบ
ความมีวินัย
ความสนใจ
ในการเรียน
ความ
ซื่อสัตย์
มีมนุษย
สัมพันธ์ รวม
10
สรุป
0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 ผ่าน ไม่
ผ่าน
ข้อเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………….........................................................................................
ลงชื่อ...............................ผู้ประเมิน
(……………………………..…)
เกณฑ์การประเมิน เกณฑ์ผ่านประเมิน
คะแนนเต็ม 10 คะแนน ได้ 5 คะแนน ขึ้นไป
คะแนน 9-10 ดีมาก
คะแนน 7-8 ดี
คะแนน 5-6 พอใช้
คะแนน 0-4 ปรับปรุง
แบบประเมินใบมอบหมายงาน
หน่วยที่ 10 การสร้างานแอนิเมชั่น
ใบมอบหมายงานที่............ เรื่อง...................................................................................................................
สาขาวิชา....................................... ภาคเรียนที่.......................ปีการศึกษา......................ระดับชั้น.................
คาชี้แจง: พิจารณาจากพฤติกรรมของนักเรียนที่แสดงออกในขณะปฏิบัติการเรียนการสอน ระดับความคิดเห็น
มีดังนี้
ที่
รายการ
ประเมิน
ชื่อสกุล
ปฏิบัติ
ถูกต้องตาม
ขั้นตอน
เนื้อหา
ครบถ้วน
ความ
สวยงาม
ส่งงานตาม
กาหนดเวลา
ความพร้อม
ในการ
ปฏิบัติงาน
รวม
10
สรุป
0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 ผ่าน ไม่
ผ่าน
ข้อเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ............................................ผู้ประเมิน
(……………………………..…)
เกณฑ์การประเมิน เกณฑ์ผ่านประเมิน
คะแนนเต็ม 10 คะแนน ได้ 5 คะแนน ขึ้นไป
คะแนน 9-10 ดีมาก
คะแนน 7-8 ดี
คะแนน 5-6 พอใช้
คะแนน 0-4 ปรับปรุง

More Related Content

Similar to Plan10

ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับโปรแกรม Adobe FlashCS5
ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับโปรแกรม  Adobe  FlashCS5ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับโปรแกรม  Adobe  FlashCS5
ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับโปรแกรม Adobe FlashCS5kroojirat
 
บท1 รู้จักกับ Flash
บท1 รู้จักกับ Flashบท1 รู้จักกับ Flash
บท1 รู้จักกับ FlashYui Janjira Ketsakorn
 
การเข้าโปรแกรม Psd
การเข้าโปรแกรม Psdการเข้าโปรแกรม Psd
การเข้าโปรแกรม Psdsombut
 
Power point template_create-andwebsocialnetworkpresent
Power point template_create-andwebsocialnetworkpresentPower point template_create-andwebsocialnetworkpresent
Power point template_create-andwebsocialnetworkpresentWichit Chawaha
 
ประมวลรายวิชา22201
ประมวลรายวิชา22201ประมวลรายวิชา22201
ประมวลรายวิชา22201Chirayu Sakdacharuwong
 
แนะนำโปรแกรม Macromedia authorware 7.0
แนะนำโปรแกรม Macromedia authorware 7.0 แนะนำโปรแกรม Macromedia authorware 7.0
แนะนำโปรแกรม Macromedia authorware 7.0 pom_2555
 
โปรแกรม Macromedia authorware 7.0 พิมผกา ลลิตา
โปรแกรม Macromedia authorware 7.0 พิมผกา ลลิตาโปรแกรม Macromedia authorware 7.0 พิมผกา ลลิตา
โปรแกรม Macromedia authorware 7.0 พิมผกา ลลิตาpom_2555
 

Similar to Plan10 (20)

ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับโปรแกรม Adobe FlashCS5
ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับโปรแกรม  Adobe  FlashCS5ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับโปรแกรม  Adobe  FlashCS5
ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับโปรแกรม Adobe FlashCS5
 
captivate-flash-courseware
captivate-flash-coursewarecaptivate-flash-courseware
captivate-flash-courseware
 
Lesson1
Lesson1Lesson1
Lesson1
 
บท1 รู้จักกับ Flash
บท1 รู้จักกับ Flashบท1 รู้จักกับ Flash
บท1 รู้จักกับ Flash
 
Lesson1
Lesson1Lesson1
Lesson1
 
การเข้าโปรแกรม Psd
การเข้าโปรแกรม Psdการเข้าโปรแกรม Psd
การเข้าโปรแกรม Psd
 
Flash
FlashFlash
Flash
 
Power point template_create-andwebsocialnetworkpresent
Power point template_create-andwebsocialnetworkpresentPower point template_create-andwebsocialnetworkpresent
Power point template_create-andwebsocialnetworkpresent
 
ประมวลรายวิชา22201
ประมวลรายวิชา22201ประมวลรายวิชา22201
ประมวลรายวิชา22201
 
งาน I phone
งาน I phoneงาน I phone
งาน I phone
 
เจมส์
เจมส์เจมส์
เจมส์
 
หน่วยที่ 1
หน่วยที่ 1หน่วยที่ 1
หน่วยที่ 1
 
รู้จักกับ Flash
รู้จักกับ Flashรู้จักกับ Flash
รู้จักกับ Flash
 
รู้จักกับ Flash
รู้จักกับ Flashรู้จักกับ Flash
รู้จักกับ Flash
 
หน่วยที่ 1
หน่วยที่ 1หน่วยที่ 1
หน่วยที่ 1
 
เอกสารประกอบแผนการเรียนรู้ที่ 5
เอกสารประกอบแผนการเรียนรู้ที่ 5เอกสารประกอบแผนการเรียนรู้ที่ 5
เอกสารประกอบแผนการเรียนรู้ที่ 5
 
เอกสารประกอบแผนการเรียนรู้ที่ 5
เอกสารประกอบแผนการเรียนรู้ที่ 5เอกสารประกอบแผนการเรียนรู้ที่ 5
เอกสารประกอบแผนการเรียนรู้ที่ 5
 
แนะนำโปรแกรม Macromedia authorware 7.0
แนะนำโปรแกรม Macromedia authorware 7.0 แนะนำโปรแกรม Macromedia authorware 7.0
แนะนำโปรแกรม Macromedia authorware 7.0
 
โปรแกรม Macromedia authorware 7.0 พิมผกา ลลิตา
โปรแกรม Macromedia authorware 7.0 พิมผกา ลลิตาโปรแกรม Macromedia authorware 7.0 พิมผกา ลลิตา
โปรแกรม Macromedia authorware 7.0 พิมผกา ลลิตา
 
Infor
InforInfor
Infor
 

More from Meaw Sukee (20)

Pix2
Pix2Pix2
Pix2
 
Pix
PixPix
Pix
 
Report
ReportReport
Report
 
Google classroom
Google classroomGoogle classroom
Google classroom
 
Plan
PlanPlan
Plan
 
Edit
EditEdit
Edit
 
Problem
ProblemProblem
Problem
 
Peeraya
PeerayaPeeraya
Peeraya
 
ตัวอย่างเล่ม
ตัวอย่างเล่มตัวอย่างเล่ม
ตัวอย่างเล่ม
 
Cal 190856
Cal 190856Cal 190856
Cal 190856
 
Total pub
Total pubTotal pub
Total pub
 
Public
PublicPublic
Public
 
Total pub
Total pubTotal pub
Total pub
 
Bro
BroBro
Bro
 
Training_edmodo
Training_edmodoTraining_edmodo
Training_edmodo
 
Frame
FrameFrame
Frame
 
Frame
FrameFrame
Frame
 
Table
TableTable
Table
 
Link
LinkLink
Link
 
Text1
Text1Text1
Text1
 

Plan10

  • 1. 1. สาระสาคัญ การสร้างภาพเคลื่อนไหวใน Flash นั้นทาได้อยู่ 3 วิธี คือ การสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบเฟรมต่อเฟรม ที่เราต้องระบุข้อมูลทุกเฟรมด้วยตนเอง และการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีน ซึ่งเราเพียงกาหนดบางเฟรมที่ สาคั¬เท่านั้น ส่วน Flash จะคานวณและสร้างเฟรมอื่นๆ ให้เองโดยอัตโนมัติ และการเคลื่อนไหวโดยการใส่ กระดูก 2. สมรรถนะประจาหน่วยการเรียนรู้ 1. แสดงความรู้เกี่ยวการสร้างงานแอนิเมชั่น 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. สร้างแอนิเมชั่นแบบเฟรมต่อเฟรมได้ 2. สร้างแอนิเมชั่นแบบทวีนได้ 3. สามารถสร้างเอฟเฟ็กต์ภาพเคลื่อนไหวด้วยมาสก์เลเยอร์ได้ 4.คุณธรรม/จรรยาบรรณวิชาชีพ ( Profession Ethic ) ตามค่านิยมหลักของคนไทย 12 ประการ 1. ซื่อสัตย์ เสียสละ อดทน มีอุดมการณ์ในสิ่งที่ดีงามเพื่อส่วนรวม 2. ใฝ่หาความรู้ หมั้นศึกษา เล่าเรียน ทางตรงทางอ้อม 3. มีความเข้มแข็งทั้งทางร่างกายและจิตใจ ไม่ยอมแพ้ต่ออานาจฝ่ายตาหรือกิเลส มีความละอาย เกรง กลัวต่อบาปตามหลักศาสนา 4. คานึงถึงผลประโยชน์ของส่วนรวมและต่อชาติ มากกว่าผลประโยชน์ของตนเอง แผนการจัดการเรียนรู้หน่วยที่ 10 จานวน 8 ชั่วโมง รหัส 2204-2106 วิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ หน่วยกิต 3 ชื่อหน่วย การสร้างงานแอนิเมชั่น
  • 2. ตารางวิเคราะห์จุดประสงค์การเรียนรู้ โดยบูรณาการหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง จุดประสงค์การสอน หน่วยที่ 10 เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น ทางสายกลาง รวม ลาดับความสาคัญ 3 ห่วง 2 เงื่อนไข ความรู้ คุณธรรม พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกัน รอบรู้ รอบคอบ ระมัดระวัง ซื่อสัตย์สุจริต ขยันอดทน มีสติปัญญา แบ่งปัน 1. สร้างแอนิเมชั่นแบบเฟรมต่อเฟรม         8 2 2. สร้างแอนิเมชั่นแบบทวีน        7 3 3. สร้างเอฟเฟ็กต์ภาพเคลื่อนไหวด้วย มาสก์เลเยอร์           10 1 รวม 1 3 2 3 3 3 3 3 3 1 ลาดับความสาคัญ 3 1 2 1 1 1 1 1 1 3
  • 3. กิจกรรมการเรียนรู้ จานวน 4 คาบ 1. ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน - ให้นักเรียนดูผลงานการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบเฟรมต่อเฟรม - สอบถามผู้เรียนถึงการสร้างงานแอนิเมชั่น ว่ามีหลักการทาอย่างไร เพื่อใช้ในการนาเข้าสู่บทเรียน 2. ขั้นสอน 1. ครูให้นักเรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom จากที่ได้สร้าง จาก Google Form 2. ครูอธิบายและสาธิตการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบเฟรมต่อเฟรม ด้วยโปรแกรม Adobe Flash พร้อมทั้งให้นักเรียนฝึกปฏิบัติตาม 3. ร่วมกันสรุปบทเรียน พร้อมบันทึกผลการสรุป แล้วลุกขึ้นนาเสนอกับครูผู้สอน 4. ผู้เรียนและครูผู้สอนร่วมกันประเมินข้อสรุปของผู้เรียน ที่ออกแสดงความคิดเห็นเพื่อให้ได้ข้อสรุปที่ ถูกต้อง และครูผู้สอนแสดงความชื่นชมกับผู้เรียนทุกคนที่ออกแสดงความคิดเห็นและมีส่วนร่วมในกิจกรรมที่ มอบหมาย 5. ทาใบงาน ตรวจสอบใบงาน แก้ไขใบงาน 6. ทบทวนเนื้อหา 7. ทาแบบฝึกหัดหลังเรียน 8. ร่วมกันเฉลยแบบฝึกหัด 3. ขั้นสรุป - ครูกับผู้เรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับการสร้างงานแอนิเมชั่น
  • 4. กิจกรรมการเรียนรู้ จานวน 4 คาบ 1. ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน - ให้นักเรียนดูผลงานการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีน และสร้างภาพเคลื่อนไหวด้วยมาสก์เลเยอร์ - สอบถามผู้เรียนถึงการสร้างงานแอนิเมชั่นในแต่ละแบบว่ามีหลักการทาอย่างไร เพื่อใช้ในการนาเข้า สู่บทเรียน 2. ขั้นสอน 1. ครูซักถามความคิดเห็นของนักเรียนว่า การสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบเฟรมต่อเฟรม แตกต่างจาก การสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีนหรือไม่ 2. ครูอธิบายและสาธิตการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีน และมาสก์เลเยอร์ ด้วยโปรแกรม Adobe Flash พร้อมทั้งให้นักเรียนฝึกปฏิบัติตาม 3. ร่วมกันสรุปบทเรียน พร้อมบันทึกผลการสรุป แล้วลุกขึ้นนาเสนอกับครูผู้สอน 4. ผู้เรียนและครูผู้สอนร่วมกันประเมินข้อสรุปของผู้เรียน ที่ออกแสดงความคิดเห็นเพื่อให้ได้ข้อสรุปที่ ถูกต้อง และครูผู้สอนแสดงความชื่นชมกับผู้เรียนทุกคนที่ออกแสดงความคิดเห็นและมีส่วนร่วมในกิจกรรม ที่มอบหมาย 5. ทาใบงาน ตรวจสอบใบงาน แก้ไขใบงาน 6. ทบทวนเนื้อหา 7. ทาแบบฝึกหัดหลังเรียน 8. ร่วมกันเฉลยแบบฝึกหัด 9. ครูให้นักเรียนทาแบบทดสอบหลังเรียน ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom จากที่ได้สร้าง จาก Google Form 3. ขั้นสรุป - ครูกับผู้เรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับการสร้างงานแอนิเมชั่น
  • 5. งานที่มอบหมาย/ผลงาน/ชิ้นงาน 1. ก่อนเรียน - ให้ผู้เรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียนเรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น 2. ขณะเรียน - ศึกษาเนื้อหาหน่วยที่ 10 เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่นในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom และฝึกปฏิบัติการสร้างภาพเคลื่อนไหวด้วยโปรแกรม Adobe Flash - ถาม-ตอบข้อคาถามระหว่างเรียน - ปฎิบัติงานมอบหมาย และส่งงานในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom 3. หลังเรียน - ทาแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom จากที่ได้สร้างจาก Google Form - ศึกษาเพิ่มเติมจากบทเรียนออนไลน์ Google Classroom 4. ผลงาน/ชิ้นงาน/ความสาเร็จของผู้เรียน - สุมดจดบันทึกเนื้อหาระการเรียนรู้ในชั้นเรียน - ผลงานการสร้างภาพเคลื่อนไหวเฟรมต่อเฟรม แบบทวีน และมาร์กเลเยอร์ ที่จัดเก็บผล งานอยู่ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom อย่างเป็นระบบ - ทาแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น ผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 80 เปอร์เซ็นต์ ของ แบบทดสอบ
  • 6. สื่อการเรียน/การสอน - Power Point เรื่องการสร้างงานแอนิเมชั่น - ตัวอย่างงานภาพเคลื่อนไหวเฟรมต่อเฟรม แบบทวีน และมาร์กเลเยอร์ - ใบความรู้ เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น - ห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom แหล่งการเรียนรู้ /สถานที่ - ห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom - ห้องเรียนปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ - โปรแกรม Adobe Flash การบูรณาการ/ความสัมพันธ์กับวิชาอื่น -วิชา โปรแกรมคอมพิวเตอร์กราฟิก -วิชา องค์ประกอบศิลป์สาหรับคอมพิวเตอร์
  • 7. การวัดและประเมินผล 1. ก่อนเรียน - แบบทดสอบก่อนเรียนเรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น 2. ขณะเรียน - แบบสังเกตขณะเรียน - แบบประเมินพฤติกรรมผู้เรียนตามค่านิยมหลักของคนไทย 12 ประการ 3. หลังเรียน - ทาแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80 เปอร์เซ็นต์ ของแบบทดสอบ
  • 8. แบบฝึกหัดท้ายหน่วยเรียน เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น จงตอบคาถามต่อไปนี้ 1. จงอธิบายขั้นตอนวิธีการสร้างแอนิเมชั่นของลูกบอลกระทบบนพื้นซึ่งเป็นการสร้างแอนิเมชั่นแบบ เฟรมต่อเฟรมอย่างคร่าวๆ 2. จงอธิบายวิธีการสร้างแอนิเมชั่นของลูกบอลเคลื่อนที่ซึ่งเป็นการสร้างแอนิเมชั่นแบบทวีนอย่าง คร่าวๆ 3. การเคลื่อนไหวชนิดทวีนแบ่งเป็นกี่แบบ แต่ละแบบมีลักษณะต่างกันอย่างไร 4. จงอธิบายวิธีการสร้างเอฟเฟ็กต์ภาพเคลื่อนไหวด้วยมาสก์เลเยอร์อย่างคร่าวๆ 6. มาร์กเลเยอร์สามารถนามาใช้กับงานแอนิเมชั่นได้อย่างไรบ้าง จงอธิบาย 7. จงอธิบายวิธีการสร้างเอฟเฟ็กต์ภาพเคลื่อนไหวด้วยมาร์กเลเยอร์อย่างคร่าวๆ
  • 9. แบบทดสอบก่อนเรียน เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น คาชี้แจง จงเลือกคาตอบที่ถูกต้องที่สุดเพียงคาตอบเดียว 1. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับโปรแกรม Flash ก. ใช้สร้าง Animation 2D ข. ใช้สร้าง Animation 3D ค ใช้ออกแบบผลิตภัณฑ์ ง. ใช้ตัตต่อวิดีโอ 2. ไฟล์ชนิดใดที่เป็นไฟล์ต้นฉบับ สามารถเปิดขึ้นมาแก้ไขด้วยโปรแกรม Flash ก. .fla ข. .flv ค. .swf ง. ..exe 3. ไฟล์ที่เกิดขึ้นหลังจากการกดปุ่ม Ctrl+Enter คือไฟล์ชนิดใด ก. .fla ข. .flv ค. .swf ง. ..exe 4. ถ้าเปิดโปรแกรมแล้ว Tool box หายไป จะต้องคลิกที่เมนูใด เพื่อเปิด Tool box ออกมาใช้งาน ก. Edit ข. Insert ค. Modify ง. Window 5. เครื่องมือในรูป มีไว้สาหรับทาอะไร ก. วาดภาพ ข. เลือกวัตถุ ค. เทสีในพื้นที่ ง. เทสีในเส้น 6. ส่วนประกอบของโปรแกรม Flash ในรูปภาพนี้ เรียกว่าอะไร ก. Stage ข. Properties ค. Panel ง. Timeline
  • 10. 7. เมื่อต้องการ Insert Keyframe ต้องกดปุ่มใด ก. F5 ข. F6 ค. F7 ง. F8 8. ถ้าต้องการสร้าง Animation รถยนต์วิ่งจากซ้ายไปขวา และล้อรถหมุนไปด้วยขณะรถเคลื่อนที่ ต้องการ Animation รูปแบบใด ก. Frame by Frame ข. Motion Tween ค. Shape Tween ง. Mask Layer 9. Symbol คืออะไร ก. เครื่องมือสาหรับเทสีในพื้นที่ ข. ภาพที่สร้างบน Stage ด้วยเครื่องมือ line tool ค. สาเนาของภาพที่นามาจาก Library ง. กราฟิก ปุ่มหรือมูฟวี่คลิกที่สร้างเป็นต้นแบบให้สามารถนาไปใช้ได้หลายครั้ง 10. ภาพในข้อใดเป็นสถานะบน Timeline ที่บ่งบอกเป็นการสร้าง Animation แบบ Motion Tween ก. ข. ค. ง.
  • 11. แบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น คาชี้แจง จงเลือกคาตอบที่ถูกต้องที่สุดเพียงคาตอบเดียว 1. ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับโปรแกรม Flash ก. ใช้สร้าง Animation 2D ข. ใช้สร้าง Animation 3D ค ใช้ออกแบบผลิตภัณฑ์ ง. ใช้ตัตต่อวิดีโอ 2. ไฟล์ชนิดใดที่เป็นไฟล์ต้นฉบับ สามารถเปิดขึ้นมาแก้ไขด้วยโปรแกรม Flash ก. .fla ข. .flv ค. .swf ง. ..exe 3. ไฟล์ที่เกิดขึ้นหลังจากการกดปุ่ม Ctrl+Enter คือไฟล์ชนิดใด ก. .fla ข. .flv ค. .swf ง. ..exe 4. ถ้าเปิดโปรแกรมแล้ว Tool box หายไป จะต้องคลิกที่เมนูใด เพื่อเปิด Tool box ออกมาใช้งาน ก. Edit ข. Insert ค. Modify ง. Window 5. เครื่องมือในรูป มีไว้สาหรับทาอะไร ก. วาดภาพ ข. เลือกวัตถุ ค. เทสีในพื้นที่ ง. เทสีในเส้น 6. ส่วนประกอบของโปรแกรม Flash ในรูปภาพนี้ เรียกว่าอะไร ก. Stage ข. Properties ค. Panel ง. Timeline
  • 12. 7. เมื่อต้องการ Insert Keyframe ต้องกดปุ่มใด ก. F5 ข. F6 ค. F7 ง. F8 8. ถ้าต้องการสร้าง Animation รถยนต์วิ่งจากซ้ายไปขวา และล้อรถหมุนไปด้วยขณะรถเคลื่อนที่ ต้องการ Animation รูปแบบใด ก. Frame by Frame ข. Motion Tween ค. Shape Tween ง. Mask Layer 9. Symbol คืออะไร ก. เครื่องมือสาหรับเทสีในพื้นที่ ข. ภาพที่สร้างบน Stage ด้วยเครื่องมือ line tool ค. สาเนาของภาพที่นามาจาก Library ง. กราฟิก ปุ่มหรือมูฟวี่คลิกที่สร้างเป็นต้นแบบให้สามารถนาไปใช้ได้หลายครั้ง 10. ภาพในข้อใดเป็นสถานะบน Timeline ที่บ่งบอกเป็นการสร้าง Animation แบบ Motion Tween ก. ข. ค. ง.
  • 13. ใบมอบหมายงาน เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น วิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ รหัสวิชา 2204-2106 เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น เวลา 2 คาบ ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- จุดประสงค์การเรียนรู้ เพื่อให้นักเรียนสามารถสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบเฟรมต่อเฟรมได้ งานมอบหมาย 1. ให้นักเรียนสร้างชิ้นงานการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบเฟรมต่อเฟรม ตามความคิดสร้างสรรค์ของ นักเรียนเอง โดยมีองค์ประกอบดังนี้ 1.1 วัตถุสามารถการเคลื่อนไหวแบบย้ายตาแหน่งได้ 1.2 วัตถุสามารถเคลื่อนไหวแบบย่อ ขยายได้ 1.3 มีข้อความอยู่ในชิ้นงาน 2. นักเรียนมีเวลาในการทาใบมอบหมายงานจานวน 2 คาบ เมื่อทาใบมอบหมายเสร็จแล้วส่งให้ครู ตรวจผลงาน แหล่งข้อมูลค้นคว้าเพิ่มเติม พีรญา ดุนขุนทด. เอกสารประกอบการเรียน วิชาโปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ รหัสวิชา 2204-2106. 2559. _______. บทเรียนออนไลน์ (บทเรียนวิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ). [ออนไลน์] 2561. [สืบค้นวันที่ 8 กันยายน 2558]. จาก https://classroom.google.com เกณฑ์การประเมิน 1. แบบประเมินพฤติกรรมรายบุคคล 2. แบบประเมินใบมอบหมายงาน
  • 14. ใบมอบหมายงาน เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น วิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ รหัสวิชา 2204-2106 เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น เวลา 2 คาบ ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. เพื่อให้นักเรียนสามารถสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีนได้ 2. เพื่อให้นักเรียนสามารถสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบมาร์กเลเยอร์ได้ งานมอบหมาย 1. ให้นักเรียนสร้างชิ้นงานการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีน โดยการสร้างรถยนต์วิ่งบนถนน และ มีฉากเป็นองค์ประกอบด้วย เช่น เมฆ ท้องฟ้า ตึก หรือต้นไม้ หรือองค์ประกอบอื่นๆ ตามความสวยงาม 2. .ให้นักเรียนสร้างชิ้นงานการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบมาร์กเลเยอร์ ตามความคิดสร้างสรรค์ของ นักเรียน 3. นักเรียนมีเวลาในการทาใบมอบหมายงานจานวน 2 คาบ เมื่อทาใบมอบหมายเสร็จแล้วส่งให้ครู ตรวจผลงาน แหล่งข้อมูลค้นคว้าเพิ่มเติม พีรญา ดุนขุนทด. เอกสารประกอบการเรียน วิชาโปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ รหัสวิชา 2204-2106. 2559. _______. บทเรียนออนไลน์ (บทเรียนวิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ). [ออนไลน์] 2561. [สืบค้นวันที่ 8 กันยายน 2558]. จาก https://classroom.google.com เกณฑ์การประเมิน 1. แบบประเมินพฤติกรรมรายบุคคล 2. แบบประเมินใบมอบหมายงาน
  • 15. แบบประเมินพฤติกรรมรายบุคคล หน่วยที่ 10 การสร้างงานแอนิเมชั่น สาขาวิชา....................................... ภาคเรียนที่.......................ปีการศึกษา......................ระดับชั้น................. คาชี้แจง: พิจารณาจากพฤติกรรมของนักเรียนที่แสดงออกในขณะปฏิบัติการเรียนการสอน ระดับความคิดเห็น มีดังนี้ ที่ รายการ ประเมิน ชื่อสกุล ความ รับผิดชอบ ความมีวินัย ความสนใจ ในการเรียน ความ ซื่อสัตย์ มีมนุษย สัมพันธ์ รวม 10 สรุป 0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 ผ่าน ไม่ ผ่าน ข้อเสนอแนะ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………......................................................................................... ลงชื่อ...............................ผู้ประเมิน (……………………………..…) เกณฑ์การประเมิน เกณฑ์ผ่านประเมิน คะแนนเต็ม 10 คะแนน ได้ 5 คะแนน ขึ้นไป คะแนน 9-10 ดีมาก คะแนน 7-8 ดี คะแนน 5-6 พอใช้ คะแนน 0-4 ปรับปรุง
  • 16. แบบประเมินใบมอบหมายงาน หน่วยที่ 10 การสร้างานแอนิเมชั่น ใบมอบหมายงานที่............ เรื่อง................................................................................................................... สาขาวิชา....................................... ภาคเรียนที่.......................ปีการศึกษา......................ระดับชั้น................. คาชี้แจง: พิจารณาจากพฤติกรรมของนักเรียนที่แสดงออกในขณะปฏิบัติการเรียนการสอน ระดับความคิดเห็น มีดังนี้ ที่ รายการ ประเมิน ชื่อสกุล ปฏิบัติ ถูกต้องตาม ขั้นตอน เนื้อหา ครบถ้วน ความ สวยงาม ส่งงานตาม กาหนดเวลา ความพร้อม ในการ ปฏิบัติงาน รวม 10 สรุป 0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 ผ่าน ไม่ ผ่าน ข้อเสนอแนะ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………… ลงชื่อ............................................ผู้ประเมิน (……………………………..…) เกณฑ์การประเมิน เกณฑ์ผ่านประเมิน คะแนนเต็ม 10 คะแนน ได้ 5 คะแนน ขึ้นไป คะแนน 9-10 ดีมาก คะแนน 7-8 ดี คะแนน 5-6 พอใช้ คะแนน 0-4 ปรับปรุง