SlideShare a Scribd company logo
1 of 11
Download to read offline
1. สาระสาคัญ
การสร้างภาพเคลื่อนไหวในโปรแกรม Flash จะคล้ายกับหลักการสร้างภาพยนตร์ โดยจะมีการแบ่ง
เนื้อหาทั้งหมดออกเป็นฉากย่อยๆ ที่เรียกว่าซีน (scene) และแต่ละซีนจะประกอบด้วยภาพนิ่งจานวนมากที่
เรียกว่าเฟรม (frame) เมื่อนาภาพเหล่านี้มาแสดงอย่างต่อเนื่องก็จะได้เป็นภาพที่เคลื่อนไหว
2. สมรรถนะประจาหน่วยการเรียนรู้
1. แสดงความรู้เกี่ยวพื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. มีความรู้ความเข้าใจและสามารถจัดการไทมไลน์ได้
2. มีความรู้ความเข้าใจและสามารถจัดการเลเยอร์ได้
3. มีความรู้ความเข้าใจและสามารถจัดการเฟรมได้
4.คุณธรรม/จรรยาบรรณวิชาชีพ ( Profession Ethic ) ตามค่านิยมหลักของคนไทย 12 ประการ
1. ซื่อสัตย์ เสียสละ อดทน มีอุดมการณ์ในสิ่งที่ดีงามเพื่อส่วนรวม
2. ใฝ่หาความรู้ หมั้นศึกษา เล่าเรียน ทางตรงทางอ้อม
3. มีความเข้มแข็งทั้งทางร่างกายและจิตใจ ไม่ยอมแพ้ต่ออานาจฝ่ายตาหรือกิเลส มีความละอาย เกรง
กลัวต่อบาปตามหลักศาสนา
4. คานึงถึงผลประโยชน์ของส่วนรวมและต่อชาติ มากกว่าผลประโยชน์ของตนเอง
แผนการจัดการเรียนรู้หน่วยที่ 9
จานวน 4 ชั่วโมง
รหัส 2204-2106 วิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ หน่วยกิต 3
ชื่อหน่วย พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น
ตารางวิเคราะห์จุดประสงค์การเรียนรู้
โดยบูรณาการหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
จุดประสงค์การสอน
หน่วยที่ 9
เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น
ทางสายกลาง
รวม
ลาดับความสาคัญ
3 ห่วง
2 เงื่อนไข
ความรู้ คุณธรรม
พอประมาณ
มีเหตุผล
มีภูมิคุ้มกัน
รอบรู้
รอบคอบ
ระมัดระวัง
ซื่อสัตย์สุจริต
ขยันอดทน
มีสติปัญญา
แบ่งปัน
1. จัดการไทมไลน์         8 2
2. จัดการเลเยอร์        7 3
3. จัดการเฟรม
          10 1
รวม 1 3 2 3 3 3 3 3 3 1
ลาดับความสาคัญ 3 1 2 1 1 1 1 1 1 3
กิจกรรมการเรียนรู้
1. ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
- สอบถามผู้เรียนถึงพื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น และให้นักเรียนยกตัวอย่าง งานแอนเมชั่น
ที่นักเรียนรู้จักมา 1 ตัวอย่าง
2. ขั้นสอน
1. ครูให้นักเรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom จากที่ได้สร้าง
จาก Google Form
2. ครูอธิบายพร้อมทั้งซักถามนักเรียนเกี่ยวกับพื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น
3. ร่วมกันสรุปบทเรียน พร้อมบันทึกผลการสรุป แล้วลุกขึ้นนาเสนอกับครูผู้สอน
4. ผู้เรียนและครูผู้สอนร่วมกันประเมินข้อสรุปของผู้เรียน ที่ออกแสดงความคิดเห็นเพื่อให้ได้ข้อสรุปที่
ถูกต้อง และครูผู้สอนแสดงความชื่นชมกับผู้เรียนทุกคนที่ออกแสดงความคิดเห็นและมีส่วนร่วมในกิจกรรมที่
มอบหมาย
5. ทาใบงาน ตรวจสอบใบงาน แก้ไขใบงาน
6. ทบทวนเนื้อหา
7. ทาแบบฝึกหัดหลังเรียน
8. ร่วมกันเฉลยแบบฝึกหัด
9. ครูให้นักเรียนทาแบบทดสอบหลังเรียน ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom จากที่ได้สร้าง
จาก Google Form
3. ขั้นสรุป
- ครูกับผู้เรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับพื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น
งานที่มอบหมาย/ผลงาน/ชิ้นงาน
1. ก่อนเรียน
- ให้ผู้เรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียนเรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น
2. ขณะเรียน
- ศึกษาเนื้อหาหน่วยที่ 9 เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น ในห้องเรียนออนไลน์ Google
Classroom
- ถาม-ตอบข้อคาถามระหว่างเรียน
- ปฎิบัติงานมอบหมาย และส่งงานในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom
3. หลังเรียน
- ทาแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom
จากที่ได้สร้างจาก Google Form
- ศึกษาเพิ่มเติมจากบทเรียนออนไลน์ Google Classroom
4. ผลงาน/ชิ้นงาน/ความสาเร็จของผู้เรียน
- สุมดจดบันทึกเนื้อหาระการเรียนรู้ในชั้นเรียน
- ผลงานการสร้างภาพเคลื่อนไหวพื้นฐาน ซึ่งงานอยู่ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom อย่าง
เป็นระบบ
- ทาแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น ผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 80 เปอร์เซ็นต์
ของแบบทดสอบ
สื่อการเรียน/การสอน
- Power Point เรื่องการสร้างงานแอนิเมชั่น
- ใบความรู้ เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น
- ห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom
แหล่งการเรียนรู้ /สถานที่
- ห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom
- ห้องเรียนปฏิบัติการคอมพิวเตอร์
- โปรแกรม Adobe Flash
การบูรณาการ/ความสัมพันธ์กับวิชาอื่น
-วิชา โปรแกรมคอมพิวเตอร์กราฟิก
-วิชา องค์ประกอบศิลป์สาหรับคอมพิวเตอร์
การวัดและประเมินผล
1. ก่อนเรียน
- แบบทดสอบก่อนเรียนเรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น
2. ขณะเรียน
- แบบสังเกตขณะเรียน
- แบบประเมินพฤติกรรมผู้เรียนตามค่านิยมหลักของคนไทย 12 ประการ
3. หลังเรียน
- ทาแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80
เปอร์เซ็นต์ ของแบบทดสอบ
แบบทดสอบก่อนเรียน
เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น
ตอนที่ 1 จงทาเครื่องหมายวงกลมล้อมรอบตัวเลือกที่ถูกต้องที่สุด
1. ภาพที่เกิดจากการเรียงซ้อนกันหลายๆ ชั้น
ก. Scene ข. Layer
ค. Stream ง. Playhead
2. ส่วนใดที่ใช้ควบคุมการแสดงภาพเคลื่อนไหว
ก. ไทมไลน์ ข. เฟรม
ค. เลเยอร์ ง. ซีน
3. เลเยอร์ประกอบไปด้วยกี่สถานะ
ก. 2 สถานะ ข. 3 สถานะ
ค. 4 สถานะ ง. 5 สถานะ
4. ข้อใดคือประโยชน์ของการซ่อนเลเยอร์
ก. เพื่อลดพื้นที่ในการทางาน ข. ไม่ต้องการให้เกิดการแก้ไขภาพโดยบังเอิ¬
ค. เพื่อแสดงเฉพาะโครงร่างของภาพ ง. เพื่อการแก้ไขเนื้อหาที่สะดวก
5. วิธีการใดที่จะช่วยจัดการในกรณีที่ชิ้นงานมีเลเยอร์มาก
ก. ทาการล็อกเลเยอร์ ข. ทาการซ่อนเลเยอร์
ค. สร้างโฟลเดอร์เพื่อจัดเก็บ ง. ทาการแสดงเฉพาะโครงร่างออบเจ็กต์
6. วิธีการใดที่จะช่วยจัดการในกรณีที่ชิ้นงานมีขนาดใหญ่เกินไป
ก. ทาการล็อกเลเยอร์ ข. ทาการซ่อนเลเยอร์
ค. สร้างโฟลเดอร์เพื่อจัดเก็บ ง. ย่อมุมมองที่แสดงเลเยอร์
7. ถ้าหากต้องการกระจายเลเยอร์จะต้องเลือกใช้คาสั่งใด
ก. Distribute to Layers ข. Insert Frame
ค. Convert to Blank Keyframes ง. Insert Blank Frame
8. ข้อใดไม่ใช่ลักษณะของการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีน
ก. ไม่ต้องกาหนดข้อมูลทุกเฟรมเอง ข. ระบุข้อมูลทุกเฟรมด้วยตนเอง
ค. โปรแกรมคานวณและสร้างเฟรมอื่นๆ ให้ ง. เป็นวิธีการสร้างภาพเคลื่อนไหวที่เร็วมาก
9. คาสั่งใดที่ใช้เมื่อต้องการเปลี่ยนคีย์เฟรมเป็นคีย์แทรกระหว่างกลาง
ก. Distribute to Layers ข. Clear Keyframe
ค. Convert to Blank Keyframes ง. Insert Blank Frame
10. คาสั่งใดที่ใช้เมื่อต้องการเปลี่ยนคีย์แทรกระหว่างกลางเป็นคีย์เฟรม
ก. Distribute to Layers ข. Insert Frame
ค. Convert to Blank Keyframes ง. Insert Blank Frame
แบบทดสอบหลังเรียน
เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น
ตอนที่ 1 จงทาเครื่องหมายวงกลมล้อมรอบตัวเลือกที่ถูกต้องที่สุด
1. ภาพที่เกิดจากการเรียงซ้อนกันหลายๆ ชั้น
ก. Scene ข. Layer
ค. Stream ง. Playhead
2. ส่วนใดที่ใช้ควบคุมการแสดงภาพเคลื่อนไหว
ก. ไทมไลน์ ข. เฟรม
ค. เลเยอร์ ง. ซีน
3. เลเยอร์ประกอบไปด้วยกี่สถานะ
ก. 2 สถานะ ข. 3 สถานะ
ค. 4 สถานะ ง. 5 สถานะ
4. ข้อใดคือประโยชน์ของการซ่อนเลเยอร์
ก. เพื่อลดพื้นที่ในการทางาน ข. ไม่ต้องการให้เกิดการแก้ไขภาพโดยบังเอิ¬
ค. เพื่อแสดงเฉพาะโครงร่างของภาพ ง. เพื่อการแก้ไขเนื้อหาที่สะดวก
5. วิธีการใดที่จะช่วยจัดการในกรณีที่ชิ้นงานมีเลเยอร์มาก
ก. ทาการล็อกเลเยอร์ ข. ทาการซ่อนเลเยอร์
ค. สร้างโฟลเดอร์เพื่อจัดเก็บ ง. ทาการแสดงเฉพาะโครงร่างออบเจ็กต์
6. วิธีการใดที่จะช่วยจัดการในกรณีที่ชิ้นงานมีขนาดใหญ่เกินไป
ก. ทาการล็อกเลเยอร์ ข. ทาการซ่อนเลเยอร์
ค. สร้างโฟลเดอร์เพื่อจัดเก็บ ง. ย่อมุมมองที่แสดงเลเยอร์
7. ถ้าหากต้องการกระจายเลเยอร์จะต้องเลือกใช้คาสั่งใด
ก. Distribute to Layers ข. Insert Frame
ค. Convert to Blank Keyframes ง. Insert Blank Frame
8. ข้อใดไม่ใช่ลักษณะของการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีน
ก. ไม่ต้องกาหนดข้อมูลทุกเฟรมเอง ข. ระบุข้อมูลทุกเฟรมด้วยตนเอง
ค. โปรแกรมคานวณและสร้างเฟรมอื่นๆ ให้ ง. เป็นวิธีการสร้างภาพเคลื่อนไหวที่เร็วมาก
9. คาสั่งใดที่ใช้เมื่อต้องการเปลี่ยนคีย์เฟรมเป็นคีย์แทรกระหว่างกลาง
ก. Distribute to Layers ข. Clear Keyframe
ค. Convert to Blank Keyframes ง. Insert Blank Frame
10. คาสั่งใดที่ใช้เมื่อต้องการเปลี่ยนคีย์แทรกระหว่างกลางเป็นคีย์เฟรม
ก. Distribute to Layers ข. Insert Frame
ค. Convert to Blank Keyframes ง. Insert Blank Frame
ใบมอบหมายงาน
เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น
วิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ รหัสวิชา 2204-2106
เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น เวลา 2 คาบ
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
จุดประสงค์การเรียนรู้
เพื่อให้นักเรียนสามารถจัดการเลเยอร์ได้
งานมอบหมาย
1. ให้นักเรียนสร้างชิ้นงานการวาดภาพ ใช้วิธีการลอกลายภาพ โดยเลือกจานวน 1 รูป ซึ่ง
รายละเอียดอยู่ในห้องเรียน Google Classroom
2. นักเรียนมีเวลาในการทาใบมอบหมายงานจานวน 2 คาบ เมื่อทาใบมอบหมายเสร็จแล้วส่งให้ครู
ตรวจผลงาน
แหล่งข้อมูลค้นคว้าเพิ่มเติม
พีรญา ดุนขุนทด. เอกสารประกอบการเรียน วิชาโปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ รหัสวิชา
2204-2106. 2559.
_______. บทเรียนออนไลน์ (บทเรียนวิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ). [ออนไลน์]
2561. [สืบค้นวันที่ 8 กันยายน 2558]. จาก https://classroom.google.com
เกณฑ์การประเมิน
1. แบบประเมินพฤติกรรมรายบุคคล
2. แบบประเมินใบมอบหมายงาน
แบบประเมินพฤติกรรมรายบุคคล
หน่วยที่ 9 พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น
สาขาวิชา....................................... ภาคเรียนที่.......................ปีการศึกษา......................ระดับชั้น.................
คาชี้แจง: พิจารณาจากพฤติกรรมของนักเรียนที่แสดงออกในขณะปฏิบัติการเรียนการสอน ระดับความคิดเห็น
มีดังนี้
ที่
รายการ
ประเมิน
ชื่อสกุล
ความ
รับผิดชอบ
ความมีวินัย
ความสนใจ
ในการเรียน
ความ
ซื่อสัตย์
มีมนุษย
สัมพันธ์ รวม
10
สรุป
0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 ผ่าน ไม่
ผ่าน
ข้อเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………….........................................................................................
ลงชื่อ...............................ผู้ประเมิน
(……………………………..…)
เกณฑ์การประเมิน เกณฑ์ผ่านประเมิน
คะแนนเต็ม 10 คะแนน ได้ 5 คะแนน ขึ้นไป
คะแนน 9-10 ดีมาก
คะแนน 7-8 ดี
คะแนน 5-6 พอใช้
คะแนน 0-4 ปรับปรุง
แบบประเมินใบมอบหมายงาน
หน่วยที่ 9 พื้นฐานการสร้างานแอนิเมชั่น
ใบมอบหมายงานที่............ เรื่อง...................................................................................................................
สาขาวิชา....................................... ภาคเรียนที่.......................ปีการศึกษา......................ระดับชั้น.................
คาชี้แจง: พิจารณาจากพฤติกรรมของนักเรียนที่แสดงออกในขณะปฏิบัติการเรียนการสอน ระดับความคิดเห็น
มีดังนี้
ที่
รายการ
ประเมิน
ชื่อสกุล
ปฏิบัติ
ถูกต้องตาม
ขั้นตอน
เนื้อหา
ครบถ้วน
ความ
สวยงาม
ส่งงานตาม
กาหนดเวลา
ความพร้อม
ในการ
ปฏิบัติงาน
รวม
10
สรุป
0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 ผ่าน ไม่
ผ่าน
ข้อเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ............................................ผู้ประเมิน
(……………………………..…)
เกณฑ์การประเมิน เกณฑ์ผ่านประเมิน
คะแนนเต็ม 10 คะแนน ได้ 5 คะแนน ขึ้นไป
คะแนน 9-10 ดีมาก
คะแนน 7-8 ดี
คะแนน 5-6 พอใช้
คะแนน 0-4 ปรับปรุง

More Related Content

Similar to Plan9

รายงานคอม
รายงานคอมรายงานคอม
รายงานคอมdekthai
 
แผนFlashหน่วย1
แผนFlashหน่วย1แผนFlashหน่วย1
แผนFlashหน่วย1Junya Punngam
 
รายงาน คอม
รายงาน คอมรายงาน คอม
รายงาน คอมNooLuck
 
ใบงานที่ 4
ใบงานที่ 4ใบงานที่ 4
ใบงานที่ 4JoyCe Zii Zii
 
แผนการสอน เว็บไซต์ ม.5
แผนการสอน เว็บไซต์ ม.5แผนการสอน เว็บไซต์ ม.5
แผนการสอน เว็บไซต์ ม.5พงศธร ภักดี
 
โครงงาน คอมพิวเตอร์
โครงงาน คอมพิวเตอร์โครงงาน คอมพิวเตอร์
โครงงาน คอมพิวเตอร์xavi2536
 
โครงงาน คอมพิวเตอร์
โครงงาน คอมพิวเตอร์โครงงาน คอมพิวเตอร์
โครงงาน คอมพิวเตอร์xavi2536
 
ใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา
ใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษาใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา
ใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษาAungkana Na Na
 
ใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา
ใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษาใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา
ใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษาAungkana Na Na
 

Similar to Plan9 (20)

งาน I pad
งาน I padงาน I pad
งาน I pad
 
งาน I pad
งาน I padงาน I pad
งาน I pad
 
งาน I pad
งาน I padงาน I pad
งาน I pad
 
งาน I pad
งาน I padงาน I pad
งาน I pad
 
Infor
InforInfor
Infor
 
รายงานคอม
รายงานคอมรายงานคอม
รายงานคอม
 
5++++++555
5++++++5555++++++555
5++++++555
 
งาน I pad
งาน I padงาน I pad
งาน I pad
 
แผนFlashหน่วย1
แผนFlashหน่วย1แผนFlashหน่วย1
แผนFlashหน่วย1
 
captivate-flash-courseware
captivate-flash-coursewarecaptivate-flash-courseware
captivate-flash-courseware
 
Ch3
Ch3Ch3
Ch3
 
Present4
Present4Present4
Present4
 
รายงาน คอม
รายงาน คอมรายงาน คอม
รายงาน คอม
 
ใบงานที่ 4
ใบงานที่ 4ใบงานที่ 4
ใบงานที่ 4
 
งาน
งานงาน
งาน
 
แผนการสอน เว็บไซต์ ม.5
แผนการสอน เว็บไซต์ ม.5แผนการสอน เว็บไซต์ ม.5
แผนการสอน เว็บไซต์ ม.5
 
โครงงาน คอมพิวเตอร์
โครงงาน คอมพิวเตอร์โครงงาน คอมพิวเตอร์
โครงงาน คอมพิวเตอร์
 
โครงงาน คอมพิวเตอร์
โครงงาน คอมพิวเตอร์โครงงาน คอมพิวเตอร์
โครงงาน คอมพิวเตอร์
 
ใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา
ใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษาใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา
ใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา
 
ใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา
ใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษาใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา
ใบงานที่ 4 พัฒนาสื่อเพื่อการศึกษา
 

More from Meaw Sukee (20)

Pix2
Pix2Pix2
Pix2
 
Pix
PixPix
Pix
 
Report
ReportReport
Report
 
Google classroom
Google classroomGoogle classroom
Google classroom
 
Plan
PlanPlan
Plan
 
Edit
EditEdit
Edit
 
Problem
ProblemProblem
Problem
 
Peeraya
PeerayaPeeraya
Peeraya
 
ตัวอย่างเล่ม
ตัวอย่างเล่มตัวอย่างเล่ม
ตัวอย่างเล่ม
 
Cal 190856
Cal 190856Cal 190856
Cal 190856
 
Total pub
Total pubTotal pub
Total pub
 
Public
PublicPublic
Public
 
Total pub
Total pubTotal pub
Total pub
 
Bro
BroBro
Bro
 
Training_edmodo
Training_edmodoTraining_edmodo
Training_edmodo
 
Frame
FrameFrame
Frame
 
Frame
FrameFrame
Frame
 
Table
TableTable
Table
 
Link
LinkLink
Link
 
Text1
Text1Text1
Text1
 

Plan9

  • 1. 1. สาระสาคัญ การสร้างภาพเคลื่อนไหวในโปรแกรม Flash จะคล้ายกับหลักการสร้างภาพยนตร์ โดยจะมีการแบ่ง เนื้อหาทั้งหมดออกเป็นฉากย่อยๆ ที่เรียกว่าซีน (scene) และแต่ละซีนจะประกอบด้วยภาพนิ่งจานวนมากที่ เรียกว่าเฟรม (frame) เมื่อนาภาพเหล่านี้มาแสดงอย่างต่อเนื่องก็จะได้เป็นภาพที่เคลื่อนไหว 2. สมรรถนะประจาหน่วยการเรียนรู้ 1. แสดงความรู้เกี่ยวพื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. มีความรู้ความเข้าใจและสามารถจัดการไทมไลน์ได้ 2. มีความรู้ความเข้าใจและสามารถจัดการเลเยอร์ได้ 3. มีความรู้ความเข้าใจและสามารถจัดการเฟรมได้ 4.คุณธรรม/จรรยาบรรณวิชาชีพ ( Profession Ethic ) ตามค่านิยมหลักของคนไทย 12 ประการ 1. ซื่อสัตย์ เสียสละ อดทน มีอุดมการณ์ในสิ่งที่ดีงามเพื่อส่วนรวม 2. ใฝ่หาความรู้ หมั้นศึกษา เล่าเรียน ทางตรงทางอ้อม 3. มีความเข้มแข็งทั้งทางร่างกายและจิตใจ ไม่ยอมแพ้ต่ออานาจฝ่ายตาหรือกิเลส มีความละอาย เกรง กลัวต่อบาปตามหลักศาสนา 4. คานึงถึงผลประโยชน์ของส่วนรวมและต่อชาติ มากกว่าผลประโยชน์ของตนเอง แผนการจัดการเรียนรู้หน่วยที่ 9 จานวน 4 ชั่วโมง รหัส 2204-2106 วิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ หน่วยกิต 3 ชื่อหน่วย พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น
  • 2. ตารางวิเคราะห์จุดประสงค์การเรียนรู้ โดยบูรณาการหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง จุดประสงค์การสอน หน่วยที่ 9 เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น ทางสายกลาง รวม ลาดับความสาคัญ 3 ห่วง 2 เงื่อนไข ความรู้ คุณธรรม พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกัน รอบรู้ รอบคอบ ระมัดระวัง ซื่อสัตย์สุจริต ขยันอดทน มีสติปัญญา แบ่งปัน 1. จัดการไทมไลน์         8 2 2. จัดการเลเยอร์        7 3 3. จัดการเฟรม           10 1 รวม 1 3 2 3 3 3 3 3 3 1 ลาดับความสาคัญ 3 1 2 1 1 1 1 1 1 3
  • 3. กิจกรรมการเรียนรู้ 1. ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน - สอบถามผู้เรียนถึงพื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น และให้นักเรียนยกตัวอย่าง งานแอนเมชั่น ที่นักเรียนรู้จักมา 1 ตัวอย่าง 2. ขั้นสอน 1. ครูให้นักเรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom จากที่ได้สร้าง จาก Google Form 2. ครูอธิบายพร้อมทั้งซักถามนักเรียนเกี่ยวกับพื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น 3. ร่วมกันสรุปบทเรียน พร้อมบันทึกผลการสรุป แล้วลุกขึ้นนาเสนอกับครูผู้สอน 4. ผู้เรียนและครูผู้สอนร่วมกันประเมินข้อสรุปของผู้เรียน ที่ออกแสดงความคิดเห็นเพื่อให้ได้ข้อสรุปที่ ถูกต้อง และครูผู้สอนแสดงความชื่นชมกับผู้เรียนทุกคนที่ออกแสดงความคิดเห็นและมีส่วนร่วมในกิจกรรมที่ มอบหมาย 5. ทาใบงาน ตรวจสอบใบงาน แก้ไขใบงาน 6. ทบทวนเนื้อหา 7. ทาแบบฝึกหัดหลังเรียน 8. ร่วมกันเฉลยแบบฝึกหัด 9. ครูให้นักเรียนทาแบบทดสอบหลังเรียน ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom จากที่ได้สร้าง จาก Google Form 3. ขั้นสรุป - ครูกับผู้เรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับพื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น
  • 4. งานที่มอบหมาย/ผลงาน/ชิ้นงาน 1. ก่อนเรียน - ให้ผู้เรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียนเรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น 2. ขณะเรียน - ศึกษาเนื้อหาหน่วยที่ 9 เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom - ถาม-ตอบข้อคาถามระหว่างเรียน - ปฎิบัติงานมอบหมาย และส่งงานในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom 3. หลังเรียน - ทาแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง การสร้างงานแอนิเมชั่น ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom จากที่ได้สร้างจาก Google Form - ศึกษาเพิ่มเติมจากบทเรียนออนไลน์ Google Classroom 4. ผลงาน/ชิ้นงาน/ความสาเร็จของผู้เรียน - สุมดจดบันทึกเนื้อหาระการเรียนรู้ในชั้นเรียน - ผลงานการสร้างภาพเคลื่อนไหวพื้นฐาน ซึ่งงานอยู่ในห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom อย่าง เป็นระบบ - ทาแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น ผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 80 เปอร์เซ็นต์ ของแบบทดสอบ
  • 5. สื่อการเรียน/การสอน - Power Point เรื่องการสร้างงานแอนิเมชั่น - ใบความรู้ เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น - ห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom แหล่งการเรียนรู้ /สถานที่ - ห้องเรียนออนไลน์ Google Classroom - ห้องเรียนปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ - โปรแกรม Adobe Flash การบูรณาการ/ความสัมพันธ์กับวิชาอื่น -วิชา โปรแกรมคอมพิวเตอร์กราฟิก -วิชา องค์ประกอบศิลป์สาหรับคอมพิวเตอร์
  • 6. การวัดและประเมินผล 1. ก่อนเรียน - แบบทดสอบก่อนเรียนเรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น 2. ขณะเรียน - แบบสังเกตขณะเรียน - แบบประเมินพฤติกรรมผู้เรียนตามค่านิยมหลักของคนไทย 12 ประการ 3. หลังเรียน - ทาแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80 เปอร์เซ็นต์ ของแบบทดสอบ
  • 7. แบบทดสอบก่อนเรียน เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น ตอนที่ 1 จงทาเครื่องหมายวงกลมล้อมรอบตัวเลือกที่ถูกต้องที่สุด 1. ภาพที่เกิดจากการเรียงซ้อนกันหลายๆ ชั้น ก. Scene ข. Layer ค. Stream ง. Playhead 2. ส่วนใดที่ใช้ควบคุมการแสดงภาพเคลื่อนไหว ก. ไทมไลน์ ข. เฟรม ค. เลเยอร์ ง. ซีน 3. เลเยอร์ประกอบไปด้วยกี่สถานะ ก. 2 สถานะ ข. 3 สถานะ ค. 4 สถานะ ง. 5 สถานะ 4. ข้อใดคือประโยชน์ของการซ่อนเลเยอร์ ก. เพื่อลดพื้นที่ในการทางาน ข. ไม่ต้องการให้เกิดการแก้ไขภาพโดยบังเอิ¬ ค. เพื่อแสดงเฉพาะโครงร่างของภาพ ง. เพื่อการแก้ไขเนื้อหาที่สะดวก 5. วิธีการใดที่จะช่วยจัดการในกรณีที่ชิ้นงานมีเลเยอร์มาก ก. ทาการล็อกเลเยอร์ ข. ทาการซ่อนเลเยอร์ ค. สร้างโฟลเดอร์เพื่อจัดเก็บ ง. ทาการแสดงเฉพาะโครงร่างออบเจ็กต์ 6. วิธีการใดที่จะช่วยจัดการในกรณีที่ชิ้นงานมีขนาดใหญ่เกินไป ก. ทาการล็อกเลเยอร์ ข. ทาการซ่อนเลเยอร์ ค. สร้างโฟลเดอร์เพื่อจัดเก็บ ง. ย่อมุมมองที่แสดงเลเยอร์ 7. ถ้าหากต้องการกระจายเลเยอร์จะต้องเลือกใช้คาสั่งใด ก. Distribute to Layers ข. Insert Frame ค. Convert to Blank Keyframes ง. Insert Blank Frame 8. ข้อใดไม่ใช่ลักษณะของการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีน ก. ไม่ต้องกาหนดข้อมูลทุกเฟรมเอง ข. ระบุข้อมูลทุกเฟรมด้วยตนเอง ค. โปรแกรมคานวณและสร้างเฟรมอื่นๆ ให้ ง. เป็นวิธีการสร้างภาพเคลื่อนไหวที่เร็วมาก 9. คาสั่งใดที่ใช้เมื่อต้องการเปลี่ยนคีย์เฟรมเป็นคีย์แทรกระหว่างกลาง ก. Distribute to Layers ข. Clear Keyframe ค. Convert to Blank Keyframes ง. Insert Blank Frame 10. คาสั่งใดที่ใช้เมื่อต้องการเปลี่ยนคีย์แทรกระหว่างกลางเป็นคีย์เฟรม ก. Distribute to Layers ข. Insert Frame ค. Convert to Blank Keyframes ง. Insert Blank Frame
  • 8. แบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น ตอนที่ 1 จงทาเครื่องหมายวงกลมล้อมรอบตัวเลือกที่ถูกต้องที่สุด 1. ภาพที่เกิดจากการเรียงซ้อนกันหลายๆ ชั้น ก. Scene ข. Layer ค. Stream ง. Playhead 2. ส่วนใดที่ใช้ควบคุมการแสดงภาพเคลื่อนไหว ก. ไทมไลน์ ข. เฟรม ค. เลเยอร์ ง. ซีน 3. เลเยอร์ประกอบไปด้วยกี่สถานะ ก. 2 สถานะ ข. 3 สถานะ ค. 4 สถานะ ง. 5 สถานะ 4. ข้อใดคือประโยชน์ของการซ่อนเลเยอร์ ก. เพื่อลดพื้นที่ในการทางาน ข. ไม่ต้องการให้เกิดการแก้ไขภาพโดยบังเอิ¬ ค. เพื่อแสดงเฉพาะโครงร่างของภาพ ง. เพื่อการแก้ไขเนื้อหาที่สะดวก 5. วิธีการใดที่จะช่วยจัดการในกรณีที่ชิ้นงานมีเลเยอร์มาก ก. ทาการล็อกเลเยอร์ ข. ทาการซ่อนเลเยอร์ ค. สร้างโฟลเดอร์เพื่อจัดเก็บ ง. ทาการแสดงเฉพาะโครงร่างออบเจ็กต์ 6. วิธีการใดที่จะช่วยจัดการในกรณีที่ชิ้นงานมีขนาดใหญ่เกินไป ก. ทาการล็อกเลเยอร์ ข. ทาการซ่อนเลเยอร์ ค. สร้างโฟลเดอร์เพื่อจัดเก็บ ง. ย่อมุมมองที่แสดงเลเยอร์ 7. ถ้าหากต้องการกระจายเลเยอร์จะต้องเลือกใช้คาสั่งใด ก. Distribute to Layers ข. Insert Frame ค. Convert to Blank Keyframes ง. Insert Blank Frame 8. ข้อใดไม่ใช่ลักษณะของการสร้างภาพเคลื่อนไหวแบบทวีน ก. ไม่ต้องกาหนดข้อมูลทุกเฟรมเอง ข. ระบุข้อมูลทุกเฟรมด้วยตนเอง ค. โปรแกรมคานวณและสร้างเฟรมอื่นๆ ให้ ง. เป็นวิธีการสร้างภาพเคลื่อนไหวที่เร็วมาก 9. คาสั่งใดที่ใช้เมื่อต้องการเปลี่ยนคีย์เฟรมเป็นคีย์แทรกระหว่างกลาง ก. Distribute to Layers ข. Clear Keyframe ค. Convert to Blank Keyframes ง. Insert Blank Frame 10. คาสั่งใดที่ใช้เมื่อต้องการเปลี่ยนคีย์แทรกระหว่างกลางเป็นคีย์เฟรม ก. Distribute to Layers ข. Insert Frame ค. Convert to Blank Keyframes ง. Insert Blank Frame
  • 9. ใบมอบหมายงาน เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น วิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ รหัสวิชา 2204-2106 เรื่อง พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น เวลา 2 คาบ ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- จุดประสงค์การเรียนรู้ เพื่อให้นักเรียนสามารถจัดการเลเยอร์ได้ งานมอบหมาย 1. ให้นักเรียนสร้างชิ้นงานการวาดภาพ ใช้วิธีการลอกลายภาพ โดยเลือกจานวน 1 รูป ซึ่ง รายละเอียดอยู่ในห้องเรียน Google Classroom 2. นักเรียนมีเวลาในการทาใบมอบหมายงานจานวน 2 คาบ เมื่อทาใบมอบหมายเสร็จแล้วส่งให้ครู ตรวจผลงาน แหล่งข้อมูลค้นคว้าเพิ่มเติม พีรญา ดุนขุนทด. เอกสารประกอบการเรียน วิชาโปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ รหัสวิชา 2204-2106. 2559. _______. บทเรียนออนไลน์ (บทเรียนวิชา โปรแกรมมัลติมีเดียเพื่อการนาเสนอ). [ออนไลน์] 2561. [สืบค้นวันที่ 8 กันยายน 2558]. จาก https://classroom.google.com เกณฑ์การประเมิน 1. แบบประเมินพฤติกรรมรายบุคคล 2. แบบประเมินใบมอบหมายงาน
  • 10. แบบประเมินพฤติกรรมรายบุคคล หน่วยที่ 9 พื้นฐานการสร้างงานแอนิเมชั่น สาขาวิชา....................................... ภาคเรียนที่.......................ปีการศึกษา......................ระดับชั้น................. คาชี้แจง: พิจารณาจากพฤติกรรมของนักเรียนที่แสดงออกในขณะปฏิบัติการเรียนการสอน ระดับความคิดเห็น มีดังนี้ ที่ รายการ ประเมิน ชื่อสกุล ความ รับผิดชอบ ความมีวินัย ความสนใจ ในการเรียน ความ ซื่อสัตย์ มีมนุษย สัมพันธ์ รวม 10 สรุป 0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 ผ่าน ไม่ ผ่าน ข้อเสนอแนะ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………......................................................................................... ลงชื่อ...............................ผู้ประเมิน (……………………………..…) เกณฑ์การประเมิน เกณฑ์ผ่านประเมิน คะแนนเต็ม 10 คะแนน ได้ 5 คะแนน ขึ้นไป คะแนน 9-10 ดีมาก คะแนน 7-8 ดี คะแนน 5-6 พอใช้ คะแนน 0-4 ปรับปรุง
  • 11. แบบประเมินใบมอบหมายงาน หน่วยที่ 9 พื้นฐานการสร้างานแอนิเมชั่น ใบมอบหมายงานที่............ เรื่อง................................................................................................................... สาขาวิชา....................................... ภาคเรียนที่.......................ปีการศึกษา......................ระดับชั้น................. คาชี้แจง: พิจารณาจากพฤติกรรมของนักเรียนที่แสดงออกในขณะปฏิบัติการเรียนการสอน ระดับความคิดเห็น มีดังนี้ ที่ รายการ ประเมิน ชื่อสกุล ปฏิบัติ ถูกต้องตาม ขั้นตอน เนื้อหา ครบถ้วน ความ สวยงาม ส่งงานตาม กาหนดเวลา ความพร้อม ในการ ปฏิบัติงาน รวม 10 สรุป 0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 0 1 2 ผ่าน ไม่ ผ่าน ข้อเสนอแนะ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………… ลงชื่อ............................................ผู้ประเมิน (……………………………..…) เกณฑ์การประเมิน เกณฑ์ผ่านประเมิน คะแนนเต็ม 10 คะแนน ได้ 5 คะแนน ขึ้นไป คะแนน 9-10 ดีมาก คะแนน 7-8 ดี คะแนน 5-6 พอใช้ คะแนน 0-4 ปรับปรุง