1. DLL
Paaralan:Busiing Integrated School Antas: 7
Guro:Florante R. Pastor Asignatura: ESP
Petsa:Nobyembre 6-7 ,2023 Markahan: Ikalawa
IKALAWANG ARAW
IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isip at kilos-loob.
B. Pamantayang Pagganap Nakagagawa ng angkop na pagpapasya tungo sa katotohanan at kabutihan gamit ang isip at kilosloob
C. Kasanayan sa Pagkatuto 1. Natutukoy ang mga katangian, gamit at tunguhin ng isip at kilos-loob. EsP7PSIa-5.1
2. Nasusuri ang kakayahan ng tao bilang natatanging nilalang sa pamamagitan ng pagsulat ng islogan.
3. Napahahalagahan ang kakayahan ng tao sa pamamagitan ng paggamit ng isip at kilos -loob.
II. NILALAMAN Isip at Kilos-loob
KAGAMITANG PANTURO Mga Larawan mula sa internet, LCD projector, laptop
A. SANGGUNIAN Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 7 TG p. 54-55
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang Mag-
aaral
Modyul saEdukasyon sa Pagpapakatao 7 LM p. 120-121
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resources o ibang
website
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
2. III. PAMAMARAAN
a. Balik Aral/Lunsaran
A. Magbalik-tanaw sa mga nakalipas na araling tinalakay tungkol sa Pagkilala at Pamamahala sa mga
Pagbabago sa Sarili. Tumawag ng 3 mag-aaral upang magbahagi ng kani-kanilang mga natutuhan sa
mga nakalipas na talakayan. (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
B. Basahin at unawain ang paunang pagtataya. Isulat sa notbuk ang titik ng tamang sagot. (gawin
sa loob ng 10 minuto) (Reflective Approach)
1. Ang paghahanap ng isip sa kanyang tunay na tunguhin ay hindi nagtatapos. Ang pahayag
ay:
a. Mali, dahil natatapos na ito sa pagkamatay ng tao
b. Tama, dahil ang isip ng tao ay hindi perpekto, mayroon itong hangganan
c. Tama, dahil hindi katulad ng katawan, ang isip ay hindi tuluyang nagpapahinga.
d. Mali, dahil kapag naabot na ng tao ang kanyang kaganapan ay hihinto na ang kanyang
paghahanap sa kanyang tunay na tunguhin.
Nahuli ng kanyang guro si Rolando na nagpapakopya sa kanyang kaibigan sa oras ng pagsusulit.
Nagawa niya lamang ito dahil sa patuloy na pangungulit nito at panunumbat. Nang ipatawag ng guro
ay palaging sinisisi ni Rolando ang kaibigan at ito raw ang nararapat na sisihin. Ano ang nakaligtaan
ni Rolando sa pagkakataong ito?
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga layunin ng aralin.
1. Natutukoy ang mga katangian, gamit at tunguhin ng isip at kilos-loob.
2. Nasusuri ang kakayahan ng tao bilang natatanging nilalang sa pamamagitan ng pagsulat ng islogan.
3. Napahahalagahan ang kakayahan ng tao sa pamamagitan ng paggamit ng isip at kilos -loob.
B. Mula sa inihandang PowerPoint Presentation, ipakikita ng guro ang iba’t ibang larawang kahalintulad ng larong 4-pic-1- h)
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin
Mula sa mga nabuong salita sa katatapos na gawain, tuklasin ang kakayahan ng tao, hayop at halaman
gamit ang sumusunod na talahanayan. Gawin ito sa notbuk at sagutin ang gabay na katanungan. (gawin
sa loob ng 5 minuto) (Reflective/Constructivist Approach)
KAKAYAHAN
TAO HAYOP HALAMAN
1. 1. 1.
2. 2. 2.
3. 3. 3.
1. Alin sa sumusunod na nilikha ng Diyos ang may pinakamaraming kakayahang naitala?
2. Ano ang iyong masasabi tungkol sa tao, hayop at halaman bilang nilikha?
Paano nakahihigit ang tao sa hayop at halaman?
3. d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at
bagong kasanayan #1
Muling magpapakita ang guro ng mga larawan gamit ang PowerPoint Presentation, tumawag ng
mag-aaral upang suriin ang ipinapakitang mensahe ng larawan gabay ang sumusunod na tanong.
(gawin sa loob ng 5 minuto)(Reflective Approach)
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong kasanayan #2 Muling magpapakita ng larawan sa slides ang guro. Dalawang mag-aaral ang pipiliin para sumagot
sa mga gabay na tanong at magbahagi ng kanilang saloobin o opinyon sa mga larawang ipakikita.
(gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
f. Paglinang sa kabihasaan (tungo sa
Formative Assessment)
Sagutin ang sumusunod na katanungan. Isulat ang sagot sa notbuk. (gawin sa loob ng 5 minuto)
(Reflective Approach)
1. Ano ang natuklasan mo sa iyong sarili bilang natatanging nilalang? Ipaliwanag.
2. Bilang tao, paano mo ipapkikita ang pagiging natatanging nilalang? Magbigay ng halimbawa.
Bilang tao, bakit dapat gamitin ng tama ang isip at kilos-loob ng
tao sa lahat ng pagkakataon? Ipaliwanag.
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay Magtala ng limang halimbawa ng mga dapat gawin para lubusang magamit ng tama at magawa ang
tunguhin ng isip at kilos-loob. (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective/Constructivist Approach)
1. ________________________________
2. ________________________________
3. ________________________________
4. ________________________________
________________________________
4. h. Paglalahat ng aralin Natatangi kang tao na nabubuhay sa mundong ito. Wala kang katulad at hindi ka naulit sa
kasaysayan. Tawagin mang ito ay isang talinghaga subalit ito ay totoo. Sa madaling salita ikaw
ay espesyal, mayroon kang taglay na kakayahan na siyang nagpapabukod-tangi sa iyo.
i. Pagtataya ng aralin
Sumulat ng islogan tungkol sa paksang “Tao: Natatanging Nilalang na May Isip at Kilos-Loob.”
(gawin sa loob ng 15 minuto) (Constructivist Approach) Kraytirya:
a. Angkop sa Paksa 40%
b. Paggamit ng Salita 30%
c. Orihinalidad 20%
d. Kalinisan 10%
Kabuuan 100%
j. Takdang aralin Gumawa ng diyagram ng kakayahan ng tao, hayo at halaman. Suriin at sumulat ng iyong
repleksyon ukol dito. Humanda sa pagbabahagi.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
Inihanda Ni: Inihanda Kay:
FLORANTE R. PASTOR AGRIFINA P. RIEGO
Guro Punong Guro