1. Republic of the Philippines
Department of Education
DIVISION OF TABACO CITY
SAN ANTONIO NATIONAL HIGH SCHOOL
BANGHAY ARALIN SA ESP 7
Unang Markahan
I. LAYUNIN
Indicator and
Annotations
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kahalagahan
ng komunikasyon sa pagpapatatag ng pamilya.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos tungo sa
pagpapaunlad ng komunikasyon sa pamilya.
C. Mga kasanayan sa
Pagkatuto
1. Natutukoy ang mga kahulugan ng salitang
komunikasyon. (EsP8PBle-3.1)
2. Nabibigyang-puna ang uri ng komunikasyon na umiiral
sa isang pamilyang nakasama, naobserbahan o
napanood. (EsP8PBle-3.2)
3. Nahihinuha na ang bukas na komunikasyon sa pagitan
ng mga magulang at mga anak ay nagbibigay-daan sa
mabuting ugnayan ng pamilya sa kapwa. (EsP8PB-lf-
3.3)
II. NILALAMAN Modyul 3: ANG KAHALAGAHAN NG KOMUNIKASYON SA
PAGPAPATATAG NG PAMILYA
1. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG pp. 133
2. Mga pahina sa
textbook
Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 LM pahina 168-180
3. Iba pang kagamitang
Panturo
Laptop, TV, picture slides, karton/box, twine/pantali, drinking
straw, cup cover & scotch tape
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at
pagsisimula ng
bagong aralin
Pagbabalik-aral tungkol sa naunang aralin.
PANUTO: Basahin at suriin ang sumusunod na sitwasyon. Tukuyin
kung ito ay nagpapakita ng angkop na kilos tungo sa
pagpapaunlad ng mga gawi sa pag-aaral o pagsasabuhay ng
pananampalataya sa pamilya. Itaas ang simbolo ng
pananampalataya na ipapakita ng guro kung tungkol sa
pananampalataya at itaas naman ang bolpen kung ang ang
pangungusap ay patungkol sap ag-aaral.
1. Nagsasabay-sabay kumain ang pamilya Gomez sa
hapag-kainan.
2. Nagrorosaryo ang mag-iinang sina Aling Tesing,
Daniela at Donita pagsapit ng ala sais ng gabi.
3. Nagsisimba tuwing linggo ang mag-anak nina Ruben.
4. Paghingi ng tulong sa kapatid sa paggawa ng takdang-
aralin.
Indicator 7. Planned
and managed and
implemented
developmentally
sequenced teaching
and learning processes
to meet curriculum
requirements and
varied teaching
contexts.
Annotation: The teacher
leads the learners to monitor
their
previous learning as they
strive to meet new
challenging learning goals.
2. 5. Paggising ng maaga para pumasok sa paaralan.
(Reflective Approach)
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin at
pagganyak
Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga layunin
ng aralin.
Natutukoy ang mga kahulugan ng salitang
komunikasyon.
Nabibigyang-puna ang uri ng komunikasyon na
umiiral sa isang pamilyang nakasama,
naobserbahan o napanood.
Nahihinuha na ang bukas na komunikasyon sa
pagitan ng mga magulang at mga anak ay
nagbibigay-daan sa mabuting ugnayan ng
pamilya sa kapwa.
Gawain 1:
Game: CHARADE!
Panuto: Hatiin ang klase sa dalawang pangkat para sa larong
Charade. Ang bawat grupo ay magkakaroon ng representative
para ipakita sa kagrupo ang napiling salita o parirala at tutukuyin
kung ano ang ibig ipahiwatig sa ginawang aksyon.
1. Pagtawag gamit ang celepono
2. Kausap
3. Mensahe
4. Salita
5. Komunikasyon
Tanong:
Ano ang ibig ipagbigay-diin sa mga salita o parirala na
naipakitang kilos/aksyon sa ginawang laro?
Ano ang komunikasyon?
(Gawin sa loob ng 10 minuto) (Action-learning Approach)
Indicator 1. Applied
knowledge of content
within and across
curriculum teaching
areas.
Annotation: The teacher
shows expertise in the
content and uses
appropriate pedagogy in
delivering the lesson.
Integration of PE
showing the skill in
creating actions
and basic
movements in
dancing.
Integration in
Filipino wherein it
emphasizes in
Charade the salita
and parirala.
Indicator 8. Selected,
developed organized
and used appropriate
teaching resources
including ICT to
address learning goals.
Annotation: The teacher
utilizes a variety of
instructional materials and
resources that are aligned
with the instructional
purposes which always
support the learning goals.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Gawain 2:
“Photobomber”
Panuto: Piliin sa mga larawan ang hindi kasali sa mga kilos ng
uri ng komukisayon.
Uri ng
Komunikasyon
Mga Kilos
Pagsulat
Electronic
Di-verbal
Visual
3. Gawin sa loob ng 3-5 minuto. (Reflective Approach)
Pagsasalita
D. Pagtalakay ng
bagong kosepto at
paglalahad ng
bagong aralin
Pagtatalakay tungkol nsa komunikasyon. (Magpapakita ang
guro ng mga larawan ng kilos ng mga uri ng Komunikasyon.
Komunikasyon
Nagsimula sa salitang “communicare” (latin word) na
nangangahulugang “ibahagi o share”.
Ito ay pakikipagtalastasan na mula sa salitang ugat na
“talastas” na ang ibig sabihin ay “alam”.
Ito ay proseso ng pagpapalitan ng impormasyon.
Ito ay proseso o paraan ng pagsasagawa ng ng hindi
isahan kundi dalawahan o maramihan sapagakat ang
dalawang panig ay nasasangkot dito ang palitan ng
nsgsasalita at nakikinig.
Ang mensahe ang pinkamahalagang elemento ng
komunikasyon.
Uri ng Komunikasyon: (Pagtatalakay gamit ang slides sa
powerpoint presentation)
Pagsulat – paraan ng pagbabahagi ng ideya. Hal. Liham
Electronic – maari ding tawagin na virtual. Hal.
Facebook, email, chat
Di verbal – pakikipag0ugnayan na hindi ginagamit ang
salita. Hal. Kaway-kaway, kindat, yakap, gestures
Visual – pagamit ng nakikitang bagay o imahe. Hal.
Powerpoint presentation
Pagsasalita – ito ay naglilinaw ng mas epektibo sa mga
bagay. Hal. Counseling, araw-araw na komunikasyon sa
bahay
Gawin ito sa loob ng 10 minut0. (Constructivist Approach)
Indicator 1. Applied
knowledge of content
within and across
curriculum teaching
areas.
Annotation: The teacher
shows expertise in the
content and uses
appropriate pedagogy in
delivering the lesson.
Integration in
Filipino wherein it
emphasizes in
Charade the
Literacy,
contextual
definition of
“Communication”.
Indicator 8. Selected,
developed organized
and used appropriate
teaching resources
including ICT to
address learning goals.
Annotation: The teacher
utilizes a variety of
instructional materials and
resources that are aligned
with the instructional
purposes which always
support the learning goals.
Indicator 1. Applied
knowledge of content
within and across
curriculum teaching
areas.
Annotation: The teacher
shows expertise in the
content and uses
E. Pagtalakay ng bagong
kosepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#2
Gawain 3: (Pangkatang Gawain)
“Build a Home”
Panuto:
1. Pangkatin ang klase sa 4 grupo.
2. Pipili ng lider ang bawat grupo upang bumunot sa kahon
na may nakasulat na materyales:
o Drinking straw
o Karton
4. o Twine o pantali
o Cup Cover
Pagkabunot ay ibigay na ang mga kagamitan na
gagamitin sa gawain.
3. Bawat grupo ay bubuo ng isang pamilya (Ama, Ina at
mga anak)
4. Gamit ang mga kagamitan paunahan na bubuo ang
bawat pangkat ng bahay ng hindi nag-uusap.
5. Ipakita/ipresenta ang ginawang bagay sa harap ng
buong klase.
(Gawin sa loob ng 10 minuto.) (Constructivist Approach)
Tanong:
1. Naisagawa ba nang maayos ang naitalagang gawain?
2. Ano ang iyong napuna o naramdaman habang ginagawa
ang gawain?
3. Ano sa palagay ninyo ang kailangan upang maging mas
maganda at malikhain ang kalalabasang bahay na gawa
sa mga scrap na materyales?
4. Ano ang maaari ninyong gawin upang mapaunlad ang
komunikasyon sa pamilya at mapatatag ito.
(Gawin sa loob ng 10 minuto.) (Reflective Approach)
appropriate pedagogy in
delivering the lesson.
Integration in Arts
which the students
are assigned in a
task to be creative.
Indicator 5. Managed
learner behavior
constructively by
applying positive and
non-violent discipline
to ensure learning-
focused environments.
Annotation: The teacher
encourages the learners to
take responsibility of their
behavior.
Indicator 2. Used a
range of teaching
strategies that
enhance learner
achievement in literacy
and numeracy skills.
Annotation: The teacher
integrates well- connected
teaching strategies that
promote individual and
group as the teacher
provides activities to
enhance learners’ literacy
and/or numeracy skills in all
aspects of the lesson.
F. Paglinang sa
kabihasnan (tungo
sa Formative
Assessment)
Gamit ang resulta ng katatapos na gawain, ipakita at
ipapaliwanag sa klase ang malalim na pagpapakahulugan ng
komunikasyon.
*Ito ay anumang senyas o simbolo na ginagamit ng tao upang
ipahayag ang kanyang iniisip at pinapahalagahan kabilang dito
ang wika, kilos, tono ng boses, katayuan, uri ng pamumuhay at
mga gawi sa pamamagitan ng pagpapahayag, paghahatid o
pagbibigay ng impormasyon sa mabisang paraan ng pakikipag-
ugnayan.
Gawain 4:
Panuto: Sagutan ang checklist at magtatawag ang guro upang
ihayag at ipaliwanag ang sagot.
Lagyang ng tsek
kung ito ay
angkop na gawain
sa pagpapaunlad
ng komunikasyon
Mga Gawain
1. Makipag-usap ng may respeto at
paggalang.
Indicator 4. Managed
classroom structure to
engage learners,
individually or in
groups, in meaningful
exploration, discovery
and hands-on activities
within a range of
physical environments.
Annotation: The teacher
facilitates well-planned
learning activities
appropriate to individual and
group needs within the
available physical space and
with the available resources.
5. 2. Gumamit ng mabubuting salita.
3. Magsalita lamang kung
tinatanong.
4. Gawaing madalas ang pakikipag-
usap sa mga kapatid at
magulang.
5. Magsalita ng katotohan at may
pag-ibig.
6. Mangatwiran upang hindi
magsisi kung magkagipitan.
7. Maging aktibong tagapakinig.
8. Huwag humatol sa isa’t isa.
9. Magtiwala at patatagin ang
paniniwala sa Diyos.
10. Pagtakpan ang kapatid kung
ito’y nagkamali upang maiwasan
ang gulo.
Indicator 3. Applied a
range of teaching
strategies to develop
critical and creative
thinking, as well as
other higher-order
thinking skills.
Annotation: The teacher
extends the discussion by
inviting learners to give
comments to others'
answers/ output during the
discussion.
G. Paglalapat sa aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
Isagawa ang “think-pair-share”. Ang bawat mag-aaral ay
hahanap ng isa pang kapwa mag-aaral sa katapat na kasarian na
pagbabahagian ng resulta ng kanilang katatapos na gawain.
(Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective/Collaborative Approach)
Sagutin ang sumusunod na mga tanong:
1. Kumusta kayo sa iyong pamilya?
2. Ano ang mga hamon o problema na inyong hinaharap sa
kasalukuyan na may kinalaman sa kawalan ng komunikasyon
sa pamilya? Paano mo ito malalampasan? Paano mo/ninyo ito
nalampasan?
Indicator 3. Applied a
range of teaching
strategies to develop
critical and creative
thinking, as well as
other higher-order
thinking skills.
Annotation: The teacher
challenges learners to
formulate high- level
questions to provoke
one another’s thinking.
Indicator 6: Used
differentiated
developmentally
appropriate learning
experiences to address
learners’ gender,
needs, strengths,
interests and
experiences.
Annotation: The teacher modifies
instruction
and matches strategies to meet diverse
learning needs and to make learning
accessible and challenging for
all learners in the classroom.
Indicator 3. Applied a
range of teaching
strategies to develop
critical and creative
thinking, as well as
other higher-order
thinking skills.
Annotation: The teacher gives learners
opportunities
to synthesize
H. Paglalahat ng aralin Sagutin ang katanungan:
Ano ang kahalagahan ng komunikasyon sa pamilya?
6. I. Pagtataya ng aralin A. Pagkilanlan
_____ 1. Ito ay nagmula sa salitang “communicare.”
_____ 2. Ang pinakamahalagang elemento ng komunikasyon.
_____ 3. Ang ibig sabihin nito ay “ibahagi.”
_____ 4. Ang salitang ugat na ang ibig sabihin ay _____.
_____ 5. Bersikulo tungkol sa paggamit ng mabuti sa ating dila.
B. Tama o Mali
_____ 6. Kung ang komunikasyon ay bukas sa pamilya
natutugunan nito ang problema.
_____ 7. Kailangang parusahan ang mga batang hind
gumagalang sa kanilang mga magulang.
_____ 8. Ang pamilyang masaya ay epekto ng negatibong
komunikasyon.
_____ 9. Ang pagsulat ay isang paraan ng pagbabahagi ng ideya.
_____ 10. Magsalita ng may katotohanan at galit.
or summarize information within or across
disciplines.
Indicator 9. Designed,
selected, organized
and used formative
assessment strategy
consistent with
curriculum
requirements.
Annotation: The teacher
prompts learners to
frequently assess their
learnings through objective
type of test.
Indicator 9. Designed,
selected, organized
and used formative
assessment strategy
consistent with
curriculum
requirements.
Annotation: The teacher
prompts learners to
frequently assess their own
work and
the work of their peers using
assessment criteria
embedded in teacher- or
learners- generated rubrics,
peer reviews, and/or
reflection logs.
J. Takdang Aralin Upang matiyak kung talagang naintindihan ang aralin, gamit ang
iba’t ibang uri ng komunikasyon, ipahayag ang iyong
nararamdaman o gustong sabihin sa inyong mga magulang o
kapatid. Pumili ng mga gawain sa ibaba na naayon sa iyong
kagustuhan. Idokumento ito a loob ng 3 minuto.
1. Paggawa ng card
2. Spoken Poetry
3. Pagkanta
Krayterya:
1. Orihinalidad – 40%
2. Pagkamalikhain – 40%
3. Wasto at angkop na gamit ng gramatika at retorika – 20%
Kabuoan – 100%
IV. PAGTATALA AT
PAGNINILAY
Inihanda ni:
JESU JOSE D. BAÑARES
Guro sa ESP
Nabatid ni: Nabatid ni:
EMMA B. CASIN HELEN B. PADUA
Puno ng Departamento ng ESP MT I