1. ARALING PANLIPUNAN 3 WEEK 5 (MARCH 13-17, 2023)
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. Layunin (Lesson
Objectives)
Naihahambing ang
pagkakatulad at
pagkakaiba ng mga
kaugalian, paniniwala at
tradisyon sa sariling
lalawigan sa karatig
lalawigan sa
kinabibilangang rehiyon at
sa ibang lalawigan at
rehiyon.
-Naihahambing ang mga
kaugalian, paniniwala at
tradisyon sa aking
lalawigan at karatig
lalawigan.
Naihahambing ang
pagkakatulad at pagkakaiba ng
mga kaugalian, paniniwala at
tradisyon sa sariling lalawigan
sa karatig lalawigan sa
kinabibilangang rehiyon at sa
ibang lalawigan at rehiyon.
Napahahalagahan ang mga
kaugalian, paniniwala at
tradisyon sa aking lalawigan at
karatig lalawigan sa rehiyon.
Naihahambing ang
pagkakatulad at
pagkakaiba ng mga
kaugalian, paniniwala at
tradisyon sa sariling
lalawigan sa karatig
lalawigan sa
kinabibilangang rehiyon
at sa ibang lalawigan at
rehiyon
-Natutukoy ang mga
kaugalian,paniniwala at
tradisyon sa aking
lalawigan at karatig
lalawigan sa rehiyon
Naihahambing ang
pagkakatulad at
pagkakaiba ng mga
kaugalian, paniniwala at
tradisyon sa sariling
lalawigan sa karatig
lalawigan sa
kinabibilangang rehiyon
at sa ibang lalawigan at
rehiyon
Natutukoy ang mga
kaugalian,paniniwala at
tradisyon sa aking
lalawigan at karatig
lalawigan sa rehiyon
Naihahambing ang
pagkakatulad at pagkakaiba
ng mga kaugalian,
paniniwala at tradisyon sa
sariling lalawigan sa karatig
lalawigan sa
kinabibilangang rehiyon at
sa ibang lalawigan at
rehiyon
KBI Pagpapahalaga sa mga
kaugalian paniniwala at
rehiyon
Pagpapahalaga sa mga
kaugalian paniniwala at rehiyon
Pagpapahalaga sa mga
kaugalian paniniwala at
rehiyon
Pagpapahalaga sa mga
kaugalian paniniwala at
rehiyon
Pagpapahalaga sa mga
kaugalian paniniwala at
rehiyon
II.Paksang Aralin
(Subject Matter)
Kultura Ko, Kultura
Mo,Magkaiba,
Magkapareho
AP3PKR-IIIe-5
Kultura Ko, Kultura
Mo,Magkaiba, Magkapareho
AP3PKR-IIIe-5
Kultura Ko, Kultura
Mo,Magkaiba,
Magkapareho
AP3PKR-IIIe-5
Kultura Ko, Kultura
Mo,Magkaiba,
Magkapareho
AP3PKR-IIIe-5
Kultura Ko, Kultura
Mo,Magkaiba,
Magkapareho
AP3PKR-IIIe-5
A. DLHTM
B. GAD Parehong
makapaghambing sa mga
kaugalian, paniniwala at
tradisyon sa aking
lalawigan at karatig
lalawigan ang babae at
lalaki
Pantay ang lalaki at baabae na
makapagpahalag sa mga
kaugalian, paniniwala at
tradisyon sa aking lalawigan at
karatig lalawigan sa rehiyon.
Pantay ang lalaki at
babae na tukuyin ang
kaugalian,paniniwala at
tradisyon sa aking
lalawigan at karatig
lalawigan sa rehiyon.
Pantay ang lalaki at
babae na tukuyin ang
kaugalian,paniniwala at
tradisyon sa aking
lalawigan at karatig
lalawigan sa rehiyon.
Pantay ang lalaki at babae
na makapaghambing ang
pagkakatulad at pagkakaiba
ng mga kaugalian,
paniniwala at tradisyon sa
sariling lalawigan sa karatig
lalawigan sa
kinabibilangang rehiyon at
2. sa ibang lalawigan at
rehiyon
C. DRRM
D. ICT
III. Kagamitang
Panturo (Learning
Resources)
TG pp 148- 150 LM pp
294- 300
Tsart
larawan ng mga o clip
arts, graphic organizers,
dayorama
AP3PKR-IIIe-5
TG pp 148- 150 LM pp 294- 300
Tsart
larawan ng mga o clip arts,
graphic organizers, dayorama
AP3PKR-IIIe-5
TG pp 148- 150 LM pp
294- 300
Tsart,
larawan ng mga o clip
arts, graphic organizers,
dayorama
AP3PKR-IIIe-5
TG pp 148- 150 LM pp
294- 300
Tsart
larawan ng mga o clip
arts, graphic organizers,
dayorama
AP3PKR-IIIe-5
TG pp 148- 150 LM pp 294-
300
Tsart
larawan ng mga o clip arts,
graphic organizers,
dayorama
AP3PKR-IIIe-5
IV.Pamamaraan
(Procedure)
a. Reviewing
previous lesson/s
or presenting the
new lesson
Balikan ang nakaraang
aralin.
Anu-anong mga
makasaysayang pook ang
dinarayo sa Rehiyon ng
Silangang Visayas.
Balikan ang nakaraang aralin.
Ano-anong mga paniniwala,
kaugalian,at tradisyon na
magkakatulad ang mga
lalawigan sa rehiyon VIII?
Balikan ang nakaraang
aralin.
Balikan ang nakaraang
aralin.
Balikan ang nakaraang
aralin.
b. Establishing a
purpose for the
lesson
Magkakapareho
ba o magkakaiba ang
paniniwala, kaugalian at
tradisyon ng mga Taga
Southern Leyte , Leyte,
Samar, Tacloban, Biliran?
Magpakita ng iba’t-ibang
larawan na nagpapakita ng may
kaugnayan sa paniniwala,
kaugalian, at tradisyon.
Magpakita ng iba’t-ibang
larawan na nagpapakita
ng may kaugnayan sa
paniniwala, kaugalian, at
tradisyon.
Magpakita ng iba’t-
ibang larawan na
nagpapakita ng may
kaugnayan sa
paniniwala, kaugalian,
at tradisyon.
c. Presenting
examples/instance
s of the new lesson
Papanoorin ang mga bata
ng powerpoint
presentation ng kulturang
Pilipino sa mga iba’t-ibang
bayan na sakop ng
Rehiyon VIII?
Ipagawa ang isang laro tungkol
sa paniniwala, kaugalian at
tradisyon.
Tanungin ang mga bata
kung ano ang kanilang
napansin sa larawan?
Magpakita ng mga
pangungusap at tukuyin
kung bito ba ay
paniniwala, kaugalian o
tradisuyon.
e. Developing
Mastery
Tanungin ang mga bata
kun ano ang kanilang
napansin?
Itanong:
Tukuyin kung ano ang mga
sumusunod:
Base sa larawang
pinakita, ipatukoy sa
kanila kung ano ito,
Pangkatang Gawain
Group 1
3. Talakayin kung ano ang
mga paniniwal, kaugalian
at tradisyong
isinasabuhay sa kanilang
pamilya
Nakakita ka ng itim na pusa
habang ikaw ay naglalakad.
Nagdaos ng kapistahan ng
bayan kina Nelia.
Malaki ang utang na loob ni
Rene sa kaibigan niya.
Nagmamano sila tuwing
darating ang kanilang mga
magulang.
Naniniwala na magkakaroon
ng bisita kapag nakalaglag ang
tinidor habang kumakain.
Paniniwala?
Kaugalian?
Tradisyon?
Magbigay ng iba’t-ibang
sitwasyon at ipatukoy sa
mga bata kung it oba ay
hallimbawa ng
paniniwala?kaugalian?tr
adisyon?
-Isadula ang tradisyon
sa Lungsod ng Baybay
Group 2
- Isulat sa tsart
ang mga
paniniwala sa
lungsod ng
Baybay at
ipaliwsanag ito.
Group 3
- Gumawa ng
isang sanaysay
tungkol sa mga
kauglian sa
lulngsod ng
Baybay.
f. Finding practical
application of
concepts and skills
in daily living
Ano ang dapat nating
gawin at maramdaman sa
kulturang mayroon tayo.
Sa mga paniniwala, kaugalian at
tradisyon na inyong natutunan;
ano ang kahalagahan nito?
Pangkatang Gawain:
GROUP 1
-Magbigay ng halimbawa
ng tradisyon sa Baybay,
Leyte at isadula ito.
GROUP 2
-Magbigay ng halimbawa
ng paniniwala sa Baybay
at iulat ito.
GROUP 3
-Magbigay ng halimbawa
ng kaugalian sa Baybay
at iguhit ito sa isang
buong papel.
Tukuyin ang mga
pangungusap sa ibaba
kung ito bay paniniwala,
kaugalian o tradisyon,
at isulat ito sa tamang
kolum.
Pani
niwal
a
Kaug
alian
Tradi
syon
g. Making
generalizations and
abstractions about
the lesson
Magbigay ng mga
halimbawa paniniwala.
Kaugalian at tradisyong
Pilipino sa Rehiyon VIII.
Mahalaga ang pagbihgay halaga
sa kaugalian, paniniwala, at
tradisyon magkatulad man o
magkaiba , dahil ay isang
kagandahang asal na minana sa
ating yumao.
Bawat lalawigan ay may
iba’t-ibang kaugalian,
paniniwala at tradisyon.
Bawat lalawigan ay may
iba’t-ibang kaugalian,
paniniwala at tradisyon.
4. h. Evaluating
learning
Paghambingin ang mga
kaugalian, paniniwala at
tradisyon sa aking
lalawigan at karatig
lalawigan. Sa
pamamagitan ng pagsulat
ng Tama kung
magkatulad ang
Paniniwala , Kaugalian at
Tradisyong umiiral sa
Southern Leyte at Leyte.
1.Nagmamano sa mga
matatanda.
2.Nagdiriwang ng pista.
3. Nagsasama –sama
kung Bagong Taon.
4.Naniniwala sa mga
pamihiin gaya ng
pagpapautok sa Bagong
Taon upang itaboy ang
kamalasan at masamang
espirito.
5.Minamahal ang sariling
bansa.
Bigyang halaga ang mga
kaugalian, paniniwala at
tradisyon sa aking lalawigan at
karatig lalawigan sa rehiyon sa
pamamagitan ng pag-unawa sa
mga sitwasyon sa ibaba at isulat
kung ano ang iyong gawin.
1. Malapit na pista ng
iyong bayan, ano ang
iyong gagawin?
2. Nagkita kayo ng iyong
tiyahin sa palengke,
ano ang iyong
gagawin?
3. Si Junrey ay
nagmamano sa
kanyang mga magulang
bago umalis ng bahay.
Pinapahalagahan ba
niya ang kaugalian?
Tama o mali, bakit?
Tukuyin ang mga
kaugalian, paniniwala at
tradisyon sa ating
lalawigan at karatig
lalawigan sa rehiyon.
1. Naniniwala na
magkakaroon ng
bisita kapag
nakalaglag ang
tinidor habang
kumakain.
2. Nagmamano sila
tuwing darating
ang kanilang
mga magulang.
3. Nagdaos ng
kapistahan ng
bayan kina
Nelia.
4. Nakakita ka ng
itim na pusa
habang ikaw ay
naglalakad.
Tukuyin ang mga
kaugalian, paniniwala at
tradisyon sa ating
lalawigan at karatig
lalawigan sa rehiyon, sa
pamamagitan ng
pagsulat ng T kung
tradisyon, P kung
paniniwala at K kung
kaugalian.
1. Naniniwala na
may
kapamilyang
namatay kapag
may nakitang
itim na paru-
paro.
2. Sumasali sa
Pintados
Festival.
3. Tuwing ika- 13
ng buwan
pupunta sa
Pomponan
Church para
mag-alay ng
pasasalamt o
panalangin.
i. Additional
Activities for
enrichment or
remediation
Magtala ng
magkaparehong
kaugalian ng Samar at
Tacloban.
Bilang isang mag-aaral, paano
pahalagahan ang kaugalian,
paniniwala at tradisyon sa iyong
bayan?
Gumupit ng isang
larawan mula sa isang
lumang dyaryo o
magazine na
nagpapakita ng
kaugalian, paniniwala at
tradisyon ng sariling
rehiyon.
Bilang isang Pilipino,
naniniwala ka bas a
mga paniniwala sa
iyong lalawigan. Oo o
hindi, ipaliwanag.
CPL:
5. Remarks
Reflection
a. No. of learners for
application or
remediation
b. No. of learners who
require additional
activities for
remediation who
scored below 80%