1. Baitang 1 - 12
PANG ARAW-ARAW NA
TALA SA PAGTUTURO
Paaralan Baitang 5
Guro Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
Petsa at Oras Markahan Una
I. LAYUNIN LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
A. Pamantayang Pangnilalaman
(Content Standards)
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag at
pagganap ng anumang gawain na may kinalaman sa sarili at sa pamilyang kinabibilangan CG pahina 67
B. Pamantayan sa Pagganap
(Performance Standards)
Naisasagawa ang mga kilos, gawain at pahayag na may kabutihan at katotohanan
CG pahina 70
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapaghihinuha na nakapagdudulot ng kabutihan sa pagsasama nang maluwag ang pagsasabi nang tapat
EsP5PKP-Ii-36
II. NILALAMAN ARALIN 9: Pagsasabi Nang Tapat, Pagsasama Nang Maluwag
Batayang Pagpapahalaga: Pagkamatapat (Honesty)
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang Panturo Lakip Blg. 1
Pabula “Si Buwaya at
Si Matsing”
Laptop (powerpoint
presentation)
Lesson Plan in ESP 5,
2013 Edition,
mp. 30-31
Lakip Blg. 2
rubric
short bond paper
Laptop (powerpoint
presentation)
Lakip Blg. 2 at 3
graphic organizer
rubrik
Laptop (powerpoint
presentation)
Lakip Blg. 4 at 5
Laptop (powerpoint
presentation)
musika
Marangal 5, p. 49
Lakip Blg. 6
Laptop (powerpoint
presentation)
Lesson Plan in ESP
5, 2013 Edition,
mp. 32-33
2. III. PAMAMARAAN ALAMIN NATIN ISAGAWA NATIN ISAPUSO NATIN ISABUHAY NATIN SUBUKIN NATIN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong aralin
Itanong:
Bakit kailangang
ugaliin natin ang
pagpapahayag ng
katotohanan kahit
masakit sa kalooban?
Itanong kung ano
ang kahalagahan ng
pagsasabi ng tapat
sa isang pamilya?
Ano ang
kahalagahan ng
pagiging matapat sa
kapwa?
Panoorin ang
nilikhang music
video ng bawat
pangkat at itanong
kung ano ang
ipinakikita ng bawat
isa.
Balikan ang
kahalagahan ng
pagsasabi ng tapat sa
isang pagsasama.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Itanong:
Ano ang mga nais
mong maunawaan sa
salitang katotohanan?
Ipahayag na
ngayong araw na ito
ay magsasagawa
ang bata ng
pangkatan at
indibidwal na
gawain.
Ilahad ang layunin
sa araw na ito.
Ngayong araw ay
magkakaroon kayo
ng isang gawain
tungkol sa ating
aralin.
Ilahad na ngayong
araw ay susukatin
ang mga natutuhan
ng mga bata sa
araling ito.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin
Ibigay ang sariling
kaisipan tungkol sa
kasabihan:
“Sa Pagsasabi ng
Tapat, Pagsasama’y
Nagluluwat.”
Itanong:
Paano mo
sasabihin sa iyong
mga magulang o
kaibigan ang iyong
totoong damdamin
o saloobin na hindi
mo pa
naipahahayag sa
kanila?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #1
Basahin nang tahimik
ang pabulang “Si
Buwaya at Si Matsing”
Tingnan ang Lakip Blg.
1
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2
Hayaan ang mga
mag-aaral na pumili
ng lider ng bawat
pangkat. Pag-
usapan ng bawat
pangkat ang
nilalaman ng
larawang
3. mabubunot sa
pamamagitan ng
pagsagot sa tanong
na: “ Bakit nararapat
na maging matapat
ang isang tao? ”.
Pagkatapos ng
limang minuto,
tumawag ng isang
mag-aaral sa bawat
pangkat upang mag-
ulat ng kanilang
napagkasunduang
sagot sa
katanungan.
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)
Talakayin ang pabula
gamit ang mga
sumusunod na tanong.
1. Sino ang dalawang
dating magkaibigan?
2. Ano ang nakasira sa
kanilang samahan?
3. Ano ang aral na
iyong napulot mula sa
kuwento?
4. Mayroon ka rin bang
kaibigan?
5. Tapat ka ba sa
kanya?
6. Bakit kailangan ang
katapatan sa isang
samahan?
7. Ano ang mahirap
mawala sa isang
samahan?
8. Paano ito
mapapanatili?
9. Ano ang epekto ng
ginawa ni Buwaya kay
Itanong:
-Ano ang
nararamdaman
ninyo habang
ginagawa ang
gawain?
-Bakit mahalaga na
maging tapat sa
isang tao?
Gamit ang graphic
organizer,
magkaroon ng
talakayan tungkol
sa kahalagahan ng
pagiging tapat sa
isang pagsasama
Tingnan ang Lakip
Blg. 3
4. Matsing?
10. Maibabalik pa kaya
ang tiwala ni Matsing
kay Buwaya? Bakit?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Itanong:
Mula sa inyong mga
karanasan, ano ang
inyong nararamdaman
kung kayo ay
nagsasabi ng totoo
tungkol sa inyong
nagawang kasalanan?
Indibidwal na
Gawain:
Sa isang short bond
paper, gumuhit ng
isang sitwasyon na
nagpapakita ng
pagiging tapat sa
inyong kaibigan.
Ipaliwanag kung ano
ang nagiging epekto
ng pagiging tapat
ninyo sa isa’t isa.
Tingnan ang Lakip
Blg. 2
Indibidwal na
Gawain:
“Saloobin Mo, Isulat
Mo”
Habang nakikinig sa
isang musika, ipikit
ang inyong mga
mata at alalahanin
ang isang bagay o
damdamin na hindi
mo maipahayag sa
inyong mga
magulang o
kaibigan. Ipahayag
ito sa pamamagitan
ng isang liham.
Tiyaking sumunod
sa wastong paraan
ng pagsulat ng
isang liham.
Tingnan ang Lakip
Blg.4
H. Paglalahat ng Aralin Itanong:
Ano ang kahalagahan
ng pagsasabi ng tapat
sa isang samahan?
Itanong:
Paano nakatutulong
ang pagiging tapat
sa isa’t isa sa isang
pagsasama?
Ipahayag:
“ Magandang
samahan ang
maidudulot ng
pagsasabi ng tapat“.
Itanong:
Ano ang
mahalagang
konsepto na
natutuhan ninyo sa
isinagawang
gawain? Ipaliwanag
ito.
Balikan ang mga
konseptong
natutuhan sa loob ng
isang lingo.
I. Pagtataya ng Aralin Pasulat o pasalita:
Bilang isang anak,
dapat ka bang
Ano ang magiging
bunga ng hindi
pagiging tapat sa
Itanong:
Paano mo
maipakikita ang
Kumletohin ang
isang pangako.
Tingnan ang Lakip
Isulat ang Tama kung
nagpapakita ng
mabuting gawain at
5. magsabi ng totoo sa
iyong mga magulang
kung ikaw ay may
nagawang kasalanan?
isa’t isa? katapatan sa mga
sumusunod:
a. magulang
b. kapatid;
c. kaibigan?
Blg. 5 Mali kung hindi.
Gawin ito sa
sagutang papel.
Tingnan ang Lakip
Blg. 6
J. Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation
Pangkatang
Gawain:
Gumawa ng isang
music video gamit
ang inyong
cellphone na
nagpapakita ng
pagiging matapat sa
inyong kapwa.
Tingnan ang Lakip
Blg. 2
Bumuo ng isang
maikling usapan na
nagpapakita ng
pagiging tapat sa
kapwa na nagiging
dahilan ng
pagsasama ng
maluwag. Gawin ito
sa papel.
Gumawa ng isang
dyornal tungkol sa
mga natutuhan mo sa
araling ito.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratihiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
6. Lakip Blg. 1
Si Buwaya at Si Matsing
Isang araw, gutom na gutom si Buwaya ngunit wala siyang makitang pagkain kahit saan. “Kaibigang Matsing, gutom na gutom na ako,” ang tawag ni
Buwaya. “Bigyan mo naman ako ng iyong pagkain.” “Oo,” ang pangiting sagot ni Matsing. “Heto,” sabay itsa ng balat ng saging sa lugar ni Buwaya. “Kaibigang
Matsing, hindi ba’t ako’y kaibigan mo rin? Bakit hindi mo ako bigyan ng saging diyan sa buwig na iyong kinakain?” ang pahimutok na sambit ni Buwaya. “Gusto mo
ba akong mamatay sa gutom?” “Oo, kaibigang Buwaya. Totoong naging kaibigan kita. Naging matapat ako sa’yo. Lahat ng bagay ay hinahatian kita. Ngunit ano
ang iginanti mo sa akin? Hindi ba’t muntik mo na akong kainin?” ang paliwanag ni Matsing. At siya’y nagpatuloy. “Nasaan ang katapatan mo sa akin? Nasaan ang
pakikipagkaibigan mo sa akin?” “Patawad, kaibigan, hindi ko na ito uulitin,” ang samo ni Buwaya. “Ako sana ay muli mong tanggapin at tuloy bigyan ng pagkain.”
Sumagot si Matsing. “Minsan akong naging tapat at minsan ding naging iyong kaibigan. Minahal kita nang lubus-lubusan ngunit ang iginanti mo ay kataksilan.
Paano kita mapagpakakatiwalaan gayong hindi ka naging tapat?” At si Matsing ay nagpatuloy ng pagkain hanggang sa maubos ang buwig ng saging.
Pagkatapos niyang kumain ay naglambitin siyang papalayo at iniwan si Buwaya na bubulung-bulong. “Kung naging tapat lamang ako sa aming pagkakaibigan,
kung naging tapat lamang sana ako sa pakikisama sa kanya, sana ay mayroon pa ako akong kaibigan at sana ay napawi ang aking gutom.” At si Buwaya ay
tungo ang ulo sa pagsisisi na umalis na sa kanyang kinalalagyan. (Sanggunian: Lesson Plan in ESP 5, p. 30)
7. Lakip Blg. 2
Rubrik sa Pagguhit at Music Video
Pamantayan 5 4-3 2-1
Kaisahan Lahat ng mga kasapi ay
nakiisa sa gawain
Isa o dalawa sa mga kasapi ay
hindi nakiisa sa gawain
Tatlo o mahigit pa ay hindi
nakiisa sa mga gawain
Kaugnayan Lahat ng ipinakita ay may
kaugnayan sa paksa.
May isa o dalawang ipinakita
ang walang kaugnayan sa
paksa
May tatlo o mahigit pang
ipinakita ang walang kaugnayan
sa paksa.
Kahandaan Natapos agad ang gawain
bago ang itinakdang oras
Natapos ang gawain sa
takdang oras.
Hindi natapos ang gawain sa
itinakdang oras.
9. Lakip Blg. 4
Gabay ng mag-aaral:
1. Ilagay sa loob ng sobre ang inyong nabuong liham at selyohan.
2. Isulat ang pangalan ng taong inyong padadalhan.
3. Tanungin ang klase kung sino ang handang ibigay ang liham sa kinauukulan.
4. Para sa mga handa na, gawing takda ang pagbibigay ng liham. Ngunit para sa mga hindi pa handa, maaaring hikayatin ng guro ang mga bata na ibigay muna
ito sa kanya at maaari ng kunin kapag siya ay handa na.
10. Lakip Blg. 5
Pangako
Ang pagiging mabuti at totoo sa lahat ng oras ay kaaya-aya. Nakabubuti rin ang pagsasabi ng tapat para sa pagsasama ng maluwag. Kaya simula ngayon
ay pipilitin kong gawin ang mga bagay na ito:
1. ___________________________________________________________
2. ___________________________________________________________
3. ___________________________________________________________
4. ___________________________________________________________
5. ___________________________________________________________
11. Lakip Blg. 6
Isulat ang Tama kung nagpapakita ng mabuting gawain at Mali kung hindi. Gawin ito sa sagutang papel.
____1. Sinabi ni Marie kay Josie na maganda ang damit nito kahit hindi ito bagay dito upang hindi niya ito masaktan.
____2.Si Dan ay palaging lumiliban sa klase at naglalaro lamang sa mga computer shops. Napansin ito ng kanyang kaibigang si John. Kinausap niya ito at
sinabing makasisira sa pag-aaral ang kanyang ginagawa.
____3. Nakita ni Flora na nabasag ni Mildred ang plorera ng guro. Nakiusap si Mildred na huwag itong sabihin sa iba. Ngunit sinabi ni Flora na kailangan itong
sabihin sa guro at baka mapagbintangan pa ang iba.
____4. Maaga pa lamang ay gising na si Jun upang magwalis sa bakuran. Nakakita siya ng gusot na papel at pagsimot niya ito ay pera. Agad siyang tumingin sa
paligid at isinilid ito sa bulsa.
____5. Narinig ni Jessa na nagpaalam ang kanyang ate Lorna na pupunta sa bahay ng kaklase upang gumawa ng proyekto. Isang oras ang nakalipas, inutusan
naman si Jessa ng kanyang ina na pumunta sa bayan upang mamalengke. Habang siya ay naglalakad, nakita ang kanyang ate na kasama ag boyfriend
nito. Pag-uwi niya, agad niya itong sinabi sa kanila.