SlideShare a Scribd company logo
1 of 24
Download to read offline
177
แผนการจัดการเรียนรู้ เพื่อเสริมสร้างคุณลักษณะอยู่อย่างพอเพียง
รหัสวิชา อ 32101 รายวิชาภาษาอังกฤษ 3 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 ชื่อหน่วย Take a break เวลา 50 นาที
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2565 โรงเรียนเคียนซาพิทยาคม
สัปดาห์ที่ 10 แผนที่ 2 เรื่อง Used to
ครูผู้สอน นายเอกราช รักเมือง ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/1 เวลา 12.50-13.40 น.
________________________________________________________________________________
1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึก
และความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ
ต 1.2 ม. 5/5 พูดและเขียนบรรยายความรู้สึกและแสดงความคิดเห็นของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่างๆ
กิจกรรม ประสบการณ์ และข่าว/เหตุการณ์อย่างมีเหตุผล (P4)
2. สาระสําคัญ/ความคิดรวบยอด
รู้และเข้าใจ คําศัพท์ในชีวิตประจําวันจากสื่อใกล้ตัว พูดและเขียนเรื่องในชีวิตประจําวัน แสดงความ
คิดเห็นอย่างมีเหตุผล โดยอ่านออกเสียงคํา ประโยค หรือข้อความถูกต้องตามหลักการอ่าน
3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (KPA)
3.1 ด้านความรู้
1. รู้และเข้าใจความหมายของคําศัพท์เกี่ยวกับ computers, the world, clothes, films,
cars, drinks, money, work, education, music, families, mobile phones, housework,
communication และ การใช้ used to ได้ (K2)
3.2 ด้านทักษะ
2. พูดคําศัพท์ ประโยค หรือข้อความถูกต้องตามหลักการอ่าน และเขียนเกี่ยวกับประโยค
โดยใช้ used to ได้ (P3)
3.3 ด้านคุณลักษณะ
3. นักเรียนมีวินัยในการเรียนรู้ ใฝ่เรียนรู้ และอยู่อย่างพอเพียง (A1)
178
4. สาระการเรียนรู้
4.1 คําศัพท์/กลุ่มคํา
- computers, the world, clothes, films, cars, drinks, money, work, education, music,
families, mobile phones, housework, communication
4.2 ไวยากรณ์
- Used to / didn’t use to
- Did you use to .............................. ?
- Yes, I did. I used to ….. ./ No, I didn’t. I didn’t use to ……
4.3 หน้าที่ทางภาษา
- Talk about how things were different in the past using ‘used to’ and ‘didn’t use to’.
5. สมรรถนะสําคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในคิด
3. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. นักเรียนมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง
7. ชิ้นงาน / ภาระงาน
- นักเรียนพูดนําเสนอการใช้ used to จากใบความรู้เรื่อง Used to
- นักเรียนพูดประโยคถามและตอบประโยคโดยใช้ used to จากบัตรคําศัพท์
- นักเรียนพูดประโยคโดยใช้ used to ในการเล่าเรื่องราววันหยุดของฉัน จากใบงานที่ 5 เรื่อง My
holiday
- นักเรียนเขียนประโยคโดยใช้ used to ในการเล่าเรื่องราววันหยุดของฉัน จากใบงานที่ 5 เรื่อง My
holiday
8. กระบวนการจัดการเรียนรู้ - การเรียนรู้เชิงรุกโดย 2W3P
ขั้นนําเข้าสู่บทเรียน (Warm up)
1. ครูทักทายนักเรียน ดังนี้ Hello, every students. และพูดเกริ่นนําเนื้อหาที่จะสอน
นักเรียนวันนี้ คือการเขียนประโยคโดยการใช้ used to ในชีวิตประจําวัน
179
2. ครูแจ้งวัตถุประสงค์ในการเรียนรู้ ดังนี้
2.1 รู้และเข้าใจความหมายของคําศัพท์เกี่ยวกับ computers, the world, clothes,
films, cars, drinks, money, work, education, music, families, mobile phones, housework,
communication และ การใช้ used to ได้
2.2 พูดคําศัพท์ ประโยค หรือข้อความถูกต้องตามหลักการอ่าน และเขียนเกี่ยวกับประโยค
โดยใช้ used to ได้
2.3 นักเรียนมีวินัยในการเรียนรู้ ใฝ่เรียนรู้ และอยู่อย่างพอเพียง
3. ครูให้นักเรียนดูบัตรคําศัพท์หน้าจอโปรเจคเตอร์เพื่อให้เกิดความสงสัย และกระตุ้นคิดโดยถาม
คําถามจากคําศัพท์พร้อมภาพ คําว่า computers เพื่อทบทวนความรู้เดิม ทักษะ หรือประสบการณ์เดิม ดังนี้
ภาพที่ 1
(Reference: - https://www.teach-this.com/images/resources/blast-from-the-past.pdf)
Teacher : How was computer different in the past and today?
4. ครูให้ตัวแทนนักเรียนออกมาพูดความแตกต่างของคอมพิวเตอร์ในอดีตและปัจจุบัน เพื่อให้นักเรียน
เชื่อมโยงกับชีวิตประจําวัน บริบทชุมชุน และสภาพจริงของผู้เรียน และครูพูดใบ้คําศัพท์ หรือ กลุ่มคําศัพท์
เพิ่มเติมให้ ดังนี้ คําว่า floppy disk, monitors และ slim and flat หากมีนักเรียนตอบถูกในแต่ละกลุ่ม
กลุ่มนั้นๆ จะได้ 1 คะแนน
5. ครูถามนักเรียนเกี่ยวกับความเข้าใจเนื้อหาความแตกต่างของคอมพิวเตอร์ในอดีตและปัจจุบัน
จากนั้นให้นักเรียนวิเคราะห์โครงสร้างไวยากรณ์อะไรในภาษาอังกฤษ แล้วเปิดโอกาสให้นักเรียนยกมือตอบ
6. เมื่อนักเรียนตอบถูกว่าเป็นโครงสร้างไวยากรณ์ของ used to และ didn’t use to ครูจึงเฉลยและ
ย้ําว่า ในคาบนี้นักเรียนจะได้เรียนเรื่อง Used to และ didn’t use to
ขั้นนําเสนอ (Presentation)
7. ครูให้นักเรียนดูประโยคบอกความแตกต่างของคอมพิวเตอร์ในอดีตและปัจจุบัน และให้นักเรียนมี
โอกาสวิเคราะห์ และครูนําเสนอองค์ประกอบของประโยค used to + V1 และ didn’t use to + V1
180
8. ครูเฉลยคําตอบที่ถูกต้องให้นักเรียน
9. ครูแบ่งนักเรียนในชั้นเรียนจํานวน 6 กลุ่ม กลุ่มละ 5 - 6 คน โดยวิธีการสุ่ม
10. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มมารับชุดบัตรคําศัพท์ และให้นักเรียนสับบัตรคําศัพท์ และวางคว่ําลง
กองเดียวบนโต๊ะของแต่ละกลุ่ม
11. ครูสาธิตกิจกรรมโดยการหยิบบัตรคําศัพท์มา 1 คํา แล้วอ่านคําศัพท์นั้น เช่น คําว่า computers
และครูอธิบายความแตกต่างของคอมพิวเตอร์ในอดีตและปัจจุบัน จากคําถาม ดังนี้
Teacher : How was computer different in the past using ‘used to’ and ‘didn’t used
to’?
Students: Computer used to have floppy disk. The monitor didn’t use to be slim and
flat like they are today. หลังจากสาธิตเสร็จให้นักเรียนพูดความแตกต่างของคําศัพท์ที่หยิบขึ้นมาจากกอง
บัตรศัพท์
12. ครูสังเกตการพูดความแตกต่างของคําศัพท์ที่หยิบขึ้นมาจากกองบัตรศัพท์ ได้ฝึกถามตอบประโยค
จนถูกต้องและชัดเจนเป็นการให้ข้อมูลย้อนกลับ (Giving feedback)
13. ครูให้นักเรียนจับกันคู่เพื่อฝึกถามตอบประโยคโดยใช้ used to และ didn’t use to จากบัตร
คําศัพท์ที่มีคําศัพท์ จํานวน 14 คํา ดังนี้ computers, the world, clothes, films, cars, drinks, money,
work, education, music, families, mobile phones, housework, communication
14. ครูให้นักเรียนแต่ละคู่ถามตอบประโยคโดยใช้ used to และ didn’t use to โดยทุกคนสลับกันทั้ง
เป็นผู้ถามและผู้ตอบ หลังจากที่แต่ละคู่ถามตอบประโยคโดยใช้ used to และ didn’t use to เสร็จ และครู
สังเกตการออกเสียงคําศัพท์จากบัตรคําศัพท์ของนักเรียน หากครูพบว่านักเรียนคู่ใดออกเสียงคําศัพท์ใน
ประโยคไม่ถูกต้อง หรือ ชัดเจน ครูจะออกเสียงคําศัพท์นั้นๆ ให้นักเรียนฟัง 2 - 3 ครั้ง และให้นักเรียนฝึกออก
เสียงตาม 2 -3 ครั้ง และให้นักเรียนคู่นั้นๆ ฝึกถามตอบประโยคจนถูกต้องและชัดเจนเป็นการให้ข้อมูลย้อนกลับ
(Giving feedback)
15. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาการใช้ Used to และ didn’t use to จากเนื้อหาบน
หน้าจอโปรเจคเตอร์ และใบความรู้ เรื่อง Used to ที่ครูได้สร้างและเตรียมไว้
16. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันวิเคราะห์และเขียนความสัมพันธ์ของเนื้อหา used to และ didn’t use
to โดยการใช้ผังกราฟิกรูปแบบแผนผังความคิด (Mind Map) ตามเนื้อหาที่ครูได้ชี้แนะ หรือกําหนดไว้ ลงบน
กระดาษปรู๊พด้วยปากกาสีเมจิก
17. นักเรียนแต่ละกลุ่มสร้างคําอธิบายด้วยตนเอง และนําเสนอผลงานโดยการใช้ผังกราฟิกรูปแบบ
181
แผนผังความคิด (Mind Map) ต่อหน้าชั้นเรียน และครูถามคําถามจากเนื้อหาที่แต่ละกลุ่มนําเสนอ หาก
นักเรียนตอบคําถามไม่ถูกต้องนั้น ครูจะให้เพื่อนกลุ่มอื่นๆช่วยตอบเป็นเทคนิคการเรียนรู้โดยให้เพื่อนช่วยเพื่อน
(Peer Assist)
18. ครูเชื่อมโยงการสรุปผลงานของนักเรียนกับสาระที่ครูเตรียมมา ดังนี้
- used to ตามดัวยกริยาช่องที่ 1 หมายถึง เคยทําสิ่งนั้นๆ ในอดีต แต่ปัจจุบันไม่ทําแล้ว
- didn’t use to ตามด้วยกริยาช่องที่ 1 หมายถึง ไม่เคยทําสิ่งนั้นๆ ในอดีต แต่ปัจจุบันทํา
แล้ว
และ used to ที่หมายถึง เคยทําสิ่งนั้นๆ ในอดีต จะมีการเติม d หลัง use ส่วน used to ที่
หมายถึง ไม่เคยทําสิ่งนั้น ในอดีต จะมีไม่มีการเติม d หลัง use
ขั้นฝึก (Practice)
19. ครูให้นักเรียฝึกเขียนเล่าเรื่องราว My holiday (วันหยุดของฉัน) โดยใช้ used to และครูช่วย
ตรวจงานเขียน หากมีข้อผิดพลาดในการเขียนประโยค ครูจะเสนอและให้นักเรียนไปแก้ไขงานเขียนจนถูกต้อง
เพื่อเป็นการให้ข้อมูลย้อนกลับ (Giving feedback)
ขั้นประมวลผลการเรียนรู้ (Production)
20. นักเรียนนําความรู้ไปประยุกต์สร้างผลงานตามความสนใจ เช่น การถามตอบประโยคโดยใช้ used
to และ didn’t use to และ การพูดประโยคโดยใช้ used to และ didn’t use to เป็นต้น
ขั้นสรุป (Wrap up)
21. นักเรียนแต่ละคนประเมินตนเองโดยใช้แบบประเมินตนเองที่ครูเตรียมไว้ให้
22. นักเรียนและครูสรุปความรู้การใช้ used to และ did’t use to ทักษะการพูดและเขียน โดย
ใช้ used to และ didn’t use to และเจตคติที่ดีที่ได้รับหรือได้ฝึกฝนจากกิจกรรมการเรียนรู้
9. สื่อและแหล่งเรียนรู้
9.1 สื่อ
- ใบความรู้ เรื่อง Used to
- ใบงานที่ 5 เรื่อง My holiday
- บัตรคําศัพท์
- กระดาษปรู๊ฟ
- ปากกาสีเมจิก
- หนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน ภาษาอังกฤษ Upstream 5 Student’s Book ม. 5
182
9.2 แหล่งเรียนรู้
- https://www.teach-this.com/images/resources/blast-from-the-past.pdf
10. วิธีวัดและประเมินผล
จุดประสงค์การเรียนรู้
(สิ่งที่ต้องการวัด)
วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การวัด
ด้านความรู้
1. รู้และเข้าใจความหมายของ
คําศัพท์เกี่ยวกับ computers,
the world, clothes, films,
cars, drinks, money, work,
education, music, families,
mobile phones, housework,
communication และ การใช้
used to ได้ (K2)
- สังเกตการออกเสียงคําศัพท์
จากบัตรคําศัพท์
-ตอบคําถามจากเรื่อง Used to
จากใบความรู้
- แบบสังเกต
การออกเสียง
คําศัพท์
- ใบความรู้
- ผ่านเกณฑ์ร้อยละ
50 ขึ้นไป
-ออกเสียงถูกต้อง
และชัดเจนได้ 1
-ออกเสียงไม่ถูกต้อง
และชัดเจนได้ 0
- ผ่านเกณฑ์ร้อย
ละ 50 ขึ้นไป
-ตอบคําถามถูกต้อง
จากใบความรู้ ได้ 1
คะแนน
- ตอบคําถาม
ถูกต้องจากใบ
ความรู้ ไม่ถูกต้อง
ได้ 0 คะแนน
ด้านทักษะ
2. พูดคําศัพท์ ประโยค หรือ
ข้อความถูกต้องตามหลักการอ่าน
และเขียนเกี่ยวกับประโยค โดยใช้
used to ได้ (P3)
- ประเมินการพูดและเขียนจาก
ใบงานที่ 5
- ใบงานที่ 5
- แบบประเมิน
การพูดและ
เขียน
- เกณฑ์การ
ประเมินการพูดและ
เขียน
ด้านคุณลักษณะ
3. นักเรียนมีวินัยในการเรียนรู้ ใฝ่
เรียนรู้ และอยู่อย่างพอเพียง (A1)
- ประเมินคุณลักษณะอันพึง
ประสงค์
- แบบประเมิน
คุณลักษณะอัน
พึงประสงค์
- ตามเกณฑ์
คุณลักษณะอันพึง
ประสงค์
183
แบบสังเกตการออกเสียงคําศัพท์
เรื่อง..............................................................................................................................................
วันที่.............................. เดือน .................................................... พ.ศ. .......................................
วิชา............................................ ภาคเรียนที่ ............. ปีการศึกษา ................. ชั้น ......... / ........
คําชี้แจง : ครูสังเกตการออกเสียงคําศัพท์ของนักเรียนแต่ละคน ให้ครูระบุ 1 ถ้านักเรียนออกเสียง
ถูกต้องและชัดเจน และ ระบุ 0 ถ้านักเรียนออกเสียงไม่ถูกต้องและชัดเจน ลงในช่องคําศัพท์นั้นๆ
ที่ คําศัพท์
(Word)
การออกเสียง
(Pronuciation)
เลขที่
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10
1 computer /kəmˈpjuː.tər/
2 the world /ðiː ˈwɜːld/
3 cloth /klɒθ/
4 film /fɪlm/
5 car /kɑːr/
6 drink /drɪŋk/
7 money /ˈmʌn.I/
8 work /wɜːk/
9 education /edʒ.ʊˈkeɪ.ʃən/
10 music /ˈmjuː.zɪk/
11 family /ˈfæm.əl.I/
12 mobile phone /ˌməʊ.baɪl ˈfəʊn/
13 housework /ˈhaʊs.wɜːk/
14 communication /kəˌmjuː.nɪˈkeɪ.ʃən/
รวม
ระดับคุณภาพ
(Reference: https://www.dictionary.cambridge.org)
ลงชื่อ ............................................... ผู้ประเมิน
(....................................................)
เกณฑ์การตัดสิน
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
14 – 16
10 – 13
6 – 9
1 - 5
ดีมาก (4)
ดี (3)
ปานกลาง (2)
ปรับปรุง (1)
184
แบบประเมินการพูด
เรื่อง..............................................................................................................................................
วันที่.............................. เดือน .................................................... พ.ศ. .......................................
วิชา............................................ ภาคเรียนที่ ............. ปีการศึกษา ................. ชั้น ......... / ........
คําชี้แจง : ครูสังเกตการพูดของนักเรียน แล้วขีดเครื่องหมาย  ลงในช่องที่ตรงกับความสามารถ
ของนักเรียน
เลขที
่
ประเด็นการประเมิน
รวม
ระดั
บ
คุ
ณ
ภาพ
หมายเหตุ
/
ข้
อ
เสนอแนะ
เนื้อหาสาระ ความถูกต้อง ความคล่องแคล่ว
การแสดงท่าทาง/
น้ําเสียง
ประกอบการพูด
4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 16
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
ลงชื่อ ............................................... ผู้ประเมิน
(....................................................)
เกณฑ์การตัดสิน
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
14 – 16
10 – 13
6 – 9
1 - 5
ดีมาก (4)
ดี (3)
ปานกลาง (2)
ปรับปรุง (1)
185
เกณฑ์การประเมินการพูด
ประเด็น
การประเมิน
ระดับคุณภาพ
4 3 2 1
1. เนื้อหาสาระ เนื้อหาสอดคล้องกับ
เรื่องที่กําหนด
เนื้อหาสอดคล้อง
กับเรื่องที่กําหนด
เป็นส่วนใหญ่
เนื้อหาสอดคล้อง
กับเรื่องที่กําหนด
ประมาณครึ่งหนึ่ง
เนื้อหาไม่สอดคล้อง
กับเรื่องที่กําหนด
เป็นส่วนใหญ่
2. ความถูกต้อง ออกเสียงคําศัพท์และ
ประโยคได้ถูกต้องตาม
หลักการออกเสียง มี
เสียงเน้นหนักในคํา/
ประโยคอย่างสมบูรณ์
ออกเสียงคําศัพท์
และประโยคได้
ถูกต้องตาม
หลักการออกเสียง
มีเสียงเน้นหนักใน
คํา/ประโยคเป็น
ส่วนใหญ่
ออกเสียงคําศัพท์
และประโยคได้
ถูกต้องตาม
หลักการออกเสียง
ประมาณครึ่งหนึ่ง
และขาดการออก
เสียงเน้นหนัก
ออกเสียงคําศัพท์
และประโยคผิด
หลัก การออกเสียง
ทําให้สื่อสารไม่ได้
3. ความ
คล่องแคล่ว
พูดได้อย่างคล่องแคล่ว
ต่อเนื่องไม่ติดขัด พูด
ชัดเจนทําให้สื่อสารได้
ทั้งหมด
พูดได้อย่าง
คล่องแคล่วต่อเนื่อง
เป็นส่วนใหญ่และ
สื่อสารได้
พูดเป็นคําๆ หยุด
เป็นช่วงๆ ทําให้
สื่อสารได้ประมาณ
ครึ่งหนึ่ง
พูดได้บางคํา ไม่
คล่องแคล่วเป็นส่วน
ใหญ่ ทําให้สื่อ
ความหมายไม่ได้
4. การแสดง
ท่าทาง/
น้ําเสียง
ประกอบ
การพูด
แสดงท่าทางและพูด
ด้วยน้ําเสียงเหมาะสม
กับเนื้อเรื่อง
พูดด้วยน้ําเสียง
เหมาะสมกับเนื้อ
เรื่อง แต่ไม่มีท่าทาง
ประกอบ
พูดเหมือนอ่านไม่
เป็นธรรมชาติ ขาด
ความน่าสนใจ
พูดได้น้อยมากและ
ไม่มีท่าทาง
ประกอบ
186
เกณฑ์การประเมินการเขียน
ประเด็น
การประเมิน
ระดับคุณภาพ
4 3 2 1
1. การวางโครง
เรื่อง
งานเขียนมีโครงสร้าง
(ตอนต้น ตอนกลาง
และตอนจบ) ที่
ครบถ้วน มีการ
นําเสนอเรื่องราวเป็น
ขั้นตอน และมีความ
เหมาะสมในการใช้
คําเชื่อมในระดับดีมาก
งานเขียนมี
โครงสร้าง (ตอนต้น
ตอนกลาง และตอน
จบ) ไม่ครบ มีการ
นําเสนอเรื่องราวไม่
เป็นขั้นตอน และมี
ความเหมาะสมใน
การใช้คําเชื่อมใน
ระดับปานกลาง
งานเขียนมี
โครงสร้าง (ตอนต้น
ตอนกลาง และตอน
จบ) ไม่ครบ มีการ
นําเสนอเรื่องราวไม่
เป็นขั้นตอน และมี
ความเหมาะสมใน
การใช้คําเชื่อมใน
ระดับปานกลาง
งานเขียนขาด
โครงสร้าง การ
นําเสนอไม่เป็น
ขั้นตอนและมีความ
เหมาะสมในการใช้
คําเชื่อมในระดับต่ํา
2. ไวยากรณ์
และการสะกด
ใช้ไวยากรณ์ถูกต้อง
ทั้งหมดและไม่มี
ข้อผิดพลาดในการ
สะกดคํา
ใช้ไวยากรณ์ถูกต้อง
เป็นส่วนใหญ่ และ/
หรือ มีข้อผิดพลาด
ในการสะกดคํา
เล็กน้อยหรือไม่เกิน
3 แห่ง
ใช้ไวยากรณ์ถูกต้อง
ในระดับพอใช้ และ
/หรือ มีข้อผิดพลาด
ในการสะกดคําปาน
กลางหรือไม่เกิน 5
แห่ง
ใช้ไวยากรณ์ และ/
หรือ สะกดคําผิด
เป็นจํานวนมาก
หรือเกินกว่า 5 แห่ง
3. เนื้อหา เนื้อหาสอดคล้องกับ
หัวข้อที่เขียนหรือเรื่อง
ที่กําหนดทั้งหมด มีใจ
ความสําคัญที่ชัดเจน
สมบูรณ์
เนื้อหาสอดคล้อง
กับหัวข้อที่เขียน
หรือเรื่องที่กําหนด
เป็นส่วนใหญ่ มีใจ
ความสําคัญที่
ชัดเจนในระดับ
ค่อนข้างดี
เนื้อหาสอดคล้อง
กับหัวข้อที่เขียน
หรือเรื่องที่กําหนด
ในระดับพอใช้ มีใจ
ความสําคัญที่
ชัดเจนในระดับปาน
กลาง
เนื้อหาไม่สอดคล้อง
กับหัวข้อที่เขียน
หรือเรื่องที่กําหนด
ไม่สามารถจับใจ
ความสําคัญได้
4. ความ
น่าสนใจ
งานเขียนมีความ
น่าสนใจและน่าติดตาม
ในระดับดีมาก
งานเขียนมีความ
น่าสนใจและน่า
ติดตามในระดับ
ค่อนข้างดี
งานเขียนมีความ
น่าสนใจและน่า
ติดตามในระดับ
ปานกลาง
งานเขียนมีความ
น่าสนใจและน่า
ติดตามในระดับต่ํา
187
แบบประเมินการเขียน
เรื่อง..............................................................................................................................................
วันที่.............................. เดือน ........................................................ พ.ศ. ....................................
วิชา.......................................... ภาคเรียนที่ ............. ปีการศึกษา ................. ชั้น ......... / ..........
คําชี้แจง : ครูสังเกตการเขียนของนักเรียน แล้วขีดเครื่องหมาย  ลงในช่องที่ตรงกับ
ความสามารถของนักเรียน
เลขที
่
ประเด็นการประเมิน
รวม
ระดั
บ
คุ
ณ
ภาพ
หมายเหตุ
/
ข้
อ
เสนอแนะ
การวางโครงเรื่อง ไวยากรณ์
และการสะกด
เนื้อหา ความน่าสนใจ
4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 16
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
ลงชื่อ ............................................... ผู้ประเมิน
(....................................................)
เกณฑ์การตัดสิน
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
14 – 16
10 – 13
6 – 9
1 - 5
ดีมาก (4)
ดี (3)
ปานกลาง (2)
ปรับปรุง (1)
188
แบบประเมินสมรรถนะผู้เรียน 3 ด้าน
คําชี้แจง : ให้ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลง
เลขที่
สมรรถนะ
ด้านความสามารถ
ในการสื่อสาร
รวม
ระดั
บ
คุ
ณ
ภาพ
สมรรถนะ
ด้านความสามารถ
ในการคิด
รวม
ระดั
บ
คุ
ณ
ภาพ
สมรรถนะ
ด้านความสามารถ
ในการใช้เทคโนโลยี
รวม
ระดั
บ
คุ
ณ
ภาพ
ข้
อ
ที
่
1
ข้
อ
ที
่
2
ข้
อ
ที
่
3
ข้
อ
ที
่
4
ข้
อ
ที
่
5
ข้
อ
ที
่
1
ข้
อ
ที
่
2
ข้
อ
ที
่
3
ข้
อ
ที
่
4
ข้
อ
ที
่
5
ข้
อ
ที
่
1
ข้
อ
ที
่
2
ข้
อ
ที
่
3
ข้
อ
ที
่
4
ข้
อ
ที
่
5
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
ลงชื่อ ............................................... ผู้ประเมิน
(....................................................)
189
เกณฑ์การให้คะแนนระดับคุณภาพ
ดีมาก - พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและสม่ําเสมอ ให้ 3 คะแนน
ดี - พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและบ่อยครั้ง ให้ 2 คะแนน
พอใช้ - พฤติกรรมที่ปฏิบัติบางครั้ง ให้ 1 คะแนน
ต้องปรับปรุง - ไม่เคยปฏิบัติพฤติกรรม ให้ 0 คะแนน
เกณฑ์การสรุปผล
ดีมาก - 13-15 คะแนน
ดี - 9-12 คะแนน
พอใช้ - 1-8 คะแนน
ต้องปรับปรุง - 0 คะแนน
190
เกณฑ์การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
องค์ประกอบ
การประเมิน
เกณฑ์การประเมิน/น้ําหนักคะแนน รวม
คะแนน
4 3 2 1
วินัยในการเรียน เข้าเรียนตรง
เวลา แต่งกาย
เรียบร้อย ทํา
กิจกรรม ส่งงาน
ครบถ้วนตรง
เวลา
เข้าเรียนตรง
เวลา แต่งกาย
เรียบร้อย ปฏิบัติ
กิจกรรม ส่งงาน
ช้ากว่าเวลาที่
กําหนด
เข้าเรียนตรง
เวลา แต่งกาย
ถูกต้องแต่ได้รับ
การตักเตือนจาก
ครูให้ทํากิจกรรม
เข้าเรียนช้า
แต่งกายไม่ถูกต้อง
ครูได้ตักเตือนให้
ทํากิจกรรม
4
ใฝ่เรียนรู้ - กระตือรือร้นใน
การสืบค้นข้อมูล
ทํากิจกรรมและ
และพัฒนางาน
ด้วยตนเอง
สม่ําเสมอ
สืบค้นข้อมูลและ
ทํากิจกรรมและ
ทํางานด้วย
ตนเอง
สืบค้นข้อมูลและ
ทํางานโดยได้รับ
การตักเตือนจาก
ครู
3
เรียนรู้อย่าง
พอเพียง
- ออกแบบชิ้นงาน
/วางแผนการ
ทํางานอย่างเป็น
ระบบและทํา
ชิ้นงาน/ทํา
กิจกรรมได้
สําเร็จ/สมบูรณ์
และค้นค่าตาม
เวลาที่กําหนด
ออกแบบชิ้นงาน
/วางแผนการ
ทํางานอย่างเป็น
ระบบและทํา
ชิ้นงาน/ทํา
กิจกรรมได้
สําเร็จ
ทํากิจกรรม/ทํา
ชิ้นงาน ตามที่
กําหนดแต่ไม่
สมบูรณ์
3
รวม 10
191
เกณฑ์การตัดสินผลคะแนน
คะแนนเต็ม 10 คะแนน
การสอบผ่านเกณฑ์และไม่ผ่านเกณฑ์ โดยกําหนดร้อยละ 50 เป็นดังนี้
สอบผ่านเกณฑ์ คือ คะแนนรวมตั้งแต่ 5 – 10 คะแนน
สอบไม่ผ่านเกณฑ์ คือ คะแนนรวมตั้งแต่ 0 – 4.9
การแปลความหมายของช่วงคะแนน
ช่วงคะแนน ผลการประเมิน
8 – 10 มีพฤติกรรมคุณลักษณะอันพึงประสงค์อยู่ในระดับดีเยี่ยม
6 – 7 มีพฤติกรรมคุณลักษณะอันพึงประสงค์อยู่ในระดับดี
0 – 5 มีพฤติกรรมคุณลักษณะอันพึงประสงค์อยู่ในระดับต้องพัฒนา
192
แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนตามคุณลักษณะอันพึงประสงค์
คําชี้แจง ครูเป็นผู้สังเกตโดยบันทึกคะแนนขณะดําเนินกิจกรรมการสอน ระบุคะแนนให้ตรงกับพฤติกรรม
นักเรียนโดยแสดงเครื่องหมาย √ ลงในช่องคะแนน
นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ........ /.........
ลงชื่อ............................................ผู้ประเมิน
(....................................................)
เลขที่ ชื่อ/สกุล รายการสังเกตพฤติกรรม / ระดับคะแนน รวมคะแนน
10
มีวินัยในการเรียน
3
ใฝ่เรียนรู้
4
อยู่อย่างพอเพียง
3
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
16
17
18
193
11. การนําหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงสู่การจัดการเรียนรู้
1. ผู้เรียนรู้ได้เรียนรู้หลักคิดและฝึกปฏิบัติตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
ความรู้
1. รู้และเข้าใจความหมายของคําศัพท์เกี่ยวกับ
computers, the world, clothes, films,
cars, drinks, money, work, education,
music, families, mobile phones,
housework, communication และ การใช้
used to
คุณธรรม
1. นักเรียนมีวินัยในการเรียน ใฝ่เรียนรู้ และเรียนรู้อย่าง
พอเพียง
พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี
1. รู้และเข้าใจความหมายของคําศัพท์เกี่ยวกับ
computers, the world, clothes, films,
cars, drinks, money, work, education,
music, families, mobile phones,
housework, communication และ การใช้
used to
1. พูดและเขียนประโยค
เกี่ยวกับวันหยุดของฉัน
หรือของครอบครัว โดย
ใช้ used to
1. เขียนเล่าวันหยุดของฉัน หรือ
ของครอบครัวได้
194
2. นําสู่ผู้เรียนได้เรียนรู้การใช้ชีวิตที่สมดุลและพร้อมกับการเปลี่ยนแปลง 4 มิติ ตามหลักปรัชญาของ
เศรษฐกิจพอเพียง
ด้าน
องค์ประกอบ
สมดุลและพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงในด้านต่าง ๆ
วัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อม วัฒนธรรม
ความรู้
(รู้)
รู้คําศัพท์ คําแปล
จากเนื้อหาที่เรียน
รู้จักกระบวนการ
ทํางานกลุ่ม
รู้จักดูแลรักษา
ความสะอาดบริเวณ
ที่นั่งทํางานกลุ่มให้
สะอาด
รู้จักแบ่งปันสมุด
คําศัพท์ให้รุ่นต่อไป
ทักษะ
(ฝึก/ทํา)
พูดและเขียน
ประโยคเกี่ยวกับ
วันหยุดของฉัน
หรือของครอบครัว
ฝึกทํางานกลุ่ม ดูแลรักษาความ
สะอาดบริเวณที่นั่ง
ทํางานกลุ่มให้
สะอาด
แบ่งปันใบงานให้รุ่น
ต่อไป
ค่านิยม
(มี/เจตคติ)
มีวินัยในการเรียน
ใฝ่เรียนรู้ เรียนรู้
อย่างพอเพียง
ทํางานร่วมกับผู้อื่น
อย่างมีความสามัคคี
ช่วยกันดูแลรักษา
ความสะอาดบริเวณ
ที่นั่งทํางานกลุ่มให้
สะอาด
มีน้ําใจ แบ่งปัน
เอื้อเฟื้อให้ผู้อื่น
195
196
197
Used to
มีรูปเป็น past และความหมายก็เป็น past ด้วย (ไม่ใช้ใน present )
used to ใช้กับการกระทําที่เคยกระทําในอดีต แต่ปัจจุบัน (ขณะที่พูดประโยคนั้น) ไม่กระทําแล้ว
บอกเล่า
He used to get up late, but now he didn’t get up late.
There used to be a park here, but now there’s a shopping centre.
My grandmother used to have beautiful blonde hair, but now her hair is grey.
ปฏิเสธและคําถาม
used to ทําเป็นปฏิเสธหรือคําถาม โดยใช้ did เข้าช่วย (เปลี่ยน used เป็น use) เช่น
Affirmative
(+)
Negative
(-)
Interrogative
(?)
Answer
() ()
He used to smoke. He didn’t use to
smoke.
Did he use to
smoke?
 Yes, he did.
 No, he didn’t.
ใบความรู้ เรื่อง Used to
หน่วยที่ 3 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง Take a break
รายวิชา ภาษาอังกฤษ 3 รหัสวิชา อ 32101 ภาคเรียนที่ 1 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
used to + กริยาช่องที่ 1 = เคย (ในอดีต)
198
(Reference: https://www.teach-this.com/images/resources/blast-from-the-past.pdf)
บัตรคําศัพท์
หน่วยที่ 3 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง Take a break
รายวิชา ภาษาอังกฤษ 3 รหัสวิชา อ 32101 ภาคเรียนที่ 1 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
199
Instruction: Write a short paragraph describing some of the things you used to do on
holliday when you were younger.
Example
When I was younger my family used to go camping every year.
We used to decide on the place we wanted to go to and then
we used to load up the car. When we got to the campsite we
used to help set up the tent. Next, we used to put on our
swimsuits and go to the beach. We used to look for seashells
and make sandcastles. After a wonderful day at the beach we
used to go back to the tent.
ใบงานที่ 5 เรื่อง My holiday
หน่วยที่ 3 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง Take a break
รายวิชา ภาษาอังกฤษ 3 รหัสวิชา อ 32101 ภาคเรียนที่ 1 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
200
….……………………………………………………………………………………………………………………………
….……………………………………………………………………………………………………………………………
….……………………………………………………………………………………………………………………………
….……………………………………………………………………………………………………………………………
….……………………………………………………………………………………………………………………………
….……………………………………………………………………………………………………………………………
….……………………………………………………………………………………………………………………………
….……………………………………………………………………………………………………………………………
….……………………………………………………………………………………………………………………………
….……………………………………………………………………………………………………………………………
….……………………………………………………………………………………………………………………………
Name. ….……………………………………………………….. Class M. 5/ …. No. …

More Related Content

Similar to ด้านที่ 1 - แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Used to.pdf

โครงการห้องเรียน Eisปี54
โครงการห้องเรียน Eisปี54โครงการห้องเรียน Eisปี54
โครงการห้องเรียน Eisปี54
Lao-puphan Pipatsak
 
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วยภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
Rsmay Saengkaew
 
บทความวิชาการ
บทความวิชาการบทความวิชาการ
บทความวิชาการ
phonon701
 
21 วิธีการสอน และเอกสารฝ่ายวิชาการ
21 วิธีการสอน และเอกสารฝ่ายวิชาการ21 วิธีการสอน และเอกสารฝ่ายวิชาการ
21 วิธีการสอน และเอกสารฝ่ายวิชาการ
Proud N. Boonrak
 
โครงการห้องเรียน Eisปี54
โครงการห้องเรียน Eisปี54โครงการห้องเรียน Eisปี54
โครงการห้องเรียน Eisปี54
Lao-puphan Pipatsak
 
ภารกิจระดับครูปฏิบัติการ
ภารกิจระดับครูปฏิบัติการภารกิจระดับครูปฏิบัติการ
ภารกิจระดับครูปฏิบัติการ
Arpaporn Mapun
 
รายงานการประเมินตนเอง 2 54
รายงานการประเมินตนเอง 2 54รายงานการประเมินตนเอง 2 54
รายงานการประเมินตนเอง 2 54
Jiraporn
 
ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์
srkschool
 
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วยภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
นภสร ยั่งยืน
 

Similar to ด้านที่ 1 - แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Used to.pdf (20)

ชุดกิจกรรมที่ 1
ชุดกิจกรรมที่  1ชุดกิจกรรมที่  1
ชุดกิจกรรมที่ 1
 
โครงการห้องเรียน Eisปี54
โครงการห้องเรียน Eisปี54โครงการห้องเรียน Eisปี54
โครงการห้องเรียน Eisปี54
 
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วยภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
 
บทความวิชาการ
บทความวิชาการบทความวิชาการ
บทความวิชาการ
 
21 วิธีการสอน และเอกสารฝ่ายวิชาการ
21 วิธีการสอน และเอกสารฝ่ายวิชาการ21 วิธีการสอน และเอกสารฝ่ายวิชาการ
21 วิธีการสอน และเอกสารฝ่ายวิชาการ
 
อบรมครูแกนนำ จัดการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ เป็นภาษาอังกฤษ Up
อบรมครูแกนนำ จัดการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ เป็นภาษาอังกฤษ Upอบรมครูแกนนำ จัดการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ เป็นภาษาอังกฤษ Up
อบรมครูแกนนำ จัดการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ เป็นภาษาอังกฤษ Up
 
โครงการห้องเรียน Eisปี54
โครงการห้องเรียน Eisปี54โครงการห้องเรียน Eisปี54
โครงการห้องเรียน Eisปี54
 
ภารกิจระดับครูปฏิบัติการ
ภารกิจระดับครูปฏิบัติการภารกิจระดับครูปฏิบัติการ
ภารกิจระดับครูปฏิบัติการ
 
รายงานการประเมินตนเอง 2 54
รายงานการประเมินตนเอง 2 54รายงานการประเมินตนเอง 2 54
รายงานการประเมินตนเอง 2 54
 
ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์
ตัวอย่างแผนการสอนคอมพิวเตอร์
 
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วยภารกิจระดับครูผู้ช่วย
ภารกิจระดับครูผู้ช่วย
 
ครูผู้ช่วย
ครูผู้ช่วยครูผู้ช่วย
ครูผู้ช่วย
 
ครูผู้ช่วย
ครูผู้ช่วยครูผู้ช่วย
ครูผู้ช่วย
 
interactive M 4
interactive M 4interactive M 4
interactive M 4
 
ชุดกิจกรรมงฟื้นฟูภาษาอังกฤษ2.pdf
ชุดกิจกรรมงฟื้นฟูภาษาอังกฤษ2.pdfชุดกิจกรรมงฟื้นฟูภาษาอังกฤษ2.pdf
ชุดกิจกรรมงฟื้นฟูภาษาอังกฤษ2.pdf
 
ระดับครูผู้ช่วยนวัตกรรม
ระดับครูผู้ช่วยนวัตกรรมระดับครูผู้ช่วยนวัตกรรม
ระดับครูผู้ช่วยนวัตกรรม
 
ระดับครูผู้ช่วยนวัตกรรม
ระดับครูผู้ช่วยนวัตกรรมระดับครูผู้ช่วยนวัตกรรม
ระดับครูผู้ช่วยนวัตกรรม
 
ผลการดำเนินงานตามจุดเน้นที่ 3
ผลการดำเนินงานตามจุดเน้นที่ 3ผลการดำเนินงานตามจุดเน้นที่ 3
ผลการดำเนินงานตามจุดเน้นที่ 3
 
Wanida 134 cai
Wanida 134 cai Wanida 134 cai
Wanida 134 cai
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 

ด้านที่ 1 - แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง Used to.pdf

  • 1. 177 แผนการจัดการเรียนรู้ เพื่อเสริมสร้างคุณลักษณะอยู่อย่างพอเพียง รหัสวิชา อ 32101 รายวิชาภาษาอังกฤษ 3 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 ชื่อหน่วย Take a break เวลา 50 นาที ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2565 โรงเรียนเคียนซาพิทยาคม สัปดาห์ที่ 10 แผนที่ 2 เรื่อง Used to ครูผู้สอน นายเอกราช รักเมือง ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/1 เวลา 12.50-13.40 น. ________________________________________________________________________________ 1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึก และความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ ต 1.2 ม. 5/5 พูดและเขียนบรรยายความรู้สึกและแสดงความคิดเห็นของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่างๆ กิจกรรม ประสบการณ์ และข่าว/เหตุการณ์อย่างมีเหตุผล (P4) 2. สาระสําคัญ/ความคิดรวบยอด รู้และเข้าใจ คําศัพท์ในชีวิตประจําวันจากสื่อใกล้ตัว พูดและเขียนเรื่องในชีวิตประจําวัน แสดงความ คิดเห็นอย่างมีเหตุผล โดยอ่านออกเสียงคํา ประโยค หรือข้อความถูกต้องตามหลักการอ่าน 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (KPA) 3.1 ด้านความรู้ 1. รู้และเข้าใจความหมายของคําศัพท์เกี่ยวกับ computers, the world, clothes, films, cars, drinks, money, work, education, music, families, mobile phones, housework, communication และ การใช้ used to ได้ (K2) 3.2 ด้านทักษะ 2. พูดคําศัพท์ ประโยค หรือข้อความถูกต้องตามหลักการอ่าน และเขียนเกี่ยวกับประโยค โดยใช้ used to ได้ (P3) 3.3 ด้านคุณลักษณะ 3. นักเรียนมีวินัยในการเรียนรู้ ใฝ่เรียนรู้ และอยู่อย่างพอเพียง (A1)
  • 2. 178 4. สาระการเรียนรู้ 4.1 คําศัพท์/กลุ่มคํา - computers, the world, clothes, films, cars, drinks, money, work, education, music, families, mobile phones, housework, communication 4.2 ไวยากรณ์ - Used to / didn’t use to - Did you use to .............................. ? - Yes, I did. I used to ….. ./ No, I didn’t. I didn’t use to …… 4.3 หน้าที่ทางภาษา - Talk about how things were different in the past using ‘used to’ and ‘didn’t use to’. 5. สมรรถนะสําคัญของผู้เรียน 1. ความสามารถในการสื่อสาร 2. ความสามารถในคิด 3. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี 6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. นักเรียนมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง 7. ชิ้นงาน / ภาระงาน - นักเรียนพูดนําเสนอการใช้ used to จากใบความรู้เรื่อง Used to - นักเรียนพูดประโยคถามและตอบประโยคโดยใช้ used to จากบัตรคําศัพท์ - นักเรียนพูดประโยคโดยใช้ used to ในการเล่าเรื่องราววันหยุดของฉัน จากใบงานที่ 5 เรื่อง My holiday - นักเรียนเขียนประโยคโดยใช้ used to ในการเล่าเรื่องราววันหยุดของฉัน จากใบงานที่ 5 เรื่อง My holiday 8. กระบวนการจัดการเรียนรู้ - การเรียนรู้เชิงรุกโดย 2W3P ขั้นนําเข้าสู่บทเรียน (Warm up) 1. ครูทักทายนักเรียน ดังนี้ Hello, every students. และพูดเกริ่นนําเนื้อหาที่จะสอน นักเรียนวันนี้ คือการเขียนประโยคโดยการใช้ used to ในชีวิตประจําวัน
  • 3. 179 2. ครูแจ้งวัตถุประสงค์ในการเรียนรู้ ดังนี้ 2.1 รู้และเข้าใจความหมายของคําศัพท์เกี่ยวกับ computers, the world, clothes, films, cars, drinks, money, work, education, music, families, mobile phones, housework, communication และ การใช้ used to ได้ 2.2 พูดคําศัพท์ ประโยค หรือข้อความถูกต้องตามหลักการอ่าน และเขียนเกี่ยวกับประโยค โดยใช้ used to ได้ 2.3 นักเรียนมีวินัยในการเรียนรู้ ใฝ่เรียนรู้ และอยู่อย่างพอเพียง 3. ครูให้นักเรียนดูบัตรคําศัพท์หน้าจอโปรเจคเตอร์เพื่อให้เกิดความสงสัย และกระตุ้นคิดโดยถาม คําถามจากคําศัพท์พร้อมภาพ คําว่า computers เพื่อทบทวนความรู้เดิม ทักษะ หรือประสบการณ์เดิม ดังนี้ ภาพที่ 1 (Reference: - https://www.teach-this.com/images/resources/blast-from-the-past.pdf) Teacher : How was computer different in the past and today? 4. ครูให้ตัวแทนนักเรียนออกมาพูดความแตกต่างของคอมพิวเตอร์ในอดีตและปัจจุบัน เพื่อให้นักเรียน เชื่อมโยงกับชีวิตประจําวัน บริบทชุมชุน และสภาพจริงของผู้เรียน และครูพูดใบ้คําศัพท์ หรือ กลุ่มคําศัพท์ เพิ่มเติมให้ ดังนี้ คําว่า floppy disk, monitors และ slim and flat หากมีนักเรียนตอบถูกในแต่ละกลุ่ม กลุ่มนั้นๆ จะได้ 1 คะแนน 5. ครูถามนักเรียนเกี่ยวกับความเข้าใจเนื้อหาความแตกต่างของคอมพิวเตอร์ในอดีตและปัจจุบัน จากนั้นให้นักเรียนวิเคราะห์โครงสร้างไวยากรณ์อะไรในภาษาอังกฤษ แล้วเปิดโอกาสให้นักเรียนยกมือตอบ 6. เมื่อนักเรียนตอบถูกว่าเป็นโครงสร้างไวยากรณ์ของ used to และ didn’t use to ครูจึงเฉลยและ ย้ําว่า ในคาบนี้นักเรียนจะได้เรียนเรื่อง Used to และ didn’t use to ขั้นนําเสนอ (Presentation) 7. ครูให้นักเรียนดูประโยคบอกความแตกต่างของคอมพิวเตอร์ในอดีตและปัจจุบัน และให้นักเรียนมี โอกาสวิเคราะห์ และครูนําเสนอองค์ประกอบของประโยค used to + V1 และ didn’t use to + V1
  • 4. 180 8. ครูเฉลยคําตอบที่ถูกต้องให้นักเรียน 9. ครูแบ่งนักเรียนในชั้นเรียนจํานวน 6 กลุ่ม กลุ่มละ 5 - 6 คน โดยวิธีการสุ่ม 10. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มมารับชุดบัตรคําศัพท์ และให้นักเรียนสับบัตรคําศัพท์ และวางคว่ําลง กองเดียวบนโต๊ะของแต่ละกลุ่ม 11. ครูสาธิตกิจกรรมโดยการหยิบบัตรคําศัพท์มา 1 คํา แล้วอ่านคําศัพท์นั้น เช่น คําว่า computers และครูอธิบายความแตกต่างของคอมพิวเตอร์ในอดีตและปัจจุบัน จากคําถาม ดังนี้ Teacher : How was computer different in the past using ‘used to’ and ‘didn’t used to’? Students: Computer used to have floppy disk. The monitor didn’t use to be slim and flat like they are today. หลังจากสาธิตเสร็จให้นักเรียนพูดความแตกต่างของคําศัพท์ที่หยิบขึ้นมาจากกอง บัตรศัพท์ 12. ครูสังเกตการพูดความแตกต่างของคําศัพท์ที่หยิบขึ้นมาจากกองบัตรศัพท์ ได้ฝึกถามตอบประโยค จนถูกต้องและชัดเจนเป็นการให้ข้อมูลย้อนกลับ (Giving feedback) 13. ครูให้นักเรียนจับกันคู่เพื่อฝึกถามตอบประโยคโดยใช้ used to และ didn’t use to จากบัตร คําศัพท์ที่มีคําศัพท์ จํานวน 14 คํา ดังนี้ computers, the world, clothes, films, cars, drinks, money, work, education, music, families, mobile phones, housework, communication 14. ครูให้นักเรียนแต่ละคู่ถามตอบประโยคโดยใช้ used to และ didn’t use to โดยทุกคนสลับกันทั้ง เป็นผู้ถามและผู้ตอบ หลังจากที่แต่ละคู่ถามตอบประโยคโดยใช้ used to และ didn’t use to เสร็จ และครู สังเกตการออกเสียงคําศัพท์จากบัตรคําศัพท์ของนักเรียน หากครูพบว่านักเรียนคู่ใดออกเสียงคําศัพท์ใน ประโยคไม่ถูกต้อง หรือ ชัดเจน ครูจะออกเสียงคําศัพท์นั้นๆ ให้นักเรียนฟัง 2 - 3 ครั้ง และให้นักเรียนฝึกออก เสียงตาม 2 -3 ครั้ง และให้นักเรียนคู่นั้นๆ ฝึกถามตอบประโยคจนถูกต้องและชัดเจนเป็นการให้ข้อมูลย้อนกลับ (Giving feedback) 15. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาการใช้ Used to และ didn’t use to จากเนื้อหาบน หน้าจอโปรเจคเตอร์ และใบความรู้ เรื่อง Used to ที่ครูได้สร้างและเตรียมไว้ 16. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันวิเคราะห์และเขียนความสัมพันธ์ของเนื้อหา used to และ didn’t use to โดยการใช้ผังกราฟิกรูปแบบแผนผังความคิด (Mind Map) ตามเนื้อหาที่ครูได้ชี้แนะ หรือกําหนดไว้ ลงบน กระดาษปรู๊พด้วยปากกาสีเมจิก 17. นักเรียนแต่ละกลุ่มสร้างคําอธิบายด้วยตนเอง และนําเสนอผลงานโดยการใช้ผังกราฟิกรูปแบบ
  • 5. 181 แผนผังความคิด (Mind Map) ต่อหน้าชั้นเรียน และครูถามคําถามจากเนื้อหาที่แต่ละกลุ่มนําเสนอ หาก นักเรียนตอบคําถามไม่ถูกต้องนั้น ครูจะให้เพื่อนกลุ่มอื่นๆช่วยตอบเป็นเทคนิคการเรียนรู้โดยให้เพื่อนช่วยเพื่อน (Peer Assist) 18. ครูเชื่อมโยงการสรุปผลงานของนักเรียนกับสาระที่ครูเตรียมมา ดังนี้ - used to ตามดัวยกริยาช่องที่ 1 หมายถึง เคยทําสิ่งนั้นๆ ในอดีต แต่ปัจจุบันไม่ทําแล้ว - didn’t use to ตามด้วยกริยาช่องที่ 1 หมายถึง ไม่เคยทําสิ่งนั้นๆ ในอดีต แต่ปัจจุบันทํา แล้ว และ used to ที่หมายถึง เคยทําสิ่งนั้นๆ ในอดีต จะมีการเติม d หลัง use ส่วน used to ที่ หมายถึง ไม่เคยทําสิ่งนั้น ในอดีต จะมีไม่มีการเติม d หลัง use ขั้นฝึก (Practice) 19. ครูให้นักเรียฝึกเขียนเล่าเรื่องราว My holiday (วันหยุดของฉัน) โดยใช้ used to และครูช่วย ตรวจงานเขียน หากมีข้อผิดพลาดในการเขียนประโยค ครูจะเสนอและให้นักเรียนไปแก้ไขงานเขียนจนถูกต้อง เพื่อเป็นการให้ข้อมูลย้อนกลับ (Giving feedback) ขั้นประมวลผลการเรียนรู้ (Production) 20. นักเรียนนําความรู้ไปประยุกต์สร้างผลงานตามความสนใจ เช่น การถามตอบประโยคโดยใช้ used to และ didn’t use to และ การพูดประโยคโดยใช้ used to และ didn’t use to เป็นต้น ขั้นสรุป (Wrap up) 21. นักเรียนแต่ละคนประเมินตนเองโดยใช้แบบประเมินตนเองที่ครูเตรียมไว้ให้ 22. นักเรียนและครูสรุปความรู้การใช้ used to และ did’t use to ทักษะการพูดและเขียน โดย ใช้ used to และ didn’t use to และเจตคติที่ดีที่ได้รับหรือได้ฝึกฝนจากกิจกรรมการเรียนรู้ 9. สื่อและแหล่งเรียนรู้ 9.1 สื่อ - ใบความรู้ เรื่อง Used to - ใบงานที่ 5 เรื่อง My holiday - บัตรคําศัพท์ - กระดาษปรู๊ฟ - ปากกาสีเมจิก - หนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน ภาษาอังกฤษ Upstream 5 Student’s Book ม. 5
  • 6. 182 9.2 แหล่งเรียนรู้ - https://www.teach-this.com/images/resources/blast-from-the-past.pdf 10. วิธีวัดและประเมินผล จุดประสงค์การเรียนรู้ (สิ่งที่ต้องการวัด) วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การวัด ด้านความรู้ 1. รู้และเข้าใจความหมายของ คําศัพท์เกี่ยวกับ computers, the world, clothes, films, cars, drinks, money, work, education, music, families, mobile phones, housework, communication และ การใช้ used to ได้ (K2) - สังเกตการออกเสียงคําศัพท์ จากบัตรคําศัพท์ -ตอบคําถามจากเรื่อง Used to จากใบความรู้ - แบบสังเกต การออกเสียง คําศัพท์ - ใบความรู้ - ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 50 ขึ้นไป -ออกเสียงถูกต้อง และชัดเจนได้ 1 -ออกเสียงไม่ถูกต้อง และชัดเจนได้ 0 - ผ่านเกณฑ์ร้อย ละ 50 ขึ้นไป -ตอบคําถามถูกต้อง จากใบความรู้ ได้ 1 คะแนน - ตอบคําถาม ถูกต้องจากใบ ความรู้ ไม่ถูกต้อง ได้ 0 คะแนน ด้านทักษะ 2. พูดคําศัพท์ ประโยค หรือ ข้อความถูกต้องตามหลักการอ่าน และเขียนเกี่ยวกับประโยค โดยใช้ used to ได้ (P3) - ประเมินการพูดและเขียนจาก ใบงานที่ 5 - ใบงานที่ 5 - แบบประเมิน การพูดและ เขียน - เกณฑ์การ ประเมินการพูดและ เขียน ด้านคุณลักษณะ 3. นักเรียนมีวินัยในการเรียนรู้ ใฝ่ เรียนรู้ และอยู่อย่างพอเพียง (A1) - ประเมินคุณลักษณะอันพึง ประสงค์ - แบบประเมิน คุณลักษณะอัน พึงประสงค์ - ตามเกณฑ์ คุณลักษณะอันพึง ประสงค์
  • 7. 183 แบบสังเกตการออกเสียงคําศัพท์ เรื่อง.............................................................................................................................................. วันที่.............................. เดือน .................................................... พ.ศ. ....................................... วิชา............................................ ภาคเรียนที่ ............. ปีการศึกษา ................. ชั้น ......... / ........ คําชี้แจง : ครูสังเกตการออกเสียงคําศัพท์ของนักเรียนแต่ละคน ให้ครูระบุ 1 ถ้านักเรียนออกเสียง ถูกต้องและชัดเจน และ ระบุ 0 ถ้านักเรียนออกเสียงไม่ถูกต้องและชัดเจน ลงในช่องคําศัพท์นั้นๆ ที่ คําศัพท์ (Word) การออกเสียง (Pronuciation) เลขที่ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 1 computer /kəmˈpjuː.tər/ 2 the world /ðiː ˈwɜːld/ 3 cloth /klɒθ/ 4 film /fɪlm/ 5 car /kɑːr/ 6 drink /drɪŋk/ 7 money /ˈmʌn.I/ 8 work /wɜːk/ 9 education /edʒ.ʊˈkeɪ.ʃən/ 10 music /ˈmjuː.zɪk/ 11 family /ˈfæm.əl.I/ 12 mobile phone /ˌməʊ.baɪl ˈfəʊn/ 13 housework /ˈhaʊs.wɜːk/ 14 communication /kəˌmjuː.nɪˈkeɪ.ʃən/ รวม ระดับคุณภาพ (Reference: https://www.dictionary.cambridge.org) ลงชื่อ ............................................... ผู้ประเมิน (....................................................) เกณฑ์การตัดสิน ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 14 – 16 10 – 13 6 – 9 1 - 5 ดีมาก (4) ดี (3) ปานกลาง (2) ปรับปรุง (1)
  • 8. 184 แบบประเมินการพูด เรื่อง.............................................................................................................................................. วันที่.............................. เดือน .................................................... พ.ศ. ....................................... วิชา............................................ ภาคเรียนที่ ............. ปีการศึกษา ................. ชั้น ......... / ........ คําชี้แจง : ครูสังเกตการพูดของนักเรียน แล้วขีดเครื่องหมาย  ลงในช่องที่ตรงกับความสามารถ ของนักเรียน เลขที ่ ประเด็นการประเมิน รวม ระดั บ คุ ณ ภาพ หมายเหตุ / ข้ อ เสนอแนะ เนื้อหาสาระ ความถูกต้อง ความคล่องแคล่ว การแสดงท่าทาง/ น้ําเสียง ประกอบการพูด 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 16 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 ลงชื่อ ............................................... ผู้ประเมิน (....................................................) เกณฑ์การตัดสิน ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 14 – 16 10 – 13 6 – 9 1 - 5 ดีมาก (4) ดี (3) ปานกลาง (2) ปรับปรุง (1)
  • 9. 185 เกณฑ์การประเมินการพูด ประเด็น การประเมิน ระดับคุณภาพ 4 3 2 1 1. เนื้อหาสาระ เนื้อหาสอดคล้องกับ เรื่องที่กําหนด เนื้อหาสอดคล้อง กับเรื่องที่กําหนด เป็นส่วนใหญ่ เนื้อหาสอดคล้อง กับเรื่องที่กําหนด ประมาณครึ่งหนึ่ง เนื้อหาไม่สอดคล้อง กับเรื่องที่กําหนด เป็นส่วนใหญ่ 2. ความถูกต้อง ออกเสียงคําศัพท์และ ประโยคได้ถูกต้องตาม หลักการออกเสียง มี เสียงเน้นหนักในคํา/ ประโยคอย่างสมบูรณ์ ออกเสียงคําศัพท์ และประโยคได้ ถูกต้องตาม หลักการออกเสียง มีเสียงเน้นหนักใน คํา/ประโยคเป็น ส่วนใหญ่ ออกเสียงคําศัพท์ และประโยคได้ ถูกต้องตาม หลักการออกเสียง ประมาณครึ่งหนึ่ง และขาดการออก เสียงเน้นหนัก ออกเสียงคําศัพท์ และประโยคผิด หลัก การออกเสียง ทําให้สื่อสารไม่ได้ 3. ความ คล่องแคล่ว พูดได้อย่างคล่องแคล่ว ต่อเนื่องไม่ติดขัด พูด ชัดเจนทําให้สื่อสารได้ ทั้งหมด พูดได้อย่าง คล่องแคล่วต่อเนื่อง เป็นส่วนใหญ่และ สื่อสารได้ พูดเป็นคําๆ หยุด เป็นช่วงๆ ทําให้ สื่อสารได้ประมาณ ครึ่งหนึ่ง พูดได้บางคํา ไม่ คล่องแคล่วเป็นส่วน ใหญ่ ทําให้สื่อ ความหมายไม่ได้ 4. การแสดง ท่าทาง/ น้ําเสียง ประกอบ การพูด แสดงท่าทางและพูด ด้วยน้ําเสียงเหมาะสม กับเนื้อเรื่อง พูดด้วยน้ําเสียง เหมาะสมกับเนื้อ เรื่อง แต่ไม่มีท่าทาง ประกอบ พูดเหมือนอ่านไม่ เป็นธรรมชาติ ขาด ความน่าสนใจ พูดได้น้อยมากและ ไม่มีท่าทาง ประกอบ
  • 10. 186 เกณฑ์การประเมินการเขียน ประเด็น การประเมิน ระดับคุณภาพ 4 3 2 1 1. การวางโครง เรื่อง งานเขียนมีโครงสร้าง (ตอนต้น ตอนกลาง และตอนจบ) ที่ ครบถ้วน มีการ นําเสนอเรื่องราวเป็น ขั้นตอน และมีความ เหมาะสมในการใช้ คําเชื่อมในระดับดีมาก งานเขียนมี โครงสร้าง (ตอนต้น ตอนกลาง และตอน จบ) ไม่ครบ มีการ นําเสนอเรื่องราวไม่ เป็นขั้นตอน และมี ความเหมาะสมใน การใช้คําเชื่อมใน ระดับปานกลาง งานเขียนมี โครงสร้าง (ตอนต้น ตอนกลาง และตอน จบ) ไม่ครบ มีการ นําเสนอเรื่องราวไม่ เป็นขั้นตอน และมี ความเหมาะสมใน การใช้คําเชื่อมใน ระดับปานกลาง งานเขียนขาด โครงสร้าง การ นําเสนอไม่เป็น ขั้นตอนและมีความ เหมาะสมในการใช้ คําเชื่อมในระดับต่ํา 2. ไวยากรณ์ และการสะกด ใช้ไวยากรณ์ถูกต้อง ทั้งหมดและไม่มี ข้อผิดพลาดในการ สะกดคํา ใช้ไวยากรณ์ถูกต้อง เป็นส่วนใหญ่ และ/ หรือ มีข้อผิดพลาด ในการสะกดคํา เล็กน้อยหรือไม่เกิน 3 แห่ง ใช้ไวยากรณ์ถูกต้อง ในระดับพอใช้ และ /หรือ มีข้อผิดพลาด ในการสะกดคําปาน กลางหรือไม่เกิน 5 แห่ง ใช้ไวยากรณ์ และ/ หรือ สะกดคําผิด เป็นจํานวนมาก หรือเกินกว่า 5 แห่ง 3. เนื้อหา เนื้อหาสอดคล้องกับ หัวข้อที่เขียนหรือเรื่อง ที่กําหนดทั้งหมด มีใจ ความสําคัญที่ชัดเจน สมบูรณ์ เนื้อหาสอดคล้อง กับหัวข้อที่เขียน หรือเรื่องที่กําหนด เป็นส่วนใหญ่ มีใจ ความสําคัญที่ ชัดเจนในระดับ ค่อนข้างดี เนื้อหาสอดคล้อง กับหัวข้อที่เขียน หรือเรื่องที่กําหนด ในระดับพอใช้ มีใจ ความสําคัญที่ ชัดเจนในระดับปาน กลาง เนื้อหาไม่สอดคล้อง กับหัวข้อที่เขียน หรือเรื่องที่กําหนด ไม่สามารถจับใจ ความสําคัญได้ 4. ความ น่าสนใจ งานเขียนมีความ น่าสนใจและน่าติดตาม ในระดับดีมาก งานเขียนมีความ น่าสนใจและน่า ติดตามในระดับ ค่อนข้างดี งานเขียนมีความ น่าสนใจและน่า ติดตามในระดับ ปานกลาง งานเขียนมีความ น่าสนใจและน่า ติดตามในระดับต่ํา
  • 11. 187 แบบประเมินการเขียน เรื่อง.............................................................................................................................................. วันที่.............................. เดือน ........................................................ พ.ศ. .................................... วิชา.......................................... ภาคเรียนที่ ............. ปีการศึกษา ................. ชั้น ......... / .......... คําชี้แจง : ครูสังเกตการเขียนของนักเรียน แล้วขีดเครื่องหมาย  ลงในช่องที่ตรงกับ ความสามารถของนักเรียน เลขที ่ ประเด็นการประเมิน รวม ระดั บ คุ ณ ภาพ หมายเหตุ / ข้ อ เสนอแนะ การวางโครงเรื่อง ไวยากรณ์ และการสะกด เนื้อหา ความน่าสนใจ 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 16 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 ลงชื่อ ............................................... ผู้ประเมิน (....................................................) เกณฑ์การตัดสิน ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 14 – 16 10 – 13 6 – 9 1 - 5 ดีมาก (4) ดี (3) ปานกลาง (2) ปรับปรุง (1)
  • 12. 188 แบบประเมินสมรรถนะผู้เรียน 3 ด้าน คําชี้แจง : ให้ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลง เลขที่ สมรรถนะ ด้านความสามารถ ในการสื่อสาร รวม ระดั บ คุ ณ ภาพ สมรรถนะ ด้านความสามารถ ในการคิด รวม ระดั บ คุ ณ ภาพ สมรรถนะ ด้านความสามารถ ในการใช้เทคโนโลยี รวม ระดั บ คุ ณ ภาพ ข้ อ ที ่ 1 ข้ อ ที ่ 2 ข้ อ ที ่ 3 ข้ อ ที ่ 4 ข้ อ ที ่ 5 ข้ อ ที ่ 1 ข้ อ ที ่ 2 ข้ อ ที ่ 3 ข้ อ ที ่ 4 ข้ อ ที ่ 5 ข้ อ ที ่ 1 ข้ อ ที ่ 2 ข้ อ ที ่ 3 ข้ อ ที ่ 4 ข้ อ ที ่ 5 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 ลงชื่อ ............................................... ผู้ประเมิน (....................................................)
  • 13. 189 เกณฑ์การให้คะแนนระดับคุณภาพ ดีมาก - พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและสม่ําเสมอ ให้ 3 คะแนน ดี - พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและบ่อยครั้ง ให้ 2 คะแนน พอใช้ - พฤติกรรมที่ปฏิบัติบางครั้ง ให้ 1 คะแนน ต้องปรับปรุง - ไม่เคยปฏิบัติพฤติกรรม ให้ 0 คะแนน เกณฑ์การสรุปผล ดีมาก - 13-15 คะแนน ดี - 9-12 คะแนน พอใช้ - 1-8 คะแนน ต้องปรับปรุง - 0 คะแนน
  • 14. 190 เกณฑ์การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ องค์ประกอบ การประเมิน เกณฑ์การประเมิน/น้ําหนักคะแนน รวม คะแนน 4 3 2 1 วินัยในการเรียน เข้าเรียนตรง เวลา แต่งกาย เรียบร้อย ทํา กิจกรรม ส่งงาน ครบถ้วนตรง เวลา เข้าเรียนตรง เวลา แต่งกาย เรียบร้อย ปฏิบัติ กิจกรรม ส่งงาน ช้ากว่าเวลาที่ กําหนด เข้าเรียนตรง เวลา แต่งกาย ถูกต้องแต่ได้รับ การตักเตือนจาก ครูให้ทํากิจกรรม เข้าเรียนช้า แต่งกายไม่ถูกต้อง ครูได้ตักเตือนให้ ทํากิจกรรม 4 ใฝ่เรียนรู้ - กระตือรือร้นใน การสืบค้นข้อมูล ทํากิจกรรมและ และพัฒนางาน ด้วยตนเอง สม่ําเสมอ สืบค้นข้อมูลและ ทํากิจกรรมและ ทํางานด้วย ตนเอง สืบค้นข้อมูลและ ทํางานโดยได้รับ การตักเตือนจาก ครู 3 เรียนรู้อย่าง พอเพียง - ออกแบบชิ้นงาน /วางแผนการ ทํางานอย่างเป็น ระบบและทํา ชิ้นงาน/ทํา กิจกรรมได้ สําเร็จ/สมบูรณ์ และค้นค่าตาม เวลาที่กําหนด ออกแบบชิ้นงาน /วางแผนการ ทํางานอย่างเป็น ระบบและทํา ชิ้นงาน/ทํา กิจกรรมได้ สําเร็จ ทํากิจกรรม/ทํา ชิ้นงาน ตามที่ กําหนดแต่ไม่ สมบูรณ์ 3 รวม 10
  • 15. 191 เกณฑ์การตัดสินผลคะแนน คะแนนเต็ม 10 คะแนน การสอบผ่านเกณฑ์และไม่ผ่านเกณฑ์ โดยกําหนดร้อยละ 50 เป็นดังนี้ สอบผ่านเกณฑ์ คือ คะแนนรวมตั้งแต่ 5 – 10 คะแนน สอบไม่ผ่านเกณฑ์ คือ คะแนนรวมตั้งแต่ 0 – 4.9 การแปลความหมายของช่วงคะแนน ช่วงคะแนน ผลการประเมิน 8 – 10 มีพฤติกรรมคุณลักษณะอันพึงประสงค์อยู่ในระดับดีเยี่ยม 6 – 7 มีพฤติกรรมคุณลักษณะอันพึงประสงค์อยู่ในระดับดี 0 – 5 มีพฤติกรรมคุณลักษณะอันพึงประสงค์อยู่ในระดับต้องพัฒนา
  • 16. 192 แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนตามคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คําชี้แจง ครูเป็นผู้สังเกตโดยบันทึกคะแนนขณะดําเนินกิจกรรมการสอน ระบุคะแนนให้ตรงกับพฤติกรรม นักเรียนโดยแสดงเครื่องหมาย √ ลงในช่องคะแนน นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ........ /......... ลงชื่อ............................................ผู้ประเมิน (....................................................) เลขที่ ชื่อ/สกุล รายการสังเกตพฤติกรรม / ระดับคะแนน รวมคะแนน 10 มีวินัยในการเรียน 3 ใฝ่เรียนรู้ 4 อยู่อย่างพอเพียง 3 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18
  • 17. 193 11. การนําหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงสู่การจัดการเรียนรู้ 1. ผู้เรียนรู้ได้เรียนรู้หลักคิดและฝึกปฏิบัติตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ความรู้ 1. รู้และเข้าใจความหมายของคําศัพท์เกี่ยวกับ computers, the world, clothes, films, cars, drinks, money, work, education, music, families, mobile phones, housework, communication และ การใช้ used to คุณธรรม 1. นักเรียนมีวินัยในการเรียน ใฝ่เรียนรู้ และเรียนรู้อย่าง พอเพียง พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี 1. รู้และเข้าใจความหมายของคําศัพท์เกี่ยวกับ computers, the world, clothes, films, cars, drinks, money, work, education, music, families, mobile phones, housework, communication และ การใช้ used to 1. พูดและเขียนประโยค เกี่ยวกับวันหยุดของฉัน หรือของครอบครัว โดย ใช้ used to 1. เขียนเล่าวันหยุดของฉัน หรือ ของครอบครัวได้
  • 18. 194 2. นําสู่ผู้เรียนได้เรียนรู้การใช้ชีวิตที่สมดุลและพร้อมกับการเปลี่ยนแปลง 4 มิติ ตามหลักปรัชญาของ เศรษฐกิจพอเพียง ด้าน องค์ประกอบ สมดุลและพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงในด้านต่าง ๆ วัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อม วัฒนธรรม ความรู้ (รู้) รู้คําศัพท์ คําแปล จากเนื้อหาที่เรียน รู้จักกระบวนการ ทํางานกลุ่ม รู้จักดูแลรักษา ความสะอาดบริเวณ ที่นั่งทํางานกลุ่มให้ สะอาด รู้จักแบ่งปันสมุด คําศัพท์ให้รุ่นต่อไป ทักษะ (ฝึก/ทํา) พูดและเขียน ประโยคเกี่ยวกับ วันหยุดของฉัน หรือของครอบครัว ฝึกทํางานกลุ่ม ดูแลรักษาความ สะอาดบริเวณที่นั่ง ทํางานกลุ่มให้ สะอาด แบ่งปันใบงานให้รุ่น ต่อไป ค่านิยม (มี/เจตคติ) มีวินัยในการเรียน ใฝ่เรียนรู้ เรียนรู้ อย่างพอเพียง ทํางานร่วมกับผู้อื่น อย่างมีความสามัคคี ช่วยกันดูแลรักษา ความสะอาดบริเวณ ที่นั่งทํางานกลุ่มให้ สะอาด มีน้ําใจ แบ่งปัน เอื้อเฟื้อให้ผู้อื่น
  • 19. 195
  • 20. 196
  • 21. 197 Used to มีรูปเป็น past และความหมายก็เป็น past ด้วย (ไม่ใช้ใน present ) used to ใช้กับการกระทําที่เคยกระทําในอดีต แต่ปัจจุบัน (ขณะที่พูดประโยคนั้น) ไม่กระทําแล้ว บอกเล่า He used to get up late, but now he didn’t get up late. There used to be a park here, but now there’s a shopping centre. My grandmother used to have beautiful blonde hair, but now her hair is grey. ปฏิเสธและคําถาม used to ทําเป็นปฏิเสธหรือคําถาม โดยใช้ did เข้าช่วย (เปลี่ยน used เป็น use) เช่น Affirmative (+) Negative (-) Interrogative (?) Answer () () He used to smoke. He didn’t use to smoke. Did he use to smoke?  Yes, he did.  No, he didn’t. ใบความรู้ เรื่อง Used to หน่วยที่ 3 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง Take a break รายวิชา ภาษาอังกฤษ 3 รหัสวิชา อ 32101 ภาคเรียนที่ 1 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 used to + กริยาช่องที่ 1 = เคย (ในอดีต)
  • 22. 198 (Reference: https://www.teach-this.com/images/resources/blast-from-the-past.pdf) บัตรคําศัพท์ หน่วยที่ 3 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง Take a break รายวิชา ภาษาอังกฤษ 3 รหัสวิชา อ 32101 ภาคเรียนที่ 1 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
  • 23. 199 Instruction: Write a short paragraph describing some of the things you used to do on holliday when you were younger. Example When I was younger my family used to go camping every year. We used to decide on the place we wanted to go to and then we used to load up the car. When we got to the campsite we used to help set up the tent. Next, we used to put on our swimsuits and go to the beach. We used to look for seashells and make sandcastles. After a wonderful day at the beach we used to go back to the tent. ใบงานที่ 5 เรื่อง My holiday หน่วยที่ 3 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง Take a break รายวิชา ภาษาอังกฤษ 3 รหัสวิชา อ 32101 ภาคเรียนที่ 1 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
  • 24. 200 ….…………………………………………………………………………………………………………………………… ….…………………………………………………………………………………………………………………………… ….…………………………………………………………………………………………………………………………… ….…………………………………………………………………………………………………………………………… ….…………………………………………………………………………………………………………………………… ….…………………………………………………………………………………………………………………………… ….…………………………………………………………………………………………………………………………… ….…………………………………………………………………………………………………………………………… ….…………………………………………………………………………………………………………………………… ….…………………………………………………………………………………………………………………………… ….…………………………………………………………………………………………………………………………… Name. ….……………………………………………………….. Class M. 5/ …. No. …