1. DAILY LESSON LOG FOR
IN-PERSON CLASSES
Paaralan: SAN ANTONIO E/S PROPER Baitang at Antas V-
Guro: ANA MARIE A. MANUEL Asignatura: ARALING PANLIPUNAN
Petsa ng Pagtuturo: OCTOBER 2-6,2023 Markahan: UNANG MARKAHAN
LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES
I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa kasanayang pangheograpiya, ang mga teorya sa pinagmulan ng lahing Pilipino upang
mapahahalagahan ang konteksto ng lipunan/ pamayanan ng mga sinaunang Pilipino at ang kanilang ambag sa pagbuo ng kasaysayan ng
Pilipinas
B. Pamantayan sa
Pagganap
Naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng mga sinaunang Pilipinogamit ang kaalaman sa kasanayang pangheograpikal at
mahahalagang konteksto ng kasaysayan ng lipunan at bansa kabilang ang mga teorya ng pinagmulan at pagkabuo ng kapuluan ng Pilipinas at ng
lahing Pilipino
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
Nasusuri ang paraan ng pamumuhay ng mga sinaunang Pilipino sa panahong Prekolonyal. (AP5PLP-If6)
D. Paksang Layunin Nasusuri ang paraan ng pamumuhay ng mga sinaunang Pilipino sa Panahong Pre-kolonyal.
II.NILALAMAN Paraan ng Pamumuhay
ng mga Sinaunang
Pilipino sa Panahong
Pre-kolonyal
Paraan ng Pamumuhay
ng mga Sinaunang
Pilipino sa Panahong
Pre-kolonyal
Paraan ng Pamumuhay
ng mga Sinaunang
Pilipino sa Panahong
Pre-kolonyal
Paraan ng Pamumuhay
ng mga Sinaunang
Pilipino sa Panahong
Pre-kolonyal
LINGGUHANG
PAGSUSULIT
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
pp. 23-27 pp. 23-27 pp. 23-27 pp. 23-27 pp. 23-27
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
pp. 60-82 pp. 60-82 pp. 60-82 pp. 60-82 pp. 60-82
III. Mga pahina sa
Teksbuk
IV. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
Espinosa, M.V. (2021).
Ang Pinagmulan ng Unang
Pangkat ng Tao sa
Pilipinas Batay sa:
A. Teorya (Austronesyano)
Valete, M. (2021). Ang
Pinagmulan ng Unang
Pangkat ng Tao sa
Pilipinas Batay sa:
A. Teorya (Austronesyano)
Valete, M. (2021). Ang
Pinagmulan ng Unang
Pangkat ng Tao sa
Pilipinas Batay sa:
A. Teorya (Austronesyano)
Valete, M. (2021). Ang
Pinagmulan ng Unang
Pangkat ng Tao sa
Pilipinas Batay sa:
A. Teorya (Austronesyano)
Valete, M. (2021). Ang
Pinagmulan ng Unang
Pangkat ng Tao sa
Pilipinas Batay sa:
A. Teorya (Austronesyano)
2. B. Mito C. Relihiyon
[Learning Activity Sheets].
Department of Education.
Diez, L. (2020). Unang
Markahan – Modyul 3:
Pinagmulan ng mga Unang
Pangkat ng Tao sa
Pilipinas [Self-Learning
Modules]. Department of
Education. Retrieved (
June 14, 2023) from
https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
15340
B. Mito C. Relihiyon
[Learning Activity Sheets].
Department of Education.
Diez, L. (2020). Unang
Markahan – Modyul 3:
Pinagmulan ng mga Unang
Pangkat ng Tao sa
Pilipinas [Self-Learning
Modules]. Department of
Education. Retrieved (
June 14, 2023) from
https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
15340
B. Mito C. Relihiyon
[Learning Activity Sheets].
Department of Education.
Diez, L. (2020). Unang
Markahan – Modyul 3:
Pinagmulan ng mga Unang
Pangkat ng Tao sa
Pilipinas [Self-Learning
Modules]. Department of
Education. Retrieved (
June 14, 2023) from
https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
15340
B. Mito C. Relihiyon
[Learning Activity Sheets].
Department of Education.
Diez, L. (2020). Unang
Markahan – Modyul 3:
Pinagmulan ng mga Unang
Pangkat ng Tao sa
Pilipinas [Self-Learning
Modules]. Department of
Education. Retrieved (
June 14, 2023) from
https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
15340
B. Mito C. Relihiyon
[Learning Activity Sheets].
Department of Education.
Diez, L. (2020). Unang
Markahan – Modyul 3:
Pinagmulan ng mga Unang
Pangkat ng Tao sa
Pilipinas [Self-Learning
Modules]. Department of
Education. Retrieved (
June 14, 2023) from
https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
15340
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng
bagong aralin.
Panuto: Piliin sa Hanay B
ang tinutukoy na pahayag
sa Hanay A. Isulat ang
sagot sa iyong
kuwaderno.
Panuto: Isulat ang Tama
kung ang pangungusap ay
nagsasaad ng wastong
kaisipan at Mali kung hindi.
Isulat ito sa salitang papel.
1. Ang mga
kababaihan noon ay may
mga karapatan sa lipunan.
2. Ang Panahong
Neolitiko ay tinatawag din
na Panahon ng Bagong
Bato.
3. Naging maganda
Panuto: Suriin at pillin sa
ibaba ang tamang paraan
ng pamumuhay ng mga
sinaunang Pilipino sa
panahon ng Pre-Kolonyal.
❖ Naninirahan ang mga
tao sa mga yungib.
❖ Gumamit ng irigasyon
❖ Gumawa ng mga sibat,
palaso, at kutsilyo gamit
ang tanso at bronse
❖ Hinasa at pinakinis nila
ang dati ay magaspang na
Panuto: Punan ng
wastong sagot ang
sumusunod na patlang.
Piliin ang sagot sa loob ng
kahon.
3. ang buhay ng mga alipin
dahil sila ang
pinakamataas na uri ng tao
sa lipunan noon.
4. Napayaman ang
kulturang Pilipino dahil sa
pakikipag-ugnayan sa mga
dayuhan.
5. Nagkaroon ng
espesyalisasyon sa
paggawa noon dahil sa
pag-usbong ng kanilang uri
ng pamumuhay.
mga kasangkapang bato.
❖ Nabuhay sa
pangangalap ng pagkain
❖ Natututong magsaka at
maghayupan ang mga
Pilipino.
❖ Natututo silang gumawa
ng mga banga at palayok.
❖ Gumamit sila ng mga
kasangkapang yari sa
tanso at bronse.
❖ Gumamit ang mga tao
ng magaspang na
kasangkapang bato.
❖ Naninirahan ang mga
tao sa tabi ng mga dagat at
ilog.
1. Isinasagawa sa
pamamagitan ng paghiwa
sa bisig gamit ang punyal
at pagpapatulo ng dugo sa
kopang may alak
________.
2. Mga kababaihang
nagsisilbing mga
espirituwal na pinuno sa
sinaunang pamayanang
Pilipino ________.
3. Ang ________ ay mga
lumayang tao mula sa
pagkakaalipin.
4. Nadiskubre ang
pagtatanim ng mga
halaman noong panahon
ng ___________na naging
dahilan ng pagtira ng mga
ninuno sa isang
kumunidad.
5. Ang aliping
___________ may sariling
bahay at naninilbihan lang
sa datu kung may
okasyon.
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
Ikaw ba ay pamilyar sa
mga sinaunang kagamitan
na ginamit ng mga Pilipino
upang mabuhay?
Bakit napakahalaga ng
bato, kahoy at apoy sa
mga sinaunang Pilipino?
Paano maipapaliwanag ng
pagbabago ng panahon
ang uri ng pamumuhay ng
mga sinaunang Pilipino?
Paano nabago ang paraan
ng pamumuhay ng mga
sinaunang Pilipino kasabay
sa pagbabago ng
katalonan
sanduguan
neolitiko
saguiguilid
timawa
namamahay
4. C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin.
Simula pa man ang
pagdating ng mga
mananakop, ang mga
sinaunang Pilipino ay may
sariling sistema at layunin
sa lipunan na pinaiiral
upang maging maayos at
masagana ang kanilang
pamumuhay. Sa paglipas
ng panahon ang
pamumuhay ng mga
sinaunang Pilipino ay
kanilang napaunlad. Sila
ay nagpatuloy sa pagtuklas
at lumikha ng mga bagay
mula sa kanilang
kapaligiran. Ang mga
nalikha nila ay nagbigay
daan upang lalong bumuti,
umayos at naging mas
madali ang kanilang pang
araw-araw na pamumuhay.
Simula pa man ang
pagdating ng mga
mananakop, ang mga
sinaunang Pilipino ay may
sariling sistema at layunin
sa lipunan na pinaiiral
upang maging maayos at
masagana ang kanilang
pamumuhay. Sa paglipas
ng panahon ang
pamumuhay ng mga
sinaunang Pilipino ay
kanilang napaunlad. Sila
ay nagpatuloy sa pagtuklas
at lumikha ng mga bagay
mula sa kanilang
kapaligiran. Ang mga
nalikha nila ay nagbigay
daan upang lalong bumuti,
umayos at naging mas
madali ang kanilang pang
araw-araw na pamumuhay.
Simula pa man ang
pagdating ng mga
mananakop, ang mga
sinaunang Pilipino ay may
sariling sistema at layunin
sa lipunan na pinaiiral
upang maging maayos at
masagana ang kanilang
pamumuhay. Sa paglipas
ng panahon ang
pamumuhay ng mga
sinaunang Pilipino ay
kanilang napaunlad. Sila
ay nagpatuloy sa pagtuklas
at lumikha ng mga bagay
mula sa kanilang
kapaligiran. Ang mga
nalikha nila ay nagbigay
daan upang lalong bumuti,
umayos at naging mas
madali ang kanilang pang
araw-araw na pamumuhay.
Simula pa man ang
pagdating ng mga
mananakop, ang mga
sinaunang Pilipino ay may
sariling sistema at layunin
sa lipunan na pinaiiral
upang maging maayos at
masagana ang kanilang
pamumuhay. Sa paglipas
ng panahon ang
pamumuhay ng mga
sinaunang Pilipino ay
kanilang napaunlad. Sila
ay nagpatuloy sa pagtuklas
at lumikha ng mga bagay
mula sa kanilang
kapaligiran. Ang mga
nalikha nila ay nagbigay
daan upang lalong bumuti,
umayos at naging mas
madali ang kanilang pang
araw-araw na pamumuhay.
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1
Bago pa man dumating
ang mga mananakop, may
umiral ng sistema o
kaayusan sa lipunan ang
mga sinaunang Pilipino na
gumabay sa kanilang
maayos at masaganang
pamumuhay
Bago pa man dumating
ang mga mananakop, may
umiral ng sistema o
kaayusan sa lipunan ang
mga sinaunang Pilipino na
gumabay sa kanilang
maayos at masaganang
pamumuhay
Bago pa man dumating
ang mga mananakop, may
umiral ng sistema o
kaayusan sa lipunan ang
mga sinaunang Pilipino na
gumabay sa kanilang
maayos at masaganang
pamumuhay
Bago pa man dumating
ang mga mananakop, may
umiral ng sistema o
kaayusan sa lipunan ang
mga sinaunang Pilipino na
gumabay sa kanilang
maayos at masaganang
pamumuhay
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
PAMUMUHAY AT
TEKNOLOHIYA NG MGA
SINAUNANG PILIPINO
Nakatuklas at nakagawa
ng iba’t ibang
kasangkapan ang ating
mga ninuno na kanilang
PAMUMUHAY AT
TEKNOLOHIYA NG MGA
SINAUNANG PILIPINO
Nakatuklas at nakagawa
ng iba’t ibang
kasangkapan ang ating
mga ninuno na kanilang
PAMUMUHAY AT
TEKNOLOHIYA NG MGA
SINAUNANG PILIPINO
Nakatuklas at nakagawa
ng iba’t ibang
kasangkapan ang ating
mga ninuno na kanilang
PAMUMUHAY AT
TEKNOLOHIYA NG MGA
SINAUNANG PILIPINO
Nakatuklas at nakagawa
ng iba’t ibang
kasangkapan ang ating
mga ninuno na kanilang
5. ginamit upang mapadali
ang kanilang pamumuhay
sa araw-araw. Ang mga
kasangkapang kanilang
ginawa ay nagbago at
napakinis sa paglipas ng
panahon, patunay ng pag-
unlad ang kanilang
kaalaman sa teknolohiya.
Mula sa paggamit ng bato
ay gumamit sila ng metal
bilang pangunahing
materyal ng kanilang mga
kasangkapan. Kasabay sa
pagbabago at pag-unlad
ng mga kasangkapang ito
ang pag-unlad din sa
pamumuhay ng ating mga
ninuno. Tinawag ang mga
yugtong ito ng kasaysayan
bilang Panahon ng Bato
na nahahati sa Panahong
Paleolitiko o Lumang Bato
at Panahong Neolitiko o
Bagong Bato at Panahon
ng Metal.
Panahon ng Bato
Natutuhan ng mga
sinaunang tao ang
paggamit ng mga
kasangkapang bato. Dito
nagsimulang umusbong
ang mga pamayanan at
sinaunang kultura ng mga
Pilipino tulad ng
masasalamin mula sa mga
natagpuang labi at
ginamit upang mapadali
ang kanilang pamumuhay
sa araw-araw. Ang mga
kasangkapang kanilang
ginawa ay nagbago at
napakinis sa paglipas ng
panahon, patunay ng pag-
unlad ang kanilang
kaalaman sa teknolohiya.
Mula sa paggamit ng bato
ay gumamit sila ng metal
bilang pangunahing
materyal ng kanilang mga
kasangkapan. Kasabay sa
pagbabago at pag-unlad
ng mga kasangkapang ito
ang pag-unlad din sa
pamumuhay ng ating mga
ninuno. Tinawag ang mga
yugtong ito ng kasaysayan
bilang Panahon ng Bato
na nahahati sa Panahong
Paleolitiko o Lumang Bato
at Panahong Neolitiko o
Bagong Bato at Panahon
ng Metal.
Panahon ng Bato
Natutuhan ng mga
sinaunang tao ang
paggamit ng mga
kasangkapang bato. Dito
nagsimulang umusbong
ang mga pamayanan at
sinaunang kultura ng mga
Pilipino tulad ng
masasalamin mula sa mga
natagpuang labi at
ginamit upang mapadali
ang kanilang pamumuhay
sa araw-araw. Ang mga
kasangkapang kanilang
ginawa ay nagbago at
napakinis sa paglipas ng
panahon, patunay ng pag-
unlad ang kanilang
kaalaman sa teknolohiya.
Mula sa paggamit ng bato
ay gumamit sila ng metal
bilang pangunahing
materyal ng kanilang mga
kasangkapan. Kasabay sa
pagbabago at pag-unlad
ng mga kasangkapang ito
ang pag-unlad din sa
pamumuhay ng ating mga
ninuno. Tinawag ang mga
yugtong ito ng kasaysayan
bilang Panahon ng Bato
na nahahati sa Panahong
Paleolitiko o Lumang Bato
at Panahong Neolitiko o
Bagong Bato at Panahon
ng Metal.
Panahon ng Bato
Natutuhan ng mga
sinaunang tao ang
paggamit ng mga
kasangkapang bato. Dito
nagsimulang umusbong
ang mga pamayanan at
sinaunang kultura ng mga
Pilipino tulad ng
masasalamin mula sa mga
natagpuang labi at
ginamit upang mapadali
ang kanilang pamumuhay
sa araw-araw. Ang mga
kasangkapang kanilang
ginawa ay nagbago at
napakinis sa paglipas ng
panahon, patunay ng pag-
unlad ang kanilang
kaalaman sa teknolohiya.
Mula sa paggamit ng bato
ay gumamit sila ng metal
bilang pangunahing
materyal ng kanilang mga
kasangkapan. Kasabay sa
pagbabago at pag-unlad
ng mga kasangkapang ito
ang pag-unlad din sa
pamumuhay ng ating mga
ninuno. Tinawag ang mga
yugtong ito ng kasaysayan
bilang Panahon ng Bato
na nahahati sa Panahong
Paleolitiko o Lumang Bato
at Panahong Neolitiko o
Bagong Bato at Panahon
ng Metal.
Panahon ng Bato
Natutuhan ng mga
sinaunang tao ang
paggamit ng mga
kasangkapang bato. Dito
nagsimulang umusbong
ang mga pamayanan at
sinaunang kultura ng mga
Pilipino tulad ng
masasalamin mula sa mga
natagpuang labi at
6. kasangkapan sa mga
yungib sa Palawan at
Cagayan. Nahahati sa
dalawa ang Panahon ng
Bato: ang Panahong
Paleolitiko at ang
Panahong Neolitiko.
Panahong Paleolitiko o
Panahon ng Lumang
Bato (500 000-600 B.C.E.)
Nabuhay ang mga Taong
Tabon, nanirahan sila sa
mga yungib at gumamit ng
mga tinapyas na bato at
magagaspang bilang
kasangkapan. Nabuhay
sila sa pangangaso at
pangangalap ng pagkain.
Mula sa mga nahukay na
buto ng malalaking hayop
tulad ng baboy-ramo at
usa na nabuhay may 4000-
8000 taon na ang
nakalilipas
sa Guri Cave (Tabon Cave
Complex sa Palawan),
napatunayan ng mga
antropologo
na higit na mahusay
mangaso ang mga
sinaunang tao sa naturang
yungib kaysa sa
Taong Tabon.
Panahong Neolitiko o
Panahon ng Bagong
kasangkapan sa mga
yungib sa Palawan at
Cagayan. Nahahati sa
dalawa ang Panahon ng
Bato: ang Panahong
Paleolitiko at ang
Panahong Neolitiko.
Panahong Paleolitiko o
Panahon ng Lumang
Bato (500 000-600 B.C.E.)
Nabuhay ang mga Taong
Tabon, nanirahan sila sa
mga yungib at gumamit ng
mga tinapyas na bato at
magagaspang bilang
kasangkapan. Nabuhay
sila sa pangangaso at
pangangalap ng pagkain.
Mula sa mga nahukay na
buto ng malalaking hayop
tulad ng baboy-ramo at
usa na nabuhay may 4000-
8000 taon na ang
nakalilipas
sa Guri Cave (Tabon Cave
Complex sa Palawan),
napatunayan ng mga
antropologo
na higit na mahusay
mangaso ang mga
sinaunang tao sa naturang
yungib kaysa sa
Taong Tabon.
Panahong Neolitiko o
Panahon ng Bagong
kasangkapan sa mga
yungib sa Palawan at
Cagayan. Nahahati sa
dalawa ang Panahon ng
Bato: ang Panahong
Paleolitiko at ang
Panahong Neolitiko.
Panahong Paleolitiko o
Panahon ng Lumang
Bato (500 000-600 B.C.E.)
Nabuhay ang mga Taong
Tabon, nanirahan sila sa
mga yungib at gumamit ng
mga tinapyas na bato at
magagaspang bilang
kasangkapan. Nabuhay
sila sa pangangaso at
pangangalap ng pagkain.
Mula sa mga nahukay na
buto ng malalaking hayop
tulad ng baboy-ramo at
usa na nabuhay may 4000-
8000 taon na ang
nakalilipas
sa Guri Cave (Tabon Cave
Complex sa Palawan),
napatunayan ng mga
antropologo
na higit na mahusay
mangaso ang mga
sinaunang tao sa naturang
yungib kaysa sa
Taong Tabon.
Panahong Neolitiko o
Panahon ng Bagong
kasangkapan sa mga
yungib sa Palawan at
Cagayan. Nahahati sa
dalawa ang Panahon ng
Bato: ang Panahong
Paleolitiko at ang
Panahong Neolitiko.
Panahong Paleolitiko o
Panahon ng Lumang
Bato (500 000-600 B.C.E.)
Nabuhay ang mga Taong
Tabon, nanirahan sila sa
mga yungib at gumamit ng
mga tinapyas na bato at
magagaspang bilang
kasangkapan. Nabuhay
sila sa pangangaso at
pangangalap ng pagkain.
Mula sa mga nahukay na
buto ng malalaking hayop
tulad ng baboy-ramo at
usa na nabuhay may 4000-
8000 taon na ang
nakalilipas
sa Guri Cave (Tabon Cave
Complex sa Palawan),
napatunayan ng mga
antropologo
na higit na mahusay
mangaso ang mga
sinaunang tao sa naturang
yungib kaysa sa
Taong Tabon.
Panahong Neolitiko o
Panahon ng Bagong
7. Bato (6000-500 B.C.E)
Nilisan ng mga sinaunang
tao ang mga yungib at
nagsimulang paunlarin ang
kanilang pamumuhay ayon
sa kanilang
pangangailangan at hamon
ng kapaligiran.
Hinasa at pinakinis nila
ang dati ay magaspang ng
mga kasangkapang bato.
Nagsimula silang
manirahan sa tabi ng dagat
at ilog. Natutuhan din
nilang magsaka
at mag-alaga ng hayop.
Natuto pa silang gumamit
ng irigasyon sa pagsasaka
ng
palay, taro, nipa, at iba pa.
Ang pagkakaroon ng tiyak
na mapagkukunan ng
pagkain
ng mga sinaunang tao sa
pamamagitan ng
pangingisda at pagsasaka
ang dahilan ng
pagiging sedentaryo o
permanente ng kanilang
paninirahan.
Natuto ring gumawa ng
mga banga at palayok ang
mga sinaunang Pilipino sa
panahong ito. Ginamit nila
itong imbakan ng mga
sobrang pagkain at sisidlan
ng mga
Bato (6000-500 B.C.E)
Nilisan ng mga sinaunang
tao ang mga yungib at
nagsimulang paunlarin ang
kanilang pamumuhay ayon
sa kanilang
pangangailangan at hamon
ng kapaligiran.
Hinasa at pinakinis nila
ang dati ay magaspang ng
mga kasangkapang bato.
Nagsimula silang
manirahan sa tabi ng dagat
at ilog. Natutuhan din
nilang magsaka
at mag-alaga ng hayop.
Natuto pa silang gumamit
ng irigasyon sa pagsasaka
ng
palay, taro, nipa, at iba pa.
Ang pagkakaroon ng tiyak
na mapagkukunan ng
pagkain
ng mga sinaunang tao sa
pamamagitan ng
pangingisda at pagsasaka
ang dahilan ng
pagiging sedentaryo o
permanente ng kanilang
paninirahan.
Natuto ring gumawa ng
mga banga at palayok ang
mga sinaunang Pilipino sa
panahong ito. Ginamit nila
itong imbakan ng mga
sobrang pagkain at sisidlan
ng mga
Bato (6000-500 B.C.E)
Nilisan ng mga sinaunang
tao ang mga yungib at
nagsimulang paunlarin ang
kanilang pamumuhay ayon
sa kanilang
pangangailangan at hamon
ng kapaligiran.
Hinasa at pinakinis nila
ang dati ay magaspang ng
mga kasangkapang bato.
Nagsimula silang
manirahan sa tabi ng dagat
at ilog. Natutuhan din
nilang magsaka
at mag-alaga ng hayop.
Natuto pa silang gumamit
ng irigasyon sa pagsasaka
ng
palay, taro, nipa, at iba pa.
Ang pagkakaroon ng tiyak
na mapagkukunan ng
pagkain
ng mga sinaunang tao sa
pamamagitan ng
pangingisda at pagsasaka
ang dahilan ng
pagiging sedentaryo o
permanente ng kanilang
paninirahan.
Natuto ring gumawa ng
mga banga at palayok ang
mga sinaunang Pilipino sa
panahong ito. Ginamit nila
itong imbakan ng mga
sobrang pagkain at sisidlan
ng mga
Bato (6000-500 B.C.E)
Nilisan ng mga sinaunang
tao ang mga yungib at
nagsimulang paunlarin ang
kanilang pamumuhay ayon
sa kanilang
pangangailangan at hamon
ng kapaligiran.
Hinasa at pinakinis nila
ang dati ay magaspang ng
mga kasangkapang bato.
Nagsimula silang
manirahan sa tabi ng dagat
at ilog. Natutuhan din
nilang magsaka
at mag-alaga ng hayop.
Natuto pa silang gumamit
ng irigasyon sa pagsasaka
ng
palay, taro, nipa, at iba pa.
Ang pagkakaroon ng tiyak
na mapagkukunan ng
pagkain
ng mga sinaunang tao sa
pamamagitan ng
pangingisda at pagsasaka
ang dahilan ng
pagiging sedentaryo o
permanente ng kanilang
paninirahan.
Natuto ring gumawa ng
mga banga at palayok ang
mga sinaunang Pilipino sa
panahong ito. Ginamit nila
itong imbakan ng mga
sobrang pagkain at sisidlan
ng mga
8. buto ng kanilang mga
yumao. Dahil sa pag-unlad
ng sinaunang pamayanan
ng mga
Pilipino nagkaroon sila ng
espesyalisasyon sa
paggawa, tulad ng
pagsasaka,
pangingisda, at
pangangaso, gayundin ng
paghahabi, paggawa ng
bangka at
pagpapalayok.
Panahon ng Metal
Natuklasan ng ating mga
ninuno ang paggamit ng
metal. Nahati ito sa
dalawa: ang Maagang
Panahon ng Metal at ang
Maunlad na Panahon ng
Metal.
Maagang Panahon ng
Metal (800-250 B.C.E.)
Ilan sa mga halimbawa ng
mga kasangkapan ng
panahong ito ay natagpuan
sa Palawan, Masbate, at
Bulacan tulad ng sibat,
palaso, at kutsilyo. Gawa
ang mga ito sa tanso at
bronse. Ang tanso ay
maaaring namina nila sa
mga kabundukan, ng
Pilipinas. Samantala,
pinaniniwalaan ang mga
antropologo na ang bronse
buto ng kanilang mga
yumao. Dahil sa pag-unlad
ng sinaunang pamayanan
ng mga
Pilipino nagkaroon sila ng
espesyalisasyon sa
paggawa, tulad ng
pagsasaka,
pangingisda, at
pangangaso, gayundin ng
paghahabi, paggawa ng
bangka at
pagpapalayok.
Panahon ng Metal
Natuklasan ng ating mga
ninuno ang paggamit ng
metal. Nahati ito sa
dalawa: ang Maagang
Panahon ng Metal at ang
Maunlad na Panahon ng
Metal.
Maagang Panahon ng
Metal (800-250 B.C.E.)
Ilan sa mga halimbawa ng
mga kasangkapan ng
panahong ito ay natagpuan
sa Palawan, Masbate, at
Bulacan tulad ng sibat,
palaso, at kutsilyo. Gawa
ang mga ito sa tanso at
bronse. Ang tanso ay
maaaring namina nila sa
mga kabundukan, ng
Pilipinas. Samantala,
pinaniniwalaan ang mga
antropologo na ang bronse
buto ng kanilang mga
yumao. Dahil sa pag-unlad
ng sinaunang pamayanan
ng mga
Pilipino nagkaroon sila ng
espesyalisasyon sa
paggawa, tulad ng
pagsasaka,
pangingisda, at
pangangaso, gayundin ng
paghahabi, paggawa ng
bangka at
pagpapalayok.
Panahon ng Metal
Natuklasan ng ating mga
ninuno ang paggamit ng
metal. Nahati ito sa
dalawa: ang Maagang
Panahon ng Metal at ang
Maunlad na Panahon ng
Metal.
Maagang Panahon ng
Metal (800-250 B.C.E.)
Ilan sa mga halimbawa ng
mga kasangkapan ng
panahong ito ay natagpuan
sa Palawan, Masbate, at
Bulacan tulad ng sibat,
palaso, at kutsilyo. Gawa
ang mga ito sa tanso at
bronse. Ang tanso ay
maaaring namina nila sa
mga kabundukan, ng
Pilipinas. Samantala,
pinaniniwalaan ang mga
antropologo na ang bronse
buto ng kanilang mga
yumao. Dahil sa pag-unlad
ng sinaunang pamayanan
ng mga
Pilipino nagkaroon sila ng
espesyalisasyon sa
paggawa, tulad ng
pagsasaka,
pangingisda, at
pangangaso, gayundin ng
paghahabi, paggawa ng
bangka at
pagpapalayok.
Panahon ng Metal
Natuklasan ng ating mga
ninuno ang paggamit ng
metal. Nahati ito sa
dalawa: ang Maagang
Panahon ng Metal at ang
Maunlad na Panahon ng
Metal.
Maagang Panahon ng
Metal (800-250 B.C.E.)
Ilan sa mga halimbawa ng
mga kasangkapan ng
panahong ito ay natagpuan
sa Palawan, Masbate, at
Bulacan tulad ng sibat,
palaso, at kutsilyo. Gawa
ang mga ito sa tanso at
bronse. Ang tanso ay
maaaring namina nila sa
mga kabundukan, ng
Pilipinas. Samantala,
pinaniniwalaan ang mga
antropologo na ang bronse
9. ay buhat sa mga
mangagalakal ng Timog-
Silanagang Asya na
nakipagkalakalan sa mga
sinaunang Pilipino.
Nahukay rin ang ilang
palamuti tulad ng Ling-ling-
o at ilang yari sa jade.
Natuto na rin ang mga tao
na gumawa ng alahas na
yari sa ginto.
Maunlad na Panahon ng
Metal
Higit na napaghusay ng
mga sinaunang Pilipino
ang kanilang mga
kasangkapang metal.
Natuto ang mga tao na
magpanday ng bakal
upang gawing kagamitan
at armas. Patunay rito ang
mga nahukay na talim ng
sibat, kampit, gulok,
palayok, kutsilyo at iba
pang sandata sa Kalanay
sa Masbate at Novaliches
sa Quezon City.
ay buhat sa mga
mangagalakal ng Timog-
Silanagang Asya na
nakipagkalakalan sa mga
sinaunang Pilipino.
Nahukay rin ang ilang
palamuti tulad ng Ling-ling-
o at ilang yari sa jade.
Natuto na rin ang mga tao
na gumawa ng alahas na
yari sa ginto.
Maunlad na Panahon ng
Metal
Higit na napaghusay ng
mga sinaunang Pilipino
ang kanilang mga
kasangkapang metal.
Natuto ang mga tao na
magpanday ng bakal
upang gawing kagamitan
at armas. Patunay rito ang
mga nahukay na talim ng
sibat, kampit, gulok,
palayok, kutsilyo at iba
pang sandata sa Kalanay
sa Masbate at Novaliches
sa Quezon City.
ay buhat sa mga
mangagalakal ng Timog-
Silanagang Asya na
nakipagkalakalan sa mga
sinaunang Pilipino.
Nahukay rin ang ilang
palamuti tulad ng Ling-ling-
o at ilang yari sa jade.
Natuto na rin ang mga tao
na gumawa ng alahas na
yari sa ginto.
Maunlad na Panahon ng
Metal
Higit na napaghusay ng
mga sinaunang Pilipino
ang kanilang mga
kasangkapang metal.
Natuto ang mga tao na
magpanday ng bakal
upang gawing kagamitan
at armas. Patunay rito ang
mga nahukay na talim ng
sibat, kampit, gulok,
palayok, kutsilyo at iba
pang sandata sa Kalanay
sa Masbate at Novaliches
sa Quezon City.
ay buhat sa mga
mangagalakal ng Timog-
Silanagang Asya na
nakipagkalakalan sa mga
sinaunang Pilipino.
Nahukay rin ang ilang
palamuti tulad ng Ling-ling-
o at ilang yari sa jade.
Natuto na rin ang mga tao
na gumawa ng alahas na
yari sa ginto.
Maunlad na Panahon ng
Metal
Higit na napaghusay ng
mga sinaunang Pilipino
ang kanilang mga
kasangkapang metal.
Natuto ang mga tao na
magpanday ng bakal
upang gawing kagamitan
at armas. Patunay rito ang
mga nahukay na talim ng
sibat, kampit, gulok,
palayok, kutsilyo at iba
pang sandata sa Kalanay
sa Masbate at Novaliches
sa Quezon City.
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Panuto: Isulat sa patlang
ang TAMA kung ang
isinasaad ng mga
sumusunod na
pangungusap ay
naaangkop at MALI naman
kung hindi naaangkop.
____1. Sa Panahon ng
Paleolitiko tinatayang
nabuhay ang mga Taong
Panuto: Isulat sa patlang
ang TAMA kung ang
isinasaad ng mga
sumusunod na
pangungusap ay
naaangkop at MALI naman
kung hindi naaangkop.
____1. Natutuhan ng mga
Pilipino ang pagkain ng
prutas at gulay sa
Panuto: Kilalanin ang mga
pahayag kung itoy
naglalarawan sa
Panahong Paleolitiko at
sa ikalawang hanay para
sa Panahong Neolitiko at
Ikatlong hanay para sa
Panahon ng Metal.
Pana Pana Pana
Panuto: Kilalanin ang mga
pahayag kung itoy
naglalarawan sa
Panahong Paleolitiko at
sa ikalawang hanay para
sa Panahong Neolitiko at
Ikatlong hanay para sa
Panahon ng Metal.
Pana Pana Pana
10. Tabon.
____2. Ilang halimbawa ng
mga kasangkapan noong
Maagang Panahon ng
Metal ay natagpuan sa
Puerto Prinsesa, Malate, at
Bulacan.
____3. Natutong magsaka
at maghayupan ang mga
Pilipino sa Panahon ng
Neolitiko.
____4. Sa Panahong
Paleolitiko pangangaso at
pangangalap ng pagkain
ang kanilang paraan ng
pamumuhay.
____5. Hinasa at pinakinis
ng mga tao ang dati ay
magaspang na mga
kasangkapang bato sa
Panahon ng Metal.
Panahon ng Neolitiko.
____2. Sa panahon ng
Metal ang mga Pilipino ay
natutong magpaamo ng
mga hayop tulad ng
kambing, baka at baboy.
____3. Nakagawa ng mga
palamuti at disenyo gaya
ng mga hikaw, kuwintas at
pulseras ang mga Pilipino
sa panahon ng Metal.
____4. Sa panahon ng
Paleolitiko ang mga
Pilipino ay umaasa lamang
sa kalikasan.
____5. Bronse ang unang
metal na ginamit ng mga
Pilipino sa Panahon ng
Metal.
hong
Paleo
litiko
hong
Neolit
iko
hon
ng
Metal
1. Pag-unlad ng
transportasyon
2. Nanirahan ang mga tao
sa mga yungib.
3. Natututong magsaka at
maghayupan ang mga
Pilipino.
4. Gumamit ang mga tao
ng magaspang na
kasangkapang bato.
5. Nagawa nila ang mga
talim ng sibat, kutsilyo at
iba pang sandata.
hong
Paleo
litiko
hong
Neolit
iko
hon
ng
Metal
1. Paggamit ng backloom
weaving para sa
paghahabi ng tela
2. Naging permanente o
sedentaryo ang
paninirahan ng mga tao
3. Natutong gumawa ng
banga at palayok ang mga
sinaunang Pilipino.
4. Gumawa ng mga alahas
at kagamitang pandigma
gamit ang tanso.
5. Naninirahan ang mga
tao sa tabi ng mga dagat at
ilog.
G. Paglalapat ng Aralin
sa pang-araw-araw na
buhay
Bilang isang mag-aaral,
paano mo
mapapahalagahan ang uri
ng pamumuhay ng mga
sinaunang Pilipino sa
kasalukuyang panahon?
Bilang isang mag-aaral,
paano mo
mapapahalagahan ang uri
ng pamumuhay ng mga
sinaunang Pilipino sa
kasalukuyang panahon?
Magbigay ng limang (5)
pagbabago sa ating
pamumuhay ngayon
nawala na sa panahon ng
mga sinaunang Pilipino.
Magbigay ng limang (5)
pagbabago sa ating
pamumuhay ngayon
nawala na sa panahon ng
mga sinaunang Pilipino.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang isa sa mga
paraan ng pamumuhay ng
mga sinaunang Pilipino sa
panahong pre-kolonyal?
Ano ang isa sa mga
paraan ng pamumuhay ng
mga sinaunang Pilipino sa
panahong pre-kolonyal?
Anong uri ng pamumuhay
ang mayroon ang mga
sinaunang Pilipino?
Anong uri ng pamumuhay
ang mayroon ang mga
sinaunang Pilipino?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat sa patlang
ang Panahong
Paleolitiko, Panahong
Neolitiko, o Panahong
Panuto: Isulat sa patlang
ang Panahong
Paleolitiko, Panahong
Neolitiko, o Panahong
Panuto: Punan ang bawat
hanay ng mahahalagang
impormasyon tungkol sa
mga sinaunang Pilipino.
Panuto: Bilang isang mag-
aaral, ano-ano sa tingin mo
ang naging kasanayang
nagpaunlad sa mga
11. Metal ang isinasaad ng
bawat pangungusap.
_____________1. Ang
mga tao ay
nakipagkalakalan sa mga
mangangalakal sa Timog-
Silangang Asya.
_____________2.
Nanirahan ang mga tao sa
mga yungib.
_____________3.
Gumamit ang mga tao ng
magagaspang na
kasangkapang bato.
_____________4.
Natutong magmina ang
mga tao sa mga
kabundukan.
_____________5.
Nanirahan ang mga tao sa
tabi ng mga dagat at ilog.
Metal ang isinasaad ng
bawat pangungusap.
_____________1.
Gumawa ng talim sibat,
gulok, kutsilyo at iba pang
sandata.
_____________2. Naging
permanente ang
paninirahan ng mga tao.
_____________3.
Natutong magsaka at mag-
alaga ng hayop ang mga
Pilipino.
_____________4.
Nagkaroon ng
espesyalisasyon sa
paggawa ang mga tao.
_____________5.
Panahong nabuhay ang
Taong Tabon.
PANA
HON
G
PRE-
KOLO
NYAL
URI
NG
KASA
NGK
APAN
PARA
AN
NG
PAM
UMU
HAY
sinaunang Pilipino at ano
ang mga kasanayang
mayroon ka na nais mong
gawin?
Mga
kasanaya
n ng mga
sinaunan
g Pilipino
Mga
nakasana
yan ng
sinaunan
g Pilipino
na nais
kong
gawin
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
12. para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Prepared by: Checked by:
ANA MARIE A. MANUEL JOANNE P. LOPENA
Teacher School Head