Esp june 29 july 3,2015 monday june 29 (autosaved)
1. 1
Monday June 29,2015
Aralin 5
Sa Maayos na Kaisipan, May Tamang
Pagninilay
I.Layunin:
Nakapagninilay-nilay ng katotohanan
mula sa mga napanoodna programang
pantelebisyon
II.Paksa/Pagpapahalaga:
Mapanuring Pag-iisip(CriticalThinking)
a.Mga Kagamitan: sulatangpapel, bond
paper,kuwaderno
b.Integrasyon: Media Literacy
Filipino – Sining ng Pakikipagtalastasan
III.Pamamaraan:
1. Ipabasa sa mga mag-aaral ang usapan ng
dalawang mag-aaral. Ihanda ang mag-
aaral sa pamantayan sa pagbabasa.
2. Pagsumikapang maipalabas sa mga mag-
aaral ang kanilang mga naisinsa buhay na
kaya nilang gawin sa kanilang edad.
Gamitin ang konsepto ng konstruktibismo
kung saan gagamitin ng mga mag-aaralang
kanilang mga karanasan para masagot ang
tanong ng guro.
3. Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga
tanong:
a. Tungkol saan ang pinag-uusapan ng
dalawang bata sa larawan?
b. Nakatulong ba kay Bong ang kaniyang
napanoodsa telebisyon? Ipaliwanag.
c. Paano ito nakaapekto sa kanilang
kaisipan at damdamin?
d. Kung ikaw si Bong,gagawin mo ba ang
sinabi ni Jessa? Pangatwiranan.
4. Ipatala sa mga mag-aaral ang huli nilang
napanoodsa telebisyonat hayaan silang
ipaliwanag kung ano ang naging epekto
nito sa kanilang damdamin at kaisipan.
5. Talakayin ang mga kasagutan ng mga
mag-aaral.Sa bahaging ito
ng pagtalakay,maging sensitibosa
kanilang mga kasagutan.
4.Paglalahat:
Ano ang epekto sa atin ng panonoodnatin
ng mga programa sa telebisyon?
Malaki ang epekto ng programa sa
telebisyon na maaaring nakatutulong o
nakasasama sa manonood.
5.Paglalapat:
Ang mga p[rograma ba sa telebisyon na
nagpapakita ng karahasan ay dapat
panoorin ng mga bata?Bakit?
IV.Pagtataya:
Punan ang loob ng hugis ng iyong mga
napanoodsa telebisyon.Paano
nakaaapekto ang mga ito sa iyong kaisipan
at damdamin?Gawin ito sa iyong
kuwaderno.
2. 2
Layunin
Napapaliwanag na ang klima ay may
kinalaman sa uri ng mga pananim at hayop
sa Pilipinas
Paksang Aralin
Paksa : Ang Kinalamanng Klima sa mga
Uri ng Pananim at Hayopsa Pilipinas
Kagamitan : mapa ng Pilipinas,malaking
larawan ng kagubatan,mga ginupit na
larawan ng mga piling pananimat hayop
na nakikita at dinakikita
sa bansa, scotchtape o masking
tapeSanggunian : Learner’s Material,pp.
38–47
K to 12 – AP4AAB-Ie-f-8
III.Pamamaraan
A. Panimula
1.Balitaan:
2.Balik-aral:
Mga salikna may kinalaman sa klima mga
-pagbibigay kahulugano terminolohiya—
sa mga sumusunod:
temperatura, climatechange,mga hanging
monsoon (hanging amihan,hanging
habagat),apat na uri ng klima,bagyo,at
mga babala ng bagyo.
3.Paghahanda:
Maghanda ng malaking larawan ng
isang kagubatan.Ipaskil ito sa pisara.
Mamigay sa mga bata ng mga ginupit na
larawan ng mga piling
pananim at hayopna nakikita at di-
nakikita sa bansa.Ibigay ang larawan ng
mga pananim sa mga babae at sa mga lalaki
naman ang
mga larawan ng mga hayop.Ipasuri sa mga
bata ang larawan.Ipadikit sa malaking
larawan ang mga pananim at hayopna sa
Pilipinas lamang
makikita.Iugnay ang pambungadna
gawaing ito sa tatalakaying aralin.
B. Paglinang na Gawain:
1. Pagganyak:
Ano ang kinalaman ng klima sa uri ng
pananim at hayopna mayroon sa bansa?
2. Paglaladhad/Pagtatalakay:
Pag-usapan ang mga pananim na
nabubuhay sa bansa.
Bakit kaya palay ang pangunahing
pananim sa bansa?
Nakakaapekto ba ang iba’t ibang uri ng
klima sa mga pananim na nabubuhay sa
bansa?
3. Pagpapahalaga:
Bilang mga mag-aaral ano ang
maimumungkahi ninyo para mapangalaan
natin ang iba’t ibang uri ng halaman na
nabubuhay sa Pilipinas?
IV.Pagtataya
Ilarawan ang kinakailangan sa
pagpapalaki at pagpaparami ng
sumusunod:
1. tangili
2. yakal
3. apitong
4. lauan
5. molave.
Takdang Gawain
1. Gumawa ng talaan ng mga pananim na
makikita sa inyong lugar.
Araling Panlipunan
IV-Del Pilar 6:20-7:10
IV-Bonifacio 7:10-8:00
IV-Mabini 8:00-8:50
IV-Jacinto 9:40-10:30
IV-Rizal 10:30-11:20
3. 3
I. LAYUNIN:
1. Naiisa-isa ang matatagumpayna
entrepreneursa ating bansa
II. PAKSANG ARALIN:
Paksa: Matagumpay na mga
Entrepreneursa Ating Bansa
(Socorro Ramos,John Gokongwei Jr.,
Tony Tan Caktiong,MannyVillar,Henry
SY, David Consunji,)
Sanggunian:
Batayang Aklat sa Edukasyong
Pantahanan at Pangkabuhayan
Kagamitan:
larawan ng mga entrepreneur sa ating
bansa
III.PAMAMARAAN:
A. Balik-aral:
Sinu-sino ang mga kilalang entrepreneur n
gating bansa na napag-aralan na natin?
B.Pagganyak:
Kung ikaw ay magtatayo ng isang
negosyo ano ang negosyo na nais mong
itayo at bakit?
B. Paglalahad:
Ipakita ang iba pang mga larawan ng
mga kilalang entrepreneur ng bansa.Pag-
usapan ang mga ito.
C.Pagtatalakay:
Sinu-sino ang mga matatagumpay na
entrepreneurng bansa?
Anu-ano ang kanilang mga negosyong
itinayo?
D. PAGLALAHAT
Sinu-sino ang mga matatagumpay na
negosyante/entrepreneur ng bansa?
Ang ilan sa mga matatagumpay at
kilalang negosyante/entrepreneur ng
bansa ay SocorroRamos,John Gokongwei
Jr., Tony Tan Caktiong,Manny
Villar,Henry SY, DavidConsunji.
E.Paglalapat:
Mayaman lang ba ang nagtatagumpaysa
buhay o sa larangan ng negosyo?
Para tayo ay maging matagumpay ano ang
dapat nating gawin?
VI. PAGTATAYA:
A. Isulat sa papel ang titikng wastong
sagot.
1. Nagsimula ang National Bookstore sa
isang barong-barong,sa pamumuno ni___.
a. Henry Sy c.Socorro Ramos
b. Andrew Tan d. Lucio Tan
2. Ang negosyongniyang Pampanga’s Best
ang nangunguna sa pagbebenta ng tocino
at iba pang produktong gawa sa karne.
a. Lolita Hizon c. Tony Tan Caktiong
b. Alfredo Yao d. Manny Villar
3. Sinasabingisa sa mga matagumpay na
negosyantesa Pilipinas.Siya ang
nagmamay-aring Hapee toothpaste.Ang
kaniyang pagiging malikhain sa paggawa
ng panlinis ng ngipin ang naging susi sa
kaniyang pagiging maunlad.
a. Manny Villar c.Cecilio Pedro
b. Tony Tan Caktiong d. SocorroRamos
4. Siya ang punong tagapamahala ng San
Miguel Corporation,ang pinakamalaking
korporasyon ng pagkain,inuminat iba
pang produkto na may mga tanggapan pa
sa China, Indonesia,Malaysia,Thailand,
at Vietnam.
a. David Consunji c. Henry Sy
b. Socorro Ramos d. Danding Cojuangco
5. Siya ang nagmamay-aring Philippine
Airlines na pangunahingpaliparansa
Edukasyong P antahanan at P angkabuhayan
IV-Jacinto 9:00-9:40
IV-Del P ilar 11:20-12:00
4. 4
bansa.Siya rin ang nasa likodng Asia
Brewery at Fortune Tobacco.
a. Danding Cojuangco c.Henry Sy
b. Lucio Tan d. Andrew Tan
V.Takda:Magtala ng iba pang kilalang
entrepreneurng bansa.
5. 5
Tuesday June 30,2015
Aralin 5
Sa Maayos na Kaisipan, May Tamang
Pagninilay
I.Layunin:
Nakapagninilay-nilay ng katotohanan
mula sa mga napanoodna programang
pantelebisyon
II.Paksa/Pagpapahalaga:
Mapanuring Pag-iisip(CriticalThinking)
a.Mga Kagamitan: sulatangpapel, bond
paper,kuwaderno
b.Integrasyon: Media Literacy
Filipino – Sining ng Pakikipagtalastasan
III.Pamamaraan:
A.PanimulangGawain:
a. Balik-aral:
Pag-usapang muli ang usapan ng dalawang
bata?
b. Pagganyak:
Anu-ano ang mga programang
pinanonoodninyo sa telebisyon?May mga
aral ba kayong natututunan mula sa mga
program,ang napanoodninyo?
B.Panlinang na Gawain:
a. Paglalahad/Pangkatang Gawain:
1.Bumuo ng limang pangkat.
2. Magtala ng mga impormasyonng inyong
napanoodsa telebisyon.
3. Masusi ninyo itong pag-aralan at pumili
para sa isang dula-dulaan.Sundin ang
template sa ibaba.
4. Mula sa kahon ay sumulat ng simpleng
script.
5. Pumili ng mga artista at direktor mula
sa script ng inyong pangkat para sa inyong
palabas.
Sa unang kolum,itatala ng mga mag-aaral
ang mga programang kanilangnapanood.
Ipoproseso ito kung ang kanilang
napanooday may positibo at negatibong
aspekto.
Sa ikalawang kolum ay ilalagay ang aral
ng programang napanoodat ang hamon ay
ilalagay sa ikatlong kolum.
Programang
Napanood
Aral Hamon
1.
2.
3.
4.
5.
b.Pagtatalakay:
1.. Masusing pag-aaralan ng mga mag-
aaral ang kanilang itinala.Mula rito,ang
bawat pangkat ay pipili ng kanilang
gagawing dula-dulaan.
2. Bigyan ang bawat pangkat ng tatlong
minuto para sa presentasyon. Gawing
magaan sa mag-aaral ang pag-uulat sa
unahan.
c.Paglalahat;
Ano ang dapat nating tandaan kung
tayo ay manonoodng programasa
telebisyon?
Suriing mabuti ang mga programang
ipinalalabas sa telebisyon bago
paniwalaan.
c.Paglalapat;
Pagpapakita ng dula-dulaang inihanda ng
mga bata?
IV.Pagtataya:
Pag-isipan at sagutin ang tanong na ito:
Nakatutulong ba ang mga programang
napanoodmo sa iyong pagpapasiya pagka-
tapos mo itong suriin?Pangatwiranan.
V.Takda:
Gumawa ng tatlong simpleng postersa
temang “Kaya Kong MagingMapanuring
Manonood,Bukas ang Isipsa Tamang
Gawi at Asal.
6. 6
Wednesday July 1,2015
Aralin 5
Sa Maayos na Kaisipan, May Tamang
Pagninilay
I.Layunin:
Nakapagninilay-nilay ng katotohanan
mula sa mga napanoodna programang
pantelebisyon
II.Paksa/Pagpapahalaga:
Mapanuring Pag-iisip(CriticalThinking)
a.Mga Kagamitan: sulatangpapel, bond
paper,kuwaderno
b.Integrasyon: Media Literacy
Filipino – Sining ng Pakikipagtalastasan
III.Pamamaraan:
A.PanimulangGawain:
1.Balik-aral:
Ipalabas sa mga bata ang ginawa nilang
postern may “Kaya Kong Maging
Mapanuring Manonood,Bukas ang Isipsa
Tamang Gawi at Asal."
2.Pagganyak;
Pag-usapan ang ginawang poster ng mga
mga-aaral:
B.Panlinang na Gawain:
1.Paglalahad:
Ang larawan ng ulo ay iginuhit upang
maging sentro ng pagproseso ng napanood
ng mga mag-aaral.Sa kahon A, B at C itala
ang mga nasa isip ninyo nang matapos
ninyong mapanoodang mga anunsiyoo
programa sa telebisyon.
Sa loob naman ng puso,itala ang
kabutihang dulot ng iyong napanoodsa
telebisyon na pumukaw sa iyong
damdamin.
2.Pagtatalakay:
1.Ano ang nasa isip ninyo nang
pinagsama-sama ang inyong karanasan sa
napanoodninyongbalita o programa sa
telebisyon?
3.Paglalahat:
Sino o ano ang ahensiya ng pamahalaan na
namamahala sa mga pinalalabas sa
telebisyon ?
Ang Lupon sa Pagrerepaso at Pag-uuri
ng Sineat Telebisyon o Movie and
Television ReviewandClassification
Board,dinadaglat na MTRCB,ay ang
ahensiya ng pamahalaan ng Pilipinas na
responsable sa regulasyon ng telebisyon at
pelikula,pati na rin ang sari-saring uri ng
de-bidyong midya,na makikita at/o
ikinakalakal sa bansa.
4.Paglalapat:Lahat ba ng programa sa
telebisyon ay angkopsa mga batang
m,anonood?Ipaliwanag.
IV.Pagtataya:
Gumuhit ng araw ( ) sa bilang ng mga
sitwasyon na may bukas kang pag-iisipat
ulap( ) naman kung hindi mo ito
naisagawa nang may bukas na pag-iisip.
Itala ito sa iyong kuwaderno.
_______1.Nakapanoodako ng
programang walang karahasan sa
telebisyon.
_______2.Inililipat ko nang estasyon
kapag may ipinalalabas na malalaswang
panoorin.
_______3.Naiisa-isa ko ang mga taong
may magandang pagganapsa teleserye.
_______4.Natutuwa ako kapag may
magandang balita ang programa sa
telebisyon.
_______5.Naipaliliwanag ko nang
maayos sa harap ng aking kamag-aral ang
nangyari sa programang akingpinanood. o
puna sa napanood.
7. 7
Thursday July 2,2015
Aralin 5
Sa Maayos na Kaisipan, May Tamang
Pagninilay
I.Layunin:
Nakapagninilay-nilay ng katotohanan
mula sa mga napanoodna programang
pantelebisyon
II.Paksa/Pagpapahalaga:
Mapanuring Pag-iisip(CriticalThinking)
a.Mga Kagamitan: sulatangpapel, bond
paper,kuwaderno
b.Integrasyon: Media Literacy
Filipino – Sining ng Pakikipagtalastasan
III.Pamamaraan:
A.PanimulangGawain:
1.Balik-aral:
Sino o ano ang ahensiya ng pamahalaan
na namamahala sa mga programa na
ipinalalabas sa telebisyon?
2.Pagganyak:
Ano ang nakikita ninyo sa pinakababang
bahagi ng inyong telebisyon?
B.Panlinang na Gawain:
1.Paglalahad:
Ipabasa ito sa mga mag-aaral nang may
pang-unawa.Ipaliwanag nangmahusay
ang mensahe nito upang lubos itong
maisapuso ng mga mag-aaral.
Ayon sa MTRCBmay anim na baitang sa
pag-uuri-uri ng mga pelikulang ipinapakita
sa Pilipinas:
G o GP - Para sa lahat ng manonood(mula
sa Ingles na GeneralPatronage)
PG-13- Patnubay at Gabay.Mga batang
labintatlong(13)taong gulang pababa ay
nangangailangan ng pagbabantay ng
nakatatanda (mula sa Ingles na Parental
Guidance)
R-13 - Para lamang sa mga taong
labintatlong(13)taong gulang pataas
(mula sa Ingles na Restricted)
R-16 - Para lamang sa mga taong labing-
anim (16) na taong gulang pataas
R-18 - Para lamang sa mga taong
labingwalong(18)taong gulang pataas.
X - Bawal ipalabas sa publiko
May tatlong baitang ng pag-uuriang
kasalukuyang ginagamit ng
MTRCBsa pag-uuri ng mga programa sa
telebisyon:
G - Para sa lahat ng manonoodo General
Patronage
PG - Patnubay at gabay ng magulangang
kailangan o Parental Guidance
SPG - Mahigpit na patnubay at gabay ng
magulang ang kailangan.Sa mga palabas ng
MTRCBna nagpapahayag ng baitang ng
isang programa,ito ay tinatawag na
“Striktong Patnubay at Gabay” o Strong
Parental Guidance.
2.Pagtatalakay:
Ano ang mensaheng nais iparating sa atin
ng ating binasa mula sa MTRCB?
-Nararapat ba nating sundin ang mga
alituntuninng MTRCB?Bakit?
- Kung ang mga gumagawa ng programa sa
telebisyon ay hindi susunodsa mga
alituntuninng MTRCBano sa palagay
ninyo ang maaringmangyarisa kanilang
programa?
3.Paglalahat:
Paano nakakatulong sa atin ang mga
programa na ating pinanonoodsa
telebisyon?
Ang pagkakaroon ng bukas na isipan sa
mga pangyayari ayonsa iyong napanooday
tumutulongsa atin na makapagpasiya
nang matibay at tama.Ang tamang gabay
at patnubay ng mga magulang sa mga bata
8. 8
ay kailangan.Nasa atin na ang pagsunod
upang hindi tayo mapahamak.
3. Paglalapat:
Ano ang dapat gawin ng inyongmga
magulang kung ang programa na inyong
pinanonoodsa telebisyon ay may kasamang
karahasan?
IV.Pagtataya:
Isulat sa patlang Tama o Mali:
____1.Huwag pansinin ang paalala ng
MTRCB tungkol sa programa sa telebisyon
na iyong pinanonood?
____2.Anglahat ng mga programa sa
telebisyon ay angkopsa lahat ng mga
batang manonood.
____3.Ang mga cartoons na palabas sa
telebisyon ay nararapat na gayahinng mga
batang manonood?
____4.Huwagpansinin ang paalala ng
mga magulang hinggilsa programa o
palabas na nais ninyongpanoorin sa
telebisyon?
____5.Angmga palabas na nagtuturong
mabuting asal ay nararapat na panoorinng
mga bata?
V.Takda;
Humanda sa maikling pagsusulit: