10
- 1. 16 หลักภาษาฯ ป.6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การอ่านคาในภาษาไทย
เรื่องที่ 1 การอ่านออกเสียงคาควบแท้
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 การอ่านออกเสียงคาควบแท้
เวลา 1 ชั่วโมง
1. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด
การอ่านออกเสียงคาที่มีพยัญชนะควบกล้า จะต้องอ่านออกเสียงให้ชัดเจน ถูกต้องตามอักขรวิธี และบอกความหมาย
ของคาได้
2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ท 1.1 ป.6/1 อ่านออกเสียงบทร้อยแก้วและบทร้อยกรองได้ถูกต้อง
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
- อ่านออกเสียงคาควบแท้ได้ถูกต้อง
3. สาระการเรียนรู้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
การอ่านออกเสียงและการบอกความหมายของบทร้อยแก้วและบทร้อยกรอง ประกอบด้วย
- คาที่มีพยัญชนะควบกล้า
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการสื่อสาร
4.2 ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการสังเกต
2) ทักษะการเปรียบเทียบ
4.3 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทางาน
- 2. 17 หลักภาษาฯ ป.6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การอ่านคาในภาษาไทย
เรื่องที่ 1 การอ่านออกเสียงคาควบแท้
6. กิจกรรมการเรียนรู้
วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ : เทคนิคคู่คิด
นักเรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การอ่านคาในภาษาไทย
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
สื่อการเรียนรู้ : เกม ขานไข – ใบ้คา – เขียนความ คาถามกระตุ้นความคิด
นักเรียนคิดว่า การอ่านออกเสียงคา
ในบัตรคา มีผลต่อการใบ้คาหรือไม่
อย่างไร
(มีผลต่อการใบ้คา เพราะหากออกเสียงผิด
จะทาให้ความหมายของคาเปลี่ยนและจะต้อง
ใบ้คาตามคาที่ได้ยิน)
1. ครูอาสาสมัครนักเรียน 3 คน ออกมาเป็นตัวแทนในการเล่นเกม
ขานไข – ใบ้คา – เขียนความ
2. ครูอธิบายกติกาในการเล่นเกม เพื่อให้นักเรียนเข้าใจและปฏิบัติได้
อย่างถูกต้อง หรือให้นักเรียนศึกษาเพิ่มเติมจากเอกสารประกอบ
การสอน
3. นักเรียนร่วมกันเล่นเกมตามกติกา จากนั้นร่วมกันอภิปรายประโยชน์
ที่ได้รับจากการเล่นเกม
4. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด
ขั้นสอน
สื่อการเรียนรู้ : 1. หนังสือเรียน หลักภาษาฯ ป.6
2. ใบงานที่ 1.1
คาถามกระตุ้นความคิด
นักเรียนคิดว่า การอ่านออกเสียงคา
ควบกล้าให้ชัดเจนช่วยในการสื่อสาร
ได้อย่างไร
(ช่วยให้สื่อสารได้ตรงวัตถุประสงค์ และมี
ประสิทธิภาพในการสื่อสาร)
1. นักเรียนจับคู่กับเพื่อนที่นั่งใกล้กัน แล้วช่วยกันคิดและรวบรวมคา
ที่มีลักษณะคล้ายกับคาที่ปรากฏในการเล่นเกม
2. นักเรียนแต่ละคู่ตรวจสอบความถูกต้องของตัวอย่างคาที่รวบรวมไว้
3. ครูให้นักเรียนสังเกตคาที่ครูยกตัวอย่าง แล้วให้อ่านออกเสียงและ
บอกความหมายของคา เช่น คู – ครู กาบ – กราบ
พาย – พราย – พลาย
4. ครูให้นักเรียนศึกษาความรู้เรื่อง การอ่านออกเสียงคาที่มีพยัญชนะ
ต้น 2 ตัว ออกเสียงควบกล้า จากหนังสือเรียน
5. นักเรียนแต่ละคู่ฝึกอ่านออกเสียงคาที่มีพยัญชนะควบกับ ร ล ว
6. ครูสังเกตการอ่านออกเสียง เพื่อให้สามารถแก้ไขข้อบกพร่องในการ
อ่านออกเสียงของนักเรียนให้ถูกต้อง
7. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด
8. ครูให้นักเรียนทาใบงานที่ 1.1 เรื่อง อ่านออกเสียงอย่างไรให้
ถูกต้อง จากนั้นแลกเปลี่ยนคาตอบกับคู่ของตนเอง หากคาตอบและ
การอ่านออกเสียงคาไม่ตรงกัน ให้ร่วมกันอภิปรายคาตอบจนได้
ข้อสรุปที่ถูกต้อง แล้วแก้ไขใบงานให้ถูกต้องและอ่านออกเสียงอย่าง
ชัดเจนร่วมกันจนมั่นใจก่อนนาส่งครูตรวจ
- 3. 18 หลักภาษาฯ ป.6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การอ่านคาในภาษาไทย
เรื่องที่ 1 การอ่านออกเสียงคาควบแท้
9. ครูสุ่มนักเรียนทีละคนออกมานาเสนอคาตอบในใบงานที่ 1.1
หน้าชั้นเรียน ครูตรวจสอบความถูกต้องและกล่าวชมเชยนักเรียน
ที่ทาได้ถูกต้อง
ขั้นสรุป
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : — คาถามกระตุ้นความคิด
การพูดคุยสนทนาในชีวิตประจาวัน
จาเป็นที่จะต้องออกเสียงคาควบกล้า
ให้ชัดเจนหรือไม่ เพราะเหตุใด
(จาเป็น เพราะคาที่มีพยัญชนะควบกล้า
หากไม่ออกเสียงควบกล้าจะทาให้ความหมาย
เปลี่ยนไป เช่น ปลา – ปา กลาย – กาย)
1. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด
2. ครูและนักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับความสาคัญ
ของการอ่านออกเสียงคาควบกล้า จากนั้นร่วมกันสรุปความสาคัญ
และประโยชน์ของการออกเสียงคาควบกล้าที่ชัดเจนในการสื่อสาร
3. ครูเสนอแนะให้นักเรียนอ่านหนังสือเกี่ยวกับการออกเสียงคาที่มี
พยัญชนะควบกล้า เพื่อฝึกอ่านออกเสียงให้ถูกต้อง ชัดเจน และ
คล่องแคล่ว แล้วจดบันทึกความรู้ลงในแบบบันทึกการอ่าน
7. การวัดและประเมินผล
วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 (ประเมินตามสภาพจริง)
ตรวจใบงานที่ 1.1 ใบงานที่ 1.1 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ตรวจแบบบันทึกการอ่าน แบบบันทึกการอ่าน ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้
และมุ่งมั่นในการทางาน
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน ภาษาไทย : หลักภาษาและการใช้ภาษา ป.6
2) เกม ขานไข – ใบ้คา – เขียนความ
3) ใบงานที่ 1.1 เรื่อง อ่านออกเสียงอย่างไรให้ถูกต้อง
8.2 แหล่งการเรียนรู้
—
- 4. 19 หลักภาษาฯ ป.6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การอ่านคาในภาษาไทย
เรื่องที่ 1 การอ่านออกเสียงคาควบแท้
เอกสารประกอบการสอน
เกม ขานไข – ใบ้คา – เขียนความ
วิธีเล่น
1. ครูขออาสาสมัครนักเรียน 3 คน ออกมาที่หน้าชั้นเรียนเพื่อเป็นตัวแทนในการเล่นเกม ขานไข – ใบ้คา – เขียนความ
2. ครูอธิบายกติกาในการเล่นเกม เพื่อให้นักเรียนเข้าใจ ดังนี้
1) ตัวแทนคนที่ 1 อ่านบัตรคา แล้วกระซิบบอกคากับตัวแทนคนที่ 2
2) ตัวแทนคนที่ 2 ใบ้คาตามที่ได้ยินจากตัวแทนคนที่ 1 กระซิบบอก
3) ตัวแทนคนที่ 3 เขียนคาตอบที่ประมวลจากการใบ้คาของตัวแทนคนที่ 2 ลงในกระดาน ส่วนนักเรียนคนอื่นๆ
ให้เขียนคาตอบลงในสมุดของตนเอง
4) นักเรียนปฏิบัติกิจกรรม ข้อ 1) – 3) จนครบทั้ง 3 บัตรคา
กอง กรอง กลอง
3. ครูร่วมเฉลยคาตอบกับนักเรียน โดยการแสดงแถบประโยคความหมายของแต่ละคา ดังนี้
กอง หมายถึง ลักษณะการกองรวมกัน สุมกันไว้
กรอง หมายถึง การคัดเอากากออกจากสิ่งที่เป็นน้า
กลอง หมายถึง เครื่องตี มีลักษณะกลวงกลม ขึงด้วยหนัง
4. นักเรียนตรวจสอบคาตอบของตนเองว่าถูกต้องหรือไม่ โดยครูกาหนดคะแนนเป็น บัตรคาละ 5 คะแนน
5. ครูให้นักเรียนสรุปผลคะแนน จากนั้นครูชื่นชมนักเรียนที่สามารถตอบได้ถูกต้องทุกข้อ และให้นักเรียนออกมา
บอกเคล็ดลับในการตอบคาถามจากการเล่นเกม
- 5. 20 หลักภาษาฯ ป.6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การอ่านคาในภาษาไทย
เรื่องที่ 1 การอ่านออกเสียงคาควบแท้
ใบงานที่ 1.1 เรื่อง อ่านออกเสียงอย่างไรให้ถูกต้อง
คาชี้แจง ให้นักเรียนเขียนคาอ่าน และอ่านออกเสียงคาที่กาหนดให้ถูกต้อง
1. พริ้มเพรา อ่านว่า
2. พลาดพลั้ง อ่านว่า
3. ขรุขระ อ่านว่า
4. ประปราย อ่านว่า
5. ปรับปรุง อ่านว่า
6. กลาดเกลื่อน อ่านว่า
7. ปลาพร้า อ่านว่า
8. พลิกแพลง อ่านว่า
9. ปราชญ์ อ่านว่า
10. ผลาญ อ่านว่า
11. ขลาด อ่านว่า
12. ตรวจตรา อ่านว่า
- 6. 21 หลักภาษาฯ ป.6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การอ่านคาในภาษาไทย
เรื่องที่ 1 การอ่านออกเสียงคาควบแท้
ใบงานที่ 1.1 เรื่อง อ่านออกเสียงอย่างไรให้ถูกต้อง
คาชี้แจง ให้นักเรียนเขียนคาอ่าน และอ่านออกเสียงคาที่กาหนดให้ถูกต้อง
1. พริ้มเพรา อ่านว่า พริ้ม – เพรา
2. พลาดพลั้ง อ่านว่า พลาด – พลั้ง
3. ขรุขระ อ่านว่า ขรุ – ขระ
4. ประปราย อ่านว่า ประ – ปราย
5. ปรับปรุง อ่านว่า ปรับ – ปรุง
6. กลาดเกลื่อน อ่านว่า กลาด – เกลื่อน
7. ปลาพร้า อ่านว่า ปลา – พร้า
8. พลิกแพลง อ่านว่า พลิก – แพลง
9. ปราชญ์ อ่านว่า ปราด
10. ผลาญ อ่านว่า ผลาน
11. ขลาด อ่านว่า ขลาด
12. ตรวจตรา อ่านว่า ตรวด – ตรา
เฉลย
- 7. 22 หลักภาษาฯ ป.6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การอ่านคาในภาษาไทย
เรื่องที่ 1 การอ่านออกเสียงคาควบแท้
แบบบันทึกการอ่าน
ชื่อหนังสือ ชื่อผู้แต่ง นามปากกา
สานักพิมพ์ สถานที่พิมพ์ ปีที่พิมพ์
จานวนหน้า ราคา บาท อ่านวันที่ เดือน พ.ศ. เวลา
1. สาระสาคัญของเรื่อง
2. วิเคราะห์ข้อคิด/ประโยชน์ที่ได้จากเรื่องที่อ่าน
3. สิ่งที่สามารถนาไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจาวัน
4. ข้อเสนอแนะของครู
ลงชื่อ นักเรียน ลงชื่อ ผู้ปกครอง
( ) ( )
ลงชื่อ ครูผู้สอน
( )
เกณฑ์การให้คะแนน
ผลงานมีความสมบูรณ์ชัดเจน ให้ 3 คะแนน
ผลงานมีข้อบกพร่องเพียงเล็กน้อย ให้ 2 คะแนน
ผลงานมีข้อบกพร่องมาก ให้ 1 คะแนน
- 8. 23 หลักภาษาฯ ป.6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การอ่านคาในภาษาไทย
เรื่องที่ 1 การอ่านออกเสียงคาควบแท้
แบบสังเกตพฤติกรรม การทางานรายบุคคล
ชื่อ ชั้น
คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ลงในช่องว่าง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
ลาดับที่ รายการประเมิน
ระดับคะแนน
3 2 1
1 การแสดงความคิดเห็น
2 การยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น
3 การทางานตามหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย
4 ความมีน้าใจ
5 การตรงต่อเวลา
รวม
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอ ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11 พอใช้
ต่ากว่า 8 ปรับปรุง
- 9. 24 หลักภาษาฯ ป.6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การอ่านคาในภาษาไทย
เรื่องที่ 1 การอ่านออกเสียงคาควบแท้
แบบสังเกตพฤติกรรม การทางานกลุ่ม
คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ลงในช่องว่าง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
ลาดับที่
ชื่อ – สกุล
ของผู้รับการ
ประเมิน
ความร่วมมือ
กันทา
กิจกรรม
การแสดง
ความคิดเห็น
การรับฟัง
ความคิดเห็น
ความตั้งใจ
ทางาน
การแก้ไข
ปัญหา/หรือ
ปรับปรุง
ผลงานกลุ่ม
รวม
15
คะแนน
3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
.............../.................../................
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอ ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11 พอใช้
ต่ากว่า 8 ปรับปรุง
- 10. 25 หลักภาษาฯ ป.6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การอ่านคาในภาษาไทย
เรื่องที่ 1 การอ่านออกเสียงคาควบแท้
แบบประเมิน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ลงในช่องว่าง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
คุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ด้าน
รายการประเมิน
ระดับคะแนน
3 2 1
1. รักชาติ ศาสน์
กษัตริย์
1.1 ยืนตรงเมื่อได้ยินเพลงชาติ ร้องเพลงชาติได้ และบอกความหมายของ
เพลงชาติ
1.2 ปฏิบัติตนตามสิทธิและหน้าที่ของนักเรียน ให้ความร่วมมือ ร่วมใจ ในการ
ทางานกับสมาชิกในห้องเรียน
1.3 เข้าร่วมกิจกรรมที่สร้างความสามัคคี ปรองดอง และเป็นประโยชน์ต่อ
โรงเรียนและชุมชน
1.4 เข้าร่วมกิจกรรมทางศาสนาที่ตนนับถือ ปฏิบัติตนตามหลักของศาสนา
และเป็นตัวอย่างที่ดีของศาสนิกชน
1.5 เข้าร่วมกิจกรรมและมีส่วนร่วมในการจัดกิจกรรมที่เกี่ยวกับสถาบัน
พระมหากษัตริย์ตามที่โรงเรียนและชุมชนจัดขึ้น ชื่นชมในพระราชกรณียกิจ
พระปรีชาสามารถของพระมหากษัตริย์และพระราชวงศ์
2. ซื่อสัตย์สุจริต 2.1 ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง และเป็นจริง
2.2 ปฏิบัติในสิ่งที่ถูกต้อง ละอาย และเกรงกลัวที่จะทาความผิด ทาตาม
สัญญาที่ตนให้ไว้กับพ่อแม่หรือผู้ปกครอง และครู
2.3 ปฏิบัติตนต่อผู้อื่นด้วยความซื่อตรง และเป็นแบบอย่างที่ดีแก่เพื่อนด้าน
ความซื่อสัตย์
3. มีวินัย รับผิดชอบ 3.1 ปฏิบัติตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ ข้อบังคับของครอบครัวและ
โรงเรียน มีความตรงต่อเวลาในการปฏิบัติกิจกรรมต่างๆ ในชีวิตประจาวัน
มีความรับผิดชอบ
4. ใฝ่เรียนรู้ 4.1 ตั้งใจเรียน
4.2 เอาใจใส่ในการเรียน และมีความเพียรพยายามในการเรียน
4.3 เข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้ต่างๆ
4.4 ศึกษาค้นคว้า หาความรู้จากหนังสือ เอกสาร สิ่งพิมพ์ สื่อเทคโนโลยีต่างๆ
แหล่งการเรียนรู้ทั้งภายในและภายนอกโรงเรียน และเลือกใช้สื่อได้อย่าง
เหมาะสม
4.5 บันทึกความรู้ วิเคราะห์ ตรวจสอบบางสิ่งที่เรียนรู้ สรุปเป็นองค์ความรู้
4.6 แลกเปลี่ยนความรู้ ด้วยวิธีการต่างๆ และนาไปใช้ในชีวิตประจาวัน
- 11. 26 หลักภาษาฯ ป.6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การอ่านคาในภาษาไทย
เรื่องที่ 1 การอ่านออกเสียงคาควบแท้
แบบประเมิน คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ต่อ)
คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ลงในช่องว่าง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
คุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ด้าน
รายการประเมิน
ระดับคะแนน
3 2 1
5. อยู่อย่างพอเพียง 5.1 ใช้ทรัพย์สินและสิ่งของของโรงเรียนอย่างประหยัด
5.2 ใช้อุปกรณ์การเรียนอย่างประหยัดและรู้คุณค่า
5.3 ใช้จ่ายอย่างประหยัดและมีการเก็บออมเงิน
6. มุ่งมั่นในการ
ทางาน
6.1 มีความตั้งใจและพยายามในการทางานที่ได้รับมอบหมาย
6.2 มีความอดทนและไม่ท้อแท้ต่ออุปสรรคเพื่อให้งานสาเร็จ
7. รักความเป็นไทย 7.1 มีจิตสานึกในการอนุรักษ์วัฒนธรรมและภูมิปัญญาไทย
7.2 เห็นคุณค่าและปฏิบัติตนตามวัฒนธรรมไทย
8. มีจิตสาธารณะ 8.1 รู้จักช่วยพ่อแม่ ผู้ปกครอง และครูทางาน
8.2 อาสาทางาน ช่วยคิด ช่วยทา และแบ่งปันสิ่งของให้ผู้อื่น
8.3 ดูแล รักษาทรัพย์สมบัติและสิ่งแวดล้อมของห้องเรียน โรงเรียน ชุมชน
8.4 เข้าร่วมกิจกรรมเพื่อสังคมและสาธารณประโยชน์ของโรงเรียน
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
.............../.................../................
เกณฑ์การให้คะแนน
พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและสม่าเสมอ ให้ 3 คะแนน
พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและบ่อยครั้ง ให้ 2 คะแนน
พฤติกรรมที่ปฏิบัติบางครั้ง ให้ 1 คะแนน
- 12. 27 หลักภาษาฯ ป.6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การอ่านคาในภาษาไทย
เรื่องที่ 1 การอ่านออกเสียงคาควบแท้
บันทึกหลังแผนการสอน
ด้านความรู้
ด้านสมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ด้านอื่นๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))
ปัญหา/อุปสรรค
แนวทางการแก้ไข
ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
( )
ตาแหน่ง