1. I. LAYUNIN
Pagkatapos ng isang oras na talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a) Nalalaman ang tamang paraan sa paggamit ng magalang na pananalita sa hindi pagsang-
ayon,katangian ng argumento o debate;
b) Napapahalagahan ang mga magagalang na pananalita sa debate,agrumento at reaksiyon.
c) Nakatatanghal ng isang debate gamit ang mga salitang pagpapahayag ng Argumento
II. PAKSANG ARALIN
Paksa: Mga Salitang Ginagamit sa Pagpapahayag ng Argumento
Sanggunian: Pinagyamang Pluma pp.346-347
Kagamitan: Powepoint Presentation
III. PAMAMARAAN
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A. Panimulang Gawain
1. Pagbati
Magandang Umaga
2. Panalangin
3. Pagtala ng liban
4. Balik aral
Ano ulit ang pagdedebate?
Ano ang tawag sa paksang pinagddebatehan?
B. PAGGANYAK
May ihihanda akong isang larawan klas! Na kung saan
gusto kong ibigay niyo ang sarili niyong ideya sa larawan
na ito. Okay ba klas?
Magandang Umaga sir.
Ang pagdedebate ay isang pagtatalo ng dalawang
koponan o pangkat na nagkakatwiran sa isang
proposisyong napagkasunduan.
Proposisyon sir.
Opo sir
2. Batay sa larawan ano sa tingin niyo pinapahiwatig nito?
Tama!
Sa inyong palagay, sa murang edad na ganyan maari kana
bang magtrabaho para sa sa magulang mo?
Bakit?
Paano kung wala na siyang magulang?
Mahusay! Napakagaling niyong magbigay ng argumento
tungkol sa larawan nayan.
C. PAGLALAHAD
Batay sa isyung “Pagtanggal ng takdang aralin sa
pagtuturo”. Ano ang argumento niyo tungkol dito?
Pakinggan naman natin si Jojo
Batay sa mga sagot niyo makikita na natin ang isang pag
aargumento dahil nakapagbibigay kayo ng sarili niyong
opinyon tungkol sa paksa.
Ngayon klas! maari ba kayong magbigay ng sarili niyong
depenisyon ng Argumento
Ano pa?
Tama!
Sa tingin niyo klas,batay sa mga sagot ninyo ano ang
magiging paksa natin sa araw na ito?
Isang batang nagtratrabaho po sir.
Hindi po sir
Wala pa po sila sa tamang edad at kailangang
magulang muna ang maghanap buhay para sa kanila.
Maari naman po sir na kunin siya ng kamag-anak niya
o ng DSWD
Para sakin po sir hindi magandang tanggalin ang
takdang aralin sa pag-aaral.
Sakin po sir mas mainam na tanggalin upang hindi
masyadong mahirapan ang mga mag-aaral.
Isa pong pagtatalo ng dalawang panig sir
Isang Pagpapahayag ng opinyon sir!
Tungkol po sa Argumento sir.
3. Tama! Ang paksa natin sa araw na ito ay tungkol sa mga
salitang ginagamit sa pagpapahayag ng Argumento.
D. PAGTATALAKAY
Ano ang ibig sabihin ng Argumento, Pakibasa Genica
Tama! Napakahalaga ang ebidensya sa pakikipag
arumento dahil pinapatibay nito kung ano ang sinasabi mo
nang sa ganun ay mapaniwala mo ang mga tagapakinig
mo.
Katulad na lamang sa korte kung ang biktima ay walang
matibay na ebidensya o testigo hindi niya
maipagtatanggol ang kanyang sarili sapagkat walang
katunayan ang kaniyang sinasabi tama ba?
Narito ang ilang mga salita o pariralang ginagamit sa
pagpapahayag ng argumento ayon sa pagkakasunod-
sunod nito ayon sa aklat na Retorika ni Dr. Paquito B.
Badayos . Pakibasa ang una Andy
Sa pagsisimula ng argumento maaring niyong gamitin ang
mga sumusunod para mas maging pormal ang
pagpapalitan ng mga ideya.
Maari ka bang magbigay ng halimbawa?
Sunod ay ang Paglilipat sa ibang pananaw na nais ilahad.
Pakibasa Genica
Ang argumento ay ang pagpapahayag ng mga dahilan
at ebidensya upang maipagtanggol ang katuwiran ng
isang panig samakatuwiran ay kailangang may sapat na
kaalamansa proposisyon upang makapaglahad ng
mahusay na argumento
Opo sir
Pagsisimula ng Argumento
Nais kong/ ibog kong
Mayroon akong ilang puntong ibig kong
ipaliwanag….
May ilang mahalagang punto na sa palagay
ko ay …….
Paglilipat sa ibang pananaw na nais Ilahad
4. Maari niyong gamitin ang mga pariralang naisaad sa
paglilipat ng pananaw na nais mong sabihin gamit ang
mga halimbawa para malaman nila na may iba kang
pinupunto.
Maari kabang gumamit ng isa sa mga ito Jona?
Pangatlo, pakibasa Jhonlar
Ang mga ito ay maaring gamitin kung may nais ka pang
idagdag sa mga puntong iyong sinabi.
Maari ka bang gumamit ng isa diyan Lorie
Pangapat, pakibasa Julie
Sa pagbibigay ng halimbawa maari niyong gamitin ang
mga pariralang nabanggit.
Halimbawa “ hayaan mong bumanggit ako ng ilang
patunay na nakatutulong ang paggamit ng cellphone sa
loob ng klase”
Sa ikalima, dumako naman tayo sa Pagsalungat sa Isang
punto pakibasa Ysabel
Nais kong tignan sa ibang anggulo ang
problema….
Ang kasunod sa isyung ibig kong bigyan
ng pansin ay ito……
Maiba naman ako….
Kung iyo sanang mamarapatin…..
Ibaling naman natin…..
(sasagot ang mag-aaral)
Pagdaragdag ng ibang punto
Bukod pa riyan….
Bilang karagdagan….
Higit pa riyan….
Hindi lamang ganoon…
( sasagot ang mag-aaral)
Pagbibigay ng Halimbawa
Hayaan mong bumanggit ako ng ilang
patunay….
Ibig kong magbigay ng halimbawa….
Kung iyong mamarapatin…
5. Maari niyong gamitin ang mga pariralang ito sa
pagsalungat sa isang punto.
Maari ba kayong magbigay ng halimbawa klas?
Pang-anim, ay paglalahat pakibasa Krischane
Sa paglalahat dito ibinubuod o mas pinapaikli ang
pangkalahatang ideya.
Halimbawa “bilang pagbubuod masasabi kong hindi
nakakatulong ang paggamit ng cellphone sa pag-aaral”
At ang pang pito, pakibasa Marianne.
Ito ang maari niyong gamiting parirala sa pagsang-ayon sa
isang ideya.
Maari ba kayong magbigay nga halimbawa klas?
Panghuli ay ang pagtatapos sa Ibig sabihin. Dito
winawakasan ang pakikipag argumento sa isang panig at
narito ang mga pariralang maaring niyong gamitin.
Pagsalungat sa Isang Punto
Kung sabagay, maaring…..
Sa kabila ng patotoong….
Pero kung tutuusin ay….
Sa kabilang banda, ganito ang dapat……
( sasagot ang mag-aaral)
Paglalahat
Bilang paglalahat…..
Sa maikling sabi …..
Bilang pagbubuod…..
Pagsasabi ng Nais/ Gusto kaysa iba
Mas pinapanigan ko ito kaysa….
Nanaisin kong ganito… kaysa….
Sinasang- ayunan ko…. Ngunit tutol ako
sa…
Mas kinikilingan ko ito… kaysa ….
(sasagot ang mag-aaral)
6. Maari ka bang magbigay ng halimbawa klas?
E. PAGLALAPAT
Klas! Magkakaroon tayo ng gawain na kung saan
masusubok ang inyong kasanayan sa pagaayos ng mga
pangungusap. Bibigyan ko lamang kayo ng 10 minuto
para sagutan ito.
Panuto: Lagyan ng bilang 1 hanggang 5 ang pahayag
ayon sa tamang pagkasunod-sunod sa isang argumento.
A.
____1.Bilang paglalahat ay masasabi kong may maganda
at di-magandang bunga ang patuloy na nagpapaunlad ng
teknolohoiya sa daigdig
____2. Sa kabilang banda, ang pagpapabilis ng gawain na
iyong sinasabi ay maari naming makapagpababa ng
kalidad nito.
____3. Ibig kong wakasan ang pagtatalong ito sa
pamamagitan ng pagbibigay desisyon sa mga tagapakinig
na kung higit bang nakakabuti kung patuloy na paunlarin
and teknolohiya sa daigdig.
____4. Ibig kong simulan ang argumentong ito sa
pagsasabing mainam ang patuloy na pag-unlad ng
teknolohiya sa daigdig.
____5. Hayaan mong bumanggit ako ng isang patunay na
dahil sa teknolohiya ay napapabilis ang lahat ng gawain.
Panuto: Salungguhitan ang salitang ginamit sa
pagpapahayag ng Argumento.
1. Bilang paglalahat ay masasabi kong may maganda at
di-magandang bunga ang patuloy na nagpapaunlad ng
teknolohoiya sa daigdig
Pagtatapos ng ibig sabihin
Bilang pagwawakas nasi kong …
Ibig kong wakasan ng ganito….
Pahintulutan ninyong tapusin ko nang
ganito…
(sasagot ang mag-aaral)
Sagot:
__4__1.Bilang paglalahat ay masasabi kong may
maganda at di-magandang bunga ang patuloy na
nagpapaunlad ng teknolohoiya sa daigdig
__3__2. Sa kabilang banda, ang pagpapabilis ng
gawain na iyong sinasabi ay maari naming
makapagpababa ng kalidad nito.
__5__3. Ibig kong wakasan ang pagtatalong ito sa
pamamagitan ng pagbibigay desisyon sa mga
tagapakinig na kung higit bang nakakabuti kung
patuloy na paunlarin and teknolohiya sa daigdig.
__1__4. Ibig kong simulan ang argumentong ito sa
pagsasabing mainam ang patuloy na pag-unlad ng
teknolohiya sa daigdig.
__2__5. Hayaan mong bumanggit ako ng isang
patunay na dahil sa teknolohiya ay napapabilis ang
lahat ng gawain.
Sagot:
1.Bilang paglalahat ay masasabi kong may maganda at
di-magandang bunga ang patuloy na nagpapaunlad ng
teknolohoiya sa daigdig
7. 2. Sa kabilang banda, ang pagpapabilis ng gawain na
iyong sinasabi ay maari naming makapagpababa ng
kalidad nito.
3. Ibig kong wakasan ang pagtatalong ito sa pamamagitan
ng pagbibigay desisyon sa mga tagapakinig na kung higit
bang nakakabuti kung patuloy na paunlarin and
teknolohiya sa daigdig.
4. Ibig kong simulan ang argumentong ito sa pagsasabing
mainam ang patuloy na pag-unlad ng teknolohiya sa
daigdig.
5. Hayaan mong bumanggit ako ng isang patunay na dahil
sa teknolohiya ay napapabilis ang lahat ng gawain.
F. Paglalahat
Bilang pag-uugnay sa ginawa niyong Panel Discussion
kahapon na tungkol sa “Bullying”gamitin ang mga salita o
parirala sa pagpapahayag ng Argumento sa pagsasalaysay.
2. Sa kabilang banda, ang pagpapabilis ng gawain na
iyong sinasabi ay maari naming makapagpababa ng
kalidad nito.
3. Ibig kong wakasan ang pagtatalong ito sa
pamamagitan ng pagbibigay desisyon sa mga
tagapakinig na kung higit bang nakakabuti kung
patuloy na paunlarin and teknolohiya sa daigdig.
4. Ibig kong simulan ang argumentong ito sa
pagsasabing mainam ang patuloy na pag-unlad ng
teknolohiya sa daigdig.
5. Hayaan mong bumanggit ako ng isang patunay na
dahil sa teknolohiya ay napapabilis ang lahat ng
gawain.
IV. PAGTATAYA
Gumawa ng isang debate tungkol sa paksang “Dapat bang ipagbawal ang paggamit ng Cellphone sa loob
ng silid aralan”. Narito ang pamantayan sa pagpupuntos sa gagawin niyong debate.
Mga pamantayan Puntos
Nakapagsaliksik at nakapag-interbyu upang makalikom ng
mga katibayan, impormasyon, at ilustrasyon.
5
Katanggap- tanggap at makatotohanan ang mga
impormasyon at katibayang inihain.
5
Napaniwala at nahikayat ang mga nakikinig na panigan ang
inihaharap na proposisyon
5
Kabuuang puntos 15
Pamantayan sa pagmamarka
5-napakahusay
4-mahusay
3- katamtaman
2-di- gaanong mahusay
1-sadyang di- mahusay
8. V. Kasunduan
1. Basahin ang buod ng pelikulang “Anak” sa pahina 356-357.
2. Bilang isang anak paano mo naipapakita ang pagmamahal mo sa iyong ina?
3. Anong mensaheng nais ipahayag ng pelikula?