SlideShare a Scribd company logo
Unang
Araw
Magsimula na tayong maglakbay sa Timog-
Silangang Asya at sabay nating pag-aralan ang
ilan sa kanilang panitikan na may malaking
impluwensiya rin sa uri ng panitikan na mayroon
tayo ngayon.
Aalamin natin kung paano naiiba ang kuwentong
makabanghay sa iba pang uri ng maikling
kuwento.
Layunin
:
1. Nasusuri ang mga pangyayari, at ang
kaugnayan nito sa kasalukuyan sa lipunang
Asyano batay sa napakinggang akda.
A. Panitikan:
Maikling Kuwentong
Makabanghay
(Ito’y kuwento batay sa text message na ipinadala kay Dr.
Romulo N. Peralta. Sa kaniyang muling pagsasalaysay, ang
pangalan at ilang mga pangyayari ay pwawang mga kathang-
isip lamang.)
Paksa
:
“Nang Minsang Naligaw si
Adrian”
Sa sumusunod na gawain, tutuklasin natin kung
may alam na kayo sa pagkakaiba ng kuwentong
makabanghay sa iba pang uri ng kuwento.
Panimulang Gawain:
A. Tuklasin
Makikinig kayo ng isang kuwentong babasahin ng
guro.
Matapos mapakinggan ay gawin ninyo ang unang
gawain.
“Nang Minsang Naligaw si
Adrian”
Gawain 1: Yugto-yugtong Pagbuo
Ilahad ang kuwentong napakinggan sa
pamamagitan ng yugto-yugtong pagbuo.
Istratehiya
:
Epesodic Organizer
Kaugnay na mga
pangyayari
Kaugnay na mga
pangyayari
Kaugnay na mga
pangyayari
SIMULA
GITNA
WAKAS Kaugnay na mga
pangyayari
Sagutin ang mga gabay na
tanong:
1. Saan ang tagpuan ng kuwento?
2. Sa anong panahon naganap ang kuwento?
3. Paano nagsimula ang kuwento?
4. Ano ang naging suliranin/tunggalian ng
kuwento?
5. Saang bahagi ang kasukdulan?
6. Ipaliwanag. Paano nagtapos ang kuwento?
GAWAIN 2. Fist of Five
Gawin natin ang Fist of Five. Ipakikita ang bilang ng mga
daliri ayon sa katumbas nitong antas ng pagkaunawa o
pagkatuto – 5 daliri alam na alam na at kayang ipaliwanag
sa iba; 4 daliri nagagawa nang ipaliwanag mag-isa; 3 daliri
kailangan pa ng tulong sa pagpapaliwanag; 2 daliri
kailangan pang magpraktis, at 1 daliri nagsisimula pa
lamang matuto.
Ang iyong pulso sa:
naipaliliwanag ko ang katuturan ng maikling
kuwento
napag-iiba-iba ko ang iba’t ibang uri ng kuwento
naiisa-isa ko ang mga elemento ng maikling
kuwento
napagsusunod-sunod ko ang mga pangyayari sa
isang kuwento
nasusuri ko ang mga pangyayari, at ang
kaugnayan
nito sa kasalukuyan
nakabubuo ako ng sariling paghahatol o pagmama-
tuwid sa mga ideyang nakapaloob sa akda
nabibigyang-kahulugan ko ang mga pahiwatig na
ginamit sa maikling kuwento
napaghahambing ko ang mga piling pangyayari
sa
napanood na dula o telenobela sa kasalukuyang
lipunan at sa kuwentong tinalakay,
nasusuri ang isang kuwentong makabanghay batay
sa
mga proseso sa paglikha nito
naisasalaysay ko nang may pagkakasunod ng mga
pangyayari ng isang maikling kuwentong maka-
banghay
at nagagamit ko nang wasto ang mga kataga o
pahayag na nagpapakita ng pagkakasunod-sunod
ng
mga pangyayari
Subukin n’yong muli. Basahin ang kasunod na
kuwento at ilahad n’yo ito gamit rin ang yugto-
yugtong pagbuo.
Basahin at suriin ang pagkasunod-sunod ng mga
pangyayari sa “Ang Ama” mula sa Singapore upang
malaman n’yo kung paano ba naiiba ang kuwentong
makabanghay sa iba pang uri ng kuwento.
B. Linangin:
GAWAIN 3. Paglinang ng Talasalitaan
Bigyang-kahulugan ang mga sinalungguhitang
pahayag ayon sa pahiwatig nito sa pangungusap.
1. Ang takot ay sa alaala ng isang lasing na suntok
sa bibig na nagpapatulo ng dugo at nagpapamaga
ng ilang araw sa labi.
2. Natatandaan ng mga bata ang isa o dalawang
okasyon na sinorpresa sila ng ama ng kaluwagang-
palad nito.
3. Kung umuuwi itong pasigaw-sigaw at padabog-
dabog, tiyak na walang pagkain, at ang mga bata’y
magsisiksikan, takot na anumang ingay na gawa
nila ay makinis sa ama at umakit sa malaking
kamay nito upang pasuntok na dumapo sa
kanilang mukha.
4. Alam nila na ang halinghing niyon ay parang
kudkuran na nagpapangilo sa nerbiyos ng ama at
ito’y nakabubulahaw na sisigaw, at kung hindi pa
iyon huminto, ito’y tatayo, lalapit sa bata at
hahampasin iyon nang buong lakas.
5. Ang balita tungkol sa malungkot niyang
kinahinatnan ay madaling nakarating sa kaniyang
amo, isang matigas na loob pero mabait na tao, na
noon di’y nagdesisyong kunin siya uli, para sa
kapakanan ng kaniyang asawa at mga anak.
6. Mula sa kaniyang awa, sa sarili ay bumulwak
ang wagas na pagmamahal sa patay na bata.

More Related Content

Similar to Nang_minsangmaligaw_si_Adrian.pdf

Karunungang Bayan.pptx
Karunungang Bayan.pptxKarunungang Bayan.pptx
Karunungang Bayan.pptx
rhea bejasa
 
Anyo Ng Pakikipagtalastasan
Anyo Ng PakikipagtalastasanAnyo Ng Pakikipagtalastasan
Anyo Ng Pakikipagtalastasan
Kyla De Chavez
 
aralin1angamagrade9-160425141233.pptx
aralin1angamagrade9-160425141233.pptxaralin1angamagrade9-160425141233.pptx
aralin1angamagrade9-160425141233.pptx
CharmaineCanono
 
ARALIN 3.7 SLIDE.pptx
ARALIN 3.7 SLIDE.pptxARALIN 3.7 SLIDE.pptx
ARALIN 3.7 SLIDE.pptx
MarkAnthonyLeyva
 
ARALIN 3.7 SLIDE.pptx
ARALIN 3.7 SLIDE.pptxARALIN 3.7 SLIDE.pptx
ARALIN 3.7 SLIDE.pptx
MarkAnthonyLeyva
 
AПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LM
AПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LMAПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LM
AПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LM
Andrei Manigbas
 
Pagsasalaysay
PagsasalaysayPagsasalaysay
Pagsasalaysay
indaysisilya
 
ARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptx
ARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptxARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptx
ARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptx
CHRISTINEMAEBUARON
 
MATANDA AT ANG DAGAT-NOBELA- aralin sa baitang 10
MATANDA AT ANG DAGAT-NOBELA- aralin sa baitang 10MATANDA AT ANG DAGAT-NOBELA- aralin sa baitang 10
MATANDA AT ANG DAGAT-NOBELA- aralin sa baitang 10
AUBREYONGQUE1
 
ARALIN 15 yunit 3 fil 9.pptx
ARALIN 15 yunit 3 fil 9.pptxARALIN 15 yunit 3 fil 9.pptx
ARALIN 15 yunit 3 fil 9.pptx
keithandrewdsaballa
 
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ekModyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
dionesioable
 
Diskursong-Pasalaysay.pptx
Diskursong-Pasalaysay.pptxDiskursong-Pasalaysay.pptx
Diskursong-Pasalaysay.pptx
LovelynAntang1
 
Filipino-10_Ikatlong-Markahan-Gramatika.pptx
Filipino-10_Ikatlong-Markahan-Gramatika.pptxFilipino-10_Ikatlong-Markahan-Gramatika.pptx
Filipino-10_Ikatlong-Markahan-Gramatika.pptx
NicsSalvatierra
 
aralin1angamagrade9-160425141233.pptx
aralin1angamagrade9-160425141233.pptxaralin1angamagrade9-160425141233.pptx
aralin1angamagrade9-160425141233.pptx
CharmaineCanono
 
aralin1angamagrade9.pptx
aralin1angamagrade9.pptxaralin1angamagrade9.pptx
aralin1angamagrade9.pptx
DenandSanbuenaventur
 
3.TEKSTONG-NARATIBO.pptx pagbasa at pagsusuri ng mga teksto
3.TEKSTONG-NARATIBO.pptx pagbasa at pagsusuri ng mga teksto3.TEKSTONG-NARATIBO.pptx pagbasa at pagsusuri ng mga teksto
3.TEKSTONG-NARATIBO.pptx pagbasa at pagsusuri ng mga teksto
MariaCecilia93
 
aralin1-170722191200.pptx
aralin1-170722191200.pptxaralin1-170722191200.pptx
aralin1-170722191200.pptx
RozhayneTolero1
 
aralin1-170722191200.pptx
aralin1-170722191200.pptxaralin1-170722191200.pptx
aralin1-170722191200.pptx
RozhayneTolero1
 
TEKSTONG-NARATIBO.pptx
TEKSTONG-NARATIBO.pptxTEKSTONG-NARATIBO.pptx
TEKSTONG-NARATIBO.pptx
MeldredLaguePilongo
 

Similar to Nang_minsangmaligaw_si_Adrian.pdf (20)

Karunungang Bayan.pptx
Karunungang Bayan.pptxKarunungang Bayan.pptx
Karunungang Bayan.pptx
 
Anyo Ng Pakikipagtalastasan
Anyo Ng PakikipagtalastasanAnyo Ng Pakikipagtalastasan
Anyo Ng Pakikipagtalastasan
 
aralin1angamagrade9-160425141233.pptx
aralin1angamagrade9-160425141233.pptxaralin1angamagrade9-160425141233.pptx
aralin1angamagrade9-160425141233.pptx
 
ARALIN 3.7 SLIDE.pptx
ARALIN 3.7 SLIDE.pptxARALIN 3.7 SLIDE.pptx
ARALIN 3.7 SLIDE.pptx
 
ARALIN 3.7 SLIDE.pptx
ARALIN 3.7 SLIDE.pptxARALIN 3.7 SLIDE.pptx
ARALIN 3.7 SLIDE.pptx
 
AПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LM
AПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LMAПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LM
AПDЯЄÏ ѪAПÏБβΔS Filipino 9 LM
 
Pagsasalaysay
PagsasalaysayPagsasalaysay
Pagsasalaysay
 
ARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptx
ARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptxARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptx
ARALIN 3.2 ANEKDOTA Filipino Grade 10 pptx
 
MATANDA AT ANG DAGAT-NOBELA- aralin sa baitang 10
MATANDA AT ANG DAGAT-NOBELA- aralin sa baitang 10MATANDA AT ANG DAGAT-NOBELA- aralin sa baitang 10
MATANDA AT ANG DAGAT-NOBELA- aralin sa baitang 10
 
ARALIN 15 yunit 3 fil 9.pptx
ARALIN 15 yunit 3 fil 9.pptxARALIN 15 yunit 3 fil 9.pptx
ARALIN 15 yunit 3 fil 9.pptx
 
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ekModyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
 
Diskursong-Pasalaysay.pptx
Diskursong-Pasalaysay.pptxDiskursong-Pasalaysay.pptx
Diskursong-Pasalaysay.pptx
 
Filipino-10_Ikatlong-Markahan-Gramatika.pptx
Filipino-10_Ikatlong-Markahan-Gramatika.pptxFilipino-10_Ikatlong-Markahan-Gramatika.pptx
Filipino-10_Ikatlong-Markahan-Gramatika.pptx
 
aralin1angamagrade9-160425141233.pptx
aralin1angamagrade9-160425141233.pptxaralin1angamagrade9-160425141233.pptx
aralin1angamagrade9-160425141233.pptx
 
Ang
AngAng
Ang
 
aralin1angamagrade9.pptx
aralin1angamagrade9.pptxaralin1angamagrade9.pptx
aralin1angamagrade9.pptx
 
3.TEKSTONG-NARATIBO.pptx pagbasa at pagsusuri ng mga teksto
3.TEKSTONG-NARATIBO.pptx pagbasa at pagsusuri ng mga teksto3.TEKSTONG-NARATIBO.pptx pagbasa at pagsusuri ng mga teksto
3.TEKSTONG-NARATIBO.pptx pagbasa at pagsusuri ng mga teksto
 
aralin1-170722191200.pptx
aralin1-170722191200.pptxaralin1-170722191200.pptx
aralin1-170722191200.pptx
 
aralin1-170722191200.pptx
aralin1-170722191200.pptxaralin1-170722191200.pptx
aralin1-170722191200.pptx
 
TEKSTONG-NARATIBO.pptx
TEKSTONG-NARATIBO.pptxTEKSTONG-NARATIBO.pptx
TEKSTONG-NARATIBO.pptx
 

Nang_minsangmaligaw_si_Adrian.pdf

  • 1. Unang Araw Magsimula na tayong maglakbay sa Timog- Silangang Asya at sabay nating pag-aralan ang ilan sa kanilang panitikan na may malaking impluwensiya rin sa uri ng panitikan na mayroon tayo ngayon. Aalamin natin kung paano naiiba ang kuwentong makabanghay sa iba pang uri ng maikling kuwento.
  • 2. Layunin : 1. Nasusuri ang mga pangyayari, at ang kaugnayan nito sa kasalukuyan sa lipunang Asyano batay sa napakinggang akda. A. Panitikan: Maikling Kuwentong Makabanghay (Ito’y kuwento batay sa text message na ipinadala kay Dr. Romulo N. Peralta. Sa kaniyang muling pagsasalaysay, ang pangalan at ilang mga pangyayari ay pwawang mga kathang- isip lamang.) Paksa : “Nang Minsang Naligaw si Adrian”
  • 3. Sa sumusunod na gawain, tutuklasin natin kung may alam na kayo sa pagkakaiba ng kuwentong makabanghay sa iba pang uri ng kuwento. Panimulang Gawain: A. Tuklasin Makikinig kayo ng isang kuwentong babasahin ng guro. Matapos mapakinggan ay gawin ninyo ang unang gawain.
  • 4. “Nang Minsang Naligaw si Adrian” Gawain 1: Yugto-yugtong Pagbuo Ilahad ang kuwentong napakinggan sa pamamagitan ng yugto-yugtong pagbuo.
  • 5. Istratehiya : Epesodic Organizer Kaugnay na mga pangyayari Kaugnay na mga pangyayari Kaugnay na mga pangyayari SIMULA GITNA WAKAS Kaugnay na mga pangyayari
  • 6. Sagutin ang mga gabay na tanong: 1. Saan ang tagpuan ng kuwento? 2. Sa anong panahon naganap ang kuwento? 3. Paano nagsimula ang kuwento? 4. Ano ang naging suliranin/tunggalian ng kuwento? 5. Saang bahagi ang kasukdulan? 6. Ipaliwanag. Paano nagtapos ang kuwento?
  • 7. GAWAIN 2. Fist of Five Gawin natin ang Fist of Five. Ipakikita ang bilang ng mga daliri ayon sa katumbas nitong antas ng pagkaunawa o pagkatuto – 5 daliri alam na alam na at kayang ipaliwanag sa iba; 4 daliri nagagawa nang ipaliwanag mag-isa; 3 daliri kailangan pa ng tulong sa pagpapaliwanag; 2 daliri kailangan pang magpraktis, at 1 daliri nagsisimula pa lamang matuto.
  • 8. Ang iyong pulso sa: naipaliliwanag ko ang katuturan ng maikling kuwento napag-iiba-iba ko ang iba’t ibang uri ng kuwento naiisa-isa ko ang mga elemento ng maikling kuwento napagsusunod-sunod ko ang mga pangyayari sa isang kuwento nasusuri ko ang mga pangyayari, at ang kaugnayan nito sa kasalukuyan
  • 9. nakabubuo ako ng sariling paghahatol o pagmama- tuwid sa mga ideyang nakapaloob sa akda nabibigyang-kahulugan ko ang mga pahiwatig na ginamit sa maikling kuwento napaghahambing ko ang mga piling pangyayari sa napanood na dula o telenobela sa kasalukuyang lipunan at sa kuwentong tinalakay, nasusuri ang isang kuwentong makabanghay batay sa mga proseso sa paglikha nito
  • 10. naisasalaysay ko nang may pagkakasunod ng mga pangyayari ng isang maikling kuwentong maka- banghay at nagagamit ko nang wasto ang mga kataga o pahayag na nagpapakita ng pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari
  • 11. Subukin n’yong muli. Basahin ang kasunod na kuwento at ilahad n’yo ito gamit rin ang yugto- yugtong pagbuo. Basahin at suriin ang pagkasunod-sunod ng mga pangyayari sa “Ang Ama” mula sa Singapore upang malaman n’yo kung paano ba naiiba ang kuwentong makabanghay sa iba pang uri ng kuwento. B. Linangin:
  • 12. GAWAIN 3. Paglinang ng Talasalitaan Bigyang-kahulugan ang mga sinalungguhitang pahayag ayon sa pahiwatig nito sa pangungusap. 1. Ang takot ay sa alaala ng isang lasing na suntok sa bibig na nagpapatulo ng dugo at nagpapamaga ng ilang araw sa labi. 2. Natatandaan ng mga bata ang isa o dalawang okasyon na sinorpresa sila ng ama ng kaluwagang- palad nito.
  • 13. 3. Kung umuuwi itong pasigaw-sigaw at padabog- dabog, tiyak na walang pagkain, at ang mga bata’y magsisiksikan, takot na anumang ingay na gawa nila ay makinis sa ama at umakit sa malaking kamay nito upang pasuntok na dumapo sa kanilang mukha. 4. Alam nila na ang halinghing niyon ay parang kudkuran na nagpapangilo sa nerbiyos ng ama at ito’y nakabubulahaw na sisigaw, at kung hindi pa iyon huminto, ito’y tatayo, lalapit sa bata at hahampasin iyon nang buong lakas.
  • 14. 5. Ang balita tungkol sa malungkot niyang kinahinatnan ay madaling nakarating sa kaniyang amo, isang matigas na loob pero mabait na tao, na noon di’y nagdesisyong kunin siya uli, para sa kapakanan ng kaniyang asawa at mga anak. 6. Mula sa kaniyang awa, sa sarili ay bumulwak ang wagas na pagmamahal sa patay na bata.