Filipino 9 Kaligirang Pangkasaysayan ng Noli Me TangereJuan Miguel Palero
Ito ay isang powerpoint presentation na tumatalakay sa paksang Kaligirang Pangkasaysayan ng Noli Me Tangere. Dito din matatagpuan ang ilang aktibidad o diskusyon patungkol sa paksang tinalakay.
Mga ekspresyong naghahayag ng posibilidad grade 7. Kung mayroon mang pagkakamali ang aking inihandang presentasyon ay maaaring mag-iwan ng komento upang maisuri at maiwasto ko po ito. Maraming salamat.
Filipino 9 Kaligirang Pangkasaysayan ng Noli Me TangereJuan Miguel Palero
Ito ay isang powerpoint presentation na tumatalakay sa paksang Kaligirang Pangkasaysayan ng Noli Me Tangere. Dito din matatagpuan ang ilang aktibidad o diskusyon patungkol sa paksang tinalakay.
Mga ekspresyong naghahayag ng posibilidad grade 7. Kung mayroon mang pagkakamali ang aking inihandang presentasyon ay maaaring mag-iwan ng komento upang maisuri at maiwasto ko po ito. Maraming salamat.
MASUSING BANGHAY–
ARALIN Paaralan LABNIG NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 8
Guro MA. CAROLIN IRIS T. CEPIDA Asignatura FILIPINO
Petsa at Oras March 15, 2021 Markahan 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag- aaral ang pag- unawa sa kaugnayan ng panitikang popular sa kulturang Pilipino.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag- aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia( social media awareness campaign)
C. Mga Kasanayang Pampagkatuto/ Layunin 1. Naihahambing ang tekstong binasa sa iba pang teksto batay sa: paksa, layon, tono, pananaw, paraan ng pagkakasulat, pagbuo ng salita, pagbuo ng talata, pagbuo ng pangungusap. F8PB-IIIa-c-29
2. Nagagamit sa iba’t ibang sitwasyon ang mga salitang ginagamit sa impormal na komunikasyon (balbal, kolokyal, banyaga) F8WG-IIIa-c-30
D. Mga Tiyak na layunin 1. Naipaliliwanag ang kaligirang kasaysayan ng mga popular na babasahin sa Pilipinas noong panahon ng kontemporaryo (Komiks, magasin, tabloid, at dagli)
2. Nasusuri ang anyo, istruktura, nilalaman, at layon ng mga popular na basahin batay sa paksa, layon, tono, pananaw, paraan ng pagkakasulat, pagbuo ng salita, pagbuo ng talata, pagbuo ng pangungusap.
3. Nakapabibigay ng mga halimbawang salita na ginagamit sa impormal na komunikasyon (Balbal, kolokyal, banyaga)
II. PAKSANG-ARALIN
Modyul 2
Pagsusuri sa Popular na Babasahin
III. MGA KAGAMITAN
Komiks, pahayagan, aklat, laptop
IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagbati ng guro sa mga mag-aaral
2. Pagpapanatili sa kalinisan ng silid-aralan
3. Pagtatala ng mga liban sa klase
B. Balik-Aral at/o Panimula
Panuto: Punan ng angkop na sagot ang bawat patlang upang mabuo ang diwa ng talata.
Ang panitikang Pilipino ay dumaan sa iba’t ibang panahon. Matapos tayong sakupin ng mga Kastila ay sinundan naman ng pananakop ng mga Amerikano. Dito umiral ang batas na kumontrol sa mga manunulat. Sinundan ito ng pananakop ng mga Hapon kung saan namayagpag ang panitinang Pilipino kung kaya’t itinuring itong ___________ panahon sa dami ng mga akdang nailathala. Sa panahong ito sumikat ang magasing na kinahumalingang basahin ng mga Pilipino. Di naglaon, nagsulputan na ang iba’t ibang print media kasabay ng paggamit ng makabagong teknolohiya. Hindi lamang sa anyo ng pagsulat ang pan-itikan kung hindi napapakinggan at napapanood din sa ______________ at _________________.
C. PANGGANYAK
Panuto: Pagtapatin ang mga popular na babasahin sa kanilang mga kahulugan. Iguhit ang mga hugis ng iyong sagot sa patlang bago ang bawat bilang.
A B
_____ 1. KOMIKS Impormal na pahayagan na nag lalaman ng pang-araw-araw na kaganapan.
_____ 2. MAGASIN Ang mga larawan ang ginagamit upang isalaysay ang kuwento.
_____ 3. TABLOID
Naglalaman ng mga artikulo at ads ng mga negosyong may kinalaman sa paksa.
_____ 4. BROADSHEET
Maituturing na maikling-maiklilng kuwento.
_____ 5. DAGLI Pormal na pahayagan, nakaimprenta sa malaking papel at nakasulat a Ingles.
D. PAGLALAHAD
Ang
Filipino 9 Napatutunayan kung Makatotohanan o Di-Makatotohanan ang mga PahayagJuan Miguel Palero
Ito ay isang powerpoint presentation na tumatalakay sa paksang tungkol sa pagpapatunay kung Makatotohanan o Di-makatotohanan ang mga pahayag. Kasama rin dito ang ilang aktibidad patungkol sa paksa.
Nawa'y mayroong maitulong sa inyo ang presentasyon na ito. Maaaring makakita kayo ng ilang pagkakamali magkagayon man alam kong ito'y makakatulong pa rin sa inyo. Salamat!
ELEMENTO NG NOBELA
PANG ABAY NA PAMANAHON
NOBELA
PANG ABAY
TAGPUAN
TAUHAN
BANGHAY
PANANAW
TEMA
DAMDAMIN
PANANALITA
PAMAMARAAN
SIMBOLISMO
DAMDAMIN
ELEMTO
FILIPINO
ENGLISH
ADVERBS
Tusong Katiwala
COT sa Filipino
TANONG #1:
Mula sa mga ipinakitang larawan, ano kaya ang mensahing nais ipabatid nito sa atin?
Ipinababatid nito ang iba’t ibang paraan sa pagpapakita ng KAGANDAHANG ASAL.
Tanong #2:
Paano makakatulong ang mga mensaheng nakapaloob sa larawan sa pag-uugali ng isang tao?
Kayo ay inaasahang:
1. Nasusuri ang tiyak na bahagi ng nabasang parabula na naglalahad ng katotohanan, kabutihan at kagandahang asal.
2. Nasusuri ang nilalaman, elemento at kakanyahan ng binasang akda gamit ang ibinigay na tanong.
3. Nabibigyang puna ang estilo ng may akda batay sa mga salita at ekspresyong ginamit sa akda.
TUSO:
♣ mapanlinlang
♣ mapanglamanag
Halimbawa:
Talagang masama itong si Tasyo tuso kung makipagkalakalan sa ibang tao.
¹ Sinabi rin niya sa mga alagad, “May isang mayaman na may katiwala. Isinusumbong sa kanya na nilulustay nito ang kanyang mga kayamanan.
2 Tinawag niya ito at tinanong, ‘Ano itong narinig ko tungkol sa iyo? Magbigay-sulit ka ng ipinagkatiwala sa iyo, sapagkat hindi ka na maaaring maging katiwala pa.’
3 Sinabi ng katiwala sa sarili, ‘Ano ang gagawin ko ngayong tinanggal na sa akin ang pangangasiwa? Hindi ko kayang magbungkal ng lupa at nahihiya naman akong mamalimos.
4 Alam ko na ang gagawin ko! Maalis man ako sa pangangasiwa, may tatanggap naman sa akin sa kanilang tahanan.’
5 Kaya't isa-isa niyang tinawag ang mga may utang sa kanyang panginoon. Sinabi niya sa una, ‘Magkano ang utang mo sa aking panginoon?’
6 At sinabi nito, ‘Sandaang tapayan ng langis.’ Sinabi niya naman dito, ‘Kunin mo ang katibayan ng iyong pagkakautang, maupo ka at isulat mo agad na limampu.’
7 Pagkatapos ay sinabi naman niya sa isa pa, ‘Magkano ang utang mo?’ At sinabi nitong, ‘Sandaang kabang trigo.’ Sinabi niya rito, ‘Kunin mo ang katibayan ng iyong pagkakautang at isulat mo na walumpu.’
8 Pinuri ng panginoon ang madayang katiwala dahil sa katusuhan nito. Sapagkat ang mga anak ng sanlibutang ito ay mas tuso sa pamamahala ng kanilang pamumuhay kaysa mga anak ng liwanag.
9 Sinasabi ko sa inyo, makipagkaibigan kayo gamit ang kayamanan ng sanlibutan upang kung maubos na ito ay tatanggapin kayo sa walang hanggang mga tahanan.
10 Ang tapat sa kaunti ay tapat din sa marami at ang hindi tapat sa kaunti ay hindi rin tapat sa marami.
11 Kaya kung hindi kayo naging tapat sa kayamanan ng sanlibutan, sino ang magtitiwala sa inyo sa tunay na kayamanan?
12 At kung hindi kayo naging tapat sa kayamanan ng iba, sino ang magbibigay sa inyo ng sarili ninyong kayamanan?
13 Walang aliping makapaglilingkod sa dalawang panginoon. Sapagkat kapopootan niya ang isa ngunit iibigin ang isa pa. O kaya naman ay magiging tapat siya sa isa ngunit kamumuhian ang isa pa. Hindi kayo maaaring maglingkod sa Diyos at sa salapi.”
PARABULA
► ay maikling salaysay na nagtuturo ng kinikilalang pamantayang moral na karaniwang batayan ng gma kuwento ay nasa Banal na Kasulatan. Realistiko ang banghay at ang mga tauhan ay tao. Ang mga parab
MASUSING BANGHAY–
ARALIN Paaralan LABNIG NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 8
Guro MA. CAROLIN IRIS T. CEPIDA Asignatura FILIPINO
Petsa at Oras March 15, 2021 Markahan 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag- aaral ang pag- unawa sa kaugnayan ng panitikang popular sa kulturang Pilipino.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag- aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia( social media awareness campaign)
C. Mga Kasanayang Pampagkatuto/ Layunin 1. Naihahambing ang tekstong binasa sa iba pang teksto batay sa: paksa, layon, tono, pananaw, paraan ng pagkakasulat, pagbuo ng salita, pagbuo ng talata, pagbuo ng pangungusap. F8PB-IIIa-c-29
2. Nagagamit sa iba’t ibang sitwasyon ang mga salitang ginagamit sa impormal na komunikasyon (balbal, kolokyal, banyaga) F8WG-IIIa-c-30
D. Mga Tiyak na layunin 1. Naipaliliwanag ang kaligirang kasaysayan ng mga popular na babasahin sa Pilipinas noong panahon ng kontemporaryo (Komiks, magasin, tabloid, at dagli)
2. Nasusuri ang anyo, istruktura, nilalaman, at layon ng mga popular na basahin batay sa paksa, layon, tono, pananaw, paraan ng pagkakasulat, pagbuo ng salita, pagbuo ng talata, pagbuo ng pangungusap.
3. Nakapabibigay ng mga halimbawang salita na ginagamit sa impormal na komunikasyon (Balbal, kolokyal, banyaga)
II. PAKSANG-ARALIN
Modyul 2
Pagsusuri sa Popular na Babasahin
III. MGA KAGAMITAN
Komiks, pahayagan, aklat, laptop
IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagbati ng guro sa mga mag-aaral
2. Pagpapanatili sa kalinisan ng silid-aralan
3. Pagtatala ng mga liban sa klase
B. Balik-Aral at/o Panimula
Panuto: Punan ng angkop na sagot ang bawat patlang upang mabuo ang diwa ng talata.
Ang panitikang Pilipino ay dumaan sa iba’t ibang panahon. Matapos tayong sakupin ng mga Kastila ay sinundan naman ng pananakop ng mga Amerikano. Dito umiral ang batas na kumontrol sa mga manunulat. Sinundan ito ng pananakop ng mga Hapon kung saan namayagpag ang panitinang Pilipino kung kaya’t itinuring itong ___________ panahon sa dami ng mga akdang nailathala. Sa panahong ito sumikat ang magasing na kinahumalingang basahin ng mga Pilipino. Di naglaon, nagsulputan na ang iba’t ibang print media kasabay ng paggamit ng makabagong teknolohiya. Hindi lamang sa anyo ng pagsulat ang pan-itikan kung hindi napapakinggan at napapanood din sa ______________ at _________________.
C. PANGGANYAK
Panuto: Pagtapatin ang mga popular na babasahin sa kanilang mga kahulugan. Iguhit ang mga hugis ng iyong sagot sa patlang bago ang bawat bilang.
A B
_____ 1. KOMIKS Impormal na pahayagan na nag lalaman ng pang-araw-araw na kaganapan.
_____ 2. MAGASIN Ang mga larawan ang ginagamit upang isalaysay ang kuwento.
_____ 3. TABLOID
Naglalaman ng mga artikulo at ads ng mga negosyong may kinalaman sa paksa.
_____ 4. BROADSHEET
Maituturing na maikling-maiklilng kuwento.
_____ 5. DAGLI Pormal na pahayagan, nakaimprenta sa malaking papel at nakasulat a Ingles.
D. PAGLALAHAD
Ang
Filipino 9 Napatutunayan kung Makatotohanan o Di-Makatotohanan ang mga PahayagJuan Miguel Palero
Ito ay isang powerpoint presentation na tumatalakay sa paksang tungkol sa pagpapatunay kung Makatotohanan o Di-makatotohanan ang mga pahayag. Kasama rin dito ang ilang aktibidad patungkol sa paksa.
Nawa'y mayroong maitulong sa inyo ang presentasyon na ito. Maaaring makakita kayo ng ilang pagkakamali magkagayon man alam kong ito'y makakatulong pa rin sa inyo. Salamat!
ELEMENTO NG NOBELA
PANG ABAY NA PAMANAHON
NOBELA
PANG ABAY
TAGPUAN
TAUHAN
BANGHAY
PANANAW
TEMA
DAMDAMIN
PANANALITA
PAMAMARAAN
SIMBOLISMO
DAMDAMIN
ELEMTO
FILIPINO
ENGLISH
ADVERBS
Tusong Katiwala
COT sa Filipino
TANONG #1:
Mula sa mga ipinakitang larawan, ano kaya ang mensahing nais ipabatid nito sa atin?
Ipinababatid nito ang iba’t ibang paraan sa pagpapakita ng KAGANDAHANG ASAL.
Tanong #2:
Paano makakatulong ang mga mensaheng nakapaloob sa larawan sa pag-uugali ng isang tao?
Kayo ay inaasahang:
1. Nasusuri ang tiyak na bahagi ng nabasang parabula na naglalahad ng katotohanan, kabutihan at kagandahang asal.
2. Nasusuri ang nilalaman, elemento at kakanyahan ng binasang akda gamit ang ibinigay na tanong.
3. Nabibigyang puna ang estilo ng may akda batay sa mga salita at ekspresyong ginamit sa akda.
TUSO:
♣ mapanlinlang
♣ mapanglamanag
Halimbawa:
Talagang masama itong si Tasyo tuso kung makipagkalakalan sa ibang tao.
¹ Sinabi rin niya sa mga alagad, “May isang mayaman na may katiwala. Isinusumbong sa kanya na nilulustay nito ang kanyang mga kayamanan.
2 Tinawag niya ito at tinanong, ‘Ano itong narinig ko tungkol sa iyo? Magbigay-sulit ka ng ipinagkatiwala sa iyo, sapagkat hindi ka na maaaring maging katiwala pa.’
3 Sinabi ng katiwala sa sarili, ‘Ano ang gagawin ko ngayong tinanggal na sa akin ang pangangasiwa? Hindi ko kayang magbungkal ng lupa at nahihiya naman akong mamalimos.
4 Alam ko na ang gagawin ko! Maalis man ako sa pangangasiwa, may tatanggap naman sa akin sa kanilang tahanan.’
5 Kaya't isa-isa niyang tinawag ang mga may utang sa kanyang panginoon. Sinabi niya sa una, ‘Magkano ang utang mo sa aking panginoon?’
6 At sinabi nito, ‘Sandaang tapayan ng langis.’ Sinabi niya naman dito, ‘Kunin mo ang katibayan ng iyong pagkakautang, maupo ka at isulat mo agad na limampu.’
7 Pagkatapos ay sinabi naman niya sa isa pa, ‘Magkano ang utang mo?’ At sinabi nitong, ‘Sandaang kabang trigo.’ Sinabi niya rito, ‘Kunin mo ang katibayan ng iyong pagkakautang at isulat mo na walumpu.’
8 Pinuri ng panginoon ang madayang katiwala dahil sa katusuhan nito. Sapagkat ang mga anak ng sanlibutang ito ay mas tuso sa pamamahala ng kanilang pamumuhay kaysa mga anak ng liwanag.
9 Sinasabi ko sa inyo, makipagkaibigan kayo gamit ang kayamanan ng sanlibutan upang kung maubos na ito ay tatanggapin kayo sa walang hanggang mga tahanan.
10 Ang tapat sa kaunti ay tapat din sa marami at ang hindi tapat sa kaunti ay hindi rin tapat sa marami.
11 Kaya kung hindi kayo naging tapat sa kayamanan ng sanlibutan, sino ang magtitiwala sa inyo sa tunay na kayamanan?
12 At kung hindi kayo naging tapat sa kayamanan ng iba, sino ang magbibigay sa inyo ng sarili ninyong kayamanan?
13 Walang aliping makapaglilingkod sa dalawang panginoon. Sapagkat kapopootan niya ang isa ngunit iibigin ang isa pa. O kaya naman ay magiging tapat siya sa isa ngunit kamumuhian ang isa pa. Hindi kayo maaaring maglingkod sa Diyos at sa salapi.”
PARABULA
► ay maikling salaysay na nagtuturo ng kinikilalang pamantayang moral na karaniwang batayan ng gma kuwento ay nasa Banal na Kasulatan. Realistiko ang banghay at ang mga tauhan ay tao. Ang mga parab
MGA AKDA AT WIKANG INARAL NI RIZAL
Nakasaad sa textong ito ang iba't ibang wikang inaral ni Rizal at ang istorya kung paano niya ito napag-aralan. Dito din nakasaad ang mga akdang kanyang sinulat kagaya ng Noli me tangere at el filibusterismo. Tinatalakay ng texto na ito ang mga tauhan at ang buod ng mga pangyayari sa mga nobela ni Rizal.
Maraming matututunan na impormasyon tungkol sa mga talento ni Rizal partikular na sa pagsalita at pagsulat. Kaya halika na't basahin ang textong ito para mas lumawak ang inyong mga kaalaman.
Ang Noli Me Tangere ay isang nobelang nilikha ni Dr. Jose Rizal, isang pambansang bayani ng Pilipinas. Ang nobelang ito ay nilikha mula 1884 hanggang 1887 bilang isang panawagan para sa pagbabago sa panahon ng kolonisasyon ng Espanya sa Pilipinas. Nilikha ang nobela sa Europa, partikular na sa Madrid, Espanya, kung saan nanirahan si Rizal noong mga panahong iyon. Layunin ng nobela na ipakita ang mga pag-abuso at kawalang-katarungan na dinanas ng mga Pilipino mula sa mga prayle at Kastila. Sa pamamagitan ng Noli Me Tangere, inaasam ni Rizal na magkaroon ng kamalayan ang mga Pilipino at itaguyod ang pag
Ang "Noli Me Tangere" ay Latin at nangangahulugang "Huwag Mo Akong Salingin" sa Tagalog. Ito ay mula sa mga salitang biblikal na matatagpuan sa Ebanghelyo ni Juan, kung saan sinabi ni Hesus kay Maria Magdalena na huwag siyang salingin.
Masasabi ba natin na tamad talaga ang mga Pilipino? Saan kaya nagsimula ang ganitong katamaran ng mga Pilipino?
NOTES:
https://www.scribd.com/document/341656611/Katamaran-Ng-Filipino-NOTES
PANAHON NG PAGKAMULAT O PROPAGANDA
Kaligirang Pangkasaysayan
-Pumasok ang mga dayuhang mangangalakal at nagsipagtayo ng mga Negosyo.
-Naging malaya ang Pilipinas sa pakikipagkalakalan sa ibang bansa.
-Umununlad ang agrikultura at Industriya.
Nabuksan ang Kanal Suez, noong Nobyembre 17,1869
Gobernador Heneral ng Panahong Pagkamulat
• Gob. Carlos Ma. Dela Torre – naniwala siya sa liberalism at ipinamalas niya ito sa pamamagitan ng patakaran at mahusay na pakikitungo sa mga Pilipino. Pantay-pantay ang pagtingin niya sa mga Espanyol at mga Pilipino
• Gob- Heneral Rafael de Izquierdo –ipinalit kay Gob. Dela Torre noong Ika- 4 ng Abril , 1871
Gob. Heneral Bustamante
ANG PAGKAMULAT NG MGA PILIPINO
- Sa pang-aalipin at pambubusabos ng mga Kastila.
- Dahil sa kahalagahan ng Pagbabago, Kalayaan at Hustisya.
-Nagkaroon ng isyu sa Sekularasyon
GOMBURZA
Mariano Gomez, Jose Apolonio Burgos at Jacinto Zamora
Napagbintangan sa isang pag-aalsa sa Cavite (Cavite mutiny)
Binitay sa pamamagitan ng garote noong Pebrero 17, 1872
ANG KILUSANG PROPAGANDA
Umigting ang damdaming Pilipino at lumawak pa ang mga pag-aalsa nang bitayin ang tatlong paring martir. Kaagad pinarusahan ng Espanyol ang sinumang mahuling kumikilos laban sa mga Espanyol sa pamamagitan ng pagpapatapon sa kanila sa labas ng Pilipinas. Maraming Pilipino ang ipinatapon sa Islas Marianas noong 1872 dahil sa pag-aalsa laban sa mga Espanyol. Dalawang uri ng paglaban sa mga Kastila ang namayani. Ang una ay ang pag-aalsang rebolusyunaryo, at ang kilusang propaganda.
MGA TALUTOK NG PROPAGANDA
Dr. Jose P. Rizal
Marcelo H. del Pilar
Graciano Lopez-Jaena
Ilan sa mga nakilalang kasapi ng Kilusang Propaganda
Antonio Luna
Mariano Ponce
Jose Ma. Panganiban
Pedro Paterno
Nagtatag ng pahayagan ang Kilusang Propaganda. Ito ang La Solidaridad.
Ang mga Layunin ng La Solidaridad :
Tumulong sa mapayapang paraan upang makamtan ang mga pagbabago sa pulitika at lipunan.
2. Ilantad ang nakalulunos na kalagayan ng mga Pilipino sa bansa upang mabigyang-lunas ng Espanya.
3. Hadlangan ang masasamang impluwensya ng nepotismo (paggamit ng impluwensya upang mapaunlakan ang isang kaanak) at konserbatismo (pagiging makaluma) sa pamamalakad ng pamahalaan.
4. Itaguyod ang mga kaisipang liberal at kaunlaran ng bansa.
5. Ipaglaban ang makatuwirang mga mithiin ng mga Pilipino sa buhay, demokrasya, at pamumuhay na mapayapa at maligaya.
6. Ilantad ang mga di kanais-nais na gawi ng mga prayle at mga tiwaling patakaran ng simbahan.
7. Sikaping himukin ang mga Pilipino sa pagkakaisa.
Ang kanilang sagisag sa pagsulat ng La Solidaridad
Rizal “Dimasalang” at “Laong-Laan”.
Mariano Ponce (Tikbalang, Naning at Kalipulako)
Marcelo H. Del Pilar (Plaridel)
Dominador Gomez (Romiro Franco)
Antonio Luna (Taga- ilog)
Jose Maria Panganiban (Jomapa).
Ang unang patnugot, si Graciano Lopez Jaena sumulat ng Fray Botod
Ang ikalawang patnugot, si Marcelo H. del Pilar. Itinatag at pinatnugutan niya
15. Ang mga Pilipino sa
panahon yaon ay
nagmamay – ari ng mga
lupa ngunit kinalaunan ay
naging mga tenants o
manggagawa na lamang
sa sariling lupa/sakahan.
16. Ang mga Igorot ay
tumanggi sa pamamahala
kung kaya’t sinunog ang
mga kabahayan, sinira ang
mga pananim, nilapastangan
ang mga kababaihan.
34. 5.Sa gulang na 35,
matapos ang isang “mock
trial” at napatunayan
“daw” sa salang sedisyon,
rebelyon at pag – aalsa,
nahatulan ng kamatayan
ang batang Rizal.