1. DAILY LESSON LOG
School: BAUTISTA CENTRAL SCHOOL SPED CENTER Grade Level: IV
Teacher: MRS. NONNA Q. CASTILLO Learning Area: ESP
Teaching Dates and Time: NOVEMBER 7-11, 2022 (WEEK 1) Quarter: IKALAWA
I. LAYUNIN
A .Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa na hindi naghihintay ng anumang kapalit ang paggawa ng mabuti.
B .Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang mapanuri ang tunay na kahulugan ng pakikipagkapwa.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
Nakapagpapakita ng pagkamahinahon sa damdamin at kilos ng kapwa tulad ng:
5.1. pagtanggap ng sariling pagkakamali at pagtutuwid nang bukal sa loob
EsP4P- IIa-c–18
II. NILALAMAN/ Aralin 1 Pagkakamali Ko, Itutuwid Ko
KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa mga Kagamitang
Pang- Mag- aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning Resource
SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Audio-visual presentations,
larawan
Audio-visual presentations,
larawan
Audio-visual presentations,
larawan
Audio-visual presentations,
larawan
Audio-visual presentations,
larawan
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisismula ng bagong
aralin
Ano-ano ang mga iba’t-ibang
emosyon?
Balikan ang kuwentong “Si Ken
at ang Nabasag na Plorera”.
Balikan ang kuwentong “Si Ken
at ang Nabasag na Plorera”.
Magkaroon ng balik-aral sa mga
salitang ginamit sa pagtutuwid
ng pagkakamali.
Magkaroon ng balik-aral sa mga
salitang ginamit sa pagtutuwid
ng pagkakamali.
B. Paghabi sa layunin ng aralin
Magpaskil ng mga larawang
nagpapakita ng iba’t-ibang
emosyon.
Pakinggan ang kantang “Bulag,
Pipi at Bingi”
Pakinggan ang kantang “Bulag,
Pipi at Bingi”
Magbigay ng isang
pagkakamaling iyong nagawa sa
kaibigan o kaklase.
Magbigay ng isang
pagkakamaling iyong nagawa sa
kaibigan o kaklase.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa
sa bagong aralin
Kailan ka nagiging masaya?
Kailan ka nagiging malungkot?
Kailan ka rin nagagalit?
Tungkol saan ang kantang
napakinggan.
“Sino ang kapuwang nasaktan o
nagawan mo ng pagkakamali,
sinasadya man o hindi
Markahan ng tsek (/) ang
pangungusap na nagpapakita ng
pagtanggap sa isang
pagkakamali at ekis (X) naman
kung hindi.
Talakayin sa kanila ang kahulugan
ng “sorry o patawad”. Ipaliwanag
na ang salitang ito ay dapat
ginagamit nang may katapatan at
bukal sa loob (Sincerity).
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
2. D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
Ipabasa nang tahimik sa mga
mag-aaral ang kuwentong “Si
Ken at ang Nabasag na
Plorera” na isinulat ni: Agnes
D. Nocos at talakayin
pagkatapos ng katanungan.
a. Itala ang mga taong binanggit
sa awit. Ano ang kanilang mga
kapansanan?
b. Ano ang iyong naramdaman
para sa kanila habang nakikinig
ka
sa awit?
Isulat ang pangalan ng taong
iyon. Sa ikalawang hanay ay
ipasulat kung anong kamalian
ang nagawa, at sa ikatlong hanay
ay ang paraan kung paano nila
itutuwid ang pagkakamali.
Itanong sa mga mag-aaral kung
ano ang pagkakaunawa nila sa
kasabihang “Huwag mong
gawin sa kapuwa mo ang ayaw
mong gawin sa iyo.”
Pagawain ang mga mag-aaral ng
isang card para sa taong nagawan
nila ng kamalian. Ipasulat sa card
ang mga bagay na naging dahilan
ng pagkakamali.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #2
1. Kung ikaw si Ken iiwanan
mo na lang ba ang nabasag na
plorera? Bakit?
2. Gaya ni Ken, aaminin mo ba
ang nagawa mong
pagkakamali?
3. Ano sa palagay mo ang
dahilan bakit matagal bago
inamin ni Ken ang kanyang
pagkakamali?
4. Anong magandang
katangian ang ipinakita ni Ken
sa kuwento?
5. Ano ang magandang-aral na
natutuhan mo mula sa
kwento?
c. Ano sa palagay mo ang
nararamdaman ng mga taong
may kapansanan kapag sila ay
nililibak at pinagtatawanan ng
mga taong nakapaligid sa kanila?
Kailangan ding humingi sila ng
tawad at paumanhin sa taong
pagbibigyan ng card. Itsek muna
ang card at siguraduhing
maibibigay ang card na ito.
F. Paglinang sa Kabihasaan
Pakinggan ang kantang “Bulag,
Pipi at Bingi”
Ipakita ang gawa sa klase
G. Paglalapat ng Aralin sa pang-
araw-araw na buhay
Ipaliwanag ang kanta. d. Ano ang maaari mong gawin
kapag nakita mong ang isang
taong may kapansanan ay
sinasaktan ng iba?
Paano mo maipapakita ang
pagtanggap sa iyong
pagkakamali?
Ang mga nakasulat sa unang
hanay ay halimbawa ng mga
taong minsan nang nagbiro sa
iyo, at sa pangalawang hanay
naman ay nakasulat ang mga
salitang kanilang ginamit sa
pagbibiro. Para masagot ang
Kolum 3, pumili ng angkop na
salita mula sa kahon ng maaari
mong maramdaman sa mga
salitang ginamit nila sa kanilang
pagbibiro.
Ipaulat sa mga mag-aaral ang
naging bunga ng paghingi ng
paumanhin.
3. H. Paglalahat ng Aralin
Sikaping makapagpaliwanag
ang mga mag-aaral kung bakit
tama o mali ang paghingi ng
paumanhin kapag nakagagawa
ng pagkakamali
sa kapuwa.
Paano mo maipapakita ang
pagtanggap sa iyong
pagkakamali?
Sikaping makapagpaliwanag ang
mga mag-aaral kung bakit tama
o mali ang paghingi ng
paumanhin kapag nakagagawa
ng pagkakamali
sa kapuwa.
Punan ang patlang ng tamang
salita para mabuo ang
konseptong isinasaad ng talata.
Ating panatilihin ang pagiging
______________ sa lahat ng
pagkakataon. Kung hindi man
natin maiwasang magbiro,
siguraduhin lamang na ang
salitang ating gagamitin sa
___________ ay ____________
ng damdamin ng ating
_____________.
Importante na sa oras ng
pagkakamali, alam natin kung
paano ang paraan ng tamang
______________dito.
Sikaping makapagpaliwanag ang
mga mag-aaral kung bakit tama o
mali ang paghingi ng paumanhin
kapag nakagagawa ng
pagkakamali
sa kapuwa.
I. Pagtataya ng Aralin
Isulat sa bilang ang letrang T
kung ang isinasaad ng
pangungusap ay Tama, at M
kung ang pangungusap ay
Mali.
Isulat ang sagot sa iyong
kuwaderno o sagutang papel.
1. Hindi ko kinakausap ang
isang tao kung may nagawa
siyang pagkakamali sa akin.
2. Iniiwasan kong masaktan
ang aking kaibigan.
3. Sinisiguro ko na hindi ko
nasasaktan ang damdamin ng
aking kaibigan sa aking
pagbibiro.
4. Humihingi ako ng tawad sa
tuwing nakagagawa ako ng
pagkakamali sa aking kaibigan.
5. Hindi ko pinapatawad ang
taong nagkakasala sa akin.
Pag-aralan ang larawan ng
batang binu-bully ng kapuwa
mga bata. Sagutin ang mga
tanong sa ibaba. Isulat ang iyong
sagot sa kuwaderno o sagutang
papel.
1. Ano ang nararamdaman mo sa
sitwasyon sa larawan?
2. Naranasan mo na bang
pagtawanan ng iba? Ano ang
iyong naging reaksiyon?
Panuto: Basahin at unawain ang
sumusunod na sitwasyon.
Isulat ang sagot sa iyong
kuwaderno o sagutang papel.
Sitwasyon:
Nagkaroon kayo ng hindi
pagkakaunawaan ng kaibigan mo
dahil sa isang sulat na
naglalaman na siya raw ay isang
ampon.
Ito ay ipinagkalat mo sa buong
klase.
1. Paano ka hihingi ng
paumanhin sa kaibigan mo?
A. padabog
B. pasigaw
C. galit
D. mapagpakumbaba
2. Mahalaga ba ang paghingi ng
tawad? Bakit?
A. Opo, para magaan sa
Suriin ang sumusunod na
pangungusap. Lagyan ng tsek
( / ) ang nararapat na gawin at
ekis (X) naman sa hindi
nararapat
gawin. Gawin ito sa iyong
kuwaderno o sagutang papel.
1. Marunong akong tumanggap
ng aking pagkakamali at
handa akong harapin ang
anumang magiging
kahihinatnan nito.
2. Hindi ako sanay na humingi
ng paumanhin sa tuwing may
nagagawan ako ng pagkakamali.
3. Ayaw kong makasakit ng
damdamin ng aking kapuwa,
kaya pinipili ko ang mga salitang
hindi nakasasakit sa
tuwing sila ay aking binibiro.
4. Kahit may maling nagawa ang
Suriin ang sumusunod na
pangungusap. Lagyan ng tsek
( / ) ang nararapat na gawin at
ekis (X) naman sa hindi nararapat
gawin. Gawin ito sa iyong
kuwaderno o sagutang papel.
1. Sa tuwing may nagagawa
akong pagkakamali ay agad
akong humihingi ng tawad.
2. Minsan, kahit hindi ko
sinasadyang magkamali
nagagawa
ko pa ring humingi ng sorry.
3. Kahit minsan hindi pa ako
nagpatawad ng sinumang
nakagawa ng mali sa akin.
4. Hindi mahirap sa akin ang
pagsabi ng sorry.
5. Ganyan kami ka-close ng aking
bestfriend, hindi ko
pinatatagal ang aming alitan.
4. 6. Inaamin ko ang aking
nagawang kasalanan.
Pasensiya na
po, hindi na mauulit.
7. Humihingi ako ng
paumanhin sa aking kalaro
kapag may nagawa akong
hindi maganda.
8. Hindi ko ugali ang mag-sorry
sa tuwing nakasasakit ako
ng damdamin ng iba.
9. Inaamin ko ang aking
nagawang pagkakamali at
nangangako ako na hindi ko na
ito uulitin.
10. Ayaw kong pinupuna ako
ng hindi maganda ng aking
kapuwa.
pakiramdam na walang kagalit.
B. Siguro, para masabing
mabuting tao sa paningin ng iba.
C. Hindi po, dahil nakakahiyang
humingi ng tawad.
D. Hindi ko alam, dahil hindi
naman mahalaga ito.
3. Anong katangian ang
ipinapakita ng isang taong
humihingi ng paumahin sa
kasalanang nagawa sa kaniyang
kapuwa?
A. matiyaga at matiisin
B. matapat at masunurin
C. mapagbigay at mapagmahal
sa kapuwa
D. mahinahon at may pag-unawa
sa damdamin ng iba
aking kaibigan, gaya ng dati,
patuloy ko pa rin siyang
kinakausap.
5. Kahit hindi ko sinasadyang
mabuhusan ng juice ang aklat
ni Almira, humingi pa rin ako ng
paumanhin sa kanya.
Inaayos namin ito kaagad.
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang- aralin at remediation
Kompletuhin ang
pangungusap. Punan ito ng
angkop na sagot mula sa
kahon. Gawin ito sa iyong
kuwaderno o sagutang papel.
1. May mga bagay na hindi ko
ginagawa dahil ___________
2. Nagpapasalamat ako sa
aking kapuwa kapag
________________________
3. Hindi ako magagalit kapag
pinagsasabihan ako ng aking
mga magulang sapagkat
_________________________
Piliin mula sa kahon ang mga
salita o parirala na
nangangahulugan ng pagtanggap
ng pagkakamali at isulat ito sa
loob ng puso na iguguhit mo sa
iyong kuwaderno.
Gumawa ng isang sorry card
para sa taong nagawan mo ng
kasalanan.
5. IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ibva pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagturturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor ?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ipamahagi sa mga kapwa ko
guro?
Prepared by: Noted by:
NONNA Q. CASTILLO LEODY S. TAGULAO EdD
Adviser Principal III
6. Basahin at unawain ang maikling kuwento.
Si Ken at ang Nabasag na Plorera
Isinulat ni: Agnes D. Nocos
Papasok na sa paaralan si Ken, at sa kaniyang pagmamadali
ay nasagi ng kaniyang bag ang plorera na may halamang-tubig na
nakalagay sa may pintuan ng kanilang bahay. At dahil
nagmamadali na siya, hindi na niya nakuhang ayusin at damputin
ang nabasag na plorera. Ni hindi niya sinagot ang kaniyang nanay
kung ano ang nabasag, na noo’y nasa kusina.
Pag-uwi niya sa bahay, tinanong siyang muli ng kaniyang
nanay kung bakit at paanong nabasag ang plorera.
Sa umpisa, atubili si Ken at medyo takot na umamin sa
kaniyang nanay tungkol sa nabasag na plorera. Pero sa patuloy na
pagtatanong nito, inamin din niya na hindi niya sinadyang masagi
at mabasag ang plorera. Iyon ay dahil lamang sa kaniyang
pagmamadali.
Dahil nakatayo pa rin ang nanay sa kaniyang harapan na tila
ba may hinihintay pang paliwanag mula sa kaniya, hindi na
nagdalawang–isip na humingi ng paumanhin si Ken sa
pagkabasag sa plorera. Agad namang tinanggap ng kaniyang
nanay ang paghingi niya ng paumanhin at pinayuhan siya nito na
sa susunod ay gumising nang maaga upang hindi palaging
nagmamadali at maiwasan na may masayang na gamit.
Napayakap na lamang siya sa kaniyang nanay, tanda na
tinatanggap niya ang kaniyang pagkakamali at ng pagsunod sa
payo ng nanay na maiwasan ang palaging pagmamadali.
Pagkatapos ay agad naman niyang pinulot ang nabasag na plorera
at kaniya itong itinapon sa basurahan.