1. DAILY
LESSON
LOG
Paaralan TUNGAWAN NHS Baitang/Seksiyon: GRADE 10 Sapphire / Emerald
Guro RODOLFO V. PANOLIN JR. Asignatura: Kontemporaryong Isyu
Petsa at Oras ng Pagtuturo August 29-31, 2022 / M-W / 1:50-2:40 / 2:40-3:30 Markahan 1st Quarter
I. LAYUNIN
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain
sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at
mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag mag-aaral ay may pag-unawa:
sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang-ekonomiya tungo sa pagkamit ng pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay:
Nakabubuo ng programang pangkabuhayan (livelihood project) batay sa mga pinagkukunang yaman na matatagpuan sa pamayanan upang makatulong sa paglutas
sa mga suliraning pangkabuhayan na kinakaharap ng mga mamamayan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code sa bawat kasanayan
1. Natutukoy ang mga suliraning pangkapaligiran na nararanasan sa sariling pamayanan - AP10IPE-Id-11
2. Natatalakay ang mga hakbang ng pamahalaan sa pagharap sa mga sulliraning pangkapaligiran sa sariling
Pamayanan. - AP10IPE-Id-12
3. Nakagagawa ng case study tungkol sa sanhi at epekto ng mga suliraning pangkapaligiran na nararanasan sa sariling pamayanan. -
AP10IPE-Id-13
II. NILALAMAN
Mga Isyung Pangkapaligiran
1. Suliranin sa Solid Waste 2. Pagkasira ng mga Likas na Yaman
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro ADM MODYUL 2 Pahina 1-22
2. Kagamitang Pang-Mag-aaral ADM MODYUL 2 Pahina 1-22
3. Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
TG, LM at Chart
B. Iba pang Kagamitang Panturo bidyu klips, cellphone, laptop larawan, grap, talahanayan, sipi ng akda, sipi ng akda, bidyu klip,
laptop, cellphone laptop, cellphone laptop, cellphone
2. UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng
formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-
araw-araw na karanasan.
Pagtuklas Paglinang Pagninilay at Pag-unawa
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o
Pagsisimula ng Bagong Aralin
Gawain 1. Mind Mapping
Buoin ang graphic organizer sa ibaba sa pamamagitan
ng pagtukoy sa iba’t bang uri ng kontemporaryong isyu.
Gawain 3. Kumpletuhin Mo
Punan ang graphic organizer sa ibaba batay sa
iyong naunawaan mula sa binasang teksto. Sagutin
din ang mga kasunod na mga tanong.
Gawain 4: Itala Mo
Isulat sa graphic organizer ang mga dahilan ng
pagkasira ng likas na yaman na iyong natutuhan mula
sa tekstong binasa kabilang ang mga dahilan at epekto
nito at kung ano ang ginagawa ng pamahalaan para
lutasin ito.
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Sa bahaging ito, malalaman mo ang mga isyung
pangkapaligiran sa Pilipinas, mga sanhi, at epekto nito
pati na rin ang mga hakbang na ginagawa ng
pamahalaan at iba pang sektor upang malutas ang
mga ito. Inaasahan na pagkatapos mong basahin at
suriin ang teksto ay magkakaroon ka ng malawak na
kaalaman sa isyung pangkapaligiran na kinakaharap
ngayon ng ating bansa.
C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa
Bagong Aralin
D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at
Paglalahad ng Bagong Kasanayan
#1
Pagtalakay sa Suliranin sa Solid Waste Pagtalakay sa Pagkasira ng mga Likas na Yaman
Sagana ang Pilipinas sa likas na yaman. Malaki
ang pakinabang na nakukuha ng ating bansa mula
rito. Maraming Pilipino ang kumikita mula sa
direktang paggamit ng mga likas na yaman tulad ng
pagtatanim at pangingisda.
1.Sa iyong palagay ano ang pangunahing dahilan ng
pagkakaroon ng mga suliraning inyong inilista sa
graphic organizer?
2.Naging matagumpay ba ang mga hakbang na
ginagawa ng pamahalaan upang mapigilan ang
deporestasyon sa ating bansa? Pangatwiranan
ang sagot.
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at
Paglalahad ng Bagong Kasanayan
#2
Pagbasa at Pagtalakay sa
Paglutas sa Suliranin ng Solid Waste
Pagbasa:
Mga Programa at Pagkilos Upang Mapangalagaan
ang Yamang Likas
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-
Araw-araw na Buhay
Gawain 2. Larawan-Suri.
Suriin ang mga larawan sa ibaba at tukuyin kung
1.Ano ang solid waste? Gaano kalala ang suliranin
sa solid waste sa Pilipinas?
Gawain 5. A: Talahanayan ng Paglalahat
3. anong suliraning pangkapaligiran ang ipinapakita nito.
Tukuyin at isulat din ang maaaring dahilan at epekto ng
mga ito.
2. Bakit nagkakaroon ng suliranin sa solid waste sa
ating bansa?
3.Paano tinutugunan ng pamahalaan at ng iba pang
sektor ang suliraning ito?
Gamit ang mga kaalaman na iyong nakuha mula sa mga paksang binasa,
gumawa ng talahanayan gaya ng nasa ibaba sa iyong sagutang papel
Suliraning
Pangkapaligiran
(Kahulugan/
Paglalarawan)
Sanhi Epekto
Mga Ginagawa
ng Pamahalaan
at iba Pang
Sektor Upang
Malutas Ito
Mga
Mungkahing
Solusyon sa
Suliranin
H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya ng Aralin Pagtataya: 1-10
J. Karagdagang Gawain para sa
Takdang-Aralin at Remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
Prepared by:
RODOLFO V. PANOLIN JR.
T-III Noted by:
ROMMEL C. BENITO
HT-III