SlideShare a Scribd company logo
1 of 18
แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารตามรูปแบบ B-Slim Model
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5
Unit: Food and drink Topic: Ordering food เวลา 3 ชั่วโมง
ส่งครั้งที่ 2
กลุ่มเรียนวันพฤหัส 09:00 – 12:00 น. ศษ 106
1. นางสาวกนกพร ชินบุตร 53010513005
2. นางสาวกนกวรรณ เรืองชาญ 53010513006
3. นางสาวดาราพร มุลทา 53010513023
นิสิตชั้นปีที่ 3 สาขาภาษาอังกฤษ รหัสวิชาเอก EN ระบบปกติ
Mentors
ครั้งที่พบ
ชื่อ-สกุล 2
นางสาวกิรณา เทียมไธสง 52010513008
นางสาวดารุณี ศรียางนอก 52010513011
นางสาววรรธนีย์ พงษ์นาค 52010513055
นายอภิทักษ์ จันทร์หล้า 52010513061
ครั้งที่ส่ง วันที่ส่ง
2 26 มิถุนายน 2555
แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารตามรูปแบบ B-Slim Model
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5
Unit: Food and drink Topic: Ordering food
เวลา 3 ชั่วโมง
สอนวันที่................เดือน..............................................พ.ศ. 2555
1. จุดประสงค์
1.1 จุดประสงค์
1. จับคู่คาศัพท์กับความหมายได้ถูกต้อง(Getting 1)
2. เรียงคาที่กาหนดให้ถูกต้องตามโครงสร้างของประโยคได้(Getting 2)
3.ฟังบทสนทนาและเติมคาในช่องว่างให้ถูกต้องได้ (Getting 3)
4. ตอบคาถามเกี่ยวกับบทสนทนาได้(Using 1)
5. ตอบคาถามเกี่ยวกับการสั่งอาหารได้ (Using 2)
6. แสดงบทบาทสมมติเกี่ยวกับสถานการณ์ในการสั่งอาหารได้(Using 3)
2. ตัวชี้วัด
ต.1.1.2.1/ป.5 พูด/เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล
ต.1.1.2.2/ป.5 ใช้คาสั่ง คาขอร้อง คาขออนุญาตและให้คาแนะนาง่ายๆ
ต.1.1.3.3/ป.5 พูดแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องต่างๆใกล้ตัว
ต.2.2.1.1/ป.5 ใช้ถ้อยคาน้าเสียงและกิริยาท่าทางอย่างสุภาพตามมารยาทสังคมและ
วัฒนธรรมของเจ้าของภาษา
ต.4.4.1.1/ป.5 ฟังและพูด/อ่านในสถานการณ์ที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา
3. เนื้อหา
Vocabulary: pancake, scrambled eggs, decide, buttermilk, toast, juice, dressing
Structures: Modal verb
subject + would + main verb
4. สื่อการเรียนรู้
4.1 วิดีโอเกี่ยวกับการสั่งอาหาร
4.2 Power Point
5. กิจกรรมการเรียนรู้
Teacher Students
ขั้นทาความเข้าใจ ตัวป้ อน
(Comprehensible Input)
1. ครูกล่าวทักทายนักเรียน
2. ครูให้นักเรียนดูวีดีโอ ordering food เพื่อนาเข้าสู่บทเรียน
3. ครูถามคาถามเพื่อทดสอบความเข้าใจจากวีดีโอเช่น
- What would you like to eat for breakfast?
4. ครูแจก Text 1 แล้วเปิด Power point
อธิบายคาศัพท์ให้นักเรียนฟังแล้วออกเสียงตาม
5. ครูแจก Text 2 แล้วอธิบายการใช้ modal verb, I’ll have……. ตาม
Power point ให้นักเรียนอ่านและทาความเข้าใจ
6. ครูแจก Text 3ให้นักเรียน จากนั้นเปิดบทสนทนาให้นักเรียนฟัง
7. ครูแบ่งนักเรียนเป็นสามกลุ่มA, B และ C เพื่อฝึก
สนทนาจากบทสนนา โดยเปลี่ยน A เป็น Jason, Bเป็น Akemi และ C
เป็น Server
8.ครูถามคาถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่องที่อ่านเพื่อช่วยให้ผู้เรียนเข้าใจเรื่องยิ่งขึ้น
เช่น
What is Akemi going to have?
What kind of drink would she like?
Would Jason like to have a cup of tea?
1. นักเรียนกล่าวทักทายครู
2. นักเรียนดูวีดีโอ ordering food
3. นักเรียนตอบคาถาม
- I would like to eat omelet.
4. นักเรียนรับ Text
1ฟังครูอธิบายและออกเสียงตาม
5. นักเรียนรับ Text 2
อ่านและทาความเข้าใจ
6. นักเรียนรับ Text 3 ฟังบทสนทนา
7.
นักเรียนฝึกสนทนาตามบทสนทนาเป็นกลุ่ม
8.นักเรียนตอบคาถาม เช่น
She is going to have pancakes.
She would like a cup of tea.
No, he wouldn’t.
Teacher Students
ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก
( Intake–Getting it)
Getting 1
1.ครูให้นักเรียนจับคู่
2.ครูแจก Exercise 1
3.ครูอธิบายคาสั่งให้นักเรียนฟังคือให้นักเรียนแต่ละคู่ช่วยกั
นจับคู่คาศัพท์กับความหมายให้ถูกต้อง
จากนั้นให้นักเรียนแต่ละคู่ออกมาเฉลยคู่ละ1 ข้อ
4. ครุให้นักเรียนทากิจกรรม
5. ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้อง
Getting 2
1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน
2. ครูเปิด Activity 1 จาก power point
แล้วอธิบายคาสั่งให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันเรียงคาที่กาห
นดให้ในแต่ละข้อให้เป็นประโยคที่ถูกต้องตามโครงสร้าง
ครูจะให้สัญญาณในการตอบโดยนับ 1-3
แล้วให้กลุ่มที่ยกมือขึ้นก่อนได้ตอบก่อน
หากตอบถูกก็จะได้รับคะแนนสะสม
ถ้าตอบผิดครูจะให้กลุ่มที่เหลือยกมือตอบจนกว่าจะถูก
3. ครูเริ่มกิจกรรมโดยเริ่มเปิดโจทย์ข้อที่1 ใน Power Point
ให้เวลานักเรียนแต่ละกลุ่มปรึกษากัน 30 วินาที
จากนั้นครูนับ 1-3 ให้นักเรียนยกมือ
กลุ่มที่ยกมือได้ก่อนจะได้ตอบก่อน
4. ครูให้นักเรียนช่วยกันเฉลยคาตอบ
5. ครูให้รางวัลแก่กลุ่มที่ได้คะแนนสูงสุด
1. นักเรียนจับคู่
2.นักเรียนแต่ละคู่รับ Exercise 1
3. นักเรียนฟังคาอธิบายคาสั่งจากครู
4. นักเรียนทากิจกรรม
5. นักเรียนฟังคาตอบที่ถูกต้องจากครู
1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน
2. นักเรียนดู Power Point
และฟังคาอธิบายจากครู
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มดูโจทย์ใน Power Point
แล้วปรึกษากันในกลุ่ม 30 วินาที
แล้วยกมือขึ้นตอบหลังจากที่ครูให้สัญญาณโ
ดยการนับ 1-3
กลุ่มที่ยกมือขึ้นเร็วที่สุดได้ตอบ
4. นักเรียนช่วยกันเฉลยคาตอบ
5.
นักเรียนกลุ่มที่ได้คะแนนสูงสุดรับรางวัลจาก
ครู
Teacher Students
Getting 3
1. ครูให้นักเรียนจับคู่
2. ครูแจก Exercise 2
3.ครูอธิบายคาสั่ง
โดยให้นักเรียนเติมคาที่กาหนดให้ลงในช่องว่างในบทสนท
นาให้สมบูรณ์
4.
ครูเปิดบทสนทนาให้นักเรียนฟังและให้นักเรียนแต่ละคู่ช่ว
ยกันเติมคาในช่องว่างในบทสนทนาให้ถูกต้อง
5. ครูให้นักเรียนคู่ที่ทา Exercise 2 เสร็จแล้วเอามาส่ง
แล้วครูจะเขียนลาดับที่ส่งไว้บนหัวกระดาษ
6. ครูแจก Exercise
2ให้นักเรียนแต่ละคู่คืนโดยนักเรียนแต่ละคู่จะได้Exercise
2 ของเพื่อนคู่อื่น
7.
ครูเปิดบทสนทนาให้นักเรียนฟังอีกครั้งเพื่อเฉลยคาตอบไป
พร้อมๆกันและให้นักเรียนตรวจคาตอบ
8. ครูมอบรางวัลให้กลุ่มที่มีคะแนนสูงสุด
1.นักเรียนจับคู่
2. นักเรียนแต่ละคู่รับ Exercise 2
3. นักเรียนฟังคาอธิบายคาสั่งจากครู
4.
นักเรียนแต่ละคู่ฟังบทสนทนาและช่วยกันเติม
คาลงในช่องว่างในบทสนทนาให้ถูกต้อง
5. นักเรียนแต่ละคู่ที่ทาเสร็จแล้วรีบวิ่งนา
Exercise 2ไปส่งที่ครู
6.นักเรียนแต่ละคู่รับ Exercise 2
ของคู่อื่นจากครู
7.
นักเรียนฟังบทสนทนาพร้อมเฉลยจากครูและ
ตรวจให้คะแนนกระดาษคาตอบที่กลุ่มตนได้
8.
กลุ่มที่มีคะแนนสูงสุดส่งตัวแทนไปรับรางวัล
Teacher Students
ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก
(Intake – Using It)
Using 1
1.ครูแจก Task 1ให้นักเรียน
2.ครูอธิบายคาสั่งให้นักเรียนฟัง
3. ครูเปิดบทสนทนาให้นักเรียนฟังพร้อมกับทาแบบฝึกหัด
True or false
4.
ครูเฉลยแบบฝึกหัดโดยเปิดบทสนทนาให้ฟังอีกครั้งและให้นั
กเรียนเปลี่ยนกันตรวจ
Using 2
1. ครูแจก Task 2
2. ครูให้นักเรียนตอบคาถามใน Task 2
3.
ครูให้นักเรียนจับคู่กับเพื่อนแล้วแลกเปลี่ยนคาตอบที่ได้จากก
ารทา Task 2
4. ครูเก็บ Task 2 คืนเพื่อนามาประเมินผล
Using 3
1. ครูให้นักเรียนจับกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน
2.ครูกาหนดสถานการณ์และคาศัพท์มาให้นักเรียนเพื่อแต่งบ
ทสนทนาตามสถานการณ์โดยใช้คาศัพท์ที่ครูกาหนดให้
3.
ครูให้เวลานักเรียนเตรียมความพร้อมในการแสดงบทบาทสม
1. นักเรียนรับ Task 1
2. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู
3.
นักเรียนฟังบทสนทนาอย่างตั้งใจและทาแบ
บฝึกหัด True or false
4. นักเรียนฟังบทสนทนาและตรวจคาตอบ
1. นักเรียนรับ Task 2
2. นักเรียนตอบคาถามใน Task 2
3.
นักเรียนจับคู่กับเพื่อนแล้วถามตอบกันตาม
คาถามและคาตอบที่ได้เขียนลงในTask 2
4. นักเรียนนา Task 2 มาส่งครู
1.นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ3คน
2.
นักเรียนฟังสถานการณ์เกี่ยวกับการแสดงบ
ทบาทสมมติและช่วยกันแต่งบทสนทนา
มติกลุ่มละ15นาที
4.ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาแสดงบทบาทสมมติหน้าชั้
นเรียน
5. ครูสังเกตและประเมินผล
3.นักเรียนแต่ละกลุ่มเตรียมตัวแสดงบทบาท
สมมติตามหัวข้อที่ครูกาหนดให้
4.นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาแสดงบทบาทส
มมติหน้าชั้นเรียน
Text 3
Jason: Everything looks good. What are you going to have, Akemi?
Akemi: I think I’ll have pancakes and a cup of tea. How about you?
What are you having?
Jason: Pancakes sound good, but I feel like to have a scrambled eggs.
I guess we’re ready to order. Excuse me!
Server: Good morning. Have you decided yet?
Akemi: Yes, I’ll have pancakes and a cup of tea.
Server: What kind of pancakes would you like?
We have blueberry, apple, or buttermilk.
Akemi: Apple, please.
Server: What kind of juice would you like?
Akemi: Tomato juice, please.
Server: Ok. And what would you like, sir?
Jason: I’d like scrambled eggs with apple juice, please.
Server: Would you like bacon or toast with that?
Jason: Toast, please.
Server: Any tea or coffee?
Jason: Coffee for me.
Server: Thank you. I’ll be right back with your drinks.
Akemi: Thank you.
Text 1
Vocabulary
pancake (n.) very thin, round cake that you make with milk, eggs, and flour.
And cook in a frying pan.
scrambled eggs
(n.) egg that you beat with milk and cook in butter.
butter milk
(n.) the liquid that remains after butter has been separated from milk,
used in cooking or as a drink.
toast
(n.) piece or pieces of bread that you have grilled so that they are
brown and crisp.
juice (n.) the liquid that comes from fruit or vegetables.
dressing (n.) a sauce for salads, typically one consisting of oil and vinegar
with herbs or other flavorings.
Text 2
Structure: Modal verb
would
would is an auxiliary verb, a modal auxiliary verb. We use would mainly to:
- talk about the past
- talk about the future in the past
- express the conditional mood
We also use would for other functions, such as:
expressing desire, polite requests and questions, opinion or hope, wish and regret...
Structure of Would: subject + would + main verb
The main verb is always the bare infinitive (infinitive without "to").
subject modal verb main verb
+ I
would
like tea.
'd
- I
would not
like whisky.
wouldn't
? Would you like coffee?
Example:
- Would you like coffee?
- He'd like coffee. (He would like coffee.)
Notice that: - Would is never conjugated. It is always would or 'd (short form).
- The main verb is always the bare infinitive.
The main verb is always the bare infinitive. We cannot say:I would to like coffee.
Be careful! Would and had have the same short form 'd:
example: He'd finished. (He had finished.)
He'd like coffee. (He would like coffee.)
Getting 1
Exercise 1
Match each word with the correct meaning. Work with partner.
1. scramble eggs____ a. the liquid that comes from fruit or vegetables.
2. toast____ b. egg that you beat with milk and cook in butter.
3. soup____ c. plant that we use for food.
4. juice____ d. liquid food that you eat with a spoon.
5. Rice____ e. liquid part of fruit and vegetables.
6. Pancake ____ f. very thin, round cake that you make with milk, eggs, and flour.
Getting 3
Exercise 2
Complete the conversation by using each word below in the correct form of sentences. Work with
partner.
Vicky: Excuse me!
Server: Good afternoon. What ….. (1)…… you like?
Vicky: I’d like the hot roast beef ……(2)…… .
Server: Yes, sir. Would you like …..(3)….. or salad with that
Vicky: I’d like a salad, please.
Server: What kind of …..(4)….. would you like?
Vicky: French, please.
Server: And what kind of dessert would you like?
Vicky: Vanilla ……(5)….. , please.
would sandwich soup
salad dressing ice cream
Getting 2
Activity 1
Put the words in the correct order to make sentences.
I’d / scramble eggs / like
I’d like scramble eggs.
1. bacon / would / you / or / like / toast?
__________________________________________________________
2. please / I’d / salad, / a / like
__________________________________________________________
3. salad / you / Would / like / or / soup /that / with
__________________________________________________________
4. a / cup / tea / of / I’ll / pancakes / have / and
__________________________________________________________
5. would / like / kind / What / of / you / juice
__________________________________________________________
6. anything / Would / else? / like / you
__________________________________________________________
Using 1
Task 1
People are ordering food. Are these statements true or false?
Listening and check () the correct answer.
True False
1. Akemi is going to have a cup of tea.  
2. Akemi would like to have scrambled eggs.  
3. Akemi will have apple juice.  
4. Jason would have pancakes and coffee.  
5. Jason is going to have scrambled eggs.  
Using 2
Task 2
Answer the questions. Then exchange your answers with your partner.
1. What would you like to have?
________________________________________________________________________.
2. What kind of pancakes would you like?
________________________________________________________________________.
3. What kind of juice would you like?
________________________________________________________________________.
4. Would you like soup or salad?
________________________________________________________________________.
5. What kind of dressing would you like?
________________________________________________________________________.
Using 3
Task 3
Role-play. You are at a restaurant.
Make a conversation to order food by using the words in the box.
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………..
rice soup tomato juice curry shrimp ice cream
กิจกรรมที่ประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน
getting 1 ตรวจให้คะแนน -
6. การวัดและการประเมินผล
getting 2 ตรวจให้คะแนน -
getting 3 ตรวจให้คะแนน -
using 1 ตรวจให้คะแนน -
using 2 สังเกตและให้คะแนนตามแบบประเมิน แบบประเมินทักษะการเขียน
using 3 สังเกตและให้คะแนนตามแบบประเมิน แบบประเมินทักษะการพูด

More Related Content

Similar to B slim+แก้ล่าสุด

agi inter #good health
agi inter #good healthagi inter #good health
agi inter #good healthNim Kotarak
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ TblWanida Keawprompakdee
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียนUbonpan Sornsakul
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Areeya Hongsuwan
 
185+01010346 a+ขนมถ้วยฟู+1301+ครัวการอาชีพชาววัง
185+01010346 a+ขนมถ้วยฟู+1301+ครัวการอาชีพชาววัง185+01010346 a+ขนมถ้วยฟู+1301+ครัวการอาชีพชาววัง
185+01010346 a+ขนมถ้วยฟู+1301+ครัวการอาชีพชาววังPrachoom Rangkasikorn
 
นวัตกรรม 4 ปรับใหม่
นวัตกรรม 4 ปรับใหม่นวัตกรรม 4 ปรับใหม่
นวัตกรรม 4 ปรับใหม่maneekoons
 
โครงงานคอมเทอม2
โครงงานคอมเทอม2โครงงานคอมเทอม2
โครงงานคอมเทอม2nampingtcn
 
English conversation
English conversationEnglish conversation
English conversationPinyaphat29
 
Reading คร งท__4
Reading คร  งท__4Reading คร  งท__4
Reading คร งท__4DaraAlice Edu
 
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001Thidarat Termphon
 
แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food Nim Kotarak
 
การใช้ Present continuous tense
การใช้ Present continuous tenseการใช้ Present continuous tense
การใช้ Present continuous tenseพัน พัน
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planAiwilovekao
 
แบบฝึกพัฒนาทักษะภาษาอังกฤษ ปี 58 รวม 3 ชั้น (1)
แบบฝึกพัฒนาทักษะภาษาอังกฤษ ปี 58 รวม 3 ชั้น (1)แบบฝึกพัฒนาทักษะภาษาอังกฤษ ปี 58 รวม 3 ชั้น (1)
แบบฝึกพัฒนาทักษะภาษาอังกฤษ ปี 58 รวม 3 ชั้น (1)แอมมี่ มงคล
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านWanida Keawprompakdee
 

Similar to B slim+แก้ล่าสุด (20)

agi inter #good health
agi inter #good healthagi inter #good health
agi inter #good health
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียน
 
Cbi ผ าน
Cbi ผ านCbi ผ าน
Cbi ผ าน
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)
 
185+01010346 a+ขนมถ้วยฟู+1301+ครัวการอาชีพชาววัง
185+01010346 a+ขนมถ้วยฟู+1301+ครัวการอาชีพชาววัง185+01010346 a+ขนมถ้วยฟู+1301+ครัวการอาชีพชาววัง
185+01010346 a+ขนมถ้วยฟู+1301+ครัวการอาชีพชาววัง
 
นวัตกรรม 4 ปรับใหม่
นวัตกรรม 4 ปรับใหม่นวัตกรรม 4 ปรับใหม่
นวัตกรรม 4 ปรับใหม่
 
CBI Lesson Plan
CBI Lesson PlanCBI Lesson Plan
CBI Lesson Plan
 
โครงงานคอมเทอม2
โครงงานคอมเทอม2โครงงานคอมเทอม2
โครงงานคอมเทอม2
 
English conversation
English conversationEnglish conversation
English conversation
 
Reading คร งท__4
Reading คร  งท__4Reading คร  งท__4
Reading คร งท__4
 
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001
ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน ม.ต้น พต.21001
 
แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food แผนการสอน ป3 our food
แผนการสอน ป3 our food
 
การใช้ Present continuous tense
การใช้ Present continuous tenseการใช้ Present continuous tense
การใช้ Present continuous tense
 
B slim from PAD
B slim from PADB slim from PAD
B slim from PAD
 
B slim
B slim B slim
B slim
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
แบบฝึกพัฒนาทักษะภาษาอังกฤษ ปี 58 รวม 3 ชั้น (1)
แบบฝึกพัฒนาทักษะภาษาอังกฤษ ปี 58 รวม 3 ชั้น (1)แบบฝึกพัฒนาทักษะภาษาอังกฤษ ปี 58 รวม 3 ชั้น (1)
แบบฝึกพัฒนาทักษะภาษาอังกฤษ ปี 58 รวม 3 ชั้น (1)
 
Listennig plan
Listennig planListennig plan
Listennig plan
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
 

B slim+แก้ล่าสุด

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารตามรูปแบบ B-Slim Model กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 Unit: Food and drink Topic: Ordering food เวลา 3 ชั่วโมง ส่งครั้งที่ 2 กลุ่มเรียนวันพฤหัส 09:00 – 12:00 น. ศษ 106 1. นางสาวกนกพร ชินบุตร 53010513005 2. นางสาวกนกวรรณ เรืองชาญ 53010513006 3. นางสาวดาราพร มุลทา 53010513023 นิสิตชั้นปีที่ 3 สาขาภาษาอังกฤษ รหัสวิชาเอก EN ระบบปกติ Mentors ครั้งที่พบ ชื่อ-สกุล 2 นางสาวกิรณา เทียมไธสง 52010513008 นางสาวดารุณี ศรียางนอก 52010513011 นางสาววรรธนีย์ พงษ์นาค 52010513055 นายอภิทักษ์ จันทร์หล้า 52010513061 ครั้งที่ส่ง วันที่ส่ง 2 26 มิถุนายน 2555
  • 2. แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารตามรูปแบบ B-Slim Model กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 Unit: Food and drink Topic: Ordering food เวลา 3 ชั่วโมง สอนวันที่................เดือน..............................................พ.ศ. 2555 1. จุดประสงค์ 1.1 จุดประสงค์ 1. จับคู่คาศัพท์กับความหมายได้ถูกต้อง(Getting 1) 2. เรียงคาที่กาหนดให้ถูกต้องตามโครงสร้างของประโยคได้(Getting 2) 3.ฟังบทสนทนาและเติมคาในช่องว่างให้ถูกต้องได้ (Getting 3) 4. ตอบคาถามเกี่ยวกับบทสนทนาได้(Using 1) 5. ตอบคาถามเกี่ยวกับการสั่งอาหารได้ (Using 2) 6. แสดงบทบาทสมมติเกี่ยวกับสถานการณ์ในการสั่งอาหารได้(Using 3) 2. ตัวชี้วัด ต.1.1.2.1/ป.5 พูด/เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล ต.1.1.2.2/ป.5 ใช้คาสั่ง คาขอร้อง คาขออนุญาตและให้คาแนะนาง่ายๆ ต.1.1.3.3/ป.5 พูดแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องต่างๆใกล้ตัว ต.2.2.1.1/ป.5 ใช้ถ้อยคาน้าเสียงและกิริยาท่าทางอย่างสุภาพตามมารยาทสังคมและ วัฒนธรรมของเจ้าของภาษา ต.4.4.1.1/ป.5 ฟังและพูด/อ่านในสถานการณ์ที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา
  • 3. 3. เนื้อหา Vocabulary: pancake, scrambled eggs, decide, buttermilk, toast, juice, dressing Structures: Modal verb subject + would + main verb 4. สื่อการเรียนรู้ 4.1 วิดีโอเกี่ยวกับการสั่งอาหาร 4.2 Power Point
  • 4. 5. กิจกรรมการเรียนรู้ Teacher Students ขั้นทาความเข้าใจ ตัวป้ อน (Comprehensible Input) 1. ครูกล่าวทักทายนักเรียน 2. ครูให้นักเรียนดูวีดีโอ ordering food เพื่อนาเข้าสู่บทเรียน 3. ครูถามคาถามเพื่อทดสอบความเข้าใจจากวีดีโอเช่น - What would you like to eat for breakfast? 4. ครูแจก Text 1 แล้วเปิด Power point อธิบายคาศัพท์ให้นักเรียนฟังแล้วออกเสียงตาม 5. ครูแจก Text 2 แล้วอธิบายการใช้ modal verb, I’ll have……. ตาม Power point ให้นักเรียนอ่านและทาความเข้าใจ 6. ครูแจก Text 3ให้นักเรียน จากนั้นเปิดบทสนทนาให้นักเรียนฟัง 7. ครูแบ่งนักเรียนเป็นสามกลุ่มA, B และ C เพื่อฝึก สนทนาจากบทสนนา โดยเปลี่ยน A เป็น Jason, Bเป็น Akemi และ C เป็น Server 8.ครูถามคาถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่องที่อ่านเพื่อช่วยให้ผู้เรียนเข้าใจเรื่องยิ่งขึ้น เช่น What is Akemi going to have? What kind of drink would she like? Would Jason like to have a cup of tea? 1. นักเรียนกล่าวทักทายครู 2. นักเรียนดูวีดีโอ ordering food 3. นักเรียนตอบคาถาม - I would like to eat omelet. 4. นักเรียนรับ Text 1ฟังครูอธิบายและออกเสียงตาม 5. นักเรียนรับ Text 2 อ่านและทาความเข้าใจ 6. นักเรียนรับ Text 3 ฟังบทสนทนา 7. นักเรียนฝึกสนทนาตามบทสนทนาเป็นกลุ่ม 8.นักเรียนตอบคาถาม เช่น She is going to have pancakes. She would like a cup of tea.
  • 5. No, he wouldn’t. Teacher Students ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก ( Intake–Getting it) Getting 1 1.ครูให้นักเรียนจับคู่ 2.ครูแจก Exercise 1 3.ครูอธิบายคาสั่งให้นักเรียนฟังคือให้นักเรียนแต่ละคู่ช่วยกั นจับคู่คาศัพท์กับความหมายให้ถูกต้อง จากนั้นให้นักเรียนแต่ละคู่ออกมาเฉลยคู่ละ1 ข้อ 4. ครุให้นักเรียนทากิจกรรม 5. ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้อง Getting 2 1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน 2. ครูเปิด Activity 1 จาก power point แล้วอธิบายคาสั่งให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันเรียงคาที่กาห นดให้ในแต่ละข้อให้เป็นประโยคที่ถูกต้องตามโครงสร้าง ครูจะให้สัญญาณในการตอบโดยนับ 1-3 แล้วให้กลุ่มที่ยกมือขึ้นก่อนได้ตอบก่อน หากตอบถูกก็จะได้รับคะแนนสะสม ถ้าตอบผิดครูจะให้กลุ่มที่เหลือยกมือตอบจนกว่าจะถูก 3. ครูเริ่มกิจกรรมโดยเริ่มเปิดโจทย์ข้อที่1 ใน Power Point ให้เวลานักเรียนแต่ละกลุ่มปรึกษากัน 30 วินาที จากนั้นครูนับ 1-3 ให้นักเรียนยกมือ กลุ่มที่ยกมือได้ก่อนจะได้ตอบก่อน 4. ครูให้นักเรียนช่วยกันเฉลยคาตอบ 5. ครูให้รางวัลแก่กลุ่มที่ได้คะแนนสูงสุด 1. นักเรียนจับคู่ 2.นักเรียนแต่ละคู่รับ Exercise 1 3. นักเรียนฟังคาอธิบายคาสั่งจากครู 4. นักเรียนทากิจกรรม 5. นักเรียนฟังคาตอบที่ถูกต้องจากครู 1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน 2. นักเรียนดู Power Point และฟังคาอธิบายจากครู 3. นักเรียนแต่ละกลุ่มดูโจทย์ใน Power Point แล้วปรึกษากันในกลุ่ม 30 วินาที แล้วยกมือขึ้นตอบหลังจากที่ครูให้สัญญาณโ ดยการนับ 1-3 กลุ่มที่ยกมือขึ้นเร็วที่สุดได้ตอบ 4. นักเรียนช่วยกันเฉลยคาตอบ 5.
  • 6. นักเรียนกลุ่มที่ได้คะแนนสูงสุดรับรางวัลจาก ครู Teacher Students Getting 3 1. ครูให้นักเรียนจับคู่ 2. ครูแจก Exercise 2 3.ครูอธิบายคาสั่ง โดยให้นักเรียนเติมคาที่กาหนดให้ลงในช่องว่างในบทสนท นาให้สมบูรณ์ 4. ครูเปิดบทสนทนาให้นักเรียนฟังและให้นักเรียนแต่ละคู่ช่ว ยกันเติมคาในช่องว่างในบทสนทนาให้ถูกต้อง 5. ครูให้นักเรียนคู่ที่ทา Exercise 2 เสร็จแล้วเอามาส่ง แล้วครูจะเขียนลาดับที่ส่งไว้บนหัวกระดาษ 6. ครูแจก Exercise 2ให้นักเรียนแต่ละคู่คืนโดยนักเรียนแต่ละคู่จะได้Exercise 2 ของเพื่อนคู่อื่น 7. ครูเปิดบทสนทนาให้นักเรียนฟังอีกครั้งเพื่อเฉลยคาตอบไป พร้อมๆกันและให้นักเรียนตรวจคาตอบ 8. ครูมอบรางวัลให้กลุ่มที่มีคะแนนสูงสุด 1.นักเรียนจับคู่ 2. นักเรียนแต่ละคู่รับ Exercise 2 3. นักเรียนฟังคาอธิบายคาสั่งจากครู 4. นักเรียนแต่ละคู่ฟังบทสนทนาและช่วยกันเติม คาลงในช่องว่างในบทสนทนาให้ถูกต้อง 5. นักเรียนแต่ละคู่ที่ทาเสร็จแล้วรีบวิ่งนา Exercise 2ไปส่งที่ครู 6.นักเรียนแต่ละคู่รับ Exercise 2 ของคู่อื่นจากครู 7. นักเรียนฟังบทสนทนาพร้อมเฉลยจากครูและ ตรวจให้คะแนนกระดาษคาตอบที่กลุ่มตนได้ 8. กลุ่มที่มีคะแนนสูงสุดส่งตัวแทนไปรับรางวัล
  • 7. Teacher Students ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก (Intake – Using It) Using 1 1.ครูแจก Task 1ให้นักเรียน 2.ครูอธิบายคาสั่งให้นักเรียนฟัง 3. ครูเปิดบทสนทนาให้นักเรียนฟังพร้อมกับทาแบบฝึกหัด True or false 4. ครูเฉลยแบบฝึกหัดโดยเปิดบทสนทนาให้ฟังอีกครั้งและให้นั กเรียนเปลี่ยนกันตรวจ Using 2 1. ครูแจก Task 2 2. ครูให้นักเรียนตอบคาถามใน Task 2 3. ครูให้นักเรียนจับคู่กับเพื่อนแล้วแลกเปลี่ยนคาตอบที่ได้จากก ารทา Task 2 4. ครูเก็บ Task 2 คืนเพื่อนามาประเมินผล Using 3 1. ครูให้นักเรียนจับกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน 2.ครูกาหนดสถานการณ์และคาศัพท์มาให้นักเรียนเพื่อแต่งบ ทสนทนาตามสถานการณ์โดยใช้คาศัพท์ที่ครูกาหนดให้ 3. ครูให้เวลานักเรียนเตรียมความพร้อมในการแสดงบทบาทสม 1. นักเรียนรับ Task 1 2. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู 3. นักเรียนฟังบทสนทนาอย่างตั้งใจและทาแบ บฝึกหัด True or false 4. นักเรียนฟังบทสนทนาและตรวจคาตอบ 1. นักเรียนรับ Task 2 2. นักเรียนตอบคาถามใน Task 2 3. นักเรียนจับคู่กับเพื่อนแล้วถามตอบกันตาม คาถามและคาตอบที่ได้เขียนลงในTask 2 4. นักเรียนนา Task 2 มาส่งครู 1.นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ3คน 2. นักเรียนฟังสถานการณ์เกี่ยวกับการแสดงบ ทบาทสมมติและช่วยกันแต่งบทสนทนา
  • 8. มติกลุ่มละ15นาที 4.ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาแสดงบทบาทสมมติหน้าชั้ นเรียน 5. ครูสังเกตและประเมินผล 3.นักเรียนแต่ละกลุ่มเตรียมตัวแสดงบทบาท สมมติตามหัวข้อที่ครูกาหนดให้ 4.นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาแสดงบทบาทส มมติหน้าชั้นเรียน Text 3 Jason: Everything looks good. What are you going to have, Akemi? Akemi: I think I’ll have pancakes and a cup of tea. How about you? What are you having? Jason: Pancakes sound good, but I feel like to have a scrambled eggs. I guess we’re ready to order. Excuse me! Server: Good morning. Have you decided yet? Akemi: Yes, I’ll have pancakes and a cup of tea. Server: What kind of pancakes would you like? We have blueberry, apple, or buttermilk. Akemi: Apple, please. Server: What kind of juice would you like? Akemi: Tomato juice, please. Server: Ok. And what would you like, sir? Jason: I’d like scrambled eggs with apple juice, please. Server: Would you like bacon or toast with that? Jason: Toast, please. Server: Any tea or coffee? Jason: Coffee for me. Server: Thank you. I’ll be right back with your drinks. Akemi: Thank you.
  • 9. Text 1 Vocabulary pancake (n.) very thin, round cake that you make with milk, eggs, and flour. And cook in a frying pan. scrambled eggs (n.) egg that you beat with milk and cook in butter. butter milk (n.) the liquid that remains after butter has been separated from milk, used in cooking or as a drink. toast (n.) piece or pieces of bread that you have grilled so that they are brown and crisp.
  • 10. juice (n.) the liquid that comes from fruit or vegetables. dressing (n.) a sauce for salads, typically one consisting of oil and vinegar with herbs or other flavorings. Text 2 Structure: Modal verb would would is an auxiliary verb, a modal auxiliary verb. We use would mainly to: - talk about the past - talk about the future in the past - express the conditional mood We also use would for other functions, such as: expressing desire, polite requests and questions, opinion or hope, wish and regret... Structure of Would: subject + would + main verb The main verb is always the bare infinitive (infinitive without "to"). subject modal verb main verb + I would like tea. 'd - I would not like whisky. wouldn't
  • 11. ? Would you like coffee? Example: - Would you like coffee? - He'd like coffee. (He would like coffee.) Notice that: - Would is never conjugated. It is always would or 'd (short form). - The main verb is always the bare infinitive. The main verb is always the bare infinitive. We cannot say:I would to like coffee. Be careful! Would and had have the same short form 'd: example: He'd finished. (He had finished.) He'd like coffee. (He would like coffee.) Getting 1 Exercise 1 Match each word with the correct meaning. Work with partner. 1. scramble eggs____ a. the liquid that comes from fruit or vegetables. 2. toast____ b. egg that you beat with milk and cook in butter. 3. soup____ c. plant that we use for food. 4. juice____ d. liquid food that you eat with a spoon. 5. Rice____ e. liquid part of fruit and vegetables. 6. Pancake ____ f. very thin, round cake that you make with milk, eggs, and flour.
  • 12. Getting 3 Exercise 2 Complete the conversation by using each word below in the correct form of sentences. Work with partner. Vicky: Excuse me! Server: Good afternoon. What ….. (1)…… you like? Vicky: I’d like the hot roast beef ……(2)…… . Server: Yes, sir. Would you like …..(3)….. or salad with that Vicky: I’d like a salad, please. Server: What kind of …..(4)….. would you like? Vicky: French, please. Server: And what kind of dessert would you like? Vicky: Vanilla ……(5)….. , please. would sandwich soup salad dressing ice cream
  • 13. Getting 2 Activity 1 Put the words in the correct order to make sentences. I’d / scramble eggs / like I’d like scramble eggs. 1. bacon / would / you / or / like / toast? __________________________________________________________ 2. please / I’d / salad, / a / like __________________________________________________________ 3. salad / you / Would / like / or / soup /that / with __________________________________________________________ 4. a / cup / tea / of / I’ll / pancakes / have / and __________________________________________________________ 5. would / like / kind / What / of / you / juice __________________________________________________________ 6. anything / Would / else? / like / you __________________________________________________________
  • 14. Using 1 Task 1 People are ordering food. Are these statements true or false? Listening and check () the correct answer. True False 1. Akemi is going to have a cup of tea.   2. Akemi would like to have scrambled eggs.   3. Akemi will have apple juice.   4. Jason would have pancakes and coffee.   5. Jason is going to have scrambled eggs.  
  • 15. Using 2 Task 2 Answer the questions. Then exchange your answers with your partner. 1. What would you like to have? ________________________________________________________________________. 2. What kind of pancakes would you like? ________________________________________________________________________. 3. What kind of juice would you like? ________________________________________________________________________. 4. Would you like soup or salad? ________________________________________________________________________. 5. What kind of dressing would you like? ________________________________________________________________________.
  • 16. Using 3 Task 3 Role-play. You are at a restaurant. Make a conversation to order food by using the words in the box. ……………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………….. rice soup tomato juice curry shrimp ice cream
  • 18. 6. การวัดและการประเมินผล getting 2 ตรวจให้คะแนน - getting 3 ตรวจให้คะแนน - using 1 ตรวจให้คะแนน - using 2 สังเกตและให้คะแนนตามแบบประเมิน แบบประเมินทักษะการเขียน using 3 สังเกตและให้คะแนนตามแบบประเมิน แบบประเมินทักษะการพูด