SlideShare a Scribd company logo
1 of 17
Download to read offline
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑
ภาคเรียนที่ ๑ ปีการศึกษา ๒๕๖๗
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาไทย
รหัสวิชา ท๓๑๑๐๑ รายวิชา ภาษาไทยพื้นฐาน
หน่วยการเรียนรู้ ขอน้อมนบท่านผู้มีคุณ เรื่องประโยคในภาษาไทย
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่๔ เวลา ๑ ชั่วโมง
สาระสำคัญ
ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย เล่ม ๓ : ชนิดของคำ วลี ประโยคและสัมพันธสาร ที่เรียบ
เรียงโดย สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน กระทรวงศึกษาธิการ ได้ให้ความหมายของ
ประโยคไว้ว่า ประโยคเป็นหน่วยทางภาษาที่ประกอบด้วยคำหรือคำหลายคำเรียงต่อกัน กรณีที่เป็นคำ
หลายคำเรียงต่อกัน คำเหล่านั้นต้องมีความสัมพันธ์ทางไวยากรณ์กันอย่างใดอย่างหนึ่ง ประโยคเป็น
หน่วยทางภาษาที่สามารถสื่อความได้ว่าเกิดอะไรขึ้น หรืออะไรมีสภาพเป็นอย่างไร โดยทั่วไปประโยค
ประกอบด้วยส่วนสำคัญ ๒ ส่วน ได้แก่ ๑) นามวลี ที่ทำหน้าที่ ประธาน เป็นผู้แสดงกริยาอาการ เป็นผู้
แสดงสภาพ หรือเป็นเจ้าของคุณสมบัติ และ ๒) กริยาวลี ที่ทำหน้าที่ ภาคแสดง เป็นการแสดงกริยา
อาการ สภาพ หรือคุณสมบัติของประธาน โดยจะต้องมีคำกริยาอยู่ด้วยเสมอ และอาจมีหน่วยกรรม
หน่วยเติมเต็ม หรือหน่วยขยายด้วยก็ได้ ประโยคยังแบ่งออกได้เป็น ๓ ชนิด ดังต่อไปนี้
๑) ประโยคสามัญ คือ ประโยคที่ประกอบด้วยนามวลีทำหน้าที่ประธานกับกริยาวลีทำหน้าที่
ภาคแสดงประโยคสามัญต้องไม่มีอนุประโยคเป็นส่วนขยาย และไม่มีคำเชื่อมกริยา คำเชื่อมกริยาวลี
หรือคำเชื่อมประโยค
๒) ประโยคซ้อน คือ ประโยคที่ประกอบด้วยประโยคหลักกับอนุประโยค โดยประโยคหลัก คือ
ประโยคที่มีอีกประโยคหนึ่งซ้อนอยู่ และอนุประโยค คือ ประโยคที่ขึ้นต้นด้วยคำเชื่อมอนุประโยค โดย
ทำหน้าที่แทนประธาน แทนกรรม เป็นหน่วยเติมเต็ม หรือเป็นส่วนขยายส่วนใดส่วนหนึ่งของประโยค
๓) ประโยครวม คือ ประโยคที่รวมประโยคย่อยตั้งแต่ ๒ ประโยคขึ้นไป โดยประโยคย่อยนั้น
อาจเป็นประโยคสามัญหรือประโยคซ้อนก็ได้
สาระการเรียนรู้
ประโยค ๓ ชนิด ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย
มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
สาระที่ ๔ หลักการใช้ภาษาไทย
มาตรฐาน ท ๔.๑ เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษาไทย การเปลี่ยนแปลงของภาษา
และพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ
ตัวชี้วัด ท ๔.๑ ม.๔-๖/๒ ใช้คำและกลุ่มคำสร้างประโยคตรงตามวัตถุประสงค์
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
๑. ความสามารถในการสื่อสาร
๒. ความสามารถในการคิด
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
๑. ใฝ่เรียนรู้
๒. มุ่งมั่นในการทำงาน
๓. รักความเป็นไทย
ผลลัพธ์การเรียนรู้
นักเรียนเข้าใจหลักและการใช้หลักภาษาไทยได้อย่างถูกต้องและมีประสิทธิภาพ ดังนี้
๑. นักเรียนบอกความรู้เกี่ยวกับความหมาย รวมถึงการใช้คำและกลุ่มคำในการสร้างประโยค
แต่ละชนิด
๒. นักเรียนวิเคราะห์ตรวจสอบการใช้คำและกลุ่มคำในประโยคที่กำหนดให้ เพื่อบอกชนิดของ
ประโยคอย่างถูกต้อง
๓. นักเรียนให้ความร่วมมือต่อกิจกรรมการเรียนการสอน ด้วยการทำใบงานจากการศึกษา
หนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย
จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (K)
นักเรียนบอกความรู้เกี่ยวกับความหมาย รวมถึงการใช้คำและกลุ่มคำในการสร้างประโยคแต่ละชนิด
ด้านทักษะ / กระบวนการ (P)
นักเรียนวิเคราะห์ตรวจสอบการใช้คำและกลุ่มคำในประโยคที่กำหนดให้ เพื่อบอกชนิดของ
ประโยคอย่างถูกต้อง
ด้านเจตคติ
นักเรียนให้ความร่วมมือต่อกิจกรรมการเรียนการสอน ด้วยการทำใบงานจากการศึกษา
หนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย
กระบวนการจัดการเรียนรู้
๑.ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (๕ นาที)
๑. กล่าวทักทายนักเรียน และทบทวนความรู้เดิมเรื่องประโยคในภาษาไทย
แนวคำถาม ๑ “ปัจจุบันการสนทนาของนักเรียนมีลักษณะเป็นอย่างไร”
แนวคำตอบ ๑ “ลักษณะสั้นลง เช่น เป็นไง กินข้าวยัง”
แนวคำถาม ๒ “จากที่นักเรียนเคยเรียนเรื่องประโยคมา ประโยคต้องมีครบทั้งภาค
ประธานและภาคแสดงหรือไม่”
แนวคำตอบ ๒ “ต้องมีครบ”
๒. นำเข้าสู่เนื้อหาเรื่องประโยคตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย เล่ม ๓ : ชนิดของคำ วลี
ประโยคและสัมพันธสาร
แนวการอธิบาย
“สำหรับวันนี้เราจะมาเรียนประโยคแนวใหม่ ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย เล่ม ๓ :
ชนิดของคำ วลี ประโยคและสัมพันธสาร โดยเนื้อหาบางอย่างจะมีความแตกต่างออกไปจากการเรียน
ประโยคแนวเดิม”
๓. ถามคำถามกระตุ้นการเรียนรู้ของนักเรียน โดยยกตัวอย่างข้อความจำนวน ๒ ข้อความ
แนวคำถาม ๑ “พระมหาเทวีเจ้าแห่งเมืองทิพท์” เป็นประโยคหรือไม่
แนวคำตอบ ๑ “ไม่เป็น เพราะขาดภาคแสดง”
แนวคำถาม ๒ “กินข้าวยัง”
แนวคำตอบ ๒ “เป็นประโยค”
๔. อธิบายให้นักเรียนคลายความสงสัยจากแนวคำตอบที่ ๒ แล้วเข้าสู่บทเรียน
แนวการอธิบาย “จากข้อความว่า กินข้าวยัง เป็นประโยค เนื่องจากประโยคแนวใหม่ตาม
บรรทัดฐานภาษาไทย ถึงข้อความนั้นจะมีเพียงกริยาวลี แต่ก็สามารถเป็นประโยคได้ ซึ่งรายละเอียด
เนื้อหาของประโยคแนวใหม่จะเป็นอย่างไร เราจะได้เรียนรู้พร้อมกัน ดังนี้”
๒. ขั้นสอน (๔๐ นาที)
๑. นักเรียนเปิดหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) พร้อมอธิบายหลักการใช้งานในเบื้องต้น
จากนั้นนักเรียนศึกษาเรื่อง ประโยคในภาษาไทย ด้วยตนเอง ผ่านหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) ที่
ผู้สอนได้สร้างไว้ โดยให้เวลานักเรียนศึกษา ๓๐ นาที
QR Code และ Link
ภาพตัวอย่างและแนวการอธิบาย
หนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย
https://docs.google.com/presentation/d/e/2PACX-1vTcYFz0SFHjHT6-
HS4Tcdf2Y4W6QqzxRSbPVfcvx8q0J4ddQvL_gLoQeRlD8cXXCTPQly
Q2nP-TDOdZ/pub
หน้าปกหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยค
ในภาษาไทย
แนวการอธิบาย: เมื่อหน้าปกหนังสือปรากฏขึ้น ให้คลิกที่
แถบสีแดงตรงมุมด้านล่างขวามือ เพื่อไปยังหน้าถัดไป
ข้อตกลงเบื้องต้นเกี่ยวกับการใช้คำสั่งในหนังสือ
อิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย
แนวการอธิบาย: คำสั่ง ๔ อย่าง ตรงมุมด้านล่างขวามือ
ได้แก่ ๑) ภาพลำโพง คลิกเพื่อเปิดและปิดเสียงบรรยาย ๒)
ภาพคุกกี้รันหันซ้าย กดเพื่อไปยัง Slide ก่อนหน้า ๓) ภาพ
บ้านขนมหวาน กดเพื่อไปยัง Slide สารบัญ และ ๔) ภาพ
คุกกี้รันหันขวา กดเพื่อไปยัง Slide ถัดไป
๒. นักเรียนทำใบงาน เรื่องประโยค ประโยค ๓ ชนิด ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย
โดยกำหนดเวลาในการทำใบงาน ๑๐ นาที
๓. ขั้นสรุป (๕ นาที)
๑. รวบรวมใบงานของนักเรียนทั้งหมด จากนั้นทบทวนความรู้ที่ได้เรียน เรื่องประโยค ๓ ชนิด
ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย ด้วยคำถามกระตุ้นการคิดที่นักเรียนสามารถนำไปใช้ใน
ชีวิตประจำวันได้
แนวคำถาม ๑ “ประโยคมี่กี่ชนิด อะไรบ้าง”
แนวการตอบ ๑ “๓ ชนิด ได้แก่ ประโยคสามัญ ประโยครวม และประโยคซ้อน”
แนวคำถาม ๒ “ยกตัวอย่างประโยคมา ๑ ประโยค พร้อมบอกชนิดของประโยคที่นักเรียน
ยกตัวอย่าง”
๒. ชี้แจงรายละเอียดการเฉลยใบงานแก่นักเรียน เพื่อเฉลยใบงานในคาบเรียนถัดไป
หน้าสารบัญในหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง
ประโยคในภาษาไทย
แนวการอธิบาย: นักเรียนสามารถเลือกคลิกในแต่ละ
รายการ เพื่อไปยัง Slide ที่ต้องการได้
ตัวอย่างเนื้อหาในหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง
ประโยคในภาษาไทย
แนวการอธิบาย: การศึกษาเนื้อหาในหนังสือ นักเรียน
สามารถอ่านเนื้อความเพียงอย่างเดียวก็ได้ หรือเปิดเสียง
การบรรยายประกอบด้วยก็ได้ หรือเปิดวิดีโอการบรรยาย
ประกอบด้วยก็ได้ ตามความต้องการของนักเรียน
สื่อและแหล่งการเรียนรู้
- Google Slide สร้างเป็นหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย ใช้เป็นสื่อ
หลัก สำหรับให้นักเรียนศึกษาค้นคว้าด้วยตนเอง
- ใบงานเรื่อง ประโยคในภาษาไทย (แบบอัตนัย จำนวน ๑๕ ข้อ)
- เอกสารหรือหนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน ภาษาไทย วรรณคดีและวรรณกรรม ม.๔
การวัดผล
เครื่องมือ เกณฑ์ วิธีการ
๑. ด้านความรู้
(Knowledge)
ใบงานเรื่อง
ประโยคใน
ภาษาไทย
๘-๑๕ คะแนน =
ผ่านเกณฑ์
๐-๗ คะแนน
= ไม่ผ่านเกณฑ์
วัดผลโดยให้นักเรียนทำใบงาน
เมื่อนักเรียนทำแบบทดสอบเสร็จ
แล้ว ครูจึงประเมินผลตามเกณฑ์
ของแบบทดสอบที่กำหนดไว้
๒. ด้านทักษะ /
กระบวนการ (Process)
๓. ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์
(Attitude)
แบบสังเกต
พฤติกรรมการ
ทำงาน
ร้อยละ ๖๐ ขึ้นไป
= ผ่านเกณฑ์
ต่ำกว่าร้อยละ ๖๐
= ไม่ผ่านเกณฑ์
วัดผลตามช่องแต่ละรายการ เมื่อ
พบพฤติกรรมจากการสังเกต
นักเรียน จากนั้นรวมคะแนนและ
ประเมินผลตามเกณฑ์ที่กำหนด
บันทึกหลังการสอน
1. สรุปผลหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
□ สอนได้ตามแผนการจัดการเรียนรู้ มีจุดประสงค์ K P A ดังนี้
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………….………………………………………………………………………………………………………………
………………….……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………......................................................................................................................................................................
□ มีการบูรณาการ .......................................................................................................................................................
□ สอนไม่ได้ตามแผนการจัดการเรียนรู้ เนื่องจาก .......................................................................
.......................................................................................................................................................................................................
2. ผลการเรียนรู้/ผลสัมฤทธิ์ของนักเรียน
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………….………………………………………………………………………………………………………………
………………….……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………......................................................................................................................................................................
3. ปัญหาหรืออุปสรรค
□ กิจกรรมการเรียนรู้ไม่เหมาะสม/ไม่ครอบคลุมกับเวลาที่กำหนด
□ กิจกรรมไม่สามารถปรับให้ยืดหยุ่นไปตามการบริบทเรียนรู้ของแต่ละห้องเรียนได้
□ กิจกรรมไม่ช่วยตระตุ้นการเรียนรู้ ไม่เป็นที่สนใจของนักเรียน
□ปัญหาอื่น ๆ …………………………………………………………….........................................................................………….....
4. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข
□ ข้อควรปรับปรุงในเนื้อหาของแผนการจัดการเรียนรู้ ได้แก่
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………….………………………………………………………………………………………………………………
………………….……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………......................................................................................................................................................................
□ แนวทางการแก้ไขปัญหานักเรียนในการเรียนรู้/ผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………….………………………………………………………………………………………………………………
………………….……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………......................................................................................................................................................................
□ ไม่มีข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ ........................................................... ผู้สอน
(.............................................)
............/............/............
ใบงานเรื่อง ประโยคในภาษาไทย
เฉลย ใบงานเรื่อง ประโยคในภาษาไทย
แบบสังเกตพฤติกรรมนักเรียน รายวิชาภาษาไทยพื้นฐาน การสอนเรื่อง ประโยคในภาษาไทย
ประเมินนักเรียนระดับชั้น ม.๔ / ...... คาบเรียนที่ ...... วันที่ ...... เดือน .......................... พ.ศ. .........
ชื่อ-สกุล ..............................................................................................................................................
คำชี้แจง ทำเครื่องหมาย ✓ ในช่องรายการประเมิน และช่อง □ เมื่อพบเห็นพฤติกรรมจากการสังเกตนักเรียน
รายการประเมินพฤติกรรมนักเรียน ระดับคะแนน (ระดับคุณภาพ) หมายเหตุ
๓ (ดี) ๒ (พอใช้) ๑ (ปรับปรุง)
ใฝ่เรียนรู้
๑. รู้จักตอบคำถามและขอคำปรึกษากับ
ผู้สอนหรือนักเรียนคนอื่นอย่างเหมาะสม
๒. นำความรู้ที่ได้จากครูผู้สอนหรือจากสื่อ
การสอนมาใช้ทำใบงาน
มุ่งมั่นในการทำงาน
๓. เพียรพยายามและตั้งใจในการปฏิบัติ
กิจกรรม
๔. กระตือรือร้นในการให้ความร่วมมือ
ปฏิบัติกิจกรรมอย่างสุดความสามารถ
รักความเป็นไทย
๕. นักเรียนสื่อสารประโยคได้อย่างถูกต้อง
ตามหลักการใช้ภาษาไทย
หมายเหตุ: มีผลลัพธ์ตั้งแต่ร้อยละ ๖๐ ขึ้นไป (๘ – ๑๕ คะแนน) ถือว่า ผ่านเกณฑ์
มีผลลัพธ์ต่ำกว่าร้อยละ ๖๐ (๗ - ๓ คะแนน) ถือว่า ไม่ผ่านเกณฑ์
ลงชื่อ ................................................... ผู้ประเมิน
(.................................................)
วันที่ ............../............../..................
ภาพตัวอย่างหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย
หน้าปก หน้า ก
หน้า ข หน้า ค
หน้า ๑ หน้า ๒
หน้า ๓ หน้า ๔
หน้า ๕ หน้า ๖
หน้า ๗ หน้า ๘
หน้า ๙ หน้า ๑๐
หน้า ๑๑ หน้า ๑๒
หน้า ๑๓ หน้า ๑๔
Link วิดีโอใน Youtube ที่ใช้ประกอบหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย
วิดีโอประกอบหน้า ๑ https://www.youtube.com/watch?v=s_lEqEuPIW4
วิดีโอประกอบหน้า ๒ https://www.youtube.com/watch?v=FGUcQ5krNxc
วิดีโอประกอบหน้า ๓ https://www.youtube.com/watch?v=z-fExE7w4HM
วิดีโอประกอบหน้า ๔ https://www.youtube.com/watch?v=3e3tOKZhT9k
วิดีโอประกอบหน้า ๕ https://www.youtube.com/watch?v=o5SrgxbJvjo
วิดีโอประกอบหน้า ๖ https://www.youtube.com/watch?v=2z4erSRQ0vs
วิดีโอประกอบหน้า ๗ https://www.youtube.com/watch?v=fOKbM49lm80
วิดีโอประกอบหน้า ๙ https://www.youtube.com/watch?v=U537et_7dqs
วิดีโอประกอบหน้า ๑๐ https://www.youtube.com/watch?v=W51zj6L8cKo
วิดีโอประกอบหน้า ๑๒ https://www.youtube.com/watch?v=K9D_CiLuPHg
Link เสียงจาก Google Drive ที่ใช้ประกอบหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคใน
ภาษาไทย
เสียงเพลงประกอบ E-book
https://drive.google.com/file/d/1TuHrXTgsbhEbMR7niZk4-hgnxfyrFLTK/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้าปก
https://drive.google.com/file/d/1xJxmc5x_prsmZKRrT3nEO2TUH9SRw32o/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ก
https://drive.google.com/file/d/1YQFEEkinKWpLadkztgUn0C1bgSpRE0Ol/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ข
https://drive.google.com/file/d/1Y5RlzQ_ZIOWWx5fydEMcnXjThJDDUrhl/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ค
https://drive.google.com/file/d/1gtTqUxl_eAHz6QcBCBRl7gXQZt07Qm8O/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๑
https://drive.google.com/file/d/1V6JUfTAImbKwk1yhPF_3bG_RsPg7dDwy/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๒
https://drive.google.com/file/d/1FTbJrbIm4IJ1d9Mi1-cDcAkoYR4QAltf/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๓
https://drive.google.com/file/d/1QxrM2Wh1pBsMBUPAXnNH_nQiG1SLTYGm/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๔
https://drive.google.com/file/d/1VM8oWl-bzGAnm9A5nZKusjTveF63hQ5W/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๕
https://drive.google.com/file/d/1WnYnIs4OQpZb7Vc17qheYgw4GvDYEIsC/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๖
https://drive.google.com/file/d/1Z-RQnoQXKuSZIXEgXZdwic4nfXogNnKE/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๗
https://drive.google.com/file/d/1PL-_JUQINoOGr7zjtar4PITQ6d1_fMwr/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๘
https://drive.google.com/file/d/1e_aGOswbuUeDMqfJA8UAaNyKjC4sqca1/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๙
https://drive.google.com/file/d/145gRX9nmjZHPmnIUp5_XVzkp6XJOskxM/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๑๐
https://drive.google.com/file/d/1ug2VEHLWeJ78ZxBa9STXYA9JQqZVAWDj/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๑๑
https://drive.google.com/file/d/1ug2VEHLWeJ78ZxBa9STXYA9JQqZVAWDj/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๑๒
https://drive.google.com/file/d/1dndYo6CRCs8TZc4vRnaJ5W6h04zBCTWp/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๑๓
https://drive.google.com/file/d/1HKRmMyW8r6M4jkwY1AiZuT3T7OYGHEjs/view?usp=sharing
เสียงประกอบหน้า ๑๔
https://drive.google.com/file/d/1iXMiEMxXRtF4E5jDkdbOVmRmfGwskicf/view?usp=sharing

More Related Content

Similar to แผนประโยคบรรทัดฐาน.pdf

โครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์
โครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์โครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์
โครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์Gankorn Inpia
 
ภาษาต่างประเทศ
ภาษาต่างประเทศภาษาต่างประเทศ
ภาษาต่างประเทศthanakit553
 
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศมาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศBoonlert Aroonpiboon
 
สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลาง
สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลางสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลาง
สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลางสปายด์ 'ดื้อ
 
หน่วยการเรียนรู้บูรณาการระหว่างกลุ่มสาระ
หน่วยการเรียนรู้บูรณาการระหว่างกลุ่มสาระหน่วยการเรียนรู้บูรณาการระหว่างกลุ่มสาระ
หน่วยการเรียนรู้บูรณาการระหว่างกลุ่มสาระKrujanppm2017
 
บัญชีคำพื้นฐาน
บัญชีคำพื้นฐานบัญชีคำพื้นฐาน
บัญชีคำพื้นฐานPatcha Linsay
 
ส่งวิจัยในชั้นเรียน1.59
ส่งวิจัยในชั้นเรียน1.59ส่งวิจัยในชั้นเรียน1.59
ส่งวิจัยในชั้นเรียน1.59Natthapon Inhom
 
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่องสถานะของสาร รายการครูมืออาชีพ ตอนครูหัดบิน ครูกอบว...
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่องสถานะของสาร รายการครูมืออาชีพ ตอนครูหัดบิน ครูกอบว...แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่องสถานะของสาร รายการครูมืออาชีพ ตอนครูหัดบิน ครูกอบว...
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่องสถานะของสาร รายการครูมืออาชีพ ตอนครูหัดบิน ครูกอบว...Kobwit Piriyawat
 
รายงานการปฏิบัติงานสอนที่ยูนนานนอร์มอล 2552 - 2553
รายงานการปฏิบัติงานสอนที่ยูนนานนอร์มอล 2552 - 2553รายงานการปฏิบัติงานสอนที่ยูนนานนอร์มอล 2552 - 2553
รายงานการปฏิบัติงานสอนที่ยูนนานนอร์มอล 2552 - 2553Kun Cool Look Natt
 
นำเสนอหนังสือเสร็จ
นำเสนอหนังสือเสร็จนำเสนอหนังสือเสร็จ
นำเสนอหนังสือเสร็จshelercherries
 
Wanida 134 cai
Wanida 134 cai Wanida 134 cai
Wanida 134 cai kruwanida
 
การผลิตสื่อกราฟิคเพื่อการศึกษา
การผลิตสื่อกราฟิคเพื่อการศึกษาการผลิตสื่อกราฟิคเพื่อการศึกษา
การผลิตสื่อกราฟิคเพื่อการศึกษาJaengJy Doublej
 
การผลิตสื่อกราฟิกเพื่อการเรียนการสอนChapter8
การผลิตสื่อกราฟิกเพื่อการเรียนการสอนChapter8การผลิตสื่อกราฟิกเพื่อการเรียนการสอนChapter8
การผลิตสื่อกราฟิกเพื่อการเรียนการสอนChapter8TupPee Zhouyongfang
 
THAI_Intensive_Thai_Textbook_for_Grade_1.pdf
THAI_Intensive_Thai_Textbook_for_Grade_1.pdfTHAI_Intensive_Thai_Textbook_for_Grade_1.pdf
THAI_Intensive_Thai_Textbook_for_Grade_1.pdfssuser3a5b071
 
เอกสารประกอบการเรียน เรื่องนาฏยศัพท์ ม-4 รวบรวมโดย ครูเย็นจิตร บุญศรี
เอกสารประกอบการเรียน เรื่องนาฏยศัพท์  ม-4 รวบรวมโดย ครูเย็นจิตร  บุญศรีเอกสารประกอบการเรียน เรื่องนาฏยศัพท์  ม-4 รวบรวมโดย ครูเย็นจิตร  บุญศรี
เอกสารประกอบการเรียน เรื่องนาฏยศัพท์ ม-4 รวบรวมโดย ครูเย็นจิตร บุญศรีครูเย็นจิตร บุญศรี
 

Similar to แผนประโยคบรรทัดฐาน.pdf (20)

โครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์
โครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์โครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์
โครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์
 
ภาษาต่างประเทศ
ภาษาต่างประเทศภาษาต่างประเทศ
ภาษาต่างประเทศ
 
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศมาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
มาตรฐานและตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
 
สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลาง
สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลางสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลาง
สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ หลักสูตรแกนกลาง
 
ป2 2 (1)
ป2 2 (1)ป2 2 (1)
ป2 2 (1)
 
หน่วยการเรียนรู้บูรณาการระหว่างกลุ่มสาระ
หน่วยการเรียนรู้บูรณาการระหว่างกลุ่มสาระหน่วยการเรียนรู้บูรณาการระหว่างกลุ่มสาระ
หน่วยการเรียนรู้บูรณาการระหว่างกลุ่มสาระ
 
Web
WebWeb
Web
 
บัญชีคำพื้นฐาน
บัญชีคำพื้นฐานบัญชีคำพื้นฐาน
บัญชีคำพื้นฐาน
 
1
11
1
 
Projectm6 2-2556 (2)
Projectm6 2-2556 (2)Projectm6 2-2556 (2)
Projectm6 2-2556 (2)
 
ส่งวิจัยในชั้นเรียน1.59
ส่งวิจัยในชั้นเรียน1.59ส่งวิจัยในชั้นเรียน1.59
ส่งวิจัยในชั้นเรียน1.59
 
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่องสถานะของสาร รายการครูมืออาชีพ ตอนครูหัดบิน ครูกอบว...
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่องสถานะของสาร รายการครูมืออาชีพ ตอนครูหัดบิน ครูกอบว...แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่องสถานะของสาร รายการครูมืออาชีพ ตอนครูหัดบิน ครูกอบว...
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่องสถานะของสาร รายการครูมืออาชีพ ตอนครูหัดบิน ครูกอบว...
 
ภาษาไทย ปลาย
ภาษาไทย ปลายภาษาไทย ปลาย
ภาษาไทย ปลาย
 
รายงานการปฏิบัติงานสอนที่ยูนนานนอร์มอล 2552 - 2553
รายงานการปฏิบัติงานสอนที่ยูนนานนอร์มอล 2552 - 2553รายงานการปฏิบัติงานสอนที่ยูนนานนอร์มอล 2552 - 2553
รายงานการปฏิบัติงานสอนที่ยูนนานนอร์มอล 2552 - 2553
 
นำเสนอหนังสือเสร็จ
นำเสนอหนังสือเสร็จนำเสนอหนังสือเสร็จ
นำเสนอหนังสือเสร็จ
 
Wanida 134 cai
Wanida 134 cai Wanida 134 cai
Wanida 134 cai
 
การผลิตสื่อกราฟิคเพื่อการศึกษา
การผลิตสื่อกราฟิคเพื่อการศึกษาการผลิตสื่อกราฟิคเพื่อการศึกษา
การผลิตสื่อกราฟิคเพื่อการศึกษา
 
การผลิตสื่อกราฟิกเพื่อการเรียนการสอนChapter8
การผลิตสื่อกราฟิกเพื่อการเรียนการสอนChapter8การผลิตสื่อกราฟิกเพื่อการเรียนการสอนChapter8
การผลิตสื่อกราฟิกเพื่อการเรียนการสอนChapter8
 
THAI_Intensive_Thai_Textbook_for_Grade_1.pdf
THAI_Intensive_Thai_Textbook_for_Grade_1.pdfTHAI_Intensive_Thai_Textbook_for_Grade_1.pdf
THAI_Intensive_Thai_Textbook_for_Grade_1.pdf
 
เอกสารประกอบการเรียน เรื่องนาฏยศัพท์ ม-4 รวบรวมโดย ครูเย็นจิตร บุญศรี
เอกสารประกอบการเรียน เรื่องนาฏยศัพท์  ม-4 รวบรวมโดย ครูเย็นจิตร  บุญศรีเอกสารประกอบการเรียน เรื่องนาฏยศัพท์  ม-4 รวบรวมโดย ครูเย็นจิตร  บุญศรี
เอกสารประกอบการเรียน เรื่องนาฏยศัพท์ ม-4 รวบรวมโดย ครูเย็นจิตร บุญศรี
 

แผนประโยคบรรทัดฐาน.pdf

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑ ภาคเรียนที่ ๑ ปีการศึกษา ๒๕๖๗ กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาไทย รหัสวิชา ท๓๑๑๐๑ รายวิชา ภาษาไทยพื้นฐาน หน่วยการเรียนรู้ ขอน้อมนบท่านผู้มีคุณ เรื่องประโยคในภาษาไทย ชั้นมัธยมศึกษาปีที่๔ เวลา ๑ ชั่วโมง สาระสำคัญ ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย เล่ม ๓ : ชนิดของคำ วลี ประโยคและสัมพันธสาร ที่เรียบ เรียงโดย สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน กระทรวงศึกษาธิการ ได้ให้ความหมายของ ประโยคไว้ว่า ประโยคเป็นหน่วยทางภาษาที่ประกอบด้วยคำหรือคำหลายคำเรียงต่อกัน กรณีที่เป็นคำ หลายคำเรียงต่อกัน คำเหล่านั้นต้องมีความสัมพันธ์ทางไวยากรณ์กันอย่างใดอย่างหนึ่ง ประโยคเป็น หน่วยทางภาษาที่สามารถสื่อความได้ว่าเกิดอะไรขึ้น หรืออะไรมีสภาพเป็นอย่างไร โดยทั่วไปประโยค ประกอบด้วยส่วนสำคัญ ๒ ส่วน ได้แก่ ๑) นามวลี ที่ทำหน้าที่ ประธาน เป็นผู้แสดงกริยาอาการ เป็นผู้ แสดงสภาพ หรือเป็นเจ้าของคุณสมบัติ และ ๒) กริยาวลี ที่ทำหน้าที่ ภาคแสดง เป็นการแสดงกริยา อาการ สภาพ หรือคุณสมบัติของประธาน โดยจะต้องมีคำกริยาอยู่ด้วยเสมอ และอาจมีหน่วยกรรม หน่วยเติมเต็ม หรือหน่วยขยายด้วยก็ได้ ประโยคยังแบ่งออกได้เป็น ๓ ชนิด ดังต่อไปนี้ ๑) ประโยคสามัญ คือ ประโยคที่ประกอบด้วยนามวลีทำหน้าที่ประธานกับกริยาวลีทำหน้าที่ ภาคแสดงประโยคสามัญต้องไม่มีอนุประโยคเป็นส่วนขยาย และไม่มีคำเชื่อมกริยา คำเชื่อมกริยาวลี หรือคำเชื่อมประโยค ๒) ประโยคซ้อน คือ ประโยคที่ประกอบด้วยประโยคหลักกับอนุประโยค โดยประโยคหลัก คือ ประโยคที่มีอีกประโยคหนึ่งซ้อนอยู่ และอนุประโยค คือ ประโยคที่ขึ้นต้นด้วยคำเชื่อมอนุประโยค โดย ทำหน้าที่แทนประธาน แทนกรรม เป็นหน่วยเติมเต็ม หรือเป็นส่วนขยายส่วนใดส่วนหนึ่งของประโยค ๓) ประโยครวม คือ ประโยคที่รวมประโยคย่อยตั้งแต่ ๒ ประโยคขึ้นไป โดยประโยคย่อยนั้น อาจเป็นประโยคสามัญหรือประโยคซ้อนก็ได้ สาระการเรียนรู้ ประโยค ๓ ชนิด ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย
  • 2. มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด สาระที่ ๔ หลักการใช้ภาษาไทย มาตรฐาน ท ๔.๑ เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษาไทย การเปลี่ยนแปลงของภาษา และพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ ตัวชี้วัด ท ๔.๑ ม.๔-๖/๒ ใช้คำและกลุ่มคำสร้างประโยคตรงตามวัตถุประสงค์ สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน ๑. ความสามารถในการสื่อสาร ๒. ความสามารถในการคิด คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ๑. ใฝ่เรียนรู้ ๒. มุ่งมั่นในการทำงาน ๓. รักความเป็นไทย ผลลัพธ์การเรียนรู้ นักเรียนเข้าใจหลักและการใช้หลักภาษาไทยได้อย่างถูกต้องและมีประสิทธิภาพ ดังนี้ ๑. นักเรียนบอกความรู้เกี่ยวกับความหมาย รวมถึงการใช้คำและกลุ่มคำในการสร้างประโยค แต่ละชนิด ๒. นักเรียนวิเคราะห์ตรวจสอบการใช้คำและกลุ่มคำในประโยคที่กำหนดให้ เพื่อบอกชนิดของ ประโยคอย่างถูกต้อง ๓. นักเรียนให้ความร่วมมือต่อกิจกรรมการเรียนการสอน ด้วยการทำใบงานจากการศึกษา หนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย จุดประสงค์การเรียนรู้ ด้านความรู้ (K) นักเรียนบอกความรู้เกี่ยวกับความหมาย รวมถึงการใช้คำและกลุ่มคำในการสร้างประโยคแต่ละชนิด ด้านทักษะ / กระบวนการ (P)
  • 3. นักเรียนวิเคราะห์ตรวจสอบการใช้คำและกลุ่มคำในประโยคที่กำหนดให้ เพื่อบอกชนิดของ ประโยคอย่างถูกต้อง ด้านเจตคติ นักเรียนให้ความร่วมมือต่อกิจกรรมการเรียนการสอน ด้วยการทำใบงานจากการศึกษา หนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย กระบวนการจัดการเรียนรู้ ๑.ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (๕ นาที) ๑. กล่าวทักทายนักเรียน และทบทวนความรู้เดิมเรื่องประโยคในภาษาไทย แนวคำถาม ๑ “ปัจจุบันการสนทนาของนักเรียนมีลักษณะเป็นอย่างไร” แนวคำตอบ ๑ “ลักษณะสั้นลง เช่น เป็นไง กินข้าวยัง” แนวคำถาม ๒ “จากที่นักเรียนเคยเรียนเรื่องประโยคมา ประโยคต้องมีครบทั้งภาค ประธานและภาคแสดงหรือไม่” แนวคำตอบ ๒ “ต้องมีครบ” ๒. นำเข้าสู่เนื้อหาเรื่องประโยคตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย เล่ม ๓ : ชนิดของคำ วลี ประโยคและสัมพันธสาร แนวการอธิบาย “สำหรับวันนี้เราจะมาเรียนประโยคแนวใหม่ ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย เล่ม ๓ : ชนิดของคำ วลี ประโยคและสัมพันธสาร โดยเนื้อหาบางอย่างจะมีความแตกต่างออกไปจากการเรียน ประโยคแนวเดิม” ๓. ถามคำถามกระตุ้นการเรียนรู้ของนักเรียน โดยยกตัวอย่างข้อความจำนวน ๒ ข้อความ แนวคำถาม ๑ “พระมหาเทวีเจ้าแห่งเมืองทิพท์” เป็นประโยคหรือไม่ แนวคำตอบ ๑ “ไม่เป็น เพราะขาดภาคแสดง” แนวคำถาม ๒ “กินข้าวยัง” แนวคำตอบ ๒ “เป็นประโยค” ๔. อธิบายให้นักเรียนคลายความสงสัยจากแนวคำตอบที่ ๒ แล้วเข้าสู่บทเรียน แนวการอธิบาย “จากข้อความว่า กินข้าวยัง เป็นประโยค เนื่องจากประโยคแนวใหม่ตาม บรรทัดฐานภาษาไทย ถึงข้อความนั้นจะมีเพียงกริยาวลี แต่ก็สามารถเป็นประโยคได้ ซึ่งรายละเอียด เนื้อหาของประโยคแนวใหม่จะเป็นอย่างไร เราจะได้เรียนรู้พร้อมกัน ดังนี้”
  • 4. ๒. ขั้นสอน (๔๐ นาที) ๑. นักเรียนเปิดหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) พร้อมอธิบายหลักการใช้งานในเบื้องต้น จากนั้นนักเรียนศึกษาเรื่อง ประโยคในภาษาไทย ด้วยตนเอง ผ่านหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) ที่ ผู้สอนได้สร้างไว้ โดยให้เวลานักเรียนศึกษา ๓๐ นาที QR Code และ Link ภาพตัวอย่างและแนวการอธิบาย หนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย https://docs.google.com/presentation/d/e/2PACX-1vTcYFz0SFHjHT6- HS4Tcdf2Y4W6QqzxRSbPVfcvx8q0J4ddQvL_gLoQeRlD8cXXCTPQly Q2nP-TDOdZ/pub หน้าปกหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยค ในภาษาไทย แนวการอธิบาย: เมื่อหน้าปกหนังสือปรากฏขึ้น ให้คลิกที่ แถบสีแดงตรงมุมด้านล่างขวามือ เพื่อไปยังหน้าถัดไป ข้อตกลงเบื้องต้นเกี่ยวกับการใช้คำสั่งในหนังสือ อิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย แนวการอธิบาย: คำสั่ง ๔ อย่าง ตรงมุมด้านล่างขวามือ ได้แก่ ๑) ภาพลำโพง คลิกเพื่อเปิดและปิดเสียงบรรยาย ๒) ภาพคุกกี้รันหันซ้าย กดเพื่อไปยัง Slide ก่อนหน้า ๓) ภาพ บ้านขนมหวาน กดเพื่อไปยัง Slide สารบัญ และ ๔) ภาพ คุกกี้รันหันขวา กดเพื่อไปยัง Slide ถัดไป
  • 5. ๒. นักเรียนทำใบงาน เรื่องประโยค ประโยค ๓ ชนิด ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย โดยกำหนดเวลาในการทำใบงาน ๑๐ นาที ๓. ขั้นสรุป (๕ นาที) ๑. รวบรวมใบงานของนักเรียนทั้งหมด จากนั้นทบทวนความรู้ที่ได้เรียน เรื่องประโยค ๓ ชนิด ตามหนังสือบรรทัดฐานภาษาไทย ด้วยคำถามกระตุ้นการคิดที่นักเรียนสามารถนำไปใช้ใน ชีวิตประจำวันได้ แนวคำถาม ๑ “ประโยคมี่กี่ชนิด อะไรบ้าง” แนวการตอบ ๑ “๓ ชนิด ได้แก่ ประโยคสามัญ ประโยครวม และประโยคซ้อน” แนวคำถาม ๒ “ยกตัวอย่างประโยคมา ๑ ประโยค พร้อมบอกชนิดของประโยคที่นักเรียน ยกตัวอย่าง” ๒. ชี้แจงรายละเอียดการเฉลยใบงานแก่นักเรียน เพื่อเฉลยใบงานในคาบเรียนถัดไป หน้าสารบัญในหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย แนวการอธิบาย: นักเรียนสามารถเลือกคลิกในแต่ละ รายการ เพื่อไปยัง Slide ที่ต้องการได้ ตัวอย่างเนื้อหาในหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย แนวการอธิบาย: การศึกษาเนื้อหาในหนังสือ นักเรียน สามารถอ่านเนื้อความเพียงอย่างเดียวก็ได้ หรือเปิดเสียง การบรรยายประกอบด้วยก็ได้ หรือเปิดวิดีโอการบรรยาย ประกอบด้วยก็ได้ ตามความต้องการของนักเรียน
  • 6. สื่อและแหล่งการเรียนรู้ - Google Slide สร้างเป็นหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย ใช้เป็นสื่อ หลัก สำหรับให้นักเรียนศึกษาค้นคว้าด้วยตนเอง - ใบงานเรื่อง ประโยคในภาษาไทย (แบบอัตนัย จำนวน ๑๕ ข้อ) - เอกสารหรือหนังสือเรียน รายวิชาพื้นฐาน ภาษาไทย วรรณคดีและวรรณกรรม ม.๔ การวัดผล เครื่องมือ เกณฑ์ วิธีการ ๑. ด้านความรู้ (Knowledge) ใบงานเรื่อง ประโยคใน ภาษาไทย ๘-๑๕ คะแนน = ผ่านเกณฑ์ ๐-๗ คะแนน = ไม่ผ่านเกณฑ์ วัดผลโดยให้นักเรียนทำใบงาน เมื่อนักเรียนทำแบบทดสอบเสร็จ แล้ว ครูจึงประเมินผลตามเกณฑ์ ของแบบทดสอบที่กำหนดไว้ ๒. ด้านทักษะ / กระบวนการ (Process) ๓. ด้านคุณลักษณะ อันพึงประสงค์ (Attitude) แบบสังเกต พฤติกรรมการ ทำงาน ร้อยละ ๖๐ ขึ้นไป = ผ่านเกณฑ์ ต่ำกว่าร้อยละ ๖๐ = ไม่ผ่านเกณฑ์ วัดผลตามช่องแต่ละรายการ เมื่อ พบพฤติกรรมจากการสังเกต นักเรียน จากนั้นรวมคะแนนและ ประเมินผลตามเกณฑ์ที่กำหนด
  • 7. บันทึกหลังการสอน 1. สรุปผลหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ □ สอนได้ตามแผนการจัดการเรียนรู้ มีจุดประสงค์ K P A ดังนี้ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………….……………………………………………………………………………………………………………… ………………….…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………...................................................................................................................................................................... □ มีการบูรณาการ ....................................................................................................................................................... □ สอนไม่ได้ตามแผนการจัดการเรียนรู้ เนื่องจาก ....................................................................... ....................................................................................................................................................................................................... 2. ผลการเรียนรู้/ผลสัมฤทธิ์ของนักเรียน ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………….……………………………………………………………………………………………………………… ………………….…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………...................................................................................................................................................................... 3. ปัญหาหรืออุปสรรค □ กิจกรรมการเรียนรู้ไม่เหมาะสม/ไม่ครอบคลุมกับเวลาที่กำหนด □ กิจกรรมไม่สามารถปรับให้ยืดหยุ่นไปตามการบริบทเรียนรู้ของแต่ละห้องเรียนได้ □ กิจกรรมไม่ช่วยตระตุ้นการเรียนรู้ ไม่เป็นที่สนใจของนักเรียน □ปัญหาอื่น ๆ …………………………………………………………….........................................................................…………..... 4. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข □ ข้อควรปรับปรุงในเนื้อหาของแผนการจัดการเรียนรู้ ได้แก่ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………….……………………………………………………………………………………………………………… ………………….…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………...................................................................................................................................................................... □ แนวทางการแก้ไขปัญหานักเรียนในการเรียนรู้/ผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………….……………………………………………………………………………………………………………… ………………….…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………...................................................................................................................................................................... □ ไม่มีข้อเสนอแนะ ลงชื่อ ........................................................... ผู้สอน (.............................................) ............/............/............
  • 10. แบบสังเกตพฤติกรรมนักเรียน รายวิชาภาษาไทยพื้นฐาน การสอนเรื่อง ประโยคในภาษาไทย ประเมินนักเรียนระดับชั้น ม.๔ / ...... คาบเรียนที่ ...... วันที่ ...... เดือน .......................... พ.ศ. ......... ชื่อ-สกุล .............................................................................................................................................. คำชี้แจง ทำเครื่องหมาย ✓ ในช่องรายการประเมิน และช่อง □ เมื่อพบเห็นพฤติกรรมจากการสังเกตนักเรียน รายการประเมินพฤติกรรมนักเรียน ระดับคะแนน (ระดับคุณภาพ) หมายเหตุ ๓ (ดี) ๒ (พอใช้) ๑ (ปรับปรุง) ใฝ่เรียนรู้ ๑. รู้จักตอบคำถามและขอคำปรึกษากับ ผู้สอนหรือนักเรียนคนอื่นอย่างเหมาะสม ๒. นำความรู้ที่ได้จากครูผู้สอนหรือจากสื่อ การสอนมาใช้ทำใบงาน มุ่งมั่นในการทำงาน ๓. เพียรพยายามและตั้งใจในการปฏิบัติ กิจกรรม ๔. กระตือรือร้นในการให้ความร่วมมือ ปฏิบัติกิจกรรมอย่างสุดความสามารถ รักความเป็นไทย ๕. นักเรียนสื่อสารประโยคได้อย่างถูกต้อง ตามหลักการใช้ภาษาไทย หมายเหตุ: มีผลลัพธ์ตั้งแต่ร้อยละ ๖๐ ขึ้นไป (๘ – ๑๕ คะแนน) ถือว่า ผ่านเกณฑ์ มีผลลัพธ์ต่ำกว่าร้อยละ ๖๐ (๗ - ๓ คะแนน) ถือว่า ไม่ผ่านเกณฑ์ ลงชื่อ ................................................... ผู้ประเมิน (.................................................) วันที่ ............../............../..................
  • 11. ภาพตัวอย่างหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย หน้าปก หน้า ก หน้า ข หน้า ค
  • 12. หน้า ๑ หน้า ๒ หน้า ๓ หน้า ๔
  • 13. หน้า ๕ หน้า ๖ หน้า ๗ หน้า ๘
  • 14. หน้า ๙ หน้า ๑๐ หน้า ๑๑ หน้า ๑๒
  • 15. หน้า ๑๓ หน้า ๑๔ Link วิดีโอใน Youtube ที่ใช้ประกอบหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคในภาษาไทย วิดีโอประกอบหน้า ๑ https://www.youtube.com/watch?v=s_lEqEuPIW4 วิดีโอประกอบหน้า ๒ https://www.youtube.com/watch?v=FGUcQ5krNxc วิดีโอประกอบหน้า ๓ https://www.youtube.com/watch?v=z-fExE7w4HM วิดีโอประกอบหน้า ๔ https://www.youtube.com/watch?v=3e3tOKZhT9k วิดีโอประกอบหน้า ๕ https://www.youtube.com/watch?v=o5SrgxbJvjo วิดีโอประกอบหน้า ๖ https://www.youtube.com/watch?v=2z4erSRQ0vs วิดีโอประกอบหน้า ๗ https://www.youtube.com/watch?v=fOKbM49lm80 วิดีโอประกอบหน้า ๙ https://www.youtube.com/watch?v=U537et_7dqs วิดีโอประกอบหน้า ๑๐ https://www.youtube.com/watch?v=W51zj6L8cKo วิดีโอประกอบหน้า ๑๒ https://www.youtube.com/watch?v=K9D_CiLuPHg
  • 16. Link เสียงจาก Google Drive ที่ใช้ประกอบหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ (E-book) เรื่อง ประโยคใน ภาษาไทย เสียงเพลงประกอบ E-book https://drive.google.com/file/d/1TuHrXTgsbhEbMR7niZk4-hgnxfyrFLTK/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้าปก https://drive.google.com/file/d/1xJxmc5x_prsmZKRrT3nEO2TUH9SRw32o/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ก https://drive.google.com/file/d/1YQFEEkinKWpLadkztgUn0C1bgSpRE0Ol/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ข https://drive.google.com/file/d/1Y5RlzQ_ZIOWWx5fydEMcnXjThJDDUrhl/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ค https://drive.google.com/file/d/1gtTqUxl_eAHz6QcBCBRl7gXQZt07Qm8O/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๑ https://drive.google.com/file/d/1V6JUfTAImbKwk1yhPF_3bG_RsPg7dDwy/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๒ https://drive.google.com/file/d/1FTbJrbIm4IJ1d9Mi1-cDcAkoYR4QAltf/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๓ https://drive.google.com/file/d/1QxrM2Wh1pBsMBUPAXnNH_nQiG1SLTYGm/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๔ https://drive.google.com/file/d/1VM8oWl-bzGAnm9A5nZKusjTveF63hQ5W/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๕ https://drive.google.com/file/d/1WnYnIs4OQpZb7Vc17qheYgw4GvDYEIsC/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๖ https://drive.google.com/file/d/1Z-RQnoQXKuSZIXEgXZdwic4nfXogNnKE/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๗ https://drive.google.com/file/d/1PL-_JUQINoOGr7zjtar4PITQ6d1_fMwr/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๘ https://drive.google.com/file/d/1e_aGOswbuUeDMqfJA8UAaNyKjC4sqca1/view?usp=sharing
  • 17. เสียงประกอบหน้า ๙ https://drive.google.com/file/d/145gRX9nmjZHPmnIUp5_XVzkp6XJOskxM/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๑๐ https://drive.google.com/file/d/1ug2VEHLWeJ78ZxBa9STXYA9JQqZVAWDj/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๑๑ https://drive.google.com/file/d/1ug2VEHLWeJ78ZxBa9STXYA9JQqZVAWDj/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๑๒ https://drive.google.com/file/d/1dndYo6CRCs8TZc4vRnaJ5W6h04zBCTWp/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๑๓ https://drive.google.com/file/d/1HKRmMyW8r6M4jkwY1AiZuT3T7OYGHEjs/view?usp=sharing เสียงประกอบหน้า ๑๔ https://drive.google.com/file/d/1iXMiEMxXRtF4E5jDkdbOVmRmfGwskicf/view?usp=sharing