1. DAILY LESSON LOG FOR
IN-PERSON CLASSES
Paaralan: Misamis Annex Integrated School Baitang at Antas V
Guro: Hazel E. Gabon Asignatura: Filipino
Petsa ng Pagtuturo: OCTOBER 16 - 20, 2023 (WEEK 8) Markahan: UNANG MARKAHAN
LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES
I.LAYUNIN
A. Pamantayan sa Bawat
Baitang
Pagkatapos ng Ikalimang Baitang, naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa pakikipagtalastasan, mapanuring pag-iisip at, pagpapahalaga
sa panitikan at kultura sa pamamagitan ng iba’t ibang teksto/ babasahing lokal at pambansa.
B. Pamantayang
Pangnilalaman
C. Pamantayan sa
Pagganap
D. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
Naibibigay ang paksa ng napakinggang kuwento/usapan (F5PN-Ic-g-7)
E. PAKSANG LAYUNIN a. naibibigay mo ang paksa ng napakinggang kuwento/usapan;
b. naisusulat mo nang may wastong baybay at bantas ang paksa ng napakinggang kuwento/usapan; at
c. nabibigyang-halaga mo ang pakikinig nang mabuti sa kuwento/usapan.
II.NILALAMAN Pagbibigay ng Paksa sa
Napakinggang
Kuwento/Usapan
Pagbibigay ng Paksa sa
Napakinggang
Kuwento/Usapan
Pagbibigay ng Paksa sa
Napakinggang
Kuwento/Usapan
Pagbibigay ng Paksa sa
Napakinggang
Kuwento/Usapan
Pagbibigay ng Paksa sa
Napakinggang
Kuwento/Usapan
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa
Teksbuk
IV. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
Amoyo, ML. (2020). Unang
Markahan - Modyul 8:
Pagbibigay ng Paksa sa
Amoyo, ML. (2020). Unang
Markahan - Modyul 8:
Pagbibigay ng Paksa sa
Amoyo, ML. (2020). Unang
Markahan - Modyul 8:
Pagbibigay ng Paksa sa
Amoyo, ML. (2020). Unang
Markahan - Modyul 8:
Pagbibigay ng Paksa sa
Amoyo, ML. (2020). Unang
Markahan - Modyul 8:
Pagbibigay ng Paksa sa
2. Napakinggang
Kuwento/Usapan [Self-
Learning Module]. Moodle.
Department of Education.
Retrieved (July 19, 2023)
from https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
13091
Napakinggang
Kuwento/Usapan [Self-
Learning Module]. Moodle.
Department of Education.
Retrieved (July 19, 2023)
from https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
13091
Napakinggang
Kuwento/Usapan [Self-
Learning Module]. Moodle.
Department of Education.
Retrieved (July 19, 2023)
from https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
13091
Napakinggang
Kuwento/Usapan [Self-
Learning Module]. Moodle.
Department of Education.
Retrieved (July 19, 2023)
from https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
13091
Napakinggang
Kuwento/Usapan [Self-
Learning Module]. Moodle.
Department of Education.
Retrieved (July 19, 2023)
from https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
13091
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng
bagong aralin.
Panuto: Bakit kailangan
nating isalaysay muli ang
tekstong napakinggan sa
tulong ng mga
pangungusap?
Panuto: Basahin at isulat
sa kahon ang mga paksa
sa bawat bilang.
1. Ang paruparo ay
maraming pinagdaanang
yugto sa buhay.
Nagsisimula ito sa itlog na
kapag napisa ay nagiging
uod. Matagal itong
natutulog at nagpapatubo
ng pakpak.paglabas ng
uod ay isa nang paruparo.
2. Mahalaga ang halaman.
Ito ang nagbibigay ng
oxygen na kailangan ng
tao sa paghinga. Sa
halaman din kumukuha ng
pagkain ang mga tao at
hayop.
Panuto: Basahin ang
seleksiyon at sagutin ang
mga tanong:
Ang Pasko ay simbolo ng
pagmamahalan at
pagbibigayan nating mga
tao sa mundo. Tuwing
kapaskuhan ay
nakadarama ng kasiyahan
ang bawat isa at may
pagkakaunawaan tayong
lahat. Tayong mga Pilipino
ay nagluluto sa kani-
kaniyang bahay at
nagpapalitan ng mga
regalo at naglalagay ng
mga palamuti sa labas o
loob ng bahay natin.
A. Ano ang Pasko?
Panuto: Basahin ang
usapan at sagutin ang mga
tanong:
Habang naglalakad si Rey
ay nakasalubong niya ang
isang matandang lalaki.
Rey: Lolo, akin na po ang
iyong ibang dala, ako na
po ang magbubuhat.
Mang Kanor: Salamat Rey!
Maaari bang tulungan mo
na rin ako sa pagtawid?
Rey: Aba’y opo. Saan po
kayo papunta? Ihahatid ko
nalang po kayo, may dala
akong sasakyan. Mang
Kanor: Diyan lang sa
kabilang kanto. Maraming
Salamat uli sa iyo.
Rey: Walang anuman po.
Karangalan ko pong
makatulong sa iba.
Panuto: Basahin ang
usapan at sagutin ang mga
tanong:
Habang naglalakad si Rey
ay nakasalubong niya ang
isang matandang lalaki.
Rey: Lolo, akin na po ang
iyong ibang dala, ako na
po ang magbubuhat.
Mang Kanor: Salamat Rey!
Maaari bang tulungan mo
na rin ako sa pagtawid?
Rey: Aba’y opo. Saan po
kayo papunta? Ihahatid ko
nalang po kayo, may dala
akong sasakyan. Mang
Kanor: Diyan lang sa
kabilang kanto. Maraming
Salamat uli sa iyo.
Rey: Walang anuman po.
Karangalan ko pong
makatulong sa iba.
__________________
__________________
__________________
__________________
3. 3. May mga halaman kami
sa likod-bahay. Maraming
bunga ang tanim naming
upo roon. May kamatis,
kalabasa, sitaw at patani
rin kaming tanim doon.
4. Sila ang pamilya
Masaya. Masaya sila dahil
ang lahat ay nagagalak at
nasasabik sakanilang
bakasyon sa isang
magandang resort. Mahilig
silang magbakasyon sa
magagandang lugar.
5. Ang pagtulong ay isang
malaking bahagi sa
samahan ng isang mag-
anak. Sa pananaw na ito,
hindi maaaring umangat
nang nag-iisa ang isang
tao. Kailangan niya ang
tulong ng kaniyang
pamilya.
B. Ano ang ginagawa
nating mga Pilipino tuwing
Pasko?
C. Ano ang paksa ng
seleksiyon?
A. Sino-sino ang nag-
uusap sa seleksiyon?
B. Anong pag-uugali
mayroon si Rey batay sa
kanyang ipinakita kay lolo?
C. Ano ang paksa ng
kanilang usapan?
A. Sino-sino ang nag-
uusap sa seleksiyon?
B. Anong pag-uugali
mayroon si Rey batay sa
kanyang ipinakita kay lolo?
C. Ano ang paksa ng
kanilang usapan?
4. B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
Kung bibigyan mo ng
pamagat ang larawang ito?
Ano iyon? Maaari ka bang
magbigay ng maikling
impormasyon tungkol sa
larawan?
Sa lahat ng iyong
nabasang kuwento? Ano
ang paborito mo? Bakit?
Sa lahat ng iyong
nabasang kuwento? Ano
ang paborito mo? Bakit?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin.
Ang pagbibigay ng paksa
sa isang napakinggang
kuwento o usapan ay ang
proseso ng pagtalakay sa
pangunahing paksa o tema
ng mga narinig na salita.
Ang pagbibigay ng paksa
sa isang napakinggang
kuwento o usapan ay ang
proseso ng pagtalakay sa
pangunahing paksa o tema
ng mga narinig na salita.
Ang pagbibigay ng paksa
sa isang napakinggang
kuwento o usapan ay ang
proseso ng pagtalakay sa
pangunahing paksa o tema
ng mga narinig na salita.
Ang pagbibigay ng paksa
sa isang napakinggang
kuwento o usapan ay ang
proseso ng pagtalakay sa
pangunahing paksa o tema
ng mga narinig na salita.
Ang pagbibigay ng paksa
sa isang napakinggang
kuwento o usapan ay ang
proseso ng pagtalakay sa
pangunahing paksa o tema
ng mga narinig na salita.
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1
Ang pagbibigay ng paksa
ay nagpapadali ng proseso
ng pag-unawa ng
napakinghang kuwento o
usapan. Ito ay
nagpapalalim sa ating
kaisipan, nagbubukas ng
mas maraming posibilidad
para sa malalim na
talakayan, at nagbibigay-
daan sa mas produktibong
komunikasyon sa iba.
Ang pagbibigay ng paksa
ay nagpapadali ng proseso
ng pag-unawa ng
napakinghang kuwento o
usapan. Ito ay
nagpapalalim sa ating
kaisipan, nagbubukas ng
mas maraming posibilidad
para sa malalim na
talakayan, at nagbibigay-
daan sa mas produktibong
komunikasyon sa iba.
Ang pagbibigay ng paksa
ay nagpapadali ng proseso
ng pag-unawa ng
napakinghang kuwento o
usapan. Ito ay
nagpapalalim sa ating
kaisipan, nagbubukas ng
mas maraming posibilidad
para sa malalim na
talakayan, at nagbibigay-
daan sa mas produktibong
komunikasyon sa iba.
Ang pagbibigay ng paksa
ay nagpapadali ng proseso
ng pag-unawa ng
napakinghang kuwento o
usapan. Ito ay
nagpapalalim sa ating
kaisipan, nagbubukas ng
mas maraming posibilidad
para sa malalim na
talakayan, at nagbibigay-
daan sa mas produktibong
komunikasyon sa iba.
Ang pagbibigay ng paksa
ay nagpapadali ng proseso
ng pag-unawa ng
napakinghang kuwento o
usapan. Ito ay
nagpapalalim sa ating
kaisipan, nagbubukas ng
mas maraming posibilidad
para sa malalim na
talakayan, at nagbibigay-
daan sa mas produktibong
komunikasyon sa iba.
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
Ang paksa ay ang bagay o
detalyeng pinag-uusapan
sa isang usapan o
kuwento. Maibibigay ang
paksa ng kuwento o
usapang napakinggan sa
pamamagitan ng pakikinig
Ang paksa ay ang bagay o
detalyeng pinag-uusapan
sa isang usapan o
kuwento. Maibibigay ang
paksa ng kuwento o
usapang napakinggan sa
pamamagitan ng pakikinig
Ang paksa ay ang bagay o
detalyeng pinag-uusapan
sa isang usapan o
kuwento. Maibibigay ang
paksa ng kuwento o
usapang napakinggan sa
pamamagitan ng pakikinig
Ang paksa ay ang bagay o
detalyeng pinag-uusapan
sa isang usapan o
kuwento. Maibibigay ang
paksa ng kuwento o
usapang napakinggan sa
pamamagitan ng pakikinig
Ang paksa ay ang bagay o
detalyeng pinag-uusapan
sa isang usapan o
kuwento. Maibibigay ang
paksa ng kuwento o
usapang napakinggan sa
pamamagitan ng pakikinig
5. nang mabuti kung ano at
kung tungkol saan ang
isinasalaysay ng tekstong
napakinggan. Ang sukatan
sa pag-unawa sa
napakinggang kuwento o
usapan ay ang
kakayahang maibigay ang
paksa o pangunahing diwa
nito. Ito ay isang
kasanayang dapat na
malinang ng isang mag-
aaral na katulad mo.
Ang bawat kuwento o
anumang akda ay binubuo
ng mga talata na
kinapapalooban ng
pangunahing paksa o
diwang iniikutan. Sa ilalim
ng mga paksang ito ay
may mga detalyeng
nagpapalinaw o
sumusuporta sa
pangunahing paksa.
Maaaring ganito ang
kayarian ng talata:
Alinmang sanaysay o
kuwento ay binubuo ng
mga talatang may paksang
magkakaugnay. Ang bawat
talata ay may
nang mabuti kung ano at
kung tungkol saan ang
isinasalaysay ng tekstong
napakinggan. Ang sukatan
sa pag-unawa sa
napakinggang kuwento o
usapan ay ang
kakayahang maibigay ang
paksa o pangunahing diwa
nito. Ito ay isang
kasanayang dapat na
malinang ng isang mag-
aaral na katulad mo.
Ang bawat kuwento o
anumang akda ay binubuo
ng mga talata na
kinapapalooban ng
pangunahing paksa o
diwang iniikutan. Sa ilalim
ng mga paksang ito ay
may mga detalyeng
nagpapalinaw o
sumusuporta sa
pangunahing paksa.
Maaaring ganito ang
kayarian ng talata:
Alinmang sanaysay o
kuwento ay binubuo ng
mga talatang may paksang
magkakaugnay. Ang bawat
talata ay may
nang mabuti kung ano at
kung tungkol saan ang
isinasalaysay ng tekstong
napakinggan. Ang sukatan
sa pag-unawa sa
napakinggang kuwento o
usapan ay ang
kakayahang maibigay ang
paksa o pangunahing diwa
nito. Ito ay isang
kasanayang dapat na
malinang ng isang mag-
aaral na katulad mo.
Ang bawat kuwento o
anumang akda ay binubuo
ng mga talata na
kinapapalooban ng
pangunahing paksa o
diwang iniikutan. Sa ilalim
ng mga paksang ito ay
may mga detalyeng
nagpapalinaw o
sumusuporta sa
pangunahing paksa.
Maaaring ganito ang
kayarian ng talata:
Alinmang sanaysay o
kuwento ay binubuo ng
mga talatang may paksang
magkakaugnay. Ang bawat
talata ay may
nang mabuti kung ano at
kung tungkol saan ang
isinasalaysay ng tekstong
napakinggan. Ang sukatan
sa pag-unawa sa
napakinggang kuwento o
usapan ay ang
kakayahang maibigay ang
paksa o pangunahing diwa
nito. Ito ay isang
kasanayang dapat na
malinang ng isang mag-
aaral na katulad mo.
Ang bawat kuwento o
anumang akda ay binubuo
ng mga talata na
kinapapalooban ng
pangunahing paksa o
diwang iniikutan. Sa ilalim
ng mga paksang ito ay
may mga detalyeng
nagpapalinaw o
sumusuporta sa
pangunahing paksa.
Maaaring ganito ang
kayarian ng talata:
Alinmang sanaysay o
kuwento ay binubuo ng
mga talatang may paksang
magkakaugnay. Ang bawat
talata ay may
nang mabuti kung ano at
kung tungkol saan ang
isinasalaysay ng tekstong
napakinggan. Ang sukatan
sa pag-unawa sa
napakinggang kuwento o
usapan ay ang
kakayahang maibigay ang
paksa o pangunahing diwa
nito. Ito ay isang
kasanayang dapat na
malinang ng isang mag-
aaral na katulad mo.
Ang bawat kuwento o
anumang akda ay binubuo
ng mga talata na
kinapapalooban ng
pangunahing paksa o
diwang iniikutan. Sa ilalim
ng mga paksang ito ay
may mga detalyeng
nagpapalinaw o
sumusuporta sa
pangunahing paksa.
Maaaring ganito ang
kayarian ng talata:
Alinmang sanaysay o
kuwento ay binubuo ng
mga talatang may paksang
magkakaugnay. Ang bawat
talata ay may
6. pangungusap na
nagpapahayag sa
pangunahing paksa. Ito
ang paksang pangungusap
na maaaring matagpuan
sa unahan, gitna o huling
talataan.
pangungusap na
nagpapahayag sa
pangunahing paksa. Ito
ang paksang pangungusap
na maaaring matagpuan
sa unahan, gitna o huling
talataan.
pangungusap na
nagpapahayag sa
pangunahing paksa. Ito
ang paksang pangungusap
na maaaring matagpuan
sa unahan, gitna o huling
talataan.
pangungusap na
nagpapahayag sa
pangunahing paksa. Ito
ang paksang pangungusap
na maaaring matagpuan
sa unahan, gitna o huling
talataan.
pangungusap na
nagpapahayag sa
pangunahing paksa. Ito
ang paksang pangungusap
na maaaring matagpuan
sa unahan, gitna o huling
talataan.
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Panuto: Basahin at tukuyin
ang paksa ng bawat
pangungusap. Isulat ang
sagot sa mga patlang. Ang
bawat bilang ay may
katumbas na dalawang
puntos.
1. Ayon sa PAGASA,
walang pasok ngayong
araw sa lahat ng antas ng
mga pribado at
pampublikong paaralan sa
buong rehiyon III.
Inaasahan ang pag land
fall ng Super Bagyong
Rosing sa kanlurang
bahagi ng Gitnang Luzon
mamayang tanghali.
Paksang Pangungusap: _
Panuto: Ibigay at isulat sa
patlang ang paksa ng mga
sumusunod na usapan.
1. Anak: Inay, ang sarap
ng niluto mong kaldereta!
Nanay: Salamat sa iyong
papuri anak.
Paksa:
2. Lito: Mabait ang bago
naming kapitbahay.
Toto: Talaga? Paano mo
naman nasabi na mabait
siya? Lito: Lagi siyang
bumabati sa tuwing kami
ay magkikita.
Paksa:
3. Mamahayag1: Kamusta
ang daloy ng trapiko sa
Edsa?
Panuto: Ibigay at isulat sa
kahon ang paksa ng mga
sumusunod na usapan.
1. Pasyente: Ano-ano po
ba ang mga sintomas ng
sakit na dala ng covid-19?
Doktor: Ang mga sintomas
ng taong nahawa sa sakit
ay masakit na lalamunan,
pagubo na may kasamang
lagnat, hirap sa paghinga
at marami pang iba.
Paksa:
2. Tess: Halika, kumain
tayo sa labas. Ako ang
bahala sa iyo.
Rita: Pero kakatapos lang
natin mananghalian. Itabi
mo na lang ang pera mo at
Basahin at sagutin nang
may pang-unawa ang mga
seleksiyon sa ibaba.
Bigyang-pansin ang
wastong baybay at bantas
ng mga salitang gagamitin
mo sa iyong sagot.
Ang mga Pilipino ay
dumanas ng iba’t ibang
pang-aabuso noong
panahon ng mga
Espanyol. Ilan sa mga ito
ang Sistemang Monopolyo
sa Tabako na lalong
nagpahirap sa mga
magsasakang Pilipino dahil
ang kontrol sa pagtatanim
at pagbebenta ng mga ani
nito ay nasa mahigpit na
Basahin at sagutin nang
may pang-unawa ang mga
seleksiyon sa ibaba.
Bigyang-pansin ang
wastong baybay at bantas
ng mga salitang gagamitin
mo sa iyong sagot.
Ang mga Pilipino ay
dumanas ng iba’t ibang
pang-aabuso noong
panahon ng mga
Espanyol. Ilan sa mga ito
ang Sistemang Monopolyo
sa Tabako na lalong
nagpahirap sa mga
magsasakang Pilipino dahil
ang kontrol sa pagtatanim
at pagbebenta ng mga ani
nito ay nasa mahigpit na
7. 2. Dahil sa walang tigil ng
pagbuhos ng malakas na
ulan mula kaninang umaga
hanggang sa mga oras na
ito ay bumaha na sa ilang
bahagi ng Malabon City.
Problema ngayon kung
paano makakauwi ang
stranded na pasahero dahil
hindi na madaanan ang
mga kalsada dahil sa
lagpas-tuhod na baha.
Paksang Pangungusap: _
3. Patuloy na tumataas
ang pamasahe sa mga
pampublikong sasakyan
dahil sa patuloy na
pagtaas ng presyo ng
langis sa ibang bansa.
Kapag nagpatuloy ito,
lalong maaapektuhan ang
mga taong sumasakay sa
mga pampublikong
sasakyan at ang mga
drayber ng dyip, taksi at
pampaseherong bus.
Paksang Pangungusap: _
4. Ipinaglaban ni Padre
Jose Burgos ang
karapatan ng mga Paring
Pilipino na mabigyan ng
sariling parokya. Sumulat
siya sa matataas na
pinuno ng pamahalaan sa
Espanya upang mabigyan
ng katarungan ang maling
pamamalakad ng mga
Mamahayag 2: Buhol-
buhol na ang trapiko sa
Edsa dahil sa naganap na
banggaan kanina lamang
alas- kuwatro ng hapon.
Paksa:
4. Estudyante: Manong,
magkano po hanggang sa
kabilang kanto?
Drayber: Minimum fare
lang.
Estudyante: Eh, magkano
po ang minimum fare
ngayon?
Drayber: 8.50 na.
Paksa:
5. Guro: Bakit kailangan
nating magsuot ng
facemask at laging
maghuhugas ng kamay?
Mag-aaral: Upang
makaiwas sa sakit na dulot
ng corona virus.
Paksa:
ipunin. Kailangan nating
matutong magtipid.
Paksa:
3. Ruth: Inay, mabuti na
lang at ginising tayo ni
Tootsie!
Nanay: Oo nga anak, kung
hindi ay malamang
napahamak tayo sa sunog.
Maraming salamat sa
alaga mong si Tootsie!
Paksa:
4. Isko: Aba! Bakit kaya
abot hanggang tainga ang
ngiti ng kapatid ko?
Caloy: Kasi po kuya
nanguna na naman ako sa
klase namin!
Paksa:
5. Jenny: Bakit kailangan
mo pang balutin ng
magarang pambalot iyang
regalo?
Denise: Dahil espesyal na
tao ang bibigyan ko ng
regalo, ang aking ina.
Paksa:
pangangasiwa ng mga
Espanyol. Nakaranas din
ng pang-aabuso ang mga
Pilipino sa sistemang
Bandala dahil ang mga
magsasaka ay binibigyan
ng kota sa mga produkto
na kailangang ipagbili sa
pamahalaan. Binibili ang
produkto sa
napakamurang halaga.
Dahil sa mga pang-
aabusong ito, nag-aklas
ang mga Pilipino laban sa
kanila.
1. Ano ang paksa nang
binasang kuwento?
2. Paano nagpahirap ang
Sistemang Bandala sa
mga Pilipino?
3. Ano ang ibinunga ng
mga pang-aabusong ito sa
mga Pilipino?
4. Tama ba ang ginawang
hakbang ng mga Pilipino
laban sa mga
Espanyol?Bakit?
pangangasiwa ng mga
Espanyol. Nakaranas din
ng pang-aabuso ang mga
Pilipino sa sistemang
Bandala dahil ang mga
magsasaka ay binibigyan
ng kota sa mga produkto
na kailangang ipagbili sa
pamahalaan. Binibili ang
produkto sa
napakamurang halaga.
Dahil sa mga pang-
aabusong ito, nag-aklas
ang mga Pilipino laban sa
kanila.
1. Ano ang paksa nang
binasang kuwento?
2. Paano nagpahirap ang
Sistemang Bandala sa
mga Pilipino?
3. Ano ang ibinunga ng
mga pang-aabusong ito sa
mga Pilipino?
4. Tama ba ang ginawang
hakbang ng mga Pilipino
laban sa mga
Espanyol?Bakit?
8. namumunong Kastila sa
Pilipinas. Nguni’t hindi
pinakinggan ng
pamahalaan ang kaniyang
sinulat na liham at artikulo
sa pahayagan.
Pinagbintangan siyang
kasali sa Cavite Mutiny
kasama ni Padre Gomez at
Padre Zamora. Nahatulan
silang bitayin sa
kasalanang hindi nila
kailanman ginawa.
Paksang Pangungusap: _
5. Si Marcelo H. del Pilar
ay tinaguriang Dakilang
Propagandista. Isa siyang
abogado na kilala sa
pagsulat ng mga artikulo
laban sa pang-aabuso ng
mga paring Kastila.
Ipinagpatuloy niya ang
gawaing ito sa Espanya
kung saan naging patnugot
at tagapaglathala siya ng
La Solidaridad. Sa
kakulangan sa pera at
pangungulila sa pamilya,
nagkasakit siya at namatay
sa Espanya. Paksang
Pangungusap: _
G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na
buhay
Ano ang kaugnayan ng
pagbibigay ng paksa sa
nabasang kuwento/usapan
sa ating pang-araw-araw
na pamumuhay? Magbigay
ng dalawang (2) sitwasyon.
Ano ang kaugnayan ng
pagbibigay ng paksa sa
nabasang kuwento/usapan
sa ating pang-araw-araw
na pamumuhay? Magbigay
ng dalawang (2) sitwasyon.
Paano mo matutukoy ang
pangunahing paksa o aral
na nais iparating ng isang
kuwento, at paano ito
nakakaapekto sa iyong
Paano mo matutukoy ang
pangunahing paksa o aral
na nais iparating ng isang
kuwento, at paano ito
nakakaapekto sa iyong
9. personal na pag-unawa at
pananaw sa buhay?
personal na pag-unawa at
pananaw sa buhay?
H. Paglalahat ng Aralin Paano mo masusuri ang
emosyon o saloobin ng
nagsalita sa napakinghang
kuwento o usapan batay
sa paksa?
Paano mo masusuri ang
emosyon o saloobin ng
nagsalita sa napakinghang
kuwento o usapan batay
sa paksa?
Paano mo mailalarawan
ang kabuuan ng kuwento o
usapan sa pamamagitan
ng paggamit ng
pangunahing paksa?
Paano mo mailalarawan
ang kabuuan ng kuwento o
usapan sa pamamagitan
ng paggamit ng
pangunahing paksa?
Paano mo mailalarawan
ang kabuuan ng kuwento o
usapan sa pamamagitan
ng paggamit ng
pangunahing paksa?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin at isulat
sa kahon ang mga paksa
sa bawat bilang.
1. Sabado ng umaga.
Maagang gumising si
Ruth.Nakagawian na
niyang tumulong sa
pagwawalis ng bakuran
kapag walang pasok.
2. Tuwang-tuwang niyakap
ni Ruth ang tuta. Umingit-
ingit naman ito habang
niyayakap ng bata. Dinala
ni Ruth ang tuta sa kusina
at binigyan ng gatas.
3. Mula noon ay lalong
naging masigla ang
magkapatid na Ruth at
Totoy. Kapag walang
pasok ay ipinapasyal nila si
Tootsie sa kanilang
bakuran.
4. Espesyal ang almusal ni
Tootsie nang umagang
Panuto: Basahin ang
isang akda at isulat sa
patlang ang mga sagot sa
mga tanong sa ibaba.
Habang binabaybay namin
ang daan patungo sa
nayong aking kinalakihan,
naligaw ako dahil ang
dating daang tulay ng ilog
ay napalitan na ng bato.
Ang magandang tanawin
sa itaas ng ilog na isang
bundok ay nahawi na.
Napalitan ng mga batong
bahay ang mga punong
napalilibutan ng bundok.
Nawala na ang luntiang
paligid na sa tuwing ako’y
umuuwi galing ng bayan
pinagmamasdan ko ang
kaluntian ng paligid at pag-
awit ng ibon sa
himpapawid. Nag-aagaw
na ang liwanag at dilim
nang mapadpad ako sa
dulong estasyon ng jeep
na aking sinasakyan. Hindi
ko na mawari kung nasaan
ako. Hindi ko na maalala
ang kubo na aking
Panuto: Basahin ang
seleksyon at sagutin ang
mga tanong.
Malaki ang naitulong sa
Pilipinas ng pagbubukas
ng Suez Canal para sa
pandaigdigang kalakalan.
Napadali nito ang biyahe
galing sa Pilipinas
patungong Espanya dahil
mula dalawang buwan ay
naging tatlumpong araw na
lamang. Napadali at
napabilis nito ang
pagdadala ng mga kalakal
palabas at pabalik ng
Pilipinas. Nakatulong din
ito upang makapasok ang
kaisipang liberal sa ating
bansa. Ang Suez Canal ay
isang artipisyal na daluyan
ng tubig na nagdurugtong
sa Mediterranean Sea at
Red Sea. Ito ay
matatagpuan sa bansang
Egypt.
1. Ano ang Suez Canal?
Panuto: Basahin ang
seleksyon at punan ang
mga patlang.
Biyaya ng Bulkan
Isa sa mga
ipinagmamalaking bulkan
sa bansa ang Bulkang
Mayon na matatagpuan sa
Albay. Tanyag ang bulkang
ito dahil sa taglay nitong
halos perpektong hugis
apa. Dinarayo ito ng mga
dayuhang bisita, maging
ng mga kapwa Pilipino.
Sinasabing ang Bulkang
Mayon ang pinakaaktibong
bulkan sa Pilipinas dahil sa
dalas ng pagsabog nito.
Pinakamatindi ang
pagsabog nito noong
Pebrero 1, 1814, kung
saan ang mga bayan sa
paligid nito ay natabunan
at mahigit sa 1200 katao
ang namatay. Maraming
nasirang bahay sa paligid
ng bulkan, pati na rin ang
malaking simbahan ng
Cagsawa. Ang natitirang
alaala na lamang ng
Panuto: Basahin ang
seleksyon at punan ang
mga patlang.
Biyaya ng Bulkan
Isa sa mga
ipinagmamalaking bulkan
sa bansa ang Bulkang
Mayon na matatagpuan sa
Albay. Tanyag ang bulkang
ito dahil sa taglay nitong
halos perpektong hugis
apa. Dinarayo ito ng mga
dayuhang bisita, maging
ng mga kapwa Pilipino.
Sinasabing ang Bulkang
Mayon ang pinakaaktibong
bulkan sa Pilipinas dahil sa
dalas ng pagsabog nito.
Pinakamatindi ang
pagsabog nito noong
Pebrero 1, 1814, kung
saan ang mga bayan sa
paligid nito ay natabunan
at mahigit sa 1200 katao
ang namatay. Maraming
nasirang bahay sa paligid
ng bulkan, pati na rin ang
malaking simbahan ng
Cagsawa. Ang natitirang
alaala na lamang ng
10. iyon. At hindi na sa garahe
pinatutulog si Tootsie.
Mayroon na itong bahay sa
tabi ng kusina. Araw-araw
itong may pasalubong sa
tatay at nanay ni Ruth.
5. “Salamat, Tootsie,”
maluha-luhang sabi ng ina
ni Ruth sabay himas sa ulo
nito. Dinilaan naman ni
Tootsie ang kamay na
humihima sa kanya.
tinatawag na tahanan.
Matagal na ring panahon
na hindi ako nakabalik dito
nang ako’y
nakipagsapalaran sa
Maynila. Sa matagal na
panahong pamamalagi ko
doon, ibinuhos ko ang
aking lakas at panahon sa
pagtatrabaho hanggang sa
ako’y magtagumpay. Sa
aking pagbabalik sa
nakagisnang lugar, ang
damdamin ko ay hindi
nagbago gaya ng
nakasanayan ko sa
Maynila ngunit sa
pagtapak ko sa lupang
aking sinilangan,
hinahanap-hanap ko ang
aking pinagmulan.
MGA TANONG:
1. Saan patungo ang
nagsasalaysay ng
kuwento?
2. Masaya ba siya sa
kaniyang mga nakitang
pagbabago sa kanilang
nayon?
3. Ano ang paksa ng
unang talata?
2. Saan ito matatagpuan?
3. Paano ito nakatulong sa
mga Pilipino? Magbigay ng
dalawa.
4. Tungkol saan ang
binasang talata?
5. Ano ang pangunahing
paksa ng kuwento?
simbahan na ito ay ang
tore nito na makikitang
malapit sa bulkan.
Bagamat mapanganib ang
Bulkang Mayon, isa rin
naman itong biyaya sa
mga naninirahan malapit
doon. Ang mga umagos na
lupa at abo sanhi ng mga
pagsabog ay nagsilbing
pataba pagkalipas ng ilang
taon. Bilang patunay,
itinuturing ang Albay na isa
sa mga may mayayamang
lupang sakahan sa rehiyon
ng Bicol. Sa mga lupang
sakahang ito nagmumula
ang mga produktong
abaka, niyog, palay at
gulay.
Talata 1:
_____________________
_____________________
Talata 2:
_____________________
_____________________
Talata 3:
_____________________
_____________________
Talata 4:
_____________________
_____________________
Pangkalahatang paksa ng
kuwento:
_____________________
_____________________
simbahan na ito ay ang
tore nito na makikitang
malapit sa bulkan.
Bagamat mapanganib ang
Bulkang Mayon, isa rin
naman itong biyaya sa
mga naninirahan malapit
doon. Ang mga umagos na
lupa at abo sanhi ng mga
pagsabog ay nagsilbing
pataba pagkalipas ng ilang
taon. Bilang patunay,
itinuturing ang Albay na isa
sa mga may mayayamang
lupang sakahan sa rehiyon
ng Bicol. Sa mga lupang
sakahang ito nagmumula
ang mga produktong
abaka, niyog, palay at
gulay.
Talata 1:
_____________________
_____________________
Talata 2:
_____________________
_____________________
Talata 3:
_____________________
_____________________
Talata 4:
_____________________
_____________________
Pangkalahatang paksa ng
kuwento:
_____________________
_____________________
11. 4. Anong paksa mayroon
ang huling talata?
5. Ano ang pangunahing
paksa ng kuwento?
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
12. E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?