EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 1
Republic of the Philippines
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region III
Schools Division of Bataan
Dinalupihan Annex
LAYAC ELEMENTARY SCHOOL
LESSON PLAN IN SCIENCE III
(Day 1)
I Layunin
Nakikilala ang mga bahagi ng mata at gawain ng bawat bahagi
II II Aralin
Ang Mata
L.M. pp42-43
T.G. pp53-55
III Pamamaraan
Pagganyak
Ipakita ang larawan ng bata.
Ano ang masasabi mo sa bata?
May paningin ba ang bata?
Nakakakita kaya siya?
Pagtalakay
Ano ang ginagamit natin upang tayo ay makakita?
Mahalaga ba ang mga mata?
Mahalaga ang mga mata kaya dapat nating malaman ang mga bahagi nito
at ang gawain ng bawat bahagi.
Ito ang ilan sa mga bahagi ng mata:
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 2
Tumingin sa mata ng iyong katabi. Nakikita mo ba ang may kulay na bahagi ng
kanyang mata? Anong kulay ang ito?
Ang iris ay ang bahagi ng mata na may kulay. Maaaring ito ay kulay
kayumanggi, abo o bughaw. Ang iris ay maaring bumukas o magsara ayon sa
liwanag na kailangan ng mata. (Ipa spell sa mga bata ang salitang iris)
Nakita nyo ba ang itim na bahagi sa gitna ng mata?
Sa gitna ng iris ay makikita natin ang pupil. Dito pumapasok ang liwanag
patungo sa loob ng ating mga mata. Ispell natin ang salitang pupil.
Ngayon ay narito naman ang iba pang bahagi ng mata:
Mula sa cross sectional view ng mata ay makikita natin ang iba pang bahagi nito.
 Ang cornea ay isang malinaw at matibay takip na harap ng mata na
nagsisilbing proteksiyon ng mata. Ito ay parang malinaw na salamin sa harap
n gating mata. Ispell natin ang cornea
 Ang lens ay matatagpuan a likod ng pupil. Ito ay nasa gitnang bahagi ng
mata at nagpopokus ng liwanag patungo sa retina. Ispell natin ang lens.
 Ang retina ay matatagpuan sa likod ng mata. Ito ay sensitibo sa liwanag. Sa
retina nalilikha ang mga electrical impulses na dadalin nman sa utak ng optic
nerve
 Ang optic nerve ay naghahatid sa utak ng mga electrical impulses at ang
utak ang magbibigay ng kahulugan sa mga electric impulse na mga ito.
Pagbubuod
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 3
Anu- ano ang bahagi ng ating mata?
Pagsasanay
A. Sabihin ang ngalan ng bawat bahagi. Pumili ng sagot sa kanan.
B. Anong bahagi ng mata ang tinutukoy?
Pumili ng sagot sa ibaba
1.Ito ang bahagi ng mata na maaaring kulay kayumanggi, abo
o bughaw
2. Ito ay nagsisilbing proteksiyon ng mata
3. Ang bahaging ito ay nagdadala sa utak ng mga inpormasyon
na nakakalap ng mata
4. Sa bahaging ito pumapasok ang liwanag na gagamitin ng
mata
5. Ito ang nagpopokus ng liwanag patungo sa retina
6.Ang bahaging ito ay sensitibo sa liwanag
1
2
3
4
5
6
Cornea
Iris
Lens
Optic Nerve
Pupil
Retina
Cornea
Iris
Lens
Optic Nerve
Pupil
Retina
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 4
IV Pagtataya
Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Ito ay bahagi ng mata ng nagpopokus ng liwanag
a. retina b. lens c. optic nerve d.iris
2. Malinaw at matibay na bahagi ng mata at nagbibigay proteksiyon dito.
a. cornea b. iris c. pupil d. lens
3. Bahagi ng mata na kumokontrol ng liwanag na papasok rito
a. lens b. iris c. pupil d. cornea
4. Inihahatid ng bahaging ito ang mga mensahe sa utak
a. lens b. iris c. retina d. optic nerve
5. Ito ay ang bahagi ng mata kung saan pumapasok ang liwanag patungo
sa loob ng mata
a. pupil b. iris c. lensd. retina
6. Sensitibo sa liwanag ang bahagi na ito
a. retina b. cornea c. iris d. pupil
V Kasunduan
Gumuhit ng mata at ilagay ang mga bahagi nito
VI Pagpapayaman
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 5
Republic of the Philippines
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region III
Schools Division of Bataan
Dinalupihan Annex
LAYAC ELEMENTARY SCHOOL
LESSON PLAN IN SCIENCE III
(Day 2)
I Layunin
Nakikilala ang wastong pangangalg ng mga mata
II Aralin
Ang Mata, Alagaan
L.M. pp44-45
T.G. pp53-55
III Pamamaraan
Pagganyak
Magpakita ng larawan ng isang bulag
Madali kaya ang maging isang bulag?
Anu-ano kaya ang nararanasan ng isang bulag?
Dapat ba nating pangalagaan ang ating mga mata?
Paglalahad
Ngayon ay matutunan natin ang wastong pangangalaga ng mga mata.
Ano ang ipinakikita ng mga sumusunod na larawan?
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 6
Tingnan ang larawan.
Ano ang isinuot ng babae?
Bakit kailangang niyang gumamit ng shades o
goggles?
Ano ang nangyari sa bata?
Bakit?
Bakit mali ang gawi ng babae sa larawan?
Ano ang isinasaad ng larawan?
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 7
Ilarawan ang silid na kinaroroonan ng bata?
Tama ba ang magbasa ga ganitong
kapaligiran?
Nasaan ang babae?
Tama ba ang ginagawa ng babae sa larawan?
Ano ang ginagawa ng babae sa sa larawan?
Ano ang kaugnayan nito sa pangangalaga a
mata?
Ano ang kaugnayan ng carrot sa pangangalaga
ng mata?
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 8
Pagbubuod
Paano natin pinangangalagaan ang ating mga mata?
Pagsasanay
Sabihin kung ano ang maaari mong gawin sa mga sumusunod na sitwasyon
upang pangalagaan ang mata.
1. Nagtratrabaho ka isang maalikabok na lugar
2. Sobrang maliwanag at nasisilaw ka
3. Nakasakay ka sa bus at kasama mo ang iyong ate. Nagbabasa ng aklat ang
ate mo habang tumatakbo ang bus
4. Ayaw kumain ng madahon at dilaw na gulay ang iyong nakababatang
kapatid
5. Napakatagal maglaro ng computer ng kuya mo
IV Pagtataya
Tama o Mali
1. Tumingin ka nang matagal sa araw
2. Magbasa sa silid na madilim
3. Kumain ng madahon at dilaw na gulay
4. Magsuot ng goggles pag nagtratrabaho sa maalikabok na lugar
5. Kumunsulta sa doktor kung may problema sa iyong mata o paningin
V Kasunduan
Ibahagi sa iyong pamilya kung paano pangangalagaan ang mata.
Sumulat ng 3-5 na pangungusap tungkol sa reaksiyon ng iyong pamilya sa
ibinahagi mo sa kanilang kaalaman.
VI Pagyamanin
Narito pa ang iba pang paraan ng pangangalaga sa mata
1. Siguraduhin na alisin ng eye make up bago matulog sa gabi. Maaaring
mapunta sa mata ang eye make up at magdulot ito ng pamamaga ng mata
2. Upang maiwasan ang eyebags maglagay ng manipis na hiwa ng pipino sa
mga mata 10-15 minuto bago matulog
3. Alisin ang contact lenses bago matulog
4. Siguraduhin na ang shades na gagamitin ay may kakayanan na humarang ng
mga UV rays.
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 9
5. Kailangan ng 8 oras na pagtulog para mapanatili ang kalusugan ng mga mata
Republic of the Philippines
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region III
Schools Division of Bataan
Dinalupihan Annex
LAYAC ELEMENTARY SCHOOL
LESSON PLAN IN SCIENCE III
(Day 3)
I Layunin
Nakikilala ang mga bahagi ng tainga
II Aralin
Ang Tainga
L.M. pp46-47
T.G. pp53-55
III Pamamaraan
Pagganyak
Punahin ang matanda sa larawan.
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 10
Ano ang masasabi ninyo?
Nakakarinig ba siya?
Pagtalakay
Anong bahagi ng katawan ang ating ginagamit upang
makarinig?
(Tayo ay nakakarinig sa pamamagitan ng tainga.)
Alam ba ninyo ang mga bahagi ng tainga?
Ang tainga ay nahahati sa tatlong pangunahing bahagi – outer
ear, middle, inner ear
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 11
Ano-ano ang bahagi ng outer ear o labas na bahagi ng tainga?
Tingnan ang larawan.
Ano ang ngalan ng bahaging ito? (Ituturo ang pinna)
Ulitin nga natin ang ngalan niya.
I-spell natin ang pinna.
P-I-N-N-A
Tingnan ang tubong ito.
Ano ang ngalan ng bahaging ito?
Ulitin nga natin ang ngalan ng bahaging ito.
I-spell natin ang ear canal
E-A-R C-A-N-A-L
Ngayon naman ay tingnan natin ang gitnang bahagi ng tainga,
Outer ear o
labas na
bahagi
Middle
ear o
gitnang
bahagi
Inner ear
o
loob na
bahagi
Pinna
Ear canal
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 12
Ano-ano ang mga bahagi nito?
(Isa-isa itong ipapabanggit sa mga bata ang ngalan ng bawat
bahagi, ipapaulit ang bawat ngalan at ipa-spell sa mga bata)
Tingnan nman natin ang loob na bahagi ng tainga. (Slide 12)
Ano-ano ang mga bahagi nito?
(Isa-isa itong ipapabanggit sa mga bata ang ngalan ng bawat
bahagi, ipapaulit ang bawat ngalan at ipa-spell sa mga bata)
Pagbubuod
Ngaun ay banggitin nating muli ang mga bahagi ng tainga
Pagsasanay
Anvil
Hammer
Stirrup
Ear Drum
Auditory Nerve
Cochlea
Semi circular canal
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 13
A. Tingnan natin kung natatandaan natin ang tatlong
pangunahing bahagi ng tainga.
Ituturo ko ang bahagi at sabihin ang ngalan ng bahaging
iyon.
B. Ayusin ang mga titik upang mabuo ang tamang sagot
IV Pagtataya
Piliin ang wastong sagot sa kahon
V Kasunduan
Gumuhit ng tainga at isulat ang ngalan ng bawat bahagi
6
8 7
5
4
3
9
2
1
 Pinna
 Ear canal
 Ear drum
 Hammer
 Anvil
 Stirrup
 Cochlea
 Semi-circular
canal
 Auditory nerve
annip
Rea nlaac
rea acanl
Rea murd
rrupist
s
Uaidotyr eervn
rea murd
puurtsi
laniv
mmerha
apnni
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 14
Prepared by:
MILABELLE A. TAN
Noted: Master Teacher I
EFREN G. ESPIRITU
Principal I
KEY TO CORRECTION:
1. Ear canal
2. Hammer
3. Anvil
4. Semi-circular canal
5. Cochlea
6. Auditory Canal
7. Stirrup
8. Ear drum
9. Pinna
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 15
Republic of the Philippines
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region III
Schools Division of Bataan
Dinalupihan Annex
LAYAC ELEMENTARY SCHOOL
LESSON PLAN IN SCIENCE III
(Day 2)
I Objective
Nasasabi ang tungkulin ng bawat bahagi ng tainga
II Subject Matter
Ang Tainga
L.M. pp46-48
T.G. pp53-55
III Pamamaraan
Balik Aral
Balik-aralan natin ang mga bahagi ng tainga.
Pagganyak
Alam ba ninyo kung paano nakakarinig ang ating mga
tainga?
(Tatawag ng apat na bata at papipilahin sa harapan na
walang pagitan o dikit-dikit.
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 16
Ipapakita na pag gumalaw ang bata na nasa unahan ay
tatamaan niya ang pangalawang bata at gagalaw din ang
pangalawang bata.)
Ang paggalaw ng mga bata sa harapan ay tulad din ng
paggalaw sa loob ng tainga.
Paglalahad
Ang bawat bahagi ng tainga ay tungkulin.
Ngayon ay malalaman natinang tungkulin ng bawat bahagi.
Tingnan ang larawan
Punahin ang hugis ng “pinna”, ano ang masasabi natin sa hugis
nito?
Sa palagay mo, bakit ganito ang hugis ng bahaging ito?
Hindi ba tulad ng isang mangkok na bahagyang nakalukong
ang hugis nito?
Ang hugis ng pinna ay naka ayon sa kanyang tungkulin na
sumagap ng mga tunog, ingay, o “sound waves” sa paligid.
Karugtong ng pinna ay ang ear canal.
Saan kaya papunta ang tubong ito.?
pinna
ear canal
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 17
Sa palagay mo, ano ang tungkulin ng tubong ito?
Ang tubong ito ay nagsisilbing daanan ng ingay papunta sa
loob ng tainga .
Sa tubong ito rin nabubuo ang ear wax.
Ang ear wax ay nagsisilbing proteksiyon ng tainga.
Dumidikit sa ear wax ang mga alikabok na maaring makapasok
sa tainga at magdulot ng impeksiyon.
Tingnan naman natin ang middle ear.
Hinahatid ng ear canal ang mga tunog sa ear drum
Ang ear drum ay isang manipis na balat na banat na banat.
Pag umabot ang tunog dito, ito ay gumagalaw at nagba-
vibrate.
May 3 maliliit na buto na magkakaugnay sa likod ng eardrum.
Ito ay ang hammer, anvil at stirrup
stirrup
Ear drum
anvil
hammer
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 18
Pag gumalaw at nagba vibrate ang ear drum, tatamaan nito
ang hammer at ito ay gagalaw.
Pag gumalaw ang hammer, tatamaan naman nito ang anvil at
gagalaw din ito.
Pag gumalaw ang anvil, tatamaan nito ang stirrup at ito ay
magba vibrate din.
Upang lalo nating maintindihan ang paggalaw o pag vibrate ng
eardrum at ng tatlong maliliit na buto ihalintulad natin ito sa
mga bata.
(Uulitin ang ginawa sa Pagganyak)
Narito naman ang inner ear.
Ang paggalaw ng tatlong malilit na buto sa middle ear ay
lilikha ng vibration o paggalaw ng cochlea.
Ang cochlea ay hugis suso na naglalaman ng likido. Sa
paggalaw ng likido sa loob ng cochlea ang mga vibration ay
nagiging “nerve impulses”.
semi-circular canals
auditory nerve
cochlea
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 19
Ang auditory nerve ay karugtong ng cochlea at ito ang
naghahatid ng “nerve impulses” o mensahe sa utak.
Ang semi circular canals ay tatlong U-shaped na tubo na
nakapagpapanatili ng balanse ng posisyon at walang kinalaman
sa pandinig.
Ngayon ay banggitin natin isa-isa ang mga dinadaanan ng
tunog hanggang makaabot ito sa utak.
Pagbubuod
Ipabuod sa mga bata ang aralin
Pagsasanay
Gawain 1:
Aling bahagi ng tainga ang tinutukoy? Piliin ang sagot mula sa
kahon.
1. Ito ay panlabas na bahagi na sumasagap ng ingay o tunog.
2. Ito ang una sa tatlong maliliit na buto na nasa likod ng ear
drum.
3. Hugis suso na bahagi ng tainga at may laman na likido.
4. Bahagi ng tenga na nagpapanatili ng balanse ng posisyon.
5. Ito ay naghahatid ng mga mensahe o nerve impulses sa utak.
6. Ito ay nagsisilbing daan ng mga tunog patungo sa ear drum.
7. Manipis at banat na banat na balat
8. Ito ay maliit na buto na katabi ng hammer
9. Ito ang pangatlo sa maliliit na buto.
a. Stirrup
b. Hammer
c. Pinna
d. Anvil
e. Auditory nerve
f. Ear canal
g. Cochlea
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 20
Gawain 2:
Tukuyin ang sunod-sunod na pinagdadaanan ng tunog
1.
2.
3.
4.
.
5.
6.
.
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 21
IV Pagtataya
Piliin ang titik ng tamang sagot mula sa kahon sa ibaba.
1. Ito ang bahagi ng tainga ng sumasagap ng mga tunog
a. ear drum b. pinna c. cochlea
2. Ito ang naghahatid ng mga nerve impulse sa utak
a. auditory nerve b. hammer c. ear canal
3. Ito ay tatlong U-shaped na tubo na
nagpapanatili ng balanse ng posisyon ng katawan
a. semi circular canals b. anvil c. stirrup
4. Hugis suso na bahagi ng tainga at may likido sa loob
a. cochlea b. pinna c. hammer
5. Ito ay manipis na balat na banat na banat
a. ear canal b. ear drum c. cochlea
V Kasunduan
Sagutin ang mga tanong.
Kapag nag vibrate o gumalaw ang eardrum ano ang mangyayari
sa katabi niyang maliit na buto?
Anong bahagi ng tainga ang walang kinalaman sa pandinig?
Aling bahagi ang kayang kumilala ng mga tunog
na ating naririnig?
Anong bahagi ng tainga ang hindi kailangang daanan ng mga
sound waves?
Ang tainga ay mayroon sariling panlaban para sa alikabok o insekto
na gustong pumasok dito, ano ito?
Prepared by:
EFFECTIVENESS OF STRATEGIC INTERVENTION MATERIAL 22
MILABELLE A. TAN
Master Teacher I
Noted:
EFREN G. ESPIRITU
Principal I

lp science.docx

  • 1.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 1 Republic of the Philippines DEPARTMENT OF EDUCATION Region III Schools Division of Bataan Dinalupihan Annex LAYAC ELEMENTARY SCHOOL LESSON PLAN IN SCIENCE III (Day 1) I Layunin Nakikilala ang mga bahagi ng mata at gawain ng bawat bahagi II II Aralin Ang Mata L.M. pp42-43 T.G. pp53-55 III Pamamaraan Pagganyak Ipakita ang larawan ng bata. Ano ang masasabi mo sa bata? May paningin ba ang bata? Nakakakita kaya siya? Pagtalakay Ano ang ginagamit natin upang tayo ay makakita? Mahalaga ba ang mga mata? Mahalaga ang mga mata kaya dapat nating malaman ang mga bahagi nito at ang gawain ng bawat bahagi. Ito ang ilan sa mga bahagi ng mata:
  • 2.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 2 Tumingin sa mata ng iyong katabi. Nakikita mo ba ang may kulay na bahagi ng kanyang mata? Anong kulay ang ito? Ang iris ay ang bahagi ng mata na may kulay. Maaaring ito ay kulay kayumanggi, abo o bughaw. Ang iris ay maaring bumukas o magsara ayon sa liwanag na kailangan ng mata. (Ipa spell sa mga bata ang salitang iris) Nakita nyo ba ang itim na bahagi sa gitna ng mata? Sa gitna ng iris ay makikita natin ang pupil. Dito pumapasok ang liwanag patungo sa loob ng ating mga mata. Ispell natin ang salitang pupil. Ngayon ay narito naman ang iba pang bahagi ng mata: Mula sa cross sectional view ng mata ay makikita natin ang iba pang bahagi nito.  Ang cornea ay isang malinaw at matibay takip na harap ng mata na nagsisilbing proteksiyon ng mata. Ito ay parang malinaw na salamin sa harap n gating mata. Ispell natin ang cornea  Ang lens ay matatagpuan a likod ng pupil. Ito ay nasa gitnang bahagi ng mata at nagpopokus ng liwanag patungo sa retina. Ispell natin ang lens.  Ang retina ay matatagpuan sa likod ng mata. Ito ay sensitibo sa liwanag. Sa retina nalilikha ang mga electrical impulses na dadalin nman sa utak ng optic nerve  Ang optic nerve ay naghahatid sa utak ng mga electrical impulses at ang utak ang magbibigay ng kahulugan sa mga electric impulse na mga ito. Pagbubuod
  • 3.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 3 Anu- ano ang bahagi ng ating mata? Pagsasanay A. Sabihin ang ngalan ng bawat bahagi. Pumili ng sagot sa kanan. B. Anong bahagi ng mata ang tinutukoy? Pumili ng sagot sa ibaba 1.Ito ang bahagi ng mata na maaaring kulay kayumanggi, abo o bughaw 2. Ito ay nagsisilbing proteksiyon ng mata 3. Ang bahaging ito ay nagdadala sa utak ng mga inpormasyon na nakakalap ng mata 4. Sa bahaging ito pumapasok ang liwanag na gagamitin ng mata 5. Ito ang nagpopokus ng liwanag patungo sa retina 6.Ang bahaging ito ay sensitibo sa liwanag 1 2 3 4 5 6 Cornea Iris Lens Optic Nerve Pupil Retina Cornea Iris Lens Optic Nerve Pupil Retina
  • 4.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 4 IV Pagtataya Piliin ang titik ng tamang sagot. 1. Ito ay bahagi ng mata ng nagpopokus ng liwanag a. retina b. lens c. optic nerve d.iris 2. Malinaw at matibay na bahagi ng mata at nagbibigay proteksiyon dito. a. cornea b. iris c. pupil d. lens 3. Bahagi ng mata na kumokontrol ng liwanag na papasok rito a. lens b. iris c. pupil d. cornea 4. Inihahatid ng bahaging ito ang mga mensahe sa utak a. lens b. iris c. retina d. optic nerve 5. Ito ay ang bahagi ng mata kung saan pumapasok ang liwanag patungo sa loob ng mata a. pupil b. iris c. lensd. retina 6. Sensitibo sa liwanag ang bahagi na ito a. retina b. cornea c. iris d. pupil V Kasunduan Gumuhit ng mata at ilagay ang mga bahagi nito VI Pagpapayaman
  • 5.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 5 Republic of the Philippines DEPARTMENT OF EDUCATION Region III Schools Division of Bataan Dinalupihan Annex LAYAC ELEMENTARY SCHOOL LESSON PLAN IN SCIENCE III (Day 2) I Layunin Nakikilala ang wastong pangangalg ng mga mata II Aralin Ang Mata, Alagaan L.M. pp44-45 T.G. pp53-55 III Pamamaraan Pagganyak Magpakita ng larawan ng isang bulag Madali kaya ang maging isang bulag? Anu-ano kaya ang nararanasan ng isang bulag? Dapat ba nating pangalagaan ang ating mga mata? Paglalahad Ngayon ay matutunan natin ang wastong pangangalaga ng mga mata. Ano ang ipinakikita ng mga sumusunod na larawan?
  • 6.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 6 Tingnan ang larawan. Ano ang isinuot ng babae? Bakit kailangang niyang gumamit ng shades o goggles? Ano ang nangyari sa bata? Bakit? Bakit mali ang gawi ng babae sa larawan? Ano ang isinasaad ng larawan?
  • 7.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 7 Ilarawan ang silid na kinaroroonan ng bata? Tama ba ang magbasa ga ganitong kapaligiran? Nasaan ang babae? Tama ba ang ginagawa ng babae sa larawan? Ano ang ginagawa ng babae sa sa larawan? Ano ang kaugnayan nito sa pangangalaga a mata? Ano ang kaugnayan ng carrot sa pangangalaga ng mata?
  • 8.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 8 Pagbubuod Paano natin pinangangalagaan ang ating mga mata? Pagsasanay Sabihin kung ano ang maaari mong gawin sa mga sumusunod na sitwasyon upang pangalagaan ang mata. 1. Nagtratrabaho ka isang maalikabok na lugar 2. Sobrang maliwanag at nasisilaw ka 3. Nakasakay ka sa bus at kasama mo ang iyong ate. Nagbabasa ng aklat ang ate mo habang tumatakbo ang bus 4. Ayaw kumain ng madahon at dilaw na gulay ang iyong nakababatang kapatid 5. Napakatagal maglaro ng computer ng kuya mo IV Pagtataya Tama o Mali 1. Tumingin ka nang matagal sa araw 2. Magbasa sa silid na madilim 3. Kumain ng madahon at dilaw na gulay 4. Magsuot ng goggles pag nagtratrabaho sa maalikabok na lugar 5. Kumunsulta sa doktor kung may problema sa iyong mata o paningin V Kasunduan Ibahagi sa iyong pamilya kung paano pangangalagaan ang mata. Sumulat ng 3-5 na pangungusap tungkol sa reaksiyon ng iyong pamilya sa ibinahagi mo sa kanilang kaalaman. VI Pagyamanin Narito pa ang iba pang paraan ng pangangalaga sa mata 1. Siguraduhin na alisin ng eye make up bago matulog sa gabi. Maaaring mapunta sa mata ang eye make up at magdulot ito ng pamamaga ng mata 2. Upang maiwasan ang eyebags maglagay ng manipis na hiwa ng pipino sa mga mata 10-15 minuto bago matulog 3. Alisin ang contact lenses bago matulog 4. Siguraduhin na ang shades na gagamitin ay may kakayanan na humarang ng mga UV rays.
  • 9.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 9 5. Kailangan ng 8 oras na pagtulog para mapanatili ang kalusugan ng mga mata Republic of the Philippines DEPARTMENT OF EDUCATION Region III Schools Division of Bataan Dinalupihan Annex LAYAC ELEMENTARY SCHOOL LESSON PLAN IN SCIENCE III (Day 3) I Layunin Nakikilala ang mga bahagi ng tainga II Aralin Ang Tainga L.M. pp46-47 T.G. pp53-55 III Pamamaraan Pagganyak Punahin ang matanda sa larawan.
  • 10.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 10 Ano ang masasabi ninyo? Nakakarinig ba siya? Pagtalakay Anong bahagi ng katawan ang ating ginagamit upang makarinig? (Tayo ay nakakarinig sa pamamagitan ng tainga.) Alam ba ninyo ang mga bahagi ng tainga? Ang tainga ay nahahati sa tatlong pangunahing bahagi – outer ear, middle, inner ear
  • 11.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 11 Ano-ano ang bahagi ng outer ear o labas na bahagi ng tainga? Tingnan ang larawan. Ano ang ngalan ng bahaging ito? (Ituturo ang pinna) Ulitin nga natin ang ngalan niya. I-spell natin ang pinna. P-I-N-N-A Tingnan ang tubong ito. Ano ang ngalan ng bahaging ito? Ulitin nga natin ang ngalan ng bahaging ito. I-spell natin ang ear canal E-A-R C-A-N-A-L Ngayon naman ay tingnan natin ang gitnang bahagi ng tainga, Outer ear o labas na bahagi Middle ear o gitnang bahagi Inner ear o loob na bahagi Pinna Ear canal
  • 12.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 12 Ano-ano ang mga bahagi nito? (Isa-isa itong ipapabanggit sa mga bata ang ngalan ng bawat bahagi, ipapaulit ang bawat ngalan at ipa-spell sa mga bata) Tingnan nman natin ang loob na bahagi ng tainga. (Slide 12) Ano-ano ang mga bahagi nito? (Isa-isa itong ipapabanggit sa mga bata ang ngalan ng bawat bahagi, ipapaulit ang bawat ngalan at ipa-spell sa mga bata) Pagbubuod Ngaun ay banggitin nating muli ang mga bahagi ng tainga Pagsasanay Anvil Hammer Stirrup Ear Drum Auditory Nerve Cochlea Semi circular canal
  • 13.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 13 A. Tingnan natin kung natatandaan natin ang tatlong pangunahing bahagi ng tainga. Ituturo ko ang bahagi at sabihin ang ngalan ng bahaging iyon. B. Ayusin ang mga titik upang mabuo ang tamang sagot IV Pagtataya Piliin ang wastong sagot sa kahon V Kasunduan Gumuhit ng tainga at isulat ang ngalan ng bawat bahagi 6 8 7 5 4 3 9 2 1  Pinna  Ear canal  Ear drum  Hammer  Anvil  Stirrup  Cochlea  Semi-circular canal  Auditory nerve annip Rea nlaac rea acanl Rea murd rrupist s Uaidotyr eervn rea murd puurtsi laniv mmerha apnni
  • 14.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 14 Prepared by: MILABELLE A. TAN Noted: Master Teacher I EFREN G. ESPIRITU Principal I KEY TO CORRECTION: 1. Ear canal 2. Hammer 3. Anvil 4. Semi-circular canal 5. Cochlea 6. Auditory Canal 7. Stirrup 8. Ear drum 9. Pinna
  • 15.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 15 Republic of the Philippines DEPARTMENT OF EDUCATION Region III Schools Division of Bataan Dinalupihan Annex LAYAC ELEMENTARY SCHOOL LESSON PLAN IN SCIENCE III (Day 2) I Objective Nasasabi ang tungkulin ng bawat bahagi ng tainga II Subject Matter Ang Tainga L.M. pp46-48 T.G. pp53-55 III Pamamaraan Balik Aral Balik-aralan natin ang mga bahagi ng tainga. Pagganyak Alam ba ninyo kung paano nakakarinig ang ating mga tainga? (Tatawag ng apat na bata at papipilahin sa harapan na walang pagitan o dikit-dikit.
  • 16.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 16 Ipapakita na pag gumalaw ang bata na nasa unahan ay tatamaan niya ang pangalawang bata at gagalaw din ang pangalawang bata.) Ang paggalaw ng mga bata sa harapan ay tulad din ng paggalaw sa loob ng tainga. Paglalahad Ang bawat bahagi ng tainga ay tungkulin. Ngayon ay malalaman natinang tungkulin ng bawat bahagi. Tingnan ang larawan Punahin ang hugis ng “pinna”, ano ang masasabi natin sa hugis nito? Sa palagay mo, bakit ganito ang hugis ng bahaging ito? Hindi ba tulad ng isang mangkok na bahagyang nakalukong ang hugis nito? Ang hugis ng pinna ay naka ayon sa kanyang tungkulin na sumagap ng mga tunog, ingay, o “sound waves” sa paligid. Karugtong ng pinna ay ang ear canal. Saan kaya papunta ang tubong ito.? pinna ear canal
  • 17.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 17 Sa palagay mo, ano ang tungkulin ng tubong ito? Ang tubong ito ay nagsisilbing daanan ng ingay papunta sa loob ng tainga . Sa tubong ito rin nabubuo ang ear wax. Ang ear wax ay nagsisilbing proteksiyon ng tainga. Dumidikit sa ear wax ang mga alikabok na maaring makapasok sa tainga at magdulot ng impeksiyon. Tingnan naman natin ang middle ear. Hinahatid ng ear canal ang mga tunog sa ear drum Ang ear drum ay isang manipis na balat na banat na banat. Pag umabot ang tunog dito, ito ay gumagalaw at nagba- vibrate. May 3 maliliit na buto na magkakaugnay sa likod ng eardrum. Ito ay ang hammer, anvil at stirrup stirrup Ear drum anvil hammer
  • 18.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 18 Pag gumalaw at nagba vibrate ang ear drum, tatamaan nito ang hammer at ito ay gagalaw. Pag gumalaw ang hammer, tatamaan naman nito ang anvil at gagalaw din ito. Pag gumalaw ang anvil, tatamaan nito ang stirrup at ito ay magba vibrate din. Upang lalo nating maintindihan ang paggalaw o pag vibrate ng eardrum at ng tatlong maliliit na buto ihalintulad natin ito sa mga bata. (Uulitin ang ginawa sa Pagganyak) Narito naman ang inner ear. Ang paggalaw ng tatlong malilit na buto sa middle ear ay lilikha ng vibration o paggalaw ng cochlea. Ang cochlea ay hugis suso na naglalaman ng likido. Sa paggalaw ng likido sa loob ng cochlea ang mga vibration ay nagiging “nerve impulses”. semi-circular canals auditory nerve cochlea
  • 19.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 19 Ang auditory nerve ay karugtong ng cochlea at ito ang naghahatid ng “nerve impulses” o mensahe sa utak. Ang semi circular canals ay tatlong U-shaped na tubo na nakapagpapanatili ng balanse ng posisyon at walang kinalaman sa pandinig. Ngayon ay banggitin natin isa-isa ang mga dinadaanan ng tunog hanggang makaabot ito sa utak. Pagbubuod Ipabuod sa mga bata ang aralin Pagsasanay Gawain 1: Aling bahagi ng tainga ang tinutukoy? Piliin ang sagot mula sa kahon. 1. Ito ay panlabas na bahagi na sumasagap ng ingay o tunog. 2. Ito ang una sa tatlong maliliit na buto na nasa likod ng ear drum. 3. Hugis suso na bahagi ng tainga at may laman na likido. 4. Bahagi ng tenga na nagpapanatili ng balanse ng posisyon. 5. Ito ay naghahatid ng mga mensahe o nerve impulses sa utak. 6. Ito ay nagsisilbing daan ng mga tunog patungo sa ear drum. 7. Manipis at banat na banat na balat 8. Ito ay maliit na buto na katabi ng hammer 9. Ito ang pangatlo sa maliliit na buto. a. Stirrup b. Hammer c. Pinna d. Anvil e. Auditory nerve f. Ear canal g. Cochlea
  • 20.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 20 Gawain 2: Tukuyin ang sunod-sunod na pinagdadaanan ng tunog 1. 2. 3. 4. . 5. 6. .
  • 21.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 21 IV Pagtataya Piliin ang titik ng tamang sagot mula sa kahon sa ibaba. 1. Ito ang bahagi ng tainga ng sumasagap ng mga tunog a. ear drum b. pinna c. cochlea 2. Ito ang naghahatid ng mga nerve impulse sa utak a. auditory nerve b. hammer c. ear canal 3. Ito ay tatlong U-shaped na tubo na nagpapanatili ng balanse ng posisyon ng katawan a. semi circular canals b. anvil c. stirrup 4. Hugis suso na bahagi ng tainga at may likido sa loob a. cochlea b. pinna c. hammer 5. Ito ay manipis na balat na banat na banat a. ear canal b. ear drum c. cochlea V Kasunduan Sagutin ang mga tanong. Kapag nag vibrate o gumalaw ang eardrum ano ang mangyayari sa katabi niyang maliit na buto? Anong bahagi ng tainga ang walang kinalaman sa pandinig? Aling bahagi ang kayang kumilala ng mga tunog na ating naririnig? Anong bahagi ng tainga ang hindi kailangang daanan ng mga sound waves? Ang tainga ay mayroon sariling panlaban para sa alikabok o insekto na gustong pumasok dito, ano ito? Prepared by:
  • 22.
    EFFECTIVENESS OF STRATEGICINTERVENTION MATERIAL 22 MILABELLE A. TAN Master Teacher I Noted: EFREN G. ESPIRITU Principal I