Pang-araw-araw na
Tala sa Pagtuturo
Paaralan CUGMAN NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas G11 – GAS / TVL / HUMSS
Guro JUSTINE S. PANCHO Asignatura KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT KULTURANG
PILIPINO
(Daily Lesson Log)

Petsa/Oras AUGUST 19-23, 2024 / M/W/F
1:00-2:20 PM
2:20-3:40 PM
AUGUST 19-23, 2024 T/Th
1:00-3:00 PM
Markahan UNANG KWARTER
Lunes Miyerkules Biyernes
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin and pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring magdagdag ng iba pang
gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at
maramdaman ang kahalagahan ng bawat aralin ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino
B. Pamantayang sa Pagganap Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdaanan at pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
1. Naipaliliwanag nang pasalita ang gamit ng wika sa
lipunan sa pamamagitan ng mga pagbibigay
halimbawa F11PS – Id – 87
2. Nagagamit ang mga cohesive device sa
pagpapaliwanag at pagbibigay halimbawa sa mga
gamit ng wika sa Lipunan F11WG – Ie – 85
3. Nakapagsasaliksik ng mga halimbawang sitwasyon
na nagpapakita ng gamit ng wika sa lipunan F11EP – Ie – 31
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maari ito tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Gamit ng Wika sa Lipunan
III. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian Ang sanggunian ay kalakip ang mga pahina sa TG, LM, teksbuk at karagdagang kagamitan mula sa LRMDS portal.
1. Mga pahina mula sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kulturang
Pilipino nina Alma M. Dayag at MG.G. Del Rosario
Pahina 58-72
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kulturang
Pilipino nina Alma M. Dayag at MG.G. Del Rosario
Pahina 58-72
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kulturang Pilipino
nina Alma M. Dayag at MG.G. Del Rosario
Pahina 58-72
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kulturang
Pilipino nina Alma M. Dayag at MG.G. Del Rosario
(LEARNING GUIDE) Pahina 40-48
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kulturang
Pilipino nina Alma M. Dayag at MG.G. Del Rosario
(LEARNING GUIDE) Pahina 40-48
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kulturang Pilipino
nina Alma M. Dayag at MG.G. Del Rosario (LEARNING
GUIDE) Pahina 40-48
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng
formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagoing kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnayt sa kanilang
pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o
pagsimula ng bagong aralin
Gumawa ng graphic organizer na nagpapakita ng gamit
ng wika (1) ayon kay M.A.K. Halliday at (2) Jakobson.
Alin ang pinaka-epektibong graphic organizer na
nagpaliwanag ng gamit ng wika sa lipunan?
Magpalaro ng Charades
1. Naging madali ba sa inyo ang paghula sa salita?
2. Pagkatapos ng gawain, napagtanto ba ninyo ang
kahalagahan ng wika?
Ano ang ating tinalakay sa nakaraang talakayan?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Sang-ayon ba kayo sa iba’t ibang gamit ng wika sa
lipunan na inisa-isa ni Jakobson at Halliday?
Paano natin maipapahayag ang wastong paggamit ng
wika?
Magbigay ng ilang lugar sa komunidad, ano-anong mga
sitwasyong ginagamitan ng wika?
Hal.: palengke – nagtatawaran
Simbahan
Health center
Ano ang mahalagang katangian ng
inyong wika?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin
Sa pamamagitan ng paggamit ng mga piling pantulong
na salita ay nakapagbubuo tau ng epektibo at
May isang sitwasyon bang nakipag-ugnayan kayo sa iba
na hindi ginamitan ng wika?
PICTURE INTERPRETATION
Maglahad ng mga larawan at hayaan ang
makabuluhang pangungusap o pahayag.
Ano ang cohesive devices?
mga mag-aaral na ibigay ang kanilang
saloobin at pag-unawa hinggil ditto.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #1
Pagtalakay sa kahulugan at gamit ng cohesive devices Malayang Talakayan Maikling Pagsusulit
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2
Pagbibigay ng iba pang halimbawa ng gamit ng wika sa
tulong ng cohesive devices.
Maikling Pagsusulit Katanungan:
1. Sa anong paraan ginagamit ang wika bilang instrumento ng
kapangyarihan sa lipunan?
2. Ano ang mga epekto ng mga pagbabago sa wika sa mga
aspektong panlipunan gaya ng edukasyon at pamahalaan?
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo saFormative Assessment)
Buoin Natin
Pahina 68
Pag-uulat ng mga nasaliksik na halimbawa ng mga
sitwasyong nagpapakita ng gamit ng wika sa lipunan sa
tulong ng RUBRIK
Katanungan:
1. Paano naipapasa ang mga paniniwala at pagpapahalaga ng
isang Lipunan sa pamamagitan ng wika?
2. Sa anong mga paraan maaaring maging sanhi ng di-
pagkakaunawaan o tension ang pagkakaiba sa wika sa loob ng
isang Lipunan?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Bakit mahalaga ang wika sa pagbuo ng nagkakaisa at
nagkakaunawaang lipunan?
Paano nagiging susi sa pagbuo ng nagkakaisa at
nagkakaunawaang lipunan ang wika?
ISABUHAY MO!
Makulay ang wika.
H. Paglalahat ng Aralin C-Communicate what you have learned(Ilahad ang
natutunan sa aralin)
R-React (Magbigay ng reaksyon ukol sa natutunan)
O-Offer 1 sentence that sums up what the whole lesson
was about (Magbigay ng 1 pangungusap na lalagom sa
kabuuan ng aralin)
W- Where, cite places where one could use this (Saan
mo magagamit ang natutunan mo sa araling ito?)
N- Note how well you did today (Ano ang masasabi mo
sa ginawa mo sa araling ito?)
ISANG SALITA!
-Ibigay ang iyong pagkakunawa sa
aralin gamit lamang ang isang salita
I. Pagtataya ng Aralin Sagutan ang PAGSASANAY A & B Gumawa ng tula gamit ang wika sa inyong linggwistikong
komunidad
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
V. MGA TALA
(Remarks)
Itala ang mga sitwasyon hindi limitado sa pagpapatuloy ng tala sa pagtuturo sa susunod na araw kung ito ay paulit na pagturo o kakulangan sa oras ng pagtuturo, paglipat ng aralin sa
susunod na araw dahil sa class suspension, etc.
VI. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maari mong gawin
upang sila’y matutulungan? Tukuyin ang maari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyunan sa tulong ng aking punong
guro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Education Program. For improvement, enhancement and/or clarification of any DepEd material used, kindly submit feedback to bld.tld@deped.gov.ph
Inihanda ni: Checked by: Ipinagtibay ni:
JUSTINE S. PANCHO ENGLAND G. PANTE ROSANNA Q. UBALDE, PhD
Guro G12 Grade Leader Punong Guro I

DLL komunikasyon at pananaliksik sa wika at kulturang pilipino

  • 1.
    Pang-araw-araw na Tala saPagtuturo Paaralan CUGMAN NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas G11 – GAS / TVL / HUMSS Guro JUSTINE S. PANCHO Asignatura KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT KULTURANG PILIPINO (Daily Lesson Log)  Petsa/Oras AUGUST 19-23, 2024 / M/W/F 1:00-2:20 PM 2:20-3:40 PM AUGUST 19-23, 2024 T/Th 1:00-3:00 PM Markahan UNANG KWARTER Lunes Miyerkules Biyernes I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin and pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at maramdaman ang kahalagahan ng bawat aralin ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman. A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino B. Pamantayang sa Pagganap Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdaanan at pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Isulat ang code ng bawat kasanayan 1. Naipaliliwanag nang pasalita ang gamit ng wika sa lipunan sa pamamagitan ng mga pagbibigay halimbawa F11PS – Id – 87 2. Nagagamit ang mga cohesive device sa pagpapaliwanag at pagbibigay halimbawa sa mga gamit ng wika sa Lipunan F11WG – Ie – 85 3. Nakapagsasaliksik ng mga halimbawang sitwasyon na nagpapakita ng gamit ng wika sa lipunan F11EP – Ie – 31 II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maari ito tumagal ng isa hanggang dalawang linggo. Gamit ng Wika sa Lipunan III. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral. A. Sanggunian Ang sanggunian ay kalakip ang mga pahina sa TG, LM, teksbuk at karagdagang kagamitan mula sa LRMDS portal. 1. Mga pahina mula sa Gabay ng Guro 2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kulturang Pilipino nina Alma M. Dayag at MG.G. Del Rosario Pahina 58-72 Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kulturang Pilipino nina Alma M. Dayag at MG.G. Del Rosario Pahina 58-72 Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kulturang Pilipino nina Alma M. Dayag at MG.G. Del Rosario Pahina 58-72 3. Mga pahina sa Teksbuk 4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kulturang Pilipino nina Alma M. Dayag at MG.G. Del Rosario (LEARNING GUIDE) Pahina 40-48 Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kulturang Pilipino nina Alma M. Dayag at MG.G. Del Rosario (LEARNING GUIDE) Pahina 40-48 Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kulturang Pilipino nina Alma M. Dayag at MG.G. Del Rosario (LEARNING GUIDE) Pahina 40-48 B. Iba pang Kagamitang Panturo IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagoing kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnayt sa kanilang pang-araw-araw na karanasan. A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsimula ng bagong aralin Gumawa ng graphic organizer na nagpapakita ng gamit ng wika (1) ayon kay M.A.K. Halliday at (2) Jakobson. Alin ang pinaka-epektibong graphic organizer na nagpaliwanag ng gamit ng wika sa lipunan? Magpalaro ng Charades 1. Naging madali ba sa inyo ang paghula sa salita? 2. Pagkatapos ng gawain, napagtanto ba ninyo ang kahalagahan ng wika? Ano ang ating tinalakay sa nakaraang talakayan? B. Paghahabi sa layunin ng aralin Sang-ayon ba kayo sa iba’t ibang gamit ng wika sa lipunan na inisa-isa ni Jakobson at Halliday? Paano natin maipapahayag ang wastong paggamit ng wika? Magbigay ng ilang lugar sa komunidad, ano-anong mga sitwasyong ginagamitan ng wika? Hal.: palengke – nagtatawaran Simbahan Health center Ano ang mahalagang katangian ng inyong wika? C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Sa pamamagitan ng paggamit ng mga piling pantulong na salita ay nakapagbubuo tau ng epektibo at May isang sitwasyon bang nakipag-ugnayan kayo sa iba na hindi ginamitan ng wika? PICTURE INTERPRETATION Maglahad ng mga larawan at hayaan ang
  • 2.
    makabuluhang pangungusap opahayag. Ano ang cohesive devices? mga mag-aaral na ibigay ang kanilang saloobin at pag-unawa hinggil ditto. D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 Pagtalakay sa kahulugan at gamit ng cohesive devices Malayang Talakayan Maikling Pagsusulit E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 Pagbibigay ng iba pang halimbawa ng gamit ng wika sa tulong ng cohesive devices. Maikling Pagsusulit Katanungan: 1. Sa anong paraan ginagamit ang wika bilang instrumento ng kapangyarihan sa lipunan? 2. Ano ang mga epekto ng mga pagbabago sa wika sa mga aspektong panlipunan gaya ng edukasyon at pamahalaan? F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo saFormative Assessment) Buoin Natin Pahina 68 Pag-uulat ng mga nasaliksik na halimbawa ng mga sitwasyong nagpapakita ng gamit ng wika sa lipunan sa tulong ng RUBRIK Katanungan: 1. Paano naipapasa ang mga paniniwala at pagpapahalaga ng isang Lipunan sa pamamagitan ng wika? 2. Sa anong mga paraan maaaring maging sanhi ng di- pagkakaunawaan o tension ang pagkakaiba sa wika sa loob ng isang Lipunan? G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- araw na buhay Bakit mahalaga ang wika sa pagbuo ng nagkakaisa at nagkakaunawaang lipunan? Paano nagiging susi sa pagbuo ng nagkakaisa at nagkakaunawaang lipunan ang wika? ISABUHAY MO! Makulay ang wika. H. Paglalahat ng Aralin C-Communicate what you have learned(Ilahad ang natutunan sa aralin) R-React (Magbigay ng reaksyon ukol sa natutunan) O-Offer 1 sentence that sums up what the whole lesson was about (Magbigay ng 1 pangungusap na lalagom sa kabuuan ng aralin) W- Where, cite places where one could use this (Saan mo magagamit ang natutunan mo sa araling ito?) N- Note how well you did today (Ano ang masasabi mo sa ginawa mo sa araling ito?) ISANG SALITA! -Ibigay ang iyong pagkakunawa sa aralin gamit lamang ang isang salita I. Pagtataya ng Aralin Sagutan ang PAGSASANAY A & B Gumawa ng tula gamit ang wika sa inyong linggwistikong komunidad J. Karagdagang Gawain para sa takdang-aralin at remediation V. MGA TALA (Remarks) Itala ang mga sitwasyon hindi limitado sa pagpapatuloy ng tala sa pagtuturo sa susunod na araw kung ito ay paulit na pagturo o kakulangan sa oras ng pagtuturo, paglipat ng aralin sa susunod na araw dahil sa class suspension, etc. VI. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maari mong gawin upang sila’y matutulungan? Tukuyin ang maari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita. A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?
  • 3.
    E. Alin samga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punong guro at superbisor? G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Education Program. For improvement, enhancement and/or clarification of any DepEd material used, kindly submit feedback to bld.tld@deped.gov.ph Inihanda ni: Checked by: Ipinagtibay ni: JUSTINE S. PANCHO ENGLAND G. PANTE ROSANNA Q. UBALDE, PhD Guro G12 Grade Leader Punong Guro I