Departamento ng Edukasyon
Rehiyon X
West Kibawe, Kibawe, Bukidnon
Kibawe National High School – Poblacion Campus
PANG ARAW-ARAW NA TALA SA KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT KULTURANG PILIPINO
Paaralan Kibawe National High School-Poblacion Campus Baitang 11
Pangalan ng Guro Manilyn V. Morales Asignatura Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino
Petsa at Oras Ika-12-16 ng Mayo, 2025
10am – 12nn – HUMSS JACINTO
Markahan 1
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong
Araw
Ikaapat na Araw Ikalimang
Araw
NILALAMAN, MGA PAMANTAYAN AT MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad
C. Mga
Kasanayang
Pampagkatuto
Natutukoy ang mga kahulugan at
kabuluhan ng mga konseptong pangwika
F11PT – Ia – 85
Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa
sariling kaalaman, pananaw, at mga
karanasan
F11PS – Ib – 86
D. Mga Layunin Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral
ay inaasahang:
a. Natutukoy ang mga kahulugan at
kabuluhan ng mga konseptong
pangwika,
b. Naipaliliwanag ang mga kaisipang
nakapaloob sa tekstong binasa; at
c. Naipaliliwanag ang gamit ng wika
sa lipunan sa pamamagitan ng
pagbibigay-halimbawa.
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay
inaasahang:
a. Natutukoy ang kawastuhan o
kamalian ng mga pahayag,
b. Naiuugnay ang mga konseptong
pangwika sa sariling kaalaman,
pananaw, at mga karanasan; at
c. Nakabubuo ng time table ng
mahahalagang pangyayari sa
kasaysayan na nagbibigay-daan sa
pagpapatibay sa Filipino bilang
wikang pambansa.
II. NILALAMAN/
PAKSA
ORIENTATION
ABOUT BULLYING
AND SCHOOL
POLICIES
MGA KONSEPTONG PANGWIKA WIKANG OPISYAL AT WIKANG PANTURO PAGSUSULIT
III.MGA KAGAMITANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
A. Sanggunian Pinagyamang Pluma. Ikalawang Edisyon.
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at
Kulturang Pilipino.
Pinagyamang Pluma. Ikalawang Edisyon.
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at
Kulturang Pilipino.
B. Iba pang
kagamitan
Laptop at powerpoint na presentasyon Laptop at powerpoint na presentasyon
IV. MGA PAMAMARAANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
Panimulang Gawain a. Panalangin
b. Pagtsetsek ng atendans
c. Pagbabalik-aral
a. Panalangin
b. Pagtsetsek ng atendans
c. Pagbabalik-aral
Gawaing paglalahad ng
Layunin ng Aralin
Sasagutan ng mga mag-aaral ang mga
katanungang ibibigay ng guro.
1. Bakit mahalaga ang wika?
2. Sa paanong paraan ito nagiging
instrument ng mabisang
pakikipagtalastasan, kapayapaan,
at mabuting pakikipagkapwa-tao?
Tutukuyin ng mga mag-aaral ang kawastuhan
o kamalian ng mga pahayag.
Gawaing Pag-unawasa
mga
Susing-salita/parirala o
mahahalagang
konsepto sa aralin
Ipaliliwanag ng mga mag-aaral ang mga
kaisipang nakapaloob sa tekstong kanilang
binasa.
Sasagutan ng mga mag-aaral ang ilang
katanungang ibibigay ng guro.
V. HABANG ITINUTURO ANG ARALIN
Pagbasa sa
Mahahalagang Pag-
unawa/susing-salita
Tatalakayin ng guro ang tungkol sa “Mga
Konseptong Pangwika”
Tatalakayin ng guro ang tungkol sa “Wikang
Opisyal at Wikang Panturo”
Pagpapaunlad ng
Kaalaman at
Kasanayan sa
Mahalagang Pag-
unawa
Ipaliliwanag ng mga mag-aaral ang kanilang
pagkaunawa sa pagpapakahulugang
ibinigay ng mga dalubhasa o eksperto
patungkol sa wika.
Tutukuyin ng mga mag-aaral kung ano/sino
ang tinutukoy sa pahayag.
VI. PAGKATAPOS ITURO ANG ARALIN
Paglalapat at Tutukuyin ng mga mag-aaral ang mga Bubuo ang mga mag-aaral ng time table ng
Paglalahat kahulugan at kabuluhan ng mga
konseptong pangwika.
mahahalagang pangyayari sa kasaysyan na
nagbigay-daan sa pagpapatibay sa Fil;ipino
bilang wikang pambansa.
Pagtataya ng
Natutunan
Patapos na pagsusulit Iuugnay ng mga mag-aaral ang kanilang mga
natutuhang konseptong pangwika sa
kanilang sariling kaalaman, pananaw, at mga
karanasan sa pamamagitan ng pagsagawa sa
mga sitwasyong ibibigay ng guro.
Mga dagdag na
Gawain para sa
nangangailangan ng
Remediation
Pagsulat ng journal:
1. Sa paanong paraan maaaring
maging instrument ng kapayapaan
ang wika?
2. Sa paanong paraan naman ito
maaaring maging instrument ng
pagkakawatak-watak at digmaan?
3. Bakit mahalaga ang tama at
responsableng paggamit sa wika?
Gamit ang kaalaman ng mga mag-aaral sa
modernong teknolohiya, bubuo ang mga
mag-aaral ng isang makabuluhang facebook
post na hihikayat sa mga kabataan na
gamitin, ipagmalaki, at mahalin ang wikang
pambansa.
Mga tala
Repleksiyon
Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sapagtataya.
Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
Nakatulong ba ang
remedial? Blang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
Bilang ng mag-aaral na
nagpapatuloy sa
remediation.
Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
Inihanda ni: Iniwasto at inaprubahan ni:
MANILYN V. MORALES MILA M. VISTO
Guro Punong-guro
MANILYN V. MORALES
SHST-I
KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT IBA’T IBANG KULTURANG PILIPINO

DAILY LESSON LOG SENIOR HIGH SCHOOL JUNE

  • 1.
    Departamento ng Edukasyon RehiyonX West Kibawe, Kibawe, Bukidnon Kibawe National High School – Poblacion Campus PANG ARAW-ARAW NA TALA SA KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT KULTURANG PILIPINO Paaralan Kibawe National High School-Poblacion Campus Baitang 11 Pangalan ng Guro Manilyn V. Morales Asignatura Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino Petsa at Oras Ika-12-16 ng Mayo, 2025 10am – 12nn – HUMSS JACINTO Markahan 1 Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw NILALAMAN, MGA PAMANTAYAN AT MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad C. Mga Kasanayang Pampagkatuto Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga konseptong pangwika F11PT – Ia – 85 Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa sariling kaalaman, pananaw, at mga karanasan F11PS – Ib – 86 D. Mga Layunin Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang: a. Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga konseptong pangwika, b. Naipaliliwanag ang mga kaisipang nakapaloob sa tekstong binasa; at c. Naipaliliwanag ang gamit ng wika sa lipunan sa pamamagitan ng pagbibigay-halimbawa. Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang: a. Natutukoy ang kawastuhan o kamalian ng mga pahayag, b. Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa sariling kaalaman, pananaw, at mga karanasan; at c. Nakabubuo ng time table ng mahahalagang pangyayari sa kasaysayan na nagbibigay-daan sa pagpapatibay sa Filipino bilang
  • 2.
    wikang pambansa. II. NILALAMAN/ PAKSA ORIENTATION ABOUTBULLYING AND SCHOOL POLICIES MGA KONSEPTONG PANGWIKA WIKANG OPISYAL AT WIKANG PANTURO PAGSUSULIT III.MGA KAGAMITANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO A. Sanggunian Pinagyamang Pluma. Ikalawang Edisyon. Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino. Pinagyamang Pluma. Ikalawang Edisyon. Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino. B. Iba pang kagamitan Laptop at powerpoint na presentasyon Laptop at powerpoint na presentasyon IV. MGA PAMAMARAANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO Panimulang Gawain a. Panalangin b. Pagtsetsek ng atendans c. Pagbabalik-aral a. Panalangin b. Pagtsetsek ng atendans c. Pagbabalik-aral Gawaing paglalahad ng Layunin ng Aralin Sasagutan ng mga mag-aaral ang mga katanungang ibibigay ng guro. 1. Bakit mahalaga ang wika? 2. Sa paanong paraan ito nagiging instrument ng mabisang pakikipagtalastasan, kapayapaan, at mabuting pakikipagkapwa-tao? Tutukuyin ng mga mag-aaral ang kawastuhan o kamalian ng mga pahayag. Gawaing Pag-unawasa mga Susing-salita/parirala o mahahalagang konsepto sa aralin Ipaliliwanag ng mga mag-aaral ang mga kaisipang nakapaloob sa tekstong kanilang binasa. Sasagutan ng mga mag-aaral ang ilang katanungang ibibigay ng guro. V. HABANG ITINUTURO ANG ARALIN Pagbasa sa Mahahalagang Pag- unawa/susing-salita Tatalakayin ng guro ang tungkol sa “Mga Konseptong Pangwika” Tatalakayin ng guro ang tungkol sa “Wikang Opisyal at Wikang Panturo” Pagpapaunlad ng Kaalaman at Kasanayan sa Mahalagang Pag- unawa Ipaliliwanag ng mga mag-aaral ang kanilang pagkaunawa sa pagpapakahulugang ibinigay ng mga dalubhasa o eksperto patungkol sa wika. Tutukuyin ng mga mag-aaral kung ano/sino ang tinutukoy sa pahayag. VI. PAGKATAPOS ITURO ANG ARALIN Paglalapat at Tutukuyin ng mga mag-aaral ang mga Bubuo ang mga mag-aaral ng time table ng
  • 3.
    Paglalahat kahulugan atkabuluhan ng mga konseptong pangwika. mahahalagang pangyayari sa kasaysyan na nagbigay-daan sa pagpapatibay sa Fil;ipino bilang wikang pambansa. Pagtataya ng Natutunan Patapos na pagsusulit Iuugnay ng mga mag-aaral ang kanilang mga natutuhang konseptong pangwika sa kanilang sariling kaalaman, pananaw, at mga karanasan sa pamamagitan ng pagsagawa sa mga sitwasyong ibibigay ng guro. Mga dagdag na Gawain para sa nangangailangan ng Remediation Pagsulat ng journal: 1. Sa paanong paraan maaaring maging instrument ng kapayapaan ang wika? 2. Sa paanong paraan naman ito maaaring maging instrument ng pagkakawatak-watak at digmaan? 3. Bakit mahalaga ang tama at responsableng paggamit sa wika? Gamit ang kaalaman ng mga mag-aaral sa modernong teknolohiya, bubuo ang mga mag-aaral ng isang makabuluhang facebook post na hihikayat sa mga kabataan na gamitin, ipagmalaki, at mahalin ang wikang pambansa. Mga tala Repleksiyon Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sapagtataya. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation. Nakatulong ba ang remedial? Blang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. Bilang ng mag-aaral na nagpapatuloy sa remediation. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
  • 4.
    Inihanda ni: Iniwastoat inaprubahan ni: MANILYN V. MORALES MILA M. VISTO Guro Punong-guro
  • 5.
    MANILYN V. MORALES SHST-I KOMUNIKASYONAT PANANALIKSIK SA WIKA AT IBA’T IBANG KULTURANG PILIPINO