GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: CARSADANG BAGO ELEMENTARY
SCHOOL
Baitang: VI
Pangalan ng Guro: IRISH JOY V. CACHAPERO Asignatura: ESP
Petsa at Oras ng Pagtuturo: DECEMBER 16 - 20, 2024 (WEEK 2)
6:00 – 6:45 Fortitude
Markahan at Linggo: Ikatlong Markahan
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
I. LAYUNIN
A. PamantayangPangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagmamahal sa bansa at pandaigdigang pagkakaisa tungo sa isang maunlad, mapayapa at mapagkalingang pamayanan
B. PamantayangsaPagganap Naipakikita ang mga wastong pangangalaga sa kapaligiran para sa kasalukuyan at susunod na henerasyon.
C. MgaKasanayansaPagkatuto
Isulatang code ng bawatkasanayan
7. Nakagagamit nang may pagpapahalaga at pananagutan sa kabuhayan at pinagkukunang-yaman.
II. NILALAMAN PAGPAPATUPAD NG BATAS PARA SA KALIKASAN, SUSUPORTAHAN KO (EsP6PPP-IIIe-36)
KAGAMITANG PANTURO TV/Laptop, Projector
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Edukasyong Pagpapahalaga 6 – Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-
aaral
Edukasyong Pagpapahalaga 6 – Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon 94-99
3. Mga Pahina saTeksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong araw Ika-apat na araw Ika-limang araw
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng bagong aralin
A. Balik-aral sa
Nakaraang Aralin at/o
Pagsisimula ng Pagong
Aralin Magandang
Buhay! Kumusta ang
araw mo? Ang ating
aralin sa linggong ito ay
tungkol sa
pinagkukunang yaman
kung paano natin ito
pahahalagahan at
pananagutan. 2 Ang
ating bansa ay sagana sa
likas na yaman na
nagmumula sa dagat,
bundok at lupa, pati na
ang nasa ilalim nito. Ito
ang pinagkukunan ng
kabuhayan ng ating mga
kapuwa Pilipino. Subalit
dahil sa kawalan ng
pagpapahalaga at
pananagutan sa
hanapbuhay at
pinagkukunang yaman,
mabilis na nauubos ang
mga ito. Napakaraming
gawain ang mga tao na
nakasisira sa kalikasan.
Kinakailangan tayong
mabahala sa
kasalukuyang kalagayan
ng ating mundo. Nakikita
na natin ang epekto ng
pagdaing ng ating
kalikasan.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pag-uugnay ng mga
Halimbawa sa Bagong
Aralin (Alamin Mo)
Gawain 2: Larawan-Suri
Panuto: Suriin ang mga
(
larawan. Ipaliwanag ang
maaaring idulot ng mga
ito sa kapaligiran.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin
D. Pagtalakay ng bagongkonsepto at
paglalahad ng bagongkasanayan #1
Pagtatalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad
ng Bagong Kasanayan #1
(Isagawa Mo) Gawain 3:
Balitang Pangkalikasan
Panuto: Basahin ang
balita sa ibaba tungkol sa
isang environmental hero
na nagbigay ng
karangalan sa bansa sa
pamamagitan ng
ipinakitang
pagpapahalaga at
pananagutan sa
kabuhayan at
pinagkukunang yaman
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)
F. Paglinang sa
Kabihasaan (Tandaan
Mo) Ang tao ay may
maraming
pangangailangan.
Kabilang dito ang mga
pangangailangang
pang-ekonomiya tulad
ng bahay, pagkain at
edukasyon. Ito ay
matutugunan lamang
kung mayroong
“yaman” ang isang
bansa. Mayaman ang
Pilipinas sa mga
pinagkukunang-yaman.
Ang mga likas na
pinagkukunang yaman
o natural resources ng
bansa ay makikita sa
ating kalikasan. Ang
mga ito ay hindi
nagagawa o maaaring
likhain ng tao. Ilang
halimbawa nito ay ang
lupa, tubig, mga
mineral, kabundukan,
hayop at halaman.
Napatunayan na
sagana ang ating
bansa sa mga ganitong
yaman. Ganun pa man,
mahalagang
mapangalagaan ang
mga ito para may
magamit ang susunod
na salinlahi. Subalit sa
kasalukuyan, patuloy
na nakararanas ng mga
suliranin at nahaharap
sa pagkasira ang mga
ito. Sa tulong ng
teknolohiya at agham
at pati na rin ang
pagpapahalaga mo sa
kalikasan maaaring
matugunan ang
lumalalang suliranin sa
kalikasan. Ang
kasaganaan ng bawat
bansa ay nakasalalay
sa mga pinagkukunang
yaman. Ang pakikilahok
sa mga pagsisikap ng
pamayanan na
mapangalagaan ang
mga ito ay malaki ang
maitutulong sa
kaunlaran at
panlipunang kaayusan
ng ating bansa. Ito ay
may tuwirang
kaugnayan sa yaman
ng daigdig kaya
nararapat lamang na
pagyamanin natin ito sa
pamamagitan ng
wastong paggamit.
G. Paglalapat ng mga aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Tandaan ang
mahalagang konsepto ng
aralin. Basahin at alamin
ang kahalagahan ng
likas-kayang pag-unlad.
Ang likas-kayang pag-
unlad ay ang wastong
pangangalaga sa
kapaligiran para sa
kasalukuyan at sa
susunod pang
henerasyon. Ang tunay
na pag-unlad sa
kabuhayan ay
makakamtan kung tayo
ay may pagpapahalaga at
may pananagutan sa
ating mga likas na
yaman. Magkaakibat ang
pangangailangan ng tao
at kalikasan. Nakasalalay
sa tao ang pagpapanatili
ng mga likas-yaman
upang matugunan ang
pangangailangan ng mga
tao sa kasalukuyan at ng
mga susunod na
henerasyon.
H. Paglalahat ng Aralin
Sagutin ang sumusunod
na tanong
I. Pagtataya ng Aralin Gawain 7: Kaya Natin Ito!
Panuto: A. Basahin at
unawain ang mga tanong.
Isulat ang titik ng angkop
na sagot sa sagutang
papel.
1. Bakit kailangan ang
matalinong paggamit ng
mga likas na yaman?
a. upang matugunan ang
pangangailangan ngayon
at sa hinaharap
b. upang marami pa rin
ang maghirap
c. upang may maputol
pang mga halaman sa
mga kagubatan
d. upang bumagsak ang
ekonomiya ng bansa
2. Napansin mong
napakarumi ng ilog sa
inyong lugar. Ano ang
dapat mong gawin?
a. Magpaskil ng mga
karatulang nagbabawal
magtapon ng basura sa
ilog.
b. Magtapon ng basura sa
ilog.
c. Gumamit ng dinamita.
d. Mangisda sa ilog.
3. Alin sa sumusunod ang
nagpapakita ng
pagpapahalaga at pagiging
mapanagutan sa
kabuhayan at
pinagkukunang-yaman?
a. Pagkakaingin upang
may makain sa lilipatang
lugar.
b. Pagtotroso upang may
hanapbuhay.
c. Magtanim ng mga
halaman.
d. Paggamit ng dinamita.
4. Bilang isang
mamamayang may
disiplina, paano mo
maipapakita na nagagamit
mo nang may
pagpapahalaga at pagiging
mapanagutan sa
kabuhayan at
pinagkukunang-yaman?
a. Sumunod sa mga
panuntunan at batas na
may kinalaman sa
kapaligiran.
b. Paminsan-minsan na
pagwawalis sa bakuran at
kalsada.
c. Madalas na pagtapon
ng basura sa bakanteng
lote
d. Pagsusunog ng basura.
5. Isa sa mga paraan ng
pangangalaga sa likas na
yaman ay ang
pagsasagawa ng 4R’s
(Reduce, Reuse, Recycle,
Replace). Ano ang
kahulugan ng “recycling”?
a. Paghihiwa-hiwalay ng
mga basura.
b. Pagsusunog ng mga
pinagsama-samang
basura.
c. Pagtatapon ng mga
maruming boteng
babasagin at plastik.
d. Paggamit muli ng mga
patapong bagay na
puwedeng
mapakinabangan.
6. Aling pamayanan o
barangay ang HINDI
nakasusunod sa
panuntunan at batas na
ipinaiiral ukol sa
pangangalaga ng likas na
yaman?
a. Ang Barangay Masipag
na sama-sama sa paglilinis
ng ilog.
b. Ang Barangay Maunlad
na sama-sama sa
pagsusunog ng basura.
c. Ang Barangay
Masunurin na nagkakaisa
sa paghihiwa-hiwalay ng
basura.
d. Ang Barangay Maligaya
na masigasig ang kapitan
sa pagpapairal ng proyekto
ukol sa malinis na hangin.
7. Pumunta kayo sa
Bundok Arayat at nakita
mong tinapakan ng isang
bata ang bagong tanim na
halaman. Ano ang
gagawin mo?
a. Isusumbong ko siya sa
pamahalaan.
b. Pagsasabihan siya ng
mabibigat na salita.
c. Tatapakan ko rin ang
bagong tanim na halaman.
d. Pagsasabihan ko siya
na hindi tama ang
kaniyang ginagawa.
8. Ang wastong paggamit
at pagtitipid ng tubig ay isa
sa mga paraan ng
pangangalaga sa likas na
yaman. Alin sa mga
sumusunod ang HINDI
nagpapakita ng wastong
paggamit at pagtitipid ng
tubig?
a. Hayaang nakabukas
ang gripo habang
nagsisipilyo.
b. Siguraduhing nakasara
ang gripo kapag hindi
ginagamit.
c. Huwag hayaang
umapaw ang tubig sa
palanggana at balde.
d. Gamitin ang
pinagbanlawang tubig sa
pagdidilig ng halaman.
9. Alin sa sumusunod ang
nagpapakita ng
pangangalaga sa ating
likas na yaman?
a. Tinatapakan ko ang
bagong tanim na halaman.
b. Tumutulong ako sa
paglilinis ng mga likas na
yaman.
c. Itinatapon ko ang aming
basura sa tabing-ilog kung
gabi.
d. Sumunod paminsan-
minsan sa mga batas na
may kinalaman sa
pangangalaga ng likas na
yaman.
10.Ano ang maaaring
mangyari kung patuloy ang
pagpuputol ng mga puno
sa kabundukan?
a. pagguho ng lupa
b. pagyaman ng bansa
c. gaganda ang kapaligiran
d. pagkakaroon ng malinis
na hangin
J. Karagdagang gawain para sa takdang-
aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratihiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
Inihanda ni: Iwinasto ni: Pinagtibay ni:
IRISH JOY V. CACHAPERO MYLENE Q. RODRIGUEZ ANGELO A. UNAY
GURO I Dalubguro II Punongguro II

Daily Lesson Log_ESP 6_Quarter 3_W2.docx

  • 1.
    GRADES 1 to12 DAILY LESSON LOG Paaralan: CARSADANG BAGO ELEMENTARY SCHOOL Baitang: VI Pangalan ng Guro: IRISH JOY V. CACHAPERO Asignatura: ESP Petsa at Oras ng Pagtuturo: DECEMBER 16 - 20, 2024 (WEEK 2) 6:00 – 6:45 Fortitude Markahan at Linggo: Ikatlong Markahan LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES I. LAYUNIN A. PamantayangPangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagmamahal sa bansa at pandaigdigang pagkakaisa tungo sa isang maunlad, mapayapa at mapagkalingang pamayanan B. PamantayangsaPagganap Naipakikita ang mga wastong pangangalaga sa kapaligiran para sa kasalukuyan at susunod na henerasyon. C. MgaKasanayansaPagkatuto Isulatang code ng bawatkasanayan 7. Nakagagamit nang may pagpapahalaga at pananagutan sa kabuhayan at pinagkukunang-yaman. II. NILALAMAN PAGPAPATUPAD NG BATAS PARA SA KALIKASAN, SUSUPORTAHAN KO (EsP6PPP-IIIe-36) KAGAMITANG PANTURO TV/Laptop, Projector A. Sanggunian 1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Edukasyong Pagpapahalaga 6 – Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag- aaral Edukasyong Pagpapahalaga 6 – Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon 94-99 3. Mga Pahina saTeksbuk 4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources B. Iba pang Kagamitang Panturo III. PAMAMARAAN Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong araw Ika-apat na araw Ika-limang araw A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin at/o Pagsisimula ng Pagong Aralin Magandang Buhay! Kumusta ang araw mo? Ang ating aralin sa linggong ito ay tungkol sa pinagkukunang yaman kung paano natin ito
  • 2.
    pahahalagahan at pananagutan. 2Ang ating bansa ay sagana sa likas na yaman na nagmumula sa dagat, bundok at lupa, pati na ang nasa ilalim nito. Ito ang pinagkukunan ng kabuhayan ng ating mga kapuwa Pilipino. Subalit dahil sa kawalan ng pagpapahalaga at pananagutan sa hanapbuhay at pinagkukunang yaman, mabilis na nauubos ang mga ito. Napakaraming gawain ang mga tao na nakasisira sa kalikasan. Kinakailangan tayong mabahala sa kasalukuyang kalagayan ng ating mundo. Nakikita na natin ang epekto ng pagdaing ng ating kalikasan. B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Bagong Aralin (Alamin Mo) Gawain 2: Larawan-Suri Panuto: Suriin ang mga (
  • 3.
    larawan. Ipaliwanag ang maaaringidulot ng mga ito sa kapaligiran. C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin D. Pagtalakay ng bagongkonsepto at paglalahad ng bagongkasanayan #1 Pagtatalakay ng Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong Kasanayan #1 (Isagawa Mo) Gawain 3: Balitang Pangkalikasan Panuto: Basahin ang balita sa ibaba tungkol sa isang environmental hero na nagbigay ng karangalan sa bansa sa pamamagitan ng ipinakitang pagpapahalaga at pananagutan sa kabuhayan at pinagkukunang yaman
  • 4.
    E. Pagtalakay ngbagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment) F. Paglinang sa Kabihasaan (Tandaan Mo) Ang tao ay may maraming pangangailangan. Kabilang dito ang mga pangangailangang pang-ekonomiya tulad ng bahay, pagkain at edukasyon. Ito ay matutugunan lamang kung mayroong “yaman” ang isang
  • 5.
    bansa. Mayaman ang Pilipinassa mga pinagkukunang-yaman. Ang mga likas na pinagkukunang yaman o natural resources ng bansa ay makikita sa ating kalikasan. Ang mga ito ay hindi nagagawa o maaaring likhain ng tao. Ilang halimbawa nito ay ang lupa, tubig, mga mineral, kabundukan, hayop at halaman. Napatunayan na sagana ang ating bansa sa mga ganitong yaman. Ganun pa man, mahalagang mapangalagaan ang mga ito para may magamit ang susunod na salinlahi. Subalit sa kasalukuyan, patuloy na nakararanas ng mga suliranin at nahaharap sa pagkasira ang mga ito. Sa tulong ng teknolohiya at agham at pati na rin ang pagpapahalaga mo sa kalikasan maaaring matugunan ang lumalalang suliranin sa kalikasan. Ang kasaganaan ng bawat bansa ay nakasalalay sa mga pinagkukunang yaman. Ang pakikilahok sa mga pagsisikap ng pamayanan na
  • 6.
    mapangalagaan ang mga itoay malaki ang maitutulong sa kaunlaran at panlipunang kaayusan ng ating bansa. Ito ay may tuwirang kaugnayan sa yaman ng daigdig kaya nararapat lamang na pagyamanin natin ito sa pamamagitan ng wastong paggamit. G. Paglalapat ng mga aralin sa pang-araw- araw na buhay Tandaan ang mahalagang konsepto ng aralin. Basahin at alamin ang kahalagahan ng likas-kayang pag-unlad. Ang likas-kayang pag- unlad ay ang wastong pangangalaga sa kapaligiran para sa kasalukuyan at sa susunod pang henerasyon. Ang tunay na pag-unlad sa
  • 7.
    kabuhayan ay makakamtan kungtayo ay may pagpapahalaga at may pananagutan sa ating mga likas na yaman. Magkaakibat ang pangangailangan ng tao at kalikasan. Nakasalalay sa tao ang pagpapanatili ng mga likas-yaman upang matugunan ang pangangailangan ng mga tao sa kasalukuyan at ng mga susunod na henerasyon. H. Paglalahat ng Aralin Sagutin ang sumusunod na tanong I. Pagtataya ng Aralin Gawain 7: Kaya Natin Ito! Panuto: A. Basahin at unawain ang mga tanong. Isulat ang titik ng angkop na sagot sa sagutang papel. 1. Bakit kailangan ang matalinong paggamit ng mga likas na yaman? a. upang matugunan ang pangangailangan ngayon at sa hinaharap b. upang marami pa rin ang maghirap c. upang may maputol pang mga halaman sa mga kagubatan d. upang bumagsak ang ekonomiya ng bansa 2. Napansin mong
  • 8.
    napakarumi ng ilogsa inyong lugar. Ano ang dapat mong gawin? a. Magpaskil ng mga karatulang nagbabawal magtapon ng basura sa ilog. b. Magtapon ng basura sa ilog. c. Gumamit ng dinamita. d. Mangisda sa ilog. 3. Alin sa sumusunod ang nagpapakita ng pagpapahalaga at pagiging mapanagutan sa kabuhayan at pinagkukunang-yaman? a. Pagkakaingin upang may makain sa lilipatang lugar. b. Pagtotroso upang may hanapbuhay. c. Magtanim ng mga halaman. d. Paggamit ng dinamita. 4. Bilang isang mamamayang may disiplina, paano mo maipapakita na nagagamit mo nang may pagpapahalaga at pagiging mapanagutan sa kabuhayan at pinagkukunang-yaman? a. Sumunod sa mga panuntunan at batas na may kinalaman sa kapaligiran. b. Paminsan-minsan na pagwawalis sa bakuran at kalsada. c. Madalas na pagtapon
  • 9.
    ng basura sabakanteng lote d. Pagsusunog ng basura. 5. Isa sa mga paraan ng pangangalaga sa likas na yaman ay ang pagsasagawa ng 4R’s (Reduce, Reuse, Recycle, Replace). Ano ang kahulugan ng “recycling”? a. Paghihiwa-hiwalay ng mga basura. b. Pagsusunog ng mga pinagsama-samang basura. c. Pagtatapon ng mga maruming boteng babasagin at plastik. d. Paggamit muli ng mga patapong bagay na puwedeng mapakinabangan. 6. Aling pamayanan o barangay ang HINDI nakasusunod sa panuntunan at batas na ipinaiiral ukol sa pangangalaga ng likas na yaman? a. Ang Barangay Masipag na sama-sama sa paglilinis ng ilog. b. Ang Barangay Maunlad na sama-sama sa pagsusunog ng basura. c. Ang Barangay Masunurin na nagkakaisa sa paghihiwa-hiwalay ng basura. d. Ang Barangay Maligaya na masigasig ang kapitan sa pagpapairal ng proyekto
  • 10.
    ukol sa malinisna hangin. 7. Pumunta kayo sa Bundok Arayat at nakita mong tinapakan ng isang bata ang bagong tanim na halaman. Ano ang gagawin mo? a. Isusumbong ko siya sa pamahalaan. b. Pagsasabihan siya ng mabibigat na salita. c. Tatapakan ko rin ang bagong tanim na halaman. d. Pagsasabihan ko siya na hindi tama ang kaniyang ginagawa. 8. Ang wastong paggamit at pagtitipid ng tubig ay isa sa mga paraan ng pangangalaga sa likas na yaman. Alin sa mga sumusunod ang HINDI nagpapakita ng wastong paggamit at pagtitipid ng tubig? a. Hayaang nakabukas ang gripo habang nagsisipilyo. b. Siguraduhing nakasara ang gripo kapag hindi ginagamit. c. Huwag hayaang umapaw ang tubig sa palanggana at balde. d. Gamitin ang pinagbanlawang tubig sa pagdidilig ng halaman. 9. Alin sa sumusunod ang nagpapakita ng pangangalaga sa ating likas na yaman? a. Tinatapakan ko ang
  • 11.
    bagong tanim nahalaman. b. Tumutulong ako sa paglilinis ng mga likas na yaman. c. Itinatapon ko ang aming basura sa tabing-ilog kung gabi. d. Sumunod paminsan- minsan sa mga batas na may kinalaman sa pangangalaga ng likas na yaman. 10.Ano ang maaaring mangyari kung patuloy ang pagpuputol ng mga puno sa kabundukan? a. pagguho ng lupa b. pagyaman ng bansa c. gaganda ang kapaligiran d. pagkakaroon ng malinis na hangin J. Karagdagang gawain para sa takdang- aralin at remediation IV. MGA TALA V. PAGNINILAY A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin? D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation E. Alin sa mga estratihiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
  • 12.
    Inihanda ni: Iwinastoni: Pinagtibay ni: IRISH JOY V. CACHAPERO MYLENE Q. RODRIGUEZ ANGELO A. UNAY GURO I Dalubguro II Punongguro II