SlideShare a Scribd company logo
1 of 9
Isang Masusing Banghay sa Araling Panlipunan III


I.     Layunin

             Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

          1. Nakikilala ang tatlong pangunahing lahi ng tao. (Cognitive)
          2. Nailalarawan ang katangiang pisikal ng mga lahi ng tao gamit ang mga
             larawan sa pisara. (Cognitive)
          3. Napaghahambing ang mga pagkakaiba sa pisikal na kaanyuan ng mga
             pangunahing lahi ng tao. (Cognitive)
          4. Nagkakaroon ng pantay-pantay na pagtingin sa bawat lahi sa
             pamamagitan ng pagbasa ng isang tula na may kinalaman sa
             diskriminasyon. (Affective)
          5. Nakikibahagi sa talakayan ng may husay at sigasig. (Affective)
          6. Nabubuo ang mga larawan na gagamitin sa pagtalakay sa
             paksa.(Psychomotor)
          7. Nailalahad sa harap ng klase kung saang lahi nabibilang ang mga
             ipapakitang larawan, pangalan ng tao at bansa. (Psychomotor)

II.    Paksang Aralin
       Paksa: Mga Pangunahing Lahi ng Tao
       Sanggunian: Kasaysayan at Kabihasnan ng Daigdig, pahina 40-41
                    Teofista L. Vivar, PhD et al.
       Kagamitan: Mga Larawan at nilagang itlog na kinulayan ng itim


III.   Pamamaraan
       A. Panimulang Gawain

         1. Pagdarasal

Gawain ng Guro                                Gawain ng Mag-aaral
Tumayo ang lahat para sa ating                Sa ngalan ng Ama, ng Anak, ng Espiritu
panalangin. Michelle, pangunahan mo ang       Santo, Amen
ating panalangin.
                                              Luwalhati sa Ama, sa Anak at sa Espiritu
                                              Santo

                                              Kapara ng sa unang una ngayon at
                                              magpakailanman, magpa sa walang
                                              hanggan. Amen.
2. Pagbati

Gawain ng Guro                             Gawain ng Mag-aaral
Magandang Umaga sa inyong lahat!           Magandang umaga rin po G. Filipino.

Maraming salamat, bago kayo maupo ay
pulutin muna ang mga kalat sa inyong
paligid at ayusin ang mga upuan at maari
na kayong maupo.


         3. Pagtsek ng Atendans

Gawain ng Guro                          Gawain ng Mag-aaral
Charmie, mayroon bang lumiban sa klase?
                                        Wala po.
Mahusay! Samakatuwid, ang buong klase
ay magkakaroon na naman ng mga
bagong kaalaman sa ating aralin.

         4. Balitaan

Gawain ng Guro                             Gawain ng Mag-aaral
Bago tayo magsimula sa isa na namang       Binalita po kagabi sa telebisyon na
makabuluhang aralin, ay magbalitaan        dumarami na daw po ang bilang ng mga
muna tayo, Sino sa inyo ang may            kasambahay na kinakasuhan ang kanilang
inihandang balita?                         mga amo dahil sa pang-aabuso sa kanila



Sa inyong palagay bakit dumarami na ang    Dumarami na po ang bilang ng mga
mga nagrereklamo na kasambahay?            kasambahay na kinakasuhan ang mga
                                           amo nila sapagkat mayroon na ngayong
                                           inilalakad sa kongreso na isang batas, ang
                                           Kasambahay Bill. Ito po ang magbibigay
                                           ng lakas ng loob sa mga kasambahay na
                                           ireklamo ang kanilang mga amo kung sila
                                           ay inaabuso.

Tama! Dapat lamang na sila ay
magkaroon na ng ganitong karapatan
upang sila ay hindi na maabuso.
Mayroon pa ba kayong ibang mga balita?
Kung wala na ay dadako na tayo sa ating
aralin.
5. Balik - Aral

Gawain ng Guro                               Gawain ng Mag-aaral
Mayroon ba sa inyong makakapaglahad          Ang atin pong tinalakay noong nakaraang
ng ating tinalakay noong nakaraang araw?     araw ay ang ebolusyong bayolohikal ng
                                             tao.

Tama! At ang ebolusyong bayolohikal ng       Charles Darwin po.
tao ay pinag-aralan ng sinong siyentipiko?

Magaling!

      B. Panlinang na Gawain

            1. Pagganyak

Gawain ng Guro                               Gawain ng Mag-aaral
Bago tayo dumako sa ating aralin,
magkakaroon muna tayo ng isang gawain.

Hahatiin ko kayo sa tatlong grupo at kayo    (Gagawin ng mga bata ang pagbuo sa
ay aking bibigyan ng mga pira-pirasong       mga larawan at matapos nito ay kanila
larawan at kailangan niyo itong mabuo sa     itong ilalagay sa nakalaan na lagayan).
loob ng isang minuto.

Pagkatapos ninyo itong mabuo, ilagay ang
mga larawan sa nakalaan na lugar para sa
inyong pangkat

            2. Transisyon o Paglalahad

Gawain ng Guro                               Gawain ng Mag-aaral
Ano ang napapansin niyo sa mga larawan       Magkakaiba po sila ng itsura, mayroon
na inyong nabuo?                             pong maputi, maitim, mayroon din naman
                                             pong kayumanggi.

Magaling! Base sa mga ito, ano sa tingin     Lahi po ng tao
ninyo ang ating paksa ngayong araw?

Mahusay! Ang ating paksa ngayong araw
ay tungkol sa tatlong pangunahing lahi ng
tao sa mundo
3. Pagtalakay sa Aralin

Gawain ng Guro                        Gawain ng Mag-aaral
Ngayon, mayroon ako ditong inihandang
isang itim na itlog, Ano kaya ang
sinisimbolo nito?                     Ang atin pong daigdig

Tama! Kapag ang itlog na ito ay aking
hinati sa gitna, mayroon tayong makikitang
iba’t ibang kulay. Ilang kulay ang nakikita
niyo kasama ang balat ng itlog?             Tatlo po.

Tama! Anu-ano ang mga kulay na ito?         Itim, puti at dilaw.

Mahusay! Ano kaya ang kaugnayan nito Ang itlog po na iyan ay may tatlong kulay
sa ating daigdig?                    at gayundin naman po ang ating daigdig
                                     na nahahati sa tatlong pangunahing lahi.

Magaling! Ngayon, isa-isahin nating
kilalanin ang tatlong pangunahing lahi.

Mayroon tayong anim na titignan, ito ay Kulay ng balat, itsura ng buhok, hugis ng
ang kulay ng balat, itsura ng buhok, hugis mukha, kanilang mga mata, ilong at ang
ng mukha, kanilang mga mata, ilong at bibig
ang bibig. Ano ulit ang mga bagay na ating
titignan?


Ano ang inyong napapansin sa unang Maputi ang kanyang balat
larawan?
                                   Blonde ang kanyang buhok

                                            Pahaba ang hugis ng kanyang mukha

                                            Kulay bughaw ang kanyang mga mata

                                            Matangos ang kanyang ilong

                                            Manipis ang kanyang labi

Lahat ng inyong mga nabanggit ay tama,
ang mga taong mayroong ganitong
katangiang pisikal ay tinatawag na
Caucasoid.
Saan ba kalimitang matatagpuan ang mga
taong mayroong ganitong itsura?        Sa Europa po.
Magaling! Maaari bang magbigay kayo ng Norway
mga bansang matatagpuan sa Europa?
                                       Sweden

                                         Iceland

                                         Finland

                                         Germany

Mahusay! Ano kayang bahagi ng itlog ang Kulay puti.
kumakatawan sa mga Caucasoid?


Magaling! Ngayong nakilala na natin ang Kayumanggi ang kanyang balat
unang lahi, dumako na tayo sa
pangalawang larawan, ano ang inyong Itim at tuwid ang kanyang buhok
masasabi sa kanyang mga katangiang
pisikal?                                Bilugan ang hubog ng kanyang mukha

                                         Singkit ang kanyang mga mata

                                         Hindi katangusan ang kanyang ilong

                                         Manipis ang kanyang labi


Mahusay! Ang mga lahi naman na
mayroong ganitong itsura ay tinatawag na
Mongoloid. Kung ang Caucasoid ay ang
puti ng itlog, ano naman ang mga Dilaw po ng itlog
Mongoloid?


Tama! Saan kadalasan matatagpuan ang Sa Asya po.
mga lahi ng Mongoloid?


Magaling! Maaari bang magbigay kayo ng Pilipinas
mga bansa sa Asya
                                       Indonesia

                                         China

                                         Korea
Japan

                                           Cambodia

                                           Vietnam

Mahusay! Ngayon ay dadako na tayo sa
pangatlong    lahi,   anu-anong     mga Maitim ang kanyang balat
katangiang pisikal ang nakikita niyo sa
larawan?                                Kulot ang kanyang buhok

                                           Pahaba ang kanyang mukha

                                           Bilugan ang kanyang mga mata

                                           Malapad ang kanyang ilong

                                           Makapal ang kanyang labi
Mahusay! Ang tawag sa mga taong may
ganitong katangiang pisikal ay tinatawag
na Negroid.


Saan kaya kadalasang matatagpuan ang
lahi ng mga Negroid?                 Sa Aprika po.


Tama. Magbigay ng        mga   bansang Tunisia
matatagpuan sa Aprika.
                                           Morocco
                                           Uganda
                                           Angola
                                           Zimbabwe
                                           Djibouti
                                           Botswana
Mahusay! Alam niyo ba na ang mga lahing
Negroid ay hindi dapat tinatawag na
negro? Kung hindi negro ang dapat nating
itawag sa kanila, ano ang sinasabing
dapat nating itawag?                     Colored po.
Tama! Bakit sa tingin niyo ito        ang sinasabi ng karamihan na dapat ay
sinasabing dapat itawag sa kanila?        colored ang ating itawag sa mga taong
                                          maiitim, para hindi sila mainsulto.


Ngunit tama nga ba na colored ang ating
itawag sa kanila? Ang tanong na iyan ay
ating sasagutin mamaya.


      C. Pangwakas na Gawain

             1. Paglalahat

Gawain ng guro                             Gawain ng Mag-aaral
Bernard, ano ang ating tinalakay sa araw   Tinalakay po natin ngayon ang tungkol sa
na ito?                                    tatlong pangnahing lahi ng tao at ito ay
                                           ang mga Caucasoid, Mongoloid at
                                           Negroid, at ang mga pangunahing lahi na
                                           ito ay mayroong mga pagkakaiba sa
                                           kanilang katangiang pisikal partikular na
                                           sa kanilang kulay ng balat, itsura ng
                                           buhok, hubog ng mukha, itsura ng mga
                                           mata, ilong at bibig.
Mahusay at maraming salamat Bernard.


      2. Paglalagom

Gawain ng Guro                           Gawain ng Mag-aaral
Ngayon, babalikan natin ang katanungang,
colored nga ba ang tamang itawag sa mga
taong maiitim?

Para masagot ang katanungang iyan ay
basahin natin ang tulang pinamagatang
“I Black” na pangungunahan ni Raquel.
Ang tulang ito ay ginawa ng isang batang
babae mula sa bansang Inglatera.


                                           When I born, I black
                                           When I grow up, I black
                                           When I go in Sun, I black
                                           When I scared, I black
                                           When I sick, I black
                                           And when I die, I still black
And you white fellow
                                            When you born, you pink
                                            When you grow up, you white
                                            When you go in sun, you red
                                            When you cold, you blue
                                            When you scared, you yellow
                                            When you sick, you green
                                            And when you die, you gray

                                            And you calling me colored?


Salamat Raquel.                             Ang tula po ay nagpapakita ng
Ano sa tingin ninyo ang ibig sabihin ng     diskriminasyon sa mga taong maiitim sa
tula?                                       pamamagitan ng pagtawag sa kanila ng
                                            colored kahit hindi naman talaga sila
                                            nagbabago ng kulay.

                                            Dapat po ay mayroon tayong pantay-
Magaling! Tayo, bilang mga taong hindi      pantay na pagtingin sa tao anuman po ang
maiitim, ano ang dapat nating gawin?        kulay o itsura nito.

IV.   Pagtataya

Gawain ng Guro                              Gawain ng Mag-aaral
Mayroon ako ditong inihandang mga
larawan, pangalan ng tao at bansa. Inyong
sasabihin kung ang aking ipapakita ay
kabilang sa lahi ng Caucasoid, Mongoloid
o Negroid.

Simulan natin sa larawan.

(Ang guro ay magpapakita ng mga             (Sasabihin ng mga mag-aaral kung anong
larawan ng mga hindi kilalang tao)          lahi ang mga nasa larawan)

Mahusay! Ngayon naman ay pangalan ng
tao ang aking ipapakita, sabihin ninyo
kung saang lahi sila nabibilang.

Beyonce                                     Negroid
Shakira                                     Caucasoid
Eminem                                      Caucasoid
Usher                                       Negroid
Rihanna                                     Negroid
Adele                                      Caucasoid
Jet Li                                     Mongoloid
Shakira                                    Caucasoid


Magaling! Ngayon naman ay pangalan ng
mga bansa ang aking ipapakita at inyong
sasabihin kung anong lahi ang karaniwang
naninirahan sa mga bansang ito.

Angola                                     Negroid
France                                     Caucasoid
Greece                                     Caucasoid
Kenya                                      Negroid
Norway                                     Caucasoid
Laos                                       Mongoloid
Vietnam                                    Mongoloid
Korea                                      Mongoloid
Somalia                                    Negroid


Mahusay! nagpapakita ito na may
natutunan kayo sa ating aralin ngayong
araw.


V.    Takdang Aralin.

                   Magtala ng limang (5) pangalan ng mga kilalang tao sa mundo
             bukod sa ating mga nabanggit. Isulat ang kanilang bansang pinagmulan at
             ang kanilang lahing kinabibilangan. Isulat ito sa isang buong papel.


                                                                         Inihanda ni:
                                                                  G. Keris P. Filipino
                                                                 Agham Panlipunan

More Related Content

What's hot

Pamumuhay ng mga unang tao sa daigdig
Pamumuhay ng mga unang tao sa daigdigPamumuhay ng mga unang tao sa daigdig
Pamumuhay ng mga unang tao sa daigdigJehn Marie A. Simon
 
Heograpiyang pantao2
Heograpiyang pantao2Heograpiyang pantao2
Heograpiyang pantao2Aileen Ocampo
 
Araling Asyano Learning Module - Second Quarter
Araling Asyano Learning Module - Second QuarterAraling Asyano Learning Module - Second Quarter
Araling Asyano Learning Module - Second Quarter南 睿
 
ARALIN 2 AP 8 MODYUL 1 TOPOGRAPIYA NG DAIGDIG.pptx
ARALIN 2 AP 8 MODYUL 1 TOPOGRAPIYA NG DAIGDIG.pptxARALIN 2 AP 8 MODYUL 1 TOPOGRAPIYA NG DAIGDIG.pptx
ARALIN 2 AP 8 MODYUL 1 TOPOGRAPIYA NG DAIGDIG.pptxRoumellaConos1
 
Mga sinaunang kabihasnan sa asya
Mga sinaunang kabihasnan sa asyaMga sinaunang kabihasnan sa asya
Mga sinaunang kabihasnan sa asyajhariensky
 
Modyul 5 ebolusyong kultural sa asya
Modyul 5 ebolusyong kultural sa asyaModyul 5 ebolusyong kultural sa asya
Modyul 5 ebolusyong kultural sa asyaEvalyn Llanera
 
Modyul 10 neo-kolonyalismo ang bagong uri o pamamaraang ko (1)
Modyul 10   neo-kolonyalismo ang bagong uri o pamamaraang ko (1)Modyul 10   neo-kolonyalismo ang bagong uri o pamamaraang ko (1)
Modyul 10 neo-kolonyalismo ang bagong uri o pamamaraang ko (1)南 睿
 
Mga unang kabihasnan sa mesopotamia
Mga unang kabihasnan sa mesopotamiaMga unang kabihasnan sa mesopotamia
Mga unang kabihasnan sa mesopotamiaCynthia Labiaga
 
Ang Mga Unang Imperyo (Akkadian, Babylonian, Assyrian, Chaldean)
Ang Mga Unang Imperyo (Akkadian, Babylonian, Assyrian, Chaldean)Ang Mga Unang Imperyo (Akkadian, Babylonian, Assyrian, Chaldean)
Ang Mga Unang Imperyo (Akkadian, Babylonian, Assyrian, Chaldean)Zin Raney Bacus
 
kabihasnang Babylonian sa Mesopotamia
kabihasnang Babylonian sa Mesopotamiakabihasnang Babylonian sa Mesopotamia
kabihasnang Babylonian sa Mesopotamiakelvin kent giron
 
Heograpiya sa Pagbuo at Pag-unlad ng mga Sinaunang.pptx
Heograpiya sa Pagbuo at Pag-unlad ng mga Sinaunang.pptxHeograpiya sa Pagbuo at Pag-unlad ng mga Sinaunang.pptx
Heograpiya sa Pagbuo at Pag-unlad ng mga Sinaunang.pptxJoseMartinAcebo
 
Ang Lahi ng Tao-Grade 5 K-12 (HEKASI)
Ang Lahi ng Tao-Grade 5 K-12 (HEKASI)Ang Lahi ng Tao-Grade 5 K-12 (HEKASI)
Ang Lahi ng Tao-Grade 5 K-12 (HEKASI)caryllk
 
AP 7 Lesson no. 6: Ebolusyong Biyolohikal ng Asya
AP 7 Lesson no. 6: Ebolusyong Biyolohikal ng AsyaAP 7 Lesson no. 6: Ebolusyong Biyolohikal ng Asya
AP 7 Lesson no. 6: Ebolusyong Biyolohikal ng AsyaJuan Miguel Palero
 

What's hot (20)

Pamumuhay ng mga unang tao sa daigdig
Pamumuhay ng mga unang tao sa daigdigPamumuhay ng mga unang tao sa daigdig
Pamumuhay ng mga unang tao sa daigdig
 
Ebolusyon ng tao
Ebolusyon ng taoEbolusyon ng tao
Ebolusyon ng tao
 
Heograpiyang pantao2
Heograpiyang pantao2Heograpiyang pantao2
Heograpiyang pantao2
 
Deepen heograpiyang pantao
Deepen heograpiyang pantaoDeepen heograpiyang pantao
Deepen heograpiyang pantao
 
Araling Asyano Learning Module - Second Quarter
Araling Asyano Learning Module - Second QuarterAraling Asyano Learning Module - Second Quarter
Araling Asyano Learning Module - Second Quarter
 
EBOLUSYON NG TAO
EBOLUSYON NG TAOEBOLUSYON NG TAO
EBOLUSYON NG TAO
 
Pamumuhay ng mga unang tao sa daigdig
Pamumuhay ng mga unang tao sa daigdigPamumuhay ng mga unang tao sa daigdig
Pamumuhay ng mga unang tao sa daigdig
 
Ebolusyong kultural
Ebolusyong kulturalEbolusyong kultural
Ebolusyong kultural
 
ARALIN 2 AP 8 MODYUL 1 TOPOGRAPIYA NG DAIGDIG.pptx
ARALIN 2 AP 8 MODYUL 1 TOPOGRAPIYA NG DAIGDIG.pptxARALIN 2 AP 8 MODYUL 1 TOPOGRAPIYA NG DAIGDIG.pptx
ARALIN 2 AP 8 MODYUL 1 TOPOGRAPIYA NG DAIGDIG.pptx
 
Mga sinaunang kabihasnan sa asya
Mga sinaunang kabihasnan sa asyaMga sinaunang kabihasnan sa asya
Mga sinaunang kabihasnan sa asya
 
Epekto NG PANANAKOP SA ASYA
Epekto NG PANANAKOP SA ASYAEpekto NG PANANAKOP SA ASYA
Epekto NG PANANAKOP SA ASYA
 
Modyul 5 ebolusyong kultural sa asya
Modyul 5 ebolusyong kultural sa asyaModyul 5 ebolusyong kultural sa asya
Modyul 5 ebolusyong kultural sa asya
 
Modyul 10 neo-kolonyalismo ang bagong uri o pamamaraang ko (1)
Modyul 10   neo-kolonyalismo ang bagong uri o pamamaraang ko (1)Modyul 10   neo-kolonyalismo ang bagong uri o pamamaraang ko (1)
Modyul 10 neo-kolonyalismo ang bagong uri o pamamaraang ko (1)
 
Mga unang kabihasnan sa mesopotamia
Mga unang kabihasnan sa mesopotamiaMga unang kabihasnan sa mesopotamia
Mga unang kabihasnan sa mesopotamia
 
Panahon ng bato
Panahon ng batoPanahon ng bato
Panahon ng bato
 
Ang Mga Unang Imperyo (Akkadian, Babylonian, Assyrian, Chaldean)
Ang Mga Unang Imperyo (Akkadian, Babylonian, Assyrian, Chaldean)Ang Mga Unang Imperyo (Akkadian, Babylonian, Assyrian, Chaldean)
Ang Mga Unang Imperyo (Akkadian, Babylonian, Assyrian, Chaldean)
 
kabihasnang Babylonian sa Mesopotamia
kabihasnang Babylonian sa Mesopotamiakabihasnang Babylonian sa Mesopotamia
kabihasnang Babylonian sa Mesopotamia
 
Heograpiya sa Pagbuo at Pag-unlad ng mga Sinaunang.pptx
Heograpiya sa Pagbuo at Pag-unlad ng mga Sinaunang.pptxHeograpiya sa Pagbuo at Pag-unlad ng mga Sinaunang.pptx
Heograpiya sa Pagbuo at Pag-unlad ng mga Sinaunang.pptx
 
Ang Lahi ng Tao-Grade 5 K-12 (HEKASI)
Ang Lahi ng Tao-Grade 5 K-12 (HEKASI)Ang Lahi ng Tao-Grade 5 K-12 (HEKASI)
Ang Lahi ng Tao-Grade 5 K-12 (HEKASI)
 
AP 7 Lesson no. 6: Ebolusyong Biyolohikal ng Asya
AP 7 Lesson no. 6: Ebolusyong Biyolohikal ng AsyaAP 7 Lesson no. 6: Ebolusyong Biyolohikal ng Asya
AP 7 Lesson no. 6: Ebolusyong Biyolohikal ng Asya
 

Viewers also liked

Pagbomba ng hiroshima at nagasaki (GROUP 4-AP)
Pagbomba ng hiroshima at nagasaki (GROUP 4-AP)Pagbomba ng hiroshima at nagasaki (GROUP 4-AP)
Pagbomba ng hiroshima at nagasaki (GROUP 4-AP)jjnlly
 
Aralin 3 mga sinaunang kabihasnan
Aralin 3   mga sinaunang kabihasnanAralin 3   mga sinaunang kabihasnan
Aralin 3 mga sinaunang kabihasnanJared Ram Juezan
 
Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismong KanluraninUnang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismong KanluraninGreg Aeron Del Mundo
 
K to 12 - Grade 8 Araling Palipunan Learner Module
K to 12 - Grade 8 Araling Palipunan Learner ModuleK to 12 - Grade 8 Araling Palipunan Learner Module
K to 12 - Grade 8 Araling Palipunan Learner ModuleNico Granada
 
Kolonyalismo at imperyalismo sa silangan at timog silangang asya
Kolonyalismo at imperyalismo sa silangan at timog   silangang asyaKolonyalismo at imperyalismo sa silangan at timog   silangang asya
Kolonyalismo at imperyalismo sa silangan at timog silangang asyaJared Ram Juezan
 
K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2
K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2
K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2Nico Granada
 

Viewers also liked (8)

Romulus and remus
Romulus and remusRomulus and remus
Romulus and remus
 
Ang Lahing Pilipino
Ang Lahing Pilipino Ang Lahing Pilipino
Ang Lahing Pilipino
 
Pagbomba ng hiroshima at nagasaki (GROUP 4-AP)
Pagbomba ng hiroshima at nagasaki (GROUP 4-AP)Pagbomba ng hiroshima at nagasaki (GROUP 4-AP)
Pagbomba ng hiroshima at nagasaki (GROUP 4-AP)
 
Aralin 3 mga sinaunang kabihasnan
Aralin 3   mga sinaunang kabihasnanAralin 3   mga sinaunang kabihasnan
Aralin 3 mga sinaunang kabihasnan
 
Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismong KanluraninUnang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
 
K to 12 - Grade 8 Araling Palipunan Learner Module
K to 12 - Grade 8 Araling Palipunan Learner ModuleK to 12 - Grade 8 Araling Palipunan Learner Module
K to 12 - Grade 8 Araling Palipunan Learner Module
 
Kolonyalismo at imperyalismo sa silangan at timog silangang asya
Kolonyalismo at imperyalismo sa silangan at timog   silangang asyaKolonyalismo at imperyalismo sa silangan at timog   silangang asya
Kolonyalismo at imperyalismo sa silangan at timog silangang asya
 
K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2
K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2
K to 12 - Grade 8 Araling Panlipunan Learners Module Quarter 2
 

Similar to Lahi ng tao principles

ESP 10 Quarter 1 Module 1.pptx
ESP 10 Quarter 1 Module 1.pptxESP 10 Quarter 1 Module 1.pptx
ESP 10 Quarter 1 Module 1.pptxAllanPaulRamos1
 
esp10q1-m1-221123065632-b515b5b7.pdf
esp10q1-m1-221123065632-b515b5b7.pdfesp10q1-m1-221123065632-b515b5b7.pdf
esp10q1-m1-221123065632-b515b5b7.pdfArcKai
 
Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7Rosalie Orito
 
Banghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jawBanghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jawMichaelJawhare
 
MARK-FINAL-DEMO.pptx Science 1 grade 1 pupils
MARK-FINAL-DEMO.pptx Science 1 grade 1 pupilsMARK-FINAL-DEMO.pptx Science 1 grade 1 pupils
MARK-FINAL-DEMO.pptx Science 1 grade 1 pupilsMarkAnthonyVelayo
 
Aralin 2 (filipino 7)
Aralin 2 (filipino 7)Aralin 2 (filipino 7)
Aralin 2 (filipino 7)Jenita Guinoo
 
WLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdf
WLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdfWLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdf
WLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdfGinalynRosique
 
Observation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan mula sa Luzon
Observation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan  mula sa LuzonObservation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan  mula sa Luzon
Observation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan mula sa Luzonrhea bejasa
 
3RD QUARTER FILIPINO Pagsasalaysay muli sa napakinggang teksto gamit ang sari...
3RD QUARTER FILIPINO Pagsasalaysay muli sa napakinggang teksto gamit ang sari...3RD QUARTER FILIPINO Pagsasalaysay muli sa napakinggang teksto gamit ang sari...
3RD QUARTER FILIPINO Pagsasalaysay muli sa napakinggang teksto gamit ang sari...LalainGPellas
 
Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated BY JUAN R. VENTENILL...
Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated  BY JUAN R. VENTENILL...Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated  BY JUAN R. VENTENILL...
Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated BY JUAN R. VENTENILL...Juan III Ventenilla
 
EsP Modyul 1 Grade 10 ni Gng. Alona P. Beltran QCHS
EsP Modyul 1 Grade 10 ni Gng. Alona P. Beltran QCHSEsP Modyul 1 Grade 10 ni Gng. Alona P. Beltran QCHS
EsP Modyul 1 Grade 10 ni Gng. Alona P. Beltran QCHSAlona Beltran
 

Similar to Lahi ng tao principles (20)

ESP 10 Quarter 1 Module 1.pptx
ESP 10 Quarter 1 Module 1.pptxESP 10 Quarter 1 Module 1.pptx
ESP 10 Quarter 1 Module 1.pptx
 
esp10q1-m1-221123065632-b515b5b7.pdf
esp10q1-m1-221123065632-b515b5b7.pdfesp10q1-m1-221123065632-b515b5b7.pdf
esp10q1-m1-221123065632-b515b5b7.pdf
 
Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
 
TmLHT sa Filipino 6
TmLHT sa Filipino 6TmLHT sa Filipino 6
TmLHT sa Filipino 6
 
AGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docx
AGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docxAGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docx
AGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docx
 
DLP-MTB-MLE-III.docx
DLP-MTB-MLE-III.docxDLP-MTB-MLE-III.docx
DLP-MTB-MLE-III.docx
 
Banghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jawBanghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jaw
 
MARK-FINAL-DEMO.pptx Science 1 grade 1 pupils
MARK-FINAL-DEMO.pptx Science 1 grade 1 pupilsMARK-FINAL-DEMO.pptx Science 1 grade 1 pupils
MARK-FINAL-DEMO.pptx Science 1 grade 1 pupils
 
Aralin 2 (filipino 7)
Aralin 2 (filipino 7)Aralin 2 (filipino 7)
Aralin 2 (filipino 7)
 
Detalyadong banghay aralin
Detalyadong banghay aralinDetalyadong banghay aralin
Detalyadong banghay aralin
 
M2 L1.pptx
M2 L1.pptxM2 L1.pptx
M2 L1.pptx
 
Masayang Mundo ng Filipino - Kinder
Masayang Mundo ng Filipino - KinderMasayang Mundo ng Filipino - Kinder
Masayang Mundo ng Filipino - Kinder
 
WLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdf
WLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdfWLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdf
WLP-_G10_Q1-Week-1-8.pdf
 
Observation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan mula sa Luzon
Observation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan  mula sa LuzonObservation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan  mula sa Luzon
Observation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan mula sa Luzon
 
Masayang Mundo ng Filipino - Nursery
Masayang Mundo ng Filipino - NurseryMasayang Mundo ng Filipino - Nursery
Masayang Mundo ng Filipino - Nursery
 
3RD QUARTER FILIPINO Pagsasalaysay muli sa napakinggang teksto gamit ang sari...
3RD QUARTER FILIPINO Pagsasalaysay muli sa napakinggang teksto gamit ang sari...3RD QUARTER FILIPINO Pagsasalaysay muli sa napakinggang teksto gamit ang sari...
3RD QUARTER FILIPINO Pagsasalaysay muli sa napakinggang teksto gamit ang sari...
 
Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated BY JUAN R. VENTENILL...
Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated  BY JUAN R. VENTENILL...Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated  BY JUAN R. VENTENILL...
Yamang Tao at Pag Unlad COT-RPMS Aligned and Integrated BY JUAN R. VENTENILL...
 
Q1-Wk1-Day-1.docx
Q1-Wk1-Day-1.docxQ1-Wk1-Day-1.docx
Q1-Wk1-Day-1.docx
 
EsP Modyul 1 Grade 10 ni Gng. Alona P. Beltran QCHS
EsP Modyul 1 Grade 10 ni Gng. Alona P. Beltran QCHSEsP Modyul 1 Grade 10 ni Gng. Alona P. Beltran QCHS
EsP Modyul 1 Grade 10 ni Gng. Alona P. Beltran QCHS
 
Pang uri
Pang uriPang uri
Pang uri
 

Lahi ng tao principles

  • 1. Isang Masusing Banghay sa Araling Panlipunan III I. Layunin Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang: 1. Nakikilala ang tatlong pangunahing lahi ng tao. (Cognitive) 2. Nailalarawan ang katangiang pisikal ng mga lahi ng tao gamit ang mga larawan sa pisara. (Cognitive) 3. Napaghahambing ang mga pagkakaiba sa pisikal na kaanyuan ng mga pangunahing lahi ng tao. (Cognitive) 4. Nagkakaroon ng pantay-pantay na pagtingin sa bawat lahi sa pamamagitan ng pagbasa ng isang tula na may kinalaman sa diskriminasyon. (Affective) 5. Nakikibahagi sa talakayan ng may husay at sigasig. (Affective) 6. Nabubuo ang mga larawan na gagamitin sa pagtalakay sa paksa.(Psychomotor) 7. Nailalahad sa harap ng klase kung saang lahi nabibilang ang mga ipapakitang larawan, pangalan ng tao at bansa. (Psychomotor) II. Paksang Aralin Paksa: Mga Pangunahing Lahi ng Tao Sanggunian: Kasaysayan at Kabihasnan ng Daigdig, pahina 40-41 Teofista L. Vivar, PhD et al. Kagamitan: Mga Larawan at nilagang itlog na kinulayan ng itim III. Pamamaraan A. Panimulang Gawain 1. Pagdarasal Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Tumayo ang lahat para sa ating Sa ngalan ng Ama, ng Anak, ng Espiritu panalangin. Michelle, pangunahan mo ang Santo, Amen ating panalangin. Luwalhati sa Ama, sa Anak at sa Espiritu Santo Kapara ng sa unang una ngayon at magpakailanman, magpa sa walang hanggan. Amen.
  • 2. 2. Pagbati Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Magandang Umaga sa inyong lahat! Magandang umaga rin po G. Filipino. Maraming salamat, bago kayo maupo ay pulutin muna ang mga kalat sa inyong paligid at ayusin ang mga upuan at maari na kayong maupo. 3. Pagtsek ng Atendans Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Charmie, mayroon bang lumiban sa klase? Wala po. Mahusay! Samakatuwid, ang buong klase ay magkakaroon na naman ng mga bagong kaalaman sa ating aralin. 4. Balitaan Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Bago tayo magsimula sa isa na namang Binalita po kagabi sa telebisyon na makabuluhang aralin, ay magbalitaan dumarami na daw po ang bilang ng mga muna tayo, Sino sa inyo ang may kasambahay na kinakasuhan ang kanilang inihandang balita? mga amo dahil sa pang-aabuso sa kanila Sa inyong palagay bakit dumarami na ang Dumarami na po ang bilang ng mga mga nagrereklamo na kasambahay? kasambahay na kinakasuhan ang mga amo nila sapagkat mayroon na ngayong inilalakad sa kongreso na isang batas, ang Kasambahay Bill. Ito po ang magbibigay ng lakas ng loob sa mga kasambahay na ireklamo ang kanilang mga amo kung sila ay inaabuso. Tama! Dapat lamang na sila ay magkaroon na ng ganitong karapatan upang sila ay hindi na maabuso. Mayroon pa ba kayong ibang mga balita? Kung wala na ay dadako na tayo sa ating aralin.
  • 3. 5. Balik - Aral Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Mayroon ba sa inyong makakapaglahad Ang atin pong tinalakay noong nakaraang ng ating tinalakay noong nakaraang araw? araw ay ang ebolusyong bayolohikal ng tao. Tama! At ang ebolusyong bayolohikal ng Charles Darwin po. tao ay pinag-aralan ng sinong siyentipiko? Magaling! B. Panlinang na Gawain 1. Pagganyak Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Bago tayo dumako sa ating aralin, magkakaroon muna tayo ng isang gawain. Hahatiin ko kayo sa tatlong grupo at kayo (Gagawin ng mga bata ang pagbuo sa ay aking bibigyan ng mga pira-pirasong mga larawan at matapos nito ay kanila larawan at kailangan niyo itong mabuo sa itong ilalagay sa nakalaan na lagayan). loob ng isang minuto. Pagkatapos ninyo itong mabuo, ilagay ang mga larawan sa nakalaan na lugar para sa inyong pangkat 2. Transisyon o Paglalahad Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Ano ang napapansin niyo sa mga larawan Magkakaiba po sila ng itsura, mayroon na inyong nabuo? pong maputi, maitim, mayroon din naman pong kayumanggi. Magaling! Base sa mga ito, ano sa tingin Lahi po ng tao ninyo ang ating paksa ngayong araw? Mahusay! Ang ating paksa ngayong araw ay tungkol sa tatlong pangunahing lahi ng tao sa mundo
  • 4. 3. Pagtalakay sa Aralin Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Ngayon, mayroon ako ditong inihandang isang itim na itlog, Ano kaya ang sinisimbolo nito? Ang atin pong daigdig Tama! Kapag ang itlog na ito ay aking hinati sa gitna, mayroon tayong makikitang iba’t ibang kulay. Ilang kulay ang nakikita niyo kasama ang balat ng itlog? Tatlo po. Tama! Anu-ano ang mga kulay na ito? Itim, puti at dilaw. Mahusay! Ano kaya ang kaugnayan nito Ang itlog po na iyan ay may tatlong kulay sa ating daigdig? at gayundin naman po ang ating daigdig na nahahati sa tatlong pangunahing lahi. Magaling! Ngayon, isa-isahin nating kilalanin ang tatlong pangunahing lahi. Mayroon tayong anim na titignan, ito ay Kulay ng balat, itsura ng buhok, hugis ng ang kulay ng balat, itsura ng buhok, hugis mukha, kanilang mga mata, ilong at ang ng mukha, kanilang mga mata, ilong at bibig ang bibig. Ano ulit ang mga bagay na ating titignan? Ano ang inyong napapansin sa unang Maputi ang kanyang balat larawan? Blonde ang kanyang buhok Pahaba ang hugis ng kanyang mukha Kulay bughaw ang kanyang mga mata Matangos ang kanyang ilong Manipis ang kanyang labi Lahat ng inyong mga nabanggit ay tama, ang mga taong mayroong ganitong katangiang pisikal ay tinatawag na Caucasoid. Saan ba kalimitang matatagpuan ang mga taong mayroong ganitong itsura? Sa Europa po.
  • 5. Magaling! Maaari bang magbigay kayo ng Norway mga bansang matatagpuan sa Europa? Sweden Iceland Finland Germany Mahusay! Ano kayang bahagi ng itlog ang Kulay puti. kumakatawan sa mga Caucasoid? Magaling! Ngayong nakilala na natin ang Kayumanggi ang kanyang balat unang lahi, dumako na tayo sa pangalawang larawan, ano ang inyong Itim at tuwid ang kanyang buhok masasabi sa kanyang mga katangiang pisikal? Bilugan ang hubog ng kanyang mukha Singkit ang kanyang mga mata Hindi katangusan ang kanyang ilong Manipis ang kanyang labi Mahusay! Ang mga lahi naman na mayroong ganitong itsura ay tinatawag na Mongoloid. Kung ang Caucasoid ay ang puti ng itlog, ano naman ang mga Dilaw po ng itlog Mongoloid? Tama! Saan kadalasan matatagpuan ang Sa Asya po. mga lahi ng Mongoloid? Magaling! Maaari bang magbigay kayo ng Pilipinas mga bansa sa Asya Indonesia China Korea
  • 6. Japan Cambodia Vietnam Mahusay! Ngayon ay dadako na tayo sa pangatlong lahi, anu-anong mga Maitim ang kanyang balat katangiang pisikal ang nakikita niyo sa larawan? Kulot ang kanyang buhok Pahaba ang kanyang mukha Bilugan ang kanyang mga mata Malapad ang kanyang ilong Makapal ang kanyang labi Mahusay! Ang tawag sa mga taong may ganitong katangiang pisikal ay tinatawag na Negroid. Saan kaya kadalasang matatagpuan ang lahi ng mga Negroid? Sa Aprika po. Tama. Magbigay ng mga bansang Tunisia matatagpuan sa Aprika. Morocco Uganda Angola Zimbabwe Djibouti Botswana Mahusay! Alam niyo ba na ang mga lahing Negroid ay hindi dapat tinatawag na negro? Kung hindi negro ang dapat nating itawag sa kanila, ano ang sinasabing dapat nating itawag? Colored po.
  • 7. Tama! Bakit sa tingin niyo ito ang sinasabi ng karamihan na dapat ay sinasabing dapat itawag sa kanila? colored ang ating itawag sa mga taong maiitim, para hindi sila mainsulto. Ngunit tama nga ba na colored ang ating itawag sa kanila? Ang tanong na iyan ay ating sasagutin mamaya. C. Pangwakas na Gawain 1. Paglalahat Gawain ng guro Gawain ng Mag-aaral Bernard, ano ang ating tinalakay sa araw Tinalakay po natin ngayon ang tungkol sa na ito? tatlong pangnahing lahi ng tao at ito ay ang mga Caucasoid, Mongoloid at Negroid, at ang mga pangunahing lahi na ito ay mayroong mga pagkakaiba sa kanilang katangiang pisikal partikular na sa kanilang kulay ng balat, itsura ng buhok, hubog ng mukha, itsura ng mga mata, ilong at bibig. Mahusay at maraming salamat Bernard. 2. Paglalagom Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Ngayon, babalikan natin ang katanungang, colored nga ba ang tamang itawag sa mga taong maiitim? Para masagot ang katanungang iyan ay basahin natin ang tulang pinamagatang “I Black” na pangungunahan ni Raquel. Ang tulang ito ay ginawa ng isang batang babae mula sa bansang Inglatera. When I born, I black When I grow up, I black When I go in Sun, I black When I scared, I black When I sick, I black And when I die, I still black
  • 8. And you white fellow When you born, you pink When you grow up, you white When you go in sun, you red When you cold, you blue When you scared, you yellow When you sick, you green And when you die, you gray And you calling me colored? Salamat Raquel. Ang tula po ay nagpapakita ng Ano sa tingin ninyo ang ibig sabihin ng diskriminasyon sa mga taong maiitim sa tula? pamamagitan ng pagtawag sa kanila ng colored kahit hindi naman talaga sila nagbabago ng kulay. Dapat po ay mayroon tayong pantay- Magaling! Tayo, bilang mga taong hindi pantay na pagtingin sa tao anuman po ang maiitim, ano ang dapat nating gawin? kulay o itsura nito. IV. Pagtataya Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Mayroon ako ditong inihandang mga larawan, pangalan ng tao at bansa. Inyong sasabihin kung ang aking ipapakita ay kabilang sa lahi ng Caucasoid, Mongoloid o Negroid. Simulan natin sa larawan. (Ang guro ay magpapakita ng mga (Sasabihin ng mga mag-aaral kung anong larawan ng mga hindi kilalang tao) lahi ang mga nasa larawan) Mahusay! Ngayon naman ay pangalan ng tao ang aking ipapakita, sabihin ninyo kung saang lahi sila nabibilang. Beyonce Negroid Shakira Caucasoid Eminem Caucasoid Usher Negroid Rihanna Negroid
  • 9. Adele Caucasoid Jet Li Mongoloid Shakira Caucasoid Magaling! Ngayon naman ay pangalan ng mga bansa ang aking ipapakita at inyong sasabihin kung anong lahi ang karaniwang naninirahan sa mga bansang ito. Angola Negroid France Caucasoid Greece Caucasoid Kenya Negroid Norway Caucasoid Laos Mongoloid Vietnam Mongoloid Korea Mongoloid Somalia Negroid Mahusay! nagpapakita ito na may natutunan kayo sa ating aralin ngayong araw. V. Takdang Aralin. Magtala ng limang (5) pangalan ng mga kilalang tao sa mundo bukod sa ating mga nabanggit. Isulat ang kanilang bansang pinagmulan at ang kanilang lahing kinabibilangan. Isulat ito sa isang buong papel. Inihanda ni: G. Keris P. Filipino Agham Panlipunan