SlideShare a Scribd company logo
1 of 26
SINO ANG NAKAKIKILALA SA KANYA?
ARALIN 8: PARAAN AT SIRKUMSTANSIYA:
BATAYAN NG MAKATAONG PASIYA AT KILOS
MGA LAYUNIN:
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
naipaliliwanag ang layunin, paraan at mga sirkumstansiya ng makataong kilos;
nakapagsusuri ng kabutihan o kasamaan ng sariling pasya o kilos sa isang sitwasyon
batay sa layunin, paraan at sirkumstansiya nito; at
nakapagtataya ng kabutihan o kasamaan ng pasiya o kilos sa isang sitwasyong may
dilemma batay sa layunin, paraan at sirkumstansiya nito.
SURIIN ANG IYONG SARILI KUNG
IKAW AY KUMIKILOS NANG TAMA
AYON SA SUMUSUNOD NA MGA
SITWASYON.
BATAYANG AKLAT SA E.S.P. PAHINA 141
ANALYSIS:
PAGHUBOG SA PAGPAPASIYA TUNGO SA
MAKATAONG PAGKILOS
Ang tao ay nilikha ng Diyos,
ang makataong pagkilos ay
nararapat alinsunod sa mga
gabay at batayan na itinakda
ng Diyos
NAHUHUBOG ANG TAO MULA SA PAGSILANG
kung ano ang nakikita at naririnig
sa loob ng tahanan
mga kilos at pananalita ng mga
magulang at kapatid
habang lumalaki ang sanggol,
itinuturo na sa kanya ang tama at
mali ng kanyang pamilya
 Ang tao ay may limitasyon, ang lakas
at pang-unawa ay may hangganan
kaya ang pagkilos ay nakabase
lamang sa kanyang kakayahan.
Karanasan ng Tao:
Hinuhulma ang kaniyang
pagkatao dahil ninanais ng
Diyos na ang tao ay
mahubog sa ilalim ng mga
sirkumstansiya
 Inilagay ng Diyos ang tao sa masalimuot
na kapaligiran, kasabay ang kaalaman,
kalayaan, at kusang-loob na pagkilos
upang malampasan ang mga balakid na
bumabalot sa misteryo ng buhay.
Kailangan na ang PAGPAPASIYA ay mahubog
upang kumilos tungo sa direksyon na itinalaga
ng Diyos.
MGA SIRKUMSTANSIYA NG BUHAY NA
MAKAKATULONG SA PAGHUBOG NG
PAGPAPASIYA NG TAMA O MALI
 Kamangmangan – kamangmangan ng mga bata na nagagamit
sa paggawa ng krimen dahil sila ay hindi makukulong.
•Juvenile Justice and Welfare Act of 2006 o Republic Act 9344
–ang mga bata na may labingwalong taong gulang pababa ay
ligtas sa pananagutang criminal, isasailalim lamang sa
rehabilitasyon program, maliban na lamang kung isinagawa ang
krimen ng may pag-unawa o discernment.
Age of discernment: 18 or 12 ?
MGA SIRKUMSTANSIYA NG BUHAY NA MAKAKATULONG SA PAGHUBOG NG PAGPAPASIYA NG TAMA O MALI
Restorative Justice – ang bata ay maaari pang magbago at
matutuhan ang pagpapahalagang moral sa pamamagitan ng
counseling at rehabilitasyon sa ilalim ng Social Welfare System
Punitive Justice – pagpapataw ng kaparusahan sa nagawang
pagkakasala tulad ng pagkabilanggo
Juvenile Delinquency - paglabag sa batas ng mga bata na
nasa murang edad pa lamang o wala pa sa age of discernment
MGA SIRKUMSTANSIYA NG BUHAY NA MAKAKATULONG SA PAGHUBOG NG PAGPAPASIYA NG TAMA O MALI
 Mga Bisyo
Ang problema ng pamilya ay sanhi ng hindi pagkakaunawaan, hindi
magandang pag-uugali o pagkakaroon ng bisyo ng mga magulang at
miyembro ng pamilya.
Ang paulit-ulit na paggawa ng masama ay nagiging bisyo.
1. Paninigarilyo
2. Pag-inum ng alak
3. Pagsusugal
4. Pakikiapid
5. Paggamit ng ipinagbabawal na gamut
6. Karahasan
7. Masidhing damdamin
MGA SIRKUMSTANSIYA NG BUHAY NA MAKAKATULONG SA PAGHUBOG NG PAGPAPASIYA NG TAMA O MALI
PAGKILALA NG LAYUNIN NG MAKATAONG
PAGKILOS
Ang tanging layunin ng tao ay makita
at makapiling ang lumikha sa kaniya.
 Upang makarating sa patutunguhan
nangangailangan ng wastong
pamamaraan sa kaniyang
paglalakbay.
 kailangan malaman ang tamang
daan at tamang paraan ng pagkilos
Wojtyla, dating Santo Papa (Aguas 2014)
May pagkakaiba ang makataong pagkilos
(human acts) sa pagkilos ng tao (acts of
man)
 Pagkilos ng Tao (acts of man) – hindi
nanggaling sa sa paggabay ng pag-iisip at
paggamit ng kalayaan ng tao.
Halimbawa: pagdaloy ng dugo, pagtunaw ng pagkain, o
paglalagay ng saplot sa katawan kung nilalamig (instinctive
motions)
Makataong Pagkilos (human acts) – mga
gawang ginagamitan ng pagkultad ng pag-
iisip (reason) at kalayaan (freedom).
 Pinag-iisipan, boluntaryong ginagawa at naaayon sa
paraang mabuti.
Ang resulta ng pagkilos ay nag-iiwan ng epekto,
maaring mabuti o masama.
Kung masama ang pinili ng tao, hindi ito nagbibigay
ng kaligayahan at kaganapan.
Kung mabuti ang pagkilos ito ay nagbibigay
kaganapan (fulfillment) sa isang tao.
Kaganapan (human perfection) – matatamo lamang sa
pamamagitan ng mabuting gawain.
Ang tunay na layunin ng makataong pagkilos ay tungo sa paghahanap ng
kabutihan at pagpapahalaga sa tamang pagkilos at pagpapasiya at
paghahanap ng tamang paraan sa pagsasabuhay ng kabutihan.
PARAAN UPANG MAKAMIT
ANG MAKATAONG PAGKILOS
1. Paggamit ng mapanuring pag-iisip
1.1. Isinasaalang-alang ang iba’t-ibang
alternatibo
1.2. Mapanuri sa mga bagay na nakikita at
nararanasan
1.3. Kumikilos at nagdedesisyon ayon sa
katotohanan at katarungan
PARAAN UPANG MAKAMIT ANG
MAKATAONG PAGKILOS
2. Ang Paggamit ng tamang
konsiyensiya
 Ito ang pinakamalapit na pamantayan ng
moralidad.
 Ito ay direktang nakaharap at nakaaalam
kung ang aksiyon ay mabuti o masama.
Ang kaniyang tungkulin ay pag-aralan o
suriin at husgahan ang lahat ng moral na
aksiyon.
PARAAN UPANG MAKAMIT ANG
MAKATAONG PAGKILOS
3. Paggamit ng Kalayaan
Ang tao ay maaaring pumili kung
gagawa ng mabuti o masama.
Anuman ang kaniyang gagawin, siya
lamang ang may kalayaang gumawa
at siya rin ang mananagot ditto.
ILANG BATAYAN SA PAGKILOS NG GAWANG
MABUTI O MASAMA
1. Layunin ng Aksiyon
- Kumakatawan sa dahilan o sanhi, pinagmulan ng kilos
2. Layon ng may-Aksiyon
- Kumakatawan sa mismong motibo at personal na intensiyon ng
taong gumagawa
ILANG BATAYAN SA PAGKILOS NG GAWANG
MABUTI O MASAMA
3. Mga Sirkumstansiya o Pangyayari
- mga elementong bumabalot sa kalikasan ng isang aksiyon at
kaukulang pananagutan sa kilos o gawa. Ipinaliliwanag nito ang mga
katangian at lahat ng bagay na may kinalaman sa aksiyon batay sa
sumusunod:
a. Sino – tumutukoy sa taong gumawa ng aksiyon minsan ay ang
tumatanggap ng aksiyon
b. Ano – tumutukoy sa ginawang aksiyon at uri ng ginawa at bigat ng
panangutan ng tao.
c. Saan – tumutukoy sa lugar na pinangyarihan ng aksiyon at mga
elementong naglalarawan ditto.
d. May kasama at sino ang kasama - tumutukoy sa mga taong kasama o
nakilahok sa pagsasagawa ng aksiyon
e. Bakit – tumutukoy sa kadahilanan, motibo, at intensiyon ng tao sa
paggawa ng aksiyon.
f. Paano – tumutukoy sa paglalarawan ng tiyakang pamamaraan at mga
gamit ng pagsasagawa ng aksiyon o gawain
g. Kailan – tumutukoy sa oras at panahon ng pagsasagawa ng aksiyon
ANO ANG PINAKAMAHALAGANG KONSEPTONG
MAHIHINUHA MO SA ARALING ITO?
•GAWING GABAY ANG SAGOT SA TANONG NA:
PAANO MALALAMAN ANG TAMA AT MALING PAGKILOS BATAY SA
LAYUNIN, PARAAN AT SIRKUNSTANSIYA AT PAANO MAARING
HUBUGIN ANG PAGPAPASIYA TUNGO SA MAKATAONG PAGKILOS
ISULAT AT SAGOT SA KALAHATING PAPEL (1/2 paper) sa loob ng 5 minuto

More Related Content

Similar to ESP10 - Paraan at Sirkumstansiya: Batayan ng Makataong Pasiya at Kilos

ESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptxESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptx
ESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptxESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptxESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptxESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptx
ESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptxESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptx
sundom95
 
ESP 10-Paghubog ng konsensya batay sa likas na batas week 2 2nd day.pptx
ESP 10-Paghubog ng konsensya batay sa likas na batas week 2 2nd day.pptxESP 10-Paghubog ng konsensya batay sa likas na batas week 2 2nd day.pptx
ESP 10-Paghubog ng konsensya batay sa likas na batas week 2 2nd day.pptx
JoeyeLogac
 
MGA PANLOOB NA SALIK NA NAKAIIMPLUWENSYA SA PAGHUBOG.pptx
MGA PANLOOB NA SALIK NA NAKAIIMPLUWENSYA SA PAGHUBOG.pptxMGA PANLOOB NA SALIK NA NAKAIIMPLUWENSYA SA PAGHUBOG.pptx
MGA PANLOOB NA SALIK NA NAKAIIMPLUWENSYA SA PAGHUBOG.pptx
EricksonCalison1
 
4. Paghubog ng Konsiyensiya Batay.pptx
4. Paghubog ng Konsiyensiya Batay.pptx4. Paghubog ng Konsiyensiya Batay.pptx
4. Paghubog ng Konsiyensiya Batay.pptx
EduardoReyBatuigas2
 

Similar to ESP10 - Paraan at Sirkumstansiya: Batayan ng Makataong Pasiya at Kilos (20)

ESP-10-KWARTER-1-MODYUL-34.pptx
ESP-10-KWARTER-1-MODYUL-34.pptxESP-10-KWARTER-1-MODYUL-34.pptx
ESP-10-KWARTER-1-MODYUL-34.pptx
 
Modyul 11
Modyul 11Modyul 11
Modyul 11
 
konsensiya-180706013345.pdf
konsensiya-180706013345.pdfkonsensiya-180706013345.pdf
konsensiya-180706013345.pdf
 
Konsensiya
KonsensiyaKonsensiya
Konsensiya
 
esp 10 konsensiya.pptx
esp 10 konsensiya.pptxesp 10 konsensiya.pptx
esp 10 konsensiya.pptx
 
MODYUL 8 LAYUNIN, PARAAN AT SIRKUMSTANSYA.pptx
MODYUL 8 LAYUNIN, PARAAN AT SIRKUMSTANSYA.pptxMODYUL 8 LAYUNIN, PARAAN AT SIRKUMSTANSYA.pptx
MODYUL 8 LAYUNIN, PARAAN AT SIRKUMSTANSYA.pptx
 
Edukasyon sa PagpapakataoJ.B-E.S.P-YUGTO-NG-MAKATAONG-KILOS (2).pptx
Edukasyon sa PagpapakataoJ.B-E.S.P-YUGTO-NG-MAKATAONG-KILOS (2).pptxEdukasyon sa PagpapakataoJ.B-E.S.P-YUGTO-NG-MAKATAONG-KILOS (2).pptx
Edukasyon sa PagpapakataoJ.B-E.S.P-YUGTO-NG-MAKATAONG-KILOS (2).pptx
 
FG2_L1.pptx
FG2_L1.pptxFG2_L1.pptx
FG2_L1.pptx
 
EsP-10-Modyul-6-Layunin, Paraan, sirkumstansiya, at Kahihinatnan ng Makataong...
EsP-10-Modyul-6-Layunin, Paraan, sirkumstansiya, at Kahihinatnan ng Makataong...EsP-10-Modyul-6-Layunin, Paraan, sirkumstansiya, at Kahihinatnan ng Makataong...
EsP-10-Modyul-6-Layunin, Paraan, sirkumstansiya, at Kahihinatnan ng Makataong...
 
Modyul 5 (1).pptx
Modyul 5 (1).pptxModyul 5 (1).pptx
Modyul 5 (1).pptx
 
inbound7936227438103625204.pptx
inbound7936227438103625204.pptxinbound7936227438103625204.pptx
inbound7936227438103625204.pptx
 
Grade 10 EsP LAS.docx
Grade 10 EsP LAS.docxGrade 10 EsP LAS.docx
Grade 10 EsP LAS.docx
 
Prinsipyo ng Likas Batas Moral WEEK 4 QUARTER 1.pptx
Prinsipyo ng Likas Batas Moral WEEK 4 QUARTER 1.pptxPrinsipyo ng Likas Batas Moral WEEK 4 QUARTER 1.pptx
Prinsipyo ng Likas Batas Moral WEEK 4 QUARTER 1.pptx
 
layunin, paraan, sirkumstansya at kahihinatnan ng makataong kilos.pptx
layunin, paraan, sirkumstansya at kahihinatnan ng makataong kilos.pptxlayunin, paraan, sirkumstansya at kahihinatnan ng makataong kilos.pptx
layunin, paraan, sirkumstansya at kahihinatnan ng makataong kilos.pptx
 
ESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptxESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptx
ESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptxESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptxESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptxESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptx
ESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptxESP WEEK 1-2 BIRTUD VIRTUE.pptx
 
ESP 10-Paghubog ng konsensya batay sa likas na batas week 2 2nd day.pptx
ESP 10-Paghubog ng konsensya batay sa likas na batas week 2 2nd day.pptxESP 10-Paghubog ng konsensya batay sa likas na batas week 2 2nd day.pptx
ESP 10-Paghubog ng konsensya batay sa likas na batas week 2 2nd day.pptx
 
Edukasyon sa Pagpapakatao 10 - Modyul 5
Edukasyon sa Pagpapakatao 10 - Modyul 5Edukasyon sa Pagpapakatao 10 - Modyul 5
Edukasyon sa Pagpapakatao 10 - Modyul 5
 
ESP 10-Makataong Kilos.ppt
ESP 10-Makataong Kilos.pptESP 10-Makataong Kilos.ppt
ESP 10-Makataong Kilos.ppt
 
MGA PANLOOB NA SALIK NA NAKAIIMPLUWENSYA SA PAGHUBOG.pptx
MGA PANLOOB NA SALIK NA NAKAIIMPLUWENSYA SA PAGHUBOG.pptxMGA PANLOOB NA SALIK NA NAKAIIMPLUWENSYA SA PAGHUBOG.pptx
MGA PANLOOB NA SALIK NA NAKAIIMPLUWENSYA SA PAGHUBOG.pptx
 
4. Paghubog ng Konsiyensiya Batay.pptx
4. Paghubog ng Konsiyensiya Batay.pptx4. Paghubog ng Konsiyensiya Batay.pptx
4. Paghubog ng Konsiyensiya Batay.pptx
 

Recently uploaded

FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................
VALERIEYDIZON
 
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
HannaLingatong
 
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptxFil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
MaamMeshil1
 
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
MaamCle
 
Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
jeynsilbonza
 
APRIL 24, 2024 MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
APRIL 24, 2024  MAPEH 4 POWERPOINTT.pptxAPRIL 24, 2024  MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
APRIL 24, 2024 MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
RosemarieGaring
 

Recently uploaded (20)

FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................
 
edukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ed
edukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ededukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ed
edukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ed
 
Araling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation Tax
Araling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation TaxAraling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation Tax
Araling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation Tax
 
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptxtambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
 
Presentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptx
Presentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptxPresentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptx
Presentation1-filipino-9. Ang mga pinag-uusig.pptx
 
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
438009509-1-Nakapagbibigay-Ng-Lagom-o-Buod-Ng-Tekstong-Napakinggan.pptx
 
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptxFlorante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
Florante at Laura Filipino 8 MODYUL-1-4TH-KWARTER.pptx
 
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdfKabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
Kabanata-39-Ang-Wakas_20240506_212125_0000.pdf
 
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptxFil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
Fil sa Piling Larang_Pagsulat ng Posisyong Papel.pptx
 
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptxARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
 
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 1 - QUARTER 4 - WEEK 1 - MGA SALITANG MAGKATUGM...
 
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptxKALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
 
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 studentsARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
ARPAN 9 SIGLO Reviewer for Grade 9 students
 
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
 
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong AdarnaAralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
 
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdfCopy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
 
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptxKontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
 
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docxcurriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
 
Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
 
APRIL 24, 2024 MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
APRIL 24, 2024  MAPEH 4 POWERPOINTT.pptxAPRIL 24, 2024  MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
APRIL 24, 2024 MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
 

ESP10 - Paraan at Sirkumstansiya: Batayan ng Makataong Pasiya at Kilos

  • 1.
  • 2.
  • 3.
  • 5. ARALIN 8: PARAAN AT SIRKUMSTANSIYA: BATAYAN NG MAKATAONG PASIYA AT KILOS MGA LAYUNIN: Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang: naipaliliwanag ang layunin, paraan at mga sirkumstansiya ng makataong kilos; nakapagsusuri ng kabutihan o kasamaan ng sariling pasya o kilos sa isang sitwasyon batay sa layunin, paraan at sirkumstansiya nito; at nakapagtataya ng kabutihan o kasamaan ng pasiya o kilos sa isang sitwasyong may dilemma batay sa layunin, paraan at sirkumstansiya nito.
  • 6. SURIIN ANG IYONG SARILI KUNG IKAW AY KUMIKILOS NANG TAMA AYON SA SUMUSUNOD NA MGA SITWASYON. BATAYANG AKLAT SA E.S.P. PAHINA 141
  • 8. PAGHUBOG SA PAGPAPASIYA TUNGO SA MAKATAONG PAGKILOS Ang tao ay nilikha ng Diyos, ang makataong pagkilos ay nararapat alinsunod sa mga gabay at batayan na itinakda ng Diyos
  • 9. NAHUHUBOG ANG TAO MULA SA PAGSILANG kung ano ang nakikita at naririnig sa loob ng tahanan mga kilos at pananalita ng mga magulang at kapatid habang lumalaki ang sanggol, itinuturo na sa kanya ang tama at mali ng kanyang pamilya
  • 10.  Ang tao ay may limitasyon, ang lakas at pang-unawa ay may hangganan kaya ang pagkilos ay nakabase lamang sa kanyang kakayahan. Karanasan ng Tao: Hinuhulma ang kaniyang pagkatao dahil ninanais ng Diyos na ang tao ay mahubog sa ilalim ng mga sirkumstansiya
  • 11.  Inilagay ng Diyos ang tao sa masalimuot na kapaligiran, kasabay ang kaalaman, kalayaan, at kusang-loob na pagkilos upang malampasan ang mga balakid na bumabalot sa misteryo ng buhay. Kailangan na ang PAGPAPASIYA ay mahubog upang kumilos tungo sa direksyon na itinalaga ng Diyos.
  • 12. MGA SIRKUMSTANSIYA NG BUHAY NA MAKAKATULONG SA PAGHUBOG NG PAGPAPASIYA NG TAMA O MALI
  • 13.  Kamangmangan – kamangmangan ng mga bata na nagagamit sa paggawa ng krimen dahil sila ay hindi makukulong. •Juvenile Justice and Welfare Act of 2006 o Republic Act 9344 –ang mga bata na may labingwalong taong gulang pababa ay ligtas sa pananagutang criminal, isasailalim lamang sa rehabilitasyon program, maliban na lamang kung isinagawa ang krimen ng may pag-unawa o discernment. Age of discernment: 18 or 12 ? MGA SIRKUMSTANSIYA NG BUHAY NA MAKAKATULONG SA PAGHUBOG NG PAGPAPASIYA NG TAMA O MALI
  • 14. Restorative Justice – ang bata ay maaari pang magbago at matutuhan ang pagpapahalagang moral sa pamamagitan ng counseling at rehabilitasyon sa ilalim ng Social Welfare System Punitive Justice – pagpapataw ng kaparusahan sa nagawang pagkakasala tulad ng pagkabilanggo Juvenile Delinquency - paglabag sa batas ng mga bata na nasa murang edad pa lamang o wala pa sa age of discernment MGA SIRKUMSTANSIYA NG BUHAY NA MAKAKATULONG SA PAGHUBOG NG PAGPAPASIYA NG TAMA O MALI
  • 15.  Mga Bisyo Ang problema ng pamilya ay sanhi ng hindi pagkakaunawaan, hindi magandang pag-uugali o pagkakaroon ng bisyo ng mga magulang at miyembro ng pamilya. Ang paulit-ulit na paggawa ng masama ay nagiging bisyo. 1. Paninigarilyo 2. Pag-inum ng alak 3. Pagsusugal 4. Pakikiapid 5. Paggamit ng ipinagbabawal na gamut 6. Karahasan 7. Masidhing damdamin MGA SIRKUMSTANSIYA NG BUHAY NA MAKAKATULONG SA PAGHUBOG NG PAGPAPASIYA NG TAMA O MALI
  • 16. PAGKILALA NG LAYUNIN NG MAKATAONG PAGKILOS Ang tanging layunin ng tao ay makita at makapiling ang lumikha sa kaniya.  Upang makarating sa patutunguhan nangangailangan ng wastong pamamaraan sa kaniyang paglalakbay.  kailangan malaman ang tamang daan at tamang paraan ng pagkilos
  • 17. Wojtyla, dating Santo Papa (Aguas 2014) May pagkakaiba ang makataong pagkilos (human acts) sa pagkilos ng tao (acts of man)  Pagkilos ng Tao (acts of man) – hindi nanggaling sa sa paggabay ng pag-iisip at paggamit ng kalayaan ng tao. Halimbawa: pagdaloy ng dugo, pagtunaw ng pagkain, o paglalagay ng saplot sa katawan kung nilalamig (instinctive motions)
  • 18. Makataong Pagkilos (human acts) – mga gawang ginagamitan ng pagkultad ng pag- iisip (reason) at kalayaan (freedom).  Pinag-iisipan, boluntaryong ginagawa at naaayon sa paraang mabuti. Ang resulta ng pagkilos ay nag-iiwan ng epekto, maaring mabuti o masama. Kung masama ang pinili ng tao, hindi ito nagbibigay ng kaligayahan at kaganapan. Kung mabuti ang pagkilos ito ay nagbibigay kaganapan (fulfillment) sa isang tao.
  • 19. Kaganapan (human perfection) – matatamo lamang sa pamamagitan ng mabuting gawain. Ang tunay na layunin ng makataong pagkilos ay tungo sa paghahanap ng kabutihan at pagpapahalaga sa tamang pagkilos at pagpapasiya at paghahanap ng tamang paraan sa pagsasabuhay ng kabutihan.
  • 20. PARAAN UPANG MAKAMIT ANG MAKATAONG PAGKILOS 1. Paggamit ng mapanuring pag-iisip 1.1. Isinasaalang-alang ang iba’t-ibang alternatibo 1.2. Mapanuri sa mga bagay na nakikita at nararanasan 1.3. Kumikilos at nagdedesisyon ayon sa katotohanan at katarungan
  • 21. PARAAN UPANG MAKAMIT ANG MAKATAONG PAGKILOS 2. Ang Paggamit ng tamang konsiyensiya  Ito ang pinakamalapit na pamantayan ng moralidad.  Ito ay direktang nakaharap at nakaaalam kung ang aksiyon ay mabuti o masama. Ang kaniyang tungkulin ay pag-aralan o suriin at husgahan ang lahat ng moral na aksiyon.
  • 22. PARAAN UPANG MAKAMIT ANG MAKATAONG PAGKILOS 3. Paggamit ng Kalayaan Ang tao ay maaaring pumili kung gagawa ng mabuti o masama. Anuman ang kaniyang gagawin, siya lamang ang may kalayaang gumawa at siya rin ang mananagot ditto.
  • 23. ILANG BATAYAN SA PAGKILOS NG GAWANG MABUTI O MASAMA 1. Layunin ng Aksiyon - Kumakatawan sa dahilan o sanhi, pinagmulan ng kilos 2. Layon ng may-Aksiyon - Kumakatawan sa mismong motibo at personal na intensiyon ng taong gumagawa
  • 24. ILANG BATAYAN SA PAGKILOS NG GAWANG MABUTI O MASAMA 3. Mga Sirkumstansiya o Pangyayari - mga elementong bumabalot sa kalikasan ng isang aksiyon at kaukulang pananagutan sa kilos o gawa. Ipinaliliwanag nito ang mga katangian at lahat ng bagay na may kinalaman sa aksiyon batay sa sumusunod: a. Sino – tumutukoy sa taong gumawa ng aksiyon minsan ay ang tumatanggap ng aksiyon
  • 25. b. Ano – tumutukoy sa ginawang aksiyon at uri ng ginawa at bigat ng panangutan ng tao. c. Saan – tumutukoy sa lugar na pinangyarihan ng aksiyon at mga elementong naglalarawan ditto. d. May kasama at sino ang kasama - tumutukoy sa mga taong kasama o nakilahok sa pagsasagawa ng aksiyon e. Bakit – tumutukoy sa kadahilanan, motibo, at intensiyon ng tao sa paggawa ng aksiyon. f. Paano – tumutukoy sa paglalarawan ng tiyakang pamamaraan at mga gamit ng pagsasagawa ng aksiyon o gawain g. Kailan – tumutukoy sa oras at panahon ng pagsasagawa ng aksiyon
  • 26. ANO ANG PINAKAMAHALAGANG KONSEPTONG MAHIHINUHA MO SA ARALING ITO? •GAWING GABAY ANG SAGOT SA TANONG NA: PAANO MALALAMAN ANG TAMA AT MALING PAGKILOS BATAY SA LAYUNIN, PARAAN AT SIRKUNSTANSIYA AT PAANO MAARING HUBUGIN ANG PAGPAPASIYA TUNGO SA MAKATAONG PAGKILOS ISULAT AT SAGOT SA KALAHATING PAPEL (1/2 paper) sa loob ng 5 minuto