1. DAILY LESSON LOG FOR
IN-PERSON CLASSES
Paaralan: Baitang at Antas V-
Guro: Asignatura: ESP
Petsa ng Pagtuturo: NOBYEMBRE 06 – 10, 2023 (WEEK 2) Markahan: IKALAWANG MARKAHAN
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipagkapwatao at pagganap ng mga inaasahang hakbang, pahayag at kilos
para sa kapakanan at ng pamilya at kapwa
B. Pamantayan sa
Pagganap
Naisasagawa ang inaasahang hakbang, kilos at pahayag na may paggalang at pagmamalasakit para sa kapakanan at kabutihan ng
pamilya at kapwa
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
Nakapagbibigay-alam sa kinauukulan tungkol sa kaguluhan, at iba pa (pagmamalasakit sa kapwa na sinasaktan / kinukutya /
binubully (EsP5P – IIb
– 23)
D. Paksang Layunin a. nakapagbibigay-alam sa kinauukulan tungkol sa kaguluhan, at iba pa, pagmamalasakit sa kapuwa na
sinasaktan/kinukutya/binubully;
b. natutukoy ang mga gawaing nagpapakita ng pagmamalasakit sa kapuwa; at
c. nasasagot ang graphic organizer ng mga gawaing dapat ipagbigay alam sa kinauukulan
II.NILALAMAN Pagmamalasakit sa
Kapwa
Pagmamalasakit sa
Kapwa
Pagmamalasakit sa
Kapwa
Pagmamalasakit sa
Kapwa
LINGGUHANG
PAGSUSULIT
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa
Teksbuk
IV. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
Ikalawang Markahan –
Modyul 2: Pagbibigay-
alam sa Kinauukulan
Ikalawang Markahan –
Modyul 2: Pagbibigay-
alam sa Kinauukulan
Ikalawang Markahan –
Modyul 2: Pagbibigay-
alam sa Kinauukulan
Ikalawang Markahan –
Modyul 2: Pagbibigay-
alam sa Kinauukulan
Ikalawang Markahan –
Modyul 2: Pagbibigay-
alam sa Kinauukulan
2. B. Iba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng
bagong aralin.
Panuto: Basahin at
suriin ang mga
sitwasyon sa bawat
bilang. Isulat sa ang
salitang OO kung ang
sitwasyon ay
nagpapakita ng
pagdamay sa kapuwa.
Isulat naman ang
salitang HINDI kung sa
iyong palagay ay
walang pagdamay na
ipinapakita sa
sitwasyon.
___ 1. Itinatago mo ang
bagay na hinahanap ng
iyong kapatid.
___ 2. Tinutulungan mo
ang iyong kamag-aral
na nadulas sa pasilyo
ng paaralan.
___ 3. Inaaway mo ang
bago ninyong kaklase.
___ 4. Hindi mo
binibigyan ng pagkain
ang nanghihingi sa iyo.
___ 5. Nakipaglaro ka
sa isang batang nakita
mong nag-iisa sa gilid
ng inyong silid-aralan.
Bakit dapat ipagbigay-
alam sa kinauukulan
kung may kaguluhang
nangyayari? Paano mo
maipakikita ang iyong
pagmamalasakit sa
kapuwa na
sinasaktan/kinukutya/bi
n bully? Isulat ang iyong
sagot sa kuwaderno.
Panuto: Basahing
mabuti ang mga
pahayag sa ibaba. Isulat
sa papel ang T kung
tama ang pahayag at M
naman kung mali.
_____ 1. Ipagbigay-
alam sa pulisya ang
mga kaguluhan sa
inyong lugar.
_____ 2. Isumbong ang
kaklaseng nambu-bully
sa klase.
_____ 3. Pagtawanan
ang mga batang
nagtatrabaho sa
murang edad.
_____ 4. Bigyan ng
makakain ang mga
batang nasa lansangan.
_____ 5. Ipagbigay-
alam sa DSWD ang
kaibigang minaltrato ng
mga magulang. _____
Panuto: Basahin ang
pahayag at sagutin ang
mga tanong. Isulat sa
kuwaderno ang iyong
sagot.
1. Binu-bully ang
kaklase mong may
kapansanan. Paano mo
siya matutulungan?
___________________
___________________
___________________
______
2. Laging lumiliban sa
klase ang kaklase mong
magkapatid dahil sa sila
ang
pinaghahanapbuhay ng
ama nilang may bisyo
at tamad magtrabaho.
Paano mo sila
matutulungan?
___________________
___________________
___________________
______
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
Magpapalaro ang guro
ng “Show Me a
Suriin ang dalawang
larawan. Ano ang iyong
Sa paaralan paano mo
maipapakita ang
3. Picture”. Ipapakita ng
mag-aaral ang
sitwasyon na ibibigay
ng guro sa
pamamagitan ng
pagtigil habang ito ay
ginaganap.
Magtatawag ng isa ang
guro upang ipaliwanag
ang sitwasyon. Pipili
ang guro ng may
maayos na sitwasyon at
paliwanag.
Halimbawa: Show me a
picture ng
1. batang nanglilimos.
2. tumutulong sa
nasalanta ng bagyo
3. tinutulungan ang
matanda na tumawid
Kilala niyo ba ang asong
ito?
napapansin?
Larawan 1
Larawan 2
pagmamamalasakit mo
sa iyong kapwa?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin.
Sasabihin ng guro na
ang ipinakitang
sitwasyon ng mga mag-
aaral ay pagpapakita ng
pagmamalasakit sa
kapwa.
Si Kabang ay isang
asong Pilipino o aspin
mula sa Zamboanga
City na tinaguriang "hero
dog" matapos niyang
iligtas ang dalawang bata
mula sa isang aksidente
noong Disyembre 2011.
Kung ang aso ay kayang
tumulong at
magmalasakit sa tao.
Tayo pa kayang mga tao?
Ang unang larawan ay
nagpapakita ng bullying
at ang ikalawang
larawan ay nagpapakita
ng pagmamalasakit sa
kapwa sa simpleng
paraan.
Ang pagmamalasakit sa
kapwa ay maaaring
gawin sa paaralan tulad
ng pagtulong sa guro sa
paglilinis, pagbibigay ng
baon sa kaklaseng
walang baon, at iba pa.
4. D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan #1
Ano ang ibig sabihin ng
pagmamalasakit sa
kapwa?
Paano maipapakita ang
pagmamalasakit sa
kapwa?
Basahin ang kuwentong
may pamagat na” Si
Billy, Ang Batang Laging
Binubully” , kwento ni
Marinel Ubaldo.
Paano maipapakita ang
pagmamalasakit sa
kapwa?
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Nilalayon ng aralin na
ito na mapaunlad ang
iyong kaalaman tungkol
sa mga gawi na
nagpapakita ng
pagmamalasakit sa
kapwa na sinasaktan,
kinukutya o binubully.
Sa pamamagitan ng
iba’t ibang gawain na
nakapaloob sa araling
ito, inaasahan na ang
bawat batang katulad
mo ay humuhubog sa
tamang asal sa kanilang
pakikipagkapwa.
Kaakibat nito ay ang
pagkakaroon ng
pagmamahal at
pagmamalasakit sa
bawat tao sa ating
paligid anuman ang
kanyang kalagayan sa
buhay. Tayo na at
tuklasin natin ang mga
mahahalagang bagay
ukol sa pagmamalasakit
sa kapwa at ating
isagawa ang mga ito!
Ang pagmamalasakit ay
ang pag-aalala sa
kapakanan ng kapuwa at
pagganap ng tungkulin
para sa ikabubuti ng
isang tao. Ito ay kusang
ginagawa na walang
hinihinging kapalit,
gagawin mo kung ano
ang utos ng iyong puso
at isipan para sa mga
taong nangangailangan.
Sa inyong murang edad,
kailangan na maging
bukas ang palad sa lahat
ng panahon. Maraming
pangyayari sa paligid na
kung saan ang tulong ay
kailangan. Bilang
kabataan, kailangang
may malasakit kayo sa
kapuwa. Ugaliing
tumulong sa mga taong
nangangailangan. Ang
pagbibigay-alam sa
kinauukulan tungkol sa
mga pangyayari tulad ng
kaguluhan, pangungutya
o pambubully ay
pagpapakita ng
“Hayan na siya! Tara
lumayo na tayo baka
tayo’y mahawa sa
maitim na kulay ng
kanyang balat” sigaw ni
Dan habang paparating
ang kanyang kamag-
aral na si Billy. “Oo nga,
hayan na siya, kulot na
kulot ang buhok!” ang
patawang sabi ni Pepe.
Si Billy ay nagmula sa
isang grupo ng mga
Aeta kung kaya’t naiiba
ang kulay ng kanyang
balat maging ang
kanyang buhok.
Madalas siyang
tinutukso dahil sa
kanyang anyo ngunit sa
kabila ng panunukso
naging mabuti pa rin
ang kanyang
pakikitungo sa kanyang
mga kamagaral. Hindi
na lamang niya
pinapansin ang sinasabi
nila bagkus ay pinili
niya na maging
palakaibigan sa lahat.
Ang pagmamalasakit sa
kapuwa ay mahirap na
gawain sapagkat
nangangailangan ito ng
lubos na pagmamahal
hindi lamang sa sarili
kundi sa kapuwa-tao.
Lalo’t higit, kung ito ay
kailangang ipagbigay
alam sa kinauukulan
sapagkat
nangangailangan ng
karampatang tulong
dahil sa nakaambang
panganib sa buhay.
Ang pagmamalasakit sa
kapwa ay mahalaga
dahil ito ay nagpapakita
ng pagpapahalaga natin
sa kabutihan. Ang
pagganap natin sa ating
tungkulin na isipin ang
kapakanan ng iba at
ipagbigay alam sa
kinauukulan ang
anumang kaguluhan,
pananakit o pagkukutya
ay isang natatanging
gawi na nagpapatatag
5. pagmamalakasakit sa
kapuwa. Ito ay isang
huwarang kaugalian ng
mga Pilipino. Ugaliing
maging mapagmatyag sa
mga pangyayari sa iyong
paligid. Isumbong sa
tamang kinuukulan kung
mayroong nagaganap na
hindi karapat-dapat at
kailangang mabigyan ng
solusyon.
Isang araw habang
naglalaro sina Dan at
Pepe sa hardin sa
paaralan ay
aksidenteng
nagkabungguan ang
magkaibigan. Sila ay
natumba at
nahihirapan makatayo
muli dahil sa lakas ng
kanilang bungguan.
Nakita ni Billy ang
nangyari at siya ay
nagmamadaling
tumakbo sa hardin
upang tumulong.
Dinala ni Billy ang
magkaibigan sa klinika
ng paaralan.
Nagpasalamat ang
magkaibigan sa
ginawang
pagmamalasakit ni Billy
sa kabila ng
pambubully sa kanya sa
bawat araw ng
pagpasok sa paaralan.
Simula noon ay naging
magkaibigan sina Dan,
Pepe at Billy.
sa samahan ng bawat
tao.
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Panuto: Magbigay ng
limang (5) sitwasyon na
kailangang ipagbigay-
alam sa mga
kinauukulan upang
Panuto: Lagyan ng tsek
(/) ang patlang kung ang
gawi ay nagpapakita ng
pagmamalasakit sa
kapwa at X kung hindi.
Mga gabay na tanong:
1. Sino ang batang
laging binubully?
___________________
___________________
Panuto: Isulat patlang
kung ano ang iyong
gagawin sa bawat
sitwasyon.
1. Nakita mo ang mga
6. maipakita ang
pagmamalasakit sa
kapwa.
___1. Tinatawanan ng
magkaibigan ang
kanilang kamag-aral na
iika-ika sa paglalakad.
___2. Kinukutya ni Dina
ang kamag-aral na naiiba
ang paraan ng
pagsasalita dahil sa
pinanggalingan rehiyon.
___3. Ipinaalam ni Ben
sa kapitan ng barangay
ang nasaksihang
pananakit ng matandang
lalaki sa kanyang anak.
___ 4. Nilalayuan ni Lita
ang kamag-aral na may
kapansanan.
___5. Tinulungan ng mga
magulang ni Mina ang
kamag-aral na nakaranas
ng pang-aabuso mula sa
tiyuhin sa pamamagitan
ng pagbibigay alam sa
kinauukulan.
____ 2. Bakit siya
binubully?
___________________
___________________
____ 3. Ano ang
ginagawa nila sa tuwing
siya ay dumarating sa
paaralan?
___________________
___________________
____ 4. Tama ba ang
asal na ipinakita ng
magkaibigan? Bakit?
___________________
___________________
____
5. Sa kabila ng
pambubully sa kanya
paano ang naging
pakikitungo niya sa
kanila?
___________________
___________________
____
batang pinipilit
mamalimos sa kalsada
ng isang ginoo.
___________________
__
2. Napansin mo na
malungkot ang iyong
kamag-aral na may
kapansanan dahil siya
ay nag-iisa at walang
kaibigan
___________________
__
3. Narinig mo ang ama
ng iyong kaibigan na
sinasaktan ang kanyang
anak
___________________
__
4. Nakasabay mo sa
tawiran ang isang
matandang pilay na
nakasaklay
___________________
__
5. Mayroon kang
bagong kamag-aral na
galing sa ibang rehiyon
kung kaya’t naiiba ang
kanyang paraan ng
pagsasalita.
___________________
__
G. Paglalapat ng aralin sa Bakit kailangan nating Paano mo maipapakita Paano mo maipapakita Paano mo maipapakita Paano mo maipapakita
7. pang-araw-araw na
buhay
magmalasakit sa ibang
tao?
ang iyong
pagmamalasakit sa iyong
pamilya?
ang iyong
pagmamalasakit sa
iyong guro at kaklase?
ang iyong
pagmamalasakit sa
iyong komunidad?
ang iyong
pagmamalasakit sa
iyong bansa?
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga
paraan upang
maipakita mo ang
pagmamalasakit sa
ibang tao?
Ano ang kahalagahan ng
pagmamalasakit sa
kapwa?
Ano-ano ang iyong
gagawin kung nakita
mo ang iyong kaklase
na binubully?
Ano ang kahalagahan
ng pagmamalasakit sa
kapwa?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahing
mabuti ang mga
sitwasyon sa ibaba.
Tukuyin ang
pagmamalasakit na
maaari mong gawin
bilang isang mag-aaral
na angkop sa hinihingi
ng sitwasyon.
Halimbawa: Nawala
ang aklat ng iyong
kaibigan.
Sagot: Tulungang
hanapin ang aklat ng
kaibigan.
1. Nasunog ang bahay
ng iyong kapitbahay.
Sagot:
______________
2. Namatay ang ama ng
iyong kaklase.
Sagot:
______________
3. Isang kaklase mo ang
laging lumiliban sa
klase dahil walang
baon.
Panuto: Isulat ang
WASTO kung ang bawat
pahayag ay tama, DI-
WASTO kung hindi
naman.
___1. Tinuturuan ni Ana
sa kanilang aralin ang
kanyang kamag-aral na
nahihirapan sa pag-aaral
sa tuwing sila ay may
libreng oras.
___2. Nakisali si Ben sa
pambubully sa kanilang
bagong kamag-aral.
___ 3. Dinala ni Mang
Kiko sa tanggapan ng
barangay ang bata
inabandona ng kanyang
mga magulang.
___4. Hindi
pinapakinggan ni Leo ang
kanyang kaibigan habang
kinukwento nito ang
masasakit na salita na
palaging sinasabi sa
kanya ng kanyang amain.
Panuto: Magbigay ng
mga paraan kung
paano maipapakita ang
pagmamalasakit sa
kapwa na kinukutya o
binubully. Isulat ang
iyong sagot sa bawat
puso.
Panuto: Idikit ang iyong
ginupit na larawan
tungkol sa karanasang
nagpapakita ng
malasakit sa inyong
kapuwa.
Bilang isang repleksyon
sa kahalagahan ng
pagmamalasakit natin
sa kapwa sumulat ng
isang panalangin kung
paano mapapaunlad
ang iyong
pagmamalasakit sa
kapwa at maging
pagpapala ka sa buhay
ng bawat tao na iyong
nakakasalamuha base
sa idikit mong larawan.
LARAWAN
8. Sagot:
______________
4. Nagkakasakit ang
iyong magulang.
Sagot:
______________
5. Nilalaro ng bata ang
watawat ng Pilipinas.na
malakas na.
Sagot:
______________
___5. Ipinaalam ni Maria
sa kinauukulan ang
sapilitang pagtatrabaho
sa bukid ng mga batang
paslit.
PANALANGIN
___________________
___________________
___________________
___________________
___________________
__________
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
Magsaliksik sa internet
ng mga pangyayari na
nag-viral sa social
media tulad ng
Facebook na
nagpapakita ng tunay
na pagmamalasakit sa
kapwa.
Magsaliksik sa internet
ng mga pangyayari na
nag-viral sa social media
tulad ng Facebook na
nagpapakita ng tunay na
pagmamalasakit sa
kapwa.
Magsaliksik sa internet
ng mga pangyayari na
nag-viral sa social
media tulad ng
Facebook na
nagpapakita ng tunay
na pagmamalasakit sa
kapwa.
Magsaliksik sa internet
ng mga pangyayari na
nag-viral sa social
media tulad ng
Facebook na
nagpapakita ng tunay
na pagmamalasakit sa
kapwa.
Magsaliksik sa internet
ng mga pangyayari na
nag-viral sa social
media tulad ng
Facebook na
nagpapakita ng tunay
na pagmamalasakit sa
kapwa.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
9. aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?