Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Antas: BAITANG 7
Guro: Asignatura:ARALING PANLIPUNAN
Petsa: Markahan: IKATLONG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang
Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Pagkatuto Napapahalagahan ang pagtugon ng mga
Asyano sa mga hamon ng pagbabago, pag-
unlad at pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-
20 siglo) AP7TKA-IIIaj-1
Nasusuri ang mga dahilan at paraan ng
kolonyalismo at imperyalismo ng mga
Kanluranin sa unang yugto (ika-16 at ika-17
siglo) pagdating nila sa Timog at Kanlurang
Asya AP7TKA-IIIa-1.1
Nabibigyang halaga ang papel ng kolonyalismo at
imperyalismo sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang
Asya AP7TKA-IIIa-1.2
II. NILALAMAN
Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng
Kolonyalismo at Imperyalismo
sa Timog at Kanlurang Asya
Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng
Kolonyalismo at Imperyalismo
sa Timog at Kanlurang Asya
Papel ng Kolonyalismo at Imperyalismo
sa Kasaysayan ng Timog at Kanlurang
Asya
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG pahina 287-290 TG pahina 291-293 TG pahina 291-305
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
LM pahina 193-211 LM pahina 196-200 LM pahina 196-211
3. Mga Pahina sa Teksbuk 1. EASE II Module 6
2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.
2008. Pp.268- 332
3. * Kasaysayan ng Daigdig III. 2012.
Pp.240-
248
4. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II.
2000. Pp.136-152
1. EASE II Module 6
2. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II.
2000. Pp.136-141
3. * Kasaysayan ng Daigdig III. 2012. Pp.240-
248
4. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.
2008. Pp.270-287
1. EASE II Module 6-7
2. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II.
2000. Pp.141
3. * Kasaysayan ng Daigdig III.2012. Pp.240-
248
4. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II.
2008. Pp.269- 276,278-288
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o
ibang website
I. (2009). Philippines History (Yoyoy Villame -
Magellan Lyrics). Retrieved October 12, 2016, from
https://www.youtube.com/watch?v=oSFqkuMvtRM
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Mapa, Larawan Mapa, Projector, Laptop Mapa,Speaker,Projector,Laptop
Kolonyali
smo at
Imperyal
ismo
III. PAMAMARAAN
Balitaan Balita na may kaugnayan sa paksang
tatalakayin
Balita na may kaugnayan sa paksang
tatalakayin
Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin
a. Balik Aral Anu-ano ang pamana ng mmga Asyano sa
daigdig?
Ano ang nabuong mahalagang tanong sa
unang bahagi ng modyul?
Ano ang naging dahilan, paraan at epekto ng
kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Hula-Rawan
Suriin ang larawan sa ibaba at bumuo ng
hinuha gamit ang concept map
1. Ano ang kolonyalismo at imperyalismo?
2. Paano nakatulong sa mga bansa sa
Timog at Kanlurang Asya sa pananakop
ng mga kanluranin?
3. Paano ito nakatulong sa mismong
kanluranin na mananakop?
Suri-Mapa
 Sa loob ng dalawang minuto ay magtala
ang limang pangkat ng bansang bumubuo
sa Europe at Asya. May pinakamaraming
tamang naitala ang syang panalo.
Iparinig/Ipanood sa mga mag-aaral ang awitin ni
Yoyoy Villame -Magella
Ano ang mensahe ng awitin?
Paano nabago ang kasaysayan ng Pilipinas sa
pagdating ni Magellan?
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa GAWAIN BLG. 2: IMPERYO KO…………i-  Ano ang inyong masasabi mula sa lupaing Map-Suri
Bagong Aralin TAPAT MO SA REHIYON KO!
Mula sa dalawang rehiyon sa Asya:
Ihilera ang imperyo ayon kinabibilangan
nitong rehiyon sa Asya at pagkatapos
ay bumuo ng dayad upang mapag-
usapan at masuri ang naging sagot.
Pamprosesong tanong:
1. Paano nagiging imperyo ang isang maliit
na pangkat lamang?
2. Nakaranas ba ang mga bansa sa Asya ng
pagahahari ng imperyo bago ang ika-16
hanggang ika-19 na siglo, at sa panahon
ng ika-16 hanggang ika-20 siglo?
3. Ano ang naging karanasan ng mga
Asyano sa panahon na sila ay
pinaghaharian ng imperyo? Ano ang
naging kalagayan ng pamumuhay ng
mga naghari sa imperyo?
4. Ang imperyo ba ay katulad ng salitang
imperyalismo at kolonyalismo?
sakop ng Europe at Asya?
 Sa paanong paraan nagkaroon ng ugnayan
ang mga bansa sa Europe at Asya?
Anong bansa ang kinakatawan ng mga sumusunod
na bandila?
Ano ang bahaging ginampanan nila sa kasaysayan
ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya?
d. Pagtalakay sa Bagong Konsepto at Pangkatin sa lima ang mga mag-aaral. Pangkatin sa lima ang mga mag-aaral. Pangkatin ang klase sa apat. Isagawa ang
Timog Kanluran
Paglalahat sa bagong kasanayan #1 Bawat pangkat ay inaasahang
masagutan ang Concept Map
Pangkat 1 – Mga Bansang Nanakop at
Sinakop na bansa sa Timog at Kanlurang
Asya sa Unang Yugto ng Imperyalismo
Pangkat 2 - Dahilan ng Pananakop ng
mga Kanluranin sa Timog at Kanlurang
Asya sa Unang Yugto ng Imperyalismo
Pangkat 3 - Mga Bansang Nanakop at
Sinakop sa Timog at Kanlurang Asya sa
Ikalaang Yugto ng Imperyalismo
Pangkat 4 - Dahilan ng Pananakop ng
mga Kanluranin sa Timog at Kanlurang
Asya sa Ikalawang Yugto ng
Imperyalismo
Pangkat 5 – Mga pagbabagong naganap
sa Timog at Kanlurang Asya sa Panahon
ng pananakop
Pamprosesong Tanong
1. Sa inyong palagay,
makatarungan ba ang ginawa ng
mga Kanluranin sa pagsakop ng
mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya? Bakit?
Bawat pangkat ay inaasahang masagutan
ang Data Retrieval Chart
Bansang
Nanakop
Bansang
Sinakop
Dahilan ng
Pananakop
Paraan ng
Pananakop
Pamprosesong tanong:
1. Bakit medaling nasakop ng mga kanluranin
ang Timog at Kanlurang Asya?
2.Magkatulad ba ng pamamaraan sa
pagsakop ng mga kanluranin sa Timog at
Kanlurang Asya?
pagsasataong nakaatang sa bawat pangkat.
Sagutin ang gabay na tanong
Ano ang papel na ginampanan ng kanluraning
bansa sa kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at
Kanlurang Asya?
Pangkat 1 – Portugal
Pangkat 2 – France
Pangkat 3 - England
Pangkat 4 – Turkey
Pamprosesong Tanong:
Ano ang naging kahalagahan sa kasaysayan ng
kolonyalismo at imperyalismo sa kasayasayan ng
Timog at Kanlurang Asya?
Kolonyalismo
at
Imperyalismo
2. Ano ang inyong naging
damdamin sa ginawang
pananakop ng mga kanluranin?
3. Masasabi nyo bang may
pagbabagong naganap sa Timog
at Kanlurang Asya sa panahon ng
kolonyalismo at imperialism?
4. Saang aspeto makikita ang
pagbabagong dulot ng
kolonyalismo at imperyalismo?
Patunayan ang iyong sagot?
e. Pagtalakay sa bagong konsepto at
paglalahat sa bagong kasanayan #2
f. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa
Formative Assessment)
Gawain 3: KWLS sa pahina 195 Mapa-Kulayan
Pahina 204
Bakatin ang mapa sa isang malinis na papel
(maari ring maghanda na ng mapa). Kulayan
ang mga bansang Asyano na sinakop ng mga
Kanluranin ayon sa mga itinakdang kulay.
Concept Map
Itala sa Concept Map ang mga salitang may
kaugnayan sa imperyalismo at kolonyalismo na
nakapagpabago sa kasaysayan ng mga bansa sa
Timog at Kanlurang Asya.
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
https://en.wikipedia.org/wiki/
File:Immaculate_Conception_Church_Dasmarinas.jpg
Nasakop ng mga Kastila ang Pilipinas sa oob
ng 333 taon. Paano nagawa ng mga Kastila na
masakop ang ating bansa sa matagal na
panahon?
Sa pagdating ni Magellan sa Pilipinas, paano nabago
ang kasaysayan ng mga katutubong Pilipino?
Saan makikita ang nasa larawan? (Dasma.
Bayan)
Paano pinahahalagahan ng mga Pilipino ang
pagbabagong dala ng mga Kastila sa
pananampalataya ng Pilipino?
h. Paglalahat ng aralin Paano tinugunan ng mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya ang pagbabagong dulot ng
kolonyalismo at imperyalismo?
Ano ang naging dahilan at paraan ng
pananakop ng mga kanluranin sa Timog at
Kanlurang Asya?
Ano ang naging papel na ginampanan ng
kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng
Timog at Kanlurang Asya?
i. Pagtataya ng aralin Isulat ang kung ito ay tumutukoy sa
pagbabagong naganap sa mga bansa sa
Timog at Kanlurang Asya X kung hindi.
1. Pagyakap sa Kristiyanismo
2. Pagtulong ng mga Persian sa Ingles
laban sa Portugues
3. Nakilala sa pamilihang
internasyunal ang mga produktong
Asyano
4. Direktang pinamunuan ng mga
Asyano ang kanilang bansa sa
panahon ng pananakop
Essay
5. Sa inyong palagay, ano ang malaking
hamon sa pagbabago at ag-unlad ng mga
bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa
panhon ng ika- 16 hanggang ika- 20 siglo?
Index of Mastery
Tama o Mali
1. Sinakop ng Portugal ang Moluccas dahil
sagana ito sa mga pampalasa
2. Pagkontrol ng kalakalan at pagpasok ng
katolisismo ang naging dahilan ng
pananakop ng mga Portuges sa India
3. Ang kawalan ng pagkakaisa ng mga
estado ang isa sa dahilan kung bakit
madaling nasakop ng mga kanluranin
ang mga bansa sa Asya.
4. Nanatili ang Brahman sa kanyang
katayuang panlipunan
Essay
5. Paano naapektuhan ang pamumuhay ng
mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa
pagdating ng mga kanluranin?
Index of Mastery
Paggawa ng Sanaysay
Sumulat ng isang maikling sanaysay sa papel
tungkol sa papel na ginampanan ng ng
kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng
Timog at Kanlurang Asya. Bumuo ng sariling
pamagat ng sanaysay.
Rubriks
Organisasyon ng mga ideya – 5 puntos
Kaangkupan sa paksa – 5 puntos
Presentasyon – 5 puntos
j. Karagdagang Gawain para sa
Takdang-Aralin at Remediation
Paano nasakop ng mga kanluranin ang
Timog at Silangang Asya?
Paano nakaapekto ang pananakop ng mga
kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya?
Pahina 201-210
Gumawa ng isang Collage sa bond paper na
nagpapakita ng dahilan, paraan at epekto ng
kolonyalismo at imperyalismo.
Ano ang mga nagbago at nanatili sa Timog at
Kanlurang Asya sa panahon ng imperyalismo?
Pahina 290-305
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na tulong
ng aking punongguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?
RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN
KRITERYA 5 4 3 2
Kaalaman sa paksa Higit na
nauunawaan
ang mga paksa.
Ang mga
pangunahing
kaalaman ay
nailahad at
naibigay ang
kahalagahan,
wasto at
magkakaugnay
ang mga
impormasyon
sa kabuuan.
Naunawaan ang
paksa, ang mga
pangunahing
kaalaman ay nailahad
ngunit di wasto ang
ilan, may ilang
impormasyon na di
maliwanag ang
pagkakalahad.
Hindi gaanong naunawaan
ang paksa.Hindi lahat ng
pangunahing kaalaman ay
nailahad, may mga maling
impormasyon at di
naiugnay ang mga ito sa
kabuuang paksa.
Hindi naunawaan
ang paksa. Ang mga
pangunahing
kaalaman ay hindi
nailahad at
natalakay, walang
kaugnayan ang mga
pangunahing
impormasyon sa
kabuuang gawain.
Pinagmulan/Pinanggal
ingan datos
Binatay sa iba’t
ibang saligan
ang mga
kaalaman tulad
ng mga aklat,
pahayagan,
video clips,
interview,
radio at iba pa.
Binatay sa iba’t ibang
saligan ng
impormasyon ngunit
limitado lamang.
Binatay lamang ang saligan
ng impormasyon sa
batayang aklat lamang.
Walang batayang
pinagkunan, at ang
mga impormasyon
ay gawa-gawa
lamang.
Organisasyon Organisado
ang mga paksa
at sa kabuuan
maayos ang
presentasyon
ng gawain ang
pinagsama-
samang ideya
ay malinaw na
naipahayag at
natalakay
gamit ang mga
makabuluhang
graphic
organizer
Organisado ang mga
paksa sa kabuuan at
maayos na
presentasyon ngunit
di –masydong
nagamit nang maayos
ang mga graphic
organizer
Walang interaksyon at
ugnayan sa mga kasapi,
walang malinaw na
presentasyon ng paksa,
may graphic organizer
ngunit hindi nagamit sa
halip ay nagsilbing
palamuti lamang sa pisara.
Di-organisado ang
paksa.Malinaw na
walang preparasyon
ang pangkat.
Presentasyon Maayos ang
paglalahad.
Namumukod-
tangi ang
pamamaraan,
malakas at
malinaw ang
pagsasalita,
sapat para
marinig at
maintindihan
ng lahat.
Maayos ang
paglalahad.May ilang
kinakabahan at
kahinaan ang tinig.
Simple at maikli ang
presentasyon.
Ang paglalahad ay
hindi malinaw,
walang gaanong
preparasyon.

DLL 1-3 THIRD QUARTER MODULE ABOUT BIRTUD

  • 1.
    Grade 1 to12 DAILY LESSON LOG Paaralan: Antas: BAITANG 7 Guro: Asignatura:ARALING PANLIPUNAN Petsa: Markahan: IKATLONG MARKAHAN UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW I. LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16 hanggang ika-20 siglo) B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo) C. Kasanayan sa Pagkatuto Napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng pagbabago, pag- unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika- 20 siglo) AP7TKA-IIIaj-1 Nasusuri ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin sa unang yugto (ika-16 at ika-17 siglo) pagdating nila sa Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-IIIa-1.1 Nabibigyang halaga ang papel ng kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-IIIa-1.2 II. NILALAMAN Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya Papel ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Kasaysayan ng Timog at Kanlurang Asya KAGAMITANG PANTURO A. SANGGUNIAN 1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG pahina 287-290 TG pahina 291-293 TG pahina 291-305 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral LM pahina 193-211 LM pahina 196-200 LM pahina 196-211 3. Mga Pahina sa Teksbuk 1. EASE II Module 6 2. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2008. Pp.268- 332 3. * Kasaysayan ng Daigdig III. 2012. Pp.240- 248 4. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II. 2000. Pp.136-152 1. EASE II Module 6 2. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II. 2000. Pp.136-141 3. * Kasaysayan ng Daigdig III. 2012. Pp.240- 248 4. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2008. Pp.270-287 1. EASE II Module 6-7 2. * Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II. 2000. Pp.141 3. * Kasaysayan ng Daigdig III.2012. Pp.240- 248 4. * Asya: Pagusbong ng Kabihasnan II. 2008. Pp.269- 276,278-288 4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resources o ibang website I. (2009). Philippines History (Yoyoy Villame - Magellan Lyrics). Retrieved October 12, 2016, from https://www.youtube.com/watch?v=oSFqkuMvtRM B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Mapa, Larawan Mapa, Projector, Laptop Mapa,Speaker,Projector,Laptop
  • 2.
    Kolonyali smo at Imperyal ismo III. PAMAMARAAN BalitaanBalita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin Balita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin a. Balik Aral Anu-ano ang pamana ng mmga Asyano sa daigdig? Ano ang nabuong mahalagang tanong sa unang bahagi ng modyul? Ano ang naging dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Hula-Rawan Suriin ang larawan sa ibaba at bumuo ng hinuha gamit ang concept map 1. Ano ang kolonyalismo at imperyalismo? 2. Paano nakatulong sa mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa pananakop ng mga kanluranin? 3. Paano ito nakatulong sa mismong kanluranin na mananakop? Suri-Mapa  Sa loob ng dalawang minuto ay magtala ang limang pangkat ng bansang bumubuo sa Europe at Asya. May pinakamaraming tamang naitala ang syang panalo. Iparinig/Ipanood sa mga mag-aaral ang awitin ni Yoyoy Villame -Magella Ano ang mensahe ng awitin? Paano nabago ang kasaysayan ng Pilipinas sa pagdating ni Magellan? c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa GAWAIN BLG. 2: IMPERYO KO…………i-  Ano ang inyong masasabi mula sa lupaing Map-Suri
  • 3.
    Bagong Aralin TAPATMO SA REHIYON KO! Mula sa dalawang rehiyon sa Asya: Ihilera ang imperyo ayon kinabibilangan nitong rehiyon sa Asya at pagkatapos ay bumuo ng dayad upang mapag- usapan at masuri ang naging sagot. Pamprosesong tanong: 1. Paano nagiging imperyo ang isang maliit na pangkat lamang? 2. Nakaranas ba ang mga bansa sa Asya ng pagahahari ng imperyo bago ang ika-16 hanggang ika-19 na siglo, at sa panahon ng ika-16 hanggang ika-20 siglo? 3. Ano ang naging karanasan ng mga Asyano sa panahon na sila ay pinaghaharian ng imperyo? Ano ang naging kalagayan ng pamumuhay ng mga naghari sa imperyo? 4. Ang imperyo ba ay katulad ng salitang imperyalismo at kolonyalismo? sakop ng Europe at Asya?  Sa paanong paraan nagkaroon ng ugnayan ang mga bansa sa Europe at Asya? Anong bansa ang kinakatawan ng mga sumusunod na bandila? Ano ang bahaging ginampanan nila sa kasaysayan ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya? d. Pagtalakay sa Bagong Konsepto at Pangkatin sa lima ang mga mag-aaral. Pangkatin sa lima ang mga mag-aaral. Pangkatin ang klase sa apat. Isagawa ang
  • 4.
    Timog Kanluran Paglalahat sabagong kasanayan #1 Bawat pangkat ay inaasahang masagutan ang Concept Map Pangkat 1 – Mga Bansang Nanakop at Sinakop na bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa Unang Yugto ng Imperyalismo Pangkat 2 - Dahilan ng Pananakop ng mga Kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya sa Unang Yugto ng Imperyalismo Pangkat 3 - Mga Bansang Nanakop at Sinakop sa Timog at Kanlurang Asya sa Ikalaang Yugto ng Imperyalismo Pangkat 4 - Dahilan ng Pananakop ng mga Kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya sa Ikalawang Yugto ng Imperyalismo Pangkat 5 – Mga pagbabagong naganap sa Timog at Kanlurang Asya sa Panahon ng pananakop Pamprosesong Tanong 1. Sa inyong palagay, makatarungan ba ang ginawa ng mga Kanluranin sa pagsakop ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya? Bakit? Bawat pangkat ay inaasahang masagutan ang Data Retrieval Chart Bansang Nanakop Bansang Sinakop Dahilan ng Pananakop Paraan ng Pananakop Pamprosesong tanong: 1. Bakit medaling nasakop ng mga kanluranin ang Timog at Kanlurang Asya? 2.Magkatulad ba ng pamamaraan sa pagsakop ng mga kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya? pagsasataong nakaatang sa bawat pangkat. Sagutin ang gabay na tanong Ano ang papel na ginampanan ng kanluraning bansa sa kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya? Pangkat 1 – Portugal Pangkat 2 – France Pangkat 3 - England Pangkat 4 – Turkey Pamprosesong Tanong: Ano ang naging kahalagahan sa kasaysayan ng kolonyalismo at imperyalismo sa kasayasayan ng Timog at Kanlurang Asya?
  • 5.
    Kolonyalismo at Imperyalismo 2. Ano anginyong naging damdamin sa ginawang pananakop ng mga kanluranin? 3. Masasabi nyo bang may pagbabagong naganap sa Timog at Kanlurang Asya sa panahon ng kolonyalismo at imperialism? 4. Saang aspeto makikita ang pagbabagong dulot ng kolonyalismo at imperyalismo? Patunayan ang iyong sagot? e. Pagtalakay sa bagong konsepto at paglalahat sa bagong kasanayan #2 f. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa Formative Assessment) Gawain 3: KWLS sa pahina 195 Mapa-Kulayan Pahina 204 Bakatin ang mapa sa isang malinis na papel (maari ring maghanda na ng mapa). Kulayan ang mga bansang Asyano na sinakop ng mga Kanluranin ayon sa mga itinakdang kulay. Concept Map Itala sa Concept Map ang mga salitang may kaugnayan sa imperyalismo at kolonyalismo na nakapagpabago sa kasaysayan ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya. g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- araw na buhay https://en.wikipedia.org/wiki/ File:Immaculate_Conception_Church_Dasmarinas.jpg Nasakop ng mga Kastila ang Pilipinas sa oob ng 333 taon. Paano nagawa ng mga Kastila na masakop ang ating bansa sa matagal na panahon? Sa pagdating ni Magellan sa Pilipinas, paano nabago ang kasaysayan ng mga katutubong Pilipino?
  • 6.
    Saan makikita angnasa larawan? (Dasma. Bayan) Paano pinahahalagahan ng mga Pilipino ang pagbabagong dala ng mga Kastila sa pananampalataya ng Pilipino? h. Paglalahat ng aralin Paano tinugunan ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya ang pagbabagong dulot ng kolonyalismo at imperyalismo? Ano ang naging dahilan at paraan ng pananakop ng mga kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya? Ano ang naging papel na ginampanan ng kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang Asya? i. Pagtataya ng aralin Isulat ang kung ito ay tumutukoy sa pagbabagong naganap sa mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya X kung hindi. 1. Pagyakap sa Kristiyanismo 2. Pagtulong ng mga Persian sa Ingles laban sa Portugues 3. Nakilala sa pamilihang internasyunal ang mga produktong Asyano 4. Direktang pinamunuan ng mga Asyano ang kanilang bansa sa panahon ng pananakop Essay 5. Sa inyong palagay, ano ang malaking hamon sa pagbabago at ag-unlad ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa panhon ng ika- 16 hanggang ika- 20 siglo? Index of Mastery Tama o Mali 1. Sinakop ng Portugal ang Moluccas dahil sagana ito sa mga pampalasa 2. Pagkontrol ng kalakalan at pagpasok ng katolisismo ang naging dahilan ng pananakop ng mga Portuges sa India 3. Ang kawalan ng pagkakaisa ng mga estado ang isa sa dahilan kung bakit madaling nasakop ng mga kanluranin ang mga bansa sa Asya. 4. Nanatili ang Brahman sa kanyang katayuang panlipunan Essay 5. Paano naapektuhan ang pamumuhay ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa pagdating ng mga kanluranin? Index of Mastery Paggawa ng Sanaysay Sumulat ng isang maikling sanaysay sa papel tungkol sa papel na ginampanan ng ng kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang Asya. Bumuo ng sariling pamagat ng sanaysay. Rubriks Organisasyon ng mga ideya – 5 puntos Kaangkupan sa paksa – 5 puntos Presentasyon – 5 puntos j. Karagdagang Gawain para sa Takdang-Aralin at Remediation Paano nasakop ng mga kanluranin ang Timog at Silangang Asya? Paano nakaapekto ang pananakop ng mga kanluranin sa Timog at Kanlurang Asya? Pahina 201-210 Gumawa ng isang Collage sa bond paper na nagpapakita ng dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo at imperyalismo. Ano ang mga nagbago at nanatili sa Timog at Kanlurang Asya sa panahon ng imperyalismo? Pahina 290-305 IV. MGA TALA V. PAGNINILAY
  • 7.
    a. Bilang ngmag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya b. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation c. Nakatulong ba ang remedial? d. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo na nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? f. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyon na tulong ng aking punongguro at superbisor? g. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa guro?
  • 8.
    RUBRIKS PARA SAPANGKATANG GAWAIN KRITERYA 5 4 3 2 Kaalaman sa paksa Higit na nauunawaan ang mga paksa. Ang mga pangunahing kaalaman ay nailahad at naibigay ang kahalagahan, wasto at magkakaugnay ang mga impormasyon sa kabuuan. Naunawaan ang paksa, ang mga pangunahing kaalaman ay nailahad ngunit di wasto ang ilan, may ilang impormasyon na di maliwanag ang pagkakalahad. Hindi gaanong naunawaan ang paksa.Hindi lahat ng pangunahing kaalaman ay nailahad, may mga maling impormasyon at di naiugnay ang mga ito sa kabuuang paksa. Hindi naunawaan ang paksa. Ang mga pangunahing kaalaman ay hindi nailahad at natalakay, walang kaugnayan ang mga pangunahing impormasyon sa kabuuang gawain. Pinagmulan/Pinanggal ingan datos Binatay sa iba’t ibang saligan ang mga kaalaman tulad ng mga aklat, pahayagan, video clips, interview, radio at iba pa. Binatay sa iba’t ibang saligan ng impormasyon ngunit limitado lamang. Binatay lamang ang saligan ng impormasyon sa batayang aklat lamang. Walang batayang pinagkunan, at ang mga impormasyon ay gawa-gawa lamang. Organisasyon Organisado ang mga paksa at sa kabuuan maayos ang presentasyon ng gawain ang pinagsama- samang ideya ay malinaw na naipahayag at natalakay gamit ang mga makabuluhang graphic organizer Organisado ang mga paksa sa kabuuan at maayos na presentasyon ngunit di –masydong nagamit nang maayos ang mga graphic organizer Walang interaksyon at ugnayan sa mga kasapi, walang malinaw na presentasyon ng paksa, may graphic organizer ngunit hindi nagamit sa halip ay nagsilbing palamuti lamang sa pisara. Di-organisado ang paksa.Malinaw na walang preparasyon ang pangkat. Presentasyon Maayos ang paglalahad. Namumukod- tangi ang pamamaraan, malakas at malinaw ang pagsasalita, sapat para marinig at maintindihan ng lahat. Maayos ang paglalahad.May ilang kinakabahan at kahinaan ang tinig. Simple at maikli ang presentasyon. Ang paglalahad ay hindi malinaw, walang gaanong preparasyon.