Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8
(Ikalawang Araw)
Bb. Jenny Rose S. Basa
I. Yunit III Mga Pagpapahalaga at Birtud sa Pakikipagkapwa
Paksa Ang Kagandahang-loob sa Kapwa
Sanggunian Bognot, R. M., et al. (2013). Edukasyon sa Pagpapakatao
(Ikalawang Baitang). Pasig City: Vibal Publishing, Inc.
Kagamitan stationary, sobre, makukulay na papel, kartolina
II. Mga Layunin
A. Mga Kasanayang Pagkatuto
KP1. Nagugunita ang kagandahan-loob na ginawa sa kapwa at mga pangangailangan
nila na natugunan.
KP2. Nasusuri ang mga kadahilanan sa pagpapamalas ng kagandahang-loob sa kapwa.
KP3. Naipaliliwanag na dahil sa paglalayong gawing kaayaaya ang buhay para sa
kapwa at makapagbibigay ng inspirasyon na tularan ng iba, ang paggawa ng
maganda sa kapwa ay ginagawa nang buong-puso, tumutugon sa kagustuhan ng
Diyos na maglingkod sa kapwa nang walang kapalit at may pagsasakrispisyo para
sa kapakanan ng iba.
KP4. Naisasagawa ang mga angkop na kilos na nagpapakita ng kagandahang-loob sa
kapwa.
B. Mga Layunin sa Pagtuturo at Pampagkatuto
1. Naipapahayag ang mabisang kaisipan ng paksang ang kagandahang-loob sa
kapwa gamit ang graphic organizer.
2. Nakatutugon sa mga pangangailangan ng kapwa sa pamamagitan ng iba’t ibang
pamamaraan ng pagtulong.
III. Mga Gawain sa Pagtuturo at Pampagkatuto
A. Pagpapalalim
Tatalakayin ng guro ang paksang paggawa ng mabuti sa kapwa.
Paggawa ng Mabuti sa Kapwa
“Kaligayahan, Kagandahang-loob o Kabutihan at Pagkatao ng Tao”
Kaligayahan
Pakikipagkapwa
Kabutihan o
Kagandahang-loob
Loob
(Inner Self)
Kagandahang-loob
Kagandahang-loob bilang
Ekspresyon ng Magandang
Buhay
 Ang Kagandahang-
loob ay likas sa tao.
 Ang kagandahang-
loob ay pinag-
uugatan ng mabuti.
 Ang kgandahang-
loob ay
ipinamamalas sa iba.
 Ang kagandahang-
loob ay nakasalalay
sa antas ng pag-
unawa kung ano ang
mabuti.
Kahulugan ng
Kagandahang-loob
 Kabutihan =
Kagandahang-loob
 Buti – kaaya-aya;
kaayusan; kabaitan
 Ganda – yumi
 Loob – inner self o
real self
Hangganan ng
Kagandahang-loob
 Transcendent self
 Unconditional Love
B. Pagsasabuhay ng mga Pagkatuto
Panuto: Bilang pagtulong sa mga nasalanta ng bagyong Yolanda, tugunan
ang kanilang mga pangangailangan sa pamamagitan ng pagsulat ng liham na
naglalaman ng iyong pagdamay. Isulat sa isang malinis na stationary na may
kasamang sobre. Tapusin ang gawain sa loob ng limang (5) minuto.
IV. Pagtataya
Panuto: Sa isang buong papel, sagutin ang mga sumusunod na katanungan.
V. Takdang Aralin
Pamagat: “Kagandahang-loob, I-patrol mo!”
Panuto:
1. Sa gawaing ito, kakailanganin ng gadget tulad ng cellphone na may camera o
isang digital camera.
2. Magmasid sa iyong tahanan, paaralan at komunidad ng iba’t ibang mga kilos na
nagpapakita ng paggawa ng kabutihan sa kapwa.
3. Kuhanan ng larawan ang iyong makikitang paggawa ng kabutihan sa kapwa.
4. Maging malikhain at lagyan ng caption ang iyong nakuhang larawan.
5. I-print ang nakuhang larawan ng may kasamang caption at ipasa sa guro.
6. Para sa kapagdagang puntos, i-upload sa iyong Facebook account (group page ng
klase) ang iyong nakuhang larawan.
Pamantayan sa Takdang Aralin – Kagandahang-loob, I-patrol mo!
Pamantayan Puntos
Malinaw na naipapakita sa larawan ang
paggawa ng kabutihan sa kapwa
35%
Orihinalidad at pagiging malikhain 35%
Impact sa mga susuri ng larawan 30%
Kabuuan 100%
Ano ang ugnayan ng loob, kabutihan o kagandahang-loob, pakikipagkapwa at
kaligayahan?

Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 ikalawang araw

  • 1.
    Banghay Aralin saEdukasyon sa Pagpapakatao 8 (Ikalawang Araw) Bb. Jenny Rose S. Basa I. Yunit III Mga Pagpapahalaga at Birtud sa Pakikipagkapwa Paksa Ang Kagandahang-loob sa Kapwa Sanggunian Bognot, R. M., et al. (2013). Edukasyon sa Pagpapakatao (Ikalawang Baitang). Pasig City: Vibal Publishing, Inc. Kagamitan stationary, sobre, makukulay na papel, kartolina II. Mga Layunin A. Mga Kasanayang Pagkatuto KP1. Nagugunita ang kagandahan-loob na ginawa sa kapwa at mga pangangailangan nila na natugunan. KP2. Nasusuri ang mga kadahilanan sa pagpapamalas ng kagandahang-loob sa kapwa. KP3. Naipaliliwanag na dahil sa paglalayong gawing kaayaaya ang buhay para sa kapwa at makapagbibigay ng inspirasyon na tularan ng iba, ang paggawa ng maganda sa kapwa ay ginagawa nang buong-puso, tumutugon sa kagustuhan ng Diyos na maglingkod sa kapwa nang walang kapalit at may pagsasakrispisyo para sa kapakanan ng iba. KP4. Naisasagawa ang mga angkop na kilos na nagpapakita ng kagandahang-loob sa kapwa. B. Mga Layunin sa Pagtuturo at Pampagkatuto 1. Naipapahayag ang mabisang kaisipan ng paksang ang kagandahang-loob sa kapwa gamit ang graphic organizer. 2. Nakatutugon sa mga pangangailangan ng kapwa sa pamamagitan ng iba’t ibang pamamaraan ng pagtulong.
  • 2.
    III. Mga Gawainsa Pagtuturo at Pampagkatuto A. Pagpapalalim Tatalakayin ng guro ang paksang paggawa ng mabuti sa kapwa. Paggawa ng Mabuti sa Kapwa “Kaligayahan, Kagandahang-loob o Kabutihan at Pagkatao ng Tao” Kaligayahan Pakikipagkapwa Kabutihan o Kagandahang-loob Loob (Inner Self) Kagandahang-loob Kagandahang-loob bilang Ekspresyon ng Magandang Buhay  Ang Kagandahang- loob ay likas sa tao.  Ang kagandahang- loob ay pinag- uugatan ng mabuti.  Ang kgandahang- loob ay ipinamamalas sa iba.  Ang kagandahang- loob ay nakasalalay sa antas ng pag- unawa kung ano ang mabuti. Kahulugan ng Kagandahang-loob  Kabutihan = Kagandahang-loob  Buti – kaaya-aya; kaayusan; kabaitan  Ganda – yumi  Loob – inner self o real self Hangganan ng Kagandahang-loob  Transcendent self  Unconditional Love
  • 3.
    B. Pagsasabuhay ngmga Pagkatuto Panuto: Bilang pagtulong sa mga nasalanta ng bagyong Yolanda, tugunan ang kanilang mga pangangailangan sa pamamagitan ng pagsulat ng liham na naglalaman ng iyong pagdamay. Isulat sa isang malinis na stationary na may kasamang sobre. Tapusin ang gawain sa loob ng limang (5) minuto. IV. Pagtataya Panuto: Sa isang buong papel, sagutin ang mga sumusunod na katanungan. V. Takdang Aralin Pamagat: “Kagandahang-loob, I-patrol mo!” Panuto: 1. Sa gawaing ito, kakailanganin ng gadget tulad ng cellphone na may camera o isang digital camera. 2. Magmasid sa iyong tahanan, paaralan at komunidad ng iba’t ibang mga kilos na nagpapakita ng paggawa ng kabutihan sa kapwa. 3. Kuhanan ng larawan ang iyong makikitang paggawa ng kabutihan sa kapwa. 4. Maging malikhain at lagyan ng caption ang iyong nakuhang larawan. 5. I-print ang nakuhang larawan ng may kasamang caption at ipasa sa guro. 6. Para sa kapagdagang puntos, i-upload sa iyong Facebook account (group page ng klase) ang iyong nakuhang larawan. Pamantayan sa Takdang Aralin – Kagandahang-loob, I-patrol mo! Pamantayan Puntos Malinaw na naipapakita sa larawan ang paggawa ng kabutihan sa kapwa 35% Orihinalidad at pagiging malikhain 35% Impact sa mga susuri ng larawan 30% Kabuuan 100% Ano ang ugnayan ng loob, kabutihan o kagandahang-loob, pakikipagkapwa at kaligayahan?