1. GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
School: PULONG BULI ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: II
Teacher: CHELSEA S. RISMAL Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
Teaching Dates and
Time: MAY 01 – 05, 2023 ( WEEK 1 ) Quarter: 4TH Quarter
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. LAYUNIN Naiisa-isa ang mga
serbisyong ibinibigay ng
pamilya, paaralan ;
Naiisa-isa ang mga
serbisyong
ibinibigay ng
pamahalaang
barangay,
pamilihan;
Naiisa-isa ang
mga
serbisyong
ibinibigay ng
simbahan o
mosque; at
sentrong
pangkalusugan
Nailalarawan/nailalaha
d kung paano
tumutugon ang mga
serbisyo sa mga
pangangailangan ng
tao at komunidad.
Nahihihinuha mula sa serbisyong ito ang mga karapatan
ng tao.
A. Pamantayang
Pangnilalaman
naipamamalas ang
pagpapahalaga sa
kagalingang pansibiko
bilang pakikibahagi sa mga
layunin ng sariling
komunidad
naipamamalas ang pagpapahalaga sa kagalingang
pansibiko bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling
komunidad
naipamamalas ang pagpapahalaga sa kagalingang
pansibiko bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling
komunidad
B. Pamantayan sa
Pagganap
nakapahahalagahan ang
mga paglilingkod ng
komunidad sa sariling pag-
unlad at nakakagawa ng
makakayanang hakbangin
bilang pakikibahagi sa mga
layunin ng sariling
komunidad
nakapahahalagahan ang mga paglilingkod ng komunidad sa
sariling pag-unlad at nakakagawa ng makakayanang hakbangin
bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad
nakapahahalagahan ang mga paglilingkod ng komunidad
sa sariling pag-unlad at nakakagawa ng makakayanang
hakbangin bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling
komunidad
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto.
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
Natatalakay ang
kahalagahan ng mga
paglilingkod/ serbisyo ng
komunidad upang
matugunan ang
pangangailangan ng mga
kasapi sa komunidad.
AP2PKK-IVa-1
Natutukoy ang iba pang
tao na naglilingkod at ang
kanilang kahalagahan sa
komunidad (e.g. guro,
pulis, brgy. tanod,
Natatalakay ang kahalagahan ng mga paglilingkod/serbisyo
ng komunidad upang matugunan ang pangangailangan ng
mga kasapi sa komunkidad
AP2PKK-IVa-1
Natutukoy ang iba pang tao na naglilingkod at ang kanilang
kahalagahan sa komunidad (e.g. guro, pulis, brgy. tanod,
bumbero, nars, duktor, tagakolekta ng basura, kartero,
karpintero, tubero, atbp.)
AP2PKK-IVa-2
Naiuugnay ang pagbibigay serbisyo/ paglilingkod ng
komunidad sa karapatan ng bawat kasapi sa komunidad.
3.1 Nasasabi na ang bawat kasapi ay may karapatan na
mabigyan ng paglilingkod/ serbisyo mula sa komunidad
3.2 Nakapagbibigay halimbawa ng pagtupad at hindi
pagtupad ng karapatan ng bawat kasapi mula sa mga
serbisyo ng komunidad
3.3 Naipaliliwanag ang epekto ng pagbigay serbisyo at di
pagbigay serbisyo sa buhay ng tao at komunidad
AP2PKK-IVb-d-3
2. bumbero, nars, duktor,
tagakolekta ng basura,
kartero, karpintero,
tubero, atbp.)
AP2PKK-IVa-2
II. NILALAMAN Paksang Aralin: Serbisyong
Totoo
Paksang Aralin:Serbisyong Totoo Paksang Aralin : Serbisyong Totoo
III. KAGAMITANG
PANTURO
Kto12 C.G p.27 Kto12 C.G p.25-26 Kto12 C.G p.25-26 Kto12 C.G p.25-26
A.Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng
Guro
63-65 63-65 63-65 63-65
2.Mga pahina sa
Kagamitang Pang Mag-aaral
216-221
216-221 216-221 216-221
3.Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
lapis, ruler, krayola, aklat,
Modyul 7, Aralin 7.1,
metastrips
lapis, ruler, krayola, aklat,
Modyul 7, Aralin 7.1,
metastrips
lapis, ruler, krayola, aklat, Modyul
7, Aralin 7.1, metastrips
lapis, ruler, krayola, aklat,
Modyul 7, Aralin 7.1, metastrips
lapis, ruler, krayola,
aklat, Modyul 7, Aralin
7.1, metastrips
A. Iba pang
Kagamitang
Panturo
Laptap laptap laptap laptap laptap
IV.PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
nakaraangaralin at
/ o pagsisimula ng
bagong aralin
Magpakita ang larawan ng
paaralan at pamilya. Pag-
usapan ang serbisyong
ibinibigay ng bawat isa sa
komunidad.
2. Iugnay sa araling
tatalakayin
Itanong:
Ano –ano
angmgaserbisyong
ibinibigay ng pamahalaang
barangay at pamilihan?
2. Pag-usapan ang mga
sagot ng bata.
3. Iugnay sa araling
tatalakayin.
Itanong:
Ano –ano ang mga serbisyong
ibinibigay ng pamahalaang
simbahan o mosque at sentrong
pangkalusugan?
2. Pag-usapan ang mga sagot ng
bata.
3. Iugnay sa araling tatalakayin.
Pagpapakita ng larawan ng iba’t
ibang serbisyo na naibibigay sa
inyong komunidad.
Itanong: Sinu-sino ang mga
taong nagbibigay serbisyo sa
komunidad? Anu-anong mga
serbisyo ang ibinibigay nila sa
komunidad?
Itanong:
Ano –ano ang mga
serbisyong ibinibigay sa
ating komunidad?
2. Pag-usapan ang mga
sagotng bata.
3. Iugnay sa araling
tatalakayin
3. B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
Ipasagot ang mga tanong
na nasa Alamin Mo ng
Modyul 7.1,
Ano-ano ang serbisyong
ibinibigay ng mga bumubuo
ng komunidad para
matugunan ang
pangunahing pangangailan
ng tao?
Basahin ang usapan sa
pahina 216-218 sa LM
Ano-ano ang alam mong
serbisyo sa iyong
komunidad ng
pamahalaang barangay at
pamilihan?
Magbigay ng halimbawa.
Ano-ano ang alam mong serbisyo
sa iyong komunidad ng simbahan
o mosque at sentrong
pangkalusugan?
Magbigay ng halimbawa.
.
Itala ang limang paraan kung
paano mabibigyang halaga ang
mga taong nagbibigay serbisyo
sa inyong komunidad.
Ano-ano ang alam
mong serbisyo sa iyong
komunidad?
Magbigay ng
halimbawa.
C.Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
Ano-ano ang serbisyong
ibinibigay ng mga bumubuo
ng komunidad para
matugunan ang
pangunahing pangangailan
ng tao?
Ipabasa muli ang usapan sa
pahina 216-218 ng LM
Basahin:Ipabasa muli ang usapan
sa pahina 216-218 ng LM
Basahin: Ipabasa muli ang
usapan sa pahina 216-218 ng
LM
Ipabasa muli ang
usapan sa pahina 216-
218 ng LM
D.Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
Basahin ang usapan sa
pahina 216-218 sa LM
Serbisyong Totoo
1. Ano-anong serbisyo sa
komunidad ang sinasabi sa
usapan?
2. Bilang isang bata, paano
mo pahahalagahan ang
mga nabanggit na serbisyo
sa komunidad? Ilarawan
ang sagot.
3. Ano pang serbisyo ng
mga bumubuo sa
komunidad ang
nararanasan mo na hindi
nabanggit sa usapan? Isa-
isahin ito.
1. Ano-anong serbisyo sa
komunidad ang sinasabi sa
usapan?
2. Bilang isang bata, paano mo
pahahalagahan ang mga
nabanggit na serbisyo sa
komunidad? Ilarawan ang sagot.
3. Ano pang serbisyo ng mga
bumubuo sa komunidad ang
nararanasan mo na hindi
nabanggit sa usapan? Isa-isahin
ito.
Itanong:
Sagutin ang mga sumusunod na
tanong:
1.Sinu-sino ang mga taong
nagbibigay ng serbisyo sa ating
komunidad?
2.Anu-ano ang mga serbisyong
ibinibigay nila sa atin?
3.Ano ang mahalagang
naidudulot ng mga taong
nagbibigay ng serbisyo sa
komunidad?
4.Anu-ano ang mga maaaring
mangyari kung hindi nila
matutugunan ang mga serbisyo
sa komunidad?
5.Anong gusto mo sa iyong
paglaki? Bakit?
Basahin ang usapan sa
pahina 216-218 sa LM
Serbisyong Totoo
1. 2.
3. 4.
5.
4. D.Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Isagawa:
Pumili ng isa o dalawang
paglilingkod/ serbisyo sa
paaralan at pamilya na
tumutugon sa
pangangailangan ng mga
kasapi ng ating barangay.I-
role play ito.
Isagawa:
Pumili ng isa o dalawang
paglilingkod/ serbisyo sa
barangay at pamilihan na
tumutugon sa
pangangailangan ng mga
kasapi ng ating barangay.I-
role play ito.
Isagawa:
Pumili ng isa o dalawang
paglilingkod/ serbisyo sa na
tumutugon sasimbahan o mosque
na tumutugon sa pangangailangan
ng mga kasapi ng ating barangay.I-
role play ito.
Isagawa:
Magpakita ng mga larawan ng
mga taong nagbibigay ng
serbisyo sa komunidad sa itaas
at sabihin kung anong serbisyo
ang kanilang ibinibigay sa ibaba
nito
Paano mo maipapakita ang
pagpapahalaga sa mga taong
nagbibigay ng serbisyo sa
komunidad?
Isagawa:
Isa-isahin ang mga
karapatan ng tao mula
sa serbisyong
nakakamit nila sa
komunidad. Isulat ito sa
loob ng kahon at iulat
sa klase.
5. E.Paglinang sa kabihasaan
( Leads to Formative
Assessment )
Isagawa:
Ipabasa muli sa mga bata
ang usapan at pagkatapos
ay pasagutan ang mga
tanong na inihanda ng guro
sa talakayan.
Sagutin ang mga
sumusunod na tanong:
1. Ano-anong serbisyo sa
komunidad ang sinasabi sa
usapan?
2. Bilang isang bata, paano
mo pahahalagahan ang
mga nabanggit na serbisyo
sa komunidad? Ilarawan
ang sagot.
3. Ano pang serbisyo ng
mga bumubuo sa
komunidad ang
nararanasan mo na hindi
nabanggit sa usapan? Isa-
isahin ito
Isagawa:
Gamit ang semantic
webbing , isulat sa bilog
ang mga serbisyo na
naibibigay ng
A.pamahalaang barangay
B. pamilihan sa
ating komunidad at isulat
sa gitna ang pangalan ng
inyong komunidad .
Isagawa:
Gamit ang semantic webbing ,
isulat sa bilog ang mga serbisyo na
naibibigay ng
A.simbahan o mosque
B.sentrong pangkalusugan sa
ating komunidad at isulat sa gitna
ang pangalan ng inyong
komunidad .
Isulat ang mga paraan kung
paano tumutugon ang mga
serbisyo sa mga
pangangailangan ng tao at
komunidad . Hal:
Sagutan ang mga
sumusunod na mga
tanong:
1.Kung naglilingkod
nang mahusay ang
isang pinuno ng ating
komunidad ,ano ang
magiging bunga nito sa
inyong kinabukasan ?
2.Bakit hindi dapat
magpabaya at
maglingkod nang
maayos ang mga lider
ng ating pamayanan??
Ipaliwanag ang iyong
sagot.
3.Paano mo
mapapahalagahan ang
serbisyong ibinibigay sa
atin ng ng ating
komunidad?
F.Paglalapat ng aralin sa
pang araw-araw na buhay
A. Pangkatang gawain:
1. Maghanda ang bawat
pangkat ng malapad na
papel at krayola.
2. Iguhit ang mga taong
kilala nila sa komunidad na
nagbibigay ng serbisyo.
Kulayan.Hal:
Prinsipal
Guro
Librarian
Dyanitor
3. Magtulong-tulong ang
A. Pangkatang gawain:
1. Maghanda ang bawat
pangkat ng malapad na
papel at krayola.
2. Iguhit ang mga taong
kilala nila sa komunidad na
nagbibigay ng serbisyo.
Kulayan.Hal:
Kapitan ng Barangay
Mga Kagawad
Barangay Tanod
Magsasaka
Barbero
A. Pangkatang gawain:
1. Maghanda ang bawat pangkat
ng malapad na papel at krayola.
2. Iguhit ang mga taong kilala nila
sa komunidad na nagbibigay ng
serbisyo. Kulayan.Hal:
Doktor
Nars
Barangay Health Worker
3. Magtulong-tulong ang bawat
kasapi ng pangkat sa paggawa ng
liham pasasalamat bilang
pagpapahalaga sa kanilang
Hatiin sa apat na pangkat ang
klase. Bubuuin ng bawat
pangkat ang puzzle na ibibigay
ng guro. Pagkatapos, tutukuyin
nila kung sino ang taong
nagbibigay ng serbisyo at ano
ang serbisyong ibinibigay nila.
Bakit kailangang pahalagahan
ang mga serbisyong ibinibigay sa
ating komunidad? Ano ang
magiging bunga ng
pagpapahalaga sa mga
serbisyong ating tinatamasa sa
Gumawa ng poster na
nagpapakita ng mga
karapatang tinatamasa
mula sa serbisyo sa
komunidad.
6. bawat kasapi ng pangkat sa
paggawa ng liham
pasasalamat bilang
pagpapahalaga sa kanilang
serbisyo.
4. Tingnan sa kahon ang
iguguhit ng pangkat at
kanilang pasasalamatan.
Tindera
Bumbero
3. Magtulong-tulong ang
bawat kasapi ng pangkat
sa paggawa ng liham
pasasalamat bilang
pagpapahalaga sa kanilang
serbisyo.
4. Tingnan sa kahon ang
iguguhit ng pangkat at
kanilang pasasalamatan.
serbisyo.
4. Tingnan sa kahon ang iguguhit
ng pangkat at kanilang
pasasalamatan.
ngayon?
Hatiin sa apat na pangkat ang
klase. Bubuuin ng bawat
pangkat ang puzzle na ibibigay
ng guro. Pagkatapos, tutukuyin
nila kung sino ang taong
nagbibigay ng serbisyo at ano
ang serbisyong ibinibigay
nila.AAnyong -lupa
Anyong -lupa
nyong -lupa
G.Paglalahat ng Aralin Ating Tandaan:
Maraming serbisyo ang
ginagawa ng komunidad
upang matugunan ang
pangunahing
pangangailangan ng
mamamayan. Ilan sa mga
ito ay:
1. Pagpapagawa ng patubig
upang magkaroon ng
mabuting ani ang mga
magsasaka.
2.Pagtatayo ng Pamilihang
Pangbarangay
Pagtatayo ng Health Center
3.Pagtatalaga ng mga
Barangay Pulis o Barangay
Tanod upang mapanatili
ang kaligtasan ng bawat
isa.
4. Pagtatayo ng mga
paaralan at pagbibigay ng
libreng edukasyon sa
elementarya at sekundarya
5. Pagpapagawa at
pagsasa-ayos ng mga
kalsada at tulay
6. Pagpapaganda at
Muling basahin ang Ating
Tandaan sa pahina 220-
221
Basahin ang Ating Tandaan sa
pahina 220-221
Basahin ang Ating Tandaan sa
pahina 220-221
Sinu-sino ang mga taong
nagbibigay serbisyo sa
komunidad? Anu-ano ang mga
serbisyong kanilang ibinibigay sa
komundad?
Basahin ang Ating
Tandaan sa pahina 220-
221
7. paglilinis ng parke at
pasyalang pampubliko.
H.Pagtataya ng Aralin
Kopyahin ang talahanayan
sa ibaba at itala dito ang
mga bumubuo sa
komunidad. Sa katapat nito
ay isulat ang serbisyong
ibinibigay nila sa
mamamayan
Bumubuo
sa
Komunida
d
Serbisyon
g
Ibinibigay
1.prinsipal
2.guro
3.
magulang
Kopyahin ang talahanayan
sa ibaba at itala dito ang
mga bumubuo sa
komunidad. Sa katapat
nito ay isulat ang
serbisyong ibinibigay nila
sa mamamayan
Bumubuo
sa
Komunida
d
Serbisyon
g
Ibinibigay
1.kapitan
2.kagawad
3.tindera
Kopyahin ang talahanayan sa
ibaba at itala dito ang mga
bumubuo sa komunidad. Sa
katapat nito ay isulat ang
serbisyong ibinibigay nila sa
mamamayan
Bumubuo sa
Komunidad
Serbisyong
Ibinibigay
1.doktor
2. pari
3. barangay
health worker
Mag-isip ng limang
pangungusap na naaangkop sa
pagtugon ng mga serbisyo sa
mga pangangailangan ng tao sa
komunidad. Isulat ito sa loob ng
kahon.
Itala ang mga karapatan
ng bata na tinutugunan
ng mga serbisyong
ibinibigay sa
komunidad.
I.Karagdagang Gawain para
sa takdang- aralin at
remediation
Takdang Aralin
Gumawa ng crescent
organizer kung saan
nakasulat ang mga
Takdang –Aralin
Gumawa ng crescent
organizer kung saan
nakasulat ang mga
Takdang –Aralin
Magsagawa ng isang panayam
tungkol sa mga serbisyong
ibinibigay ng pamilihan, simbahan
Ipatanong sa magulang ang
sumusunod:
Magdala ng larawan ng mga
taong nagbibigay serbisyo sa
Takdang Aralin
Magsagawa ng isang
panayam tungkol sa
mga karapatang
Mga
Karapatan
1.
2.
Mga
Karapatan
3.
4.
8. serbisyong naibibigay ng
pamilya at paaralan sa
bilog at isulat sa loob ng
crescent ang
pagpapahalagang iyong
gagawin sa mga serbisyong
ito.
serbisyong naibibigay ng
barangay at pamilihan sa
bilog at isulat sa loob ng
crescent ang
pagpapahalagang iyong
gagawin sa mga serbisyong
ito.
o mosque at sentrong
pangkalusugan na tumutugon sa
pangangailangan ng mga kasapi ng
ating komunidad.
inyong barangay. Ibabahagi sa
klase bukas.
tinatamasa ng mga
kasapi ng ating
komunidad mula sa
serbisyong ibinibigay
nito.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aara
na
nangangailangan ng
iba pang gawain
para sa
remediation
C. Nakatulong ba
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy
sa remediation.
9. Prepared By: Checked By:
CHELSEA S. RISMAL AILEEN A. GARCIA
Teacher II School Principal I
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos ?Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan
na solusyon sa
tulong ng aking
punong guro at
suberbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?