MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 10
Baitang: Ika-10 Baitang (Grade 10) Petsa: Abril 01, 2023
Seksyon: Freesia Oras: 11:00 am–12:00pm
I. LAYUNIN
a. Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa kahalagahan ng
pagkamamamayan at pakikilahok sa mga gawaing pansibiko tungo sa
pagkakaroon ng pamayanan at bansang maunlad, mapayapa at may pagkakaisa.
b. Pamantayan sa Pagganap
Ang mag-aaral ay nakagagawa ng pananaliksik tungkol sa kalagayan ng
pakikilahok sa mga gawaing pansibiko at politikal ng mga mamamayan sa
kanilang pamayanan.
c. Pamantayan sa Pagkatuto
Ang mga mag-aaral ay naipaliliwanag ang kahalagahan ng aktibong
pagmamamayan. (AP10Q4MELC1)
Mga Tiyak na Layunin
Pagkatapos ng isang oras na talakayan ang mag-aaral sa ika-10 baitang ay
inaasahang;
1. Nalalaman ang konsepto at katuturan ng pagkamamamayan sa panahon ng
kabihasnang griyego at sa kasalukuyan.
2. Natutukoy kung sino ang itinuturing na mamamayan ayon sa Artikulo IV ng
Saligang Batas 1987 ng Pilipinas.
3. Nabibigyang halaga ang mga konsepto ng pagkamamamayan.
II. NILALAMAN
a. Aralin: Pagkamamamayan: Konsepto at Katuturan
b. Paksa: Konsepto at Katuturan ng Pagkamamamayan
III. KAGAMITAN PAMPAGKATUTO
a. Sanggunian: Kontemporaryong Isyu- Modyul para sa mga Mag-
Aaral.
b. Iba pang Kagamitang Panturo: Speaker, visual aids, yeso, pisara,
PowerPoint presentation
Republic of the
Philippines
Department of
Education
MIMAROPA REGION
Schools Division of
Palawan
ABORLAN
NATIONAL HIGH
SCHOOL
Brgy. Gogognan,
Aborlan, Palawan
IV. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panimula
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
a.1 Panalangin
Magsitayo ang lahat, maaari bang
simulan natin ang araw na ito para
sa isang maikling panalangin?
Giezel, maaari mo bang pangunahan
ang pagdarasal?
a.2 Pagbati
Magandang umaga mga kabataang
Pilipino!
Kamusta ang araw ninyo?
Kung ganon ay masaya akong
malaman ito.
a.3 Pagtatala ng Liban
Mayroon bang lumiban sa ating
klase ngayong araw?
Magaling! natutuwa ako sapagkat
kayo ay palaging kompleto.
(Ang mga mag-aaral ay magsisitayo upang
manalangin)
Magandang umaga rin po!
Mabuti po!
Wala po, ang lahat po ay naririto.
B. Balik- Aral
Gawain ng Guro Gwain ng Mag-aaral
Bago tayo dumako sa panibagong aralin,
tayo muna ay magbabalik tanaw patungkol
sa nakaraan nating pinag aralan.
Patungkol nga ba saan ang ating huling
tinalakay? Jevin?
Tama!
Ano ang SOGIE Bill?
Rhiana?
Ma’am, patungkol po sa pangatlong hakbang
tungo sa pagtanggap at paggalang sa
kasarian: Ang SOGIE Bill at Politikal na
Paglahok ng LGBT
Ang SOGIE Bill o (Sexual Orientation and
Gender Identity and Expression) Equality
Bill, na kilala rin bilang Anti-Discrimination
Bill (ADB), ay naglalayong maiwasan ang
Magaling!
Mahusay! Sino pa ang may karagdagan
patungkol sa ating nakaraang tinalakay?
Michelle?
Magaling!
Mahusay! tunay nga na marami kayong
natutunan sa ating nakaraang talakayan.
Mayroon pa ba kayong katanungan?
Klaro na ba?
anomang anyo ng diskriminasyon batay sa
sexual orientation and gender identity or
expression ng isang tao.
Tinalakay rin po natin ang kauna-unahang
transgender na nagwagi sa Eleksiyon 2016
bilang kongresista ng unang distrito ng
lalawigan ng Bataan at siya po ay si
Geraldine Roman.
Wala na po.
Opo!
C. Pagganyak
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Ngayon tayo ay dadako na sa ating bagong
aralin. Pero bago ang lahat nais ko munang
pakinggan ninyo ang aking inihandang
awiting pinamagatang “Ako’y Isang
Mabuting Pilipino” ni Noel Cabanagon
(Ipaparinig ng guro ang awitin)
Tungkol saan ang awitin?
Base sa kanta na ating pinakinggan, anu-ano
ang tungkulin natin sa ating lipunan?
Mahusay!
Sa palagay ninyo, ano ang ating tatalakayin
ngayon araw?
(Pakingan/aawitin ang “Ako’y Isang
Mabuting Pilipino”)
Ito po ay patungkol sa pagkamamamayan.
Tungkulin nating alagaan ang kalikasan at
sumunod sa batas ng ating bansa.
Tungkulin ng mamamayan.
Ito po ay patungkol sa konsepto at
Tama, sino pa ang may ibang kasagutan?
Tumpak!
Ang ating bagong paksa ngayong araw ay
patungkol sa konsepto at katuturan ng
pagkamamamayan.
katuturan ng pagkamamamayan.
D. Paglalahad ng Bagong Aralin
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Ang tatalakayin natin ngayon ay patungkol
sa “Konsepto at Katuturan ng
Pagkamamamayan”
E. Paglalahad ng Layunin
Mga Layunin
Pagkatapos ng ating talakayan na ito, nais kung matutunan ninyo ang mga ito, maaaari
bang basahin ito ng sabay-sabay?
1. Nalalaman ang konsepto at katuturan ng pagkamamamayan sa panahon ng
Kabihasnang Griyego at sa kasalukuyan.
2. Natutukoy kung sinu-sino ang itinuturing na mamamayang Pilipino ayon sa
Artikulo IV ng Saligang Batas ng 1987 ng Pilipinas.
3. Nabibigyang-halaga ang mga konsepto ng pagkamamamayan.
2. Panlinang na Aralin
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Bago tayo magpatuloy may katanungan ako
para sa inyo.
Naniniwala ka ba na ikaw ay isang
Pilipino?
May katibayan ka ba na ikaw ay Pilipino?
Paano?
Kung ikaw ay Pilipino, maasasabi mo bang
ikaw ay mamamayan ng Pilipinas?
Ano ang konsepto ng pagkamamamayan?
Daniel?
Opo.
Opo! Ang aking mga magulang ay mga
Pilipino at ako ay ipinanganak sa Pilipinas.
Opo!
(Ang mga mag-aaral ay magtataasan ng
kamay)
Ang konsepto ng pagkamamamayan
(citizenship) o ang kalagayan o katayuan ng
isang tao bilang miyembro ng isang
pamayanan o estado ay maaaring iugat sa
kasaysayan ng daigdig. Tinatayang panahon
Napakahusay ng iyong kasagutan!
Ano naman ang tawag sa mga lungsod-
estado sa kabihasnang griyego?
Erianne?
Mahusay!
Ano pa?
Miles?
Magaling!
Sa kasalukuyan, paano tinitingnan ang
pagkamamamayan ng isang indibidwal?
Cloud?
Tumpak!
Ano pa?
Tama!
Ano naman ang pagpapakahulugan ni
Murray Clark Havens (1981) sa konsepto
ng pagkamamamayan?
Pakibasa, Kenneth.
ng kabihasnang Griyego umusbong ang
konsepto ng citizen. Ang kabihasnang
Griyego ay binubuo ng mga lungsod-estado.
Ito po ay tinatawag na Polis, na kung saan
ito ay isang lipunan na binubuo ng mga
taong may iisang pagkakakilanlan o isang
mithiin at sila po ay tinatawag na
mamamayan o citizen.
Isa po sa tungkulin nila ay kailangan nilang
isipin ang kalagayan ng estado, kung saan
hindi lamang sarili nito ang iniisip maging
ang kalagayan ng kanyang estado. Sunod po
sa tungkulin nila bilang mamamayan, sila
po ay inaasahang makilahok sa gawain ng
polis, tulad ng paglahok sa pampublikong
asembleya o paglilitis.
Sa kasalukuyan, tinitingnan natin ang
pagkamamamayan bilang isang Ligal na
kalagayan ng isang indibiduwal sa isang
nasyon-estado.
(Ang mga mag-aaral ay magtataasan ng
kamay)
Ang pagkamamamayan o citizenship ay
nangangahulugan ng pagiging kasapi o
miyembro ng isang bansa ayon sa itinakda
ng batas. Hindi lahat ng naninirahan sa
isang bansa ay mamamamayan nito, dahil
may mga dayuhang nakatira na hindi
kasapi rito.
(Ang mga mag-aaral ay magtataasan ng
kamay)
Ang pagkamamamayan o citizenship ay
ugnayan ng isang indibiduwal sa isang
estado at kabilang siya bilang isang citizen,
siya ay ginagawaran ng karapatan at
tungkulin.
Salamat!
Ano naman ang tinutukoy na Saligang
Batas ng 1987 ng Pilipinas?
Chadie?
Mahusay!
Upang malaman ang mga pamantayang ito
ay magkakaroon tayo ng maikling gawain.
Pangkatang Gawain
Gawain 1:
Panuto: Ipangkat ang klase sa limang
grupo, ang bawat pangkat ay kailangang
pumili ng kinatawan na pipili ng envelope
kung saan nakasulat sa loob ang mga
pamantayan o seksyon na nakasaad sa
Artikulo VI, at kung anong pamantayan
ang nabunot. Iulat ito sa klase at bigyang
halimbawa ayon sa sariling pagkaunawa.
Ang bawat pangkat ay lalapatan natin ng
pangalan base sa nakalagay sa envelope.
Mga
Batayan
5 3 1
Nilalaman Naibibigay ng
buong husay
ang hinihinging
impormasyon
May kaunting
kakulangan sa
nilalaman ng
hinihinging
impormasyon
Maraming
kakulangan sa
nilalaman ng
hinihinging
impormasyon
Presentasyon Mahusay na
naiulat at
naipaliwanag
ang itinakdang
gawain
Naiulat at
naipaliwanag
ang itinakdang
gawain
Di-gaanong
naipaliwanag
ang itinakdang
gawain
Kooperasyon Naipapamalas
ng buong
miyembro ang
pagkakaisa sa
paggawa.
Naipapamalas
ang halos lahat
ng miyembro
ang pagkakaisa
sa paggawa
Naipamalas ang
pagkakaisa ng
iilang miyembro
sa paggawa
Takdang oras Natapos ang
gawain nang
buong husay sa
loob ng
itinakdang oras
Natapos ang
pangkatang
gawain ngunit
lumampas sa
takdang oras
Di natapos ang
pangkatang
gawain sa
itinakdang oras
Gawin ito sa loob ng 5 minuto.
Sa Pilipinas, ang pagkamamamayan ay
may mga batayan at ito ay nakapaloob sa
Saligang Batas ng Pilipinas, dito rin
nakapaloob ang tungkulin at karapatan ng
bawat mamamayang Pilipino.
(Ang mga mag-aaral ay magtataasan ng
kamay)
Ang Saligang Batas ng 1987 ng Pilipinas po
ay ang pinakamataas na batas ng isang
bansa at nakasulat dito ang mahahalagang
batas na dapat sundin ng bawat
mamamayan.
MGA PAMANTAYAN:
SEKSYON 1
Ang sumusunod ay mamamayan ng
Pilipinas:
(1) Ang mamamayan ng Pilipinas sa
panahon ng pagpapatibay ng Saligang Batas
na ito;
(2) Ang mga ama o ina ay mamamayan ng
Pilipinas;
(3) Ang mga isinilang bago sumapit ang
Enero 17,1973 na ang ina ay Pilipino na
pumili ng pagkamamamayang Pilipino
pagsapit ng karampatang gulang.
(4) Ang nagging mamamayan ayon sa batas.
SEKSYON 2
Ang katutubong inianak na mamamayan ay
yaong mamamayan ng Pilipinas mula sa
pagsilang na wala nang kinakailangang
gampanan ano mang hakbangin upang
matamo o malubos ang kanilang
pagmamamayang Pilipino.
SEKSYON 3
Ang pagkamamamayang Pilipino ay
maaaring mawala o muling matamo sa
paraang itinadhana ng batas.
(Tapos na ang takdang oras. Bawat pangkat
ay pupunta sa harap para sa
pagpapaliwanag)
(Pakipaulat ng sunod2 ang bawat
seksyon.
Mauna ang seksyon 1,2,3…….)
(Sila nalng kaya paisipin u ng name
ng pangkat nila base sa nilalaman
ng seksyon na ipapaliwanag nila
para mas unique 😊pagandahan ng
name ng pangkat)
Hal. Seksyon 1. Pangkat Namana 😊
para madali nila matandaan hehe
Bigyan natin ng very good clap ang
pangkat ng katutubong Tagbanua.
Bigyan naman nating ng good job clap ang
pangkat ng katutubong Pala’wan.
SEKSYON 4
Mananatiling angkin ang
pagkamamamayan ng mga mamamayan ng
Pilipinas na mag-asawa ng mga dayuhan,
matangi kung sa kanilang kagagawan o
pagkukulang, sila ay ituturing sa ilalim ng
batas na nagtakwil nito.
SEKSYON 5
Ang dalawahang katapatan ng mamamayan
ay salungat sa kapakanang pambansa at
dapat lapatan ng kaukulang batas.
(Ang bawat pangkat ay isa-isang
magpapaliwanag at magbibigay ng
halimbawa ayon sa pamantayang kanilang
nabunot)
KATUTUBONG TAGBANUA
Seksyon 2
Ang ibig pong sabihin ng pamantayang ito,
kapag ang isang indibiduwal ay isinilang ng
isang katutubo, sya po ay maituturing na
agad na mamamayan ng Pilipinas.
Halimbawa: Si Jevin ay isinilang ng isang
katutubo. Si Jevin po ay agad ng
maituturing na mamamayan.
1,2,3 1,2,3 Very good! 3x
KATUTUBONG PALA’WAN
Seksyon 3
Batay po saaming pagkaunawa, maaari
pong mawala o matamo ang
pagkamamamayan ng isang tao sa
pamamagitan ng tinatawag na
naturalisasyon.
Halimbawa: Si Christopher ay dumaan sa
proseso ng naturalisayon sa ibang bansa, at
siya ngayon ay matatawag na mamamayan
na po ng dalawang bansa o dual citizen.
G double O, DJ O B
Good Job! 2x (3x)
KATUTUBONG CEBUANO
Seksyon 1
Kapag ang magulang mo ay mamamayang
Pilipino, ikaw ay Pilipino dahil namana mo
ang kanilang pagkamamamayan.
Halimbawa: Ang ina ni Jessabel ay Pilipino
at ang kaniyang ama ay Pilipino. Si Jessabel
ay maituturing na agad na mamamayang
Bigyan natin ng coca cola clap ang pangkat
ng Katutubong Cebuano.
Bigyan nating ng burger king clap ang
pangkat ng Katutubong Ilokano.
Bigyan naman natin ang katutubong
Badjao ng pasabog clap.
Naiintindihan na po ba ang nilalaman ng
ika-apat na artikulo sa ilalim ng Saligang
Batas ng Pilipinas 1897?
Mayroon pa bang katanungan?
Gawain 2: Suriin Natin!
Panuto: Itaas ang kung ang pahayag
ay nagpapakita ng pagka-Pilipino at itaas
naman ang kung hindi
nagnagpapakita ng pagka-Pilipino.
1. Si Julius ay anak ng isang Igorot at isang
Pilipino.
1,2,3 1,2,3 Coca Cola
KATUTUBONG ILOKANO
Seksyon 5
Ibig pong sabihin nito ay kailangang
taglayin ng isang mamamayan ang
dalawang pananagutan sa dalawang bansa
at ang ganitong gawain ay pinagbabawal ng
ating Saligang Batas.
Halimbawa: Si Wensley ay nagkasala sa
ibang bansa, kaya naman si Wensley ay
kinakailngang ipabalik sa sariling bansa
upang doon siya litisin. Si Wensley ay
parehong may pananagutan sa dalawang
bansa.
1,2,3 1,2,3 burger king.
KATUTUBONG BADJAO
Seksyon 4
Ang isang mamamayan ng Pilipinas na
nakapag-asawa ng isang dayuhan ay
mananatiling isang Pilipino maliban na
lamang kung pinili niyang sundin ang
pagkamamamayan ng kaniyang
napangasawa.
Halimbawa: Si Jessa ay nakapag-asawa ng
dayuhan, subalit pinili niyang tumira sa
bansa ng kanyang napang-asawa siya ay
maituturing na nagtakwil sa kaniyang
bansa.
1,2,3 1,2,3 very good 3x, uhmm PASABOG.
Opo!
Wala na po!
1.
2.
3.
4.
Ilokano. Naninirahan sila sa Maynila.
2. Nagbabakasyon sa Pilipinas tuwing
mahal na araw si Nyro na isang
Australyano.
3. Si Smith na isang Amerikano ay
nakapagpatayo ng isang malaking
kompanya sa Pilipinas. Tatlong taon na
siyang naninirahan sa Pilipinas.
4. Si Lenie ay ipinanganak sa Cebu. Ang
kaniyang ama ay Pilipino at ang kaniyang
ina ay Hapones.
5. Si Kapitan Ben ay isang sundalong
Pilipino na naninirahan sa Mindanao.
Nang sumiklab ang labanan ng Abu Sayaf
at militar, siya ay tumakas kasama ang
kaniyang pamilya.
Sino ang nakakuha ng lahat ng tamang
kasagutan?
Ako’y natutuwa sapagkat naiintindihan
ninyo ang ating paksa.
5.
(Ang mga mag-aaral ay magtataas ng
kamay)
3. Pangwakas na Gawain
a. Paglalahat
Gawain 2: Pamprosesong Tanong!
(Ang guro ay magbibigay ng mga katanungan, kung saan ito ay dapat sagutan o
bigyang ideya ng mga mag-aaral.)
1.Batay sa inyong sariling pagkakaunawa, ano ang kahulugan ng pagkamamamayan?
2.Anu-ano ang mga batayan para masabi na ikaw ay itinuturing na kasapi ng
mamamayan ng Pilipinas? Magbigay ng ilang halimbawa.
3. Bilang isang Pilipino, paano mo maisasabuhay ang iyong pagkamamamayan?
b. Paglalapat
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Gawain 3: IDIKIT MO AKO
Panuto: Hatiin ang klase sa dalawang
pangkat at ang bawat pangkat ay bibigyan ng
mga salita ng guro na may kaugnayan sa
paksang tinalakay, ang mga salitang ito ang
magiging sagot sa bawat katanungan na nasa
(Ang mag-aaral ay magsisimula ng magbilang)
pisara at sa bawat katanungan kailangan na
ang bawat pangkat ay pumili ng representatibo
na didikit ng kanilang napiling sagot sa pisara.
Mga katanungan:
1.Ito ay isang lipunan na binubuo ng mga taong
may iisang pagkakakilanlan o isang mithiin at
sila po ay tinatawag na mamamayan.
2. Ayon sakanya ang pagkamamamayan o
citizenship ay ugnayan ng isang indibiduwal
sa isang estado at kabilang siya bilang isang
citizen, siya ay ginagawaran ng karapatan at
tungkulin.
3. Ito ang pinakamataas na batas ng isang
bansa at nakasulat dito ang mahahalagang
batas na dapat sundin ng bawat mamamayan.
4. Ito ay nangangahulugan ng pagiging kasapi o
miyembro ng isang bansa ayon sa itinakda ng
batas. Hindi lahat ng naninirahan sa isang
bansa ay mamamamayan nito, dahil may mga
dayuhang nakatira na hindi kasapi rito.
5. Ito ay isang legal na paraan kung saan ang
isang dayuan na nais maging mamamayan ng
isang bansa ay sasailalim sa isang proseso sa
korte.
6. Pang-ilang Seksyon mula sa a Artikulo IV, ng
1987 Konstitusyon mababasa ang talata na:
Ang pagkamamayang Pilipino ay maaaring
mawala o muling matamo sa paraang
itinadhana ng batas?
7. Pang-ilang Seksyon mula sa a Artikulo IV, ng
1987 Konstitusyon mababasa ang talata na:
Ang dalawang katapatan ng mamamayan ay
salungat sa kapakanang pambansa at dapat
lapatan ng kaukulang batas.
Mga inaasahang kasagutan:
1. Polis
2. Murray Clark Havens (1981)
3. Saligang Batas ng Pilipinas 1987
4. Pagkamamamayan
5. Nasyonalismo
6. Seksyon 3
7. Seksyon 5
c. Pagpapahalaga
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaaral
1. Batay sa ating pinag-aralan, paano natin
dapat pahalagahan ang mga konsepto ng
pagkamamamayan?
Mahusay!
Para po sa akin, naipapakita natin ang
pagpapahalaga sa konsepto ng
pagkamamamayan sa pamamagitan ng
pagtataguyod ng pagkakaisa at pakikipag-
ugnayan sa bawat mamamayan. Sa
pamamagitan ng pagkilala sa kanilang
karapatan at pagtupad sa kanilang mga
responsibilidad, nagkakaroon ng mas
malakas na sense of community at
pagkakaisa sa bansa.
Mahalaga rin na maipakita natin na ang isang
Pilipino ay hindi lang basta Pilipino.
d. Pagtataya
A. Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang bawat katanungan. Bilugan ang titik
ng tamang sagot.
1. Ito ay pagiging kasapi o miyembro ng isang bansa ayon sa itinakdang batas.
a. Citizenship
b. Polis
c. Citizen
2. Ito ay isang lipunang binubuo ng mga taong may iisang pagkakakilanlan o
isang mithiin sa panahon ng kabihasnang griyego.
a. Citizenship
b. Polis
c. Citizen
3. Ang mga sumusunod ay nakapaloob sa artikulo 4, seksyon 1 ng 1987
konstitusyon MALIBAN sa.
a. Ang mga ana o ina ay mamamayan ng Pilipinas
b. Ang naging mamamayan ayon sa bata
c. Ang pagkamamamayang Pilipino ay maaring mawala o muling
matamo sa paraang itinadhana ng batas.
4. Ito ang pinakamataas na batas ng isang bansa at nakasulat dito ang
mahahalagang batas na dapat sundin ng bawat mamamayan.
a. Saligang Batas ng Pilipinas 1987
b. Pagkamamamayan
c. Polis
5. Ang simpleng pagsunod sa mga naipatutupad na batas ay palatandaan na tayo
ay isang mabuting mamamayan.
a. Tama
b. Mali
(Akala ko, gagawin mong 10 multiple choice ang eval mo?)
B. Panuto: Buuin ang pahayag, batay sa inyong natutunan ngayong araw.
Batay sa aking natutunan ang pagkamamamayan ay
_____________________________________________________
_____________________________________________________
_____________________________________________________
_____________________________________________________
__________.
V. TAKDANG ARALIN
Panuto: Sagutin ang tanong na nasa kahon sa pamamagitan ng isang maikling
sanaysay o isang malayang tula.
Ipagpapalit mo ba ang iyong pagkamamamayang Pilipino upang
magkaroon ng maginhawang buhay sa ibang bansa? Bakit?
RUBRICS SA PAGBIBIGAY NG MARKA
SA SANAYSAY
10 7 3
NAPAKAHUSAY MAHUSAY HINDI MAHUSAY
Nailalahad ng napakahusay
ang sagot at detalyadong
naibigay ang sagot batay sa
konsepto ng
pagkamamamayan.
Nailalahad ng mahusay ang
sagot at hindi masyadong
detalyado ang ibinigay na
sagot batay sa konsepto ng
pagkamamamayan.
Ang sagot ay hindi akma sa
katanungan at hindi detalyado
ang mga sagot batay sa
konsepto ng
pagkamamamayan.

FINAL DEMONSTRATION TEACHING AP10 DLP.docx

  • 1.
    MASUSING BANGHAY ARALINSA ARALING PANLIPUNAN 10 Baitang: Ika-10 Baitang (Grade 10) Petsa: Abril 01, 2023 Seksyon: Freesia Oras: 11:00 am–12:00pm I. LAYUNIN a. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa kahalagahan ng pagkamamamayan at pakikilahok sa mga gawaing pansibiko tungo sa pagkakaroon ng pamayanan at bansang maunlad, mapayapa at may pagkakaisa. b. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakagagawa ng pananaliksik tungkol sa kalagayan ng pakikilahok sa mga gawaing pansibiko at politikal ng mga mamamayan sa kanilang pamayanan. c. Pamantayan sa Pagkatuto Ang mga mag-aaral ay naipaliliwanag ang kahalagahan ng aktibong pagmamamayan. (AP10Q4MELC1) Mga Tiyak na Layunin Pagkatapos ng isang oras na talakayan ang mag-aaral sa ika-10 baitang ay inaasahang; 1. Nalalaman ang konsepto at katuturan ng pagkamamamayan sa panahon ng kabihasnang griyego at sa kasalukuyan. 2. Natutukoy kung sino ang itinuturing na mamamayan ayon sa Artikulo IV ng Saligang Batas 1987 ng Pilipinas. 3. Nabibigyang halaga ang mga konsepto ng pagkamamamayan. II. NILALAMAN a. Aralin: Pagkamamamayan: Konsepto at Katuturan b. Paksa: Konsepto at Katuturan ng Pagkamamamayan III. KAGAMITAN PAMPAGKATUTO a. Sanggunian: Kontemporaryong Isyu- Modyul para sa mga Mag- Aaral. b. Iba pang Kagamitang Panturo: Speaker, visual aids, yeso, pisara, PowerPoint presentation Republic of the Philippines Department of Education MIMAROPA REGION Schools Division of Palawan ABORLAN NATIONAL HIGH SCHOOL Brgy. Gogognan, Aborlan, Palawan
  • 2.
    IV. PAMAMARAAN 1. PanimulangGawain A. Panimula Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral a.1 Panalangin Magsitayo ang lahat, maaari bang simulan natin ang araw na ito para sa isang maikling panalangin? Giezel, maaari mo bang pangunahan ang pagdarasal? a.2 Pagbati Magandang umaga mga kabataang Pilipino! Kamusta ang araw ninyo? Kung ganon ay masaya akong malaman ito. a.3 Pagtatala ng Liban Mayroon bang lumiban sa ating klase ngayong araw? Magaling! natutuwa ako sapagkat kayo ay palaging kompleto. (Ang mga mag-aaral ay magsisitayo upang manalangin) Magandang umaga rin po! Mabuti po! Wala po, ang lahat po ay naririto. B. Balik- Aral Gawain ng Guro Gwain ng Mag-aaral Bago tayo dumako sa panibagong aralin, tayo muna ay magbabalik tanaw patungkol sa nakaraan nating pinag aralan. Patungkol nga ba saan ang ating huling tinalakay? Jevin? Tama! Ano ang SOGIE Bill? Rhiana? Ma’am, patungkol po sa pangatlong hakbang tungo sa pagtanggap at paggalang sa kasarian: Ang SOGIE Bill at Politikal na Paglahok ng LGBT Ang SOGIE Bill o (Sexual Orientation and Gender Identity and Expression) Equality Bill, na kilala rin bilang Anti-Discrimination Bill (ADB), ay naglalayong maiwasan ang
  • 3.
    Magaling! Mahusay! Sino paang may karagdagan patungkol sa ating nakaraang tinalakay? Michelle? Magaling! Mahusay! tunay nga na marami kayong natutunan sa ating nakaraang talakayan. Mayroon pa ba kayong katanungan? Klaro na ba? anomang anyo ng diskriminasyon batay sa sexual orientation and gender identity or expression ng isang tao. Tinalakay rin po natin ang kauna-unahang transgender na nagwagi sa Eleksiyon 2016 bilang kongresista ng unang distrito ng lalawigan ng Bataan at siya po ay si Geraldine Roman. Wala na po. Opo! C. Pagganyak Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Ngayon tayo ay dadako na sa ating bagong aralin. Pero bago ang lahat nais ko munang pakinggan ninyo ang aking inihandang awiting pinamagatang “Ako’y Isang Mabuting Pilipino” ni Noel Cabanagon (Ipaparinig ng guro ang awitin) Tungkol saan ang awitin? Base sa kanta na ating pinakinggan, anu-ano ang tungkulin natin sa ating lipunan? Mahusay! Sa palagay ninyo, ano ang ating tatalakayin ngayon araw? (Pakingan/aawitin ang “Ako’y Isang Mabuting Pilipino”) Ito po ay patungkol sa pagkamamamayan. Tungkulin nating alagaan ang kalikasan at sumunod sa batas ng ating bansa. Tungkulin ng mamamayan. Ito po ay patungkol sa konsepto at
  • 4.
    Tama, sino paang may ibang kasagutan? Tumpak! Ang ating bagong paksa ngayong araw ay patungkol sa konsepto at katuturan ng pagkamamamayan. katuturan ng pagkamamamayan. D. Paglalahad ng Bagong Aralin Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Ang tatalakayin natin ngayon ay patungkol sa “Konsepto at Katuturan ng Pagkamamamayan” E. Paglalahad ng Layunin Mga Layunin Pagkatapos ng ating talakayan na ito, nais kung matutunan ninyo ang mga ito, maaaari bang basahin ito ng sabay-sabay? 1. Nalalaman ang konsepto at katuturan ng pagkamamamayan sa panahon ng Kabihasnang Griyego at sa kasalukuyan. 2. Natutukoy kung sinu-sino ang itinuturing na mamamayang Pilipino ayon sa Artikulo IV ng Saligang Batas ng 1987 ng Pilipinas. 3. Nabibigyang-halaga ang mga konsepto ng pagkamamamayan. 2. Panlinang na Aralin Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Bago tayo magpatuloy may katanungan ako para sa inyo. Naniniwala ka ba na ikaw ay isang Pilipino? May katibayan ka ba na ikaw ay Pilipino? Paano? Kung ikaw ay Pilipino, maasasabi mo bang ikaw ay mamamayan ng Pilipinas? Ano ang konsepto ng pagkamamamayan? Daniel? Opo. Opo! Ang aking mga magulang ay mga Pilipino at ako ay ipinanganak sa Pilipinas. Opo! (Ang mga mag-aaral ay magtataasan ng kamay) Ang konsepto ng pagkamamamayan (citizenship) o ang kalagayan o katayuan ng isang tao bilang miyembro ng isang pamayanan o estado ay maaaring iugat sa kasaysayan ng daigdig. Tinatayang panahon
  • 5.
    Napakahusay ng iyongkasagutan! Ano naman ang tawag sa mga lungsod- estado sa kabihasnang griyego? Erianne? Mahusay! Ano pa? Miles? Magaling! Sa kasalukuyan, paano tinitingnan ang pagkamamamayan ng isang indibidwal? Cloud? Tumpak! Ano pa? Tama! Ano naman ang pagpapakahulugan ni Murray Clark Havens (1981) sa konsepto ng pagkamamamayan? Pakibasa, Kenneth. ng kabihasnang Griyego umusbong ang konsepto ng citizen. Ang kabihasnang Griyego ay binubuo ng mga lungsod-estado. Ito po ay tinatawag na Polis, na kung saan ito ay isang lipunan na binubuo ng mga taong may iisang pagkakakilanlan o isang mithiin at sila po ay tinatawag na mamamayan o citizen. Isa po sa tungkulin nila ay kailangan nilang isipin ang kalagayan ng estado, kung saan hindi lamang sarili nito ang iniisip maging ang kalagayan ng kanyang estado. Sunod po sa tungkulin nila bilang mamamayan, sila po ay inaasahang makilahok sa gawain ng polis, tulad ng paglahok sa pampublikong asembleya o paglilitis. Sa kasalukuyan, tinitingnan natin ang pagkamamamayan bilang isang Ligal na kalagayan ng isang indibiduwal sa isang nasyon-estado. (Ang mga mag-aaral ay magtataasan ng kamay) Ang pagkamamamayan o citizenship ay nangangahulugan ng pagiging kasapi o miyembro ng isang bansa ayon sa itinakda ng batas. Hindi lahat ng naninirahan sa isang bansa ay mamamamayan nito, dahil may mga dayuhang nakatira na hindi kasapi rito. (Ang mga mag-aaral ay magtataasan ng kamay) Ang pagkamamamayan o citizenship ay ugnayan ng isang indibiduwal sa isang estado at kabilang siya bilang isang citizen, siya ay ginagawaran ng karapatan at tungkulin.
  • 6.
    Salamat! Ano naman angtinutukoy na Saligang Batas ng 1987 ng Pilipinas? Chadie? Mahusay! Upang malaman ang mga pamantayang ito ay magkakaroon tayo ng maikling gawain. Pangkatang Gawain Gawain 1: Panuto: Ipangkat ang klase sa limang grupo, ang bawat pangkat ay kailangang pumili ng kinatawan na pipili ng envelope kung saan nakasulat sa loob ang mga pamantayan o seksyon na nakasaad sa Artikulo VI, at kung anong pamantayan ang nabunot. Iulat ito sa klase at bigyang halimbawa ayon sa sariling pagkaunawa. Ang bawat pangkat ay lalapatan natin ng pangalan base sa nakalagay sa envelope. Mga Batayan 5 3 1 Nilalaman Naibibigay ng buong husay ang hinihinging impormasyon May kaunting kakulangan sa nilalaman ng hinihinging impormasyon Maraming kakulangan sa nilalaman ng hinihinging impormasyon Presentasyon Mahusay na naiulat at naipaliwanag ang itinakdang gawain Naiulat at naipaliwanag ang itinakdang gawain Di-gaanong naipaliwanag ang itinakdang gawain Kooperasyon Naipapamalas ng buong miyembro ang pagkakaisa sa paggawa. Naipapamalas ang halos lahat ng miyembro ang pagkakaisa sa paggawa Naipamalas ang pagkakaisa ng iilang miyembro sa paggawa Takdang oras Natapos ang gawain nang buong husay sa loob ng itinakdang oras Natapos ang pangkatang gawain ngunit lumampas sa takdang oras Di natapos ang pangkatang gawain sa itinakdang oras Gawin ito sa loob ng 5 minuto. Sa Pilipinas, ang pagkamamamayan ay may mga batayan at ito ay nakapaloob sa Saligang Batas ng Pilipinas, dito rin nakapaloob ang tungkulin at karapatan ng bawat mamamayang Pilipino. (Ang mga mag-aaral ay magtataasan ng kamay) Ang Saligang Batas ng 1987 ng Pilipinas po ay ang pinakamataas na batas ng isang bansa at nakasulat dito ang mahahalagang batas na dapat sundin ng bawat mamamayan. MGA PAMANTAYAN: SEKSYON 1 Ang sumusunod ay mamamayan ng Pilipinas: (1) Ang mamamayan ng Pilipinas sa panahon ng pagpapatibay ng Saligang Batas na ito; (2) Ang mga ama o ina ay mamamayan ng Pilipinas; (3) Ang mga isinilang bago sumapit ang Enero 17,1973 na ang ina ay Pilipino na pumili ng pagkamamamayang Pilipino pagsapit ng karampatang gulang. (4) Ang nagging mamamayan ayon sa batas. SEKSYON 2 Ang katutubong inianak na mamamayan ay yaong mamamayan ng Pilipinas mula sa pagsilang na wala nang kinakailangang gampanan ano mang hakbangin upang matamo o malubos ang kanilang pagmamamayang Pilipino. SEKSYON 3 Ang pagkamamamayang Pilipino ay maaaring mawala o muling matamo sa paraang itinadhana ng batas.
  • 7.
    (Tapos na angtakdang oras. Bawat pangkat ay pupunta sa harap para sa pagpapaliwanag) (Pakipaulat ng sunod2 ang bawat seksyon. Mauna ang seksyon 1,2,3…….) (Sila nalng kaya paisipin u ng name ng pangkat nila base sa nilalaman ng seksyon na ipapaliwanag nila para mas unique 😊pagandahan ng name ng pangkat) Hal. Seksyon 1. Pangkat Namana 😊 para madali nila matandaan hehe Bigyan natin ng very good clap ang pangkat ng katutubong Tagbanua. Bigyan naman nating ng good job clap ang pangkat ng katutubong Pala’wan. SEKSYON 4 Mananatiling angkin ang pagkamamamayan ng mga mamamayan ng Pilipinas na mag-asawa ng mga dayuhan, matangi kung sa kanilang kagagawan o pagkukulang, sila ay ituturing sa ilalim ng batas na nagtakwil nito. SEKSYON 5 Ang dalawahang katapatan ng mamamayan ay salungat sa kapakanang pambansa at dapat lapatan ng kaukulang batas. (Ang bawat pangkat ay isa-isang magpapaliwanag at magbibigay ng halimbawa ayon sa pamantayang kanilang nabunot) KATUTUBONG TAGBANUA Seksyon 2 Ang ibig pong sabihin ng pamantayang ito, kapag ang isang indibiduwal ay isinilang ng isang katutubo, sya po ay maituturing na agad na mamamayan ng Pilipinas. Halimbawa: Si Jevin ay isinilang ng isang katutubo. Si Jevin po ay agad ng maituturing na mamamayan. 1,2,3 1,2,3 Very good! 3x KATUTUBONG PALA’WAN Seksyon 3 Batay po saaming pagkaunawa, maaari pong mawala o matamo ang pagkamamamayan ng isang tao sa pamamagitan ng tinatawag na naturalisasyon. Halimbawa: Si Christopher ay dumaan sa proseso ng naturalisayon sa ibang bansa, at siya ngayon ay matatawag na mamamayan na po ng dalawang bansa o dual citizen. G double O, DJ O B Good Job! 2x (3x) KATUTUBONG CEBUANO Seksyon 1 Kapag ang magulang mo ay mamamayang Pilipino, ikaw ay Pilipino dahil namana mo ang kanilang pagkamamamayan. Halimbawa: Ang ina ni Jessabel ay Pilipino at ang kaniyang ama ay Pilipino. Si Jessabel ay maituturing na agad na mamamayang
  • 8.
    Bigyan natin ngcoca cola clap ang pangkat ng Katutubong Cebuano. Bigyan nating ng burger king clap ang pangkat ng Katutubong Ilokano. Bigyan naman natin ang katutubong Badjao ng pasabog clap. Naiintindihan na po ba ang nilalaman ng ika-apat na artikulo sa ilalim ng Saligang Batas ng Pilipinas 1897? Mayroon pa bang katanungan? Gawain 2: Suriin Natin! Panuto: Itaas ang kung ang pahayag ay nagpapakita ng pagka-Pilipino at itaas naman ang kung hindi nagnagpapakita ng pagka-Pilipino. 1. Si Julius ay anak ng isang Igorot at isang Pilipino. 1,2,3 1,2,3 Coca Cola KATUTUBONG ILOKANO Seksyon 5 Ibig pong sabihin nito ay kailangang taglayin ng isang mamamayan ang dalawang pananagutan sa dalawang bansa at ang ganitong gawain ay pinagbabawal ng ating Saligang Batas. Halimbawa: Si Wensley ay nagkasala sa ibang bansa, kaya naman si Wensley ay kinakailngang ipabalik sa sariling bansa upang doon siya litisin. Si Wensley ay parehong may pananagutan sa dalawang bansa. 1,2,3 1,2,3 burger king. KATUTUBONG BADJAO Seksyon 4 Ang isang mamamayan ng Pilipinas na nakapag-asawa ng isang dayuhan ay mananatiling isang Pilipino maliban na lamang kung pinili niyang sundin ang pagkamamamayan ng kaniyang napangasawa. Halimbawa: Si Jessa ay nakapag-asawa ng dayuhan, subalit pinili niyang tumira sa bansa ng kanyang napang-asawa siya ay maituturing na nagtakwil sa kaniyang bansa. 1,2,3 1,2,3 very good 3x, uhmm PASABOG. Opo! Wala na po! 1. 2. 3. 4.
  • 9.
    Ilokano. Naninirahan silasa Maynila. 2. Nagbabakasyon sa Pilipinas tuwing mahal na araw si Nyro na isang Australyano. 3. Si Smith na isang Amerikano ay nakapagpatayo ng isang malaking kompanya sa Pilipinas. Tatlong taon na siyang naninirahan sa Pilipinas. 4. Si Lenie ay ipinanganak sa Cebu. Ang kaniyang ama ay Pilipino at ang kaniyang ina ay Hapones. 5. Si Kapitan Ben ay isang sundalong Pilipino na naninirahan sa Mindanao. Nang sumiklab ang labanan ng Abu Sayaf at militar, siya ay tumakas kasama ang kaniyang pamilya. Sino ang nakakuha ng lahat ng tamang kasagutan? Ako’y natutuwa sapagkat naiintindihan ninyo ang ating paksa. 5. (Ang mga mag-aaral ay magtataas ng kamay) 3. Pangwakas na Gawain a. Paglalahat Gawain 2: Pamprosesong Tanong! (Ang guro ay magbibigay ng mga katanungan, kung saan ito ay dapat sagutan o bigyang ideya ng mga mag-aaral.) 1.Batay sa inyong sariling pagkakaunawa, ano ang kahulugan ng pagkamamamayan? 2.Anu-ano ang mga batayan para masabi na ikaw ay itinuturing na kasapi ng mamamayan ng Pilipinas? Magbigay ng ilang halimbawa. 3. Bilang isang Pilipino, paano mo maisasabuhay ang iyong pagkamamamayan? b. Paglalapat Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Gawain 3: IDIKIT MO AKO Panuto: Hatiin ang klase sa dalawang pangkat at ang bawat pangkat ay bibigyan ng mga salita ng guro na may kaugnayan sa paksang tinalakay, ang mga salitang ito ang magiging sagot sa bawat katanungan na nasa (Ang mag-aaral ay magsisimula ng magbilang)
  • 10.
    pisara at sabawat katanungan kailangan na ang bawat pangkat ay pumili ng representatibo na didikit ng kanilang napiling sagot sa pisara. Mga katanungan: 1.Ito ay isang lipunan na binubuo ng mga taong may iisang pagkakakilanlan o isang mithiin at sila po ay tinatawag na mamamayan. 2. Ayon sakanya ang pagkamamamayan o citizenship ay ugnayan ng isang indibiduwal sa isang estado at kabilang siya bilang isang citizen, siya ay ginagawaran ng karapatan at tungkulin. 3. Ito ang pinakamataas na batas ng isang bansa at nakasulat dito ang mahahalagang batas na dapat sundin ng bawat mamamayan. 4. Ito ay nangangahulugan ng pagiging kasapi o miyembro ng isang bansa ayon sa itinakda ng batas. Hindi lahat ng naninirahan sa isang bansa ay mamamamayan nito, dahil may mga dayuhang nakatira na hindi kasapi rito. 5. Ito ay isang legal na paraan kung saan ang isang dayuan na nais maging mamamayan ng isang bansa ay sasailalim sa isang proseso sa korte. 6. Pang-ilang Seksyon mula sa a Artikulo IV, ng 1987 Konstitusyon mababasa ang talata na: Ang pagkamamayang Pilipino ay maaaring mawala o muling matamo sa paraang itinadhana ng batas? 7. Pang-ilang Seksyon mula sa a Artikulo IV, ng 1987 Konstitusyon mababasa ang talata na: Ang dalawang katapatan ng mamamayan ay salungat sa kapakanang pambansa at dapat lapatan ng kaukulang batas. Mga inaasahang kasagutan: 1. Polis 2. Murray Clark Havens (1981) 3. Saligang Batas ng Pilipinas 1987 4. Pagkamamamayan 5. Nasyonalismo 6. Seksyon 3 7. Seksyon 5 c. Pagpapahalaga Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaaral 1. Batay sa ating pinag-aralan, paano natin dapat pahalagahan ang mga konsepto ng pagkamamamayan? Mahusay! Para po sa akin, naipapakita natin ang pagpapahalaga sa konsepto ng pagkamamamayan sa pamamagitan ng pagtataguyod ng pagkakaisa at pakikipag- ugnayan sa bawat mamamayan. Sa pamamagitan ng pagkilala sa kanilang karapatan at pagtupad sa kanilang mga responsibilidad, nagkakaroon ng mas malakas na sense of community at pagkakaisa sa bansa.
  • 11.
    Mahalaga rin namaipakita natin na ang isang Pilipino ay hindi lang basta Pilipino. d. Pagtataya A. Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang bawat katanungan. Bilugan ang titik ng tamang sagot. 1. Ito ay pagiging kasapi o miyembro ng isang bansa ayon sa itinakdang batas. a. Citizenship b. Polis c. Citizen 2. Ito ay isang lipunang binubuo ng mga taong may iisang pagkakakilanlan o isang mithiin sa panahon ng kabihasnang griyego. a. Citizenship b. Polis c. Citizen 3. Ang mga sumusunod ay nakapaloob sa artikulo 4, seksyon 1 ng 1987 konstitusyon MALIBAN sa. a. Ang mga ana o ina ay mamamayan ng Pilipinas b. Ang naging mamamayan ayon sa bata c. Ang pagkamamamayang Pilipino ay maaring mawala o muling matamo sa paraang itinadhana ng batas. 4. Ito ang pinakamataas na batas ng isang bansa at nakasulat dito ang mahahalagang batas na dapat sundin ng bawat mamamayan. a. Saligang Batas ng Pilipinas 1987 b. Pagkamamamayan c. Polis 5. Ang simpleng pagsunod sa mga naipatutupad na batas ay palatandaan na tayo ay isang mabuting mamamayan. a. Tama b. Mali (Akala ko, gagawin mong 10 multiple choice ang eval mo?) B. Panuto: Buuin ang pahayag, batay sa inyong natutunan ngayong araw. Batay sa aking natutunan ang pagkamamamayan ay _____________________________________________________ _____________________________________________________ _____________________________________________________ _____________________________________________________ __________. V. TAKDANG ARALIN Panuto: Sagutin ang tanong na nasa kahon sa pamamagitan ng isang maikling
  • 12.
    sanaysay o isangmalayang tula. Ipagpapalit mo ba ang iyong pagkamamamayang Pilipino upang magkaroon ng maginhawang buhay sa ibang bansa? Bakit? RUBRICS SA PAGBIBIGAY NG MARKA SA SANAYSAY 10 7 3 NAPAKAHUSAY MAHUSAY HINDI MAHUSAY Nailalahad ng napakahusay ang sagot at detalyadong naibigay ang sagot batay sa konsepto ng pagkamamamayan. Nailalahad ng mahusay ang sagot at hindi masyadong detalyado ang ibinigay na sagot batay sa konsepto ng pagkamamamayan. Ang sagot ay hindi akma sa katanungan at hindi detalyado ang mga sagot batay sa konsepto ng pagkamamamayan.