Filipino 4
Quarter 1 – Week 2
A. Nauunawaan ang tekstong naratibong pabula;
B. Natutukoy ang tayutay (onomatopeya) sa pagbibigay-
kahulugan ng pahayag sa binasa o napakinggang teksto;
C. Nagagamit ang angkop na diksiyon (kaangkupan ng
salita/retorika at estilo) sa pagpapahayag ayon sa:
D. a. layon (magsalaysay at maglahad),
E. b. kahulugan, c.tagapakinig/tagapanood/mambabasa, d.
konteksto (salusalo at kaarawan), at e. tono at damdamin;
F. Nagagamit ang angkop na mga nakagawiang di-berbal na
hudyat sa pagpapahayag: kilos at galaw ng katawan (kumpas,
padyak, tayo, atbp.); ekspresyon ng mukha
G. Nabibigyang kahulugan ang mga tekstong biswal
(dayagram)na namasid at napanood batay sa mga elemento
nito.
1. Nabibigyang kahulugan ang pabula;
2. Natutukoy ang mga elemento ng pabula (tauhan,
tagpuan, banghay);
3. Napagsusunodsunod ang mga pangyayaring
hindi bababa sa anim; at,
4. Naibibigay ang natuklasang kaalaman sa teksto.
Layunin:
Unang Araw
Panimulang Gawain:
1. Gamit ang estratehiyang TPS (Think-PairShare),
ipagawa ang sumusunod:
• Magpapakita ang guro ng isang poster ng mga
hayop.
• Hahayaang pumili ang mga mag-aaral ng hayop
na kanilang kilala.
• Hahanap ng kapareha ang mga mag-aaral.
• Magbabahagi ang bawat isa ng napiling hayop
na kanilang kilala.
• Isaalang-alang ang pagiging mabuti at aktibong
tagapakinig at paggalang sa nagsasalita.
2. Magtatanong ang guro tungkol sa gawain at
magbabahagi ng sagot ang magaaral at
ipoproseso.
1. Magpakita ng larawan ng aso at pusa.
2. Itanong:
• Ano-ano ang mga nakikita ninyo sa
larawan?
• May alaga ba kayong aso at pusa sa
bahay?
• Ano-ano ang mga katangian ng alagang
aso at pusa ninyo sa bahay?
• Bakit mahalagang mahalin at alagaan
3. Iproseso saka ilahad ang layunin ng aralin
(ayon sa lebel ng mag-aaral).
4. Sa araw na ito,
• Magbabasa tayo ng isang pabula;
• uunawain natin ito at aalamin kung paano
ito isinalaysay;
• magsasalaysay tayo ng ating mga natutuhan at
karanasan; at
• aktibo tayong makikilahok sa talakayan at mga gawain sa
aralin
5. Gamit ang estratehiyang ThumbsUp-Side-
Down tayahin ang kahandaan na ng mga
mag-aaral.
1. Gamit ang estratehiyang Word Puzzle,
ipagawa ang mga sumusunod.
• Suriin ang mga ginulong letra.
• Magtawag ng susubok na buoin ang salita
gamit ang mga ginulong letra.
2. Itanong:
• Ano ang nabuong salita?
• Ano ang ibig sabihin nito?
• Nakabasa na ba kayo ng halimbawa ng
pabula?
3. Iproseso ang mga sagot. Iugnay sa larawan
ng aso at pusa na ipinakita sa naunang bahagi
ng aralin.
4. Mula sa natukoy na salitang “pabula”,
Magbigay ng mga salitang maiuugnay rito.
Panuto: Piliin ang mga salitang maiuugnay sa salitang
PABULA. Isulat ang mga sagot sa patlang.
1. Ipabasa ang “Ang Aso at Pusa” ni Joseph Aragon
https://makatangmakabagonghenerasyon.wordpress.com/
2018/10/21/ang-aso-at-ang-pusapabula-ni-mark-joseph-aragon/
2. Gamit ang estratehiyang “May Signal
Trapiko sa Brain
ko!”, ipataya sa mag-aaral ang kanilang
pagunawa sa binasa.
3. Talakayin ang binasang pabula. Ipagawa
ang sumusunod na gawain sa Paglinang ng
Talasalitaan gamit ang estratihiyang
BOOKabularyo:
Panuto: Ibigay ang kasingkahulugan ng mga salita ayon
sa pagkakagamit nito sa kuwento. Piliin sa mga aklat
ang kasingkahulugan ng mga salita.
1. lalagyan: ________
2. palamuti: ________
3. sutil: ____________
4. Gamit ang estratehiyang Story Frame, isagawa ito
habang itinatanong ang sumusunod bilang gabay sa mga
mag-aaral:
Saan naganap ang kuwento? Patunayan. -
Kailan ito naganap? Bakit mo ito nasabi?
- Ano ang unang (pangalawa, pangatlo, pang-apat, panlima,
pang-anim) nangyari?
-Batay sa mga naitalang pangyayari sa pabulang binasa, itanong
ang sumusunod:
- Ano ang ginagawa ni Aso kapag nakakakita siya ng mga
basurang nagkalat sa mga daanan? Bakit niya ito
ginagawa?
- Bakit nagsinungaling si Pusa kay Aso?
-Bakit hindi pumayag si Aso sa alok ni Pusa? - Ano ang nangyari
kay Pusa nang bumagyo?
- Kung ikaw si Aso tutulungan mo ba si Pusa mula sa
pagkakalunod? Bakit?
- Ano ang aral na napulot sa kuwento? - Bakit mahalagang
mahalin natin ang ating kapaligiran?
IKALAWANG
ARAW
1. Nabibigyang kahulugan ang salitang onomatopeya;
2. Natutukoy ang tayutay (onomatopeya) sa
pagbibigaykahulugan ng pahayag
sa binasa o napakinggang teksto; at,
Layunin:
Panimulang Gawain:
1. Gamit ang estratehiyang Tiket Papasok!
Ipabahagi ang mga naalalang mahahalagang
kaalaman na natutuhan sa nakaraang aralin.
1. Ilahad ang layunin sa malikhaing
pamamaraan.
2. Magkaroon ng malayang talakayan at iugnay
dito ang binasang pabula. Bigyang tuon ang mga
tauhan sa pabula na pawang mga hayop.
1. Balikan muli ang binasa. Magkaroon ng
malayang talakayan at iugnay dito ang
binasang alamat. Talakayin ang
sumusunod:
• Magpakita ng larawan ng aso at pusa.
• Itanong: Ano ang tunog na nalilikha ng aso? Ano ang tunog na
nalilikha ng pusa?
• Iproseso ang mga sagot at talakayin ang sumusunod:
- Kahulugan at halimbawa ng onomatopeya
3. Batay sa tinalakay ipagawa ang sumusunod.
1. Sa pamamagitan ng estratehiyang Show and
Tell, magbabahaginan ang mag -aaral kaugnay
sa mga pahayag na ginamitan ng onomatopeya
at sasabihin din sa klase ang kahulugan ng
pahayag.
2. Upang masubok ang kaalaman sa natalakay,
ipagawa ang sumusunod:
Panuto: Tingnan ang mga larawan sa ibaba. Ibigay at isulat ang tunog na nalilikha ng
mga ito sa Hanay A. Isulat sa Hanay B ang nabuong pangungusap gamit ang tunog na
nalilikha ng mga ito o tayutay na onomatopeya.
1. Para sa mga paglilinaw sa talakay, gamitin ang estratehiyang
Tanong ko, sagot nila! Tanong nila, sagot ko! Sagutin ang mga
tanong ng bawat isa kaugnay sa aralin.
1. Gamit ang estratehiyang 5 - 4 - 3 - 2 -1 teknik,
tayahin kung naunawaan ng mag - aaral ang
tinalakay sa ikalawang araw.
IKATLONG
ARAW
Layunin:
1. Nakikilala ang mga di-berbal na hudyat sa pagpapahayag;
2. Nagagamit ang angkop na mga nakagawiang diberbal na
hudyat sa pagpapahayag: kilos at galaw ng katawan (kumpas,
padyak,tayo, atbp.) at ekspresyon ng mukha;
3. Nagagamit ang angkop na diksiyon (kaangkupan ng
salita/retorika at estilo) sa pagpapahayag ayon sa:
a.layon (magsalaysay at maglahad),
b. kahulugan,
c.tagapakinig/tagapanood/mambabasa,
d. konteksto (salusalo at kaarawan), at
e. tono at damdamin;
Panimulang Gawain:
1. Gamit ang estratehiyang KW-L Chart, Itatala ng
mga mag-aaral ang mga natutuhan sa nakalipas na
talakayan at nais pang matutuhan.
2. Magpanood ng video ng isang
masining na pagkukwento.
Video:https://www.youtube.com/watch?
v=8_UFnNQqkRU
3. Magkaroon ng malayang talakayan batay
sa napanood na video at iproseso at iugnay
ito sa aralin:
4. Mga Di-berbal na hudyat
5. Kaangkupan ng salita/retorika at estilo
sa pagpapahayag
1. Ilahad ang layunin sa
malikhaing pamamaraan.
1.Gamit ang natutuhan sa sa aralin tungkol sa mga di-
berbal na hudyat at kaangkupan ng salita/retorika at
estilo sa pagpapahayag, ipagawa ang sumusunod:
• Magtanghal ng Masining na Pagkukwento gamit ang
tekstong “Ang Aso at Pusa” ni Joseph Aragon.
• Bawat magaaral ay bibigyan ng bahagi lamang ng
pabula at hindi buong pabula ang isasalaysay.
• Isasalaysay ng mag-aaral ang bahagi ng kuwento sa
kaniyang mga sariling salita o pang-unawa.
• Tatayahin ang pagtatanghal ng bawat mag-
aaral sa pamamagitan ng sumusunod na
pamantayan:
IKA – APAT
NA
ARAW
1. Naibibigay ang kahulugan ang tekstong biswal;
2. Naipaliliwanag ang elemento ng tekstong biswal;
at
3. Naiuugnay ang kahulugan ng tekstong biswal sa
binasa.
Layunin:
1. Gamit ang estratehiyang UTS (Ugnayang
Tanong-Sagot) magkaroon ng malayang
talakayan sa nakaraang aralin sa unang
linggo tungkol sa sumusunod:
Panimulang Gawain
1. Ilahad ang layunin sa
malikhaing pamamaraan.
1. Ipagawa ang sumusunod:
IKALIMANG ARAW
Layunin:
1. Nakapagsasalaysay ng maikling kuwento
tungkol sa paboritong alagang hayop.
Panimulang Gawain:
1. Magbalik-aral sa nakaraang aralin.
1. Ilahad ang layunin sa malikhaing
pamamaraan.
1. Balikan ang binasa at
magkaroon ng talakay sa
pagbuo ng salaysay.
1. Ipagawa ang sumusunod bilang paglalapat:
• Sumulat ng isang maikling kuwento tungkol sa
paboritong alagang hayop.
• Ibabahagi sa klase ang isinulat na maikling salaysay gamit ang
mga di-berbal na hudyat sa pagpapahayag at mga angkop na
salita sa pagpapahayag.
Panuto: Sumulat ng isang maikling kuwento
tungkol sa paboritong alagang hayop.
1. Tayahin ang natutuhan ng mag - aaral.
2. Ipasagot ang sumusunod:
PAGTATAYA
A. Panuto: Ibigay ang kasingkahulugan ng mga nasalungguhitang
salita. Gamitin sa sariling pangungusap ang nasalungguhitang
salita.
1.Si aso ay matapang,malakas,masipagat
mapagmahal sa
kalikasan.KASINGKAHULUGAN:
PANGUNGUSAP:
2. Si pusa naman ay palaging bagot,mainipin ang
ulo,masungit at hindi mawawala sa kanya ang
magpaganda sa sarili.
KASINGKAHULUGAN:
PANGUNGUSAP:
3. Ayoko nga pusa sabi ko nga sayo kahapon na
puwede tayong maapektuhan ng pagbaha at
pagbagyo KASINGKAHULUGAN :
PANGUNGUSAP:
B.Panuto: Ibigay ang angkop na tunog ng
mga sumusunod.
C.Panuto: Kumpletuhin ang dayagram. Isulat ang resulta ng mga
sumusunod na sanhi batay sa pabulang, “Ang Aso at Pusa”.

FILQ1WK2-Grade4 module- matatag curriculum

  • 1.
    Filipino 4 Quarter 1– Week 2 A. Nauunawaan ang tekstong naratibong pabula; B. Natutukoy ang tayutay (onomatopeya) sa pagbibigay- kahulugan ng pahayag sa binasa o napakinggang teksto; C. Nagagamit ang angkop na diksiyon (kaangkupan ng salita/retorika at estilo) sa pagpapahayag ayon sa: D. a. layon (magsalaysay at maglahad), E. b. kahulugan, c.tagapakinig/tagapanood/mambabasa, d. konteksto (salusalo at kaarawan), at e. tono at damdamin; F. Nagagamit ang angkop na mga nakagawiang di-berbal na hudyat sa pagpapahayag: kilos at galaw ng katawan (kumpas, padyak, tayo, atbp.); ekspresyon ng mukha G. Nabibigyang kahulugan ang mga tekstong biswal (dayagram)na namasid at napanood batay sa mga elemento nito.
  • 2.
    1. Nabibigyang kahuluganang pabula; 2. Natutukoy ang mga elemento ng pabula (tauhan, tagpuan, banghay); 3. Napagsusunodsunod ang mga pangyayaring hindi bababa sa anim; at, 4. Naibibigay ang natuklasang kaalaman sa teksto. Layunin:
  • 3.
  • 4.
    Panimulang Gawain: 1. Gamitang estratehiyang TPS (Think-PairShare), ipagawa ang sumusunod: • Magpapakita ang guro ng isang poster ng mga hayop. • Hahayaang pumili ang mga mag-aaral ng hayop na kanilang kilala. • Hahanap ng kapareha ang mga mag-aaral. • Magbabahagi ang bawat isa ng napiling hayop na kanilang kilala. • Isaalang-alang ang pagiging mabuti at aktibong tagapakinig at paggalang sa nagsasalita. 2. Magtatanong ang guro tungkol sa gawain at magbabahagi ng sagot ang magaaral at ipoproseso.
  • 5.
    1. Magpakita nglarawan ng aso at pusa. 2. Itanong: • Ano-ano ang mga nakikita ninyo sa larawan? • May alaga ba kayong aso at pusa sa bahay? • Ano-ano ang mga katangian ng alagang aso at pusa ninyo sa bahay? • Bakit mahalagang mahalin at alagaan
  • 6.
    3. Iproseso sakailahad ang layunin ng aralin (ayon sa lebel ng mag-aaral). 4. Sa araw na ito, • Magbabasa tayo ng isang pabula; • uunawain natin ito at aalamin kung paano ito isinalaysay; • magsasalaysay tayo ng ating mga natutuhan at karanasan; at • aktibo tayong makikilahok sa talakayan at mga gawain sa aralin
  • 7.
    5. Gamit angestratehiyang ThumbsUp-Side- Down tayahin ang kahandaan na ng mga mag-aaral.
  • 8.
    1. Gamit angestratehiyang Word Puzzle, ipagawa ang mga sumusunod. • Suriin ang mga ginulong letra.
  • 9.
    • Magtawag ngsusubok na buoin ang salita gamit ang mga ginulong letra. 2. Itanong: • Ano ang nabuong salita? • Ano ang ibig sabihin nito? • Nakabasa na ba kayo ng halimbawa ng pabula? 3. Iproseso ang mga sagot. Iugnay sa larawan ng aso at pusa na ipinakita sa naunang bahagi ng aralin. 4. Mula sa natukoy na salitang “pabula”, Magbigay ng mga salitang maiuugnay rito.
  • 10.
    Panuto: Piliin angmga salitang maiuugnay sa salitang PABULA. Isulat ang mga sagot sa patlang.
  • 11.
    1. Ipabasa ang“Ang Aso at Pusa” ni Joseph Aragon https://makatangmakabagonghenerasyon.wordpress.com/ 2018/10/21/ang-aso-at-ang-pusapabula-ni-mark-joseph-aragon/
  • 12.
    2. Gamit angestratehiyang “May Signal Trapiko sa Brain ko!”, ipataya sa mag-aaral ang kanilang pagunawa sa binasa. 3. Talakayin ang binasang pabula. Ipagawa ang sumusunod na gawain sa Paglinang ng Talasalitaan gamit ang estratihiyang BOOKabularyo:
  • 13.
    Panuto: Ibigay angkasingkahulugan ng mga salita ayon sa pagkakagamit nito sa kuwento. Piliin sa mga aklat ang kasingkahulugan ng mga salita. 1. lalagyan: ________ 2. palamuti: ________ 3. sutil: ____________
  • 14.
    4. Gamit angestratehiyang Story Frame, isagawa ito habang itinatanong ang sumusunod bilang gabay sa mga mag-aaral:
  • 15.
    Saan naganap angkuwento? Patunayan. - Kailan ito naganap? Bakit mo ito nasabi?
  • 16.
    - Ano angunang (pangalawa, pangatlo, pang-apat, panlima, pang-anim) nangyari? -Batay sa mga naitalang pangyayari sa pabulang binasa, itanong ang sumusunod: - Ano ang ginagawa ni Aso kapag nakakakita siya ng mga basurang nagkalat sa mga daanan? Bakit niya ito ginagawa? - Bakit nagsinungaling si Pusa kay Aso? -Bakit hindi pumayag si Aso sa alok ni Pusa? - Ano ang nangyari kay Pusa nang bumagyo? - Kung ikaw si Aso tutulungan mo ba si Pusa mula sa pagkakalunod? Bakit? - Ano ang aral na napulot sa kuwento? - Bakit mahalagang mahalin natin ang ating kapaligiran?
  • 17.
  • 18.
    1. Nabibigyang kahuluganang salitang onomatopeya; 2. Natutukoy ang tayutay (onomatopeya) sa pagbibigaykahulugan ng pahayag sa binasa o napakinggang teksto; at, Layunin:
  • 19.
    Panimulang Gawain: 1. Gamitang estratehiyang Tiket Papasok! Ipabahagi ang mga naalalang mahahalagang kaalaman na natutuhan sa nakaraang aralin.
  • 20.
    1. Ilahad anglayunin sa malikhaing pamamaraan. 2. Magkaroon ng malayang talakayan at iugnay dito ang binasang pabula. Bigyang tuon ang mga tauhan sa pabula na pawang mga hayop.
  • 21.
    1. Balikan muliang binasa. Magkaroon ng malayang talakayan at iugnay dito ang binasang alamat. Talakayin ang sumusunod:
  • 22.
    • Magpakita nglarawan ng aso at pusa.
  • 23.
    • Itanong: Anoang tunog na nalilikha ng aso? Ano ang tunog na nalilikha ng pusa? • Iproseso ang mga sagot at talakayin ang sumusunod: - Kahulugan at halimbawa ng onomatopeya 3. Batay sa tinalakay ipagawa ang sumusunod.
  • 24.
    1. Sa pamamagitanng estratehiyang Show and Tell, magbabahaginan ang mag -aaral kaugnay sa mga pahayag na ginamitan ng onomatopeya at sasabihin din sa klase ang kahulugan ng pahayag.
  • 25.
    2. Upang masubokang kaalaman sa natalakay, ipagawa ang sumusunod: Panuto: Tingnan ang mga larawan sa ibaba. Ibigay at isulat ang tunog na nalilikha ng mga ito sa Hanay A. Isulat sa Hanay B ang nabuong pangungusap gamit ang tunog na nalilikha ng mga ito o tayutay na onomatopeya.
  • 26.
    1. Para samga paglilinaw sa talakay, gamitin ang estratehiyang Tanong ko, sagot nila! Tanong nila, sagot ko! Sagutin ang mga tanong ng bawat isa kaugnay sa aralin.
  • 27.
    1. Gamit angestratehiyang 5 - 4 - 3 - 2 -1 teknik, tayahin kung naunawaan ng mag - aaral ang tinalakay sa ikalawang araw.
  • 28.
  • 29.
    Layunin: 1. Nakikilala angmga di-berbal na hudyat sa pagpapahayag; 2. Nagagamit ang angkop na mga nakagawiang diberbal na hudyat sa pagpapahayag: kilos at galaw ng katawan (kumpas, padyak,tayo, atbp.) at ekspresyon ng mukha; 3. Nagagamit ang angkop na diksiyon (kaangkupan ng salita/retorika at estilo) sa pagpapahayag ayon sa: a.layon (magsalaysay at maglahad), b. kahulugan, c.tagapakinig/tagapanood/mambabasa, d. konteksto (salusalo at kaarawan), at e. tono at damdamin;
  • 30.
    Panimulang Gawain: 1. Gamitang estratehiyang KW-L Chart, Itatala ng mga mag-aaral ang mga natutuhan sa nakalipas na talakayan at nais pang matutuhan.
  • 31.
    2. Magpanood ngvideo ng isang masining na pagkukwento. Video:https://www.youtube.com/watch? v=8_UFnNQqkRU
  • 32.
    3. Magkaroon ngmalayang talakayan batay sa napanood na video at iproseso at iugnay ito sa aralin: 4. Mga Di-berbal na hudyat 5. Kaangkupan ng salita/retorika at estilo sa pagpapahayag
  • 33.
    1. Ilahad anglayunin sa malikhaing pamamaraan.
  • 34.
    1.Gamit ang natutuhansa sa aralin tungkol sa mga di- berbal na hudyat at kaangkupan ng salita/retorika at estilo sa pagpapahayag, ipagawa ang sumusunod: • Magtanghal ng Masining na Pagkukwento gamit ang tekstong “Ang Aso at Pusa” ni Joseph Aragon. • Bawat magaaral ay bibigyan ng bahagi lamang ng pabula at hindi buong pabula ang isasalaysay. • Isasalaysay ng mag-aaral ang bahagi ng kuwento sa kaniyang mga sariling salita o pang-unawa.
  • 35.
    • Tatayahin angpagtatanghal ng bawat mag- aaral sa pamamagitan ng sumusunod na pamantayan:
  • 36.
  • 37.
    1. Naibibigay angkahulugan ang tekstong biswal; 2. Naipaliliwanag ang elemento ng tekstong biswal; at 3. Naiuugnay ang kahulugan ng tekstong biswal sa binasa. Layunin:
  • 38.
    1. Gamit angestratehiyang UTS (Ugnayang Tanong-Sagot) magkaroon ng malayang talakayan sa nakaraang aralin sa unang linggo tungkol sa sumusunod: Panimulang Gawain
  • 40.
    1. Ilahad anglayunin sa malikhaing pamamaraan.
  • 41.
    1. Ipagawa angsumusunod:
  • 42.
  • 43.
    Layunin: 1. Nakapagsasalaysay ngmaikling kuwento tungkol sa paboritong alagang hayop.
  • 44.
  • 45.
    1. Ilahad anglayunin sa malikhaing pamamaraan.
  • 46.
    1. Balikan angbinasa at magkaroon ng talakay sa pagbuo ng salaysay.
  • 47.
    1. Ipagawa angsumusunod bilang paglalapat: • Sumulat ng isang maikling kuwento tungkol sa paboritong alagang hayop. • Ibabahagi sa klase ang isinulat na maikling salaysay gamit ang mga di-berbal na hudyat sa pagpapahayag at mga angkop na salita sa pagpapahayag.
  • 48.
    Panuto: Sumulat ngisang maikling kuwento tungkol sa paboritong alagang hayop.
  • 49.
    1. Tayahin angnatutuhan ng mag - aaral. 2. Ipasagot ang sumusunod: PAGTATAYA A. Panuto: Ibigay ang kasingkahulugan ng mga nasalungguhitang salita. Gamitin sa sariling pangungusap ang nasalungguhitang salita.
  • 50.
    1.Si aso aymatapang,malakas,masipagat mapagmahal sa kalikasan.KASINGKAHULUGAN: PANGUNGUSAP: 2. Si pusa naman ay palaging bagot,mainipin ang ulo,masungit at hindi mawawala sa kanya ang magpaganda sa sarili. KASINGKAHULUGAN: PANGUNGUSAP:
  • 51.
    3. Ayoko ngapusa sabi ko nga sayo kahapon na puwede tayong maapektuhan ng pagbaha at pagbagyo KASINGKAHULUGAN : PANGUNGUSAP:
  • 52.
    B.Panuto: Ibigay angangkop na tunog ng mga sumusunod.
  • 53.
    C.Panuto: Kumpletuhin angdayagram. Isulat ang resulta ng mga sumusunod na sanhi batay sa pabulang, “Ang Aso at Pusa”.