SlideShare a Scribd company logo
1 of 6
1
แผนการจัดการเรียนรู้ วิชา จริยศึกษา
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ปีการศึกษา 2556
สาระที่ 3 ผู้รู้จักรัก
มาตรฐานที่ 3.4 กตัญญูรู้คุณและนบนอบ
หน่วยที่1 ความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ จานวน 3 คาบ
******************************************************************************************************
1.จุดประสงค์ การเรียนรู้
1.นักเรียนทราบและตระหนักถึงความสาคัญของการแสดงความกตัญญูต่อบุคคลต่างๆ ได้
2.นักเรียนสามารถแสดงออกได้อย่างถูกต้องและเป็นปฏิบัติจนเป็นปรกนิสัยถึงความกตัญญูต่อผู้มีพระ
คุณตลอดจนบุคคลต่างๆ ที่เกี่ยวข้องได้
2.สาระการเรียนรู้
1.ความหมายของความกตัญญู
2.การแสดงความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณต่างๆ
3.กิจกรรมการเรียนรู้
คาบที่ 1
1.นักเรียนแต่ละคนแสดงความคิดเห็นถึงความหมายของคาว่า “กตัญญู”
โดยครูสุ่มถามนักเรียนประมาณ 6-7 คน จากนั้นครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความหมายของคาว่า “กตัญญู”
2.ครูแจกบทความเรื่อง จารึกพระคุณแม่
จากนั้นให้นักเรียนแต่ละคนเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับบทความดังกล่าว
3.ครูสุ่มเลือกนักเรียน พูดแสดงความรู้สึกเกี่ยวกับบทความ
คาบที่ 2 -3
1.ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่มๆ ละ 4-5 คน และแจกบทความเรื่อง “พ่อแม่ของฉัน”
ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันสรุปและตอบคาถามเกี่ยวกับข้อคิดที่ได้จากบทความที่อ่าน
2.นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนนาเสนอหน้าชั้นเรียน
3.ครูและนักเรียนช่วยสรุปสาระสาคัญจากบทความแต่ย้าเตือนนักเรียนเกี่ยวกับความกตัญญูต่อพ่อแม่
4.ร่วมกันสรุปถึงความสาคัญของการรู้จักกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ ตอบแทนบุญคุณ
พร้อมทั้งให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายว่าการกตัญญูนั้นมีความสาคัญอย่างไร
และนักเรียนใช้ในชีวิตประจาวันหรือไม่อย่างไร
2
5.ให้นักเรียนทาใบความรู้เรื่องการแสดงออกถึงความกตัญญู
4.สื่อ/แหล่งเรียนรู้
4.1 สื่อการเรียนรู้
-บทความเรื่อง จารึกพระคุณแม่
-บทความเรื่อง พ่อแม่ของฉัน
-ใบความรู้เรื่อง ความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ
4.2 แหล่งการเรียนรู้
- -
5.การวัดและประเมินผล
จุดประสงค์ของการเรียนรู้ วิธีการวัด
1.นักเรียนทราบและตระหนักถึงความสาคัญของการแสดงความกตัญญูต่อบุคคลต่างๆ ได้ -การตอบคาถาม
2.นักเรียนสามารถแสดงออกได้อย่างถูกต้องและเป็นปฏิบัติจนเป็นปรกตินิสัยถึงความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ สังเกตการปฏบัติ
ความกตัญญูรู้คุณ
“บุตรจงเชื่อฟังบิดามารดาในทุกสิ่ง เพราะการกระทาเช่นนี้เป็นที่พอพระทัยองค์พระผู้เป็นเจ้า” (โคโลสี 3:20)
ให้เรามีสานึกในบุญคุณของผู้อื่นที่มีต่อเรา ระลึกถึงความดีที่ผู้อื่นทาให้แก่ตน เช่น ลูกรู้คุณบิดา-
มารดา ลูกศิษย์รู้คุณครูอาจารย์ เป็นต้น เราควรตอบแทนบุญคุณทุกท่านอย่างเหมาะสม
ใบงาน
3
ชื่อ............................................................................... ชั้น.................... เลขที่.......................
คาชี้แจง ให้นักเรียนเขียนแสดงออกถึงความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณต่อไปนี้
พ่อ-แม่ ครู-อาจารย์ บุคคลอื่นที่เคยช่วยหลือตนเอง
เรียงความเรื่อง “พ่อ แม่ ของฉัน”
4
“แ ม่ ” ค ำ นี้ อ ำ จ จ ะ เ ป็ น ค ำ สั้ น ๆ
ที่ไร้ควำมหมำยสำหรับคนที่ไร้ควำมหมำยสำหรับคนที่เห็นแม่อยู่บ่อยครั้งจนเบื่อ โดยไม่ทรำบ
ถึ ง ค ว ำ ม รั ก ที่ แ ม่ม อ บ ใ ห้ แ ต่ ส ำ ห รั บ ค น ที่ ไ ม่มี แ ม่ ห รื อ แ ม่ เสี ย ชี วิ ต
จนเป็นปมด้อยของตนที่เฝ้ำรอคอยให้แม่นั้นกลับมำ และต้องกำรควำมรักของ แม่คำว่ำ “แม่”
จึงมีควำมหมำยสำหรับคนที่ไร้แม่
“แม่” คำนี้ เมื่อก่อนฉันคิดว่ำเป็ นคำที่ ไร้ค่ำ เพรำะคนที่มีแม่เหมือนไม่มีแม่
เมื่อเด็กนั้ นแม่ทิ้ งฉัน แม่ไม่เคยใส่ใจดูแลว่ำฉันจะเป็ นอย่ำงไร ฉันจึงเกลียดแม่มำก
ตอนเด็กฉั นต้องอำศัยอยู่กับป้ ำมำโดยตลอด แต่พอฉันโตขึ้ น แม่กลับมำหำฉั น
ฉั นจึ งคิ ดว่ำแม่มำหำฉั นเพื่อต้องกำรจะให้ฉั นช่วยงำน แต่ที่ จริ งแล้วมันไม่ใช่
แม่กลับมำเพื่อแก้ไขเรื่องรำวในอดีต แต่ฉันมีอคติต่อแม่ แม่ดูแลฉัน แต่ฉันไม่เคยสนใจแม่
ฉันไม่คิดที่จะรักแม่เลยสักนิด แถมแม่ยังมีสำมีใหม่อีก ฉันยิ่งเกลียดแม่และสำมีใหม่ของแม่
แม่ให้เงิ นฉั นไปโรงเรียนทุ กวัน เพื่อเป็ นกำรเลี่ ยงดู ฉัน แม่ซื้ ออำหำรให้ฉั นกิน
ในทุกวันพ่อใหม่และแม่ของฉันจะไม่อยู่บ้ำนที่เช้ำไว้ เพรำะแม่จะต้องไปทำงำนเย็นจึงจะกลับ
บำงครั้ง ก็ 2 ทุ่ม ฉันเอำเงินมำโรงเรียนที่แม่ให้กินโดยสุรุ่ยสุร่ำย เพรำะคิดว่ำ แม่มีเงินมำก
แต่มี เย็น วันห นึ่ งซึ่ งทำให้ ฉั น คิ ดได้ ฉั น กลับไปบ้ ำน ยำยใช้ไป เฝ้ ำบ้ำนให้ แม่
เพรำะยำยเห็นว่ำแม่ยังไม่กลับมำในวันนั้นฝนก็ตก ฉันเห็นแม่ขับรถมำ ป้ ำก็ขับมำตำมหลัง
ตอนแม่ขับมำจอด ฉันเห็นแม่ร้องไห้ ตำมลำตัวของแม่มีรอยแผลเกลื่อนไปหมด ฉันจึงถำมแม่ว่ำ
แม่โดนอะไรมำ แม่บอกว่ำ แม่เอำรถไปล้ม ถังยำคูลย์ของแม่ ที่จะนำไปขำยตกลงจำกรถ
ยำคูลย์ได้รับควำมเสียหำยเป็นจำนวนมำก แม่จึงจำเป็นต้องซื้อยำคูลย์ทั้งหมดไว้ รวมเป็นเงินถึง
1 ,5 0 0 บ ำ ท มั น อ ำ จ เ ป็ น เ งิ น จ ำ น ว น น้ อ ย ข อ ง ค น อื่ น
แ ต่ เมื่ อเที ย บ กั บ เงิ น เดื อน ข อ ง แ ม่ฉั น ถื อ ว่ำ เป็ น เงิ น จ ำ น ว น ม ำก ที เดี ย ว
ฉันรู้สึกสำสำรแม่ว่ำทำไมแม่ต้องเจอเรื่องแบบนี้ ด้วย และฉัน สังเกตหลำยครั้ ง
ในบำงมื้อแม่ยอมกินมำม่ำ และให้ฉันกินอำหำรที่ดีกว่ำ ฉันก็รู้สึกสำนึกในบุญคุณของแม่
ต่อจำกนั้ น ฉันจึงใช้เงินอย่ำงประหยัด เพรำะเงิ นทุกบำทหำมำด้วยควำมยำกลำบำก
บำดแผลตำมลำตัวของแม่ยังไม่หำยดีนัก แต่แม่ต้องขับรถออกจำกบ้ำนไปทำงำน
ฉันถำมแม่ว่ำแม่ไม่ทำงำนไม่ได้ หรือ แม่บอกว่ำ ถ้ำแม่ไม่ไปทำงำนเขำก็จะหักเงินเดือนแม่
และเรำจะเอำเงิ นที่ ไหนกิน ฉันรู้ว่ำฐำนะของบ้ำนฉันไม่ค่อยดี นัก ตอนเปิ ดเรียน
5
แ ม่ฉั น ต้ อ งกู้ เงิ น เพื่ อ ซื้ ออุ ป ก รณ์ ก ำ รเรี ย น พ่อ ให ม่ก็ ช่ว ย เห ลื อฉั น บ้ ำ ง
ก่อน ที่ แม่จะออกไป ทำงำน ฉั น ก็ไปโรงเรี ยน จึ งไม่ได้ช่วยแ ม่แต่อย่ำงใด
เพรำะฉันต้องไปเรียนหนังสือ แม่บอกว่ำ ถ้ำฉั นเรียนหนังสือเก่ง ฉันจะได้สบำย
ไม่ลำบำกเหมือนแม่แต่ตอนเรียนฉันไม่มีสมำธิเลย เพรำะมัวแต่คิดเรื่องของแม่ ว่ำแม่ไปทำงำน
แม่เป็ นอย่ำงไร เพรำะแม่ต้องขับรถตลอดทั้งวันเสี่ยงกับกำรใช้รถใช้ถนน แดดก็ร้อน
แต่แม่กลับไม่เคยได้พัก ควำมเกลียดชังที่ฉันมีต่อแม่เริ่มจำงหำยไป ควำมรักกลับเข้ำมำแทรก
อ ำ จ จ ะ เ ป็ น เ พ ร ำ ฉั น เ ริ่ ม โ ต ขึ้ น เ ริ่ ม รู้ อ ะ ไ ร เ ป็ น อ ะ ไ ร
ฉันนึกสงสำรแม่ในทุกสิ้นเดือนยำคูลย์ของแม่ก็เหลือ แม่จึงจำใจต้องซื้อยำคูลย์ทั้งหมดไว้
ถ้ำแม่ไม่ซื้อก็เคลีย์บัญชีไม่เสร็จ เงินเดือนก็จะไม่ได้รับแถมยำคูลย์ ก็ใกล้หมดอำยุเข้ำทุกที
ฉันจึงต้องช่วยแม่นำยำคูลย์ไปขำยคนแถวบ้ำนเขำก็ช่วยกันซื้อ ก็ยังดีที่ฉันได้ช่วยแม่บ้ำงในบำงส่วน
แต่สิ่งที่รู้คือฉันต้องตั้งใจเรียนหนังสือจะได้จบสูง ๆ โตขึ้นมำฉันและแม่ พ่อ จะได้สบำย
ส่วนพ่อใหม่ของฉันก็เลิกอคติ เพรำะคิดว่ำ ท่ำนให้ควำมรักและพร้อมที่จะดูแลแม่ของฉัน
ถึ ง ฉั น มี แ ม่ แ ล้ ว ฉั น ก็ ยั ง ไ ม่ ลื ม พ ร ะ คุ ณ ข อ ง ป้ ำ ที่ เลี้ ย ง ดู ฉั น แ ต่ เล็ ก
บำงครั้งแม่และป้ ำมักดุด่ำว่ำกล่ำวฉัน ฉันรู้สึกไม่พอใจนัก แต่รู้ว่ำแม่กับป้ ำด่ำฉัน เพรำะรักฉัน
ถึงแม้แม่จะไม่ได้ดูแลเลี้ยงดูเรำแต่เล็ก แต่ท่ำนก็ให้กำเนิดเรำ ถ้ำไม่มีแม่ก็ไม่มีเรำในทุกวันนี้
แม่แ ล ะ พ่อเป็ น ผู้มี พ ร ะคุ ณ ต่อเรำม ำก แ ม่ต้ องท น อุ้ม ท้ องเร ำตั้ ง 9 เดื อน
และกว่ำเรำจะคลอดออกมำเป็นคน แม่เจ็บปวดมำกแค่ไหน และตอนอุ้มท้องท่ำนก็ต้องลำบำก
นอนก็ไม่สบำย ยิ่งใกล้จะถึงวันที่แม่คลอดแล้ว บุญคุณของพ่อและแม่ สุดจะหำสิ่งมำเปรียบ
และไม่สำมำรถระบุได้ด้วยกระดำษสักกี่ร้อยแผ่นก็ไม่สำมำรถเขียนพระคุณของพ่อแม่หมด
แ ต่ ถ้ ำ เร ำ อ ย ำ ก จ ะ รู้ เร ำ ก็ เห็ น อ ยู่ทุ ก วั น ป ำ ก อ ย่ำ บ อ ก แ ต่ รั ก ท่ ำ น
พฤติกรรมที่แสดงออกก็ต้องรักท่ำนด้วย และอย่ำรักท่ำนเฉพำะวันแม่ วันพ่อ หรือ วันพิเศษ
แต่เรำต้องรักท่ำนทุกวัน ควำมรักที่ท่ำนมีให้แก่เรำอำจจะไม่สำมำรถเขียนบรรยำยได้
แต่ฉั น ได้คิ ด ว่ำค วำมรัก ค วำมห่ว งใย ที่ แ ม่ม อบ ให้ ลู ก ทุ กค น รู้ดี อยู่เต็ มอก
กำรที่เรำจะตอบแทนพระคุณ มิควรรอเวลำ เพรำะมันอำจจะสำยเกินไป
6
โดย
เด็กหญิงอำทิตยำ กำละพวก ชั้น ป.6
โรงเรียนบ้ำนพระบำท
บทความจารึกพระคุณแม่
พระคุณแม่นั้นประมาณ ไม่สิ้นสุด แม่สมมติเอาแผ่นดินสิ้นแห่งหน
เป็นหมึก้อนผ่อนละลายในสายชล ให้ทั่วหน แห่งสมุทรสุคนที
และเอาเขาพระสุเมรุที่เด่นหล้า เอาปากกาจุ่มหมึกบันทึกที่
เอาท้องฟ้ าเป็นกระดาษวาดคดี แล้วเขียนชี้ชมบุญคุณมารดา
เขียนจนสิ้นดินฟ้ ามหาสมุทร เขียนจนสุดพระสุเมรุที่เด่นหล้า
แต่ไม่สุดสิ้นบุญคุณมารดา จึงนับว่าใหญ่ยิ่งสิ่งทั้งปวง
เมื่อลูกใหญ่วัยถ้วยควรศึกษา แม่ก็พาลูกรักไปฝากให้
จะเสียทุนหนุนค่าวิชาไป ถ้ามีให้ไม่ขัดเป็นสัตย์จริง
ถึงไม่มีบางทีก็กู้เขา จะหนักเบายอมลูกไปทุกสิ่ง
สู้ตรากตราทาการงานจริงจริง เพือแลกสิ่งทรัพย์ได้มาให้เรา
เมื่อลูกเสร็จาการศึกษาวิชาเชี่ยว แม่คนเดียวดีใจใครจะเท่า
พอลูกหาทรัพย์ได้ใจท่านเบา เพราะท่านเฝ้ าปลูกหวังให้ดี

More Related Content

Similar to จริยะ ข้อ3

บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่2(วรเชษฐ์ )
บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่2(วรเชษฐ์ )บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่2(วรเชษฐ์ )
บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่2(วรเชษฐ์ )niralai
 
น้ำตาคนชั่ว (บุญช่วย ทองมาลัย)
น้ำตาคนชั่ว (บุญช่วย ทองมาลัย)น้ำตาคนชั่ว (บุญช่วย ทองมาลัย)
น้ำตาคนชั่ว (บุญช่วย ทองมาลัย)niralai
 
บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่5
บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่5บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่5
บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่5niralai
 
จดหมายจากแม่ถึงลูก
จดหมายจากแม่ถึงลูกจดหมายจากแม่ถึงลูก
จดหมายจากแม่ถึงลูกniralai
 
พิธีจุดเทียนแด่แม่ร่วมกับจุดเทียนปัญญา
พิธีจุดเทียนแด่แม่ร่วมกับจุดเทียนปัญญาพิธีจุดเทียนแด่แม่ร่วมกับจุดเทียนปัญญา
พิธีจุดเทียนแด่แม่ร่วมกับจุดเทียนปัญญาniralai
 
พิธีปิดค่ายจริยธรรม
พิธีปิดค่ายจริยธรรมพิธีปิดค่ายจริยธรรม
พิธีปิดค่ายจริยธรรมniralai
 
072อริยสัจจสี่ม.๕
072อริยสัจจสี่ม.๕072อริยสัจจสี่ม.๕
072อริยสัจจสี่ม.๕niralai
 
เรียงความ ชนะเลิศ วันแม่แห่งชาติ ประจำปี 2552
เรียงความ ชนะเลิศ วันแม่แห่งชาติ ประจำปี 2552เรียงความ ชนะเลิศ วันแม่แห่งชาติ ประจำปี 2552
เรียงความ ชนะเลิศ วันแม่แห่งชาติ ประจำปี 2552Duangjai Boonmeeprasert
 
บทบรรยายรายการขอขมาบูชาครู4
บทบรรยายรายการขอขมาบูชาครู4บทบรรยายรายการขอขมาบูชาครู4
บทบรรยายรายการขอขมาบูชาครู4niralai
 
บทกลอนแด่แม่
บทกลอนแด่แม่บทกลอนแด่แม่
บทกลอนแด่แม่niralai
 
แม่นากพระโขนง 2009
แม่นากพระโขนง 2009แม่นากพระโขนง 2009
แม่นากพระโขนง 2009Kaisorn Sripuwong
 
สุดปลายฝัน
สุดปลายฝันสุดปลายฝัน
สุดปลายฝันB'Ben Rattanarat
 

Similar to จริยะ ข้อ3 (15)

บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่2(วรเชษฐ์ )
บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่2(วรเชษฐ์ )บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่2(วรเชษฐ์ )
บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่2(วรเชษฐ์ )
 
น้ำตาคนชั่ว (บุญช่วย ทองมาลัย)
น้ำตาคนชั่ว (บุญช่วย ทองมาลัย)น้ำตาคนชั่ว (บุญช่วย ทองมาลัย)
น้ำตาคนชั่ว (บุญช่วย ทองมาลัย)
 
บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่5
บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่5บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่5
บทยรรยายแสงเทียนแด่แม่5
 
จดหมายจากแม่ถึงลูก
จดหมายจากแม่ถึงลูกจดหมายจากแม่ถึงลูก
จดหมายจากแม่ถึงลูก
 
พิธีจุดเทียนแด่แม่ร่วมกับจุดเทียนปัญญา
พิธีจุดเทียนแด่แม่ร่วมกับจุดเทียนปัญญาพิธีจุดเทียนแด่แม่ร่วมกับจุดเทียนปัญญา
พิธีจุดเทียนแด่แม่ร่วมกับจุดเทียนปัญญา
 
Idioms start with not
Idioms start with notIdioms start with not
Idioms start with not
 
พิธีปิดค่ายจริยธรรม
พิธีปิดค่ายจริยธรรมพิธีปิดค่ายจริยธรรม
พิธีปิดค่ายจริยธรรม
 
m3thai51
m3thai51m3thai51
m3thai51
 
072อริยสัจจสี่ม.๕
072อริยสัจจสี่ม.๕072อริยสัจจสี่ม.๕
072อริยสัจจสี่ม.๕
 
เรียงความ ชนะเลิศ วันแม่แห่งชาติ ประจำปี 2552
เรียงความ ชนะเลิศ วันแม่แห่งชาติ ประจำปี 2552เรียงความ ชนะเลิศ วันแม่แห่งชาติ ประจำปี 2552
เรียงความ ชนะเลิศ วันแม่แห่งชาติ ประจำปี 2552
 
ทักษะการบอกความต้องการ
ทักษะการบอกความต้องการทักษะการบอกความต้องการ
ทักษะการบอกความต้องการ
 
บทบรรยายรายการขอขมาบูชาครู4
บทบรรยายรายการขอขมาบูชาครู4บทบรรยายรายการขอขมาบูชาครู4
บทบรรยายรายการขอขมาบูชาครู4
 
บทกลอนแด่แม่
บทกลอนแด่แม่บทกลอนแด่แม่
บทกลอนแด่แม่
 
แม่นากพระโขนง 2009
แม่นากพระโขนง 2009แม่นากพระโขนง 2009
แม่นากพระโขนง 2009
 
สุดปลายฝัน
สุดปลายฝันสุดปลายฝัน
สุดปลายฝัน
 

จริยะ ข้อ3

  • 1. 1 แผนการจัดการเรียนรู้ วิชา จริยศึกษา ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ปีการศึกษา 2556 สาระที่ 3 ผู้รู้จักรัก มาตรฐานที่ 3.4 กตัญญูรู้คุณและนบนอบ หน่วยที่1 ความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ จานวน 3 คาบ ****************************************************************************************************** 1.จุดประสงค์ การเรียนรู้ 1.นักเรียนทราบและตระหนักถึงความสาคัญของการแสดงความกตัญญูต่อบุคคลต่างๆ ได้ 2.นักเรียนสามารถแสดงออกได้อย่างถูกต้องและเป็นปฏิบัติจนเป็นปรกนิสัยถึงความกตัญญูต่อผู้มีพระ คุณตลอดจนบุคคลต่างๆ ที่เกี่ยวข้องได้ 2.สาระการเรียนรู้ 1.ความหมายของความกตัญญู 2.การแสดงความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณต่างๆ 3.กิจกรรมการเรียนรู้ คาบที่ 1 1.นักเรียนแต่ละคนแสดงความคิดเห็นถึงความหมายของคาว่า “กตัญญู” โดยครูสุ่มถามนักเรียนประมาณ 6-7 คน จากนั้นครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความหมายของคาว่า “กตัญญู” 2.ครูแจกบทความเรื่อง จารึกพระคุณแม่ จากนั้นให้นักเรียนแต่ละคนเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับบทความดังกล่าว 3.ครูสุ่มเลือกนักเรียน พูดแสดงความรู้สึกเกี่ยวกับบทความ คาบที่ 2 -3 1.ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่มๆ ละ 4-5 คน และแจกบทความเรื่อง “พ่อแม่ของฉัน” ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันสรุปและตอบคาถามเกี่ยวกับข้อคิดที่ได้จากบทความที่อ่าน 2.นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนนาเสนอหน้าชั้นเรียน 3.ครูและนักเรียนช่วยสรุปสาระสาคัญจากบทความแต่ย้าเตือนนักเรียนเกี่ยวกับความกตัญญูต่อพ่อแม่ 4.ร่วมกันสรุปถึงความสาคัญของการรู้จักกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ ตอบแทนบุญคุณ พร้อมทั้งให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายว่าการกตัญญูนั้นมีความสาคัญอย่างไร และนักเรียนใช้ในชีวิตประจาวันหรือไม่อย่างไร
  • 2. 2 5.ให้นักเรียนทาใบความรู้เรื่องการแสดงออกถึงความกตัญญู 4.สื่อ/แหล่งเรียนรู้ 4.1 สื่อการเรียนรู้ -บทความเรื่อง จารึกพระคุณแม่ -บทความเรื่อง พ่อแม่ของฉัน -ใบความรู้เรื่อง ความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ 4.2 แหล่งการเรียนรู้ - - 5.การวัดและประเมินผล จุดประสงค์ของการเรียนรู้ วิธีการวัด 1.นักเรียนทราบและตระหนักถึงความสาคัญของการแสดงความกตัญญูต่อบุคคลต่างๆ ได้ -การตอบคาถาม 2.นักเรียนสามารถแสดงออกได้อย่างถูกต้องและเป็นปฏิบัติจนเป็นปรกตินิสัยถึงความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ สังเกตการปฏบัติ ความกตัญญูรู้คุณ “บุตรจงเชื่อฟังบิดามารดาในทุกสิ่ง เพราะการกระทาเช่นนี้เป็นที่พอพระทัยองค์พระผู้เป็นเจ้า” (โคโลสี 3:20) ให้เรามีสานึกในบุญคุณของผู้อื่นที่มีต่อเรา ระลึกถึงความดีที่ผู้อื่นทาให้แก่ตน เช่น ลูกรู้คุณบิดา- มารดา ลูกศิษย์รู้คุณครูอาจารย์ เป็นต้น เราควรตอบแทนบุญคุณทุกท่านอย่างเหมาะสม ใบงาน
  • 3. 3 ชื่อ............................................................................... ชั้น.................... เลขที่....................... คาชี้แจง ให้นักเรียนเขียนแสดงออกถึงความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณต่อไปนี้ พ่อ-แม่ ครู-อาจารย์ บุคคลอื่นที่เคยช่วยหลือตนเอง เรียงความเรื่อง “พ่อ แม่ ของฉัน”
  • 4. 4 “แ ม่ ” ค ำ นี้ อ ำ จ จ ะ เ ป็ น ค ำ สั้ น ๆ ที่ไร้ควำมหมำยสำหรับคนที่ไร้ควำมหมำยสำหรับคนที่เห็นแม่อยู่บ่อยครั้งจนเบื่อ โดยไม่ทรำบ ถึ ง ค ว ำ ม รั ก ที่ แ ม่ม อ บ ใ ห้ แ ต่ ส ำ ห รั บ ค น ที่ ไ ม่มี แ ม่ ห รื อ แ ม่ เสี ย ชี วิ ต จนเป็นปมด้อยของตนที่เฝ้ำรอคอยให้แม่นั้นกลับมำ และต้องกำรควำมรักของ แม่คำว่ำ “แม่” จึงมีควำมหมำยสำหรับคนที่ไร้แม่ “แม่” คำนี้ เมื่อก่อนฉันคิดว่ำเป็ นคำที่ ไร้ค่ำ เพรำะคนที่มีแม่เหมือนไม่มีแม่ เมื่อเด็กนั้ นแม่ทิ้ งฉัน แม่ไม่เคยใส่ใจดูแลว่ำฉันจะเป็ นอย่ำงไร ฉันจึงเกลียดแม่มำก ตอนเด็กฉั นต้องอำศัยอยู่กับป้ ำมำโดยตลอด แต่พอฉันโตขึ้ น แม่กลับมำหำฉั น ฉั นจึ งคิ ดว่ำแม่มำหำฉั นเพื่อต้องกำรจะให้ฉั นช่วยงำน แต่ที่ จริ งแล้วมันไม่ใช่ แม่กลับมำเพื่อแก้ไขเรื่องรำวในอดีต แต่ฉันมีอคติต่อแม่ แม่ดูแลฉัน แต่ฉันไม่เคยสนใจแม่ ฉันไม่คิดที่จะรักแม่เลยสักนิด แถมแม่ยังมีสำมีใหม่อีก ฉันยิ่งเกลียดแม่และสำมีใหม่ของแม่ แม่ให้เงิ นฉั นไปโรงเรียนทุ กวัน เพื่อเป็ นกำรเลี่ ยงดู ฉัน แม่ซื้ ออำหำรให้ฉั นกิน ในทุกวันพ่อใหม่และแม่ของฉันจะไม่อยู่บ้ำนที่เช้ำไว้ เพรำะแม่จะต้องไปทำงำนเย็นจึงจะกลับ บำงครั้ง ก็ 2 ทุ่ม ฉันเอำเงินมำโรงเรียนที่แม่ให้กินโดยสุรุ่ยสุร่ำย เพรำะคิดว่ำ แม่มีเงินมำก แต่มี เย็น วันห นึ่ งซึ่ งทำให้ ฉั น คิ ดได้ ฉั น กลับไปบ้ ำน ยำยใช้ไป เฝ้ ำบ้ำนให้ แม่ เพรำะยำยเห็นว่ำแม่ยังไม่กลับมำในวันนั้นฝนก็ตก ฉันเห็นแม่ขับรถมำ ป้ ำก็ขับมำตำมหลัง ตอนแม่ขับมำจอด ฉันเห็นแม่ร้องไห้ ตำมลำตัวของแม่มีรอยแผลเกลื่อนไปหมด ฉันจึงถำมแม่ว่ำ แม่โดนอะไรมำ แม่บอกว่ำ แม่เอำรถไปล้ม ถังยำคูลย์ของแม่ ที่จะนำไปขำยตกลงจำกรถ ยำคูลย์ได้รับควำมเสียหำยเป็นจำนวนมำก แม่จึงจำเป็นต้องซื้อยำคูลย์ทั้งหมดไว้ รวมเป็นเงินถึง 1 ,5 0 0 บ ำ ท มั น อ ำ จ เ ป็ น เ งิ น จ ำ น ว น น้ อ ย ข อ ง ค น อื่ น แ ต่ เมื่ อเที ย บ กั บ เงิ น เดื อน ข อ ง แ ม่ฉั น ถื อ ว่ำ เป็ น เงิ น จ ำ น ว น ม ำก ที เดี ย ว ฉันรู้สึกสำสำรแม่ว่ำทำไมแม่ต้องเจอเรื่องแบบนี้ ด้วย และฉัน สังเกตหลำยครั้ ง ในบำงมื้อแม่ยอมกินมำม่ำ และให้ฉันกินอำหำรที่ดีกว่ำ ฉันก็รู้สึกสำนึกในบุญคุณของแม่ ต่อจำกนั้ น ฉันจึงใช้เงินอย่ำงประหยัด เพรำะเงิ นทุกบำทหำมำด้วยควำมยำกลำบำก บำดแผลตำมลำตัวของแม่ยังไม่หำยดีนัก แต่แม่ต้องขับรถออกจำกบ้ำนไปทำงำน ฉันถำมแม่ว่ำแม่ไม่ทำงำนไม่ได้ หรือ แม่บอกว่ำ ถ้ำแม่ไม่ไปทำงำนเขำก็จะหักเงินเดือนแม่ และเรำจะเอำเงิ นที่ ไหนกิน ฉันรู้ว่ำฐำนะของบ้ำนฉันไม่ค่อยดี นัก ตอนเปิ ดเรียน
  • 5. 5 แ ม่ฉั น ต้ อ งกู้ เงิ น เพื่ อ ซื้ ออุ ป ก รณ์ ก ำ รเรี ย น พ่อ ให ม่ก็ ช่ว ย เห ลื อฉั น บ้ ำ ง ก่อน ที่ แม่จะออกไป ทำงำน ฉั น ก็ไปโรงเรี ยน จึ งไม่ได้ช่วยแ ม่แต่อย่ำงใด เพรำะฉันต้องไปเรียนหนังสือ แม่บอกว่ำ ถ้ำฉั นเรียนหนังสือเก่ง ฉันจะได้สบำย ไม่ลำบำกเหมือนแม่แต่ตอนเรียนฉันไม่มีสมำธิเลย เพรำะมัวแต่คิดเรื่องของแม่ ว่ำแม่ไปทำงำน แม่เป็ นอย่ำงไร เพรำะแม่ต้องขับรถตลอดทั้งวันเสี่ยงกับกำรใช้รถใช้ถนน แดดก็ร้อน แต่แม่กลับไม่เคยได้พัก ควำมเกลียดชังที่ฉันมีต่อแม่เริ่มจำงหำยไป ควำมรักกลับเข้ำมำแทรก อ ำ จ จ ะ เ ป็ น เ พ ร ำ ฉั น เ ริ่ ม โ ต ขึ้ น เ ริ่ ม รู้ อ ะ ไ ร เ ป็ น อ ะ ไ ร ฉันนึกสงสำรแม่ในทุกสิ้นเดือนยำคูลย์ของแม่ก็เหลือ แม่จึงจำใจต้องซื้อยำคูลย์ทั้งหมดไว้ ถ้ำแม่ไม่ซื้อก็เคลีย์บัญชีไม่เสร็จ เงินเดือนก็จะไม่ได้รับแถมยำคูลย์ ก็ใกล้หมดอำยุเข้ำทุกที ฉันจึงต้องช่วยแม่นำยำคูลย์ไปขำยคนแถวบ้ำนเขำก็ช่วยกันซื้อ ก็ยังดีที่ฉันได้ช่วยแม่บ้ำงในบำงส่วน แต่สิ่งที่รู้คือฉันต้องตั้งใจเรียนหนังสือจะได้จบสูง ๆ โตขึ้นมำฉันและแม่ พ่อ จะได้สบำย ส่วนพ่อใหม่ของฉันก็เลิกอคติ เพรำะคิดว่ำ ท่ำนให้ควำมรักและพร้อมที่จะดูแลแม่ของฉัน ถึ ง ฉั น มี แ ม่ แ ล้ ว ฉั น ก็ ยั ง ไ ม่ ลื ม พ ร ะ คุ ณ ข อ ง ป้ ำ ที่ เลี้ ย ง ดู ฉั น แ ต่ เล็ ก บำงครั้งแม่และป้ ำมักดุด่ำว่ำกล่ำวฉัน ฉันรู้สึกไม่พอใจนัก แต่รู้ว่ำแม่กับป้ ำด่ำฉัน เพรำะรักฉัน ถึงแม้แม่จะไม่ได้ดูแลเลี้ยงดูเรำแต่เล็ก แต่ท่ำนก็ให้กำเนิดเรำ ถ้ำไม่มีแม่ก็ไม่มีเรำในทุกวันนี้ แม่แ ล ะ พ่อเป็ น ผู้มี พ ร ะคุ ณ ต่อเรำม ำก แ ม่ต้ องท น อุ้ม ท้ องเร ำตั้ ง 9 เดื อน และกว่ำเรำจะคลอดออกมำเป็นคน แม่เจ็บปวดมำกแค่ไหน และตอนอุ้มท้องท่ำนก็ต้องลำบำก นอนก็ไม่สบำย ยิ่งใกล้จะถึงวันที่แม่คลอดแล้ว บุญคุณของพ่อและแม่ สุดจะหำสิ่งมำเปรียบ และไม่สำมำรถระบุได้ด้วยกระดำษสักกี่ร้อยแผ่นก็ไม่สำมำรถเขียนพระคุณของพ่อแม่หมด แ ต่ ถ้ ำ เร ำ อ ย ำ ก จ ะ รู้ เร ำ ก็ เห็ น อ ยู่ทุ ก วั น ป ำ ก อ ย่ำ บ อ ก แ ต่ รั ก ท่ ำ น พฤติกรรมที่แสดงออกก็ต้องรักท่ำนด้วย และอย่ำรักท่ำนเฉพำะวันแม่ วันพ่อ หรือ วันพิเศษ แต่เรำต้องรักท่ำนทุกวัน ควำมรักที่ท่ำนมีให้แก่เรำอำจจะไม่สำมำรถเขียนบรรยำยได้ แต่ฉั น ได้คิ ด ว่ำค วำมรัก ค วำมห่ว งใย ที่ แ ม่ม อบ ให้ ลู ก ทุ กค น รู้ดี อยู่เต็ มอก กำรที่เรำจะตอบแทนพระคุณ มิควรรอเวลำ เพรำะมันอำจจะสำยเกินไป
  • 6. 6 โดย เด็กหญิงอำทิตยำ กำละพวก ชั้น ป.6 โรงเรียนบ้ำนพระบำท บทความจารึกพระคุณแม่ พระคุณแม่นั้นประมาณ ไม่สิ้นสุด แม่สมมติเอาแผ่นดินสิ้นแห่งหน เป็นหมึก้อนผ่อนละลายในสายชล ให้ทั่วหน แห่งสมุทรสุคนที และเอาเขาพระสุเมรุที่เด่นหล้า เอาปากกาจุ่มหมึกบันทึกที่ เอาท้องฟ้ าเป็นกระดาษวาดคดี แล้วเขียนชี้ชมบุญคุณมารดา เขียนจนสิ้นดินฟ้ ามหาสมุทร เขียนจนสุดพระสุเมรุที่เด่นหล้า แต่ไม่สุดสิ้นบุญคุณมารดา จึงนับว่าใหญ่ยิ่งสิ่งทั้งปวง เมื่อลูกใหญ่วัยถ้วยควรศึกษา แม่ก็พาลูกรักไปฝากให้ จะเสียทุนหนุนค่าวิชาไป ถ้ามีให้ไม่ขัดเป็นสัตย์จริง ถึงไม่มีบางทีก็กู้เขา จะหนักเบายอมลูกไปทุกสิ่ง สู้ตรากตราทาการงานจริงจริง เพือแลกสิ่งทรัพย์ได้มาให้เรา เมื่อลูกเสร็จาการศึกษาวิชาเชี่ยว แม่คนเดียวดีใจใครจะเท่า พอลูกหาทรัพย์ได้ใจท่านเบา เพราะท่านเฝ้ าปลูกหวังให้ดี