Paaralan MATATAG Curriculum
Division Training
Baitang Ika-apat (4)
Guro Shaira May B. Amper Aralin GMRC
Petsa at Oras July 19, 2024 Quarter Unang Markahan
I. NILALAMAN NG KURIKULUM, PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYAN SA ARALIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Natututuhan ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga sariling gawi ng
mabuting pakikitungo sa pangangalaga sa mga puno at halaman.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Naisasagawa ng mag-aaral ang mga sariling gawi sa pangangalaga sa mga
puno at halaman bilang tanda ng pagiging mapanagutan.
C. Lilinanging
Pagpapahalaga
Mapanagutan (Accountability)
D. Kasanayang
Pampagkatuto
5. Naipapakita ang pagiging mapanagutan sa pamamagitan ng
paglahok sa mga gawaing pangangalaga at pagpaparami ng puno at
halaman.
A. Naiisa-isa ang mga sariling gawi sa pangangalaga sa mga puno at
halaman.
E. Mga Layunin
a. Natutukoy ang mga sariling gawi sa pangangalaga sa mga
puno at halaman
b. Napahahalagahan ang mga sariling gawi sa pangangalaga sa
mga puno at halaman
c. Naisasagawa ang mga sariling gawi sa pangangalaga sa mga
puno at halaman.
F. Disenyong
Instruksyunal
Principles: Inclusive and Integrative
Aspects: Context and Collaboration
Events: Engage and Empathize
G. 21st Century Skills Information literacy and collaboration
H. Integrasyon SCIENCE 4 Q2-LIVING THINGS
II. NILALAMAN/
PAKSA
Mga Sariling Gawi sa Pangangalaga sa mga Puno at halaman
III. MGA KAGAMITANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
A. Mga Sanggunian https://youtu.be/MRMRmgRFWnI
Edukasyon sa pagpapakatao 4, Ikalawang Markahan-Modyul 1
B. Iba pang Kagamitan Mga larawan, organizer, kopya ng mag-aaral sa indibidwal na gawain,
kopya ng grupo ng mag-aaral sa pangkatang gawain
IV. MGA PAMARAANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
Bago Ituro
1. Panimulang Gawain PANUTO: Paglapatin ang dalawang palad kung ang pangungusap ay
nagsasaad ng pananalig sa Panginoon at gumawa ng ekis gamit ang iyong
mga kamay kung hindi.
Grade 1 to 12
DAILY LESSON
PLAN
1. “Panginoon tulungan mo po ako na masagutan ko po ng tama ang
mga tanong sa pagsusulit na ito”.
2. “Kaya ko na ito, tayong mga tao naman ang gumagawa ng
kapalaran natin”
3. “Kung gusto mo magdasal, sige magdasal ka nalang at uupo ako
dito sa tabi”
4. “Naniniwala ako sa kasabihang nasa Diyos ang awa, nasa tao ang
gawa”
5. “Alam kong hindi tayo pababayaan ng Panginoon, magiging maayos
din ang ating kalagayan”.
2. Gawaing
Paglalahad ng
Layunin ng Aralin
PANUTO:
Pictures Insights: (Pandalawahang Gawain) Hatiin ang klase sa tatlo na
may tig-dalawang miyembro. Ang bawat magkamiyembro ay
magpapahayag ng kani-kanilang pagkakaunawa sa mga larawang
ibinigay.
Isa isahin ang naipakita sa larawan.
TANONG:
1. Ano-ano ang nais ipahayag sa atin ng mga larawan?
2. Mapangangalagaan ba nito ang mga puno at halaman?
3. Ang mga pamamaraan sa pag-aalaga puno at halaman ba iyong
ginagawa o nagawa na?
4. Bakit mahalagang maiapplay sa ating pang-araw-araw na buhay
ang mga gawi sa pag-aalaga ng mga puno at halaman?
3. Gawaing Pag-
unawa sa mga
Susing
Salita/Parirala o
Mahahalagang
konsepto sa Aralin
PANUTO: Pagbibigay kahulugan sa mga mahahalagang salita o konsepto
mula sa aralin.
Panuto: Buuin ang mga salita.
G A W I
- Tumutukoy sa mga araw-araw na bagay na nakasanayan na ng isang tao
o pangkat ng mga tao.
P A N A N A G U T A N
- Tumutukoy sa pangangalaga sa mga puno at halaman
Habang Itinuturo ang Aralin
1. Pagbasa sa
Mahahalagang
Pag-
unawa/Susing
Ideya
Ang karakter na “mapanagutan” ay tumutukoy sa isang taong
handang panindigan ang tungkuling nakaatang o ipinagkaloob sa kanya.
Halimbawa nito ang mga sumusunod:
1.Diligan ang mga halaman araw-araw
2. Tiyakin na may sapat na sikat na araw ang halaman.
3. Huwag pitasin ang mga bulaklak na makikita sa mga
pampublikong daanan.
4. Lagyan ng ito pataba.
5. Itapon ang mga basura sa tamang basurahan.
6. Huwag itapon ang mga kemikal sa mga halaman.
2. Pagpapaunlad
ng Kaalaman at
Kasanayan sa
Mahahalagang
Pag-
unawa/Susing
Ideya
Panuto: Basahin ang tula sa bawat karatula. Sang-ayon ka ba sa mga nakasulat
dito?
3. Pagpapalalim
ng Kaalaman at
Kasanayan sa
Mahahalagang
Pag-
unawa/Susing
Ideya
Pandalawahang Gawain.
PANUTO: Ang klase ay hahatiin sa tatlo na may tig-dalawang miyembro.
Ang bawat miyembro ay may kanya-kanyang gawain na dapat sundin.
Group 1- Gumupit ng mga larawan mula sa mga “colored paper” na
nagpapakita ng pangangalaga sa puno at halaman.
Group 2- Bumuo ng dula-dulaan kung paano maipapakita ang
pangangalaga sa mga puno at halaman.
Group 3-Sumulat ng isang maikling “Yell” o Kanta na nagpapahayag sa
pangangalaga sa kapaligiran.
Rubriks
PAMANTAYAN DESKRIPSYON PUNTOS
Presentasyon Naipakita nang may
kaayusan ang gawain
5
Kolaborasyon Naibahagi ng mga
miyembro ang kani-
kanilang ideya tungkol
sa paksa
5
Orihinal Naipamalas ang sariling
ideya ayon sa tema
5
Malikhain Nakagawa ng malikhaing
ideya tungkol sa paksa.
5
Kabuoan
TANONG:
1. Pagpapakita ba ng pananagutan sa pangangalaga sa
puno at halaman iyong ginawa? Bakit?
2. Nakatulong bai to sa iyo upang higit na
mapanagutan ang pangangalag sa mga puno at
halaman?
3. Ang mga puno at halaman ay may buhay at
napapalitan. Sa konseptong ito dapat ba itong
sayangin?
Pagkatapos Ituro ang Aralin
A. Paglalapat at
Paglalahat
TANONG: Ano ang kahalagahan ng paglahok sa mga gawaing
pangangalaga at pagpaparami ng mga puno at halaman (Bigyan muna ng
pagkakataon ang mag-aaral na ibahagi ang kanilang sagot)
B. Pagtataya ng
Natutuhan
PANUTO: Suriin ang mga pangungusap tungkol sa mga gawi sa
pangangalaga sa mga puno at halaman. Isulat ang salitang SA kung ikaw ay
sang-ayon sa pangungusap. Isulat naman ang DSA kung ikaw ay Di-sang-
ayon.
_____1. Araw-araw dinidiligan ni Marta ang tanim niyang malunggay sa
bakuran.
_____2. Nilalagyan ni Leslie ng mga pataba sa lupa ang mga tanim na
tanglad at saluyot.
_____3. Pinutol ni Mariz ang bulaklak na rosas malapit sa kanilang
paaralan dahil siya ay nagandahan dito. a
_____4. Walang pakialam si Joyce kung matapakan niya ang mga tanim na
oregano ng kanyang nanay.
_____5. Inilalagay ni Martin ang tanim niyang “cactus” sa lugar na maysapat na
sikat ng araw upang hindi ito malanta.
C. Mga Dagdag na
Gawain para sa
Paglalapat o para sa
Remediation (kung
nararapat)
PANUTO: Basahin at bigyang paliwanag ang slogan na ang “Kalikasan ay
Kayamanan”
TANONG: Bakit mahalaga na panatilihin natin ang mga gawi sa panangalaga
sa mga puno at halaman?
D. Mga tala Ang pagpapahalaga na dapat linangin ay makikita sa bahagi na
“pagpapaunlad, pagpapalalim” at sa pagdaloy ng kabuuang pagtuturo ng
paksa.
“Ang paglahok sa mga gawaing panangangalaga at
pagpaparami sa puno at halaman ay gabay sa mga bata bilang
bahagi ng kaniyang pagiging katiwala sa pagpapanalitiling
ligtas, malinis at maayos na kapaligiran.
E. Repleksyon
Inihanda at nagpakitang turo:
Noted by:
SHAIRA MAY B. AMPER
SPET 1-PNSB ANA MARIE A. AFUANG
EPS-GMRC/VE
Mga kabahagi sa Pagpapakitang turo:
DINA C. TORREJA
Teacher I-DCVES
INAMAR O. BASTES
Teacher 2 – VABES
JANE AMAR D. MADEJA
Teacher I-KES
MINDA A. MONTES
Teacher I-KES
JEAN D. ROBREDILLO
Teacher I-RVES
MA. GINA P. ALUVIDA
Teacher 2-MES
Panuto: Dugtungan ang parirala.
Ang aking natutunan sa araw na ito ay …
Lesson Plan Good Manners and Right Conduct
Lesson Plan Good Manners and Right Conduct

Lesson Plan Good Manners and Right Conduct

  • 1.
    Paaralan MATATAG Curriculum DivisionTraining Baitang Ika-apat (4) Guro Shaira May B. Amper Aralin GMRC Petsa at Oras July 19, 2024 Quarter Unang Markahan I. NILALAMAN NG KURIKULUM, PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYAN SA ARALIN A. Pamantayang Pangnilalaman Natututuhan ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga sariling gawi ng mabuting pakikitungo sa pangangalaga sa mga puno at halaman. B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga sariling gawi sa pangangalaga sa mga puno at halaman bilang tanda ng pagiging mapanagutan. C. Lilinanging Pagpapahalaga Mapanagutan (Accountability) D. Kasanayang Pampagkatuto 5. Naipapakita ang pagiging mapanagutan sa pamamagitan ng paglahok sa mga gawaing pangangalaga at pagpaparami ng puno at halaman. A. Naiisa-isa ang mga sariling gawi sa pangangalaga sa mga puno at halaman. E. Mga Layunin a. Natutukoy ang mga sariling gawi sa pangangalaga sa mga puno at halaman b. Napahahalagahan ang mga sariling gawi sa pangangalaga sa mga puno at halaman c. Naisasagawa ang mga sariling gawi sa pangangalaga sa mga puno at halaman. F. Disenyong Instruksyunal Principles: Inclusive and Integrative Aspects: Context and Collaboration Events: Engage and Empathize G. 21st Century Skills Information literacy and collaboration H. Integrasyon SCIENCE 4 Q2-LIVING THINGS II. NILALAMAN/ PAKSA Mga Sariling Gawi sa Pangangalaga sa mga Puno at halaman III. MGA KAGAMITANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO A. Mga Sanggunian https://youtu.be/MRMRmgRFWnI Edukasyon sa pagpapakatao 4, Ikalawang Markahan-Modyul 1 B. Iba pang Kagamitan Mga larawan, organizer, kopya ng mag-aaral sa indibidwal na gawain, kopya ng grupo ng mag-aaral sa pangkatang gawain IV. MGA PAMARAANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO Bago Ituro 1. Panimulang Gawain PANUTO: Paglapatin ang dalawang palad kung ang pangungusap ay nagsasaad ng pananalig sa Panginoon at gumawa ng ekis gamit ang iyong mga kamay kung hindi. Grade 1 to 12 DAILY LESSON PLAN
  • 2.
    1. “Panginoon tulunganmo po ako na masagutan ko po ng tama ang mga tanong sa pagsusulit na ito”. 2. “Kaya ko na ito, tayong mga tao naman ang gumagawa ng kapalaran natin” 3. “Kung gusto mo magdasal, sige magdasal ka nalang at uupo ako dito sa tabi” 4. “Naniniwala ako sa kasabihang nasa Diyos ang awa, nasa tao ang gawa” 5. “Alam kong hindi tayo pababayaan ng Panginoon, magiging maayos din ang ating kalagayan”. 2. Gawaing Paglalahad ng Layunin ng Aralin PANUTO: Pictures Insights: (Pandalawahang Gawain) Hatiin ang klase sa tatlo na may tig-dalawang miyembro. Ang bawat magkamiyembro ay magpapahayag ng kani-kanilang pagkakaunawa sa mga larawang ibinigay. Isa isahin ang naipakita sa larawan. TANONG: 1. Ano-ano ang nais ipahayag sa atin ng mga larawan? 2. Mapangangalagaan ba nito ang mga puno at halaman? 3. Ang mga pamamaraan sa pag-aalaga puno at halaman ba iyong ginagawa o nagawa na? 4. Bakit mahalagang maiapplay sa ating pang-araw-araw na buhay ang mga gawi sa pag-aalaga ng mga puno at halaman? 3. Gawaing Pag- unawa sa mga Susing Salita/Parirala o Mahahalagang konsepto sa Aralin PANUTO: Pagbibigay kahulugan sa mga mahahalagang salita o konsepto mula sa aralin. Panuto: Buuin ang mga salita. G A W I - Tumutukoy sa mga araw-araw na bagay na nakasanayan na ng isang tao o pangkat ng mga tao.
  • 3.
    P A NA N A G U T A N - Tumutukoy sa pangangalaga sa mga puno at halaman Habang Itinuturo ang Aralin 1. Pagbasa sa Mahahalagang Pag- unawa/Susing Ideya Ang karakter na “mapanagutan” ay tumutukoy sa isang taong handang panindigan ang tungkuling nakaatang o ipinagkaloob sa kanya. Halimbawa nito ang mga sumusunod: 1.Diligan ang mga halaman araw-araw 2. Tiyakin na may sapat na sikat na araw ang halaman. 3. Huwag pitasin ang mga bulaklak na makikita sa mga pampublikong daanan. 4. Lagyan ng ito pataba. 5. Itapon ang mga basura sa tamang basurahan. 6. Huwag itapon ang mga kemikal sa mga halaman. 2. Pagpapaunlad ng Kaalaman at Kasanayan sa Mahahalagang Pag- unawa/Susing Ideya Panuto: Basahin ang tula sa bawat karatula. Sang-ayon ka ba sa mga nakasulat dito? 3. Pagpapalalim ng Kaalaman at Kasanayan sa Mahahalagang Pag- unawa/Susing Ideya Pandalawahang Gawain. PANUTO: Ang klase ay hahatiin sa tatlo na may tig-dalawang miyembro. Ang bawat miyembro ay may kanya-kanyang gawain na dapat sundin. Group 1- Gumupit ng mga larawan mula sa mga “colored paper” na nagpapakita ng pangangalaga sa puno at halaman.
  • 4.
    Group 2- Bumuong dula-dulaan kung paano maipapakita ang pangangalaga sa mga puno at halaman. Group 3-Sumulat ng isang maikling “Yell” o Kanta na nagpapahayag sa pangangalaga sa kapaligiran. Rubriks PAMANTAYAN DESKRIPSYON PUNTOS Presentasyon Naipakita nang may kaayusan ang gawain 5 Kolaborasyon Naibahagi ng mga miyembro ang kani- kanilang ideya tungkol sa paksa 5 Orihinal Naipamalas ang sariling ideya ayon sa tema 5 Malikhain Nakagawa ng malikhaing ideya tungkol sa paksa. 5 Kabuoan TANONG: 1. Pagpapakita ba ng pananagutan sa pangangalaga sa puno at halaman iyong ginawa? Bakit? 2. Nakatulong bai to sa iyo upang higit na mapanagutan ang pangangalag sa mga puno at halaman? 3. Ang mga puno at halaman ay may buhay at napapalitan. Sa konseptong ito dapat ba itong sayangin? Pagkatapos Ituro ang Aralin
  • 5.
    A. Paglalapat at Paglalahat TANONG:Ano ang kahalagahan ng paglahok sa mga gawaing pangangalaga at pagpaparami ng mga puno at halaman (Bigyan muna ng pagkakataon ang mag-aaral na ibahagi ang kanilang sagot) B. Pagtataya ng Natutuhan PANUTO: Suriin ang mga pangungusap tungkol sa mga gawi sa pangangalaga sa mga puno at halaman. Isulat ang salitang SA kung ikaw ay sang-ayon sa pangungusap. Isulat naman ang DSA kung ikaw ay Di-sang- ayon. _____1. Araw-araw dinidiligan ni Marta ang tanim niyang malunggay sa bakuran. _____2. Nilalagyan ni Leslie ng mga pataba sa lupa ang mga tanim na tanglad at saluyot. _____3. Pinutol ni Mariz ang bulaklak na rosas malapit sa kanilang paaralan dahil siya ay nagandahan dito. a _____4. Walang pakialam si Joyce kung matapakan niya ang mga tanim na oregano ng kanyang nanay. _____5. Inilalagay ni Martin ang tanim niyang “cactus” sa lugar na maysapat na sikat ng araw upang hindi ito malanta. C. Mga Dagdag na Gawain para sa Paglalapat o para sa Remediation (kung nararapat) PANUTO: Basahin at bigyang paliwanag ang slogan na ang “Kalikasan ay Kayamanan” TANONG: Bakit mahalaga na panatilihin natin ang mga gawi sa panangalaga sa mga puno at halaman? D. Mga tala Ang pagpapahalaga na dapat linangin ay makikita sa bahagi na “pagpapaunlad, pagpapalalim” at sa pagdaloy ng kabuuang pagtuturo ng paksa. “Ang paglahok sa mga gawaing panangangalaga at pagpaparami sa puno at halaman ay gabay sa mga bata bilang bahagi ng kaniyang pagiging katiwala sa pagpapanalitiling ligtas, malinis at maayos na kapaligiran.
  • 6.
    E. Repleksyon Inihanda atnagpakitang turo: Noted by: SHAIRA MAY B. AMPER SPET 1-PNSB ANA MARIE A. AFUANG EPS-GMRC/VE Mga kabahagi sa Pagpapakitang turo: DINA C. TORREJA Teacher I-DCVES INAMAR O. BASTES Teacher 2 – VABES JANE AMAR D. MADEJA Teacher I-KES MINDA A. MONTES Teacher I-KES JEAN D. ROBREDILLO Teacher I-RVES MA. GINA P. ALUVIDA Teacher 2-MES Panuto: Dugtungan ang parirala. Ang aking natutunan sa araw na ito ay …