1. 98
Paaralan: Baitang: Grade 9
Guro: Asignatura: Ekonomiks
Petsa at Oras: Markahan: Ikatlo
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing
kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa
pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung
paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang
ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Isulat
ang code ng bawat
kasanayan)
Aktibong nakikilahok sa paglutas ng mga suliraning kaugnay sa
implasyon ( AP9MAK-IIIf-12)
II. NILALAMAN
A. Paksang Aralin
Implasyon
4. Paraan ng Paglutas ng Implasyon
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
Gabay ng Guro pp. 194-196
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pangmag-aaral
LM pp. 282-284
3. Mga Pahina ng
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng LR
Project EASE IV Modyul 9
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
Larawan, video clip, news clip
IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro
Mga Inaasahang Sagot/ Gawain ng
mga Mag-aaral
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng
bagong aralin
Ipapasuri ng guro ang
larawan sa ibaba:
Ano ang ipinahihiwatig ng
editorial?
Ang ipinahihiwatig ng editoryal ay
ang hirap na nararanasan ng
karaniwang Pilipino na matugunan
ang kanilang pangunahing
pangangailangan sa kakarampot na
sahod.
2. 99
Ano ang maaaring gawin ng
karaniwang Pilipino upang
matugunan ang kanilang
pangunahing
pangangailangan?
Magtipid hanggat maaari.
Magtatanim ng mga gulay sa bakuran
at maghanap ng mapagkakakitaan
katulad ng pagtitinda ng mga
merienda.
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
Ihanda ang klase sa pag-uulat
ng kanilang ginawang sarbey
kahapon.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Bilang isang mag-aaral sa ika-
siyam na baiting, paano ka
makakatulong sa paglutas ng
implasyon?
Makakatulong ako sa pamamagitan
ng pagtitipid nang aking baon at
gamit sa paaralan.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ngbagong
kasanayan #1
Pag-uulat ng sarbey.
Bibigyan ng limang minuto ang
bawat pangkat sa pag-uulat ng
kanilang sarbey.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ngbagong
kasanayan #2
Ano ang naging
pangkalahatang resulta ng
nakalap na impormasyon?
Batay sa nakuhang
impormasyon, masasabi mo
bang bukas ang isipan ng mga
mag-aaral na makatulong sa
paglutas ng suliranin ng
implasyon? Pangatwiranan.
Paano tinanggap ng mga mag-
aaral ang mga mungkahing
paraan upang makatulong at
makapag-ambag sa paglutas
ng suliranin ng implasyon?
Ang pankalahatang resulta ng
nakalap na impormasyon ay
Oo, bukas ang isipan ng mga mag-
aaral dahil sila mismoang gagawa ng
mga paraan upang makapagtipid.
Tinanggap nila ng buong puso ang
mga mungkahi at nagbigay pa ng iba
pang paraan upang makapag-ambag
sa paglutas ng implasyon.
F. Paglinang sa
kabihasaan
Bumibili ang iyong Ina ng
limang itlog para sa agahan at
angbudyet niya ay Php 30.00
ngayong tumaas na ng Php.
2.00 ang itlog dahil sa
implasyon, ilan na lang ang
mabibili sa halagang Php.
30.00?
Ang mabibili ng Inay sa halagang
Php. 30.00 ay tatlong itlog na lang.
G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na
buhay
Gumawa ng isang komitment
bilang isang mag-aaral kung
paano makapag-ambag na
mapamahalaan ang pagtaas
ng presyo ng mga bilihin.
Maging malikhain sa pag-post
ng inyong mga komitment sa
facebook at iba pang social
media.
H. Paglalahat ng Aralin
Magmungkahi kung paano
malulutas ang mga suliraning
dulot ng implasyon
3. 100
I. Pagtataya ng Aralin
Sa puntong ito, maaari mo
nang sagutan ang huling
kahong Natutuhan ko…
Tandaan na dapat mong
sagutan sa iyong portfolio ang
iyong tsart.
Paano ka makakatulong sa
paglutas ng suliranin kaugnay
ng implasyon?
J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin
at remediation
Ano ang kahulugan ng
patakarang piskal?
Saan kinukuha ng pamahalaan
ang pambansang badyet?
V. MGATALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-
aral na
nangangailanganng
iba pang gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaralna
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy
saremediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano na ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan
nasolusyunan sa
tulong ang aking
punungguroat
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho nanais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
Alam ko
Nais kong
matutuhan
Natutuhan
ko
Alam ko Nais kong matutuhan
Natutuhan ko na hindi
maiiwasan ang
implasyon ngunit
maaari itong bigyan ng
solusyon sa
pamamagitan ng
pagtitipid.