1
MATATAG K TO 10 CURRICULUM
MATATAG
K to 10 Kurikulum
Lingguhang Aralin
Paaralan: Kitcharao CES Baitang: 1
Pangalan ng Guro: Malou E. Libarnes Asignatura: MAKABANSA
Petsa at Oras ng Pagtuturo: (WEEK 5) Markahan at Linggo: Ikalawang Markahan
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
I. NILALAMAN, MGA PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO NG KURIKULUM
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Nauunawaan ang mga bahaging ginagampanan at tungkulin bilang kasapi ng pamilya
B. Pamantayang
Pagganap
Nakagagawa ng likhang-sining na nagpapakita ng papel at tungkulin ng mga kasapi ng pamilya.
C. Mga Kasanayang
Pampagkatuto
Naipaliliwanag ang papel at tungkulin ng mga kasapi ng pamilya
D. Mga Layunin Natutukoy ang papel at
tungkulin ng
magulang sa pamilya.
Natutukoy ang papel at
tungkulin ng mga anak
sa kinabibilangang
pamilya.
Natutukoy ang papel at
tungkulin ng iba pang
kasapi ng pamilya (lolo,
lola, at iba pa)
Naiguguhit ang mga papel
at tungkulin ng mga kasapi
ng pamilya.
II. NILALAMAN/PAKSA 1. Mga tungkulin ng magulang sa pamilya
2. Mga tungkulin ng anak sa pamilya
3. Mga tungkulin ng iba pang kasapi ng pamilya
III. MGA KAGAMITANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
A. Mga Sanggunian “Ang Aking Pamilya”
https://bloomlibrary.org
/ABCPhilippines/ABCPhi
lippines-Rinconada-
Grade1/ABCPhilippines-
Rinconada1.6/book/guX
QrqV11j
Para sa kahulugan ng
mga salita:
“Ang Aking Pamilya”
https://bloomlibrary.org/
ABCPhilippines/ABCPhili
ppines-Rinconada-
Grade1/ABCPhilippines-
Rinconada1.6/book/guX
QrqV11j
Para sa kahulugan ng
mga salita:
2
MATATAG K TO 10 CURRICULUM
https://kwfdiksiyonaryo.
ph/
https://kwfdiksiyonaryo. ph/
B. Iba pang
Kagamitan
Kopya ng libro o
kuwentong babasahin
WS1-Week5-Q2
Kopya ng libro o
kuwentong babasahin
Kopya ng mga larawan
WS2-Week5-Q2
Family chart na ginamit
noong week 4
Kuwaderno
Lapis
Pangkulay
Radyo
Lobo
Timer
Kuwaderno
Lapis
Pangkulay
WS3-Week5-Q2
IV. MGA PAMARAANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
Bago Ituro ang Aralin
Panimulang Gawain
Think-Pair-Share
1. Bawat mag-aaral
ay hahanap ng
kapares.
2. Sa loob ng ilang
minuto, pag
uusapan ng
magkapares na
mag-aaral ang
sagot nila sa
tanong na:
 Anong gawain
ang inyong
ginawa noong
sabado at
linggo kasama
ang
Balik aral:
Itatanong ng guro ang
mga sumusunod na
tanong sa mga mag-
aaral:
1. Tungkol saan ang
talakayan natin
kahapon?
2. Ano ang ginawa
natin kasama ang
ating panauhin?
3. Ano ang
natutunan natin
sa ating
panauhin?
Laro: Simon Says
1. Ang mga mag-
aaral ay
aanyayahan
tumayo sa
malawak na
bahagi ng silid-
aralan.
2. Magsasabi ng
salitang kilos ang
guro.
3. Kung ang
pangungusap ay
nagsisimula sa
“Simon says,”
kailangan ay
gawin ito ng mga
mag-aaral.
Laro: Lipad!
1. Magpapatugtog ng
isang awitin ang
guro.
2. Habang
nagpapatugtog,
pagpapasa-pasahan
ng mga mag-aaral
ang isang lobo.
3. Bawal tumayo
habang pinanatiling
naka angat ang lobo.
4. Sakaling mahulog
ang lobo ay titigil na
din ang tugtog at ang
laro.
Pagpoproseso pagkatapos
maglaro: Itatanong ng
3
MATATAG K TO 10 CURRICULUM
4
MATATAG K TO 10 CURRICULUM
iyong
pamilya?
 Ano ang
naramdaman
mo habang
ginagawa ito
kasama ang
iyong
pamilya?
Maaaring tumawag ng
ilang mag-aaral ang
guro na magbahagi ng
kanilang sagot sa
buong klase.
4. Kung wala ang
“Simon says” sa
simula ng
pangungusap,
hindi dapat
sundin ng mga
mag-aaral ang
salitang kilos.
5. Ang mga mag-
aaral na hindi
makasunod sa
tamang panuto ay
maaalis na sa laro.
Halimbawa ng salitang
kilos (mga tungkulin ng
anak sa pamilya):
1. Maghugas ng
pinggan.
2. Maligo araw-araw
3. Matulog ng 8 oras
kada- araw.
4. Yakapin ang mga
magulang para
mapakita ang
pagmamahal.
5. Mag-aral ng
mabuti.
6. Magmano bilang
pagbibigay respeto
sa magulang.
guro ang mga sumusunod
na tanong upang mas
maintindihan ng mga mag-
aaral ang kahulugan ng
Gawain:
1. Ano ang dapat
gawin sa larong
ating ginawa?
2. Kailan natatapos
ang laro?
3. Ano kaya ang maari
nating gawin upang
mapatagal ang laro?
4. Ano ang
naramdaman ninyo
habang naglalaro?
Ikonekta ang mga aral
mula sa laro sa nilalaman
ng paksa (tungkulin sa
pamilya)
 Maaring bigyang
diin ang
pagtutulungan sa
pamilya
5
MATATAG K TO 10 CURRICULUM
Matapos ang gawain,
maaaring bigyan ng
maiksing paliwanag ng
guro ang mga kilos na
nabanggit ay bahagi ng
aralin noong nakaraang
araw.
Gawaing Paglalahad ng
Layunin
ng Aralin
Ilalahad ng guro ang
layunin ng aralin:
“Sa araw na ito,
tutukuyin natin ang
papel at tungkulin ng
mga magulang sa
pamilya.”
Ilalahad ng guro ang
layunin ng aralin:
“Sa araw na ito,
tutukuyin natin ang
mga tungkulin ng anak
sa pamilya.
Ilalahad ng guro ang
layunin ng aralin:
“Sa araw na ito,
tutukuyin natin ang
mga tungkulin ng iba
pang kasapi ng
pamilya.”
Ilalahad ng guro ang
layunin ng aralin:
“Sa araw na ito, tayo ay
guguhit ng larawan na
nagpapakita ng papel at
tungkulin ng mga kasapi
ng pamilya.”
Gawaing Pag-unawa sa
mga Susing-
Salita/Parirala o
Mahahalagang Konsepto
sa Aralin
Bibigyang kahulugan
ng guro ang salitang
“tungkulin”
Tungkulin- mga bagay
na dapat gawin o
gampanan.
Halimbawa:
 Tungkulin ng
guro na turuan
ang mga mag-
aaral magbasa at
Babalikan ng guro ang
kahulugan ng salitang
tungkulin.
Tungkulin- mga bagay
na dapat gawin o
gampanan.
Magpapakita ng
larawan ang guro.
Sasabihin nya sa mga
mag-aaral na gamitin
ang salitang tungkulin
Ipakikitang muli ng guro
ang family chart na
ginamit noong ika-apat na
linggo ng kwarter.
Maaaring balikan ng guro
ang mga pangunahing kasapi
ng pamilya.
Itatanong ng guro kung
sino pa kaya ang iba pang
kasapi ng pamilya na wala
sa tsart. Isusulat ng guro
ang mga sagot ng mag-
aaral sa pisara.
Laro: i-aarte ko,
huhulaan mo
1. Pipili ang guro ng
mag-aaral na aarte
sa harap.
2. Bubunot ang
mapipiling mag-
aaral ng salitang
kilos na kaniyang i-
aarte. Maaaring ang
guro ang magbasa
ng nasa papel at
ibulong ito sa mag-
aaral.
6
MATATAG K TO 10 CURRICULUM
magbilang.
7
MATATAG K TO 10 CURRICULUM
 Tungkulin ng
mag-aaral na
lumahok sa mga
gawain sa
paaralan.
para ilarawan ang mga
ipapakita nya.
Halimbawa:
 Tungkulin ng
mga magulang na
maghanda ng
masustansyang
pagkain para sa
mga kasapi ng
pamilya.
 Tungkulin ng
mga magulang na
alagaan ang mga
anak.
 Tungkulin ng
magulang na
iparamdam ang
kanilang
pagmamahal sa
mga mag-aaral.
Mga possibleng sagot ng
mga mag-aaral:
1. Lolo
2. Lola
3. Tiyahin
4. Tiyuhin
5. Pinsan
Ipaliliwanag ng guro ang
kaugnayan ng mga iba pang
kasapi ng pamilya sa nanay,
tatay, at mga anak.
3. Sa loob ng isang
minuto, aarte ang
mag-aaral batay sa
nabunot na salita.
4. Huhulaan naman
ng ibang mga mag-
aaral ang inaarte ng
mag-aaral.
5. Matapos ang 1
minuto, titigil ang
pag arte kahit hindi
nahulaan ang
salita.
6. Sa bawat salita,
maaaring itanong
ng guro sa klase
kung sino sa
pamilya ang
gumagawa ng
tungkulin o gawain
na nabanggit.
Halimbawa ng mga salita
sa papel:
1. Nagluluto
2. Naghuhugas ng
pinggan
3. Nagwawalis
4. Nagliligpit ng mga
laruan
8
MATATAG K TO 10 CURRICULUM
5. Nagmamaneho/Nag
tatanim/Nangingisd
a
Habang Itinuturo ang Aralin
9
MATATAG K TO 10 CURRICULUM
Pagbasa sa
Mahahalagang
Pag-unawa/Susing Ideya
Ang guro ay magiimbita
ng isang magulang ng
mag-aaral na magbasa
ng kuwento sa klase.
Maaaring gawin ito ng
guro ilang araw bago
isagawa ang aralin na
ito.
Babasahin ng panauhin
na magulang sa klase ang
kuwentong: “Ang Aking
Pamilya”
Matapos basahin ang
kuwento, maaaring
itanong ng guro ang mga
sumusunod na gabay na
tanong sa mga mag- aaral:
1. Tungkol saan
ang kuwentong
ating binasa?
2. Sino-sino ang
mga tauhan sa
kuwentong
binasa?
(Maaaring isulat
sa pisara ang
mga sagot ng
mag-aaral)
Babalikan ng guro ang
kuwentong: “Ang Aking
Pamilya” na binasa noong
unang araw ng linggong
ito.
Babalikan ng guro ang
pahina ng kuwento
tungkol kay kuya, ate, at
bunso. Babasahin muli
ito ng guro.
Itatanong ng guro ang mga
sumusunod na tanong sa
mga mag-aaral upang
maging gabay ng
talakayan:
1. Ano ang ginawa ni
Kuya sa kuwento?
2. Ano ang ginawa ni
Ate sa kuwento?
3. Ano ang ginagawa
ng bunso sa
kuwento?
Think-Pair-Share
 Itatanong ng guro
sa mga mag-aaral:
- Ano kaya ang
nangyayari sa
larawan?
- Ano ang
mararamdama
n mo kung
ikaw ang bata
sa larawan?
Hahayaan ng guro na mag
usap ang magkakapares na
mag-aaral. Ibabahagi ng
mag-aaral sa kanilang
kapares ang sagot nila sa
tanong na ito:
Gawain: Ang mga mag-
aaral ay guguhit ng
larawan na nagpapakita
ng iba’t ibang tungkulin
ng mga kasapi ng
pamilya. Maaaring
gamitin ang WS3 bilang
gabay sa gawain na ito.
Sasabihin ng guro sa mga
mag-aaral na maging
handa sa pagbabahagi ng
kanilang gawa sa mga
kaklase.
10
MATATAG K TO 10 CURRICULUM
3. Ano ang
tungkulin ng ng
mga magulang
sa kuwentong
binasa?
(Maaaring isulat
sa pisara ang
mga sagot ng
mag-aaral)
Itatanong ng guro ang
mga sumusunod na
tanong sa panauhin.
Mahalaga na
masiguradong
nakikinig ang mga
mag-aaral.
1. Ano-ano pa ang
mga tungkulin
na isang
magulang sa
pamilya?
(Maaaring ibigay
ang tanong na
ito sa panauhin
bago pa
magsimula ang
klase)
Mahalaga na maiugnay
ang mga bahagi ng
kuwento sa karanasan
ng mga mag-aaral.
Itatanong ng guro sa
klase: “Sa panahon na
wala ang nanay o tatay
ng isang bata/anak sa
pamilya, sino ang
maaaring gumabay sa
kanila?”
Mahalaga na maiproseso
ng guro ang mga
ibabahagi ng mga mag-
aaral na bukod sa mga
magulang ay mayroong
ibang kasapi ng pamilya
na maaaring gumabay sa
mga bata. Eto sila lolo,
lola, tiyahin, tiyuhin, at
iba pa.
11
MATATAG K TO 10 CURRICULUM
Pagpapaunlad
ng Kaalaman
at Kasanayan
sa Mahahalagang
Pag-unawa/Susing Ideya
Pagpapatuloy ng
talakayan.
Itatanong ng guro sa
panauhin:
 Paano
ipinakikita ng
mga magulang
ang kanilang
mga tungkulin
sa kanilang
pamilya?
 Ano ang iyong
nararamdaman
sa tuwing
ginagawa mo
ang iyong mga
tungkulin sa
iyong pamilya?
Itatanong ng guro sa
mga mag-aaral:
 Ano kaya ang
mangyayari
sakaling hindi
maisagawa ng
mga magulang
ang kaniyang
tungkulin?
Maaaring
magbigay ng
halimbawa ng
guro tulad ng:
Think-pair share:
1. Bawat mag-aaral
ang hahanap ng
kapares.
2. Sasagutin ng
bawat mag-aaral
ang tanong at
ibabahagi ito sa
kaniyang
kapares:
“Ano ang iyong
mga gawain sa
pamilya?”
“Paano ka
nakatutulong sa
mga kasapi ng
pamilya?”
3. Bigyan ng ilang
minuto magusap
ang magkapares.
4. Tatawag ang guro
ng ilang mag-
aaral na
magbabahagi sa
klase ng kanilang
sagot.
Pipili ang guro ng ilang
mag-aaral na
magbabahagi ng
kanilang mga sagot sa
klase.
Ipagpapatuloy ng guro
ang talakayan sa
pamamagitan ng mga
gabay na tanong:
“Bakit kaya mahalaga na
bahagi ng ating pamilya
sina lolo, lola, tiyahin,
tiyuhin at mga pinsan?”
Ilang mahahalagang
paksa ng talakayin:
1. Ang iba pang
kasapi ng pamilya
ay maaaring
gumabay sa mga
batang kasapi ng
pamilya sa oras na
wala ang mga
magulang.
*Maaaring hayaan ang
mga mag-aaral na
magbahagi ng kanilang
karanasan kasama ang iba
pang kasapi ng pamilya.
Think-pair share:
1. Matapos gumuhit
ng larawan ng mga
mag-aaral, bawat
isa ay hahanap ng
kapares.
2. Ibabahagi ng mag-
aaral sa kanilang
kapares kung
tungkol saan ang
iginuhit na
larawan.
3. Matapos ang ilang
minuto, maaaring
tumawag ng ilang
mag-aaral ang guro
na magbabahagi ng
kanilang gawa sa
buong klase.
12
MATATAG K TO 10 CURRICULUM
Paano kapag
hindi
nakapaghanda
ng pagkain si
nanay, ano ang
iyong gagawin?
 Ano ang inyong
nararamdaman
sa tuwing
ginagawa ng
ating mga
magulang ang
kanilang
tungkulin?
Maaaring
magbigay ng
halimbawa-
inihahatid sa
paaralan upang
masiguradong
ligtas tayo,
ipinagluluto ng
masustansyang
pagkain
1. Ang iba pang
kasapi ng pamilya
ay magiging
katuwang sa mga
oras na may
suliranin.
Pagpapalalim ng
Kaalaman
at Kasanayan sa
Mahahalagang
Pag-unawa/Susing Ideya
Mahalagang
ipaliwanag ng guro sa
mga mag-aaral ang
kahalagahan ng mga
tungkulin ng bawat
kasapi ng pamilya.
Pangkatang gawain:
1. Bawat pangkat ay
bibigyan ng
larawan ng guro.
2. Bibigyan ng guro
ng oras ang mga
Iguguhit ng mga mag-
aaral sa kanilang
kwaderno ang isa
hanggang tatlong kasapi
ng kanilang pamilya
(bukod sa nanay, tatay
Mga gabay sa talakayan:
1. Ano ang mga
magkakatulad na
gawain ng iba’t
ibang mga kasapi
ng pamilya ninyo?
13
MATATAG K TO 10 CURRICULUM
Ngunit may mga
pagkakataon na may
mga pangyayari na
hindi inaasahan o
kinakailangan ng
suporta ng bawat isa sa
pamilya.
Maaaring ding buksan
ang talakayan tungkol
sa iba pang uri ng
pamilya tulad ng
single-parent family o
extended family kung
saan may mga kasapi
ng pamilya na mas
kinakailangan ng
gabay.
Mahalaga na palaging
ipakita ang
pagpapahalaga sa mga
ginagawa ng bawat
kasapi ng pamilya.
(Pagiging
mapagpasalamat)
mag-aaral na
magusap kung
paano nila
isasadula ang
nasa larawan.
3. Bawat pangkat ay
bibigyan ng
pagkakataon na
ipakita ang
inihandang
pagsasadula.
4. Matapos
magbahagi ng
ilang mga mag-
aaral, tatalakayin
ng guro ang mga
tungkulin ng
anak sa pamilya.
Mga halimbawa ng
larawan:
1. Bata na
nagmamano sa
magulang.
2. Bata na nag aaral
ng mabuti.
3. Bata na
nakikipaglaro sa
mga kapatid.
4. Bata na
nageehersisyo/
kumakain ng
at kapatid) na kanilang
kakilala.
Matapos ang ilang
minuto, sila ay hahanap
ng kapares upang ipakita
ang kanilang gawa at
magbahagi ng isang di
malilimutan na
pangyayari kasama ang
kasapi ng pamilya na
kanilang iginuhit.
2. Ano ang iyong
mararamdaman
kung sakali na
hindi magawa ng
kasapi ng pamilya
ang kaniyang
tungkulin?
Halimbawa na
maaaring sabihin
sa mag-aaral:
Hindi na magluluto
ng masustansyang
pagkain si nanay.
Hindi ka na
tinutulungan ni
kuya sa pagawa ng
takdang aralin,
kahit na humingi
ka ng tulong.
14
MATATAG K TO 10 CURRICULUM
masustansyang
pagkain.
5. Bata na
tumutulong sa
gawaing bahay.
6. Bata na
nagpapakita ng
pagmamahal sa
mga magulang.
Pagkatapos Ituro ang Aralin
Paglalapat at Paglalahat Babalikan ng guro ang
layunin. Itatanong niya
sa mga mag-aaral ang
mga sumusunod:
 Ano ang ibig
sabihin ng
tungkulin?
 Ano -ano ang
mga tungkulin
ng mga
magulang sa
pamilya?
 Paano natin
mapapakita na
pinapahalagaha
n natin sila?
Sasabihin ng
mga mag-aaral
ng sabay sabay
ang “salamat po”
Tatanungin ng guro sa
mga mag-aaral ang mga
sumusunod:
1. Alin sa mga
larawan ang
iyong ginagawa
din sa pamilya o
tahanan?
2. Ano pa kaya ang
mga tungkulin ng
isang anak sa
pamilya?
Tatanungin ng guro sa
mga mag-aaral ang mga
sumusunod:
1. Sino-sino ang iba
pang kasapi ng
ating pamilya na
ating tinalakay sa
araw na ito?
2. Ano ang iyong
nararamdaman
ngayong natalakay
natin ang iba pang
kasapi ng ating
pamilya?
3. Sa inyong palagay,
mahalaga ba ang
tungkulin ng iba
pang kasapi ng
pamilya? Bakit oo o
bakit hindi?
Tatanungin ng guro sa mga
mag-aaral ang mga
sumusunod:
1. Ano ang natutunan
mo sa linggong ito
tungkol sa mga
tungkulin ng kasapi
ng pamilya?
2. Bilang kasapi ng
pamilya, ano ang
iyong mga
sisimulang gawin?
15
MATATAG K TO 10 CURRICULUM
sa panauhin,
“salamat,
nanay!” at
“salamat, tatay.”
Pagtataya ng Natutuhan Gagabayan ng guro ang
mga mag-aaral sa
pagsagot ng WS1
Gagabayan ng guro ang
mga mag-aaral sa
pagsagot ng WS2
Ang pakikilahok sa mga
gawain sa araw na ito
ang magsisilbing output
ng mga mag-aaral.
Ang iginuhit na larawan
ng mag-aaral ang
magsisilbing output para
sa aralin na ito.
Mga Dagdag na Gawain
para sa Paglalapat o para
sa
Remediation (kung
nararapat)
Maaaring gamitin ang WS3
para sa karagdagang
gawain sa araw na ito.
Mga Tala Ang pag imbita sa
panauhin ay
kinakailangan gawin
ilang araw bago
isagawa ang aralin na
ito. Mainam na ang
magulang na
iimbitahan ay
magulang mismo ng
mag-aaral upang
magkaroon ng
magandang relasyon
sa mga mag-aaral.
Bilang guro, maging
sensitibo sa iba’t-ibang
kondisyon ng pamilya
ng mga mag-aaral.
Maaaring may mga
sensitibong
impormasyon ang
lumabas mula sa aralin
na ito.
Repleksiyon

DLL MATATAG_MAKABANSA 1_Quarter2_W5.docx

  • 1.
    1 MATATAG K TO10 CURRICULUM MATATAG K to 10 Kurikulum Lingguhang Aralin Paaralan: Kitcharao CES Baitang: 1 Pangalan ng Guro: Malou E. Libarnes Asignatura: MAKABANSA Petsa at Oras ng Pagtuturo: (WEEK 5) Markahan at Linggo: Ikalawang Markahan UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW I. NILALAMAN, MGA PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO NG KURIKULUM A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga bahaging ginagampanan at tungkulin bilang kasapi ng pamilya B. Pamantayang Pagganap Nakagagawa ng likhang-sining na nagpapakita ng papel at tungkulin ng mga kasapi ng pamilya. C. Mga Kasanayang Pampagkatuto Naipaliliwanag ang papel at tungkulin ng mga kasapi ng pamilya D. Mga Layunin Natutukoy ang papel at tungkulin ng magulang sa pamilya. Natutukoy ang papel at tungkulin ng mga anak sa kinabibilangang pamilya. Natutukoy ang papel at tungkulin ng iba pang kasapi ng pamilya (lolo, lola, at iba pa) Naiguguhit ang mga papel at tungkulin ng mga kasapi ng pamilya. II. NILALAMAN/PAKSA 1. Mga tungkulin ng magulang sa pamilya 2. Mga tungkulin ng anak sa pamilya 3. Mga tungkulin ng iba pang kasapi ng pamilya III. MGA KAGAMITANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO A. Mga Sanggunian “Ang Aking Pamilya” https://bloomlibrary.org /ABCPhilippines/ABCPhi lippines-Rinconada- Grade1/ABCPhilippines- Rinconada1.6/book/guX QrqV11j Para sa kahulugan ng mga salita: “Ang Aking Pamilya” https://bloomlibrary.org/ ABCPhilippines/ABCPhili ppines-Rinconada- Grade1/ABCPhilippines- Rinconada1.6/book/guX QrqV11j Para sa kahulugan ng mga salita:
  • 2.
    2 MATATAG K TO10 CURRICULUM https://kwfdiksiyonaryo. ph/ https://kwfdiksiyonaryo. ph/ B. Iba pang Kagamitan Kopya ng libro o kuwentong babasahin WS1-Week5-Q2 Kopya ng libro o kuwentong babasahin Kopya ng mga larawan WS2-Week5-Q2 Family chart na ginamit noong week 4 Kuwaderno Lapis Pangkulay Radyo Lobo Timer Kuwaderno Lapis Pangkulay WS3-Week5-Q2 IV. MGA PAMARAANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO Bago Ituro ang Aralin Panimulang Gawain Think-Pair-Share 1. Bawat mag-aaral ay hahanap ng kapares. 2. Sa loob ng ilang minuto, pag uusapan ng magkapares na mag-aaral ang sagot nila sa tanong na:  Anong gawain ang inyong ginawa noong sabado at linggo kasama ang Balik aral: Itatanong ng guro ang mga sumusunod na tanong sa mga mag- aaral: 1. Tungkol saan ang talakayan natin kahapon? 2. Ano ang ginawa natin kasama ang ating panauhin? 3. Ano ang natutunan natin sa ating panauhin? Laro: Simon Says 1. Ang mga mag- aaral ay aanyayahan tumayo sa malawak na bahagi ng silid- aralan. 2. Magsasabi ng salitang kilos ang guro. 3. Kung ang pangungusap ay nagsisimula sa “Simon says,” kailangan ay gawin ito ng mga mag-aaral. Laro: Lipad! 1. Magpapatugtog ng isang awitin ang guro. 2. Habang nagpapatugtog, pagpapasa-pasahan ng mga mag-aaral ang isang lobo. 3. Bawal tumayo habang pinanatiling naka angat ang lobo. 4. Sakaling mahulog ang lobo ay titigil na din ang tugtog at ang laro. Pagpoproseso pagkatapos maglaro: Itatanong ng
  • 3.
    3 MATATAG K TO10 CURRICULUM
  • 4.
    4 MATATAG K TO10 CURRICULUM iyong pamilya?  Ano ang naramdaman mo habang ginagawa ito kasama ang iyong pamilya? Maaaring tumawag ng ilang mag-aaral ang guro na magbahagi ng kanilang sagot sa buong klase. 4. Kung wala ang “Simon says” sa simula ng pangungusap, hindi dapat sundin ng mga mag-aaral ang salitang kilos. 5. Ang mga mag- aaral na hindi makasunod sa tamang panuto ay maaalis na sa laro. Halimbawa ng salitang kilos (mga tungkulin ng anak sa pamilya): 1. Maghugas ng pinggan. 2. Maligo araw-araw 3. Matulog ng 8 oras kada- araw. 4. Yakapin ang mga magulang para mapakita ang pagmamahal. 5. Mag-aral ng mabuti. 6. Magmano bilang pagbibigay respeto sa magulang. guro ang mga sumusunod na tanong upang mas maintindihan ng mga mag- aaral ang kahulugan ng Gawain: 1. Ano ang dapat gawin sa larong ating ginawa? 2. Kailan natatapos ang laro? 3. Ano kaya ang maari nating gawin upang mapatagal ang laro? 4. Ano ang naramdaman ninyo habang naglalaro? Ikonekta ang mga aral mula sa laro sa nilalaman ng paksa (tungkulin sa pamilya)  Maaring bigyang diin ang pagtutulungan sa pamilya
  • 5.
    5 MATATAG K TO10 CURRICULUM Matapos ang gawain, maaaring bigyan ng maiksing paliwanag ng guro ang mga kilos na nabanggit ay bahagi ng aralin noong nakaraang araw. Gawaing Paglalahad ng Layunin ng Aralin Ilalahad ng guro ang layunin ng aralin: “Sa araw na ito, tutukuyin natin ang papel at tungkulin ng mga magulang sa pamilya.” Ilalahad ng guro ang layunin ng aralin: “Sa araw na ito, tutukuyin natin ang mga tungkulin ng anak sa pamilya. Ilalahad ng guro ang layunin ng aralin: “Sa araw na ito, tutukuyin natin ang mga tungkulin ng iba pang kasapi ng pamilya.” Ilalahad ng guro ang layunin ng aralin: “Sa araw na ito, tayo ay guguhit ng larawan na nagpapakita ng papel at tungkulin ng mga kasapi ng pamilya.” Gawaing Pag-unawa sa mga Susing- Salita/Parirala o Mahahalagang Konsepto sa Aralin Bibigyang kahulugan ng guro ang salitang “tungkulin” Tungkulin- mga bagay na dapat gawin o gampanan. Halimbawa:  Tungkulin ng guro na turuan ang mga mag- aaral magbasa at Babalikan ng guro ang kahulugan ng salitang tungkulin. Tungkulin- mga bagay na dapat gawin o gampanan. Magpapakita ng larawan ang guro. Sasabihin nya sa mga mag-aaral na gamitin ang salitang tungkulin Ipakikitang muli ng guro ang family chart na ginamit noong ika-apat na linggo ng kwarter. Maaaring balikan ng guro ang mga pangunahing kasapi ng pamilya. Itatanong ng guro kung sino pa kaya ang iba pang kasapi ng pamilya na wala sa tsart. Isusulat ng guro ang mga sagot ng mag- aaral sa pisara. Laro: i-aarte ko, huhulaan mo 1. Pipili ang guro ng mag-aaral na aarte sa harap. 2. Bubunot ang mapipiling mag- aaral ng salitang kilos na kaniyang i- aarte. Maaaring ang guro ang magbasa ng nasa papel at ibulong ito sa mag- aaral.
  • 6.
    6 MATATAG K TO10 CURRICULUM magbilang.
  • 7.
    7 MATATAG K TO10 CURRICULUM  Tungkulin ng mag-aaral na lumahok sa mga gawain sa paaralan. para ilarawan ang mga ipapakita nya. Halimbawa:  Tungkulin ng mga magulang na maghanda ng masustansyang pagkain para sa mga kasapi ng pamilya.  Tungkulin ng mga magulang na alagaan ang mga anak.  Tungkulin ng magulang na iparamdam ang kanilang pagmamahal sa mga mag-aaral. Mga possibleng sagot ng mga mag-aaral: 1. Lolo 2. Lola 3. Tiyahin 4. Tiyuhin 5. Pinsan Ipaliliwanag ng guro ang kaugnayan ng mga iba pang kasapi ng pamilya sa nanay, tatay, at mga anak. 3. Sa loob ng isang minuto, aarte ang mag-aaral batay sa nabunot na salita. 4. Huhulaan naman ng ibang mga mag- aaral ang inaarte ng mag-aaral. 5. Matapos ang 1 minuto, titigil ang pag arte kahit hindi nahulaan ang salita. 6. Sa bawat salita, maaaring itanong ng guro sa klase kung sino sa pamilya ang gumagawa ng tungkulin o gawain na nabanggit. Halimbawa ng mga salita sa papel: 1. Nagluluto 2. Naghuhugas ng pinggan 3. Nagwawalis 4. Nagliligpit ng mga laruan
  • 8.
    8 MATATAG K TO10 CURRICULUM 5. Nagmamaneho/Nag tatanim/Nangingisd a Habang Itinuturo ang Aralin
  • 9.
    9 MATATAG K TO10 CURRICULUM Pagbasa sa Mahahalagang Pag-unawa/Susing Ideya Ang guro ay magiimbita ng isang magulang ng mag-aaral na magbasa ng kuwento sa klase. Maaaring gawin ito ng guro ilang araw bago isagawa ang aralin na ito. Babasahin ng panauhin na magulang sa klase ang kuwentong: “Ang Aking Pamilya” Matapos basahin ang kuwento, maaaring itanong ng guro ang mga sumusunod na gabay na tanong sa mga mag- aaral: 1. Tungkol saan ang kuwentong ating binasa? 2. Sino-sino ang mga tauhan sa kuwentong binasa? (Maaaring isulat sa pisara ang mga sagot ng mag-aaral) Babalikan ng guro ang kuwentong: “Ang Aking Pamilya” na binasa noong unang araw ng linggong ito. Babalikan ng guro ang pahina ng kuwento tungkol kay kuya, ate, at bunso. Babasahin muli ito ng guro. Itatanong ng guro ang mga sumusunod na tanong sa mga mag-aaral upang maging gabay ng talakayan: 1. Ano ang ginawa ni Kuya sa kuwento? 2. Ano ang ginawa ni Ate sa kuwento? 3. Ano ang ginagawa ng bunso sa kuwento? Think-Pair-Share  Itatanong ng guro sa mga mag-aaral: - Ano kaya ang nangyayari sa larawan? - Ano ang mararamdama n mo kung ikaw ang bata sa larawan? Hahayaan ng guro na mag usap ang magkakapares na mag-aaral. Ibabahagi ng mag-aaral sa kanilang kapares ang sagot nila sa tanong na ito: Gawain: Ang mga mag- aaral ay guguhit ng larawan na nagpapakita ng iba’t ibang tungkulin ng mga kasapi ng pamilya. Maaaring gamitin ang WS3 bilang gabay sa gawain na ito. Sasabihin ng guro sa mga mag-aaral na maging handa sa pagbabahagi ng kanilang gawa sa mga kaklase.
  • 10.
    10 MATATAG K TO10 CURRICULUM 3. Ano ang tungkulin ng ng mga magulang sa kuwentong binasa? (Maaaring isulat sa pisara ang mga sagot ng mag-aaral) Itatanong ng guro ang mga sumusunod na tanong sa panauhin. Mahalaga na masiguradong nakikinig ang mga mag-aaral. 1. Ano-ano pa ang mga tungkulin na isang magulang sa pamilya? (Maaaring ibigay ang tanong na ito sa panauhin bago pa magsimula ang klase) Mahalaga na maiugnay ang mga bahagi ng kuwento sa karanasan ng mga mag-aaral. Itatanong ng guro sa klase: “Sa panahon na wala ang nanay o tatay ng isang bata/anak sa pamilya, sino ang maaaring gumabay sa kanila?” Mahalaga na maiproseso ng guro ang mga ibabahagi ng mga mag- aaral na bukod sa mga magulang ay mayroong ibang kasapi ng pamilya na maaaring gumabay sa mga bata. Eto sila lolo, lola, tiyahin, tiyuhin, at iba pa.
  • 11.
    11 MATATAG K TO10 CURRICULUM Pagpapaunlad ng Kaalaman at Kasanayan sa Mahahalagang Pag-unawa/Susing Ideya Pagpapatuloy ng talakayan. Itatanong ng guro sa panauhin:  Paano ipinakikita ng mga magulang ang kanilang mga tungkulin sa kanilang pamilya?  Ano ang iyong nararamdaman sa tuwing ginagawa mo ang iyong mga tungkulin sa iyong pamilya? Itatanong ng guro sa mga mag-aaral:  Ano kaya ang mangyayari sakaling hindi maisagawa ng mga magulang ang kaniyang tungkulin? Maaaring magbigay ng halimbawa ng guro tulad ng: Think-pair share: 1. Bawat mag-aaral ang hahanap ng kapares. 2. Sasagutin ng bawat mag-aaral ang tanong at ibabahagi ito sa kaniyang kapares: “Ano ang iyong mga gawain sa pamilya?” “Paano ka nakatutulong sa mga kasapi ng pamilya?” 3. Bigyan ng ilang minuto magusap ang magkapares. 4. Tatawag ang guro ng ilang mag- aaral na magbabahagi sa klase ng kanilang sagot. Pipili ang guro ng ilang mag-aaral na magbabahagi ng kanilang mga sagot sa klase. Ipagpapatuloy ng guro ang talakayan sa pamamagitan ng mga gabay na tanong: “Bakit kaya mahalaga na bahagi ng ating pamilya sina lolo, lola, tiyahin, tiyuhin at mga pinsan?” Ilang mahahalagang paksa ng talakayin: 1. Ang iba pang kasapi ng pamilya ay maaaring gumabay sa mga batang kasapi ng pamilya sa oras na wala ang mga magulang. *Maaaring hayaan ang mga mag-aaral na magbahagi ng kanilang karanasan kasama ang iba pang kasapi ng pamilya. Think-pair share: 1. Matapos gumuhit ng larawan ng mga mag-aaral, bawat isa ay hahanap ng kapares. 2. Ibabahagi ng mag- aaral sa kanilang kapares kung tungkol saan ang iginuhit na larawan. 3. Matapos ang ilang minuto, maaaring tumawag ng ilang mag-aaral ang guro na magbabahagi ng kanilang gawa sa buong klase.
  • 12.
    12 MATATAG K TO10 CURRICULUM Paano kapag hindi nakapaghanda ng pagkain si nanay, ano ang iyong gagawin?  Ano ang inyong nararamdaman sa tuwing ginagawa ng ating mga magulang ang kanilang tungkulin? Maaaring magbigay ng halimbawa- inihahatid sa paaralan upang masiguradong ligtas tayo, ipinagluluto ng masustansyang pagkain 1. Ang iba pang kasapi ng pamilya ay magiging katuwang sa mga oras na may suliranin. Pagpapalalim ng Kaalaman at Kasanayan sa Mahahalagang Pag-unawa/Susing Ideya Mahalagang ipaliwanag ng guro sa mga mag-aaral ang kahalagahan ng mga tungkulin ng bawat kasapi ng pamilya. Pangkatang gawain: 1. Bawat pangkat ay bibigyan ng larawan ng guro. 2. Bibigyan ng guro ng oras ang mga Iguguhit ng mga mag- aaral sa kanilang kwaderno ang isa hanggang tatlong kasapi ng kanilang pamilya (bukod sa nanay, tatay Mga gabay sa talakayan: 1. Ano ang mga magkakatulad na gawain ng iba’t ibang mga kasapi ng pamilya ninyo?
  • 13.
    13 MATATAG K TO10 CURRICULUM Ngunit may mga pagkakataon na may mga pangyayari na hindi inaasahan o kinakailangan ng suporta ng bawat isa sa pamilya. Maaaring ding buksan ang talakayan tungkol sa iba pang uri ng pamilya tulad ng single-parent family o extended family kung saan may mga kasapi ng pamilya na mas kinakailangan ng gabay. Mahalaga na palaging ipakita ang pagpapahalaga sa mga ginagawa ng bawat kasapi ng pamilya. (Pagiging mapagpasalamat) mag-aaral na magusap kung paano nila isasadula ang nasa larawan. 3. Bawat pangkat ay bibigyan ng pagkakataon na ipakita ang inihandang pagsasadula. 4. Matapos magbahagi ng ilang mga mag- aaral, tatalakayin ng guro ang mga tungkulin ng anak sa pamilya. Mga halimbawa ng larawan: 1. Bata na nagmamano sa magulang. 2. Bata na nag aaral ng mabuti. 3. Bata na nakikipaglaro sa mga kapatid. 4. Bata na nageehersisyo/ kumakain ng at kapatid) na kanilang kakilala. Matapos ang ilang minuto, sila ay hahanap ng kapares upang ipakita ang kanilang gawa at magbahagi ng isang di malilimutan na pangyayari kasama ang kasapi ng pamilya na kanilang iginuhit. 2. Ano ang iyong mararamdaman kung sakali na hindi magawa ng kasapi ng pamilya ang kaniyang tungkulin? Halimbawa na maaaring sabihin sa mag-aaral: Hindi na magluluto ng masustansyang pagkain si nanay. Hindi ka na tinutulungan ni kuya sa pagawa ng takdang aralin, kahit na humingi ka ng tulong.
  • 14.
    14 MATATAG K TO10 CURRICULUM masustansyang pagkain. 5. Bata na tumutulong sa gawaing bahay. 6. Bata na nagpapakita ng pagmamahal sa mga magulang. Pagkatapos Ituro ang Aralin Paglalapat at Paglalahat Babalikan ng guro ang layunin. Itatanong niya sa mga mag-aaral ang mga sumusunod:  Ano ang ibig sabihin ng tungkulin?  Ano -ano ang mga tungkulin ng mga magulang sa pamilya?  Paano natin mapapakita na pinapahalagaha n natin sila? Sasabihin ng mga mag-aaral ng sabay sabay ang “salamat po” Tatanungin ng guro sa mga mag-aaral ang mga sumusunod: 1. Alin sa mga larawan ang iyong ginagawa din sa pamilya o tahanan? 2. Ano pa kaya ang mga tungkulin ng isang anak sa pamilya? Tatanungin ng guro sa mga mag-aaral ang mga sumusunod: 1. Sino-sino ang iba pang kasapi ng ating pamilya na ating tinalakay sa araw na ito? 2. Ano ang iyong nararamdaman ngayong natalakay natin ang iba pang kasapi ng ating pamilya? 3. Sa inyong palagay, mahalaga ba ang tungkulin ng iba pang kasapi ng pamilya? Bakit oo o bakit hindi? Tatanungin ng guro sa mga mag-aaral ang mga sumusunod: 1. Ano ang natutunan mo sa linggong ito tungkol sa mga tungkulin ng kasapi ng pamilya? 2. Bilang kasapi ng pamilya, ano ang iyong mga sisimulang gawin?
  • 15.
    15 MATATAG K TO10 CURRICULUM sa panauhin, “salamat, nanay!” at “salamat, tatay.” Pagtataya ng Natutuhan Gagabayan ng guro ang mga mag-aaral sa pagsagot ng WS1 Gagabayan ng guro ang mga mag-aaral sa pagsagot ng WS2 Ang pakikilahok sa mga gawain sa araw na ito ang magsisilbing output ng mga mag-aaral. Ang iginuhit na larawan ng mag-aaral ang magsisilbing output para sa aralin na ito. Mga Dagdag na Gawain para sa Paglalapat o para sa Remediation (kung nararapat) Maaaring gamitin ang WS3 para sa karagdagang gawain sa araw na ito. Mga Tala Ang pag imbita sa panauhin ay kinakailangan gawin ilang araw bago isagawa ang aralin na ito. Mainam na ang magulang na iimbitahan ay magulang mismo ng mag-aaral upang magkaroon ng magandang relasyon sa mga mag-aaral. Bilang guro, maging sensitibo sa iba’t-ibang kondisyon ng pamilya ng mga mag-aaral. Maaaring may mga sensitibong impormasyon ang lumabas mula sa aralin na ito. Repleksiyon