More Related Content
PDF
DOCX
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7 DOCX
ใบงานเทคโนโลยีสารสนเทศ ม.2 DOCX
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 PPT
PDF
PPTX
PDF
What's hot
PPTX
PDF
โครงงานCai เรื่องการบำรุงรักษาเครื่องคอมพิวเตอร์ PDF
PDF
PDF
PDF
DOCX
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8 PDF
PDF
PPTX
DOC
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3 PDF
น.ส.วรัชยา แซ่เตียวม.5 1 เลขที่20 PDF
DOC
DOCX
แบบฝึกหัดท้ายบทที่6 (บันทึกอัตโนมัติ) DOC
PDF
DOCX
PDF
Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
DOCX
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 PDF
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 PDF
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 PDF
PDF
PDF
PDF
PDF
DOC
คู่มือการใช้งาน Cai Comsystem PPT
PPTX
PPTX
PDF
PDF
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คอมพิวเตอร์ DOC
ใบความรู้ที่ 2 เรื่อง องค์ประกอบของระบบคอมพิวเตอร์ PDF
DOC
DOCX
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 PDF
ใบความรู้ที่ 1.1 เรื่อง การเลือกใช้ซอฟต์แวร์ที่เหมาะสม PPT
More from โรงเรียนชุมชนโนนแดง
DOCX
DOCX
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13 DOCX
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 12 DOCX
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11 DOCX
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10 DOCX
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9 DOCX
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 DOCX
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
- 1.
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี หน่วยการเรียนรู้ที่
2
วิชาเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร รหัสวิชา ง
31101
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
4
เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับซอฟต์แวร์คอมพิวเตอร์ เวลาเรียน 2
ชั่วโมง
1. สาระสาคัญ
ซ อ ฟ ต์ แ ว ร์ ( software) ห ม า ย ถึ ง
ชุดคาสั่งหรือโปรแกรมที่ใช้สั่งงานให้ค อมพิวเต อร์ทางาน ซอฟต์แวร์
จึงหมายถึงลาดับขั้นตอนการทางานที่เขียนขึ้นด้วยคาสั่งของคอมพิวเต อร์
ค า สั่ ง เ ห ล่ า นี้ เ รี ย ง กั น เ ป็ น โ ป ร แ ก ร ม ค อ ม พิ ว เ ต อ ร์
จ า ก ที่ ท ร า บ ม า แ ล้ ว ว่ า ค อ ม พิ ว เ ต อ ร์ ท า ง า น ต า ม ค า สั่ ง
การทางานพื้นฐานเป็ นเพียงการกระทากับข้อมูลที่เป็ นตัวเลขฐา นสอง
ซึ่งใช้แทนข้อมูลที่เป็นตัวเลข ตัวอักษร รูปภาพ หรือแม้แต่เป็นเสียงพูดก็ได้
2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ง 3.1 ม . 4 - 6 / 8
ใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ให้เหมาะสมกับงาน
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อธิบายความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับซอฟต์แวร์คอมพิวเตอร์ได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1
การเลือกคุณลักษณะของฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ให้เหมาะสมกับงาน เช่น
ค อมพิวเต อร์ที่ใช้ในงานสื่อประสม ค วรเป็ นเค รื่องที่มีสมรรถนะสูง
และใช้ซอฟต์แวร์ที่เหมาะสม
4. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มีความรับผิดชอบ
5. การบูรณาการกับหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
- 2.
5.1 มีเหตุผล
ในการที่จะอธิบายความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับซอฟต์แวร์คอมพิวเตอร์ได้
5.2 มีภูมิคุ้มกัน
นักเรียนเรียนรู้แล้วสามารถนาไปปฏิบัติในชีวิตประจาวันได้อย่างถูกต้อง
5.3เงื่อนไขความรู้
นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับซอฟต์แวร์คอมพิวเตอร์ได้
5.4 เงื่อนไขคุณธรรม นักเรียนมีความรับผิดชอบ
ตรงต่อเวลาและมีวินัยในตัวเอง
6. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียนที่เกิดขึ้นเมื่อเรียนรู้ตามแผนการจัดการเรียนรู้นี้
6.1 ความสามารถในการคิด
- ทักษะการระบุ
- ทักษะการนาความรู้ไปใช้
6.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6.3 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
- สามารถเลือกใช้เทคโนโลยีในการเรียนรู้ การทางาน
การแก้ปัญหาอย่างสร้างสรรค์
7. กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
ขั้นที่ 1 สังเกต ตระหนัก
1.ค รู น า ตั ว อ ย่ า ง โ ป ร แ ก ร ม ซ อ ฟ ต์ แ ว ร์ ต่ า ง ๆ
มาให้นักเรียนดูแล้วถามนักเรียนว่า โปรแกรมซอฟต์แวร์ที่ครูนามาแสดงนั้น
นั ก เ รี ย น เ ค ย ใ ช้ ง า น ห รื อ ไ ม่
ถ้านักเรียนเคยใช้ให้ออกมาบอกประโยชน์ในการใช้งาน
2.นั ก เ รี ย น บ อ ก ค ว า ม จ า เ ป็ น ใ น ก า ร เ ลื อ ก ใ ช้ ซ อ ฟ ต์ แ ว ร์
และบอกหลักสาคัญในการพิจารณาเลือกใช้ซอฟต์แวร์นั้นๆ พอสังเขป
3.ครูอธิบายให้นักเรียนทราบว่า ซอฟต์แวร์สามารถแบ่งออกเป็ น 2
ประเภท คือ ซอฟต์แวร์ระบบ กับซอฟต์แวร์ประยุกต์
4.ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ คือ
เ ก่ง ป า น ก ล า ง ค่อ น ข้า ง เ ก่ง ป า น ก ล า ง ค่อ น ข้า ง อ่อ น แ ล ะ อ่อ น
จากนั้นครูมอบหมายให้นักเรียนช่วยกันวางแผนในการค้นหาข้อมูลความรู้เบื้องต้
นเกี่ยวกับซอฟต์แวร์คอมพิวเตอร์
5.นั ก เ รี ย น ต อ บ ค า ถ า ม ก ร ะ ตุ้ น ค ว า ม คิ ด
ว่ า นั ก เ รี ย น เ ค ย ใ ช้ โ ป ร แ ก ร ม ค อ ม พิ ว เ ต อ ร์ อ ะ ไ ร บ้ า ง
จ ง บ อ ก ห น้ า ที่ แ ล ะ ป ร ะ โ ย ช น์ ข อ ง โ ป ร แ ก ร ม ดั ง ก ล่ า ว
(พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
ขั้นที่ 2 วางแผนปฏิบัติ
- 3.
6.
นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันวางแผนในการค้นคว้าข้อมูลความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับ
ซอฟต์แวร์คอมพิวเตอร์
ขั้นที่ 3 ลงมือปฏิบัติ
7.
นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาและสืบค้นข้อมูลความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับซอฟต์
แวร์คอมพิวเตอร์จากหนังสือเรียน ห้องสมุดและแหล่งข้อมูลสารสนเทศ
แล้วบันทึกข้อมูลลงในสมุด
ชั่วโมงที่ 2
ขั้นที่ 4 พัฒนาความรู้ ความเข้าใจ
8.
นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายและสรุปความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับซอฟต์แวร์
คอมพิวเตอร์จากที่ได้ศึกษามา
9.
นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานาเสนอข้อมูลที่เป็ นผลสรุปของกลุ่มที่หน้า
ชั้นเรียน
10. นักเรียนทุกคนทาใบงานที่ 3 เรื่อง ซอฟต์แวร์คอมพิวเตอร์
เมื่อทาเสร็จแล้วให้ตรวจสอบความเรียบร้อยก่อนนาส่งครู
ขั้นที่ 5 สรุป
11.
นักเรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับซอฟต์แวร์คอมพิวเตอ
ร์
โดยครูอธิบายเพิ่มเติมและสรุปความรู้ในประเด็นที่นักเรียนสรุปไม่ครบถ้วนหรือไ
ม่ถูกต้อง
12. นั ก เ รี ย น ต อ บ ค า ถ า ม ก ร ะ ตุ้ น ค ว า ม คิ ด
ว่ า ซ อ ฟ ต์ แ ว ร์ ร ะ บ บ กับ ซ อ ฟ ต์ แ ว ร์ ป ร ะ ยุ ก ต์ ต่ า ง กั น อ ย่ า ง ไ ร
(ซอฟต์แวร์ระบบเป็ นโปรแกรมทาหน้าที่จัดการกับระบบคอมพิวเต อร์
แต่ซอฟต์แวร์ประยุกต์เป็นโปรแกรมที่ทาให้เครื่องคอมพิวเตอร์ทางานเฉพาะอย่า
งตามผู้ใช้)
8. สื่อ/แหล่งเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1)หนังสือเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ม.4
2)ตัวอย่างโปรแกรมซอฟต์แวร์
3)ใบงานที่ 3 เรื่อง ซอฟต์แวร์คอมพิวเตอร์
8.2 แหล่งการเรียนรู้
- 4.
1) ห้องสมุด
2) แหล่งข้อมูลสารสนเทศ
-http://elearning.northcm.ac.th/it/lesson3-1.asp
- http://www.software.co.th/what-is-software.asp
9. การวัดผล/ประเมินผล
วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
แบบทดสอบก่อนเรียน
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
(ประเมินตามส
ตรวจใบงานที่ 3 ใบงานที่ 3 ร้อยละ 60 ผ่าน
ประเมินการนาเสนอผลงาน แบบประเมินการนาเสนอผลงาน
ระดับคุณภาพ
ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม
ระดับคุณภาพ
ผ่านเกณฑ์
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้
และมุ่งมั่นในการทางาน
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ
ผ่านเกณฑ์
บันทึกหลังกระบวนการเรียนรู้
ผลการจัดการเรียนรู้
ปัญหา/อุปสรรค
แนวทางการแก้ไข
ลงชื่อ
(นายอนุชิต แก้วคูนอก)
- 5.
ตาแหน่ง ครู อันดับคศ.1
ความเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
(นางบัวแก้ว มงคลมะไฟ)
ตาแหน่ง ครู อันดับ คศ.3
ความเห็นของรองผู้อานวยการฝ่ายวิชาการ
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
(นายชาญ สิ่วไธสง)
ตาแหน่ง
รองผู้อานวยการฝ่ายวิชาการ
ความเห็นของผู้อานวยการโรงเรียนกู่สวนแตงพิทยาคม
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
(นายมานัส เวียงวิเศษ)
ตาแหน่ง
ผู้อานวยการโรงเรียนกู่สวนแตงพิทยาคม
- 6.
ใบงานที่ 3
เรื่อง ซอฟต์แวร์คอมพิวเตอร์
คาชี้แจงให้นักเรียนตอบคาถามต่อไปนี้
1. อธิบายความหมายของซอฟต์แวร์โดยสังเขป
2. ซอฟต์แวร์กับฮาร์ดแวร์ต่างกันอย่างไร
3. โปรแกรมคืออะไร
4. ยกตัวอย่างโปรแกรมคอมพิวเตอร์มา 2 ตัวอย่าง
5. ซอฟต์แวร์แบ่งออกเป็นกี่ประเภท อะไรบ้าง
6. ซอฟต์แวร์ระบบเป็นโปรแกรมที่มีหน้าที่อย่างไร
7. ซอฟต์แวร์ประยุกต์เป็นโปรแกรมที่มีหน้าที่อย่างไร
8. ซอฟต์แวร์ระบบต่างจากซอฟต์แวร์ประยุกต์อย่างไร
- 7.
แบบประเมินการนาเสนอผลงาน
คาชี้แจง : ให้ผู้สอน
ประเมินการนาเสนอผลงานของนักเรียนตามรายการที่กาหนด แล้วขีด
ลงในช่อง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
ลาดับที่ รายการประเมิน
ระดับคะแนน
4 3 2 1
1 นาเสนอเนื้อหาในผลงานได้ถูกต้อง
2 การลาดับขั้นตอนของเนื้อเรื่อง
3 การนาเสนอมีความน่าสนใจ
4 การมีส่วนร่วมของสมาชิกในกลุ่ม
5 การตรงต่อเวลา
รวม
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../........
........
เกณฑ์การให้คะแนน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
18 - 20 ดีมาก
14 - 17 ดี
10 - 13 พอใช้
- 8.
ผลงานหรือพฤติกรรมสมบูรณ์ชัดเจน ให้ 4คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมมีข้อบกพร่องบางส่วน ให้ 3 คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมมีข้อบกพร่องเป็นส่วนใหญ่ ให้ 2 คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมมีข้อบกพร่องมาก ให้ 1 คะแนน
แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม
คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน
สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด
ลงในช่อง ที่ตรงกับระดับคะแนน
ลาดั
บ ที่
ชื่อ-
สกุล
ของ
ผู้รับ
การ
ประ
เมิน
ความร่วมมือกั
นทากิจกรรม
การแสดงคว
ามคิดเห็น
การรับฟังคว
ามคิดเห็น
การตั้งใจ
ทางาน
การแก้ไขปัญหา/ห
รือปรับปรุงผลงานก
ลุ่ม
รวม
20
คะ
แน
น
4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../........
........
- 9.
- 10.
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
คาชี้แจง : ให้ผู้สอน
สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด
ลงในช่อง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
ด้านที่ รายการประเมิน
ระดับคะแน
น
4 3 2 1
1.รักชาติ
ศาสน์
กษัตริย์
1.1 ยืนตรงเมื่อได้ยินเพลงชาติ
ร้องเพลงชาติได้ และอธิบาย
ความหมายของเพลงชาติ
1.2 ปฏิบัติตนตามสิทธิและหน้าที่ของนักเรียน
1.3 ให้ความร่วมมือ ร่วมใจ
ในการทางานกับสมาชิกในโรงเรียน
1.4
เข้าร่วมกิจกรรมและมีส่วนร่วมในการจัดกิจก
รรมที่สร้างความสามัคคี ปรองดอง
และเป็นประโยชน์ต่อโรงเรียนและชุมชน
1.5 เข้าร่วมกิจกรรมทางศาสนาที่ตนนับถือ
ปฏิบัติตนตามหลักของ
ศาสนาตามโอกาส
1.6
เข้าร่วมกิจกรรมที่เกี่ยวกับสถาบันพระมหากษั
ตริย์ตามที่โรงเรียน
และชุมชนจัดขึ้น
2. ซื่อสัตย์
สุจริต
2.1 ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง และเป็นจริง
2.2 ปฏิบัติในสิ่งที่ถูกต้อง
ทาตามสัญญาที่ตนให้ไว้กับเพื่อน พ่อแม่
หรือผู้ปกครอง และครู
2.3 ปฏิบัติตนต่อผู้อื่นด้วยความซื่อตรง
ไม่หาประโยชน์ในทางที่ไม่ ถูกต้อง
3.มีวินัย
รับผิดชอบ
3.1
จัดกิจกรรมให้ผู้เรียนฝึกปฏิบัติตามข้อตกลง
กฎเกณฑ์ ระเบียบ ข้อบังคับของครอบครัว
โรงเรียน
ตรงต่อเวลาในการปฏิบัติกิจกรรมต่างๆ
- 11.
ในชีวิตประจาวัน
และรับผิดชอบในการทางาน
4. ใฝ่เรียนรู้ 4.1แสวงหาข้อมูลจากแหล่งการเรียนรู้ต่างๆ
4.2 มีการจดบันทึกความรู้อย่างเป็นระบบ
4.3 สรุปความรู้ได้อย่างมีเหตุผล
5.
อยู่อย่างพอเ
พียง
5.1 ใช้ทรัพย์สินของตนเอง เช่น สิ่งของ
เครื่องใช้ ฯลฯ อย่างประหยัด คุ้มค่า
และเก็บรักษาดูแลอย่างดี
และใช้เวลาอย่างเหมาะสม
5.2 ใช้ทรัพยากรของส่วนรวมอย่างประหยัด
คุ้มค่า และเก็บรักษาดูแล อย่างดี
5.3 ปฏิบัติตนและตัดสินใจด้วยความรอบคอบ
มีเหตุผล
ด้านที่ รายการประเมิน
ระดับคะแน
น
4 3 2 1
5.
อยู่อย่างพอเ
พียง (ต่อ)
5.4 ไม่เอาเปรียบผู้อื่น
และไม่ทาให้ผู้อื่นเดือดร้อน
พร้อมให้อภัยเมื่อผู้อื่นกระทาผิดพลาด
5.5 วางแผนการเรียน
การทางานและการใช้ชีวิตประจาวันบนพื้นฐา
นของความรู้ ข้อมูล ข่าวสาร
5.6 รู้เท่าทันการเปลี่ยนแปลงทางสังคม
และสภาพแวดล้อม ยอมรับและปรับตัว
อยู่ร่วมกับผู้อื่นได้อย่างมีความสุข
6.
มุ่งมั่นในกา
ร
ทางาน
6.1
เอาใจใส่ต่อการปฏิบัติหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย
6.2
ตั้งใจและรับผิดชอบในการทางานให้สาเร็จ
6.3
ปรับปรุงและพัฒนาการทางานอย่างรอบคอบ
6.4 ทุ่มเท ทางาน อดทน
ไม่ท้อต่อปัญหาและอุปสรรค
- 12.