More Related Content
Similar to แผนการจัดการเรียนรู้
Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ (20)
แผนการจัดการเรียนรู้
- 1. แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๒
หน่วยที่ 1 เรื่อง การอ่านคาที่สะกดมาตรา แม่เกอว เวลาเรียน ๓ ชั่วโมง
แผนการเรียนรู้ที่ 1 สอนวันที่ เวลาเรียน ๑ ชั่วโมง
มาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ ๑ : การอ่าน
มาตรฐานที่ ท ๑.๑ ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิดเพื่อนาไปใช้ตัดสินใจ
แก้ปัญหาในการดาเนินชีวิต และมีนิสัยรักการอ่าน
ตัวชี้วัด
ท ๔.๑ ป.๒/๑ อ่านออกเสียงคา คาคล้องจอง ข้อความ และบทร้อยกรองง่าย ๆได้
ถูกต้อง
สาระที่ ๔ : หลักการใช้ภาษาไทย
มาตรฐานที่ ท ๔.๑ เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษา การเปลี่ยนแปลงของภาษา
และพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ
ตัวชี้วัด
ท ๔.๑ ป.๒/๑ บอกและเขียนพยัญชนะ สระ วรรณยุกต์ และเลขไทย
ท ๔.๑ ป.๒/๒ เขียนสะกดคาและบอกความหมายของคา
สาระสาคัญ
การฝึกอ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว คือ การฝึกอ่านคาที่มี ว เป็นตัวสะกดการอ่านคา
การสะกดคาในสาระการเรียนรู้ภาษาไทยได้คล่องจะช่วยให้มีทักษะพื้นฐานด้านการสะกดคาต่างๆได้อย่าง
ถูกต้องและเป็นพื้นฐานของการอ่านคาและเขียนคาใหม่ต่อไป
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. บอกคาที่มีตัวสะกดมาตรา แม่เกอว ได้ถูกต้อง
๒. บอกคาอ่านคาที่มีตัวสะกดมาตรา แม่เกอว ได้ถูกต้อง
๓. บอกประโยคคาที่สะกดด้วยมาตรา แม่เกอว ได้ถูกต้อง
- 2. สาระการเรียนรู้
๑. ความรู้
การอ่านคาในมาตราตัวสะกดแม่เกอว ๑๐ คา ได้แก่ หนาว นกแก้ว ก๋วยเตี๋ยว
ดาวเรือง เกี่ยวข้าว นิ้ว ว่าว ตะหลิว เข้าแถว มะพร้าว
๒. ทักษะ/กระบวนการ
- ทักษะการอ่าน
- ทักษะการคิด
- ทักษะการสื่อสาร
๓. คุณลักษณะที่พึงประสงค์
- มีนิสัยรักการอ่าน
- ใฝ่รู้ใฝ่เรียน
- รักความเป็นไทย
หลักฐานการเรียนรู้
- หนังสือเล่มเล็กคาในมาตราตัวสะกดแม่เกอว
สื่อและแหล่งการเรียนรู้
๑. บัตรคา
๒. รูปภาพ
๓. แบบทดสอบ
๔. นิทานเรื่องชาวนากับงูเห่า
๕. แผนภูมิการอ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว
การวัดผลและประเมินผล
๑. สิ่งที่ต้องวัด
๑.๑ อ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว ๑๐ คาที่กาหนดให้ได้ถูกต้องอย่างน้อย ๘ คา
๑.๒ บอกคาอ่านคาที่มีตัวสะกดมาตรา แม่เกอว ได้ถูกต้อง
๑.๓ บอกประโยคคาที่สะกดด้วยมาตรา แม่เกอว ได้ถูกต้อง
๒. วิธีการวัด
๒.๑ สังเกต
๒.๑.๑ พฤติกรรมการเรียนและความสนใจในการเรียน
- 3. ๒.๑.๒ การอ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว
๒.๒ ตรวจผลงาน
๒.๒.๑ ชิ้นงาน
๓. เครื่องมือวัดและประเมินผล
๓.๑ แบบสังเกตการอ่านออกเสียง
๓.๒ แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนและกระบวนการทางานกลุ่ม
๓.๓ แบบทดสอบ
๔ เกณฑ์การวัดและประเมินผล
๔.๑ สังเกตพฤติกรรมการเรียน / การทางานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๘๐ ขึ้นไป
๔.๒ นักเรียนผ่านเกณฑ์การประเมินผลการอ่านออกเสียงคามาตราตัวสะกด
ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๘๐ ขึ้นไป
๔.๓ นักเรียนทาแบบทดสอบ ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๘๐ ขึ้นไป
กิจกรรมการเรียนรู้
นาสู่กระบวนการเรียนรู้
๑. ทดสอบก่อนเรียน
๒. ครูเล่านิทานให้นักเรียนฟังนิทานเรื่อง “ชาวนากับงูเห่า” (ภาคผนวก)
๓. ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาซักถามความคิดเห็นของนักเรียนเกี่ยวกับเนื้อหาของ
นิทานที่นักเรียนได้ฟัง
๔. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้และการวัดผลและประเมินผล
๕. ครูอธิบายและชี้แจงขั้นตอนการเรียนรู้
กระบวนการเรียนรู้
๑. นักเรียนฟังครูอ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว ๑๐ คา อ่านคาละ ๒ ครั้งแล้วนักเรียน
อ่านออกเสียงตามครู ได้แก่ หนาว นกแก้ว ก๋วยเตี๋ยว ดาวเรือง เกี่ยวข้าว
นิ้ว ว่าว ตะหลิว เข้าแถว มะพร้าว ครูชี้แจงให้นักเรียนเข้าใจว่า คามาตราตัวสะกดแม่เกอว คือ
คาที่มีพยัญชนะต้นประสมกับสระและมี ว เป็นตัวสะกด จากนั้นครูให้นักเรียนอ่านสะกดคาพร้อมกัน
๒. นักเรียนเดินออกมาจับสลากที่ครูเตรียมไว้ให้ทุกคนเปิดดูรูปที่ตนเองจับได้จากนั้น ครู
ให้นักเรียนรีบจับกลุ่มรูปประเภทเดียวกันเช่น รูปผลไม้ รูปดอกไม้ รูปของใช้ กลุ่มใดเข้ากลุ่มได้เร็วเสร็จ
ก่อนให้นั่งลง
- 4. ๓. ครูอธิบายเนื้อหาตามใบความรู้ เรื่อง มาตราตัวสะกดแม่เกอว ฝึกอ่านคาจากแผนภูมิคา
มาตราตัวสะกดแม่เกอวจนคล่อง
๔. นักเรียนแบ่งกลุ่มนักเรียนคละความสามารถ เก่ง ปานกลาง และอ่อน นักเรียน
แต่ละกลุ่มคัดเลือกประธาน กรรมการและเลขา
๕. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาเกี่ยวกับ คามาตราตัวสะกดแม่เกอว
จาก ใบความรู้ เรื่อง มาตราตัวสะกดแม่เกอว โดยสมาชิกแต่ละกลุ่มแบ่งหน้าที่ในการค้นหาข้อมูลให้
นักเรียน ศึกษา วิเคราะห์ สรุปรวบรวมความรู้เพื่อที่จะทาหนังสือเล่มเล็กมีครูคอยให้คาแนะนา ปรึกษา
และกาชับให้นักเรียนทุกคนร่วมกิจกรรม เนื่องจากมีการให้คะแนนพฤติกรรม
๖. ครูคอยให้การสนับสนุนการทางานกลุ่มของนักเรียน แนะนาอธิบายเมื่อนักเรียน
มีปัญหา ส่งเสริมและกระตุ้นให้นักเรียนที่เรียนเก่งหรือนักเรียนที่เข้าใจเนื้อหาอธิบายให้เพื่อนที่ยัง
ไม่เข้าใจให้เข้าใจ
๖. จับสลากตัวแทนกลุ่มนาเสนอผลงานก่อนหลังนักเรียนและครูร่วมกันประเมิน
การนาเสนอผลงานของเพื่อน
สรุปกระบวนการเรียนรู้
๑. นักเรียนทบทวนการอ่านคามาตราตัวสะกดแม่เกอว จากแผนภูมิคาพร้อมอ่านบอก
ความหมายของคามาตราตัวสะกดแม่เกอว ๑๐ คา พร้อมกันอีกครั้งพร้อมชี้ภาพประกอบให้ถูกต้อง
๒. นักเรียนแต่ละกลุ่มรวบรวมคามาตราตัวสะกดแม่เกอว ทาเป็นหนังสือเล่มเล็กวาด
ภาพประกอบตกแต่งให้สวยงาม
- 5. กิจกรรมเสนอแนะ / กิจกรรมเชื่อมโยง / กิจกรรมต่อเนื่อง / การบูรณาการ
……………………………………………………………………………………………………….........…
………………………………………………………………………………………………………..........…
……………………………………………………………………………………………..
…………………………………………………………………………………………………………
บันทึกข้อเสนอแนะของผู้บริหารหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
……………………………………………………………………………………………………......………
………………………………………………………………………………………………………..............
..........................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................
(ลงชื่อ)…………………………………..
( นายปรารถนา พละมา)
ตาแหน่งผู้อานวยการโรงเรียนบ้านดงต้อง
วันที่...........เดือน....................พ.ศ........