Hausa - Testament of Gad.pdf

Filipino Tracts and Literature Society Inc.
Filipino Tracts and Literature Society Inc.Publisher at Filipino Tracts and Literature Society Inc.

Gad, the ninth son of Jacob and Zilpah. Shepherd and strong man but a murderer at heart. Verse 25 is a notable definition of hatred.

Hausa - Testament of Gad.pdf
BABI NA 1
Gad, ɗa na tara na Yakubu da Zilfa.
Makiyayi da ƙaƙƙarfan mutum amma
mai kisankai a zuciya. Aya ta 25
sanannen ma'anar ƙiyayya ce.
1 Kwafin alkawari na Gad, ga abin da
ya faɗa wa 'ya'yansa maza, a shekara
ta ɗari da ashirin da biyar ta rayuwarsa,
ya ce musu.
2 Ku ji, 'ya'yana, ni ne ɗa na tara da
aka haifa wa Yakubu, Na yi ƙarfin hali
wajen kiwon garken.
3 Da daddare na kiyaye garken. Sa'ad
da zaki, ko kerkeci, ko namomin jeji
suka zo gāba da garken, sai in bi shi,
na riske shi, na kama ƙafarsa da
hannuna, na jefar da shi wajen jifan
dutse, na kashe shi.
4 Yanzu fa, ɗan'uwana Yusufu yana
kiwon garken tumakin har kwana
talatin, yana ƙarami, ya yi rashin lafiya
saboda zafi.
5 Ya koma Hebron wurin ubanmu,
wanda ya kwanta kusa da shi, domin
yana ƙaunarsa ƙwarai.
6 Yusufu ya faɗa wa mahaifinmu cewa
'ya'yan Zilfa da Bilha suna kashe mafi
kyaun garken tumaki, suna cinye su
saboda hukuncin Ra'ubainu da na
Yahuza.
7 Gama ya ga na ceci ɗan rago daga
bakin beyar, na kashe beyar. Amma ya
kashe ɗan ragon, yana baƙin ciki
saboda ba zai iya rayuwa ba, mun
kuwa ci shi.
8 A kan wannan al'amari na yi fushi da
Yusufu har ran da aka sayar da shi.
9 Ruhun ƙiyayya kuwa yana cikina,
Ban kuma so in ji labarin Yusufu da
kunne ba, ko in gan shi da ido ba,
gama ya tsauta mana da fuska yana
cewa, muna cin garke ba tare da
Yahuza ba.
10 Gama duk abin da ya faɗa wa
mahaifinmu, ya gaskata shi.
11 Yanzu na shaida, 'ya'yana, cewa,
sau da yawa ina so in kashe shi,
Domin na ƙi shi daga zuciyata.
12 Na ƙara ƙi shi saboda mafarkansa.
Na kuwa so in lasar da shi daga ƙasar
masu rai, Kamar yadda sa yakan lasar
ciyawa a jeji.
13 Yahuza kuwa ya sayar da shi ga
Isma'ilawa a asirce.
14 Haka Allah na kakanninmu ya cece
shi daga hannunmu, Don kada mu yi
babbar mugunta a cikin Isra'ila.
15 Yanzu fa, 'ya'yana, ku kasa kunne
ga maganar gaskiya, don ku aikata
adalci, da dukan shari'ar Maɗaukaki,
kada ku ɓace ta wurin ruhun ƙiyayya,
gama mugun abu ne a cikin dukan
ayyukan mutane.
16 Duk abin da mutum ya yi maƙiyi
yakan ɓata shi. Ko da yake mutum
yana tsoron Ubangiji, yana jin daɗin
abin da yake daidai, ba zai ƙaunace shi
ba.
17 Yakan wulakanta gaskiya, Yakan yi
hassada ga mai wadata, Yakan
marabci zage-zage, Yana son girman
kai, gama ƙiyayya takan makantar da
ransa. kamar yadda nima sai naga
Yusuf.
18 Saboda haka, ku kula, 'ya'yana na
ƙiyayya, gama tana aikata mugunta,
har ma da Ubangiji da kansa.
19 Gama ba za ta ji maganar
umarnansa ba game da ƙaunar
maƙwabcin mutum, har ta yi wa Allah
zunubi.
20 Domin in ɗan'uwa ya yi tuntuɓe,
yana jin daɗi nan da nan a yi shelarsa
ga kowa da kowa.
21 Idan kuwa bawa ne, takan ta da shi
gāba da ubangijinsa, da kowace irin
cuta takan ƙulla masa, idan mai
yiwuwa ne a kashe shi.
22 Gama ƙiyayya tana aiki da hassada
a kan waɗanda suka ci nasara, muddin
ta ji ko ta ga nasararsu, takan yi rauni.
23 Gama kamar yadda ƙauna za ta
rayar da matattu, har ta komo da
waɗanda aka yanke wa hukuncin kisa,
haka kuma ƙiyayya za ta kashe masu
rai, waɗanda suka yi zunubi da gangan
ba kuwa za su rayu ba.
24 Gama ruhun ƙiyayya yana aiki tare
da Shaiɗan, ta wurin gaggawar ruhohi,
cikin kowane abu har ya kai ga
mutuwar mutane. amma ruhun ƙauna
yana aiki tare da shari'ar Allah cikin
jimrewa zuwa ceton mutane.
25 Saboda haka ƙiyayya mugunta ce,
gama takan haɗa kai da ƙarya, da faɗin
gaskiya. Yana sa ƙananan abubuwa su
zama manya, yana sa haske ya zama
duhu, yana kiran mai ɗaci, yana koya
zage-zage, yana husa fushi, yana tada
yaƙi, da zalunci, da dukan kwaɗayi;
yana cika zuciya da sharri da dafin
shaidan.
26 Saboda haka, ina gaya muku, tun
da wuri, ’ya’yana, domin ku fitar da
ƙiyayya, ta Shaiɗan, ku manne wa
ƙaunar Allah.
27 Adalci yana fitar da ƙiyayya,
tawali'u kuma yana lalatar da kishi.
28 Domin mai adalci, mai tawali’u
yana jin kunyar aikata mugunta, ba
don wani ya tsauta masa ba, amma da
zuciyarsa, gama Ubangiji yana duban
abin da yake so.
29 Ba ya magana a kan tsattsarkan
mutum, Domin tsoron Allah yakan
kawar da ƙiyayya.
30 Domin tsoron kada ya ɓata wa
Ubangiji rai, Ba zai yi wa kowa laifi
ba, ko da a tunani.
31 Waɗannan abubuwa na koya daga
ƙarshe, bayan na tuba game da Yusufu.
32 Domin tuba ta gaskiya ta bin irin
ibada tana lalatar da jahilci, tana kuma
kore duhu, tana haskaka idanu, tana ba
da ilimi ga rai, kuma tana kai hankali
ga ceto.
33 Kuma abubuwan da ba ta koya
daga wurin mutum ba, ta hanyar tuba
ta sani.
34 Gama Allah ya kawo mini cuta ta
hanta. Kuma da addu'o'in Yakubu
mahaifina ba su taimake ni ba, da kyar
ba ta ƙare ba, amma ruhuna ya rabu.
35 Domin ta wurin abin da mutum ya
yi laifi ta wannan kuma an hukunta shi.
36 Tun da yake hanta ta yi rashin
jinƙai ga Yusufu, haka kuma a hantata
na sha wahala marar tausayi, aka yi
mini shari'a har wata goma sha ɗaya,
har tsawon lokacin da na yi fushi da
Yusufu.
BABI NA 2
Gad ya gargaɗi masu sauraronsa
game da ƙiyayya da ke nuna yadda ta
jawo shi cikin wahala sosai. ayoyi 8-
11 abin tunawa ne.
1 Yanzu, 'ya'yana, ina roƙonku, ku
ƙaunaci ɗan'uwansa, ku kawar da
ƙiyayya daga zukatanku, ku ƙaunaci
juna cikin ayyuka, da magana, da
sha'awar rai.
2 Gama a gaban mahaifina na yi wa
Yusufu magana lafiya. Sa'ad da na fita,
ruhun ƙiyayya ya duhuntar da
hankalina, ya zuga raina in kashe shi.
3 Ku ƙaunaci juna da zuciya ɗaya.
Idan mutum ya yi maka zunubi, ka yi
masa magana lafiya, kada ka yi
yaudara a cikin ranka. Idan kuma ya
tuba ya furta, ku gafarta masa.
4 Amma idan ya musunta, kada ka yi
fushi da shi, don kada ya kama ka
dafin ya rantse, ka yi zunubi sau biyu.
5 Kada wani mutum ya ji asirinka
sa'ad da kake jayayya, don kada ya ƙi
ka, ya zama maƙiyinka, ya yi maka
babban zunubi. Domin sau da yawa
yakan yi maka magana da yaudara, ko
ya shagaltu da kai da mugun nufi.
6 Ko da yake ya yi musun abin, amma
yana jin kunya sa'ad da aka tsauta
masa, ka daina tsauta masa.
7 Domin wanda ya ƙaryata, ya tuba,
kada ya sāke zaluntar ku. I, yana iya
girmama ka, ya ji tsoro, ya zauna
lafiya da kai.
8 Kuma idan ya yi rashin kunya, kuma
ya nace a kan zãluncinsa, to, ku gãfarta
masa daga zukãtansa, kuma ku bar wa
Allah fansa.
9 Idan mutum ya arzuta fiye da ku,
kada ku ji haushi, amma kuma ku yi
masa addu'a, domin ya sami
cikakkiyar wadata.
10 Domin haka ya fi muku amfani.
11 Kuma idan ya zama mafi daukaka,
kada ku yi kishi da shi, tuna cewa
dukan 'yan adam za su mutu. Ku kuma
yi godiya ga Allah, wanda yake ba da
abu mai kyau da kuma amfani ga
dukan mutane.
12 Ka nemi shari'ar Ubangiji,
hankalinka zai kwanta, ya zauna lafiya.
13 Ko da mutum ya yi arziki ta wurin
mugunta, kamar yadda Isuwa,
ɗan'uwan mahaifina, kada ka yi kishi.
amma ku jira ƙarshen Ubangiji.
14 Gama idan ya ƙwace dukiyar
mutum ta hanyar mugunta, zai gafarta
masa idan ya tuba, amma wanda ya ƙi
tuba, an keɓe shi ga azaba ta har abada.
15 Gama matalauci, idan ba shi da
kishi ya faranta wa Ubangiji rai a cikin
kowane abu, ya sami albarka fiye da
dukan mutane, domin ba ya shan
wahala daga mutanen banza.
16 Saboda haka, ku kawar da kishi
daga rayukanku, ku ƙaunaci juna da
adalcin zuciya.
17 Sai ku faɗa wa 'ya'yanku waɗannan
abubuwa, su girmama Yahuza da Lawi,
gama Ubangiji zai ba da ceto ga
Isra'ila daga gare su.
18 Gama na sani a ƙarshe 'ya'yanku za
su rabu da shi, Za su yi tafiya cikin
mugunta, da wahala da lalata a gaban
Ubangiji.
19 Kuma a lõkacin da ya huta na ɗan
lokaci, ya ce sake. 'Ya'yana, ku yi
biyayya ga mahaifinku, ku binne ni
kusa da kakannina.
20 Sai ya ɗaga ƙafafunsa, ya yi barci
lafiya.
21 Bayan shekara biyar suka ɗauke shi
zuwa Hebron, suka binne shi tare da
kakanninsa.

More Related Content

More from Filipino Tracts and Literature Society Inc.

More from Filipino Tracts and Literature Society Inc.(20)

Hausa - Testament of Gad.pdf

  • 2. BABI NA 1 Gad, ɗa na tara na Yakubu da Zilfa. Makiyayi da ƙaƙƙarfan mutum amma mai kisankai a zuciya. Aya ta 25 sanannen ma'anar ƙiyayya ce. 1 Kwafin alkawari na Gad, ga abin da ya faɗa wa 'ya'yansa maza, a shekara ta ɗari da ashirin da biyar ta rayuwarsa, ya ce musu. 2 Ku ji, 'ya'yana, ni ne ɗa na tara da aka haifa wa Yakubu, Na yi ƙarfin hali wajen kiwon garken. 3 Da daddare na kiyaye garken. Sa'ad da zaki, ko kerkeci, ko namomin jeji suka zo gāba da garken, sai in bi shi, na riske shi, na kama ƙafarsa da hannuna, na jefar da shi wajen jifan dutse, na kashe shi. 4 Yanzu fa, ɗan'uwana Yusufu yana kiwon garken tumakin har kwana talatin, yana ƙarami, ya yi rashin lafiya saboda zafi. 5 Ya koma Hebron wurin ubanmu, wanda ya kwanta kusa da shi, domin yana ƙaunarsa ƙwarai. 6 Yusufu ya faɗa wa mahaifinmu cewa 'ya'yan Zilfa da Bilha suna kashe mafi kyaun garken tumaki, suna cinye su saboda hukuncin Ra'ubainu da na Yahuza. 7 Gama ya ga na ceci ɗan rago daga bakin beyar, na kashe beyar. Amma ya kashe ɗan ragon, yana baƙin ciki saboda ba zai iya rayuwa ba, mun kuwa ci shi. 8 A kan wannan al'amari na yi fushi da Yusufu har ran da aka sayar da shi. 9 Ruhun ƙiyayya kuwa yana cikina, Ban kuma so in ji labarin Yusufu da kunne ba, ko in gan shi da ido ba, gama ya tsauta mana da fuska yana cewa, muna cin garke ba tare da Yahuza ba. 10 Gama duk abin da ya faɗa wa mahaifinmu, ya gaskata shi. 11 Yanzu na shaida, 'ya'yana, cewa, sau da yawa ina so in kashe shi, Domin na ƙi shi daga zuciyata. 12 Na ƙara ƙi shi saboda mafarkansa. Na kuwa so in lasar da shi daga ƙasar masu rai, Kamar yadda sa yakan lasar ciyawa a jeji. 13 Yahuza kuwa ya sayar da shi ga Isma'ilawa a asirce. 14 Haka Allah na kakanninmu ya cece shi daga hannunmu, Don kada mu yi babbar mugunta a cikin Isra'ila. 15 Yanzu fa, 'ya'yana, ku kasa kunne ga maganar gaskiya, don ku aikata adalci, da dukan shari'ar Maɗaukaki, kada ku ɓace ta wurin ruhun ƙiyayya, gama mugun abu ne a cikin dukan ayyukan mutane. 16 Duk abin da mutum ya yi maƙiyi yakan ɓata shi. Ko da yake mutum yana tsoron Ubangiji, yana jin daɗin abin da yake daidai, ba zai ƙaunace shi ba. 17 Yakan wulakanta gaskiya, Yakan yi hassada ga mai wadata, Yakan marabci zage-zage, Yana son girman kai, gama ƙiyayya takan makantar da ransa. kamar yadda nima sai naga Yusuf. 18 Saboda haka, ku kula, 'ya'yana na ƙiyayya, gama tana aikata mugunta, har ma da Ubangiji da kansa. 19 Gama ba za ta ji maganar umarnansa ba game da ƙaunar
  • 3. maƙwabcin mutum, har ta yi wa Allah zunubi. 20 Domin in ɗan'uwa ya yi tuntuɓe, yana jin daɗi nan da nan a yi shelarsa ga kowa da kowa. 21 Idan kuwa bawa ne, takan ta da shi gāba da ubangijinsa, da kowace irin cuta takan ƙulla masa, idan mai yiwuwa ne a kashe shi. 22 Gama ƙiyayya tana aiki da hassada a kan waɗanda suka ci nasara, muddin ta ji ko ta ga nasararsu, takan yi rauni. 23 Gama kamar yadda ƙauna za ta rayar da matattu, har ta komo da waɗanda aka yanke wa hukuncin kisa, haka kuma ƙiyayya za ta kashe masu rai, waɗanda suka yi zunubi da gangan ba kuwa za su rayu ba. 24 Gama ruhun ƙiyayya yana aiki tare da Shaiɗan, ta wurin gaggawar ruhohi, cikin kowane abu har ya kai ga mutuwar mutane. amma ruhun ƙauna yana aiki tare da shari'ar Allah cikin jimrewa zuwa ceton mutane. 25 Saboda haka ƙiyayya mugunta ce, gama takan haɗa kai da ƙarya, da faɗin gaskiya. Yana sa ƙananan abubuwa su zama manya, yana sa haske ya zama duhu, yana kiran mai ɗaci, yana koya zage-zage, yana husa fushi, yana tada yaƙi, da zalunci, da dukan kwaɗayi; yana cika zuciya da sharri da dafin shaidan. 26 Saboda haka, ina gaya muku, tun da wuri, ’ya’yana, domin ku fitar da ƙiyayya, ta Shaiɗan, ku manne wa ƙaunar Allah. 27 Adalci yana fitar da ƙiyayya, tawali'u kuma yana lalatar da kishi. 28 Domin mai adalci, mai tawali’u yana jin kunyar aikata mugunta, ba don wani ya tsauta masa ba, amma da zuciyarsa, gama Ubangiji yana duban abin da yake so. 29 Ba ya magana a kan tsattsarkan mutum, Domin tsoron Allah yakan kawar da ƙiyayya. 30 Domin tsoron kada ya ɓata wa Ubangiji rai, Ba zai yi wa kowa laifi ba, ko da a tunani. 31 Waɗannan abubuwa na koya daga ƙarshe, bayan na tuba game da Yusufu. 32 Domin tuba ta gaskiya ta bin irin ibada tana lalatar da jahilci, tana kuma kore duhu, tana haskaka idanu, tana ba da ilimi ga rai, kuma tana kai hankali ga ceto. 33 Kuma abubuwan da ba ta koya daga wurin mutum ba, ta hanyar tuba ta sani. 34 Gama Allah ya kawo mini cuta ta hanta. Kuma da addu'o'in Yakubu mahaifina ba su taimake ni ba, da kyar ba ta ƙare ba, amma ruhuna ya rabu. 35 Domin ta wurin abin da mutum ya yi laifi ta wannan kuma an hukunta shi. 36 Tun da yake hanta ta yi rashin jinƙai ga Yusufu, haka kuma a hantata na sha wahala marar tausayi, aka yi mini shari'a har wata goma sha ɗaya, har tsawon lokacin da na yi fushi da Yusufu. BABI NA 2 Gad ya gargaɗi masu sauraronsa game da ƙiyayya da ke nuna yadda ta jawo shi cikin wahala sosai. ayoyi 8- 11 abin tunawa ne.
  • 4. 1 Yanzu, 'ya'yana, ina roƙonku, ku ƙaunaci ɗan'uwansa, ku kawar da ƙiyayya daga zukatanku, ku ƙaunaci juna cikin ayyuka, da magana, da sha'awar rai. 2 Gama a gaban mahaifina na yi wa Yusufu magana lafiya. Sa'ad da na fita, ruhun ƙiyayya ya duhuntar da hankalina, ya zuga raina in kashe shi. 3 Ku ƙaunaci juna da zuciya ɗaya. Idan mutum ya yi maka zunubi, ka yi masa magana lafiya, kada ka yi yaudara a cikin ranka. Idan kuma ya tuba ya furta, ku gafarta masa. 4 Amma idan ya musunta, kada ka yi fushi da shi, don kada ya kama ka dafin ya rantse, ka yi zunubi sau biyu. 5 Kada wani mutum ya ji asirinka sa'ad da kake jayayya, don kada ya ƙi ka, ya zama maƙiyinka, ya yi maka babban zunubi. Domin sau da yawa yakan yi maka magana da yaudara, ko ya shagaltu da kai da mugun nufi. 6 Ko da yake ya yi musun abin, amma yana jin kunya sa'ad da aka tsauta masa, ka daina tsauta masa. 7 Domin wanda ya ƙaryata, ya tuba, kada ya sāke zaluntar ku. I, yana iya girmama ka, ya ji tsoro, ya zauna lafiya da kai. 8 Kuma idan ya yi rashin kunya, kuma ya nace a kan zãluncinsa, to, ku gãfarta masa daga zukãtansa, kuma ku bar wa Allah fansa. 9 Idan mutum ya arzuta fiye da ku, kada ku ji haushi, amma kuma ku yi masa addu'a, domin ya sami cikakkiyar wadata. 10 Domin haka ya fi muku amfani. 11 Kuma idan ya zama mafi daukaka, kada ku yi kishi da shi, tuna cewa dukan 'yan adam za su mutu. Ku kuma yi godiya ga Allah, wanda yake ba da abu mai kyau da kuma amfani ga dukan mutane. 12 Ka nemi shari'ar Ubangiji, hankalinka zai kwanta, ya zauna lafiya. 13 Ko da mutum ya yi arziki ta wurin mugunta, kamar yadda Isuwa, ɗan'uwan mahaifina, kada ka yi kishi. amma ku jira ƙarshen Ubangiji. 14 Gama idan ya ƙwace dukiyar mutum ta hanyar mugunta, zai gafarta masa idan ya tuba, amma wanda ya ƙi tuba, an keɓe shi ga azaba ta har abada. 15 Gama matalauci, idan ba shi da kishi ya faranta wa Ubangiji rai a cikin kowane abu, ya sami albarka fiye da dukan mutane, domin ba ya shan wahala daga mutanen banza. 16 Saboda haka, ku kawar da kishi daga rayukanku, ku ƙaunaci juna da adalcin zuciya. 17 Sai ku faɗa wa 'ya'yanku waɗannan abubuwa, su girmama Yahuza da Lawi, gama Ubangiji zai ba da ceto ga Isra'ila daga gare su. 18 Gama na sani a ƙarshe 'ya'yanku za su rabu da shi, Za su yi tafiya cikin mugunta, da wahala da lalata a gaban Ubangiji. 19 Kuma a lõkacin da ya huta na ɗan lokaci, ya ce sake. 'Ya'yana, ku yi biyayya ga mahaifinku, ku binne ni kusa da kakannina. 20 Sai ya ɗaga ƙafafunsa, ya yi barci lafiya. 21 Bayan shekara biyar suka ɗauke shi zuwa Hebron, suka binne shi tare da kakanninsa.