SlideShare a Scribd company logo

Hausa - First Esdras.pdf

1 Esdras is the ancient Greek Septuagint version of the biblical Book of Ezra in use within the early church, and among many modern Christians with varying degrees of canonicity. 1 Esdras is substantially similar to the standard Hebrew version of Ezra–Nehemiah, with the passages specific to the career of Nehemiah removed or re-attributed to Ezra, and some additional material.

1 of 11
Download to read offline
Hausa - First Esdras.pdf
BABI NA 1
1 Yosiya kuwa ya yi Idin Ƙetarewa ga Ubangijinsa a
Urushalima, ya miƙa Idin Ƙetarewa a rana ta goma sha huɗu
ga wata na fari.
2 Sai suka sa firistoci bisa ga tsarinsu na yau da kullum, suna
saye da dogayen riguna a Haikalin Ubangiji.
3 Ya kuma faɗa wa Lawiyawa tsarkaka, masu hidima na
Isra'ila, su keɓe kansu ga Ubangiji, su ajiye akwatin alkawari
na Ubangiji a Haikalin da sarki Sulemanu ɗan Dawuda ya
gina.
4 Ya ce, “Ba za ku ƙara ɗaukar akwatin a kafaɗunku ba.
5 Kamar yadda Dawuda, Sarkin Isra'ila, ya umarta, kuma bisa
ga darajar ɗansa Sulemanu. ,
6 Ku miƙa Idin Ƙetarewa bisa tsari, ku shirya wa 'yan'uwanku
hadayu, ku kiyaye Idin Ƙetarewa bisa ga umarnin Ubangiji,
wanda aka ba Musa.
7 Yosiya kuwa ya ba mutanen da aka tarar a wurin, da 'yan
raguna, da 'ya'yan itatuwa dubu talatin, da maruƙa dubu uku
(3,000).
8 Helkiya, da Zakariya, da Silus, masu mulkin Haikali, suka
ba firistoci tumaki dubu biyu da ɗari shida, da maruƙa ɗari
uku don Idin Ƙetarewa.
9 Sai Yekoniya, da Samaya, da Natanayil ɗan'uwansa, da
Assabiya, da Ochiel, da Yoram, shugabannin dubu dubu, suka
ba Lawiyawa tumaki dubu biyar, da maruƙa ɗari bakwai don
Idin Ƙetarewa.
10 Sa'ad da aka yi waɗannan abubuwa, firistoci da Lawiyawa,
suna riƙe da gurasa marar yisti, suka tsaya cikin tsari mai kyau
na dangi.
11 Kuma bisa ga manyan shugabannin kakanni, a gaban
jama'a, don su miƙa wa Ubangiji, kamar yadda aka rubuta a
littafin Musa. Haka suka yi da safe.
12 Suka gasa Idin Ƙetarewa da wuta kamar yadda ya dace.
13 Sai ka sa su a gaban jama'a duka, sa'an nan suka shirya wa
kansu da firistoci 'yan'uwansu, 'ya'yan Haruna, maza.
14 Gama firistoci suka miƙa kitsen har dare, Lawiyawa da
firistoci da 'yan'uwansu, 'ya'yan Haruna, maza, suka shirya wa
kansu abinci.
15 Mawaƙa tsarkaka, 'ya'yan Asaf, su ne bisa tsarinsu bisa ga
nadin Dawuda, wato Asaf, da Zakariya, da Yedutun, wanda
yake na gidan sarki.
16 Masu tsaron ƙofofi kuma suna a kowace ƙofa. Bai halatta
kowa ya bar aikinsa na yau da kullun ba, gama 'yan'uwansu
Lawiyawa sun shirya musu.
17 Haka aka cika abubuwan da ke na hadayun Ubangiji a
wannan rana, domin su kiyaye Idin Ƙetarewa.
18 Ku miƙa hadayu a bisa bagaden Ubangiji bisa ga umarnin
sarki Yosiya.
19 Sai Isra'ilawa waɗanda suke wurin suka yi Idin Ƙetarewa a
lokacin, da idin abinci mai daɗi har kwana bakwai.
20 Ba a yin Idin Ƙetarewa irin wannan a Isra'ila tun zamanin
annabi Sama'ila.
21 Dukan sarakunan Isra'ila kuwa ba su yi Idin Ƙetarewa
kamar Yosiya, da firistoci, da Lawiyawa, da Yahudawa
waɗanda suke zaune a Urushalima ba.
22 A shekara ta goma sha takwas ta sarautar Yosiya ne aka yi
Idin Ƙetarewa.
23 Ayyukan ko Yosiya kuwa sun yi daidai a gaban
Ubangijinsa da zuciya mai cike da tsoron Allah.
24 Game da abubuwan da suka faru a zamaninsa, an rubuta su
a dā, a kan waɗanda suka yi zunubi, suka yi wa Ubangiji
mugunta fiye da dukan mutane da mulkoki, da kuma yadda
suka ɓata masa rai ƙwarai, har maganar Ubangiji. Ubangiji ya
tashi gāba da Isra'ila.
25 Bayan dukan waɗannan ayyukan Yosiya, sai Fir'auna,
Sarkin Masar, ya zo ya yi yaƙi a Karkamis a kan Yufiretis.
26 Amma Sarkin Masar ya aika masa ya ce, “Me ya shafe ni
da kai, ya Sarkin Yahudiya?
27 Ba a aiko ni daga wurin Ubangiji Allah in yi yaƙi da ku ba.
Gama yaƙina yana kan Yufiretis, yanzu kuma Ubangiji yana
tare da ni, Ubangiji yana tare da ni, yana sa ni gaba.
28 Amma Yosiya bai bar karusarsa daga gare shi ba, amma ya
yi niyyar ya yi yaƙi da shi, ba a kan maganar da annabi Irmiya
ya faɗa ta bakin Ubangiji ba.
29 Amma suka yi yaƙi da shi a filin Magiddo.
30 Sarki ya ce wa fādawansa, “Ku ɗauke ni daga yaƙi. gama
ni mai rauni ne ƙwarai. Nan take bayinsa suka tafi da shi daga
yaƙi.
31 Sai ya hau karusarsa ta biyu. Aka komar da shi Urushalima
ya rasu, aka binne shi a kabarin mahaifinsa.
32 A duk ƙasar Yahudiya suka yi makoki domin Yosiya,
Irmiya kuwa ya yi makoki domin Yosiya. na Isra'ila.
33 An rubuta waɗannan abubuwa a littafin tarihin sarakunan
Yahuza, da dukan abin da Yosiya ya yi, da ɗaukakarsa, da
fahimi a cikin shari'ar Ubangiji, da abubuwan da ya yi a dā.
Abubuwan da aka karanta yanzu, an ba da labarinsu a littafin
sarakunan Isra'ila da na Yahudiya.
34 Sai jama'a suka ɗauki Yowahaz ɗan Yosiya, suka naɗa shi
sarki maimakon kakansa Yosiya sa'ad da yake da shekara
ashirin da uku.
35 Ya yi mulki wata uku a Yahudiya da Urushalima, sa'an nan
Sarkin Masar ya kore shi daga mulkin Urushalima.
36 Ya sa ƙasar haraji talanti ɗari na azurfa da talanti ɗaya na
zinariya.
37 Sarkin Masar kuma ya naɗa sarki Yowakim, ɗan'uwansa,
Sarkin Yahudiya da Urushalima.
38 Ya ɗaure Yowakim da manyan mutane, amma ya kama
Zarace ɗan'uwansa, ya fito da shi daga Masar.
39 Yowakim yana da shekara ashirin da biyar sa'ad da ya ci
sarauta a ƙasar Yahudiya da ta Urushalima. Ya aikata
mugunta a gaban Ubangiji.
40 Saboda haka Nebukadnesar, Sarkin Babila, ya zo gāba da
shi, ya ɗaure shi da sarƙar tagulla, ya kai shi Babila.
41 Nebukadneza ya kwaso tsarkakakkun tasoshi na Ubangiji,
ya kwashe su, ya ajiye su a Haikalinsa a Babila.
42 Amma abubuwan da aka rubuta game da shi, da na
ƙazantarsa, da rashin tsarkinsa, an rubuta su a littafin tarihin
sarakuna.
43 Sai Yowakimu ɗansa ya gāji sarautarsa. Ya ci sarauta yana
da shekara goma sha takwas.
44 Sai ya yi mulki wata uku da kwana goma a Urushalima. Ya
aikata mugunta a gaban Ubangiji.
45 Bayan shekara guda sai Nebukadnesar ya aika aka kawo
shi Babila tare da tsarkakakkun kayayyakin Ubangiji.
46 Ya naɗa Zadakiya Sarkin Yahudiya da Urushalima sa'ad da
yake da shekara ashirin da ɗaya. Ya yi mulki shekara goma
sha ɗaya.
47 Ya aikata mugunta a gaban Ubangiji, bai kula da maganar
da annabi Irmiya ya faɗa masa daga bakin Ubangiji ba.
48 Bayan da sarki Nebukadnesar ya rantse da sunan Ubangiji,
sai ya rantse, ya tayar. Ya taurare zuciyarsa, ya keta dokokin
Ubangiji Allah na Isra'ila.
49 Hakiman jama'a da na firistoci kuma suka aikata abubuwa
da yawa da suka saɓa wa dokokin, suka keta ƙazantar dukan
al'ummai, suka ƙazantar da Haikalin Ubangiji wanda aka keɓe
a Urushalima.
50 Duk da haka Allah na kakanninsu ya aiki ta wurin
manzonsa ya kirawo su, gama ya ji tausayinsu da mazauninsa
kuma.
51 Sai suka yi izgili da manzanninsa. Ga shi, sa'ad da Ubangiji
ya yi magana da su, suka yi wa annabawansa wasa.
52 Har yanzu da yake fushi da jama'arsa saboda rashin
ibadarsu, ya umarci sarakunan Kaldiyawa su kawo musu yaƙi.
53 Waɗanda suka karkashe samarinsu da takobi, I, a cikin
kewayen Haikalinsu mai tsarki, Ba su bar saurayi ko budurwa
ba, ko babba ko yaro a cikinsu. gama ya ba da duka a
hannunsu.
54 Suka kwashe dukan tsarkakakkun tasoshi na Ubangiji,
manya da ƙanana, tare da tasoshi na akwatin alkawarin Allah,
da ta sarki, suka kai su Babila.
55 Amma Haikalin Ubangiji, sun ƙone shi, suka rurrushe
garun Urushalima, Suka sa wuta a hasumiyanta.
56 Amma abubuwanta masu daraja, ba su daina ba, sai da
suka cinye, suka hallakar da su duka, ya kai mutanen Babila,
waɗanda ba a kashe da takobi ba.
57 Wanda ya zama bayinsa da 'ya'yansa, har Farisawa suka yi
mulki, don su cika maganar Ubangiji ta bakin Yerimi.
58 Har lokacin da ƙasar ta ji daɗin ranar Asabar ɗinta, Za ta
huta dukan zamanta na kango, har lokacin cikar shekara
saba'in.
BABI NA 2
1 A shekara ta fari ta sarautar Sairus, Sarkin Farisa, domin
maganar Ubangiji ta cika, wadda ya alkawarta ta bakin
Yeremy.
2 Ubangiji kuwa ya tada ruhun Sairus, Sarkin Farisa, ya yi
shela a dukan mulkinsa, ya kuma rubuta.
3 Ya ce, “Haka Sairus Sarkin Farisa ya ce. Ubangiji na Isra'ila,
Ubangiji Maɗaukaki, ya naɗa ni Sarkin dukan duniya.
4 Ya umarce ni in gina masa Haikali a Urushalima ta
Yahudiya.
5 Don haka idan akwai waninku da yake cikin jama'arsa,
Ubangiji, Ubangijinsa, ya kasance tare da shi, ya tafi
Urushalima da take cikin Yahudiya, ya sāke gina Haikalin
Ubangiji na Isra'ila. Ubangiji wanda yake zaune a Urushalima
ne.
6 Duk wanda ya zauna a wuraren da ke kewaye, bari su
taimake shi, Na ce, maƙwabtansa, da zinariya da azurfa.
7 Da kyautai, da dawakai, da shanu, da sauran abubuwa
waɗanda aka ba da wa'adi don Haikalin Ubangiji a
Urushalima.
8 Sai shugabannin gidajen kakannin kabilar Yahudiya da na
kabilar Biliyaminu suka tashi. Firistoci kuma, da Lawiyawa,
da dukan waɗanda Ubangiji ya nufa don su haura, su gina wa
Ubangiji Haikali a Urushalima.
9 Da waɗanda suke kewaye da su, suka taimake su a kowane
abu da azurfa da zinariya, da dawakai da na shanu, da kyautai
masu yawa na kyautai masu yawa waɗanda hankalinsu ya
tashi.
10 Sarki Sairus kuma ya fito da tsarkakakkun tasoshi waɗanda
Nebukadnesar ya kwashe daga Urushalima, ya ajiye a
Haikalinsa na gumaka.
11 Sa'ad da Sairus Sarkin Farisa ya fito da su, ya ba da su ga
ma'ajinsa Mithridates.
12 Ta wurinsa kuma aka ba da su ga Sanabassar, mai mulkin
Yahudiya.
13 Wannan shi ne adadinsu. Kofuna na zinariya dubu, da
azurfa dubu ɗaya, da farantai na azurfa ashirin da tara, da
faranti na zinariya talatin, da na azurfa dubu biyu da ɗari huɗu
da goma, da sauran tasoshi dubu.
14 Dukan kayayyakin zinariya da na azurfa waɗanda aka
kwashe, dubu biyar da ɗari huɗu da sittin da tara ne.
15 Sanabassar ya komo da su daga Babila zuwa Urushalima
tare da waɗanda aka yi zaman talala.
16 Amma a zamanin Artashate, Sarkin Farisa, Belemus, da
Mithridates, da Tabelius, da Ratumus, da Beeltethmus, da
Semeliyus magatakarda, tare da wasu waɗanda suke tare da su,
waɗanda suke zaune a Samariya da sauran wurare, suka
rubuta masa wasiƙa. Waɗannan wasiƙun da suke zaune a
Yahudiya da Urushalima.
17 Zuwa ga sarki Artashate, ubangijinmu, da barorinka, da
Ratumus marubucin labari, da Semeliyus magatakarda, da
sauran 'yan majalisa, da alƙalai waɗanda suke a Celosyria da
Finikiya.
18 Ubangiji sarki, sai ka sani fa, Yahudawan da suke tare da
kai wurinmu, suna zuwa Urushalima, birni na tawaye, mugaye,
suna gina kasuwa, suna gyara garunsa, suna kafa harsashin
ginin ƙasa. haikali.
19 Amma idan wannan birni da garunsa suka sāke gina, ba za
su ƙi ba da haraji kaɗai ba, har ma za su tayar wa sarakuna.
20 Kuma tun da yake abubuwan da suka shafi Haikali suna
hannunsu, muna ganin bai dace mu yi sakaci da irin wannan
al'amari ba.
21 Amma mu yi magana da ubangijinmu sarki, domin idan ka
ga dama, a iya nema a cikin littattafan kakanninka.
22 Za ka sami abin da aka rubuta a kan waɗannan al'amura a
cikin tarihin, ka gane cewa birnin tawaye ne, yana damun
sarakuna da birane.
23 Yahudawa sun yi tawaye, suna ta yaƙe-yaƙe a cikinta
kullum. Don haka ma wannan birni ya zama kufai.
24 Saboda haka yanzu muna sanar da kai, ya Ubangiji sarki,
cewa idan aka sāke gina wannan birni, aka sāke gina garunsa,
daga yanzu ba za ka sami hanyar shiga Celosyria da Finikiya
ba.
25 Sa'an nan sarki ya sāke rubuta wa Ratumus marubucin
labari, da Beeltethmus, da Semeliyus magatakarda, da sauran
waɗanda suke aiki, da mazaunan Samariya, da Suriya, da
Finikiya, kamar haka.
26 Na karanta wasiƙar da kuka aiko mini, don haka na ba da
umarni a yi bincike sosai, aka kuwa gano cewa tun da farko
birnin yana gāba da sarakuna.
27 Aka ba mutanenta tawaye da yaƙi, sarakuna masu ƙarfi da
ƙarfi suna Urushalima, waɗanda suka yi mulki, suna karɓar
haraji a Celosyria da Finikiya.
28 “Yanzu na ba da umarni a hana mutanen gina birnin, a
kiyaye kada a ƙara yin a cikinsa.
29 Waɗancan mugayen ma'aikatan ba su ƙara yin haushin
sarakuna ba.
30 Sa'an nan sarki Artistaxes yana karanta wasiƙunsa,
Ratumus, da Semeliyus magatakarda, da sauran waɗanda suke
tare da su, da mayaƙan dawakai, da taron jama'a da yawa a
cikin jerin gwanon yaƙi, suka nufo Urushalima da sauri, suka
hana magina. ; Kuma an daina ginin Haikali a Urushalima har
zuwa shekara ta biyu ta sarautar Dariyus, Sarkin Farisa.
BABI NA 3
1 Sa'ad da Dariyus ya ci sarauta, ya yi babban biki ga dukan
talakawansa, da dukan mutanen gidansa, da dukan sarakunan
Mediya da na Farisa.
2 da dukan hakimai, da hakimai, da hakimai da suke
ƙarƙashinsa, daga Indiya har zuwa Habasha, na larduna ɗari
da ashirin da bakwai.
3 Da suka ci suka sha, suka ƙoshi suka koma gida, sai sarki
Dariyus ya shiga ɗakin kwanansa, ya kwana, ba da daɗewa ba
ya farka.
4 Sa'an nan samari uku daga cikin matsaran da suke tsaron
gawar sarki suka yi magana da juna.
5 Bari kowane ɗayanmu ya faɗi magana, wanda ya yi nasara,
wanda hukuncinsa kuma ya fi na sauran hikima, Sarki Dariyus
zai ba shi kyautai masu girma, da manyan abubuwa don nuna
nasara.
6 Kamar yadda za a saye da shunayya, da abin sha da zinariya,
da kuma barci a kan zinariya, da karusarsa da sarƙoƙi na
zinariya, da kan lallausan zaren lilin, da sarƙa a wuyansa.
7 Kuma zai zauna kusa da Dariyus saboda hikimarsa, kuma za
a kira shi Dariyus kakansa.
8 Kowa ya rubuta maganarsa, ya hatimce ta, ya sa ta a
ƙarƙashin matashin sarki Dariyus.
9 Ya ce, sa'ad da sarki ya tashi, wasu za su ba shi littattafan.
Kuma wanda sarki da sarakunan Farisa uku za su yanke
hukunci cewa hukuncinsa ya fi hikima, za a ba shi nasara
kamar yadda aka naɗa.
10 Na farko ya rubuta cewa, ruwan inabi ne mafi ƙarfi.
11 Na biyun ya rubuta cewa, “Sarki ya fi ƙarfi.
12 Na uku ya rubuta, “Mata sun fi ƙarfi, amma bisa ga kome
gaskiya ta ɗauke nasara.
13 Da sarki ya tashi, suka ɗauki littattafansu, suka ba shi, ya
karanta su.
14 Sai ya aiki ya kira dukan sarakunan Farisa, da Mediya, da
hakimai, da hakimai, da hakimai, da manyan hakimai.
15 Ya zaunar da shi a kujerar sarauta. Aka karanta rubuce-
rubucen a gabansu.
16 Sai ya ce, “Ku kirawo samarin, su faɗi hukuncinsu. Sai aka
kira su suka shigo.
17 Sai ya ce musu, “Ku bayyana mana ra’ayinku game da
littattafan. Sa'an nan na farko ya fara, wanda ya yi magana a
kan ƙarfin ruwan inabi;
18 Ya ce haka, “Ya ku mutane, ina ruwan inabi mai ƙarfi
ƙwarai! Yana sa dukan waɗanda suka sha ta su ɓata.
19 Yakan sa sarki da marayu su zama ɗaya. na bawa da na
yanci, na matalauci da na mawadaci.
20 Har ila yau, yakan juyar da kowane tunani zuwa farin ciki
da farin ciki, har mutum bai tuna baƙin ciki ko bashi ba.
21 Yakan sa kowace zuciya ta arzuta, har mutum ba ya
tunawa da sarki ko gwamna. kuma yana sa a faɗi kowane abu
da baiwa.
22 Sa’ad da suke cikin kofunansu, sukan manta da ƙaunar da
suke yi wa abokai da ’yan’uwa, ba da jimawa ba suka zaro
takuba.
23 Amma sa'ad da suka fito daga ruwan inabin, ba su tuna
abin da suka yi.
24 Ya ku mutane, ba ruwan inabi ne ya fi ƙarfin yin haka ba?
Da ya faɗi haka, sai ya yi shiru.
BABI NA 4
1 Sai na biyun, wanda ya yi magana a kan ƙarfin sarki, ya fara
cewa.
2 Ya ku mutane, ashe, ba mutanen da suka fi ƙarfin ikon
mulkin teku da ƙasa da dukan abin da ke cikinsu ba?
3 Amma duk da haka sarki ya fi ƙarfinsa, gama shi ne
ubangijin waɗannan abubuwa, yana mallake su. Kuma duk
abin da ya umarce su su yi.
4 Idan ya umarce su su yi yaƙi da juna, za su yi, In ya kore su
su yi yaƙi da abokan gāba, sai su tafi su rurrushe garu da
hasumiya.
5 Sukan kashe, a karkashe su, Ba su keta umarnin sarki ba.
6 Haka kuma waɗanda ba sojoji ba, waɗanda ba su da yaƙi da
yaƙi, amma suna yin mazaje, in sun sāke girbi abin da suka
shuka, sai su kai wa sarki, suna tilasta wa juna su ba sarki
haraji.
7 Duk da haka shi mutum ɗaya ne: idan ya yi umarni a kashe,
sai su kashe; idan ya yi umurni da su yi haquri, sai su bar su;
8 Idan ya yi umarni da a buge, sai su buge. idan ya yi umarni
da a lalatar da su, sun zama kufai; idan ya yi umarni a yi gini,
sai su yi gini;
9 Idan ya yi umarni a sare, sai a sare su. idan ya umarce su
dasa, su shuka.
10 Dukan jama'arsa da sojojinsa suka yi masa biyayya, Yakan
kwanta, ya ci ya sha, ya huta.
11 Waɗanda suke kewaye da shi suna tsaro, ba wanda zai iya
tashi ya yi nasa sha'anin, ba kuwa za su yi masa rashin
biyayya ta kowace hanya ba.
12 Ya ku mutane, yaya sarki ba zai fi ƙarfinsa ba, sa'ad da ake
yi masa biyayya? Kuma ya rike harshensa.
13 Sa'an nan na uku, wanda ya yi magana a kan mata, da
kuma gaskiya, (wannan shi ne Zorobabel) fara magana.
14 Ya ku mutane, ba babban sarki ba ne, ko taron jama'a, ko
ruwan inabi ne ya fi kyau. To, wane ne ke mulkinsu, ko kuwa
ke da ikon mallakarsu? ba mata bane?
15 Mata sun ɗauki sarki da dukan mutanen da suke mulkin
teku da na tudu.
16 Daga cikinsu ma suka zo, suka kiwon da suka shuka inabi,
Inda ruwan inabi yake fitowa.
17 Waɗannan kuma suna yin tufafi ga maza. waɗannan suna
kawo ɗaukaka ga maza; kuma idan ba mata ba ba za su iya
zama maza ba.
18 Har ma idan maza sun tattara zinariya da azurfa, ko wani
abu mai kyau, ba sa son mace mai kyau da tagomashi?
19 Kuma barin dukan waɗannan abubuwa su tafi, ba su gushe
ba, har ma da buɗe baki suka zuba mata ido. Ashe, ba kowa
ba ne ya fi sonta fiye da azurfa, ko zinariya, ko wani abu mai
kyau?
20 Mutum yakan rabu da mahaifinsa wanda ya rene shi da
ƙasarsa, ya manne da matarsa.
21 Ba ya manne wa ya kashe ransa da matarsa. Ba ya tuna uba,
ko uwa, ko ƙasa.
22 Ta haka ne ku sani mata ne suka mallake ku. Ba ku wahala,
kuna wahala, kuna ba da duka ga macen?
23 Har ma mutum ya ɗauki takobinsa, ya tafi yin fashi da sata,
ya hau teku da koguna.
24 Ya dubi zaki, ya tafi cikin duhu. Sa'ad da ya yi sata, ya yi
ɓarna, ya yi fashi, ya kawo wa ƙaunarsa.
25 Don haka mutum ya fi ƙaunar matarsa fiye da uba ko uwa.
26 Hakika, akwai da yawa da suka gama wayo saboda mata,
suka zama bayi saboda su.
27 Da yawa kuma sun halaka, sun yi zunubi, sun yi zunubi,
saboda mata.
28 Yanzu fa, ba ku gaskata ni ba? Sarki ba shi da girma a
cikin ikonsa? Shin duk yankuna ba sa tsoron taba shi?
29 Duk da haka na ga shi da Apame ƙwarƙwarar sarki, 'yar
Bartakus mai ban sha'awa, suna zaune a hannun dama na sarki.
30 Sai ya ɗauki kambi daga kan sarki, ya sa a kanta. Ita ma ta
bugi sarki da hannunta na hagu.
31 Duk da haka sarki ya buɗe baki ya dube ta, idan ta yi masa
dariya, shi ma ya yi dariya. sake.
32 Ya ku maza, yaya za a kasance, in dai mata za su yi ƙarfi,
alhali kuwa haka suke yi?
33 Sa'an nan sarki da hakimai suka kalli juna, sai ya fara faɗar
gaskiya.
34 Ya ku maza, mata ba su da ƙarfi? Duniya mai girma ce,
sama tana da tsayi, rana tana da sauri cikin tafiyarsa, gama
yana kewaye da sammai, Ya sāke tafiyarsa zuwa wurinsa a
rana ɗaya.
35 Ashe, ba mai girma ne wanda ya yi waɗannan abubuwa ba?
Don haka gaskiya babba ce, kuma ta fi kowa ƙarfi.
36 Dukan duniya tana kuka ga gaskiya, Sama kuma ta
albarkace ta, Dukan ayyuka sun girgiza, suna rawar jiki
saboda ta, Ba abin da yake rashin adalci a gare ta.
37 Ruwan inabi mugu ne, sarki mugu ne, mata mugaye ne,
dukan 'ya'yan mutane mugaye ne, irin waɗannan mugayen
ayyukansu ne. Kuma bãbu gaskiya a cikinsu. A cikin rashin
adalcinsu kuma za su lalace.
38 Amma gaskiya tana dawwama, tana da ƙarfi koyaushe.
Yana raye yana cin nasara har abada abadin.
39 Ba a yarda da ita a wurinta, ko lada. amma tana yin abin da
yake daidai, kuma ta nisanci duk wani abu na zalunci da
mugunta; Kuma dukan mutane suna yin kyau kamar
ayyukanta.
40 Ba a shari'anta wani rashin adalci ba. ita ce ƙarfi, mulki,
iko, da ɗaukaka, na kowane zamani. Albarka ta tabbata ga
Allah na gaskiya.
41 Da haka ya yi shiru. Sai dukan jama'a suka yi ihu, suka ce,
“Gaskiya ce babba, kuma ta fi kowane abu girma.
42 Sarki ya ce masa, “Ka roƙi abin da kake so fiye da yadda
aka rubuta a rubuce, mu kuwa za mu ba ka, gama ka fi hikima.
kuma za ku zauna kusa da ni, a ce da ku dan uwana.
43 Sa'an nan ya ce wa sarki, “Ka tuna da alkawarin da ka yi na
gina Urushalima a ranar da ka zo mulkinka.
44 Ya kuma kori dukan kayayyakin da aka kwashe daga
Urushalima, waɗanda Sairus ya keɓe, sa'ad da ya yi alkawari
zai hallaka Babila, ya mai da su can.
45 Ka kuma yi alkawari za ka gina Haikalin da Edomawa
suka ƙone sa'ad da Kaldiyawa suka mai da ƙasar Yahudiya
kufai.
46 Yanzu, ya Ubangiji sarki, wannan ita ce abin da nake roƙa,
abin da nake roƙo a gare ka, wannan kuma ita ce baiwar
sarauta daga kanka. Ka yi wa Sarkin Sama alkawari.
47 Sa'an nan sarki Dariyus ya miƙe, ya sumbace shi, ya rubuta
masa wasiƙa zuwa ga dukan ma'aji, da hakimai, da hakimai,
da hakimai, cewa shi da dukan waɗanda suka tafi tare da shi
domin su gina Urushalima su yi tafiyarsu lafiya. .
48 Ya kuma rubuta wasiƙu zuwa ga fādawan da suke a
Celosyria da Finikiya, da su a Lebanon, cewa su kawo itacen
al'ul daga Lebanon zuwa Urushalima, su gina birnin tare da
shi.
49 Ya kuma rubuta wa dukan Yahudawan da suka fita daga
mulkinsa zuwa Yahudiya, a kan ’yancinsu, cewa kada wani
ma’aikaci, ko mai mulki, ko shugaba, ko ma’aji, ya shiga
ƙofofinsu da karfi.
50 Kuma cewa dukan ƙasar da suke riƙe su zama 'yanci ba
tare da haraji ba. Edomawa kuma su ba da garuruwan
Yahudawa waɗanda suke a lokacin.
51 A kowace shekara a ba da talanti ashirin don ginin Haikali,
har zuwa lokacin da aka gina shi.
52 Akwai kuma waɗansu talanti goma kowace shekara don a
riƙa kula da hadayun ƙonawa a bisa bagaden kowace rana,
kamar yadda aka umarta a ba da goma sha bakwai.
53 Dukan waɗanda suka tashi daga Babila don su sāke gina
birnin, su sami 'yanci, da zuriyarsu, da dukan firistoci da suka
tafi.
54 Ya kuma rubuta game da. 13.23 Abubuwan da suke hidima,
da tufafin firistoci.
55 Haka kuma domin ayyukan Lawiyawa, za a ba su har ranar
da aka gama Haikalin, Urushalima kuma ta gina.
56 Ya kuma ba da umarni a ba duk masu tsaron birnin fensho
da lada.
57 Ya kuma kori dukan kayayyakin da Sairus ya keɓe daga
Babila. Dukan abin da Sairus ya umarta, shi ma ya umarta a yi,
ya aika zuwa Urushalima.
58 Sa'ad da saurayin nan ya fita, ya ɗaga fuskarsa sama zuwa
Urushalima, ya yabi Sarkin Sama.
59 Ya ce, “A wurinka nasara ta zo, Daga gare ka ne hikima
take fitowa, ɗaukaka kuma naka ne, ni kuwa bawanka ne.
60 Albarka gare ka, wanda ka ba ni hikima, Gama gare ka na
gode, Ya Ubangijin kakanninmu.
61 Sai ya ɗauki wasiƙun, ya fita, ya tafi Babila, ya faɗa wa
dukan 'yan'uwansa.
62 Suka yabi Allah na kakanninsu, Domin ya ba su 'yanci da
'yanci
63 Domin su haura, su gina Urushalima, da Haikali da ake
kira da sunansa, Suka yi liyafa da kayan kaɗe-kaɗe da murna
har kwana bakwai.
BABI NA 5
1 Bayan haka kuma aka zaɓi shugabannin gidajen kakanni
bisa ga kabila, su haura tare da matansu, da 'ya'yansu mata da
maza, da barori maza da mata, da shanunsu.
2 Dariyus kuwa ya aiki mahayan dawakai dubu (1,000) tare da
su, har suka komo da su Urushalima lafiya, da kaɗe-kaɗe da
kaɗe-kaɗe.
3 Dukan 'yan'uwansu kuwa suka yi wasa, ya sa su su tafi tare
da su.
4 Waɗannan su ne sunayen mutanen da suka haura bisa ga
iyalansu da kabilansu, bisa ga shugabanninsu.
5 Firistoci, 'ya'yan Fineh ɗan Haruna, su ne Yesu ɗan Josedek,
ɗan Saraya, da Yowakimu ɗan Zorobabel, ɗan Salatiyel, na
gidan Dawuda, daga zuriyar Farisa. kabilar Yahuza;
6 Wanda ya yi magana mai hikima a gaban Dariyus, Sarkin
Farisa, a shekara ta biyu ta sarautarsa, a watan Nisan, wato
wata na fari.
7 Waɗannan su ne mutanen Bayahudiya waɗanda suka fito
daga zaman talala inda suka yi baƙunci, waɗanda
Nebukadnesar Sarkin Babila ya kai su Babila.
8 Sai suka koma Urushalima da sauran sassa na Yahudiya,
kowa zuwa birninsa, wanda ya zo tare da Zorobabel, tare da
Yesu, da Nehemiya, da Zakariya, da Reesaiah, Eniyus, da
Mardokius. Beelsarus, Aspharasus, Reelius, Roimus, da
Baana, jagororinsu.
9 Yawansu na al'ummar, da hakimainsu, 'ya'yan Fhors, dubu
biyu da ɗari da saba'in da biyu ne. 'Ya'yan Shafat, ɗari huɗu
da saba'in da biyu.
10 'Ya'yan Ares, maza ɗari bakwai da hamsin da shida ne.
11 'Ya'yan Fahat Mowab, dubu biyu da ɗari takwas da goma
sha biyu ne.
12 'Ya'yan Elam, dubu ɗaya da ɗari biyu da hamsin da huɗu,
zuriyar Zatul, ɗari tara da arba'in da biyar, 'ya'yan Corbe, ɗari
bakwai da biyar, na Bani, ɗari shida da arba'in da takwas.
13 'Ya'yan Bebai, maza ɗari shida da ashirin da uku, 'ya'yan
Sadas, dubu uku da ɗari biyu da ashirin da biyu.
14 'Ya'yan Adonikam, maza ɗari shida da sittin da bakwai,
zuriyar Bagoi, dubu biyu da sittin da shida ne, 'ya'yan Adin,
ɗari huɗu da hamsin da huɗu.
15 'Ya'yan Atereziya, maza tasa'in da biyu, maza na Keilan da
Azetas, sittin da bakwai, 'ya'yan Azuran, ɗari huɗu da talatin
da biyu.
16 'Ya'yan Hananiya, maza ɗari da ɗaya, 'ya'yan Arom, talatin
da biyu ne, maza na Bassa, ɗari uku da ashirin da uku, 'ya'yan
Azefurit, ɗari da biyu.
17 'Ya'yan Meterus, maza dubu uku da biyar, 'ya'yan
Betlomon, ɗari da ashirin da uku ne.
18 Na Netofa, hamsin da biyar, na Anatot, ɗari da hamsin da
takwas, na Betsamos, arba'in da biyu.
19 Na Kiriyatiyus, ashirin da biyar, Na Kafira da Berot, ɗari
bakwai da arba'in da uku, na Fira ɗari bakwai.
20 Na Chadiya, da Ammidoi, ɗari huɗu da ashirin da biyu, na
Cirama da Gabdes, ɗari shida da ashirin da ɗaya.
21 Na Makalona ɗari da ashirin da biyu, na Betoliyas, hamsin
da biyu, 'ya'yan Nephis, ɗari da hamsin da shida.
22 'Ya'yan Kalamolalus da Onus, maza ɗari bakwai da ashirin
da biyar, 'ya'yan Yerekus, ɗari biyu da arba'in da biyar.
23 'Ya'yan Anna, maza, dubu uku da ɗari uku da talatin.
24 Firistoci: 'Ya'yan Jeddu, ɗan Yesu na zuriyar Sanasib, ɗari
tara da saba'in da biyu, maza na Merut, dubu hamsin da biyu.
25 'Ya'yan Fasaron, maza dubu da arba'in da bakwai, 'ya'yan
Karme, dubu da goma sha bakwai.
26 Lawiyawa, maza, su ne 'ya'yan Yesse, da Cadmiyel, da
Banuwa, da Sudiya, su saba'in da huɗu.
27 Mawaƙa tsarkaka, zuriyar Asaf, ɗari da ashirin da takwas.
28 Masu tsaron ƙofofi, su ne 'ya'yan Salum, da zuriyar Jatal,
da zuriyar Talmon, da zuriyar Dakobi, da zuriyar Teta, da
zuriyar Sami, su ɗari da talatin da tara ne.
29 Ma'aikatan Haikali kuwa, su ne zuriyar Isuwa, da zuriyar
Asifa, da zuriyar Tabaot, da zuriyar Seras, da zuriyar Sud, da
zuriyar Faleya, da zuriyar Labana, da zuriyar Graba.
30 Bana ba Akuwa, bana ba Uta, bana ba Cetab, bana ba
Agaba, bana ba Subai, bana ba Anan, bana ba Katuwa, bana
ba Geddur,
31 'Ya'yan Airus, da zuriyar Daisan, da zuriyar Noeba, da
zuriyar Chaseba, da zuriyar Gazera, da zuriyar Aziya, da
zuriyar Fine, zuriyar Azare, zuriyar Bastai, zuriyar Asana. ,
bana ba Meani, bana ba Nafisi, bana ba Akubu, bana ba Acifa,
bana ba Assur, bana ba Farashim, bana ba Basalot,
32 'Ya'yan Meda, maza, maza, maza, da na Coutha, da 'ya'yan
Koutha, maza na Karkus, da 'ya'yan Aseer, da zuriyar Tomoi,
da zuriyar Nasit, zuriyar Atifa.
33 'Ya'yan barorin Sulemanu, maza, su ne zuriyar Azafion,
zuriyar Farira, zuriyar Yeli, zuriyar Lozon, zuriyar Lozon,
zuriyar Isra'ila, zuriyar Shefet.
34 Ba Hagia, bana ba Farareta, ba Sabi, bana ba Sarotayi,
bana ba Masiyas, ba Gar, bana ba Addus, bana ba Suba, bana
ba Aferra, ba Barodis. 'Ya'yan Sabat, maza na Allom.
35 Dukan ma'aikatan Haikali, da 'ya'yan barorin Sulemanu, su
ɗari uku da saba'in da biyu ne.
36 Waɗannan suka fito daga Thermelet da Tilersas.
37 Ba su iya faɗa wa iyalansu, ko nasu ba, yadda suke na
Isra'ila, wato zuriyar Ladan, ɗan Ban, da zuriyar Nekodan,
ɗari shida da hamsin da biyu.
38 Daga cikin firistoci waɗanda suka ƙwace matsayin firistoci,
waɗanda ba a same su ba, su ne 'ya'yan Obdiya, maza na
Akkoz, da 'ya'yan Addus, wanda ya auri Augia ɗaya daga
cikin 'ya'yan Barzelus, aka sa masa suna.
39 Sa'ad da aka nemi kwatancin dangin waɗannan mutane a
littafin, ba a same su ba, sai aka cire su daga hidimar firistoci.
40 Nehemiya da Atariya sun ce musu, kada su zama masu
tarayya da tsarkaka, sai babban firist ya tashi, saye da koyarwa
da gaskiya.
41 Na Isra'ila daga mai shekara goma sha biyu zuwa gaba,
adadinsu ya kai dubu arba'in, banda barori mata da maza,
dubu biyu da ɗari uku da sittin.
42 Barorinsu maza da kuyangi su dubu bakwai ne da ɗari uku
da arba'in da bakwai. Mawaƙa maza da mata mawaƙa, ɗari
biyu da arba'in da biyar.
43 Raƙuma ɗari huɗu da talatin da biyar, da dawakai dubu
bakwai da talatin da shida, da alfadarai ɗari biyu da arba'in da
biyar, da namomin jeji dubu biyar da ɗari biyar da ashirin da
biyar.
44 Waɗansu daga cikin shugabannin iyalansu kuwa da suka
isa Haikalin Allah a Urushalima, sai suka rantse cewa za su
sāke gina Haikali a wurinsa gwargwadon iyawarsu.
45 A ba da ma'ajiya mai tsarki na zinariya fam dubu, da azurfa
dubu biyar, da rigunan firistoci ɗari.
46 Haka firistoci, da Lawiyawa, da jama'a suka zauna a
Urushalima, da karkara, da mawaƙa da masu tsaron ƙofofi. da
dukan Isra'ilawa a ƙauyukansu.
47 Amma sa'ad da wata na bakwai ya gabato, sa'ad da
Isra'ilawa suka kasance kowa a inda yake, sai dukansu suka zo
tare da yarda ɗaya a buɗaɗɗen Ƙofa ta fari wadda take wajen
gabas.
48 Sai Yesu ɗan Yusufu, da 'yan'uwansa, firistoci, da
Zorobabel, ɗan Salatiyel, da 'yan'uwansa suka tashi, suka
shirya bagaden Allah na Isra'ila.
49 Domin a miƙa hadayu na ƙonawa a kai, kamar yadda aka
umarce shi a littafin Musa, mutumin Allah.
50 Daga cikin sauran al'ummai na ƙasar suka taru wurinsu,
suka gina bagade a kan nasa, gama dukan al'umman ƙasar
suna maƙiya da su, suna tsananta musu. Suka kuma miƙa
hadayu na ƙonawa ga Ubangiji safe da maraice.
51 Suka kuma yi idin bukkoki kamar yadda aka umarta a cikin
Attaura, suna miƙa hadayu kowace rana kamar yadda aka saba.
52 Bayan haka kuma, ana yin hadaya ta yau da kullum, da
hadaya ta Asabar, da na sabon wata, da na idodi masu tsarki.
53 Dukan waɗanda suka yi wa Allah alkawari suka fara miƙa
wa Allah hadayu tun daga rana ta fari ga wata na bakwai, ko
da yake ba a gina Haikalin Ubangiji ba tukuna.
54 Sai suka ba magina da masassaƙa kuɗi, da nama, da abin
sha, da murna.
55 Aka ba mutanen Sidon da na Taya motoci don su kawo
itatuwan al'ul daga Lebanon, waɗanda za a kawo da ruwa a
gabar Yafa, kamar yadda Sairus Sarkin Farisa ya umarce su.
56 A shekara ta biyu da wata na biyu bayan ya koma Haikalin
Allah a Urushalima, Zorobabel ɗan Salatiyel, da Yesu ɗan
Yosedek, da 'yan'uwansu, da firistoci, da Lawiyawa, da dukan
waɗanda suke cikin Haikalin Allah a Urushalima. Ku zo
Urushalima daga zaman talala.
57 Suka aza harsashin ginin Haikalin Allah a rana ta fari ga
wata na biyu, a shekara ta biyu bayan da suka isa Yahudiya da
Urushalima.
58 Sai aka naɗa Lawiyawa masu shekara ashirin su kula da
ayyukan Ubangiji. Sai Yesu da 'ya'yansa da 'yan'uwansa, da
Cadmiyel ɗan'uwansa, da 'ya'yan Madayana, da 'ya'yan Yoda,
ɗan Eliyadun, da 'ya'yansu, da 'yan'uwansu, dukan Lawiyawa,
tare da daya bisa ga manufa masu tafiyar da harkokin. aiki
domin ciyar da ayyuka a cikin dakin Allah. Sai ma'aikatan
suka gina Haikalin Ubangiji.
59 Sai firistoci suka tsaya saye da rigunansu da kayan kaɗe-
kaɗe da ƙahoni. Lawiyawa, 'ya'yan Asaf, suna da kuge.
60 Ku raira waƙoƙin yabo, kuna yabon Ubangiji kamar yadda
Dawuda, Sarkin Isra'ila, ya umarta.
61 Suka raira waƙa da babbar murya don yabon Ubangiji,
Domin madawwamiyar ƙaunarsa da ɗaukakarsa ta tabbata ga
dukan Isra'ila.
62 Dukan jama'a kuma suka busa ƙaho, suka yi sowa da
babbar murya, suna raira waƙoƙin yabo ga Ubangiji saboda
renon Haikalin Ubangiji.
63 Daga cikin firistoci, da Lawiyawa, da shugabannin
iyalansu, da dattawan da suka ga tsohon Haikalin, suka zo
ginin wannan ginin da kuka da kuka mai yawa.
64 Amma da yawa da busa ƙaho da murna suka yi ihu da
babbar murya.
65 Domin kada a ji busa ƙaho saboda kukan jama'a, duk da
haka taron suka yi ta busa da ban mamaki, har aka ji daga
nesa.
66 Da maƙiyan kabilar Yahuza da na Biliyaminu suka ji haka,
sai suka gane ma'anar wannan busar ƙaho.
67 Sai suka gane waɗanda suke zaman talala sun gina Haikali
ga Ubangiji Allah na Isra'ila.
68 Sai suka tafi wurin Zorobabel da Yesu, da shugabannin
gidajen kakanni, suka ce musu, Za mu gina tare da ku.
69 Mu ma, kamar ku, muna biyayya da Ubangijinku, muna
kuma miƙa masa hadaya tun daga zamanin Azbazaret, Sarkin
Assuriya, wanda ya kai mu nan.
70 Sa'an nan Zorobabel, da Yesu, da shugabannin gidajen
kakannin Isra'ila suka ce musu, “Ba namu ba ne, da ku, ku
gina Haikali tare ga Ubangiji Allahnmu.
71 Mu kaɗai za mu gina wa Ubangiji na Isra'ila, kamar yadda
Sairus Sarkin Farisa ya umarce mu.
72 Amma al'ummai na ƙasar suna kwance a kan mazaunan
Yahudiya, suna takura musu, suka hana gininsu.
73 Da makircinsu na asirce, da ruɗewar jama'a, da hargitsi,
suka hana a gama ginin dukan zamanin sarki Sairus, don haka
aka hana su ginin har shekara biyu, har zuwa mulkin Dariyus.
BABI NA 6
1 A shekara ta biyu ta sarautar annabawa Dariyus Aggeus da
Zakariya ɗan Addo, annabawa, suka yi wa Yahudawa annabci
a Yahudiya da Urushalima da sunan Ubangiji Allah na Isra'ila
wanda yake bisansu.
2 Sa'an nan Zorobabel ɗan Salatiyel, da Yesu ɗan Yosedek,
suka tashi, suka fara gina Haikalin Ubangiji a Urushalima,
annabawan Ubangiji suna tare da su, suna taimakonsu.
3 A lokaci guda kuma, Sisinnes, mai mulkin Suriya, da Fenike,
da Satrabuzanes, da abokansa, suka zo wurinsu, ya ce musu.
4 Ta wurin wa za ku gina wannan Haikali da wannan rufin,
kuna yin sauran abubuwa duka? Su wane ne ma'aikatan da
suke yin waɗannan abubuwa?
5 Duk da haka dattawan Yahudawa suka sami tagomashi,
domin Ubangiji ya ziyarci zaman talala.
6 Ba a hana su ginin ba, sai lokacin da aka faɗa wa Dariyus a
kan su, aka ba su amsa.
7 Kwafin wasiƙun da Sisinnes, mai mulkin Suriya, da Fenike,
da Satrabuzanes, da abokansu, da sarakunan Suriya da na
Fonike, suka rubuta suka aika wa Dariyus. Zuwa ga sarki
Dariyus, gaisuwa:
8 Bari mu san kome ga ubangijinmu sarki, cewa da muka
shiga ƙasar Yahudiya, muka shiga birnin Urushalima, mun
sami dattawan Yahudawa waɗanda suke zaman bauta a
Urushalima a Urushalima.
9 Gina Haikali ga Ubangiji, babba da sabon abu, na
sassaƙaƙƙun duwatsu masu daraja, da katako da aka riga aka
shimfiɗa a jikin bangon.
10 Kuma waɗannan ayyukan ana yin su da sauri, kuma aikin
yana ci gaba cikin nasara a hannunsu, kuma tare da ɗaukaka
da himma an yi shi.
11 Sa'an nan muka tambayi dattawan nan, suna cewa, Ta
wurin umarnin wa kuke gina Haikali, kuna kafa harsashin
waɗannan ayyuka?
12 To, dõmin mu bãyar da ilmi a gare ka da rubũta, Muka
nẽme su manyan azzãlumai, kuma Muka nẽmi sunayensu a
rubũta manyan mutãnensu.
13 Sai suka amsa mana cewa, “Mu bayin Ubangiji ne
waɗanda suka yi sama da ƙasa.
14 Amma wannan Haikali shekaru da yawa da suka shige,
wani babban Sarkin Isra'ila ne ya gina shi, ya gama gina shi.
15 Amma sa'ad da kakanninmu suka tsokani Allah, suka kuma
yi wa Ubangiji na Isra'ila wanda yake cikin Sama zunubi, ya
bashe su a hannun Nebukadnesar, Sarkin Babila, na
Kaldiyawa.
16 Wanda ya rurrushe Haikalin, ya ƙone shi, Ya kwashe
jama'a zaman talala zuwa Babila.
17 Amma a shekara ta fari da sarki Sairus ya ci sarautar ƙasar
Babila, sai sarki ya rubuta don a gina Haikali.
18 Da tsarkakakkun tasoshi na zinariya da na azurfa waɗanda
Nebukadnesar ya kwashe daga Haikalin Urushalima, ya ajiye
su a haikalinsa waɗanda sarki Sairus ya sāke fitar da su daga
Haikalin Babila, aka bashe su. Zorobabel da Sanabassarus mai
mulkin,
19 Ya ba da umarnin a kwashe kwanonin, a ajiye su a Haikali
a Urushalima. kuma a gina Haikalin Ubangiji a wurinsa.
20 Sa'an nan Sanabassarus, da ya zo nan, ya aza harsashin
ginin Haikalin Ubangiji a Urushalima. Kuma tun daga wannan
lokacin har zuwa wannan ginin har yanzu bai ƙare ba.
21 To, idan sarki yana so, bari a bincika tarihin sarki Sairus.
22 Idan kuwa aka ga an yi ginin Haikalin Ubangiji a
Urushalima da yardar sarki Sairus, idan kuma ubangijinmu
sarki yana da ra'ayi, bari ya nuna mana.
23 Sa'an nan sarki Dariyus ya umarci sarki ya nemi littafinsa a
Babila, haka kuma a fādar Ekbatane, a ƙasar Mediya, aka sami
littafin da aka rubuta waɗannan abubuwa.
24 A shekara ta fari ta sarautar Sairus, sarki Sairus, ya ba da
umarni a sāke gina Haikalin Ubangiji a Urushalima, inda ake
miƙa hadaya ta kullum.
25 Tsayinsa kamu sittin, fāɗinsa kamu sittin, da sassaƙaƙƙun
duwatsu jeri uku, da jeri ɗaya na sabon itace na ƙasar. da
kayan da za a ba da daga gidan sarki Sairus.
26 An maido da tsarkakakkun kayayyakin Haikalin Ubangiji
na zinariya da na azurfa waɗanda Nebukadnesar ya kwashe
daga Haikalin Urushalima ya kai Babila a Haikalin da yake
Urushalima, a ajiye su a inda yake. sun kasance a da.
27 Ya kuma umarci Sisinnes mai mulkin Suriya, da Fenike, da
Satrabuzanes, da abokansu, da waɗanda aka naɗa a Suriya da
Finikiya, kada su sa baki a wurin, amma su bar Zorobabel,
baran ƙasar. Ubangiji, da gwamnan Yahudiya, da dattawan
Yahudawa, su gina Haikalin Ubangiji a wurin.
28 Na umarta a sāke gina ta gaba ɗaya. kuma su sa ido sosai
don su taimaki waɗanda suke cikin zaman talala na Yahudawa,
har a gama Haikalin Ubangiji.
29 Daga cikin harajin Celosuria da na Fenike, za a ba wa
Zorobabel, mai mulki, da bijimai, da raguna, da 'yan raguna
don hadayar Ubangiji.
30 Har ila yau, da hatsi, da gishiri, da ruwan inabi, da mai, da
kuma kowace shekara, ba tare da wata tambaya ba, kamar
yadda firistocin da suke Urushalima suka ce za a kashe su
kullum.
31 Domin a ba da hadayu ga Allah Maɗaukaki domin sarki da
'ya'yansa, su yi addu'a domin ransu.
32 Ya kuma ba da umarni cewa duk wanda ya yi laifi, i, ko ya
raina duk wani abu da aka faɗa ko a rubuce, a ɗauko itace
daga gidansa, a rataye shi, a ƙwace wa sarki duka kayansa.
33 Saboda haka Ubangiji, wanda ake kira sunansa a can, ya
hallakar da dukan sarki da al'umman da suke miƙa hannunsa
don su hana Haikalin Ubangiji da ke Urushalima.
34 Ni sarki Dariyus na umarta a yi haka da himma.
BABI NA 7
1 Sa'an nan Sisinnes, mai mulkin Celosuria, da Fenike, da
Satrabuzanes, da abokansu, suna bin umarnin sarki Dariyus.
2 Ya lura da ayyuka masu tsarki sosai, yana taimakon
dattawan Yahudawa da masu mulkin Haikali.
3 Haka nan tsarkakan ayyuka suka ci gaba, sa'ad da Aggeus
da Zakariya annabawa suka yi annabci.
4 Suka gama waɗannan abubuwa bisa ga umarnin Ubangiji
Allah na Isra'ila, da yardar Sairus, da Dariyus, da Artashate,
sarakunan Farisa.
5 Haka aka gama Haikali mai tsarki a rana ta ashirin da uku ga
watan Adar a shekara ta shida ta mulkin Dariyus Sarkin Farisa.
6 Jama'ar Isra'ila, da firistoci, da Lawiyawa, da waɗanda aka
ƙara daga zaman talala, suka yi bisa ga abin da aka rubuta a
littafin Musa.
7 An kuma miƙa bijimai ɗari da raguna ɗari biyu, da 'yan
raguna ɗari huɗu don keɓe Haikalin Ubangiji.
8 Aka kuma yi bunsurai goma sha biyu domin zunubin dukan
Isra'ila, bisa ga yawan shugabannin kabilan Isra'ila.
9 Sai firistoci da Lawiyawa suka tsaya saye da rigunansu bisa
ga danginsu, suna bauta wa Ubangiji Allah na Isra'ila bisa ga
littafin Musa, da masu tsaron ƙofofi a kowace ƙofa.
10 Isra'ilawa waɗanda suka komo daga zaman talala suka yi
Idin Ƙetarewa a rana ta goma sha huɗu ga watan fari, bayan
da aka tsarkake firistoci da Lawiyawa.
11 Waɗanda aka komo daga zaman talala ba duka aka
tsarkake su tare ba, amma Lawiyawa duka an tsarkake su tare.
12 Sai suka miƙa Idin Ƙetarewa domin dukan waɗanda suka
komo daga zaman talala, da na 'yan'uwansu firistoci, da kansu.
13 Jama'ar Isra'ila waɗanda suka komo daga zaman talala suka
ci dukan waɗanda suka ware kansu daga abubuwan banƙyama
na mutanen ƙasar, suka nemi Ubangiji.
14 Suka kiyaye idin abinci marar yisti kwana bakwai, suna
murna a gaban Ubangiji.
15 Domin ya juyo da shawarar Sarkin Assuriya zuwa gare su,
don ya ƙarfafa hannuwansu a kan ayyukan Ubangiji Allah na
Isra'ila.
BABI NA 8
1 Bayan waɗannan abubuwa, sa'ad da Artashate Sarkin Farisa
ya ci sarautar Esdras ɗan Saraya, ɗan Ezeriya, ɗan Helkiya,
ɗan Salum, ya ci sarauta.
2 ɗan Saduk ɗan Achitob, ɗan Amariya, ɗan Eziya, ɗan
Meremot, ɗan Zaraias, ɗan Sawiya, ɗan Bokas, ɗan Abisum,
ɗan Fineh , ɗan Ele'azara, ɗan Haruna, babban firist.
3 Wannan Esras ya tashi daga Babila a matsayin magatakarda,
yana shiri sosai a shari'ar Musa wadda Allah na Isra'ila ya ba
da.
4 Sarki kuwa ya girmama shi, gama ya sami tagomashi a
gabansa a cikin dukan roƙonsa.
5 Sai waɗansu daga cikin Isra'ilawa, firist na Lawiyawa, da
mawaƙa tsarkaka, da masu tsaron ƙofofi, da masu hidima na
Haikali, suka tafi tare da shi zuwa Urushalima.
6 A shekara ta bakwai ta sarautar Artashate, a wata na biyar,
wannan ita ce shekara ta bakwai ta sarki. Gama sun tashi daga
Babila a rana ta fari ga watan fari, suka zo Urushalima bisa ga
tafiya mai albarka wadda Ubangiji ya ba su.
7 Gama Esras yana da gwaninta ƙwarai, bai bar kome ba daga
dokokin Ubangiji da umarnansa, amma ya koya wa Isra'ila
duka farillai da farillai.
8 Ga kwafin umarni da aka rubuta daga sarki Artashate, aka
kawo wa Esras, firist, mai karanta Shari'ar Ubangiji.
9 Sarki Artashate ya kawo wa Esras, firist, mai karanta
shari'ar Ubangiji gaisuwa.
10 Da na ƙudurta in yi alheri, na ba da umarni cewa, waɗanda
suke cikin mulkinmu daga cikin al'ummar Yahudawa, da
firistoci, da Lawiyawa, su tafi tare da kai zuwa Urushalima.
11 Duk waɗanda suke da niyyar haka, bari su tafi tare da kai
kamar yadda na ga dama ni da abokaina bakwai masu ba da
shawara.
12 Domin su duba ga al'amuran Yahudiya da Urushalima,
daidai da abin da ke cikin shari'ar Ubangiji.
13 Ku kawo wa Ubangiji na Isra'ila a Urushalima, waɗanda ni
da abokaina muka yi wa'adi, da dukan zinariya da azurfa
waɗanda za a iya samu a ƙasar Babila, ga Ubangiji a
Urushalima.
14 Da abin da aka ba da na jama'a domin Haikalin Ubangiji
Allahnsu a Urushalima, da azurfa da zinariya za a iya tattara
domin bijimai, da raguna, da 'yan raguna, da abubuwa game
da su.
15 Domin su miƙa hadayu ga Ubangiji a bisa bagaden
Ubangiji Allahnsu, wanda yake a Urushalima.
16 Duk abin da kai da 'yan'uwanka za ku yi da azurfa da
zinariya, sai ku yi bisa ga nufin Allah.
17 Sai ku ajiye tsarkakakkun kayayyakin Yahweh waɗanda
aka ba ku don yin amfani da Haikalin Allahnku da yake a
Urushalima.
18 Duk abin da kuka tuna na Haikalin Allahnku, sai ku ba shi
daga baitulmalin sarki.
19 Ni sarki Artashate kuma na umarci masu lura da dukiya a
Suriya da Finikiya, cewa duk abin da Esdras firist, da mai
karatun Attauran Allah ya aika, su ba shi da gaggawa.
20 Har zuwa adadin talanti ɗari na azurfa, haka kuma na
alkama har kwarya ɗari, da ruwan inabi ɗari, da sauran
abubuwa masu yawa.
21 Bari dukan kome a yi bisa ga shari'ar Allah da himma ga
Allah Maɗaukaki, domin kada fushi ya zo a kan mulkin sarki
da 'ya'yansa maza.
22 Ina umartarku kuma, kada ku nemi haraji, ko wani abin
sakawa, daga cikin firistoci, ko Lawiyawa, ko mawaƙa masu
tsarki, ko masu tsaron ƙofofi, ko ma'aikatan Haikali, ko
waɗanda suke aiki a Haikali, Kada wani mutum ya kallafa
musu wani abu.
23 Kai Esdras, bisa ga hikimar Allah, ka naɗa alƙalai da
alkalai, su yi hukunci a dukan Suriya da Finiki dukan
waɗanda suka san shari'ar Allahnka. Kuma waɗanda ba su san
shi ba, za ka koya.
24 Duk wanda ya keta dokar Allahnka da ta sarki, za a
hukunta shi da gaske, ko ta hanyar kisa, ko wani hukunci, ta
hanyar kuɗi, ko ɗauri.
25 Sai Esras magatakarda ya ce, “Yabo ya tabbata ga Ubangiji
makaɗaici, Allah na kakannina, wanda ya sa waɗannan
abubuwa a zuciyar sarki, don ya ɗaukaka gidansa da ke
Urushalima.
26 Ya girmama ni a gaban sarki, da mashawartansa, da dukan
abokansa, da manyan mutane.
27 Domin haka Ubangiji Allahna ya taimake ni, na tara
mutanen Isra'ila su tafi tare da ni.
28 Waɗannan su ne shugabanni bisa ga iyalansu da manyan
mutane waɗanda suka tafi tare da ni daga Babila a zamanin
sarki Artashate.
29 Daga cikin 'ya'yan Fineh, Gerson, na zuriyar Itamar,
Gamael, na zuriyar Dawuda, Lettus ɗan Sekeniya.
30 Daga cikin 'ya'yan Farisa, Zakariya. Tare da shi aka kidaya
mutum ɗari da hamsin.
31 Daga cikin 'ya'yan Fahat Mowab, Eliyaniya ɗan Zaraiya,
yana tare da mutum ɗari biyu.
32 Na zuriyar Zathoe, Sekeniya ɗan Yezelus, yana tare da
mutum ɗari uku. Obet ɗan Jonatan na zuriyar Adin, yana tare
da mutum ɗari biyu da hamsin.
33 Yosiya ɗan Gotaliya na zuriyar Elam, yana tare da mutum
saba'in.
34 Na zuriyar Shafatiya, Zaraiya ɗan Maikel, yana tare da
mutum sittin da goma.
35 Abadiya ɗan Yezelus, shi ne na iyalin Yowab, yana tare da
mutum ɗari biyu da goma sha biyu.
36 Na zuriyar Banid, Assalimot ɗan Yoshafiyas, yana tare da
mutum ɗari da sittin.
37 Zakariya ɗan Bebai na zuriyar Babi, yana tare da mutum
ashirin da takwas.
38 Johannes ɗan Akatan na zuriyar Astat, yana tare da mutum
ɗari da goma.
39 Daga cikin 'ya'yan Adonikam na ƙarshe, su ne Elifalet, da
Jewel, da Samaya, tare da su mutum saba'in.
40 Uti ɗan Istalkurus na zuriyar Bago, yana tare da mutum
saba'in.
41 Waɗannan na tattara su a kogin da ake kira Theras, inda
muka kafa alfarwa ta kwana uku, sa'an nan na duba su.
42 Amma da na sami ba wani daga cikin firistoci da
Lawiyawa a can.
43 Sai na aika wurin Ele'azara, da Iduwel, da Masman.
44 da Alnatan, da Mamaya, da Yoribas, da Natan, da Eunatan,
da Zakariya, da Musalamon, manyan mutane ne masu ilimi.
45 Na umarce su su je wurin Sadeyus, shugaba, wanda yake a
wurin baitulmali.
46 Ya umarce su su yi magana da Daddeus, da 'yan'uwansa,
da ma'aji a wurin, su aiko mana da maza waɗanda za su yi
aikin firistoci a Haikalin Ubangiji.
47 Ta wurin ikon Ubangijinmu suka kawo mana ƙwararrun
mutane daga cikin 'ya'yan Moli, ɗan Lawi, jikan Isra'ila, wato
Asebebiya, da 'ya'yansa maza, da 'yan'uwansa, su goma sha
takwas.
48 Ashebiya, da Annus, da Osaiah ɗan'uwansa, na zuriyar
Hannuyus, da 'ya'yansu maza ashirin ne.
49 Daga cikin ma'aikatan Haikali waɗanda Dawuda ya naɗa,
da manyan ma'aikatan Haikali ɗari biyu da ashirin, waɗanda
aka ba da lissafin sunayensu.
50 A can na yi wa samarin alkawari azumi a gaban
Ubangijinmu, in roƙe shi ya yi tafiya mai albarka, mu da
waɗanda suke tare da mu, da 'ya'yanmu, da dabbobi.
51 Gama na ji kunyar in roƙi sarki mahaya ƙafa, da mahayan
dawakai, da abin da ya kamata a cece mu daga maƙiyanmu.
52 Gama mun ce wa sarki, Ikon Ubangiji Allahnmu ya
kasance tare da masu nemansa, ya taimake su ta kowace
hanya.
53 Muka kuma roƙi Ubangijinmu game da waɗannan
abubuwa, muka same shi da alheri a gare mu.
54 Sai na keɓe goma sha biyu daga cikin manyan firistoci,
Esebrias, da Assaniah, da mutum goma daga cikin
'yan'uwansu.
55 Na auna musu zinariya, da azurfar, da tsarkakakkun tasoshi
na Haikalin Ubangijinmu, waɗanda sarki, da majalisarsa, da
hakimai, da dukan Isra'ila suka ba su.
56 Da na auna shi, na ba su talanti ɗari shida da hamsin na
azurfa, da kwanonin azurfa talanti ɗari, da zinariya talanti ɗari.
57 Da tasoshi ashirin na zinariya, da kwanoni goma sha biyu
na tagulla, da tagulla mai kyalli.
58 Sai na ce musu, ‘Ku duka tsarkaka ne ga Ubangiji, tasoshin
kuma tsattsarka ne, zinariya da azurfa wa'adi ne ga Ubangiji,
Ubangiji na kakanninmu.
59 Ku yi tsaro, ku kiyaye su, har ku ba da su ga manyan
firistoci, da Lawiyawa, da manyan mutanen Isra'ila, a
Urushalima, a ɗakunan Haikalin Allahnmu.
60 Sai firistoci da Lawiyawa waɗanda suka karɓi azurfa, da
zinariya, da kwanoni, suka kawo su Urushalima a Haikalin
Ubangiji.
61 Muka tashi daga kogin Theras a rana ta goma sha biyu ga
watan farko, muka zo Urushalima da ikon Ubangijinmu
wanda yake tare da mu. mun zo Urushalima.
62 Da muka kwana uku a can, aka ba wa Marmoth firist, ɗan
Iri, zinariya da azurfar da aka auna a Haikalin Ubangiji a rana
ta huɗu.
63 Tare da shi kuma akwai Ele'azara ɗan Fineh, tare da su
Yoshabad ɗan Yesu, da Moet ɗan Sabban, Lawiyawa, an ba
su duka bisa ga adadi da nauyi.
64 An kuma rubuta dukan nauyinsu a sa'a guda.
65 Waɗanda suka fito daga zaman talala kuma suka miƙa wa
Ubangiji Allah na Isra'ila hadaya, bijimai goma sha biyu
domin Isra'ilawa duka, raguna tamanin da goma sha shida.
66 'Yan raguna saba'in da goma sha biyu, da bunsurai goma
sha biyu don yin hadaya ta salama. Dukansu hadaya ce ga
Ubangiji.
67 Suka ba da umarnan sarki ga hakiman sarki, da hakiman
Selosiyawa da na Finikiya. Suka girmama mutane da Haikalin
Allah.
68 Sa'ad da waɗannan abubuwa suka faru, shugabanni suka zo
wurina, suka ce.
69 Jama'ar Isra'ila, da hakimai, da firistoci, da Lawiyawa, ba
su kawar da baƙi daga cikin jama'ar ƙasar ba, ko ƙazantar
al'ummai, wato Kan'aniyawa, da Hittiyawa, da Ferishawa, da
Yebusiyawa, da Mowabawa. Masarawa, da Edomawa.
70 Gama su da 'ya'yansu maza sun yi aure da 'ya'yansu mata.
Kuma tun farkon wannan al'amari, masu mulki da manyan
mutane sun kasance masu shiga cikin wannan zalunci.
71 Da na ji waɗannan abubuwa, sai na yayyage tufafina, da
tsattsarkan tufa, na cire gashin kaina da gemuna, na zaunar da
ni ina baƙin ciki da nauyi ƙwarai.
72 Dukan waɗanda suka ji tsoro saboda maganar Ubangiji
Allah na Isra'ila, suka taru a wurina, sa'ad da nake makoki
saboda muguntar, amma ina zaune cike da baƙin ciki har zuwa
hadaya ta maraice.
73 Sa'an nan na tashi daga azumi da tufafina da tsattsarkan
tufa, ina durƙusa gwiwoyina, na miƙa hannuwana ga Ubangiji.
74 Na ce, Ya Ubangiji, na sha kunya, na sha kunya a gabanka.
75 Domin zunubanmu sun yi yawa fiye da kawunanmu,
Jahilcinmu kuma ya kai sama.
76 Tun daga zamanin kakanninmu muna cikin zunubi mai
girma har wa yau.
77 “Saboda zunubanmu da kakanninmu, mu da 'yan'uwanmu,
da sarakunanmu, da firistocinmu, aka ba da mu ga sarakunan
duniya, a kai mu ga takobi, a kai mu bauta, mu ganima da
kunya har wa yau.
78 “Yanzu fa, a wani gwargwado ya nuna mana jinƙai daga
wurinka, ya Ubangiji, da za a bar mana tushe da suna a wurin
Haikalinka.
79 Ya kuma sa mana haske a Haikalin Ubangiji Allahnmu, Ya
ba mu abinci a lokacin bautarmu.
80 ôa, a lõkacin da muke cikin bauta, Ubangijinmu ba a
yashe mu ba. Amma ya sa mu alheri a gaban sarakunan Farisa,
har suka ba mu abinci.
81 I, kuma mun girmama Haikalin Ubangijinmu, kuma muka
tayar da Sihiyona da ba kowa a cikinta, domin sun ba mu
tabbatacciya a Yahudiya da Urushalima.
82 Yanzu, ya Ubangiji, me za mu ce, da samun waɗannan
abubuwa? Gama mun karya umarnanka, waɗanda ka ba da ta
hannun bayinka annabawa, kana cewa.
83 Ƙasar da kuka shiga ku mallake ta, ƙazantar ƙazantar
baƙon ƙasar ce, Sun cika ta da ƙazantarsu.
84 Don haka yanzu ba za ku haɗa 'ya'yanku mata da 'ya'yansu
maza ba, ba kuwa za ku auro wa 'ya'yanku mata ba.
85 Ba za ku taɓa neman zaman lafiya da su ba, domin ku
ƙarfafa, ku ci albarkar ƙasar, ku bar wa 'ya'yanku gādo har
abada.
86 Kuma dukan abin da ya faru an yi mana ne domin
mugayen ayyukanmu da manyan zunubai; gama kai, ya
Ubangiji, ka sa a yi haske zunubanmu.
87 Ka ba mu irin wannan tushen, Amma mun komo don mu
karya dokarka, Mu hada kanmu da ƙazantar al'ummai na ƙasar.
88 Ba za ka yi fushi da mu ba, har ka bar mana tushe, ko iri,
ko suna?
89 Ya Ubangiji na Isra'ila, kai mai gaskiya ne, Gama mun bar
tushen yau.
90 Ga shi, yanzu muna gabanka cikin laifofinmu, gama ba za
mu ƙara dagewa ba saboda waɗannan abubuwa a gabanka.
91 Sa'ad da Esras ya yi ikirari a cikin addu'arsa, yana kuka,
yana kwance a ƙasa a gaban Haikali, sai babban taron mutane
maza da mata da yara suka taru a wurinsa daga Urushalima.
92 Sai Yekoniya ɗan Yelus, ɗaya daga cikin Isra'ilawa, ya yi
kira ya ce, “Ya Esras, mun yi wa Ubangiji Allah zunubi, mun
auri mata baƙi daga cikin al'umman ƙasar, yanzu kuwa Isra'ila
duka ta kasance a ɗaukaka. .
93 Bari mu yi wa Ubangiji rantsuwa, Mu kori dukan matanmu
waɗanda muka ƙwace daga hannun al'ummai, da 'ya'yansu.
94 Kamar yadda ka umarta, Da masu bin shari'ar Ubangiji.
95 Tashi, ka hukunta, gama wannan al'amari ya shafe ka, mu
kuwa za mu kasance tare da kai, ka yi ƙarfin hali.
96 Sai Esras ya tashi, ya rantse wa manyan firistoci da
Lawiyawa na Isra'ila duka, ya yi haka. Sai suka yi rantsuwa.
BABI NA 9
1 Esdras kuwa ya tashi daga farfajiyar Haikali ya tafi ɗakin
Yo'anan ɗan Eliyashib.
2 Ya zauna a can, bai ci nama ba, bai sha ruwa ba, yana baƙin
ciki saboda manyan laifofin da aka yi na taron jama'a.
3 Aka yi shela a dukan Yahudawa da Urushalima ga dukan
waɗanda suke zaman talala, cewa a tattara su a Urushalima.
4 Duk wanda bai taru a can cikin kwana biyu ko uku ba bisa
ga yadda dattawan da suke mulki suka tsara, a kama shanunsu
su yi amfani da Haikali, a kore su daga zaman talala.
5 A cikin kwana uku dukan mutanen kabilar Yahuza da na
kabilar Biliyaminu suka taru a Urushalima a rana ta ashirin ga
wata na tara.
6 Duk taron jama'a suka zauna suna rawar jiki a farfajiyar
Haikali saboda rashin kyawun yanayi.
7 Sai Esras ya tashi, ya ce musu, “Kun keta shari'a da kuka
auri baƙi, har kuka ƙara zunubai na Isra'ila.
8 Yanzu kuwa ta wurin shaida, ku ɗaukaka Ubangiji Allah na
kakanninmu.
9 Ku yi nufinsa, ku ware kanku daga al'umman duniya, da
mata baƙi.
10 Sai dukan taron suka yi kuka, suka ce da babbar murya,
Kamar yadda ka faɗa, haka za mu yi.
11 Amma da yake jama'a suna da yawa, kuma yanayi ne
marar kyau, har ba za mu iya tsayawa a waje ba, wannan
kuwa ba aikin yini ɗaya ne ko biyu ba, tun da yake zunubinmu
a cikin waɗannan abubuwa ya yaɗu sosai.
12 Saboda haka, bari sarakunan taron jama'a su tsaya, Duk
waɗanda suke da mata baƙi su zo a kan lokaci.
13 Tare da su shugabanni da alƙalai na kowane wuri, har mu
kawar da fushin Ubangiji daga gare mu a kan wannan al'amari.
14 Sai Jonatan ɗan Azayel, da Hezekiya, ɗan Teokanus, suka
yi magana a kansu.
15 Waɗanda suke zaman talala kuwa suka yi dukan waɗannan
abubuwa.
16 Sai Esras, firist, ya zaɓi masa shugabannin iyalansu, kowa
da kowa da sunan su.
17 Ta haka aka kawo ƙarshen shari'arsu da ake yi wa mata
baƙi a rana ta fari ga wata na fari.
18 Daga cikin firistoci waɗanda suka taru suna da mata baƙi,
an same su.
19 Daga cikin 'ya'yan Yesu, ɗan Yusufu, da 'yan'uwansa.
Matthelas, da Ele'azara, da Yoribus, da Yoadanus.
20 Suka ba da hannunsu su saki matansu, su kuma ba da
raguna, don su sulhunta kan laifofinsu.
21 Na zuriyar Emmer. Ananiyas, da Zabdeus, da Eanes, da
Samiyus, da Hireel, da Azariya.
22 Na zuriyar Faisur. Elionas, Massias Israel, na Natanael, na
Ocidelus da Talsas.
23 Daga cikin Lawiyawa kuwa. Jozabad, da Semis, da Colius,
wanda ake kira Calitas, da Patheus, da Yahuza, da Jonas.
24 Na mawaƙa tsarkaka; Eleazurus, Bacchurus.
25 Daga masu tsaron ƙorafi; Sallumus, and Tolbanes.
26 Na Isra'ilawa na zuriyar Farori. Hiermas, da Eddiyas, da
Malkiya, da Maelus, da Ele'azara, da Asibias, da Ba'ania.
27 Na zuriyar Ela. Mattanias, Zakariya, Hierielus, Hieremoth,
kuma Aediyas.
28 Na zuriyar Zamot. Eliadas, da Elisimus, da Otoniya, da
Jarimot, da Sabatus, da Sardeus.
29 Na zuriyar Babai. Johannes, da Ananiyas, da Josabad, da
Amatheis.
30 Na zuriyar Mani. Olamus, da Mamuchus, da Jedeus, da
Yasubus, da Yasael, da Hieremoth.
31 Daga cikin 'ya'yan Addi. Naathus, da Musa, da Lacunus, da
Naidus, da Mataniya, da Seshel, da Balnuus, da Manassa.
32 Na zuriyar Anas. Eliyas da Asiya, da Malkiya, da Sabbeus,
da Saminu Kosameus.
33 Na zuriyar Asom. Altaneus, da Mattiyas, da Ba'anaiya, da
Elifalet, da Manassa, da Shimai.
34 Na zuriyar Ma'ani. Irmiya, Momdis, Omaerus, Yuwel,
Mabdai, Felias, kuma Anos, Carabasiyon, da Enasibus, da
Mamnitaniyamus, da Iliyasis, da Banus, da Eliyali, da Samis,
da Selemiya, da Nataniya: na zuriyar Ozora. Sesis, Esril,
Azaelus, Samatus, Zambis, Josephus.
35 Na zuriyar Ethma. Mazitias, Zabadaias, Edes, Juel,
Banaiya.
36 Dukan waɗannan sun auri baƙi, suka kore su da 'ya'yansu.
37 Sai firistoci, da Lawiyawa, da na Isra'ilawa suka zauna a
Urushalima da ƙauye a rana ta fari ga wata na bakwai.
38 Dukan taron kuwa suka taru da zuciya ɗaya zuwa filin
shirayi mai tsarki a wajen gabas.
39 Sai suka faɗa wa Esdras, firist, da mai karatu, cewa ya
kawo dokar Musa wadda Ubangiji Allah na Isra'ila ya ba shi.
40 Sai Esras, babban firist, ya kawo doka ga dukan taron,
daga mace zuwa mace, da dukan firistoci, don su saurari
shari'a a rana ta fari ga wata na bakwai.
41 Ya karanta a filin filin shirayi tun safiya zuwa tsakar rana,
a gaban mata da maza. Jama'a kuwa suka kula da shari'a.
42 Sai Esras, firist, da mai karanta Attaura, ya miƙe a kan
wani bagade na itace, wanda aka yi domin haka.
43 Mattatiya, Sammus, Hananiya, Azariya, Uriya, Hezekiya,
Balasamus suka tsaya kusa da shi a dama.
44 A hannun hagunsa kuwa Faldaiyus, da Misael, da Malkiya,
da Lottasubus, da Nabariya suka tsaya.
45 Sa'an nan Esras ya kai littafin Attaura a gaban taron, gama
ya zauna da kyau a gabansu duka.
46 Da ya buɗe Attaura, sai suka miƙe tsaye. Saboda haka
Esdras ya yabi Ubangiji Allah Maɗaukaki, Allah Mai
Runduna, Maɗaukaki.
47 Dukan jama'a suka amsa suka ce, Amin. Suka ɗaga
hannuwansu suka fāɗi ƙasa, suka yi wa Ubangiji sujada.
48Yesu, da Anus, da Sarabiya, da Adinus, da Yakubus, da
Sabateas, da Auteas, da Mai'ana, da Kalitas, da Asriyas, da
Yo'azabdus, da Hananiya, da Biatas, Lawiyawa, suka koyar da
shari'ar Ubangiji, suna sa su fahimta.
49 Sai Attarat ya yi magana da Esdras babban firist. da mai
karatu, da Lawiyawa da suke koyar da jama'a, har ma da kowa,
suna cewa.
50 Wannan rana tsattsarka ce ga Ubangiji. (gama duk sun yi
kuka sa'ad da suka ji shari'a:)
51 Sai ku tafi, ku ci mai mai, ku sha mai daɗi, ku aika wa
waɗanda ba su da kome.
52 Gama wannan rana tsattsarka ce ga Ubangiji, kada ku yi
baƙin ciki. gama Ubangiji zai girmama ka.
53 Sai Lawiyawa suka faɗa wa jama'a kome, suna cewa,
“Wannan rana tsattsarka ce ga Ubangiji. Kada ku yi baƙin ciki.
54 Sai suka tafi kowa ya ci, ya sha, ya yi murna, da rabo ga
waɗanda ba su da kome, su yi farin ciki.
55 Domin sun fahimci maganar da aka koya musu, da kuma
abin da aka tattara su.

More Related Content

More from Filipino Tracts and Literature Society Inc.

More from Filipino Tracts and Literature Society Inc. (20)

Igbo - Honor Your Parents Your Father and Mother.pdf
Igbo - Honor Your Parents Your Father and Mother.pdfIgbo - Honor Your Parents Your Father and Mother.pdf
Igbo - Honor Your Parents Your Father and Mother.pdf
 
Icelandic - Honor Your Parents Your Father and Mother.pdf
Icelandic - Honor Your Parents Your Father and Mother.pdfIcelandic - Honor Your Parents Your Father and Mother.pdf
Icelandic - Honor Your Parents Your Father and Mother.pdf
 
Lithuanian - The Precious Blood of Jesus Christ.pdf
Lithuanian - The Precious Blood of Jesus Christ.pdfLithuanian - The Precious Blood of Jesus Christ.pdf
Lithuanian - The Precious Blood of Jesus Christ.pdf
 
Lingala - The Precious Blood of Jesus Christ.pdf
Lingala - The Precious Blood of Jesus Christ.pdfLingala - The Precious Blood of Jesus Christ.pdf
Lingala - The Precious Blood of Jesus Christ.pdf
 
Latvian - The Precious Blood of Jesus Christ.pdf
Latvian - The Precious Blood of Jesus Christ.pdfLatvian - The Precious Blood of Jesus Christ.pdf
Latvian - The Precious Blood of Jesus Christ.pdf
 
Romanian - Ecclesiasticus the Wisdom of Jesus the Son of Sirach.pdf
Romanian - Ecclesiasticus the Wisdom of Jesus the Son of Sirach.pdfRomanian - Ecclesiasticus the Wisdom of Jesus the Son of Sirach.pdf
Romanian - Ecclesiasticus the Wisdom of Jesus the Son of Sirach.pdf
 
Thai - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Thai - The Book of Prophet Zephaniah.pdfThai - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Thai - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
 
Tamil - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Tamil - The Book of Prophet Zephaniah.pdfTamil - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Tamil - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
 
Telugu - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Telugu - The Book of Prophet Zephaniah.pdfTelugu - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Telugu - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
 
Sinhala - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Sinhala - The Book of Prophet Zephaniah.pdfSinhala - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Sinhala - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
 
Sanskrit - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Sanskrit - The Book of Prophet Zephaniah.pdfSanskrit - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Sanskrit - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
 
Punjabi (Gurmukhi) - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Punjabi (Gurmukhi) - The Book of Prophet Zephaniah.pdfPunjabi (Gurmukhi) - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Punjabi (Gurmukhi) - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
 
Odia (Oriya) - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Odia (Oriya) - The Book of Prophet Zephaniah.pdfOdia (Oriya) - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Odia (Oriya) - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
 
Nepali - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Nepali - The Book of Prophet Zephaniah.pdfNepali - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Nepali - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
 
Marathi - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Marathi - The Book of Prophet Zephaniah.pdfMarathi - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Marathi - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
 
Malayalam - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Malayalam - The Book of Prophet Zephaniah.pdfMalayalam - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Malayalam - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
 
Maithili - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Maithili - The Book of Prophet Zephaniah.pdfMaithili - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Maithili - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
 
Lao - The Book of the Prophet Zephaniah.pdf
Lao - The Book of the Prophet Zephaniah.pdfLao - The Book of the Prophet Zephaniah.pdf
Lao - The Book of the Prophet Zephaniah.pdf
 
Korean - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Korean - The Book of Prophet Zephaniah.pdfKorean - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Korean - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
 
Konkani - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Konkani - The Book of Prophet Zephaniah.pdfKonkani - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
Konkani - The Book of Prophet Zephaniah.pdf
 

Hausa - First Esdras.pdf

  • 2. BABI NA 1 1 Yosiya kuwa ya yi Idin Ƙetarewa ga Ubangijinsa a Urushalima, ya miƙa Idin Ƙetarewa a rana ta goma sha huɗu ga wata na fari. 2 Sai suka sa firistoci bisa ga tsarinsu na yau da kullum, suna saye da dogayen riguna a Haikalin Ubangiji. 3 Ya kuma faɗa wa Lawiyawa tsarkaka, masu hidima na Isra'ila, su keɓe kansu ga Ubangiji, su ajiye akwatin alkawari na Ubangiji a Haikalin da sarki Sulemanu ɗan Dawuda ya gina. 4 Ya ce, “Ba za ku ƙara ɗaukar akwatin a kafaɗunku ba. 5 Kamar yadda Dawuda, Sarkin Isra'ila, ya umarta, kuma bisa ga darajar ɗansa Sulemanu. , 6 Ku miƙa Idin Ƙetarewa bisa tsari, ku shirya wa 'yan'uwanku hadayu, ku kiyaye Idin Ƙetarewa bisa ga umarnin Ubangiji, wanda aka ba Musa. 7 Yosiya kuwa ya ba mutanen da aka tarar a wurin, da 'yan raguna, da 'ya'yan itatuwa dubu talatin, da maruƙa dubu uku (3,000). 8 Helkiya, da Zakariya, da Silus, masu mulkin Haikali, suka ba firistoci tumaki dubu biyu da ɗari shida, da maruƙa ɗari uku don Idin Ƙetarewa. 9 Sai Yekoniya, da Samaya, da Natanayil ɗan'uwansa, da Assabiya, da Ochiel, da Yoram, shugabannin dubu dubu, suka ba Lawiyawa tumaki dubu biyar, da maruƙa ɗari bakwai don Idin Ƙetarewa. 10 Sa'ad da aka yi waɗannan abubuwa, firistoci da Lawiyawa, suna riƙe da gurasa marar yisti, suka tsaya cikin tsari mai kyau na dangi. 11 Kuma bisa ga manyan shugabannin kakanni, a gaban jama'a, don su miƙa wa Ubangiji, kamar yadda aka rubuta a littafin Musa. Haka suka yi da safe. 12 Suka gasa Idin Ƙetarewa da wuta kamar yadda ya dace. 13 Sai ka sa su a gaban jama'a duka, sa'an nan suka shirya wa kansu da firistoci 'yan'uwansu, 'ya'yan Haruna, maza. 14 Gama firistoci suka miƙa kitsen har dare, Lawiyawa da firistoci da 'yan'uwansu, 'ya'yan Haruna, maza, suka shirya wa kansu abinci. 15 Mawaƙa tsarkaka, 'ya'yan Asaf, su ne bisa tsarinsu bisa ga nadin Dawuda, wato Asaf, da Zakariya, da Yedutun, wanda yake na gidan sarki. 16 Masu tsaron ƙofofi kuma suna a kowace ƙofa. Bai halatta kowa ya bar aikinsa na yau da kullun ba, gama 'yan'uwansu Lawiyawa sun shirya musu. 17 Haka aka cika abubuwan da ke na hadayun Ubangiji a wannan rana, domin su kiyaye Idin Ƙetarewa. 18 Ku miƙa hadayu a bisa bagaden Ubangiji bisa ga umarnin sarki Yosiya. 19 Sai Isra'ilawa waɗanda suke wurin suka yi Idin Ƙetarewa a lokacin, da idin abinci mai daɗi har kwana bakwai. 20 Ba a yin Idin Ƙetarewa irin wannan a Isra'ila tun zamanin annabi Sama'ila. 21 Dukan sarakunan Isra'ila kuwa ba su yi Idin Ƙetarewa kamar Yosiya, da firistoci, da Lawiyawa, da Yahudawa waɗanda suke zaune a Urushalima ba. 22 A shekara ta goma sha takwas ta sarautar Yosiya ne aka yi Idin Ƙetarewa. 23 Ayyukan ko Yosiya kuwa sun yi daidai a gaban Ubangijinsa da zuciya mai cike da tsoron Allah. 24 Game da abubuwan da suka faru a zamaninsa, an rubuta su a dā, a kan waɗanda suka yi zunubi, suka yi wa Ubangiji mugunta fiye da dukan mutane da mulkoki, da kuma yadda suka ɓata masa rai ƙwarai, har maganar Ubangiji. Ubangiji ya tashi gāba da Isra'ila. 25 Bayan dukan waɗannan ayyukan Yosiya, sai Fir'auna, Sarkin Masar, ya zo ya yi yaƙi a Karkamis a kan Yufiretis. 26 Amma Sarkin Masar ya aika masa ya ce, “Me ya shafe ni da kai, ya Sarkin Yahudiya? 27 Ba a aiko ni daga wurin Ubangiji Allah in yi yaƙi da ku ba. Gama yaƙina yana kan Yufiretis, yanzu kuma Ubangiji yana tare da ni, Ubangiji yana tare da ni, yana sa ni gaba. 28 Amma Yosiya bai bar karusarsa daga gare shi ba, amma ya yi niyyar ya yi yaƙi da shi, ba a kan maganar da annabi Irmiya ya faɗa ta bakin Ubangiji ba. 29 Amma suka yi yaƙi da shi a filin Magiddo. 30 Sarki ya ce wa fādawansa, “Ku ɗauke ni daga yaƙi. gama ni mai rauni ne ƙwarai. Nan take bayinsa suka tafi da shi daga yaƙi. 31 Sai ya hau karusarsa ta biyu. Aka komar da shi Urushalima ya rasu, aka binne shi a kabarin mahaifinsa. 32 A duk ƙasar Yahudiya suka yi makoki domin Yosiya, Irmiya kuwa ya yi makoki domin Yosiya. na Isra'ila. 33 An rubuta waɗannan abubuwa a littafin tarihin sarakunan Yahuza, da dukan abin da Yosiya ya yi, da ɗaukakarsa, da fahimi a cikin shari'ar Ubangiji, da abubuwan da ya yi a dā. Abubuwan da aka karanta yanzu, an ba da labarinsu a littafin sarakunan Isra'ila da na Yahudiya. 34 Sai jama'a suka ɗauki Yowahaz ɗan Yosiya, suka naɗa shi sarki maimakon kakansa Yosiya sa'ad da yake da shekara ashirin da uku. 35 Ya yi mulki wata uku a Yahudiya da Urushalima, sa'an nan Sarkin Masar ya kore shi daga mulkin Urushalima. 36 Ya sa ƙasar haraji talanti ɗari na azurfa da talanti ɗaya na zinariya. 37 Sarkin Masar kuma ya naɗa sarki Yowakim, ɗan'uwansa, Sarkin Yahudiya da Urushalima. 38 Ya ɗaure Yowakim da manyan mutane, amma ya kama Zarace ɗan'uwansa, ya fito da shi daga Masar. 39 Yowakim yana da shekara ashirin da biyar sa'ad da ya ci sarauta a ƙasar Yahudiya da ta Urushalima. Ya aikata mugunta a gaban Ubangiji. 40 Saboda haka Nebukadnesar, Sarkin Babila, ya zo gāba da shi, ya ɗaure shi da sarƙar tagulla, ya kai shi Babila. 41 Nebukadneza ya kwaso tsarkakakkun tasoshi na Ubangiji, ya kwashe su, ya ajiye su a Haikalinsa a Babila. 42 Amma abubuwan da aka rubuta game da shi, da na ƙazantarsa, da rashin tsarkinsa, an rubuta su a littafin tarihin sarakuna. 43 Sai Yowakimu ɗansa ya gāji sarautarsa. Ya ci sarauta yana da shekara goma sha takwas. 44 Sai ya yi mulki wata uku da kwana goma a Urushalima. Ya aikata mugunta a gaban Ubangiji. 45 Bayan shekara guda sai Nebukadnesar ya aika aka kawo shi Babila tare da tsarkakakkun kayayyakin Ubangiji. 46 Ya naɗa Zadakiya Sarkin Yahudiya da Urushalima sa'ad da yake da shekara ashirin da ɗaya. Ya yi mulki shekara goma sha ɗaya. 47 Ya aikata mugunta a gaban Ubangiji, bai kula da maganar da annabi Irmiya ya faɗa masa daga bakin Ubangiji ba. 48 Bayan da sarki Nebukadnesar ya rantse da sunan Ubangiji, sai ya rantse, ya tayar. Ya taurare zuciyarsa, ya keta dokokin Ubangiji Allah na Isra'ila. 49 Hakiman jama'a da na firistoci kuma suka aikata abubuwa da yawa da suka saɓa wa dokokin, suka keta ƙazantar dukan al'ummai, suka ƙazantar da Haikalin Ubangiji wanda aka keɓe a Urushalima. 50 Duk da haka Allah na kakanninsu ya aiki ta wurin manzonsa ya kirawo su, gama ya ji tausayinsu da mazauninsa kuma.
  • 3. 51 Sai suka yi izgili da manzanninsa. Ga shi, sa'ad da Ubangiji ya yi magana da su, suka yi wa annabawansa wasa. 52 Har yanzu da yake fushi da jama'arsa saboda rashin ibadarsu, ya umarci sarakunan Kaldiyawa su kawo musu yaƙi. 53 Waɗanda suka karkashe samarinsu da takobi, I, a cikin kewayen Haikalinsu mai tsarki, Ba su bar saurayi ko budurwa ba, ko babba ko yaro a cikinsu. gama ya ba da duka a hannunsu. 54 Suka kwashe dukan tsarkakakkun tasoshi na Ubangiji, manya da ƙanana, tare da tasoshi na akwatin alkawarin Allah, da ta sarki, suka kai su Babila. 55 Amma Haikalin Ubangiji, sun ƙone shi, suka rurrushe garun Urushalima, Suka sa wuta a hasumiyanta. 56 Amma abubuwanta masu daraja, ba su daina ba, sai da suka cinye, suka hallakar da su duka, ya kai mutanen Babila, waɗanda ba a kashe da takobi ba. 57 Wanda ya zama bayinsa da 'ya'yansa, har Farisawa suka yi mulki, don su cika maganar Ubangiji ta bakin Yerimi. 58 Har lokacin da ƙasar ta ji daɗin ranar Asabar ɗinta, Za ta huta dukan zamanta na kango, har lokacin cikar shekara saba'in. BABI NA 2 1 A shekara ta fari ta sarautar Sairus, Sarkin Farisa, domin maganar Ubangiji ta cika, wadda ya alkawarta ta bakin Yeremy. 2 Ubangiji kuwa ya tada ruhun Sairus, Sarkin Farisa, ya yi shela a dukan mulkinsa, ya kuma rubuta. 3 Ya ce, “Haka Sairus Sarkin Farisa ya ce. Ubangiji na Isra'ila, Ubangiji Maɗaukaki, ya naɗa ni Sarkin dukan duniya. 4 Ya umarce ni in gina masa Haikali a Urushalima ta Yahudiya. 5 Don haka idan akwai waninku da yake cikin jama'arsa, Ubangiji, Ubangijinsa, ya kasance tare da shi, ya tafi Urushalima da take cikin Yahudiya, ya sāke gina Haikalin Ubangiji na Isra'ila. Ubangiji wanda yake zaune a Urushalima ne. 6 Duk wanda ya zauna a wuraren da ke kewaye, bari su taimake shi, Na ce, maƙwabtansa, da zinariya da azurfa. 7 Da kyautai, da dawakai, da shanu, da sauran abubuwa waɗanda aka ba da wa'adi don Haikalin Ubangiji a Urushalima. 8 Sai shugabannin gidajen kakannin kabilar Yahudiya da na kabilar Biliyaminu suka tashi. Firistoci kuma, da Lawiyawa, da dukan waɗanda Ubangiji ya nufa don su haura, su gina wa Ubangiji Haikali a Urushalima. 9 Da waɗanda suke kewaye da su, suka taimake su a kowane abu da azurfa da zinariya, da dawakai da na shanu, da kyautai masu yawa na kyautai masu yawa waɗanda hankalinsu ya tashi. 10 Sarki Sairus kuma ya fito da tsarkakakkun tasoshi waɗanda Nebukadnesar ya kwashe daga Urushalima, ya ajiye a Haikalinsa na gumaka. 11 Sa'ad da Sairus Sarkin Farisa ya fito da su, ya ba da su ga ma'ajinsa Mithridates. 12 Ta wurinsa kuma aka ba da su ga Sanabassar, mai mulkin Yahudiya. 13 Wannan shi ne adadinsu. Kofuna na zinariya dubu, da azurfa dubu ɗaya, da farantai na azurfa ashirin da tara, da faranti na zinariya talatin, da na azurfa dubu biyu da ɗari huɗu da goma, da sauran tasoshi dubu. 14 Dukan kayayyakin zinariya da na azurfa waɗanda aka kwashe, dubu biyar da ɗari huɗu da sittin da tara ne. 15 Sanabassar ya komo da su daga Babila zuwa Urushalima tare da waɗanda aka yi zaman talala. 16 Amma a zamanin Artashate, Sarkin Farisa, Belemus, da Mithridates, da Tabelius, da Ratumus, da Beeltethmus, da Semeliyus magatakarda, tare da wasu waɗanda suke tare da su, waɗanda suke zaune a Samariya da sauran wurare, suka rubuta masa wasiƙa. Waɗannan wasiƙun da suke zaune a Yahudiya da Urushalima. 17 Zuwa ga sarki Artashate, ubangijinmu, da barorinka, da Ratumus marubucin labari, da Semeliyus magatakarda, da sauran 'yan majalisa, da alƙalai waɗanda suke a Celosyria da Finikiya. 18 Ubangiji sarki, sai ka sani fa, Yahudawan da suke tare da kai wurinmu, suna zuwa Urushalima, birni na tawaye, mugaye, suna gina kasuwa, suna gyara garunsa, suna kafa harsashin ginin ƙasa. haikali. 19 Amma idan wannan birni da garunsa suka sāke gina, ba za su ƙi ba da haraji kaɗai ba, har ma za su tayar wa sarakuna. 20 Kuma tun da yake abubuwan da suka shafi Haikali suna hannunsu, muna ganin bai dace mu yi sakaci da irin wannan al'amari ba. 21 Amma mu yi magana da ubangijinmu sarki, domin idan ka ga dama, a iya nema a cikin littattafan kakanninka. 22 Za ka sami abin da aka rubuta a kan waɗannan al'amura a cikin tarihin, ka gane cewa birnin tawaye ne, yana damun sarakuna da birane. 23 Yahudawa sun yi tawaye, suna ta yaƙe-yaƙe a cikinta kullum. Don haka ma wannan birni ya zama kufai. 24 Saboda haka yanzu muna sanar da kai, ya Ubangiji sarki, cewa idan aka sāke gina wannan birni, aka sāke gina garunsa, daga yanzu ba za ka sami hanyar shiga Celosyria da Finikiya ba. 25 Sa'an nan sarki ya sāke rubuta wa Ratumus marubucin labari, da Beeltethmus, da Semeliyus magatakarda, da sauran waɗanda suke aiki, da mazaunan Samariya, da Suriya, da Finikiya, kamar haka. 26 Na karanta wasiƙar da kuka aiko mini, don haka na ba da umarni a yi bincike sosai, aka kuwa gano cewa tun da farko birnin yana gāba da sarakuna. 27 Aka ba mutanenta tawaye da yaƙi, sarakuna masu ƙarfi da ƙarfi suna Urushalima, waɗanda suka yi mulki, suna karɓar haraji a Celosyria da Finikiya. 28 “Yanzu na ba da umarni a hana mutanen gina birnin, a kiyaye kada a ƙara yin a cikinsa. 29 Waɗancan mugayen ma'aikatan ba su ƙara yin haushin sarakuna ba. 30 Sa'an nan sarki Artistaxes yana karanta wasiƙunsa, Ratumus, da Semeliyus magatakarda, da sauran waɗanda suke tare da su, da mayaƙan dawakai, da taron jama'a da yawa a cikin jerin gwanon yaƙi, suka nufo Urushalima da sauri, suka hana magina. ; Kuma an daina ginin Haikali a Urushalima har zuwa shekara ta biyu ta sarautar Dariyus, Sarkin Farisa. BABI NA 3 1 Sa'ad da Dariyus ya ci sarauta, ya yi babban biki ga dukan talakawansa, da dukan mutanen gidansa, da dukan sarakunan Mediya da na Farisa. 2 da dukan hakimai, da hakimai, da hakimai da suke ƙarƙashinsa, daga Indiya har zuwa Habasha, na larduna ɗari da ashirin da bakwai. 3 Da suka ci suka sha, suka ƙoshi suka koma gida, sai sarki Dariyus ya shiga ɗakin kwanansa, ya kwana, ba da daɗewa ba ya farka. 4 Sa'an nan samari uku daga cikin matsaran da suke tsaron gawar sarki suka yi magana da juna. 5 Bari kowane ɗayanmu ya faɗi magana, wanda ya yi nasara, wanda hukuncinsa kuma ya fi na sauran hikima, Sarki Dariyus
  • 4. zai ba shi kyautai masu girma, da manyan abubuwa don nuna nasara. 6 Kamar yadda za a saye da shunayya, da abin sha da zinariya, da kuma barci a kan zinariya, da karusarsa da sarƙoƙi na zinariya, da kan lallausan zaren lilin, da sarƙa a wuyansa. 7 Kuma zai zauna kusa da Dariyus saboda hikimarsa, kuma za a kira shi Dariyus kakansa. 8 Kowa ya rubuta maganarsa, ya hatimce ta, ya sa ta a ƙarƙashin matashin sarki Dariyus. 9 Ya ce, sa'ad da sarki ya tashi, wasu za su ba shi littattafan. Kuma wanda sarki da sarakunan Farisa uku za su yanke hukunci cewa hukuncinsa ya fi hikima, za a ba shi nasara kamar yadda aka naɗa. 10 Na farko ya rubuta cewa, ruwan inabi ne mafi ƙarfi. 11 Na biyun ya rubuta cewa, “Sarki ya fi ƙarfi. 12 Na uku ya rubuta, “Mata sun fi ƙarfi, amma bisa ga kome gaskiya ta ɗauke nasara. 13 Da sarki ya tashi, suka ɗauki littattafansu, suka ba shi, ya karanta su. 14 Sai ya aiki ya kira dukan sarakunan Farisa, da Mediya, da hakimai, da hakimai, da hakimai, da manyan hakimai. 15 Ya zaunar da shi a kujerar sarauta. Aka karanta rubuce- rubucen a gabansu. 16 Sai ya ce, “Ku kirawo samarin, su faɗi hukuncinsu. Sai aka kira su suka shigo. 17 Sai ya ce musu, “Ku bayyana mana ra’ayinku game da littattafan. Sa'an nan na farko ya fara, wanda ya yi magana a kan ƙarfin ruwan inabi; 18 Ya ce haka, “Ya ku mutane, ina ruwan inabi mai ƙarfi ƙwarai! Yana sa dukan waɗanda suka sha ta su ɓata. 19 Yakan sa sarki da marayu su zama ɗaya. na bawa da na yanci, na matalauci da na mawadaci. 20 Har ila yau, yakan juyar da kowane tunani zuwa farin ciki da farin ciki, har mutum bai tuna baƙin ciki ko bashi ba. 21 Yakan sa kowace zuciya ta arzuta, har mutum ba ya tunawa da sarki ko gwamna. kuma yana sa a faɗi kowane abu da baiwa. 22 Sa’ad da suke cikin kofunansu, sukan manta da ƙaunar da suke yi wa abokai da ’yan’uwa, ba da jimawa ba suka zaro takuba. 23 Amma sa'ad da suka fito daga ruwan inabin, ba su tuna abin da suka yi. 24 Ya ku mutane, ba ruwan inabi ne ya fi ƙarfin yin haka ba? Da ya faɗi haka, sai ya yi shiru. BABI NA 4 1 Sai na biyun, wanda ya yi magana a kan ƙarfin sarki, ya fara cewa. 2 Ya ku mutane, ashe, ba mutanen da suka fi ƙarfin ikon mulkin teku da ƙasa da dukan abin da ke cikinsu ba? 3 Amma duk da haka sarki ya fi ƙarfinsa, gama shi ne ubangijin waɗannan abubuwa, yana mallake su. Kuma duk abin da ya umarce su su yi. 4 Idan ya umarce su su yi yaƙi da juna, za su yi, In ya kore su su yi yaƙi da abokan gāba, sai su tafi su rurrushe garu da hasumiya. 5 Sukan kashe, a karkashe su, Ba su keta umarnin sarki ba. 6 Haka kuma waɗanda ba sojoji ba, waɗanda ba su da yaƙi da yaƙi, amma suna yin mazaje, in sun sāke girbi abin da suka shuka, sai su kai wa sarki, suna tilasta wa juna su ba sarki haraji. 7 Duk da haka shi mutum ɗaya ne: idan ya yi umarni a kashe, sai su kashe; idan ya yi umurni da su yi haquri, sai su bar su; 8 Idan ya yi umarni da a buge, sai su buge. idan ya yi umarni da a lalatar da su, sun zama kufai; idan ya yi umarni a yi gini, sai su yi gini; 9 Idan ya yi umarni a sare, sai a sare su. idan ya umarce su dasa, su shuka. 10 Dukan jama'arsa da sojojinsa suka yi masa biyayya, Yakan kwanta, ya ci ya sha, ya huta. 11 Waɗanda suke kewaye da shi suna tsaro, ba wanda zai iya tashi ya yi nasa sha'anin, ba kuwa za su yi masa rashin biyayya ta kowace hanya ba. 12 Ya ku mutane, yaya sarki ba zai fi ƙarfinsa ba, sa'ad da ake yi masa biyayya? Kuma ya rike harshensa. 13 Sa'an nan na uku, wanda ya yi magana a kan mata, da kuma gaskiya, (wannan shi ne Zorobabel) fara magana. 14 Ya ku mutane, ba babban sarki ba ne, ko taron jama'a, ko ruwan inabi ne ya fi kyau. To, wane ne ke mulkinsu, ko kuwa ke da ikon mallakarsu? ba mata bane? 15 Mata sun ɗauki sarki da dukan mutanen da suke mulkin teku da na tudu. 16 Daga cikinsu ma suka zo, suka kiwon da suka shuka inabi, Inda ruwan inabi yake fitowa. 17 Waɗannan kuma suna yin tufafi ga maza. waɗannan suna kawo ɗaukaka ga maza; kuma idan ba mata ba ba za su iya zama maza ba. 18 Har ma idan maza sun tattara zinariya da azurfa, ko wani abu mai kyau, ba sa son mace mai kyau da tagomashi? 19 Kuma barin dukan waɗannan abubuwa su tafi, ba su gushe ba, har ma da buɗe baki suka zuba mata ido. Ashe, ba kowa ba ne ya fi sonta fiye da azurfa, ko zinariya, ko wani abu mai kyau? 20 Mutum yakan rabu da mahaifinsa wanda ya rene shi da ƙasarsa, ya manne da matarsa. 21 Ba ya manne wa ya kashe ransa da matarsa. Ba ya tuna uba, ko uwa, ko ƙasa. 22 Ta haka ne ku sani mata ne suka mallake ku. Ba ku wahala, kuna wahala, kuna ba da duka ga macen? 23 Har ma mutum ya ɗauki takobinsa, ya tafi yin fashi da sata, ya hau teku da koguna. 24 Ya dubi zaki, ya tafi cikin duhu. Sa'ad da ya yi sata, ya yi ɓarna, ya yi fashi, ya kawo wa ƙaunarsa. 25 Don haka mutum ya fi ƙaunar matarsa fiye da uba ko uwa. 26 Hakika, akwai da yawa da suka gama wayo saboda mata, suka zama bayi saboda su. 27 Da yawa kuma sun halaka, sun yi zunubi, sun yi zunubi, saboda mata. 28 Yanzu fa, ba ku gaskata ni ba? Sarki ba shi da girma a cikin ikonsa? Shin duk yankuna ba sa tsoron taba shi? 29 Duk da haka na ga shi da Apame ƙwarƙwarar sarki, 'yar Bartakus mai ban sha'awa, suna zaune a hannun dama na sarki. 30 Sai ya ɗauki kambi daga kan sarki, ya sa a kanta. Ita ma ta bugi sarki da hannunta na hagu. 31 Duk da haka sarki ya buɗe baki ya dube ta, idan ta yi masa dariya, shi ma ya yi dariya. sake. 32 Ya ku maza, yaya za a kasance, in dai mata za su yi ƙarfi, alhali kuwa haka suke yi? 33 Sa'an nan sarki da hakimai suka kalli juna, sai ya fara faɗar gaskiya. 34 Ya ku maza, mata ba su da ƙarfi? Duniya mai girma ce, sama tana da tsayi, rana tana da sauri cikin tafiyarsa, gama yana kewaye da sammai, Ya sāke tafiyarsa zuwa wurinsa a rana ɗaya. 35 Ashe, ba mai girma ne wanda ya yi waɗannan abubuwa ba? Don haka gaskiya babba ce, kuma ta fi kowa ƙarfi. 36 Dukan duniya tana kuka ga gaskiya, Sama kuma ta albarkace ta, Dukan ayyuka sun girgiza, suna rawar jiki saboda ta, Ba abin da yake rashin adalci a gare ta.
  • 5. 37 Ruwan inabi mugu ne, sarki mugu ne, mata mugaye ne, dukan 'ya'yan mutane mugaye ne, irin waɗannan mugayen ayyukansu ne. Kuma bãbu gaskiya a cikinsu. A cikin rashin adalcinsu kuma za su lalace. 38 Amma gaskiya tana dawwama, tana da ƙarfi koyaushe. Yana raye yana cin nasara har abada abadin. 39 Ba a yarda da ita a wurinta, ko lada. amma tana yin abin da yake daidai, kuma ta nisanci duk wani abu na zalunci da mugunta; Kuma dukan mutane suna yin kyau kamar ayyukanta. 40 Ba a shari'anta wani rashin adalci ba. ita ce ƙarfi, mulki, iko, da ɗaukaka, na kowane zamani. Albarka ta tabbata ga Allah na gaskiya. 41 Da haka ya yi shiru. Sai dukan jama'a suka yi ihu, suka ce, “Gaskiya ce babba, kuma ta fi kowane abu girma. 42 Sarki ya ce masa, “Ka roƙi abin da kake so fiye da yadda aka rubuta a rubuce, mu kuwa za mu ba ka, gama ka fi hikima. kuma za ku zauna kusa da ni, a ce da ku dan uwana. 43 Sa'an nan ya ce wa sarki, “Ka tuna da alkawarin da ka yi na gina Urushalima a ranar da ka zo mulkinka. 44 Ya kuma kori dukan kayayyakin da aka kwashe daga Urushalima, waɗanda Sairus ya keɓe, sa'ad da ya yi alkawari zai hallaka Babila, ya mai da su can. 45 Ka kuma yi alkawari za ka gina Haikalin da Edomawa suka ƙone sa'ad da Kaldiyawa suka mai da ƙasar Yahudiya kufai. 46 Yanzu, ya Ubangiji sarki, wannan ita ce abin da nake roƙa, abin da nake roƙo a gare ka, wannan kuma ita ce baiwar sarauta daga kanka. Ka yi wa Sarkin Sama alkawari. 47 Sa'an nan sarki Dariyus ya miƙe, ya sumbace shi, ya rubuta masa wasiƙa zuwa ga dukan ma'aji, da hakimai, da hakimai, da hakimai, cewa shi da dukan waɗanda suka tafi tare da shi domin su gina Urushalima su yi tafiyarsu lafiya. . 48 Ya kuma rubuta wasiƙu zuwa ga fādawan da suke a Celosyria da Finikiya, da su a Lebanon, cewa su kawo itacen al'ul daga Lebanon zuwa Urushalima, su gina birnin tare da shi. 49 Ya kuma rubuta wa dukan Yahudawan da suka fita daga mulkinsa zuwa Yahudiya, a kan ’yancinsu, cewa kada wani ma’aikaci, ko mai mulki, ko shugaba, ko ma’aji, ya shiga ƙofofinsu da karfi. 50 Kuma cewa dukan ƙasar da suke riƙe su zama 'yanci ba tare da haraji ba. Edomawa kuma su ba da garuruwan Yahudawa waɗanda suke a lokacin. 51 A kowace shekara a ba da talanti ashirin don ginin Haikali, har zuwa lokacin da aka gina shi. 52 Akwai kuma waɗansu talanti goma kowace shekara don a riƙa kula da hadayun ƙonawa a bisa bagaden kowace rana, kamar yadda aka umarta a ba da goma sha bakwai. 53 Dukan waɗanda suka tashi daga Babila don su sāke gina birnin, su sami 'yanci, da zuriyarsu, da dukan firistoci da suka tafi. 54 Ya kuma rubuta game da. 13.23 Abubuwan da suke hidima, da tufafin firistoci. 55 Haka kuma domin ayyukan Lawiyawa, za a ba su har ranar da aka gama Haikalin, Urushalima kuma ta gina. 56 Ya kuma ba da umarni a ba duk masu tsaron birnin fensho da lada. 57 Ya kuma kori dukan kayayyakin da Sairus ya keɓe daga Babila. Dukan abin da Sairus ya umarta, shi ma ya umarta a yi, ya aika zuwa Urushalima. 58 Sa'ad da saurayin nan ya fita, ya ɗaga fuskarsa sama zuwa Urushalima, ya yabi Sarkin Sama. 59 Ya ce, “A wurinka nasara ta zo, Daga gare ka ne hikima take fitowa, ɗaukaka kuma naka ne, ni kuwa bawanka ne. 60 Albarka gare ka, wanda ka ba ni hikima, Gama gare ka na gode, Ya Ubangijin kakanninmu. 61 Sai ya ɗauki wasiƙun, ya fita, ya tafi Babila, ya faɗa wa dukan 'yan'uwansa. 62 Suka yabi Allah na kakanninsu, Domin ya ba su 'yanci da 'yanci 63 Domin su haura, su gina Urushalima, da Haikali da ake kira da sunansa, Suka yi liyafa da kayan kaɗe-kaɗe da murna har kwana bakwai. BABI NA 5 1 Bayan haka kuma aka zaɓi shugabannin gidajen kakanni bisa ga kabila, su haura tare da matansu, da 'ya'yansu mata da maza, da barori maza da mata, da shanunsu. 2 Dariyus kuwa ya aiki mahayan dawakai dubu (1,000) tare da su, har suka komo da su Urushalima lafiya, da kaɗe-kaɗe da kaɗe-kaɗe. 3 Dukan 'yan'uwansu kuwa suka yi wasa, ya sa su su tafi tare da su. 4 Waɗannan su ne sunayen mutanen da suka haura bisa ga iyalansu da kabilansu, bisa ga shugabanninsu. 5 Firistoci, 'ya'yan Fineh ɗan Haruna, su ne Yesu ɗan Josedek, ɗan Saraya, da Yowakimu ɗan Zorobabel, ɗan Salatiyel, na gidan Dawuda, daga zuriyar Farisa. kabilar Yahuza; 6 Wanda ya yi magana mai hikima a gaban Dariyus, Sarkin Farisa, a shekara ta biyu ta sarautarsa, a watan Nisan, wato wata na fari. 7 Waɗannan su ne mutanen Bayahudiya waɗanda suka fito daga zaman talala inda suka yi baƙunci, waɗanda Nebukadnesar Sarkin Babila ya kai su Babila. 8 Sai suka koma Urushalima da sauran sassa na Yahudiya, kowa zuwa birninsa, wanda ya zo tare da Zorobabel, tare da Yesu, da Nehemiya, da Zakariya, da Reesaiah, Eniyus, da Mardokius. Beelsarus, Aspharasus, Reelius, Roimus, da Baana, jagororinsu. 9 Yawansu na al'ummar, da hakimainsu, 'ya'yan Fhors, dubu biyu da ɗari da saba'in da biyu ne. 'Ya'yan Shafat, ɗari huɗu da saba'in da biyu. 10 'Ya'yan Ares, maza ɗari bakwai da hamsin da shida ne. 11 'Ya'yan Fahat Mowab, dubu biyu da ɗari takwas da goma sha biyu ne. 12 'Ya'yan Elam, dubu ɗaya da ɗari biyu da hamsin da huɗu, zuriyar Zatul, ɗari tara da arba'in da biyar, 'ya'yan Corbe, ɗari bakwai da biyar, na Bani, ɗari shida da arba'in da takwas. 13 'Ya'yan Bebai, maza ɗari shida da ashirin da uku, 'ya'yan Sadas, dubu uku da ɗari biyu da ashirin da biyu. 14 'Ya'yan Adonikam, maza ɗari shida da sittin da bakwai, zuriyar Bagoi, dubu biyu da sittin da shida ne, 'ya'yan Adin, ɗari huɗu da hamsin da huɗu. 15 'Ya'yan Atereziya, maza tasa'in da biyu, maza na Keilan da Azetas, sittin da bakwai, 'ya'yan Azuran, ɗari huɗu da talatin da biyu. 16 'Ya'yan Hananiya, maza ɗari da ɗaya, 'ya'yan Arom, talatin da biyu ne, maza na Bassa, ɗari uku da ashirin da uku, 'ya'yan Azefurit, ɗari da biyu. 17 'Ya'yan Meterus, maza dubu uku da biyar, 'ya'yan Betlomon, ɗari da ashirin da uku ne. 18 Na Netofa, hamsin da biyar, na Anatot, ɗari da hamsin da takwas, na Betsamos, arba'in da biyu. 19 Na Kiriyatiyus, ashirin da biyar, Na Kafira da Berot, ɗari bakwai da arba'in da uku, na Fira ɗari bakwai. 20 Na Chadiya, da Ammidoi, ɗari huɗu da ashirin da biyu, na Cirama da Gabdes, ɗari shida da ashirin da ɗaya. 21 Na Makalona ɗari da ashirin da biyu, na Betoliyas, hamsin da biyu, 'ya'yan Nephis, ɗari da hamsin da shida.
  • 6. 22 'Ya'yan Kalamolalus da Onus, maza ɗari bakwai da ashirin da biyar, 'ya'yan Yerekus, ɗari biyu da arba'in da biyar. 23 'Ya'yan Anna, maza, dubu uku da ɗari uku da talatin. 24 Firistoci: 'Ya'yan Jeddu, ɗan Yesu na zuriyar Sanasib, ɗari tara da saba'in da biyu, maza na Merut, dubu hamsin da biyu. 25 'Ya'yan Fasaron, maza dubu da arba'in da bakwai, 'ya'yan Karme, dubu da goma sha bakwai. 26 Lawiyawa, maza, su ne 'ya'yan Yesse, da Cadmiyel, da Banuwa, da Sudiya, su saba'in da huɗu. 27 Mawaƙa tsarkaka, zuriyar Asaf, ɗari da ashirin da takwas. 28 Masu tsaron ƙofofi, su ne 'ya'yan Salum, da zuriyar Jatal, da zuriyar Talmon, da zuriyar Dakobi, da zuriyar Teta, da zuriyar Sami, su ɗari da talatin da tara ne. 29 Ma'aikatan Haikali kuwa, su ne zuriyar Isuwa, da zuriyar Asifa, da zuriyar Tabaot, da zuriyar Seras, da zuriyar Sud, da zuriyar Faleya, da zuriyar Labana, da zuriyar Graba. 30 Bana ba Akuwa, bana ba Uta, bana ba Cetab, bana ba Agaba, bana ba Subai, bana ba Anan, bana ba Katuwa, bana ba Geddur, 31 'Ya'yan Airus, da zuriyar Daisan, da zuriyar Noeba, da zuriyar Chaseba, da zuriyar Gazera, da zuriyar Aziya, da zuriyar Fine, zuriyar Azare, zuriyar Bastai, zuriyar Asana. , bana ba Meani, bana ba Nafisi, bana ba Akubu, bana ba Acifa, bana ba Assur, bana ba Farashim, bana ba Basalot, 32 'Ya'yan Meda, maza, maza, maza, da na Coutha, da 'ya'yan Koutha, maza na Karkus, da 'ya'yan Aseer, da zuriyar Tomoi, da zuriyar Nasit, zuriyar Atifa. 33 'Ya'yan barorin Sulemanu, maza, su ne zuriyar Azafion, zuriyar Farira, zuriyar Yeli, zuriyar Lozon, zuriyar Lozon, zuriyar Isra'ila, zuriyar Shefet. 34 Ba Hagia, bana ba Farareta, ba Sabi, bana ba Sarotayi, bana ba Masiyas, ba Gar, bana ba Addus, bana ba Suba, bana ba Aferra, ba Barodis. 'Ya'yan Sabat, maza na Allom. 35 Dukan ma'aikatan Haikali, da 'ya'yan barorin Sulemanu, su ɗari uku da saba'in da biyu ne. 36 Waɗannan suka fito daga Thermelet da Tilersas. 37 Ba su iya faɗa wa iyalansu, ko nasu ba, yadda suke na Isra'ila, wato zuriyar Ladan, ɗan Ban, da zuriyar Nekodan, ɗari shida da hamsin da biyu. 38 Daga cikin firistoci waɗanda suka ƙwace matsayin firistoci, waɗanda ba a same su ba, su ne 'ya'yan Obdiya, maza na Akkoz, da 'ya'yan Addus, wanda ya auri Augia ɗaya daga cikin 'ya'yan Barzelus, aka sa masa suna. 39 Sa'ad da aka nemi kwatancin dangin waɗannan mutane a littafin, ba a same su ba, sai aka cire su daga hidimar firistoci. 40 Nehemiya da Atariya sun ce musu, kada su zama masu tarayya da tsarkaka, sai babban firist ya tashi, saye da koyarwa da gaskiya. 41 Na Isra'ila daga mai shekara goma sha biyu zuwa gaba, adadinsu ya kai dubu arba'in, banda barori mata da maza, dubu biyu da ɗari uku da sittin. 42 Barorinsu maza da kuyangi su dubu bakwai ne da ɗari uku da arba'in da bakwai. Mawaƙa maza da mata mawaƙa, ɗari biyu da arba'in da biyar. 43 Raƙuma ɗari huɗu da talatin da biyar, da dawakai dubu bakwai da talatin da shida, da alfadarai ɗari biyu da arba'in da biyar, da namomin jeji dubu biyar da ɗari biyar da ashirin da biyar. 44 Waɗansu daga cikin shugabannin iyalansu kuwa da suka isa Haikalin Allah a Urushalima, sai suka rantse cewa za su sāke gina Haikali a wurinsa gwargwadon iyawarsu. 45 A ba da ma'ajiya mai tsarki na zinariya fam dubu, da azurfa dubu biyar, da rigunan firistoci ɗari. 46 Haka firistoci, da Lawiyawa, da jama'a suka zauna a Urushalima, da karkara, da mawaƙa da masu tsaron ƙofofi. da dukan Isra'ilawa a ƙauyukansu. 47 Amma sa'ad da wata na bakwai ya gabato, sa'ad da Isra'ilawa suka kasance kowa a inda yake, sai dukansu suka zo tare da yarda ɗaya a buɗaɗɗen Ƙofa ta fari wadda take wajen gabas. 48 Sai Yesu ɗan Yusufu, da 'yan'uwansa, firistoci, da Zorobabel, ɗan Salatiyel, da 'yan'uwansa suka tashi, suka shirya bagaden Allah na Isra'ila. 49 Domin a miƙa hadayu na ƙonawa a kai, kamar yadda aka umarce shi a littafin Musa, mutumin Allah. 50 Daga cikin sauran al'ummai na ƙasar suka taru wurinsu, suka gina bagade a kan nasa, gama dukan al'umman ƙasar suna maƙiya da su, suna tsananta musu. Suka kuma miƙa hadayu na ƙonawa ga Ubangiji safe da maraice. 51 Suka kuma yi idin bukkoki kamar yadda aka umarta a cikin Attaura, suna miƙa hadayu kowace rana kamar yadda aka saba. 52 Bayan haka kuma, ana yin hadaya ta yau da kullum, da hadaya ta Asabar, da na sabon wata, da na idodi masu tsarki. 53 Dukan waɗanda suka yi wa Allah alkawari suka fara miƙa wa Allah hadayu tun daga rana ta fari ga wata na bakwai, ko da yake ba a gina Haikalin Ubangiji ba tukuna. 54 Sai suka ba magina da masassaƙa kuɗi, da nama, da abin sha, da murna. 55 Aka ba mutanen Sidon da na Taya motoci don su kawo itatuwan al'ul daga Lebanon, waɗanda za a kawo da ruwa a gabar Yafa, kamar yadda Sairus Sarkin Farisa ya umarce su. 56 A shekara ta biyu da wata na biyu bayan ya koma Haikalin Allah a Urushalima, Zorobabel ɗan Salatiyel, da Yesu ɗan Yosedek, da 'yan'uwansu, da firistoci, da Lawiyawa, da dukan waɗanda suke cikin Haikalin Allah a Urushalima. Ku zo Urushalima daga zaman talala. 57 Suka aza harsashin ginin Haikalin Allah a rana ta fari ga wata na biyu, a shekara ta biyu bayan da suka isa Yahudiya da Urushalima. 58 Sai aka naɗa Lawiyawa masu shekara ashirin su kula da ayyukan Ubangiji. Sai Yesu da 'ya'yansa da 'yan'uwansa, da Cadmiyel ɗan'uwansa, da 'ya'yan Madayana, da 'ya'yan Yoda, ɗan Eliyadun, da 'ya'yansu, da 'yan'uwansu, dukan Lawiyawa, tare da daya bisa ga manufa masu tafiyar da harkokin. aiki domin ciyar da ayyuka a cikin dakin Allah. Sai ma'aikatan suka gina Haikalin Ubangiji. 59 Sai firistoci suka tsaya saye da rigunansu da kayan kaɗe- kaɗe da ƙahoni. Lawiyawa, 'ya'yan Asaf, suna da kuge. 60 Ku raira waƙoƙin yabo, kuna yabon Ubangiji kamar yadda Dawuda, Sarkin Isra'ila, ya umarta. 61 Suka raira waƙa da babbar murya don yabon Ubangiji, Domin madawwamiyar ƙaunarsa da ɗaukakarsa ta tabbata ga dukan Isra'ila. 62 Dukan jama'a kuma suka busa ƙaho, suka yi sowa da babbar murya, suna raira waƙoƙin yabo ga Ubangiji saboda renon Haikalin Ubangiji. 63 Daga cikin firistoci, da Lawiyawa, da shugabannin iyalansu, da dattawan da suka ga tsohon Haikalin, suka zo ginin wannan ginin da kuka da kuka mai yawa. 64 Amma da yawa da busa ƙaho da murna suka yi ihu da babbar murya. 65 Domin kada a ji busa ƙaho saboda kukan jama'a, duk da haka taron suka yi ta busa da ban mamaki, har aka ji daga nesa. 66 Da maƙiyan kabilar Yahuza da na Biliyaminu suka ji haka, sai suka gane ma'anar wannan busar ƙaho. 67 Sai suka gane waɗanda suke zaman talala sun gina Haikali ga Ubangiji Allah na Isra'ila. 68 Sai suka tafi wurin Zorobabel da Yesu, da shugabannin gidajen kakanni, suka ce musu, Za mu gina tare da ku.
  • 7. 69 Mu ma, kamar ku, muna biyayya da Ubangijinku, muna kuma miƙa masa hadaya tun daga zamanin Azbazaret, Sarkin Assuriya, wanda ya kai mu nan. 70 Sa'an nan Zorobabel, da Yesu, da shugabannin gidajen kakannin Isra'ila suka ce musu, “Ba namu ba ne, da ku, ku gina Haikali tare ga Ubangiji Allahnmu. 71 Mu kaɗai za mu gina wa Ubangiji na Isra'ila, kamar yadda Sairus Sarkin Farisa ya umarce mu. 72 Amma al'ummai na ƙasar suna kwance a kan mazaunan Yahudiya, suna takura musu, suka hana gininsu. 73 Da makircinsu na asirce, da ruɗewar jama'a, da hargitsi, suka hana a gama ginin dukan zamanin sarki Sairus, don haka aka hana su ginin har shekara biyu, har zuwa mulkin Dariyus. BABI NA 6 1 A shekara ta biyu ta sarautar annabawa Dariyus Aggeus da Zakariya ɗan Addo, annabawa, suka yi wa Yahudawa annabci a Yahudiya da Urushalima da sunan Ubangiji Allah na Isra'ila wanda yake bisansu. 2 Sa'an nan Zorobabel ɗan Salatiyel, da Yesu ɗan Yosedek, suka tashi, suka fara gina Haikalin Ubangiji a Urushalima, annabawan Ubangiji suna tare da su, suna taimakonsu. 3 A lokaci guda kuma, Sisinnes, mai mulkin Suriya, da Fenike, da Satrabuzanes, da abokansa, suka zo wurinsu, ya ce musu. 4 Ta wurin wa za ku gina wannan Haikali da wannan rufin, kuna yin sauran abubuwa duka? Su wane ne ma'aikatan da suke yin waɗannan abubuwa? 5 Duk da haka dattawan Yahudawa suka sami tagomashi, domin Ubangiji ya ziyarci zaman talala. 6 Ba a hana su ginin ba, sai lokacin da aka faɗa wa Dariyus a kan su, aka ba su amsa. 7 Kwafin wasiƙun da Sisinnes, mai mulkin Suriya, da Fenike, da Satrabuzanes, da abokansu, da sarakunan Suriya da na Fonike, suka rubuta suka aika wa Dariyus. Zuwa ga sarki Dariyus, gaisuwa: 8 Bari mu san kome ga ubangijinmu sarki, cewa da muka shiga ƙasar Yahudiya, muka shiga birnin Urushalima, mun sami dattawan Yahudawa waɗanda suke zaman bauta a Urushalima a Urushalima. 9 Gina Haikali ga Ubangiji, babba da sabon abu, na sassaƙaƙƙun duwatsu masu daraja, da katako da aka riga aka shimfiɗa a jikin bangon. 10 Kuma waɗannan ayyukan ana yin su da sauri, kuma aikin yana ci gaba cikin nasara a hannunsu, kuma tare da ɗaukaka da himma an yi shi. 11 Sa'an nan muka tambayi dattawan nan, suna cewa, Ta wurin umarnin wa kuke gina Haikali, kuna kafa harsashin waɗannan ayyuka? 12 To, dõmin mu bãyar da ilmi a gare ka da rubũta, Muka nẽme su manyan azzãlumai, kuma Muka nẽmi sunayensu a rubũta manyan mutãnensu. 13 Sai suka amsa mana cewa, “Mu bayin Ubangiji ne waɗanda suka yi sama da ƙasa. 14 Amma wannan Haikali shekaru da yawa da suka shige, wani babban Sarkin Isra'ila ne ya gina shi, ya gama gina shi. 15 Amma sa'ad da kakanninmu suka tsokani Allah, suka kuma yi wa Ubangiji na Isra'ila wanda yake cikin Sama zunubi, ya bashe su a hannun Nebukadnesar, Sarkin Babila, na Kaldiyawa. 16 Wanda ya rurrushe Haikalin, ya ƙone shi, Ya kwashe jama'a zaman talala zuwa Babila. 17 Amma a shekara ta fari da sarki Sairus ya ci sarautar ƙasar Babila, sai sarki ya rubuta don a gina Haikali. 18 Da tsarkakakkun tasoshi na zinariya da na azurfa waɗanda Nebukadnesar ya kwashe daga Haikalin Urushalima, ya ajiye su a haikalinsa waɗanda sarki Sairus ya sāke fitar da su daga Haikalin Babila, aka bashe su. Zorobabel da Sanabassarus mai mulkin, 19 Ya ba da umarnin a kwashe kwanonin, a ajiye su a Haikali a Urushalima. kuma a gina Haikalin Ubangiji a wurinsa. 20 Sa'an nan Sanabassarus, da ya zo nan, ya aza harsashin ginin Haikalin Ubangiji a Urushalima. Kuma tun daga wannan lokacin har zuwa wannan ginin har yanzu bai ƙare ba. 21 To, idan sarki yana so, bari a bincika tarihin sarki Sairus. 22 Idan kuwa aka ga an yi ginin Haikalin Ubangiji a Urushalima da yardar sarki Sairus, idan kuma ubangijinmu sarki yana da ra'ayi, bari ya nuna mana. 23 Sa'an nan sarki Dariyus ya umarci sarki ya nemi littafinsa a Babila, haka kuma a fādar Ekbatane, a ƙasar Mediya, aka sami littafin da aka rubuta waɗannan abubuwa. 24 A shekara ta fari ta sarautar Sairus, sarki Sairus, ya ba da umarni a sāke gina Haikalin Ubangiji a Urushalima, inda ake miƙa hadaya ta kullum. 25 Tsayinsa kamu sittin, fāɗinsa kamu sittin, da sassaƙaƙƙun duwatsu jeri uku, da jeri ɗaya na sabon itace na ƙasar. da kayan da za a ba da daga gidan sarki Sairus. 26 An maido da tsarkakakkun kayayyakin Haikalin Ubangiji na zinariya da na azurfa waɗanda Nebukadnesar ya kwashe daga Haikalin Urushalima ya kai Babila a Haikalin da yake Urushalima, a ajiye su a inda yake. sun kasance a da. 27 Ya kuma umarci Sisinnes mai mulkin Suriya, da Fenike, da Satrabuzanes, da abokansu, da waɗanda aka naɗa a Suriya da Finikiya, kada su sa baki a wurin, amma su bar Zorobabel, baran ƙasar. Ubangiji, da gwamnan Yahudiya, da dattawan Yahudawa, su gina Haikalin Ubangiji a wurin. 28 Na umarta a sāke gina ta gaba ɗaya. kuma su sa ido sosai don su taimaki waɗanda suke cikin zaman talala na Yahudawa, har a gama Haikalin Ubangiji. 29 Daga cikin harajin Celosuria da na Fenike, za a ba wa Zorobabel, mai mulki, da bijimai, da raguna, da 'yan raguna don hadayar Ubangiji. 30 Har ila yau, da hatsi, da gishiri, da ruwan inabi, da mai, da kuma kowace shekara, ba tare da wata tambaya ba, kamar yadda firistocin da suke Urushalima suka ce za a kashe su kullum. 31 Domin a ba da hadayu ga Allah Maɗaukaki domin sarki da 'ya'yansa, su yi addu'a domin ransu. 32 Ya kuma ba da umarni cewa duk wanda ya yi laifi, i, ko ya raina duk wani abu da aka faɗa ko a rubuce, a ɗauko itace daga gidansa, a rataye shi, a ƙwace wa sarki duka kayansa. 33 Saboda haka Ubangiji, wanda ake kira sunansa a can, ya hallakar da dukan sarki da al'umman da suke miƙa hannunsa don su hana Haikalin Ubangiji da ke Urushalima. 34 Ni sarki Dariyus na umarta a yi haka da himma. BABI NA 7 1 Sa'an nan Sisinnes, mai mulkin Celosuria, da Fenike, da Satrabuzanes, da abokansu, suna bin umarnin sarki Dariyus. 2 Ya lura da ayyuka masu tsarki sosai, yana taimakon dattawan Yahudawa da masu mulkin Haikali. 3 Haka nan tsarkakan ayyuka suka ci gaba, sa'ad da Aggeus da Zakariya annabawa suka yi annabci. 4 Suka gama waɗannan abubuwa bisa ga umarnin Ubangiji Allah na Isra'ila, da yardar Sairus, da Dariyus, da Artashate, sarakunan Farisa. 5 Haka aka gama Haikali mai tsarki a rana ta ashirin da uku ga watan Adar a shekara ta shida ta mulkin Dariyus Sarkin Farisa. 6 Jama'ar Isra'ila, da firistoci, da Lawiyawa, da waɗanda aka ƙara daga zaman talala, suka yi bisa ga abin da aka rubuta a littafin Musa.
  • 8. 7 An kuma miƙa bijimai ɗari da raguna ɗari biyu, da 'yan raguna ɗari huɗu don keɓe Haikalin Ubangiji. 8 Aka kuma yi bunsurai goma sha biyu domin zunubin dukan Isra'ila, bisa ga yawan shugabannin kabilan Isra'ila. 9 Sai firistoci da Lawiyawa suka tsaya saye da rigunansu bisa ga danginsu, suna bauta wa Ubangiji Allah na Isra'ila bisa ga littafin Musa, da masu tsaron ƙofofi a kowace ƙofa. 10 Isra'ilawa waɗanda suka komo daga zaman talala suka yi Idin Ƙetarewa a rana ta goma sha huɗu ga watan fari, bayan da aka tsarkake firistoci da Lawiyawa. 11 Waɗanda aka komo daga zaman talala ba duka aka tsarkake su tare ba, amma Lawiyawa duka an tsarkake su tare. 12 Sai suka miƙa Idin Ƙetarewa domin dukan waɗanda suka komo daga zaman talala, da na 'yan'uwansu firistoci, da kansu. 13 Jama'ar Isra'ila waɗanda suka komo daga zaman talala suka ci dukan waɗanda suka ware kansu daga abubuwan banƙyama na mutanen ƙasar, suka nemi Ubangiji. 14 Suka kiyaye idin abinci marar yisti kwana bakwai, suna murna a gaban Ubangiji. 15 Domin ya juyo da shawarar Sarkin Assuriya zuwa gare su, don ya ƙarfafa hannuwansu a kan ayyukan Ubangiji Allah na Isra'ila. BABI NA 8 1 Bayan waɗannan abubuwa, sa'ad da Artashate Sarkin Farisa ya ci sarautar Esdras ɗan Saraya, ɗan Ezeriya, ɗan Helkiya, ɗan Salum, ya ci sarauta. 2 ɗan Saduk ɗan Achitob, ɗan Amariya, ɗan Eziya, ɗan Meremot, ɗan Zaraias, ɗan Sawiya, ɗan Bokas, ɗan Abisum, ɗan Fineh , ɗan Ele'azara, ɗan Haruna, babban firist. 3 Wannan Esras ya tashi daga Babila a matsayin magatakarda, yana shiri sosai a shari'ar Musa wadda Allah na Isra'ila ya ba da. 4 Sarki kuwa ya girmama shi, gama ya sami tagomashi a gabansa a cikin dukan roƙonsa. 5 Sai waɗansu daga cikin Isra'ilawa, firist na Lawiyawa, da mawaƙa tsarkaka, da masu tsaron ƙofofi, da masu hidima na Haikali, suka tafi tare da shi zuwa Urushalima. 6 A shekara ta bakwai ta sarautar Artashate, a wata na biyar, wannan ita ce shekara ta bakwai ta sarki. Gama sun tashi daga Babila a rana ta fari ga watan fari, suka zo Urushalima bisa ga tafiya mai albarka wadda Ubangiji ya ba su. 7 Gama Esras yana da gwaninta ƙwarai, bai bar kome ba daga dokokin Ubangiji da umarnansa, amma ya koya wa Isra'ila duka farillai da farillai. 8 Ga kwafin umarni da aka rubuta daga sarki Artashate, aka kawo wa Esras, firist, mai karanta Shari'ar Ubangiji. 9 Sarki Artashate ya kawo wa Esras, firist, mai karanta shari'ar Ubangiji gaisuwa. 10 Da na ƙudurta in yi alheri, na ba da umarni cewa, waɗanda suke cikin mulkinmu daga cikin al'ummar Yahudawa, da firistoci, da Lawiyawa, su tafi tare da kai zuwa Urushalima. 11 Duk waɗanda suke da niyyar haka, bari su tafi tare da kai kamar yadda na ga dama ni da abokaina bakwai masu ba da shawara. 12 Domin su duba ga al'amuran Yahudiya da Urushalima, daidai da abin da ke cikin shari'ar Ubangiji. 13 Ku kawo wa Ubangiji na Isra'ila a Urushalima, waɗanda ni da abokaina muka yi wa'adi, da dukan zinariya da azurfa waɗanda za a iya samu a ƙasar Babila, ga Ubangiji a Urushalima. 14 Da abin da aka ba da na jama'a domin Haikalin Ubangiji Allahnsu a Urushalima, da azurfa da zinariya za a iya tattara domin bijimai, da raguna, da 'yan raguna, da abubuwa game da su. 15 Domin su miƙa hadayu ga Ubangiji a bisa bagaden Ubangiji Allahnsu, wanda yake a Urushalima. 16 Duk abin da kai da 'yan'uwanka za ku yi da azurfa da zinariya, sai ku yi bisa ga nufin Allah. 17 Sai ku ajiye tsarkakakkun kayayyakin Yahweh waɗanda aka ba ku don yin amfani da Haikalin Allahnku da yake a Urushalima. 18 Duk abin da kuka tuna na Haikalin Allahnku, sai ku ba shi daga baitulmalin sarki. 19 Ni sarki Artashate kuma na umarci masu lura da dukiya a Suriya da Finikiya, cewa duk abin da Esdras firist, da mai karatun Attauran Allah ya aika, su ba shi da gaggawa. 20 Har zuwa adadin talanti ɗari na azurfa, haka kuma na alkama har kwarya ɗari, da ruwan inabi ɗari, da sauran abubuwa masu yawa. 21 Bari dukan kome a yi bisa ga shari'ar Allah da himma ga Allah Maɗaukaki, domin kada fushi ya zo a kan mulkin sarki da 'ya'yansa maza. 22 Ina umartarku kuma, kada ku nemi haraji, ko wani abin sakawa, daga cikin firistoci, ko Lawiyawa, ko mawaƙa masu tsarki, ko masu tsaron ƙofofi, ko ma'aikatan Haikali, ko waɗanda suke aiki a Haikali, Kada wani mutum ya kallafa musu wani abu. 23 Kai Esdras, bisa ga hikimar Allah, ka naɗa alƙalai da alkalai, su yi hukunci a dukan Suriya da Finiki dukan waɗanda suka san shari'ar Allahnka. Kuma waɗanda ba su san shi ba, za ka koya. 24 Duk wanda ya keta dokar Allahnka da ta sarki, za a hukunta shi da gaske, ko ta hanyar kisa, ko wani hukunci, ta hanyar kuɗi, ko ɗauri. 25 Sai Esras magatakarda ya ce, “Yabo ya tabbata ga Ubangiji makaɗaici, Allah na kakannina, wanda ya sa waɗannan abubuwa a zuciyar sarki, don ya ɗaukaka gidansa da ke Urushalima. 26 Ya girmama ni a gaban sarki, da mashawartansa, da dukan abokansa, da manyan mutane. 27 Domin haka Ubangiji Allahna ya taimake ni, na tara mutanen Isra'ila su tafi tare da ni. 28 Waɗannan su ne shugabanni bisa ga iyalansu da manyan mutane waɗanda suka tafi tare da ni daga Babila a zamanin sarki Artashate. 29 Daga cikin 'ya'yan Fineh, Gerson, na zuriyar Itamar, Gamael, na zuriyar Dawuda, Lettus ɗan Sekeniya. 30 Daga cikin 'ya'yan Farisa, Zakariya. Tare da shi aka kidaya mutum ɗari da hamsin. 31 Daga cikin 'ya'yan Fahat Mowab, Eliyaniya ɗan Zaraiya, yana tare da mutum ɗari biyu. 32 Na zuriyar Zathoe, Sekeniya ɗan Yezelus, yana tare da mutum ɗari uku. Obet ɗan Jonatan na zuriyar Adin, yana tare da mutum ɗari biyu da hamsin. 33 Yosiya ɗan Gotaliya na zuriyar Elam, yana tare da mutum saba'in. 34 Na zuriyar Shafatiya, Zaraiya ɗan Maikel, yana tare da mutum sittin da goma. 35 Abadiya ɗan Yezelus, shi ne na iyalin Yowab, yana tare da mutum ɗari biyu da goma sha biyu. 36 Na zuriyar Banid, Assalimot ɗan Yoshafiyas, yana tare da mutum ɗari da sittin. 37 Zakariya ɗan Bebai na zuriyar Babi, yana tare da mutum ashirin da takwas. 38 Johannes ɗan Akatan na zuriyar Astat, yana tare da mutum ɗari da goma. 39 Daga cikin 'ya'yan Adonikam na ƙarshe, su ne Elifalet, da Jewel, da Samaya, tare da su mutum saba'in. 40 Uti ɗan Istalkurus na zuriyar Bago, yana tare da mutum saba'in.
  • 9. 41 Waɗannan na tattara su a kogin da ake kira Theras, inda muka kafa alfarwa ta kwana uku, sa'an nan na duba su. 42 Amma da na sami ba wani daga cikin firistoci da Lawiyawa a can. 43 Sai na aika wurin Ele'azara, da Iduwel, da Masman. 44 da Alnatan, da Mamaya, da Yoribas, da Natan, da Eunatan, da Zakariya, da Musalamon, manyan mutane ne masu ilimi. 45 Na umarce su su je wurin Sadeyus, shugaba, wanda yake a wurin baitulmali. 46 Ya umarce su su yi magana da Daddeus, da 'yan'uwansa, da ma'aji a wurin, su aiko mana da maza waɗanda za su yi aikin firistoci a Haikalin Ubangiji. 47 Ta wurin ikon Ubangijinmu suka kawo mana ƙwararrun mutane daga cikin 'ya'yan Moli, ɗan Lawi, jikan Isra'ila, wato Asebebiya, da 'ya'yansa maza, da 'yan'uwansa, su goma sha takwas. 48 Ashebiya, da Annus, da Osaiah ɗan'uwansa, na zuriyar Hannuyus, da 'ya'yansu maza ashirin ne. 49 Daga cikin ma'aikatan Haikali waɗanda Dawuda ya naɗa, da manyan ma'aikatan Haikali ɗari biyu da ashirin, waɗanda aka ba da lissafin sunayensu. 50 A can na yi wa samarin alkawari azumi a gaban Ubangijinmu, in roƙe shi ya yi tafiya mai albarka, mu da waɗanda suke tare da mu, da 'ya'yanmu, da dabbobi. 51 Gama na ji kunyar in roƙi sarki mahaya ƙafa, da mahayan dawakai, da abin da ya kamata a cece mu daga maƙiyanmu. 52 Gama mun ce wa sarki, Ikon Ubangiji Allahnmu ya kasance tare da masu nemansa, ya taimake su ta kowace hanya. 53 Muka kuma roƙi Ubangijinmu game da waɗannan abubuwa, muka same shi da alheri a gare mu. 54 Sai na keɓe goma sha biyu daga cikin manyan firistoci, Esebrias, da Assaniah, da mutum goma daga cikin 'yan'uwansu. 55 Na auna musu zinariya, da azurfar, da tsarkakakkun tasoshi na Haikalin Ubangijinmu, waɗanda sarki, da majalisarsa, da hakimai, da dukan Isra'ila suka ba su. 56 Da na auna shi, na ba su talanti ɗari shida da hamsin na azurfa, da kwanonin azurfa talanti ɗari, da zinariya talanti ɗari. 57 Da tasoshi ashirin na zinariya, da kwanoni goma sha biyu na tagulla, da tagulla mai kyalli. 58 Sai na ce musu, ‘Ku duka tsarkaka ne ga Ubangiji, tasoshin kuma tsattsarka ne, zinariya da azurfa wa'adi ne ga Ubangiji, Ubangiji na kakanninmu. 59 Ku yi tsaro, ku kiyaye su, har ku ba da su ga manyan firistoci, da Lawiyawa, da manyan mutanen Isra'ila, a Urushalima, a ɗakunan Haikalin Allahnmu. 60 Sai firistoci da Lawiyawa waɗanda suka karɓi azurfa, da zinariya, da kwanoni, suka kawo su Urushalima a Haikalin Ubangiji. 61 Muka tashi daga kogin Theras a rana ta goma sha biyu ga watan farko, muka zo Urushalima da ikon Ubangijinmu wanda yake tare da mu. mun zo Urushalima. 62 Da muka kwana uku a can, aka ba wa Marmoth firist, ɗan Iri, zinariya da azurfar da aka auna a Haikalin Ubangiji a rana ta huɗu. 63 Tare da shi kuma akwai Ele'azara ɗan Fineh, tare da su Yoshabad ɗan Yesu, da Moet ɗan Sabban, Lawiyawa, an ba su duka bisa ga adadi da nauyi. 64 An kuma rubuta dukan nauyinsu a sa'a guda. 65 Waɗanda suka fito daga zaman talala kuma suka miƙa wa Ubangiji Allah na Isra'ila hadaya, bijimai goma sha biyu domin Isra'ilawa duka, raguna tamanin da goma sha shida. 66 'Yan raguna saba'in da goma sha biyu, da bunsurai goma sha biyu don yin hadaya ta salama. Dukansu hadaya ce ga Ubangiji. 67 Suka ba da umarnan sarki ga hakiman sarki, da hakiman Selosiyawa da na Finikiya. Suka girmama mutane da Haikalin Allah. 68 Sa'ad da waɗannan abubuwa suka faru, shugabanni suka zo wurina, suka ce. 69 Jama'ar Isra'ila, da hakimai, da firistoci, da Lawiyawa, ba su kawar da baƙi daga cikin jama'ar ƙasar ba, ko ƙazantar al'ummai, wato Kan'aniyawa, da Hittiyawa, da Ferishawa, da Yebusiyawa, da Mowabawa. Masarawa, da Edomawa. 70 Gama su da 'ya'yansu maza sun yi aure da 'ya'yansu mata. Kuma tun farkon wannan al'amari, masu mulki da manyan mutane sun kasance masu shiga cikin wannan zalunci. 71 Da na ji waɗannan abubuwa, sai na yayyage tufafina, da tsattsarkan tufa, na cire gashin kaina da gemuna, na zaunar da ni ina baƙin ciki da nauyi ƙwarai. 72 Dukan waɗanda suka ji tsoro saboda maganar Ubangiji Allah na Isra'ila, suka taru a wurina, sa'ad da nake makoki saboda muguntar, amma ina zaune cike da baƙin ciki har zuwa hadaya ta maraice. 73 Sa'an nan na tashi daga azumi da tufafina da tsattsarkan tufa, ina durƙusa gwiwoyina, na miƙa hannuwana ga Ubangiji. 74 Na ce, Ya Ubangiji, na sha kunya, na sha kunya a gabanka. 75 Domin zunubanmu sun yi yawa fiye da kawunanmu, Jahilcinmu kuma ya kai sama. 76 Tun daga zamanin kakanninmu muna cikin zunubi mai girma har wa yau. 77 “Saboda zunubanmu da kakanninmu, mu da 'yan'uwanmu, da sarakunanmu, da firistocinmu, aka ba da mu ga sarakunan duniya, a kai mu ga takobi, a kai mu bauta, mu ganima da kunya har wa yau. 78 “Yanzu fa, a wani gwargwado ya nuna mana jinƙai daga wurinka, ya Ubangiji, da za a bar mana tushe da suna a wurin Haikalinka. 79 Ya kuma sa mana haske a Haikalin Ubangiji Allahnmu, Ya ba mu abinci a lokacin bautarmu. 80 ôa, a lõkacin da muke cikin bauta, Ubangijinmu ba a yashe mu ba. Amma ya sa mu alheri a gaban sarakunan Farisa, har suka ba mu abinci. 81 I, kuma mun girmama Haikalin Ubangijinmu, kuma muka tayar da Sihiyona da ba kowa a cikinta, domin sun ba mu tabbatacciya a Yahudiya da Urushalima. 82 Yanzu, ya Ubangiji, me za mu ce, da samun waɗannan abubuwa? Gama mun karya umarnanka, waɗanda ka ba da ta hannun bayinka annabawa, kana cewa. 83 Ƙasar da kuka shiga ku mallake ta, ƙazantar ƙazantar baƙon ƙasar ce, Sun cika ta da ƙazantarsu. 84 Don haka yanzu ba za ku haɗa 'ya'yanku mata da 'ya'yansu maza ba, ba kuwa za ku auro wa 'ya'yanku mata ba. 85 Ba za ku taɓa neman zaman lafiya da su ba, domin ku ƙarfafa, ku ci albarkar ƙasar, ku bar wa 'ya'yanku gādo har abada. 86 Kuma dukan abin da ya faru an yi mana ne domin mugayen ayyukanmu da manyan zunubai; gama kai, ya Ubangiji, ka sa a yi haske zunubanmu. 87 Ka ba mu irin wannan tushen, Amma mun komo don mu karya dokarka, Mu hada kanmu da ƙazantar al'ummai na ƙasar. 88 Ba za ka yi fushi da mu ba, har ka bar mana tushe, ko iri, ko suna? 89 Ya Ubangiji na Isra'ila, kai mai gaskiya ne, Gama mun bar tushen yau. 90 Ga shi, yanzu muna gabanka cikin laifofinmu, gama ba za mu ƙara dagewa ba saboda waɗannan abubuwa a gabanka. 91 Sa'ad da Esras ya yi ikirari a cikin addu'arsa, yana kuka, yana kwance a ƙasa a gaban Haikali, sai babban taron mutane maza da mata da yara suka taru a wurinsa daga Urushalima.
  • 10. 92 Sai Yekoniya ɗan Yelus, ɗaya daga cikin Isra'ilawa, ya yi kira ya ce, “Ya Esras, mun yi wa Ubangiji Allah zunubi, mun auri mata baƙi daga cikin al'umman ƙasar, yanzu kuwa Isra'ila duka ta kasance a ɗaukaka. . 93 Bari mu yi wa Ubangiji rantsuwa, Mu kori dukan matanmu waɗanda muka ƙwace daga hannun al'ummai, da 'ya'yansu. 94 Kamar yadda ka umarta, Da masu bin shari'ar Ubangiji. 95 Tashi, ka hukunta, gama wannan al'amari ya shafe ka, mu kuwa za mu kasance tare da kai, ka yi ƙarfin hali. 96 Sai Esras ya tashi, ya rantse wa manyan firistoci da Lawiyawa na Isra'ila duka, ya yi haka. Sai suka yi rantsuwa. BABI NA 9 1 Esdras kuwa ya tashi daga farfajiyar Haikali ya tafi ɗakin Yo'anan ɗan Eliyashib. 2 Ya zauna a can, bai ci nama ba, bai sha ruwa ba, yana baƙin ciki saboda manyan laifofin da aka yi na taron jama'a. 3 Aka yi shela a dukan Yahudawa da Urushalima ga dukan waɗanda suke zaman talala, cewa a tattara su a Urushalima. 4 Duk wanda bai taru a can cikin kwana biyu ko uku ba bisa ga yadda dattawan da suke mulki suka tsara, a kama shanunsu su yi amfani da Haikali, a kore su daga zaman talala. 5 A cikin kwana uku dukan mutanen kabilar Yahuza da na kabilar Biliyaminu suka taru a Urushalima a rana ta ashirin ga wata na tara. 6 Duk taron jama'a suka zauna suna rawar jiki a farfajiyar Haikali saboda rashin kyawun yanayi. 7 Sai Esras ya tashi, ya ce musu, “Kun keta shari'a da kuka auri baƙi, har kuka ƙara zunubai na Isra'ila. 8 Yanzu kuwa ta wurin shaida, ku ɗaukaka Ubangiji Allah na kakanninmu. 9 Ku yi nufinsa, ku ware kanku daga al'umman duniya, da mata baƙi. 10 Sai dukan taron suka yi kuka, suka ce da babbar murya, Kamar yadda ka faɗa, haka za mu yi. 11 Amma da yake jama'a suna da yawa, kuma yanayi ne marar kyau, har ba za mu iya tsayawa a waje ba, wannan kuwa ba aikin yini ɗaya ne ko biyu ba, tun da yake zunubinmu a cikin waɗannan abubuwa ya yaɗu sosai. 12 Saboda haka, bari sarakunan taron jama'a su tsaya, Duk waɗanda suke da mata baƙi su zo a kan lokaci. 13 Tare da su shugabanni da alƙalai na kowane wuri, har mu kawar da fushin Ubangiji daga gare mu a kan wannan al'amari. 14 Sai Jonatan ɗan Azayel, da Hezekiya, ɗan Teokanus, suka yi magana a kansu. 15 Waɗanda suke zaman talala kuwa suka yi dukan waɗannan abubuwa. 16 Sai Esras, firist, ya zaɓi masa shugabannin iyalansu, kowa da kowa da sunan su. 17 Ta haka aka kawo ƙarshen shari'arsu da ake yi wa mata baƙi a rana ta fari ga wata na fari. 18 Daga cikin firistoci waɗanda suka taru suna da mata baƙi, an same su. 19 Daga cikin 'ya'yan Yesu, ɗan Yusufu, da 'yan'uwansa. Matthelas, da Ele'azara, da Yoribus, da Yoadanus. 20 Suka ba da hannunsu su saki matansu, su kuma ba da raguna, don su sulhunta kan laifofinsu. 21 Na zuriyar Emmer. Ananiyas, da Zabdeus, da Eanes, da Samiyus, da Hireel, da Azariya. 22 Na zuriyar Faisur. Elionas, Massias Israel, na Natanael, na Ocidelus da Talsas. 23 Daga cikin Lawiyawa kuwa. Jozabad, da Semis, da Colius, wanda ake kira Calitas, da Patheus, da Yahuza, da Jonas. 24 Na mawaƙa tsarkaka; Eleazurus, Bacchurus. 25 Daga masu tsaron ƙorafi; Sallumus, and Tolbanes. 26 Na Isra'ilawa na zuriyar Farori. Hiermas, da Eddiyas, da Malkiya, da Maelus, da Ele'azara, da Asibias, da Ba'ania. 27 Na zuriyar Ela. Mattanias, Zakariya, Hierielus, Hieremoth, kuma Aediyas. 28 Na zuriyar Zamot. Eliadas, da Elisimus, da Otoniya, da Jarimot, da Sabatus, da Sardeus. 29 Na zuriyar Babai. Johannes, da Ananiyas, da Josabad, da Amatheis. 30 Na zuriyar Mani. Olamus, da Mamuchus, da Jedeus, da Yasubus, da Yasael, da Hieremoth. 31 Daga cikin 'ya'yan Addi. Naathus, da Musa, da Lacunus, da Naidus, da Mataniya, da Seshel, da Balnuus, da Manassa. 32 Na zuriyar Anas. Eliyas da Asiya, da Malkiya, da Sabbeus, da Saminu Kosameus. 33 Na zuriyar Asom. Altaneus, da Mattiyas, da Ba'anaiya, da Elifalet, da Manassa, da Shimai. 34 Na zuriyar Ma'ani. Irmiya, Momdis, Omaerus, Yuwel, Mabdai, Felias, kuma Anos, Carabasiyon, da Enasibus, da Mamnitaniyamus, da Iliyasis, da Banus, da Eliyali, da Samis, da Selemiya, da Nataniya: na zuriyar Ozora. Sesis, Esril, Azaelus, Samatus, Zambis, Josephus. 35 Na zuriyar Ethma. Mazitias, Zabadaias, Edes, Juel, Banaiya. 36 Dukan waɗannan sun auri baƙi, suka kore su da 'ya'yansu. 37 Sai firistoci, da Lawiyawa, da na Isra'ilawa suka zauna a Urushalima da ƙauye a rana ta fari ga wata na bakwai. 38 Dukan taron kuwa suka taru da zuciya ɗaya zuwa filin shirayi mai tsarki a wajen gabas. 39 Sai suka faɗa wa Esdras, firist, da mai karatu, cewa ya kawo dokar Musa wadda Ubangiji Allah na Isra'ila ya ba shi. 40 Sai Esras, babban firist, ya kawo doka ga dukan taron, daga mace zuwa mace, da dukan firistoci, don su saurari shari'a a rana ta fari ga wata na bakwai. 41 Ya karanta a filin filin shirayi tun safiya zuwa tsakar rana, a gaban mata da maza. Jama'a kuwa suka kula da shari'a. 42 Sai Esras, firist, da mai karanta Attaura, ya miƙe a kan wani bagade na itace, wanda aka yi domin haka. 43 Mattatiya, Sammus, Hananiya, Azariya, Uriya, Hezekiya, Balasamus suka tsaya kusa da shi a dama. 44 A hannun hagunsa kuwa Faldaiyus, da Misael, da Malkiya, da Lottasubus, da Nabariya suka tsaya. 45 Sa'an nan Esras ya kai littafin Attaura a gaban taron, gama ya zauna da kyau a gabansu duka. 46 Da ya buɗe Attaura, sai suka miƙe tsaye. Saboda haka Esdras ya yabi Ubangiji Allah Maɗaukaki, Allah Mai Runduna, Maɗaukaki. 47 Dukan jama'a suka amsa suka ce, Amin. Suka ɗaga hannuwansu suka fāɗi ƙasa, suka yi wa Ubangiji sujada. 48Yesu, da Anus, da Sarabiya, da Adinus, da Yakubus, da Sabateas, da Auteas, da Mai'ana, da Kalitas, da Asriyas, da Yo'azabdus, da Hananiya, da Biatas, Lawiyawa, suka koyar da shari'ar Ubangiji, suna sa su fahimta. 49 Sai Attarat ya yi magana da Esdras babban firist. da mai karatu, da Lawiyawa da suke koyar da jama'a, har ma da kowa, suna cewa. 50 Wannan rana tsattsarka ce ga Ubangiji. (gama duk sun yi kuka sa'ad da suka ji shari'a:) 51 Sai ku tafi, ku ci mai mai, ku sha mai daɗi, ku aika wa waɗanda ba su da kome. 52 Gama wannan rana tsattsarka ce ga Ubangiji, kada ku yi baƙin ciki. gama Ubangiji zai girmama ka. 53 Sai Lawiyawa suka faɗa wa jama'a kome, suna cewa, “Wannan rana tsattsarka ce ga Ubangiji. Kada ku yi baƙin ciki. 54 Sai suka tafi kowa ya ci, ya sha, ya yi murna, da rabo ga waɗanda ba su da kome, su yi farin ciki.
  • 11. 55 Domin sun fahimci maganar da aka koya musu, da kuma abin da aka tattara su.