Your SlideShare is downloading. ×
Tra loi cong ty co phan tm dl doc da phu hai.doc ..01
Tra loi cong ty co phan tm dl doc da phu hai.doc ..01
Tra loi cong ty co phan tm dl doc da phu hai.doc ..01
Tra loi cong ty co phan tm dl doc da phu hai.doc ..01
Upcoming SlideShare
Loading in...5
×

Thanks for flagging this SlideShare!

Oops! An error has occurred.

×
Saving this for later? Get the SlideShare app to save on your phone or tablet. Read anywhere, anytime – even offline.
Text the download link to your phone
Standard text messaging rates apply

Tra loi cong ty co phan tm dl doc da phu hai.doc ..01

1,403

Published on

ok

ok

1 Comment
2 Likes
Statistics
Notes
No Downloads
Views
Total Views
1,403
On Slideshare
0
From Embeds
0
Number of Embeds
0
Actions
Shares
0
Downloads
33
Comments
1
Likes
2
Embeds 0
No embeds

Report content
Flagged as inappropriate Flag as inappropriate
Flag as inappropriate

Select your reason for flagging this presentation as inappropriate.

Cancel
No notes for slide

Transcript

  • 1. TỔNG CỤC THUẾ CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAMCỤC THUẾ TỈNH BÌNH THUẬN Độc lập - Tự do - Hạnh phúcSố: 3832/CT-TTHT Bình Thuận, ngày 31 tháng 10 năm 2012V/v: Trả lời chính sách thuế. Kính gửi: Công ty Cổ phần Thương mại Du lịch Dốc Đá-Phú Hài . Trả lời công văn không số ngày 22/10/2012 của Công ty Cổ phần Thương mại Dulịch Dốc Đá-Phú Hài về việc “Xin được hướng dẫn về kê khai thuế và hạch toán kế toáncác hoạt động tại Công ty”. Ý kiến của Cục Thuế về vấn đề này: Tại Gạch đầu dòng (-) thứ tư, Điểm 2 Mục I, Phần B Thông tư 129/2008/TT-BTCngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trịgia tăng và hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08 tháng 12 năm2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giátrị gia tăng (GTGT) quy định về thời điểm xác định thuế GTGT như sau: “- Đối với hoạt động kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựngnhà để bán, chuyển nhượng hoặc cho thuê là thời điểm thu tiền theo tiến độ thực hiện dựán hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng. Căn cứ số tiền thu được, cơ sở kinh doanhthực hiện khai thuế GTGT đầu ra phát sinh trong kỳ ”. Tại Điểm 4, Điều 8 Mục I Chương II Thông tư 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012hướng dẫn thi hành một số điều Luật thuế giá trị gia tăng (GTGT), hướng dẫn thi hànhNghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08/12/2008 và Nghị định số 121/2011/NĐ-CP ngày27/12/2011 của Chính phủ cũng đã có quy định cụ thể về thời điểm xác định thuế GTGTnêu trên. Tại Điểm 6, Mục VI, Phần C và Điểm 1.1, Mục II, Phần G Thông tư 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế thunhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều củaLuật thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) quy định về thu nhập được miễn thuế và căn cứtính thuế thu nhập doanh nghiệp như sau: “6. Thu nhập được chia từ hoạt động góp vốn, mua cổ phần, liên doanh, liên kếtkinh tế với doanh nghiệp trong nước, sau khi bên nhận góp vốn, phát hành cổ phiếu, liêndoanh, liên kết đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định của Luật thuế thu nhậpdoanh nghiệp, kể cả trường hợp bên nhận góp vốn, phát hành cổ phiếu, bên liên doanh,liên kết được miễn thuế, giảm thuế ”… “Thời điểm xác định doanh thu tính thuế là thời điểm bên bán bàn giao bất độngsản cho bên mua, không phụ thuộc việc bên mua đã đăng ký quyền sở hữu tài sản, quyềnsử dụng đất, xác lập quyền sử dụng đất tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Trường hợp doanh nghiệp được nhà nước giao đất, cho thuê đất để thực hiện dự ánđầu tư cơ sở hạ tầng, nhà để chuyển nhượng hoặc cho thuê, có thu tiền ứng trước củakhách hàng theo tiến độ dưới mọi hình thức thì thời điểm xác định doanh thu tính thuế thunhập doanh nghiệp tạm nộp là thời điểm thu tiền của khách hàng. Website của Cục Thuế tỉnh Bình Thuận: http://binhthuan.gdt.gov.vn 1
  • 2. - Trường hợp doanh nghiệp có thu tiền của khách hàng mà đã xác định được chiphí tương ứng với doanh thu thì doanh nghiệp kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệptạm nộp theo doanh thu trừ chi phí. - Trường hợp doanh nghiệp có thu tiền của khách hàng mà chưa xác định được chiphí tương ứng với doanh thu thì doanh nghiệp kê khai tạm nộp thuế thu nhập doanhnghiệp theo tỷ lệ 2% trên doanh thu thu được tiền và doanh thu này chưa phải tính vàodoanh thu tính thuế thu nhập doanh nghiệp trong năm. Các doanh nghiệp trước năm 2009 đã thu tiền của khách hàng theo tiến độ côngtrình nhưng chưa kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp thì số tiền đã thu được củakhách hàng phải kê khai vào năm 2009 để xác định số thuế thu nhập doanh nghiệp tạmnộp theo nguyên tắc nêu trên. Khi bàn giao bất động sản, doanh nghiệp quyết toán lại số thuế thu nhập doanhnghiệp phải nộp. Trường hợp số thuế thu nhập doanh nghiệp đã tạm nộp thấp hơn số thuếthu nhập doanh nghiệp phải nộp thì doanh nghiệp phải nộp đủ số thuế còn thiếu vào Ngânsách Nhà nước. Trường hợp số thuế thu nhập doanh nghiệp đã tạm nộp lớn hơn số thuếphải nộp thì doanh nghiệp được trừ số thuế nộp thừa vào số thuế thu nhập doanh nghiệpphải nộp của kỳ tiếp theo hoặc được hoàn lại số thuế đã nộp thừa. ”. Tại Điểm 6, Điều 8, Chương II và Điểm 1, Điều 17, Chương V Thông tư123/2012/TT-BTC ngày 27/7/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều củaLuật Thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số124/2008/NĐ-CP ngày 11/12/2008, Nghị định số 122/2011/NĐ-CP ngày 27/12/2011 củaChính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệpcũng đã quy định cụ thể về thu nhập được miễn thuế và căn cứ tính thuế thu nhập doanhnghiệp như sau: “+ Trường hợp doanh nghiệp có thu tiền của khách hàng mà chưa xác định đượcchi phí tương ứng với doanh thu thì doanh nghiệp kê khai tạm nộp thuế thu nhập doanhnghiệp theo tỷ lệ 1% trên doanh thu thu được tiền và doanh thu này chưa phải tính vàodoanh thu tính thuế thu nhập doanh nghiệp trong năm ”. ... ”. Tại Điểm 3.6, Mục II, Phần A Thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của BộTài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và hướng dẫnthi hành Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 08/9/2008 của Chính phủ quy định chi tiếtmột số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân (TNCN) quy định về các khoản thu nhập chịuthuế TNCN từ đầu tư vốn của cá nhân như sau: “ 3. Thu nhập từ đầu tư vốn... 3.6. Các khoản thu nhập nhận được từ đầu tư vốn dưới các hình thức khác kể cảtrường hợp góp vốn đầu tư bằng hiện vật, bằng danh tiếng, bằng quyền sử dụng đất, bằngphát minh, sáng chế,.. ”. Căn cứ các quy định nêu trên, Cục Thuế giải đáp cụ thể những vướng mắc về chínhsách thuế mà Quý doanh nghiệp đã hỏi như sau: 1. Giai đoạn đầu tư xây dựng cơ bản: Về thuế GTGT: Trường hợp Doanh nghiệp có thu tiền ứng trước của khách hàngtiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng như đã trình bày, Website của Cục Thuế tỉnh Bình Thuận: http://binhthuan.gdt.gov.vn 2
  • 3. thì kể từ ngày 01/01/2009 Doanh nghiệp phải thực hiện khai thuế GTGT đầu ra phát sinhtrong kỳ. (Khi thu tiền theo tiến độ dưới mọi hình thức thì Doanh ngiệp phải thực hiệnhạch toán doanh thu bán hàng hoá, cung cấp dịch vụ; kê khai và nộp thuế GTGT phát sinhtrong kỳ). Về thuế TNDN: kể từ ngày 01/01/2009 thì Doanh nghiệp phải thực hiện khai thuếnhư sau: - Trường hợp doanh nghiệp có thu tiền của khách hàng mà đã xác định được chi phítương ứng với doanh thu thì doanh nghiệp kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tạmnộp theo doanh thu trừ chi phí. - Trường hợp doanh nghiệp có thu tiền của khách hàng mà chưa xác định được chiphí tương ứng với doanh thu thì doanh nghiệp kê khai tạm nộp thuế thu nhập doanh nghiệptheo tỷ lệ 2% trên doanh thu thu được tiền và doanh thu này chưa phải tính vào doanh thutính thuế thu nhập doanh nghiệp trong năm. Kể từ ngày 10/9/2012 thì Doanh nghiệp phải thực hiện khai thuế như sau: - Trường hợp doanh nghiệp có thu tiền của khách hàng mà chưa xác định được chiphí tương ứng với doanh thu thì doanh nghiệp kê khai tạm nộp thuế thu nhập doanh nghiệptheo tỷ lệ 1% trên doanh thu thu được tiền và doanh thu này chưa phải tính vào doanh thutính thuế thu nhập doanh nghiệp trong năm. 2. Giai đoạn nghiệm thu bàn giao, chính thức cho thuê: Trường hợp khi Doanh ngiệp đã nghiệm thu, bàn giao, chính thức cho thuê bất độngsản, thì doanh nghiệp phải quyết toán lại (quyết toán chính thức) số thuế thu nhập doanhnghiệp phải nộp. Trường hợp, số thuế thu nhập doanh nghiệp đã tạm nộp thấp hơn số thuếthu nhập doanh nghiệp phải nộp thì doanh nghiệp phải nộp đủ số thuế còn thiếu vào Ngânsách Nhà nước. Trường hợp số thuế thu nhập doanh nghiệp đã tạm nộp lớn hơn số thuếphải nộp thì doanh nghiệp được trừ số thuế nộp thừa vào số thuế thu nhập doanh nghiệpphải nộp của kỳ tiếp theo hoặc được hoàn lại số thuế đã nộp thừa. (Không phân biệt làDoanh nghiệp đã thu được tiền hay chưa thu được tiền). 3. Giai đoạn kinh doanh: * Trường hợp Bên thuê có tham gia chương trình kinh doanh với Doanh nghiệp nhưđã trình bày thì tài sản Bên thuê có tham gia kinh doanh với Doanh nghiệp là hình thứcđầu tư vốn để kinh doanh của tổ chức hoặc cá nhân tham gia kinh doanh. - Đối với Bên thuê là tổ chức thì khoản thu nhập nhận được từ việc tham gia kinhdoanh nói trên, thuộc khoản thu nhập được miễn thuế TNDN, trong trường hợp Bên nhậngóp vốn đã nộp thuế TNDN theo quy định của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp (Thu nhậpsau thuế). Trong trường hợp Bên nhận góp vốn (Doanh nghiệp) chưa nộp thuế TNDN thìBên góp vốn (Bên thuê) phải nộp thuế TNDN theo quy định. - Đối với Bên thuê là cá nhân thì khoản thu nhập nhận được từ việc tham gia kinhdoanh nói trên, thuộc khoản thu nhập phải chịu thuế TNCN từ đầu tư vốn với thuế suất là5%. Doanh nghiệp phải có trách nhiệm khấu trừ và kê khai nộp thuế TNCN trước khi chitrả thu nhập cho cá nhân này. Đầu tư vốn để kinh doanh không phân biệt tổ chức, cá nhân là người Việt Nam hayngười Nước ngoài. Website của Cục Thuế tỉnh Bình Thuận: http://binhthuan.gdt.gov.vn 3
  • 4. * Đối với Doanh nghiệp khi kinh doanh hoạt động này, phải nộp thuế GTGT vớithuế suất là 10% và thuế TNDN là 25% theo quy định. Khoản thu nhập mà Doanh nghiệp đã chi trả cho Bên thuê theo thỏa thuận khôngphải là khoản chi phí được trừ khi quyết toán thuế TNDN của Doanh nghiệp theo quyđịnh. Cục Thuế tỉnh Bình Thuận trả lời cho Công ty Cổ phần Thương mại Du lịch DốcĐá-Phú Hài được biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luậtđã được trích dẫn tại văn bản này./.Nơi nhận: CỤC TRƯỞNG- Như trên;- Website;- Lưu: VT, TTHT. (đã ký) Nguyễn Văn Tài Website của Cục Thuế tỉnh Bình Thuận: http://binhthuan.gdt.gov.vn 4

×