PAGGAWA NG DOKUMENTASYON SA FILIPINO (GABAY SA PAGGAWA).pptx
Epp aralin 5 8 pangangalaga ng kasuotan
1. Monday June 20,2016
Monday-Thursday August 24-28,2015
ARALIN 4
PANGANGALAGA SA SARILING
KASUOTAN
I .Layunin:
a) Napangangalagaan ang sariling kasuotan
b)Naiisa-isa ang mga paraan ng pagpapanatiling
malinis ang kasuotan(hal.mag-ingat sa pag-upo,
pagsuot ng tamang kasuotan sa paglalaro,at iba
pa)
II – Paksa:
Pangangalaga sa SarilingKasuotan
Sanggunian: Modyul1,K to 12-EPP4
HE-0b3
PG pp. 74 – 75 , KM pp. 221 -226
Kagamitan: Iba’t ibang larawan o totoong
kasuotan
III- PanimulangPagtataya:
Pasagutan sa papel ang sumusunodna tanong:
Alin sa sumusunodang dapat isinusuot bilang
pantulog? a.maong at polo
b. gown
c. damit pangsimba
d. pajama
Ano ang tamang gawin bago umupo upanghindi
magusot kaagadang paldang uniporme? a.Ayusin
ang pleats ng palda
b. Ipagpag muna ang palda
c. Ibuka ang palda
d. Basta na lang umupo
IV – Pamamaraan:
1.Pagganyak
Magpakita ng iba’t ibang kasuotan.
Itanong sa mga bata kung kailan ito sinusuot.
2.Paglalahad
Ipakita ang iba’t-ibang uri ng mga kasuotan.
2.Pagtatalakay:
Paano natin mapapangalagaan ang ating mga
sariling kasuotan
Anu-ano ang mga paraan ng pagpapanatiling
malinis ang kasuotan(hal.mag-ingat sa pag-upo,
pagsuot ng tamang kasuotan sa paglalaro,at iba
pa)
3. Pangkatang Gawain:
Pangkatin ang mga bata sa anim na pangkat
iapakita ng bawat pangkat ang mga paraan sa
pangangalaga ng mga kasuotan.
Pangkat I:
Ingatan ang palda ng uniform o anumang damit
na may pleats.Huwag itong hayaangmagusot sa
pag-upo.
Huwag umupo kung saan-saang lugar nanghindi
marumihan ang damit o pantalon.Siguraduhing
malinis ang lugar na uupuan.
Pangkat 2:
Kapag namantsahan o narumihan ang damit,
labhan ito agadpara madaling matanggal at hindi
gaanong kumapit sa damit ang dumi o mantsa.
Gumamit ng bleach para tanggalin ang dumi o
mantsa.Gamitin ang naaayonsa kulay ng damit.
May mga chlorox para sa puti at bleachpara sa
may kulay.
Edukasyong P antahanan at P angkabuhayan
IV-DEL P ILAR 5:20-6:00
2. Pangkat 3
Magsuot ng angkopkasuotan ayon sa gawain.
Huwag gawing panlaroang damit na pamasoksa
paaralan.Pagdating sa bahay galing sa paaralan,
hubarin kaagadito at pahanginan.
Pangkat 5
Ugaliing magsuot ng tamangdamit na pantulog
tuladng pajama,daster,at short. Dapat maluwag
na damit ang pantulog upang ito ay maginhawa sa
pakiramdam.
Kapag natastas ang laylayan ng damit,tahiin ito
kaagad pag-uwi sa bahay upang hindi ito lumaki.
Pangkat 6:
Alagaan ang mga damit at iba pang gamit sa
pamamagitan ng paglalagay ng mga ito sa tamang
lagayan
Pangkatin ang klase. Ipagawa ang Linangin
Natin
sa LM pp. 221 -225
4.Pagsasanib
Itanong:
Bakit kailangang pangalagaanang ating
kasuotan?
5.Paglalahat
Ano-ano ang mga paraan ng pag-aalaga ng
inyong mga kasuotan?
6.Pangwakas na Pagtataya
Pasagutan ang Gawin Natin sa LM pp. 225
V – Pagpapayaman ng Gawain
Isulat sa kuwaderno ang isinasaadng
Pagyamanin Natin sa LM p. 226
1. Pag-uwi mo sa bahay,tingnan mo ang iyong
mga pansariling kagamitan.
2. Gumawa ka ng tseklist na katuladng nasa
baba.
3. Palagdaan ito sa iyong magulang.
KAGAMITAN INAAYOS HINDI
INAAYOS
Mga damit
Mga sapatos
Marururming
damit
Nilabhan ang
hinubadna
panloob na
damit
3. Tuesday June 21,2016
ARALIN 5 MGA KAGAMITAN SA
PANANAHI
I.Layunin:
– a) Nasasabi ang kagamitan sa pananahi sa
kamay
b) Naiisa-isa kung kung ano ang gamit ng mga
ito
c)Masiglang nakikibahagi sa talakayan
II.Paksang Aralin:
Mga Kagamitansa Pananahi sa Kamay
Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0b3
PG pp. 76 – 77 , KM pp. 227 -231
Kagamitan: medida,didal,gunting,emery bag,
pin cushion,atbp
III- PanimulangPagtataya:
PANUTO: Pilin ang titikng tamang sagot:
1. Ito ay ginagamitsa pagsukat ng tela.
a. Medida b. didal
c. gunting d. emery bag
2. Itinutusokdito ang karayom kapag hindi
ginagamit upang hindi ito kalawangin.
a. sewingbox b.pin cushion
c. emery bag d. didal
IV – PAMARAAN
A. Pagganyak
B. Magpakita sa klase ng mga kagamitan sa
pananahi.Magpapaligsahan sa mga mag-
aral kung sino ang unang makapagsasabi ng
mga kagamitan sa pananahi.
C. Paglalahad
Anu-ano ang gamit ng bawat isang
kagamitan sa pananahi?
D. Pagtatalakay:
Ipaliwanag ang gamit ng bawat isa.
E. Pagsasanib
Itanong: Anong magandangkaugalian ng
isang Plipino ano ang ipinapahiwatigsa
pananahi?
F. Paglalahat
Anu-ano ang mga kagamitan sa
pananahi? anu-ano ang gamit ng bawat
kagamitan sa pananahi?
May mga kagamitan sa pananahi sa
kamay. Ang bawat isa ay may angkop na gamit.
Dapat din na tandaan natin kung paano ang
mga ito itatago sa tamang paraan upang magamit
sa oras na kailangan
g.Paglalapat:
Tastas ang laglayan ng iyongpalda,ano ang
iyong gagawin?Para maayos mo uli ito?
IV.Pagtataya:
Panuto: Bilugan ang titikng napiling sagot.
Ito ay ginagamit sa pagsukat ng tela.a.medida
b. didal
c. gunting
d. emery bag
Itinutusokdito ang karayom kapag hindi
ginagamit upang hindi kalawangin.
a. sewing box
Edukasyong P antahanan at P angkabuhayan
IV-DEL P ILAR 5:20-6:00
4. b. pin cushion
c. emery bag
d. didal
3.Ginagamit ito sa paggupit ng tela.
a. medida
b. didal c. gunting
d. emery bag
4.Upang hindi matusokang daliri,inilalagay mo
ito sa iyong gitnang daliri.a.medida
b. didal
c. gunting
d. emery bag
5.Ito ay magkasamang ginagamit sa pananahi.
a. karayom at sinulid
b. didal at medida
c. gunting at lapis
d. emery bag at didal
V – Pagpapayaman ng Gawain
Pag- uwi mo sa bahay, buksan ang lagayan
ng iyongmga damit.Tingnan kung may sira ang
damit at tahiin ang mga ito.Ipakita sa mas
nakatatanda kung tama ang iyong pagtahi sa
damit.
5. Wednesday June 22,2016
Aralin 6: Pagsasaayos ng SirangKasuotan
I .Layunin:
a) Naisasaayos ang payakna sirang kasuotan sa
pamamagitan ng pananahi ng kamay
( halimbawa Pagkabit ng butones)
II .Paksa:
Pagsasaayos ng Payakna Sira ng Kasuotan sa
Pamamagitan ng Pananahi ng Kamay
(halimbawa Pagkabit ng butones)
Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0b3
Edukasyong,Pantahanan at
Pangkabuhayan
PG pp. 78 – 79 , KM pp.
Kagamitan: tela,mga kagamitang pantahi,
iba’t ibang butones
III- PanimulangPagtataya
Ipasagot sa mga mag-aaral ang sumusunodna
tanong:
1.Ang sumusunoday iba’t ibang uri ng pansara ng
damit.Alin ang HINDI: a. Kapirasong putolng
damit
b. Two-hole button
c. Kutsetes
d. Straight eye
2.Sa pagkakabit ng butones ng damit,ano ang
unang hakbang? a.Lagyan ng marka ang parte ng
pagkakabitan ng butones.
b. Gupitin ang isang parte ng tela.
c. Isara ang tahi sa kabaligtarangpanig ng damit.
d. Isagawa ang pagtatahing lilip.
IV – PAMARAAN
a.Pagganyak
May mga pagkakataon na natanggal ang mga
pansara ng iyong damit.Alam mo ba kung paano
ito ayusin?
2.Paglalahad
Magpakita ng polo o blouse na nawalan o
natanggalan ng butones.
Paano natin aayusin ang damit na ito na
natanggaln ng butones o may sira?
Anu-ano ang iba’t-ibanguri ng mga panara sa
damit?
3.Pagtatalakay:
Tlakayin ang iba’t-ibang uring panara.,at ang
mga paraan ng pagkakabit ng butones.
4. Pagsasanib
Itanong:
Ano ang kahalagahan ng pagkakaroon ng
kaalaman sa paglalagay ng butones?
5.Paglalahat:
Ano-ano ang mga bagay na dapat tandaan sa
pagsasaayos ng mga sirang kasuotan sa
pamamagitan ng pananahi sa kamay?
Ayusin ang natanggalna butones,otomatikoo
kutsetes ng damit upang maging kaaya-aya itong
tingnan kapag isusuot muli ang damit
napag-aralan?
6.Pangkatang Gawain:
1.Hatiin ang klase sa anim na pangkat.
2.Pag-usapan ang mga sagot sa sumusunodna mga
tanong.
3.Ano-ano ang uri ng mga butones?
4.Bakit naglalagay ng aspilisa pagkakabit ng
butones na flat?
5.Bakit pinaiikutan ng sinulidang leegang
butones?
6.Paano isinasara at ikinabit ang butones?
IV.Pagtataya:
Panuto: Bilugan ang titikng napiling sagot.
Alin ang HINDIuri ng panara ng damit?
a. imperdible
b. two-hole button
c. kutsetes
d. straight eye
Ano ang unang hakbang sa pagkakabit ng butones
sa damit?a. Lagyan ng marka ang parte ng
pagkakabitan ng butones
b. Gupitin ang isang parte ng tela
c. Isara ang tahi sa kabaligtarangpanig ng damit
d. Isagawa ang pagtatahing lilip
3-5. Isulat ang tamang sagot.Ano-ano ang dapat
tandaan sa paglalagay ng butones?
Edukasyong P antahanan at P angkabuhayan
IV-DEL P ILAR 5:20-6:00
6. Thursday June 23,2016
Aralin 7: Pag-aayos ng mgaKasuotan Batay sa
Gamit at Okasyon
I .Layunin:
Naitatabi nang maayos ang mga kasuotan batay
sa kanilang gamit ( hal.pormal na kasuotan at
pang espesyal na okasyon)
II.Paksa: Pag-aayos ng Mga Kasuotan Batay sa
Kanilang Gamit at Okasyon
Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0b3
Edukasyong,Pantahananat Pangkabuhayan
PG pp. 80 – 81 , KM pp.
Kagamitan: mga iba’t ibangkasuotan para sa
iba’t ibang okasyon
III- Pamamaraan
A.Pagganyak
1. Patingnan ang mga larawan ng iba’t
ibang kasuotan.
2. Ilarawan ang mga ito.
B.Panlinang na Gawain:
a.Paglalahad
Kailan natin ginagamit ang mga
kasuotang ito?
b.Pagpapalalim ng Kaalaman
1. Pangkatin ang mga mag-aaral.
2. Sa tulong ng KM, pangkatin ang
mga kasuotan para sa iba’t ibang
okasyon.
A. Pagsasanib
Napag-aralan na ninyo sa asignaturang
Sibika at Kultura na bago pa man
nasakopang ating bansa ng mga
dayuhan ay mayroon na tayong sariling
kultura at mga paniniwala.Mayroon
tayong mga pagdiriwang at pagtitipon
batay sa ating nakaugalian.Dahil ditto,
marapat lamang na mapag-aralan ninyo
ang angkopna kasuotan sa iba’t ibang
okasyon.
B. Paglalahat
Upang mapanatiling maayos at maisuot
ang iba’t ibang kasuotan sa mga
okasyon,dapat na itabi ang mga ito
nang maayos sa tamang
lalagyan,bago itago.Tandaan nab ago
itago ay dapat na labhan muna ang mga
ito.
IV – Pangwakas na Pagtataya
Panuto: Lagyan ng tsek ( ) kung ito
ay ginagawa o hindi mo ginagawa.
Gawain Palaging
ginagawa
Hindi
Ginagawa
Pina-dry clean
ang gown bago
itago sa
aparador.
Natulog kang
suot pa rin ang
damit mong
ginamit sa
party.
V – Pagpapayaman ng Gawain
Edukasyong P antahanan at P angkabuhayan
IV-DEL P ILAR 5:20-6:00
7. Magdikit sa portfolio ng mga iba’t ibang
kasuotan.Sumulat ng ilang pangungusapo
talata tungkol sa kasuotan.
Friday June 24,2016
I. Layunin:
a. Nasusukat ang kaalamang natutunan ng
mag-aaral sa pamamagitan ng pagkuha ng
mahabang pagsusulit.
II. Paksang-Aralin:
A. Paksa: Mahabang Pagsusulit sa AP4
B. Sanggunian: K+12Curr.in EPP4,
Teacher’s Guide & Learner’s Material
C. Kagamitan: papel-lapis,tsart
D. Pagpapahalaga: Pagsagot nang may
Pang-unawa at Katapatan
III.Pamamaraan:
A. PanimulangGawain
1. Paghahanda sa kaisipan ng mga bata.
2. Paghahanda ng mga gagamitin sa
pagsusulit.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagbasa at pagpapaliwanag ng mga
panutong nasa pagsusulit.
2. Pagsisimula ng mga bata sa pagsagot sa
pagsusulit.
3. Pagsusubaybay ng guro habang
nagsusulit ang mga bata.
C. Pangwakas na Gawain
1. Pagwawasto/pagtsetseksa sagot ng mga
bata.
2. Pagtatala ng mga iskor na nakuha sa
pagsusulit.
IV. Pagtataya
Nakasagot ba kayo sa pagsusulit nang
may mapanuring pag-iisipo pang-unawa ?
katapatan?
Bakit mahalaga na magkaroon tayo ng
pang-unwa at katapatan habang nagsusulit?
V. Takdang-Aralin
Ihanda muli ang sarili sa susunodna mga
aralin sa EPP.